Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Uhali gani jioni hii shabiki wetu wa VOA express, tarehe ishirini mwezi wa Aprili mwaka elfu mbili ishirini na moja. Anaitwa Salma Mohamed na kukaribisha katika safari hii ya VOA express ikiwa tumekuandalia mengi mengi mengi zaidi, karibu sana, tusafiri pamoja katika safari hii ya VOA Express. Mimi ni Josephat Kioko. Utasikia mengi kuhusu mafuriko yanayotisha maisha katika eneo la maziwa makuu, tukujuze kuhusu ushauri kuhusiana na maswala ambayo yanahusu siasa za Kenya hapo katika kitengo hicho baadaye kidogo. Je, unapoipanga ndoa yako na mchumba, nani ana mali? Utasikia mengi watu wakichangia katika mjadala wetu hapa VOA Express na usalama wa Kongo bila shaka watingisika, makundi ya waasi wakiendelea na makabiliano na jeshi la nchi hiyo. Fahamu mengi katika taarifa yetu hiyo. Utapata mziki kutoka Uganda, lakini kwanza tupate taarifa kuu kutoka eneo la maziwa makuu huko nchini Burundi. Mvua kubwa inaendelea kunyesha, inatisha kusababisha mafuriko, na sasa watu wanaoishi karibu na mto Tanganyika wamehimizwa kuhamia sehemu za miinuko. Ripoti zaidi anayo mwandishi wetu Jan Marie Gane hicho Burundi. Hali ya taharuki inaendelea kutatanisha miongoni mwa wananchi wanaoishi katika maeneo mengi ya vijiji vya kandokando na ziwa Tanganyika kutokana na mafuriko ya maji Mbali na hasara za nyumba zilizobomoka na kulazimisha mamia raia kuyahama makazi yao, mtu mmoja amearifiwa kuwapoteza maisha yake kutokana na mafuriko hayo, kama anavyothibitisha mkazi huyu wa kijiji cha Gatumba kilichoathiriwa na mwongezeko mkubwa wa ziwa Tanganyika kwenye mpaka na nchi jirani ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, DRC hariyo nabantu bamaze gupfa mu gatumba bariko bararoba bari mu bwato, kuna maafa ambayo tayari yametokea katika kijiji cha Gatumba. Mtumbwi uliokuwemo watu watatu katika shughuli za uvuvi ulizama ndani ya maji kutokana na mafuriko ya ziwa Tanganyika, mtu mmoja alifariki. Maji ni mengi sana, yameziwia barabara kuu ya lami. Shughuli zote za uchukuzi wa basi zimesimama. Watu wengi wameyapoteza makazi yao na hawana pa kukimbilia. Hali ni ya taharuki. Kinachosalia ni kuomba Mungu atuokowe kutokana na mafuriko hayo ya Ziwa Tanganyika. Aniseni Baruta, afisa mkuu wa polisi inayohusika na kuwahudumia na watu walioathiriwa na majanga, amewashinikiza wakazi wote wa mitaa inayopatikana kwenye mambao wa Ziwa Tanganyika kuondoka haraka na kuhamia mahala pengine ambako hakuna mafuriko ya maji. Awanuboose, amazi amaze gutera twetwasaba kubovayo Tunaomba wananchi wote walioathiriwa na mafuriko ya maji ya Ziwa Tanganyika waondoke haraka katika maeneo hayo. Wajibu wa serikali ni kuwalinda raia, hatutokubali kamwe watu wafariki au wapate matatizo mengine ajili ya mafuriko. Watakaokaidi kuhama, serikali itawaondoa kwa nguvu. Wanaolazimishwa kuyama makazi yao haraka ni asasa wakazi wa vijiji vya Kiwenga na Kajagaa katika mji mkuu wa Bujumbura na kijiji cha Gatumba kwenye mpaka na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo pamoja na vijiji kadhaa vya mkoa wa Rumonge kusini mwa nchi ya Burundi. Hayo yanaarifiwa wakati serikali ya Burundi imefahamisha kwamba kitita cha bilioni mbili ya franka za Burundi ndizo zinahitajika