Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukichambua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza, tutazungumzia upungufu wa ARVs, dawa za kupunguza makali katika maambukizi ya HIV na ukimwi huko nchini Kenya. Na sehemu ya pili tutaangazia sakata la kufungiwa na kufunguliwa kwa vyombo vya habari nchini Tanzania. Tega sikio hivi sasa katika kipindi cha kwa undani kutoka VOA Swahili. Naam, kama nilivyokupa dondoo sekunde chache zilizopita, tunaanza kuangazia upungufu wa ARVs nchini Kenya, dawa ambazo hupunguza makali katika maambukizi ya HIV na ukimwi. Kwa undani itakuchambulia. Je, waathirika ugonjwa huu wapo katika hali gani? Chanzo cha kupungua dawa hizi ni zipi? Serikali ina mpango gani mbadala na suala hili? Na pia mashirika yasiyo ya kiserikali yanayohusika moja kwa moja na HIV na ukimwi yanafanya nini katika kipindi hiki? Kwenye laini ya simu ninaye Dr Samuel Kinyanjui kutoka taasisi inayohusika na ukimwi ya Aids Health Foundation iliyoko Nairobi, Kenya ni naye Dr Ruth Masha ni CEO wa National AIDS Control Council Kenya, na pia tunaye mwathirika wa HIV ambaye anakwenda kwa jina moja pekee la Madhenge kutoka Nairobi, Kenya. Wagonjwa wa HIV na UKIMWI nchini Kenya wapo katika changamoto wakati huu juu ya maisha yao kutokana na uhaba wa dawa wanazotegemea kunywa kila siku za ARVs ambapo hazipatikani kirahisi kama ilivyokuwa hapo awali. Nini kilichosababisha hali hii kutokea na imekuwepo kwa muda gani? Kwako, kwa Dr Ruth Masha, hii hali iko Kenya leo. Uh, ni hali aipata tena kwa muda mrefu tangu tuanze programu ya tuanzea yai Kenya inapata madawa ya e, wakenya wanatumikiwa uh, kutoka kwa fedha zinatokana na wa, wa, wa, wa, pande tatu. Moja ni ile kipande inatoka kwa serikali ya Kenya, ingine inatoka kwa shirika la dunia la Global Fund pale wafadhili wengi wa nchi wa, wa, wa, wa mbalimbali wanaweka zile madawa kwa kikapu moja, inagawa kwa nchi, na shirika la tatu inasaidia wa Kenya na hizo madawa, ni shirika la pesa kutoka kwa ile uh, agency yao inaitwa USAID. Kwa hivyo kila wakati mpangilio unawekwa, hizo dawa tunapanga pamoja uh, uh, na wafadhili wote wakiwa kwa meza, tunakubaliana wakati hizo dawa zitafika. Hili jambo limesababisha ya, ya kuwa shehena ilikuwa lina tarajiwa la kutoka USAID ilikuwa ifike mwezi wa kumi mwaka uliopita, lakini uh, hatukuweza kupokea hizo dawa uh, kwa sababu ya, ya iliyo jambo kijamikiwa kabisa. <coughs> Uh, kwa kawaida huyu uh, mfadhili huyo saidia amekuwa mfadhili uh, wa ile tunasema partnership ya muda mrefu na Kenya na kwa, kwa, hivyo kwa sababu ya hiyo kulikuwa tunatarajia hizo madawa zitafika Oktoba. hizo madawa zipofika uh, kwa kawaida uh, kutoka pande zozote wale wamecommit wame kuzileta, inaleta hiyo tatizo ile tunasema zinapungua kwa kasi uh, na kwa hivyo zinapungua mpaka kwa wale wananchi na hiyo ndio ina sababisha ile tunasema interruption ya kupewa dawa kwa wa, wa, wa wale waadhiriwa wapate dawa, wa dawa, mirefu, uh, terikari, jambo, uh, zile dawa waweze kukaa na zile dawa muda mrefu kabla wajarudi kwa kliniki. Tunaweza kusema kama serikali tumejaribu sana kujaribu kutatua hili jambo. Tumeleta madawa zingine za zilikuwa zinatarajiwa kama za mwezi ya Septemba zimerudishwa zikafika zika nchini, sahizi ndio tuweze kurudisha zile tena na tuweze kupatia wananchi wale wanatarajia hizo dawa waweze kupata dawa kwa zile miezi ya kawaida, miezi tatu. Dr Samuel Kinyanjui, hili uh, tatizo la upungufu wa dawa za ARVs limeanza kujitokeza tangu uh, Oktoba mwaka jana. Uh, taasisi hii ya AIDS Health Foundation imejipanga vipi na ina mpango gani wa baadaye kuhakikisha kwamba waathirika wa HIV wanapata dawa zao bila kukosa? Nikushukuru