Garina, sonka, laga. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako wa habari hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Wapiga kura wa visiwa vya Cape Verde, mojawapo ya ngome za kidemokrasia barani Afrika, wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa bunge baada ya kampeni iliyozingatia matatizo ya janga la virusi vya korona na athari zake kwa uchumi wa taifa hilo linalotegemea utalii. Mistari mirefu ya piga kura ilishuhudiwa katika shule za mji mkuu wa Praia zinazotumiwa kama vituo vya kupiga kura. Uchumi wa Cabo Verde, taifa lenye zaidi ya wakazi laki tano elfu hamsini wa uliporomoka sana mwaka jana kutokana na marufuku ya kimataifa ya watu kusafiri kwa ajili ya janga la korona, na matokeo yake ni ukosefu wa watalii ambao wanachangia robo moja ya mapato ya kigeni ya visiwa hivyo. Chama cha waziri mkuu Korea e Silva cha MPD kinakabiliwa na ushindani mkali kutoka chama cha kisosialisti cha muda mrefu kilichopigania uhuru wa taifa hilo cha PAICV kinachoongozwa na Hanira Hopfa Almada. Vyama vyote viwili vinapendekeza kuleta mabadiliko ya kiuchumi, lakini hakuna kimoja kinachotarajiwa kupata ushindi wa moja kwa moja, na huenda vikalazimika kushirikiana na vyama vinne vidogo vinavyoshiriki kwenye uchaguzi huo. Matokeo ya awali yanatarajiwa kutolewa usiku wa leo. Washauri wa kiongozi wa upinzani wa Russia anayeugua jela Alexey Navalny akiwa katika wiki ya tatu ya mgomo wa chakula wametoa wito kwa Warusi kuandamana siku ya Jumatano ili kuokoa maisha yake. Mshauri wake Leonid Volkov ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba huu ndio wakati wa kuchukua hatua, akiongeza kusema kwamba hawahitajiki kuzungumzia uhuru wa Navalni peke yake bali maisha yake pia. Volkov amesema maandamano ya Jumatano yanaweza kuwa vita vikuu dhidi ya ukatili au maandamano makubwa ya mwisho ya upinzani kwa miaka kadhaa ijayo. Wito huo umetolewa siku moja tu baada ya daktari wake Yaroslav Ashihamin kuonya kwamba afya ya kiongozi huyo wa upinzani mwenye umri wa miaka 44 inakuwa mbaya zaidi kwa haraka na huenda akafariki ghafla kutokana na matatizo ya figo. Navalny, mkosoaji mkuu wa rais wa Rusia Vladimir Putin, alianza mgomo wa chakula Mach 31 ili kudai kupewa matibabu anayostahiki kwa maumivu ya mgongo na kufaganzi kwa miguu na mikono. Tetemeko la ardhi lenye nguvu za 5.9 kwenye kipimo cha Rishta limetokea Jumapili katika jimbo la kusini la Iran la Bushehr ambako kituo cha nishati cha nyuklia kinapatikana, lakini televisheni ya nchi hiyo inasema hapakuwa na ripoti za hapo hapo juu ya uharibifu mkubwa wowote kwa kituo hicho. Afisa wa serikali ya Iran ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa hakuna ripoti ya uharibifu kutoka katika jengo la nyuklia la Busher iliyopo katika pwani ya ghuba ya Iran. Kitovu cha tetemeko hilo kinapatikana karibu kilomita mia moja kutoka kiwanda hicho cha nyuklia na kwa kiasi fulani kilikuwa na kina kidogo chini ya kilomita kumi, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Iran, kina ambacho kinaweza kuzidisha mitekesiko. Vyombo vya habari vya Iran vinaripoti mitetemeko midogo 16 zaidi baada ya tetemeko kubwa, na vilichapisha picha zilizokuwa zinaonyesha kuporomoka kwa kuta za tufali katika baadhi ya nyumba katika vijiji vya karibu. Said Hashmir, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Busher, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba watu watano wamejeruhiwa huko Gonave na wamepelekwa hospitali. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Spika wa bunge la Siria Hamud Sabah ametangaza hii leo kwamba uchaguzi wa rais utafanyika tarehe ishirini na sita mwezi Mei nchini humo katika taifa lililoharibiwa kabisa na vita vya karibu miaka kumi. Rais Bashar al-Assad anatarajiwa kushinda katika uchaguzi huo ambao ni wa pili tangu kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na moja. Uchaguzi unafanyika bila ya kuwepo na matumaini yoyote ya kupatikana suluhisho la kisiasa kumaliza vita hivyo, vinasababisha karibu vifo vya watu laki tatu elfu themanini na nane na kulazimisha nusu ya wakazi wa nchi hiyo kukimbia au kuhama makazi yao. Tangazo la uchaguzi limetolewa wakati pia taifa hilo linakabiliwa na tatizo kubwa la kiuchumi na kijamii. Asad aliyechukua madaraka baada ya kifo cha babake Hafidh Al-Assad mwaka elfu mbili hajatangaza rasmi kama atagombania tena kiti cha rais. Mapigano makali karibu na mji wa kaskazini mwa Yemen wa Mareb yamesababisha vifo wapiganaji 96 mnamo siku mbili zilizopita, wakati wapiganaji wa kihudhi wakiendelea na mashambulizi yao ya kujaribu kuwaondoa wapiganaji wa, wa serikali kutoka ngome yao ya mwisho upande wa kaskazini mwa nchi hiyo afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la FP kwamba mapigano yanafanyika katika maeneo mbalimbali mbali karibu na mji wa Marib na kwamba wanajeshi 36 wa serikali waliuliwa na 60 ya wapiganaji wa kihudhi waliuliwa mnamo mapigano siku ya Alhamisi na Ijumaa. Wapiganaji wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran kawaida hawasemi majeruhi wanaopata mapigano makali yanaripotiwa hii leo ambapo ndege za kijeshi za muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia zimekuwa zikishambulia kwa mizinga kuwasaidia wanajeshi wa serikali katika mji huo. Mji huo wa Marib, ukizungukwa na maeneo yenye utajiri wa mafuta, ni ngome ya mwisho ya serikali huko kaskazini mwa nchi, na wachambuzi wanasema ukianguka katika mikono ya upinzani, huenda kukatokea mzozo mwingine mkubwa wa kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameonya kwamba maafa yanayokumba Wayemen hayatamalizika hadi pale suluhisho la kisiasa linapatikana kati ya Wahudhi na serikali. Na kwa mara ya pili tangu kuzuka kwa janga la Covid-19 mamilioni ya wafanyakazi wahamiaji kutoka maeneo ya wa mashambani wanaoishi katika miji mbalimbali ya India wameanza kupanda mabasi na treni kurudi katika vijiji vyao baada ya miji mikubwa kama New Delhi na Mumbai kutangaza masharti makali ya kudhibiti mlipuko mkubwa mwingine ambao haukutarajiwa wa maambukizo ya virusi vya korona. Miezi kadhaa tu iliyopita, mamilioni ya wafanyakazi wahamiaji walirudi mijini kutoka vijiji vao ili kufanya kazi katika viwanda vya mjini, migahawa na masoko ambayo yalianza kufufuka tena baada ya masharti makali ya kitaifa yaliyotangazwa mwezi Machi mwaka uliopita na India kuondolewa mwezi Novemba masharti hayo yaliweza kudhibiti uambukizaji lakini kwa mara nyingine tena india inakumbwa na idadi kubwa ya maambukizo na kuisababisha nchi hiyo kuwa ya pili baada ya marekani kuwa na idadi kubwa ya vifo na maambukizo mengi kabisa duniani mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili sauti amerika msomaji abdu shakur abud Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika salamu na muziki Jumapili ya leo. Basi nakamata salamu zake ni na kisha Selongo wasongea Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwa Tobia Silalio, Maftaa Selongo, Shukuru Selongo, Maula Singano na pause Selongo, wote wakiwasongea na kuita pili na mkisha fule wao unapatikana Beni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Salamu zako ziende kwa Pite Kimkoko, Sangala Kimkoko, Elikia Kimkoko, Yezeti Maunda akiwa Beni. Ujumbe umeandika jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Simon Mwakibembe wa Mbeya mjini, salamu zako nataka ziende kwa Lusi Pinto, Faith Mwakibembe, Mtumwa Mwakibembe, Selasia Kapungu, Ashraf Kaji, Susan Kaji na Cecilia Mwairu wakiwa Sengerema. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia salamu na muziki VOA. Hilary Ngoma wa Dodoma unataka salamu zako zimfikie Moshi Ndaro wa Kijenge Arusha, Pius Kakubwa, Zamzam Ali Chau Ali wa Kijitonyama, Dar es Salaam, Selemani Kikubwa, Faiza Ali Tuzie Anatas na Mosi Kikubwa, salamu ziende kwa Agripina Kikubwa, Lazaro Kikubwa na familia yote ya Kikubwa ikiwa Dodoma na Gongo la Mboto, ipokee salamu kupitia kipindi hiki cha Salamu na Muziki cha VOA kutoka hapa Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki, namwona huyu ni Brown Msikilizaji unayefungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho kujia kila siku ya Jumapili kinakupa fursa wewe, msikilizaji, kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki uwapendao, nasi hapa studio tunazipeperusha kama zilivyotufikia. Husein Hassan Biabato unasema salamu zako ziende kwa Alisa Ombi akiwa Bukoba. Kevin akiwa Sengerema. Salamu ziende kwa Telesia Ombi, umemsalimia Samsalini Kadhumbi. Salamu ziende kwa Waswa kilo Titus Makilinda akiwa Morogoro. Salamu ziende kwa Doroth Makilinda akiwa Bagamoyo vilevile vile, umemsalimia Shida da akiwa Bagamoyo, na salamu pia ziende kwa Zautiu akiwa Bagamoyo. Na kamata kadi yako wewe, Samson Andrew Ngamia, salamu salamu zako nasema ziende kwa Subira Kileo, salamu ziende kwa Teodora Kileo, salamu ziende kwa Helen Lumbisa, hawa wanapatikana Moshi. Umemsalimia Magret Kahilo, Sefania Ubwabwa, Teopista Ngonyani, hawa wanapatikana Songea. Salamu ziende kwa Tausi Ganzala Pili Ganzala nasema wanapatikana Morogoro mjini. Salamu ziende kwa Kulwa na Doto Ganzala, Titus Ganzala, Leonia Ganzala, shemeji yako Habart Ganzala na familia ya Ganzala ikiwa Iringa Tabata pamoja na kule kitovu, wapokee salamu. Baada ya kusoma ujumbe huo, hivi sasa na kamata kadi yako wewe, si mwingine unaitwa Devota Daniel Elias. Salamu zako unasema ziende kwa mama Elizabeth wa mageuzi Shinyanga, Tanzania. Salamu unasema ziende kwa Jafari Kopo. Salamu unasema ziende kwa John Ipembe Edinali Nyamwelu pia amesalimiwa. Salamu ziende kwa Sidi ya Fuguru. Umemsalimia Rustic Maratu na Letisia Shilo Gile, wapokee salamu na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe ni Naili Siobela, unapatikana Tanzania. Unataka salamu zako kwanza zimfikia Juventus Joas, Ntalima Dorika, Tadeo Filbert, Jonathan Kienshambi, Eric Victas Masawe, Meshak Mwamwala, Jogoo Kuchi Mkongwe, Masanja Ngasa, mzee Joseph Sindano. Salamu ziende kwa Sali Bunzali Sali na Deus Masunga popote pale walipo. Na kamata kadi yako. Wewe unajiita bingwa wa salamu ni Mashaka Subi Mkonole. Salamu zako nataka ziende kwa Mkalagwa, mjukuu wa Malagwa tunza Godfrey Mwakapende. Salamu ziende kwa Abutahi wa Busisi. Salamu ziende kwa Charles Jumanne fundi Simo. Salamu ziende kwa Majali wa Busisi. Salamu zimfikie Juma Hassan Jaka Miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro. Salamu ziende kwa Mark Mihayo salamu zimfikie Anthony Mazengo, Wilfred Tambwe na William Kitengai popote pale walipo. Naona wimbo upo tayari kutuburudisha ndani ya Salamu na Muziki. Ni kibao hiki kinatoka kwa Harmonize. barabara kabisa, kibao vibaya kutoka kwa Harmonize. Ndivyo hivyo tena, mambo yanazidi kusonga mbele ndani ya Salamu na Muziki na VOA Swahili. Na kamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Richard Kambale, unapatikana Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Salamu zako nataka ziende kwa Ali Kido, salamu ziende kwa Kataya akiwa DRC, Joseph Sindano popote pale alipo, Devota Daniel Elias apokee salamu. Salamu ziende kwa Subilaga Mwamponde akiwa Mbeya. Umemsalimia Dikson Diki, yeye pia anapatikana Mbeya mjini. Kalangaza Selemani, wao wanapatikana Isevya Tabora. Unawasalimia dada yako mama Kisiu akiwa Isevya Tabora, kaka