haraka iwezekanavyo ili kuokoa majengo na mitambo ya bandari ya Bujumbura yanayokabiliwa na hatari ya kubomoka. Na ikiwa bandari hiyo kuu ya Bujumbura itabomoka, basi itakuwa ni hasara kubwa kwa nchi ya Burundi, kwa sababu ndiyo bandari pekee ya kimataifa ambayo inapokea mizigo na bidhaa zingine kutoka katika bandari ya Dar es Salaam katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na bandari ya Mombasa nchini Kenya. Sauti ya Burundi Amerika, Kigali. Asante kwa taarifa hiyo kutoka Burundi. Na kwingineko, jeshi la taifa la DR Congo FARDC linaendelea na makabiliano na kundi la waasi katika mkoa wa Ituri. Hali hii imewasababisha taharuki wananchi wa eneo la Bunia ambao baadhi wameuawa, huku wakiharibiwa makao yao. Ostere Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Hali imekuwa ya wasiwasi wasi katika mji wa Bunia kufuatia mapigano inayoendelea kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC na muungano wa makundi ya waasi katika maeneo ya Ituri ikiwemo FPC chini ya kilima shughuli za kibiashara, shule zimesimama kufatia mlio wa risasi unaosikika mjini. Katika mji wa Bunia, hali haina kabisa usalama, kwa sababu wanafunzi hawaende shuleni, watu wanakuwa na kiwasiwasi. Na leo ilikuwa siku ya kufunga maduka zote, soko siingie, lakini meya ya vile anasema ya kwamba watu wakafunga, kunakuwa wamama ambao hawana pesa vitu vyao vitaharibika kwenye madeto. Mwananchi huyu anahifadhi jina lake kufuatia hali ya kiusalama, ndiyo ni ya wasiwasi sana kwa njia saa saa tano ya usiku, kwa sababu kunakuwa wasiwasi kwa njia ya airport, mahali wanaita shari huku. Kunakuwa watu ambao wanagusa silaha wamemiliki sasa, na watu wanakimbia wote kwenye vile ya Bunya. Watu wengi wameendelea kuwa na hofu, akisema Marie Yvette Msafiri kutoka mashirika ya kirahia tangu saa kumi na nusu ya asubuhi ya leo wakaji wa ngambo ya kusini ya tauni wa Bunya wameamuka na moto sana, tayari wamewawa watu wengi, lakini maiti nyewe imefika hapa kwa chumba la wafu la hospitali kuu wa Bunya ni zaidi ya kumi tuseme hapa sasa ni maiti karibu kumi na moja. Eneo la Nyakunde kilometa thelathini na muji wa Bunya nako wagonjwa walilazimika kukimbia hospitali kuu ya Nyakunde kufuatia mapigano kati ya jeshi tifu kwa serikali pamoja na muungano wa waasi wa Ituri ikiwemo FPEC chini ya Kilima, akisema Jali Kisimbiliabo akiwa Nyakunde. Ndio wagonjwa ni habari za huzuni sana kuona kama mapigano haya yana, yanaacha hata wagonjwa waliokuwa na kitu wanayoita serumu yani, na, na, na vitu kwa mikono yao ao walipasuliwa ama walikuwa katika shida kali, sababu ya hali hii waliweza kuondoka pia, lakini wengi kati yao wamechungwa pale kwa hospitali wakiendelea kupata matibabu. Mzozo wa Ituri ukitatiza wananchi, akisisitiza Yvette Msafiri, muzozo inaleta shida sana. Wakaji ya ngambo ya sehemu ya shari, sehemu kama ya kanyesi, ngambo kule ya airport, wamekimbia hapa kwa tauni, watu wamejaa, watu wamejaa, watu wamejaa sana. Na wanaunguza wa nyumba amanake, ni machafuko, na ni machafuko kabisa. Kwa hiyo wakati kwa hiyo wakati wakaji wauwili wabunya hawajui waenda kwa nani, kwa kuwa imepia mingi, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo likijitahidi kukabiliana na uasi hao kutumia silaha nzito nzito. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Shukran na utapata mengi sana malivikano a ripoti kutoka eneo hilo yakija pia kupitia runinga duniani leo. Tembelea pale pia katika mitandao, utaona mengi tumechapisha katika mtandao wa VOASwahili.com, ikiwa ni pamoja na ripoti mpya ya mauaji ya halaiki huko Rwanda na pia utaona vile watu wanafuatilia kesi ya mwamerika mweusi George Floyd. Matangazo haya pia unayapata katika redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki na pia maziwa makuu. Tuungane sasa na Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Rais Idris Debi wa Chad amefariki wakati akiwatembelea wanajeshi walio mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya waasi wa kaskazini, msemaji wa jeshi amesema leo Jumanne, siku moja baada ya Debi kutangazwa mshindi wa muhula wa sita madarakani. Kampeni ya Debi ilisema Jumatatu kwamba alikuwa akielekea mstari wa mbele kujiunga na vikosi vinavyopambana na magaidi. Waasi walio katika eneo la upande wa kaskazini nchini Libya walishambulia kituo cha mpakani siku ya uchaguzi na kisha wakasonga mbele zaidi ya mamia ya kilomita upande wa kusini kukatisha jangwa. Debi mwenye umri wa miaka 68 aliingia madarakani katika uasi mwaka 1990 na ni mmoja wa viongozi aliyehudumu muda mrefu zaidi barani Afrika. Chanjo ya Johnson and Johnson inafanyiwa uchunguzi zaidi na maafisa wa afya Marekani. Dr Rochelle Walensky, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani CDC, alisema Jumatatu kwamba taasisi hiyo tu ilikuwa ikiangalia ripoti ya kesi za ziada za athari mbaya zinazohusiana na chanjo hiyo inayotolewa kwa dozi moja. Welenski aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano mfupi huko White House kwamba shirika linahamasika. Hakukuwa na idadi kubwa ya kesi, lakini tunatafuta na kuona kile ambacho kimekuja. CDC na taasisi ya dawa na chakula Marekani FDA kwa pamoja walitoa wito kwa utawala wa kusitisha chanjo ya Johnson and Johnson wiki iliyopita baada ya wanawake sita wenye umri kati ya miaka kumi na minane na arobaini na minane walipopata shida ya damu kuganda kufuatia uchomaji wa chanjo hiyo. Mwanamke mmoja alifariki na mmoja alilazwa hospitali akiwa mahututi. Wanawake hao sita walikuwa miongoni mwa wamarekani milioni saba ambao wamepatiwa chanjo hiyo tangu ilipopatiwa idhini kutolewa. Serikali ya Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, imepeleka shehena ya vifaa vya covid-19 kwa wizara ya afya ya Zanzibar kulingana na gazeti la Nation, shughuli za ugavi wa afya duniani za USAID hivi karibuni zilinunua vifaa vya kupumua na usafi wa mazingira vyenye thamani ya dola laki nne. Vifaa hivyo viliwasilishwa zaidi ya mwezi uliopita kwenye bandari ya Zanzibar na baadaye kwenye vituo vya matibabu ya umma kupitia duka kuu la dawa, kulingana na gazeti la Citizen. Shena hiyo ni pamoja na vifaa vya kupumua kama vile oximeters, vifaa vya watoto na meno bandia ya watu wazima barakoa na vifaa vya usafi kama vile dawa za kunyunyiza na mifuko ya kuhifadhia vifaa hatarishi. Hiyo fupi imetuondoa hapo na kutufikisha katika mdahalo au mjadala ambao tunakuletea barazani kila siku, kwayo msikilizaji wa VOA Swahili, popote ulipo Afrika Mashariki na kwingineko duniani. Swali leo tumekuuliza hivi, je, una