zako Jabiri Adam Hassan wakiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa dada yako Mwajabu akiwa safarini Mwanza. Salamu ziende kwa mama Kapambwe akiwa hapo hapo Tabora. Salamu zimfikie Mariam Kapambwe akiwa Mwanza. Umemsalimia Tatu Kapambwe akiwa Mwanza. Salamu ziende kwa mwanao Mwanaisha, vilevile vile unamsalimia Mariamu ali Kapambwe huyu anasema anapatikana Arusha. Salamu pia unasema ziende kwa kipenzi mwanao Halima Bundala akiwa Lugalo, Dar es Salaam. Salamu unasema ziende kwa wajukuu Bakari Haruna, Mwasiti popote pale walipo. Baada ya kusoma salamu hizi kutoka kwa Kalangaza Selemani, sasa nakamata kadi yako wewe, unajiita Susan Njiru, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa familia ya Njiru ikiwa huko Kenya. Salamu unasema ziende kwa Pius Kakakobe, yeye anapatikana Ndala. Salamu unasema ziende kwa Njiti Nyika na Fabius wakiwa Nairobi. Umemsalimia Buteu Kasolo, yeye anapatikana Mwanza, na vilevile vile salamu unasema ziende kwa Wilfred na Winfrey wote hawa wanapatikana Mwanza. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Naona muda nao unakwenda mbio kweli kweli. Basi nakamilisha salamu na muziki kwa kusoma kadi hizi ambayo inatoka kwa Jumanne Hasan, yeye anapatikana huko Malabo. Salamu zake anasema kwanza kabisa ziende kwa Idi Uwesu. Salamu anasema ziende kwa Maalim Mutare popote pale alipo. Amemsalimia pia Edward wa Kabamba akiwa Morogoro. Salamu anasema zimfikie Dikiri wa Kisilu. Salamu anasema zimfikie Sande, vilevile anasema vile unamsalimia Saumu, yeye anapatikana maeneo ya magorofani Hujasema ni katika mkoa gani. Unasema salamu pia ziende kwa Kitale Munde, yeye anapatikana Arusha. Baada ya kusoma salamu hizi, naona basi ndio muda wangu wa kuwa nawe hapa studio unafikia ukingoni, na kuacha na kibao hiki kizuri kabisa kutoka kwa mwanamuziki Mario anakuambia for you. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nami katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki. Tukutane wakati mwingine, panapo Na kabla ya kumaliza matangazo ya leo, muhtasari wa habari. Msomaji wako mimi Abdishakur Abud. Wapiga kura wa visiwa vya Cape Verde, mojawapo ya ngome za demokrasia barani Afrika, wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa Bunge baada ya kampeni iliyozingatia janga la virusi vya korona na athari zake kwa uchumi wa taifa hilo linalotegemea utalii. Matokeo rasmi yanatarajiwa usiku wa leo. Washauri wa kiongozi wa upinzani wa Russia anayeugua jela Alexei Navalny akiwa katika wiki ya tatu ya mgomo wa chakula wametoa wito kwa warasia kuandamana siku ya Jumatano ili kuokoa maisha yake. Tangazo hilo limetolewa siku moja tu baada ya daktari wake kusema kwamba afya yake inazorota kwa haraka na huenda akafa ghafla. Tetemeko la ardhi lenye nguvu za tano nukta tisa kwenye kipimo cha Richter limetokea Jumapili katika jimbo la kusini la Iran la Bushehr, ambako kituo cha nishati cha nyuklia kinapatikana, lakini hakuna idadi halisi ya majeruhi au uharibifu uliotokea imeweza kutangazwa. Mapigano makali karibu na mji wa kaskazini mwa Yemen wa Mareb yamesababisha vifo vya wapiganaji tisini na sita mnamo siku mbili zilizopita wakati wapiganaji wa, wa kihudhi wakiendelea na mashambulizi yao ya kujaribu kuwaondoa wapiganaji wa, wa serikali kutoka ngome yao ya mwisho upande wa kaskazini mwa nchi hiyo na Spika wa bunge la Siria Hamud Sabaga ametangaza hilo kwamba uchaguzi wa rais utafanyika nchini humo tarehe 26 Mei katika taifa hilo lililoharibiwa kabisa na vita vya karibu miaka kumi. Rais Bashar al Assad anatarajiwa kushinda katika uchaguzi huo ambao ni wa pili tangu kuzuka kwa vita vyenyewe kwenyewe nchini humo mwezi Machi mwaka 2011. Mwisho wa muhtasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.