haki ya mali ulizokuta kwenye ndoa yako? Tumepata SMS nyingi, lakini awali tupokee simu, tumtafute Sosten Mutola. Yeah. Karibu sana ushiriki. Tuambie kwa nini unasema ni haki za kimsingi kama mmekubaliana kila kitu ni yenu nyote? Kwa sababu unaona kama jana bado anachumbia msichana, huwa anamwonyesha ya kwamba kuwa kila kitu yenye itawezekana wataenda pamoja na vitu zote wanaweza endana nazo pamoja. So ikiwa mwanaume alikuwa ametafuta mfano mahali ama kuna kitu kidogo hiyo mali haiwezi mm. kuwa sasa ati ni ya mwanaume peke yake. Sasa yenye mwanamke atakuja ndio atapata watatafuta watapa, naye ati ndio yao. Sasa ni muhimu, ni uzuri sana kila chote yenye iko kwa hiyo nyumba mm. ama mali yote yenye iko mm. inaweza kuwa ni yao kwa sababu ikiwa kila mtu ana mali yake ama mwingine ana ingine inaweza kuwa ni kama yani ni watu wenye hawajapatana, yani ni kama kila mtu ako kivyake. Jeje, kama mwanaume hana kitu mwanamke atakubali aingie ndani ya nyumba bila chochote? Inawezekana, kwa sababu kama mwanaume hana mali yoyote bado anaweza oleka, namna wote watafute mali na wapate bado. Haya, tukushukuru sana kwa kushiriki katika mjadala wetu wa leo sawa. Nimeshukuru pia na hivi sasa tumpate mwanadada anajiita Tima Kisasa, atueleze kwa mtizamo wake kuhusu swala hili la kurithi mali ndani ya ndoa, iwapo e amezikuta, kama mwanamke anaweza sema labda kupitia kwa hisani kwa sababu bu, tayari alishazikuta hakuzifanyia kazi ndio, lakini waliendelea kuweza kuishi pamoja. So kutokana na ile hisani ambayo mtu anaweza kuwa nayo, ni sawa kwamba naye pia aweze kusema, mke wangu namwachia kitu fulani, ni sawa naye pia aweze kupata fungu fulani ikiwa kama ni mwanamke, asaa, labda hafanyi kazi yule mwanamke, unataraji kwamba baadaye labda aweze kujisaidia kivipi? Kwa hiyo si kwamba ni lazima, lakini katika hali ya ubinadamu na ihsani, naona kwamba ni sawa kwa mwanamke naye pia aweze kuachiwa kitu hata kama hakukichangia tima ndoa zetu za Kiafrika unajua zinaruhusu zaidi ya mke mmoja na mtizamo mwingine, unaweza kupata mtu amepata mtu, ako na mke wa kwanza, ameingia katika ndoa akapata mali. Je, huyu je, ana haki ya kurithi mali ile aliyoikuta katika ndoa ambapo kuna mke mwingine? Tukifikiria katika maswala ya ki, ki, kidunia ni kwamba mtu atasema hakuchangia chochote kwa hiyo ni kwa nini aweze kupata mm -hmm. Lakini ndo nikirudi nyuma tena nasema, kama kuna ubinadamu ndani yake, katika hali ya hisani kwamba ndiyo hakupata haku, na kuna uwezekano wa asilimia fulani aweze tu kutengewa, kwa sababu hata yeye pia ni mke, ana haki ya yule mume. Kwa hiyo kutokana na kwamba hakuzichangia, lakini katika hali ya hisani aweze kutengewa kiasi, hata kama ni kidogo lakini asiachwe patupu, kwamba awe alikaa tu akaishi na yule mtu, lakini hana chochote cha kuweza kusema kwamba nilikuwa mke wa fulani na aliniachia kitu fulani. Hasa kama yuko na watoto, inakuwa ni vigumu. Shukran sana kwa kuchangia katika mjadala wetu wa barazani siku ya leo. Asante sana, asante tima hapo, na wengine wote walioshiriki kwa kutuma ujumbe. Tuanze kusoma ujumbe wao hapa, na wa kwanza kuchangia hapa ni Hamza Selemani Mfaume wa Ukuni, Bagamoyo, pwani ya Tanzania, anasema haki ipo tena, kulingana na maandiko ya kidini mwingine anajiita ndo vya Kasiki. Huyu shabiki wetu kutoka Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, asema hiyo ni haki kwa mabinti tu, ila kwetu DRC madume ni aibu sana, kama mume ataulizia vitu vya mke wake kabla ya ndoa. <laughs> Yeah, mzinga unazidi kuchokorwa hapa. Tumpate naye Denis Mganyizi kutoka Mwanza, Tanzania, anasema, ndiyo, una haki ya kuzitumia hizo mali na hata kuziendeleza Mtu atakuwa na haki na mali zile alizochuma na mke au mume wake, sio mali alizozikuta Allah! <laughs> sio mimi jamani, ujumbe wake wa chama boy wa kitaa. Mie na paaza tu. <laughs> tuwashukuru wote waliochangia hapa. Naona kweli mada hizi za kijamii zinakuwa na mnato mkubwa sana katika matangazo yetu hapa, na sasa ni wakati wa burudani. Tuelekee katika nchi jirani ya Uganda kupata wimbo ambao umetoka majuzi, wake Nina Ros akisema kipande Kibao hicho kutoka nchini Uganda. Ama kwa kweli, kibao cha nchi hiyo utakifahamu tu sababu kina njia yake ya kujitambulisha. Midundo ya Uganda inapopigwa, iwe ni usiku wa manane, iwe ni alfajiri, utasikia tu huu wimbo ni wa Kibaganda. Wanamtindoo ameutambua kweli kweli, sijui ni lugha ama ni nini. Kwa mfano wimbo huu wa kipande, kwanza kipande nini, kitambulisho ama nini? Kitambulisho, kitambulisho ni tangu enzi za koloni eh, ilikuwa ikiitwa kitambulisho. Naona watu wameishikilia mpaka leo bado wanasema kipande, kipande. Tutamuuliza Bwire atuambie huko Uganda wimbo huu wa kipande una maana gani, lakini umeburudika vya kutosha naye mwanamziki huyo Nina Rose. Na sasa ni wakati wa kupata ushauri. Wapo watu wanaohadaiwa kwa kazi au ajira katika mataifa ya uarabuni na kuishia taabani. Sasa mwenyekiti wa mawakala wa kibinafsi wanaohusika kusafirisha watu katika mataifa hayo ili kupata ajira ughaibuni, mwalimu Mwaguzo anatoa ushauri ufuatao: suala so, la kwanza muhimu, unapaswa kumfahamu wakala wako ambaye anakusafirisha. Nikisema kumfahamu, ni kwamba wapo wakenya wingi ambao wamesafirishwa kupitia simu za mikononi kupitia mitandao ya Facebook na WhatsApp, kwamba mtu mpaka anaelekea kusafirishwa ama mtu mpaka anasafirishwa, anakuwa yuko nchi ya nje na hakiulizwa kwamba pengine wakala wako walikuwa ni nani. Wakati amepatikana na matatizo, hamtambui wakala wake ni nani. But kitu muhimu hususan nastahili kufahamu ni kwamba lazima uweze kumfahamu wakala wako kwa jina haswa, kwamba mimi wakala wangu ni Mwalimu Mwaguzo. Pili, ni lazima uweze kuifahamu ofisi ya wakala wako ambaye anakusafirishia. Ukifahamu hivi vitu viwili basi kwako wewe ni rahisi kuweza kusaidika unapopatikana na tatizo lolote. Na ikiwa wakala wako hataki kushirikiana na wewe, unapokuwa umesafirishwa huko nchi ya nje, msaada wako huwa ni watu wawili peke yake. Msaada wa kwanza huwa ni wakala aliyekusafirisha, na msaada wa pili ni serikali yako ya Kenya kupitia embasi yetu iliyoko katika nchi ambao wapo wamesafirishwa, na itakuwa ni jambo gumu na itakuwa pia ni jambo la kushangaza na vilevile utakuwa pia unatatiza. Ah, maswala mazima ya kuweza kukureski wewe na anayetaka kukusaidia akikuuliza wakala wako ni nani, humjui. Suala lingine muhimu ambalo unapaswa kufahamu ni kwamba wewe kama Mkenya ambao unastahili kwenda kufanya kazi, kabla kusafirishwa, ni lazima upelekwe katika ofisi za leba. Ipo fomu ambayo sisi kitaalamu fomu ile inafahamika kama fomu LD21 ambayo ni fomu of foreign of contract of service. Ni jukumu lako kama Mkenya kufahamu ya kwamba kabla kusafirishwa ni lazima uweze kujaziwa fomu hile ya attestation, licha ya kwamba fomu hii ni miongoni mwa stakabadhi zinazostahili wakala kuweza kumjazia yule klient wake anayesafiri kupitia airport, lakini vilevile vile pia fomu hii kuna kitu kinafahamika kama security bond ambayo ina umuhimu mkubwa sana. Wewe unayesafirishwa ni lazima wakala wako aweze kuijaza fomu hile, na fomu hile wakala wako ana udhamini wa shilingi elfu sitini kwa kila mtu mmoja anayesafiri. Endapo utakuwa unapata matatizo ya aina yoyote basi ujue kwamba kuna insurance ama kuna hiyo security bond ambayo imesimama kwa minajili ya kuhakikisha kwamba itakuwa inaweza kukusaidia kukunusuru katika matatizo yako. Endapo wakala wako amekataa kushirikiana na wewe, ukiweza kupeleka fomu zile katika embassy, embassy wanaweza kuwasiliana na foreign affairs, na huku kwetu Kenya, wakala ule ataweza kutafutwa ama ile insurance ambayo umeweza kuwekewa wewe dhamana ya bond itaweza kusimama kuhakikisha kwamba wewe uko sawia na umeweza kurejeshwa katika nchi yetu ya Kenya. Baada ya kupata ushauri mwafaka, tumpishe Patrick Nduwimana atujuze yavumayo mitandaoni. Hamjambo wenzangu, Josphat Kioko na Salma Mohamedi huko Mombasa. Nianze na mwendelezo wa habari hii ambayo nimeizungumzia katika kipengele hiki cha habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Mama wa huko Uganda ambaye mtoto wake wa miaka kumi na mitano inadaiwa aliuawa na wanajeshi katika maandamano ya mwezi Novemba mwaka jana, sasa ameamua kuishtaki serikali akidai kati ya mambo mengine, fidia kubwa. Wiki iliyopita, Bi Hajara Nakito alipokelewa na spika wa bunge la Uganda, Rebeka Kadaga, ambaye aliahidi kwamba atafanya aliwezalo ili mama huyo atendewe haki kijana wake Amo Segawa, mwenye umri wa miaka 15 aliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa maandamano yaliyozuka mjini Kampala na maeneo mengine baada ya kukamatwa mgombea urais wa upinzani Robert Chagulani, maarufu Bobi Wine, hapo tarehe 18 Novemba mwaka jana. Na kito anasema kuuawa kwa mtoto wake kumevuruga maisha yake, alipoteza ajira na kwa sasa anakabiliwa na ndoto mbaya. Wakati huo rais Yoweri Museveni alikiri kwamba afisa wa kulinda usalama waliua watu hamsini na nne, lakini akisema wengi wao walikuwa wafanya ghasia. Aliahidi fidia kwa familia za waathiriwa, lakini kufikia sasa fidia hiyo haijatolewa. Tukielekea nchini Tanzania, mwigizaji wa filamu Kajala na mwanaye Paula wamehojiwa kwa saa kadhaa polisi na kuachiwa kwa dhamana, wakidaiwa kusambaza picha za utupu zinazodaiwa kuwa za msanii wa bongo fleva Rajab Abdul maarufu Harmonize. Akizungumza na Mwananchi Digital leo Jumanne, kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa amethibitisha kukamatwa na kuachiwa kwa wawili hao baada ya kutua nchini wakitokea Dubai. Taarifa za kukamatwa kwao zilianza kusambaa mitandaoni jana na leo Mambo sasa amethibitisha na kufafanua kuwa walikamatwa usiku wa kuamkia jana na kuhojiwa, lakini waliachiwa kwa dhamana siku hiyo saa moja usiku. Kamanda huyo ameyataja makosa wanayotuhumiwa nayo ni kusambaza picha za utupu mitandaoni zinazodaiwa kuwa za Harmonize, na msanii huyo ndiye mlalamikaji. Katika habari za michezo, baadhi ya klabu kuu za soka za Ulaya ambazo zilisema zinapanga kushiriki mashindano yaitwayo Super League zimeanza kueleza kwa nini zilifikiria mpango huo. Rais wa timu ya Real Madrid Florentino Perez ambaye ndiye mwenyekiti wa Super League, amesema hasara za kifedha kufuatia janga la COVID-19 ni moja ya sababu zilizopelekea timu yake kujiunga na klabu nyingine 11 ili kuandaa mashindano hayo ambayo yatakinzana na mashindano ya Champions League. Lakini tayari shirikisho la soka barani ulaya UEFA limetishia kuchukua hatua za kisheria dhidi ya klabu zitakazojiunga na super League. Na miongoni mwa klabu hizo ni pamoja na man City, man United, Chelsea na Liverpool za huko Uingereza. Asante sana Patrick kwa kutueleza mengi hata yanayotamba katika vyombo mbalimbali vya habari. Na sasa ni swali letu, tumeliweka mtandaoni pia mapema mapema. Tumekuuliza, je, Tanzania iko katika mwelekeo sahihi wa kupambana na COVID 19? Aha, na tumai leo pia hatupati maswali, tumekuuliza swali <laughs> na sms ni kama kawa. Shukran sana kwa wachangiaji wetu wengi katika mtandao wa FB page, kurasa yetu ya VOA Swahili. Nianze na ujumbe wake Barnaba Mahuzi Zungu, anasema yeye yuko kule Ilula Iringa, TZ, anasema ndiyo, iko vizuri sana katika hilo na tunafata kanuni maalumu, ila cha kwanza ni toba mbele za Mwenyezi Mungu. Naye jezi Bahati Lusambo akiwa eneo la Mbeya anasema huwezi kukabiliana na magonjwa, kila ugonjwa unaweza kuua isipokuwa kujifariji na matumaini ndio kitu kinachotupa nguvu ya kufariji. Kutoka mji wa Nakuru, Kenya, Sonoya anasema kwa maoni yangu, naona ndugu zetu jirani Tanzania wapo shwari katika kulikabili janga hili la COVID-19. Napenda kuwapongeza kwa uamuzi wa busara. Naye eh, huyu Don Said anavyojiita katika Facebook yake anasema kwanza, tunashukuru kwa kuwa na uhuru wa vyombo vya habari nchini mwetu. Kisha kwa suala la korona ni jitihada na baadhi ya sheria tu ambazo zikitumika ndio unaweza kupunguza maambukizi ya ugonjwa huu. Mwingine ni Javas Doto kutoka Nkuhungu, Dodoma, TZ kule, asema binafsi naona nchi yangu Tanzania ipo katika mwelekeo sahihi wa kupambana na COVID-19. Fredi Swai hajaeleza yuko nchi gani, lakini anaandika hivi, tulivyoanza na tulipo sasa tupo sahihi, sijajua kwa siku zijazo. Ni ruhusu nimalizie na ujumbe wake Richard Kambale kutoka Beni huyu DRC. hapo wanatarajia kuona la Kenyatta na Ramafosa. hata sijui nisemaje Fumbo, kambale nimemwelewa vizuri sana <laughs> Ama kweli munatu, munatuchangamsha hapa basi nami nikamilishe na nelson kizito wa dar es salaam tanzania yeye anasema hivi kwa jicho la tatu lakini mnachokitaka ukisikia nyie ni tanzania kuikubali chanjo hamna kingine ala Wala sisi mbona hatuko hivyo? <laughs> Shukran sana shabiki wetu kwa kuendelea kutegea idhaa hii ya wengi VOA Swahili. Kumbuka kutembelea kurasa zetu na vilevile mtandao wetu wa www VOA Swahili. tuwashukuru wakuu wetu ambao wametusaidia katika kutuelekeza kutayarisha kipindi hiki. Naitwa Salma Muhamed, akiwepo mhariri wetu wa siku ya leo Khadija Riyami na mtayarishi Aida Isa pamoja na Collins Adede. Mimi Joseph ni Josephat Kioko ni kuaga rasmi kutoka safari hii ya VOA Express.