sana uh, kwa nafasi hii. Mseme hatukutambua kwamba tulikuwa na shida mwakani. Tumekuja kugundua kwa sababu sisi ni shirika la kusino la kiserikali, tumekuja kugundua e, uhaba huu mwaka huu kama mwanzo mwanzo wa mwaka e, mwezi wa pili, wapo, tuliona shehena ambayo huwa tuna ya mwanzo wa mwaka kutoka kwa serikali, serkali haikufika kama ilivyoitarajiwa ili kule mashinani hapo ndio maswali yalianza kuulizwa, ndipo sasa tukaanza kuelezwa kwamba kuna shehena ambayo ilingojewa kuja kutoka kwa SID ambayo ilikuwa bado imekwama kule kwenye, na kwa hivyo tumechukua mkakati ya kuuliza maswali haya na kuuliza maswali haya kwa niaba ya waathiriwa wa, wa, wa, wa, wa. Ya maswali yakawa ni magumu kwa sababu ilikuwa ni mshike mshike, usid wakiulaumu serikali kwa kuitisha kodi ya importation tax haya, serikali ikijishika kidete na kusema saidii ilichelewesha sehena ambayo ilipatikana kusua hasa mwisho mwisho wa mwaka uliopita. Dr. Samuel, unazungumzia suala la USAID, uh, ni kama imetupa lawama kwa serikali ya Kenya. Je, taasisi yako ilipata wasaa pengine kuzungumza na Wizara ya Afya Kenya kujua nini kinachoendelea kuhusiana na suala zima la shehena hizi za dawa za ARVs? Imepata ku kuongea na uh, kitadao pale uh, katika Wizara ya Afya pia tumeona ujumbe ambao hii e, ameutoa hapo jana ambao unaonyesha waziwazi kwamba sitofahamu kati ya wizara na USAID ndio iliyochangia uhaba e, huu ambao tunauona sasa, na ukosefu kabisa wa dawa zingine ambazo ni za watoto ambazo zimechelewa na, e, reagent na madawa yanayotumia kule kwenye maabara ya kufanya uchunguzi. E, ambayo pia yanaonekana kupungua. Madhenge, karibu katika laini ya simu. Wewe ni mwathirika wa HIV, kwanza tuambie umekuwa ukitumia dawa hizi za ARVs kwa muda gani? Na je, hali ambayo inatokea hivi sasa nchini Kenya ulishawahi kuishuhudia katika kipindi ambacho umekuwa ukitumia ah, dawa hizi? Kwangu mimi nimetumia dawa za kupunguza makali ya virusi kwa miaka ishirini na moja na kwa muda huu wote hatujawahi kosa madawa ama kukakuwa na hii mashida. Iko saa hii ilianza tu, uh, kuanzia hapo Februari saa ile tulianza kusikia mtu akienda kuchukua dawa anapewa dawa ya wiki mbili ama wiki moja kulingana na zile dawa ziko. Tukaambiwa tugojee dawa zinakuja, so tumekuwa tukiitisha dawa, tunaambiwa dawa zinakuja. Juzi ndio tumeona katika televisheni aa, na kwa mitandao watu wakianza kusema kusema, oh madawa imesuiliwa katika poti ya Mombasa sababu haijalipiwa ushuru. Kuanzia hapo sasa ndio tukaanza ku, kuuliza madawa siko wapi, madawa siko wapi? Sasa ndio serikali ya Kenya juzi waziri wa afya akasema kodi imelipwa kwa shirika kwa kwa nini kwa kwa hiyo ku, inaitwa kuwef wamewefa dawa. Sasa at least kodi imelipwa sasa, dawa zitakuja, lakini after that, sasa mpaka saa hii dawa hazijakuja, lakini ile tunajua na tumesikia kuna shida, hata si hiyo uh, shida. Kuna huu mkurugenzi mkubwa uh, kiongozi mkubwa ako hapa nchini amechikilia hii wizara ya hii kitengo uh, cha USAID Kenya Ndiye amechikilia hizo dawa dawa. Watoto wanaangamia, watoto wana, wanakufa. Watu wa viluzi kama mimi wanaangamia. Sidhani katika ile mimi najua katika uh, in the US government kwa nini, kwa serikali ya Amerika na watu wa Amerika ni watu wanapenda haki. Yani, watu wapedi kudhuruma watu. Dr. Samuel Kinyanjui, wakati huu ambapo uh, watu wanataabika na upungufu huu wa dawa za ARVs, taasisi hii ya AIDS Health Foundation inachukua hatua gani katika kuwasaidia watu hawa uh, ili wasiweze kupata matatizo mengine ikiwemo msongo wa mawazo na vitu kama hivyo? Asante sana. Tumechukua jambo la kwanza, tumechukua ya kuingia kwenye mitandao na kuingia kwenye kipash, kwenye redio na TV ili kuweka uh, sauti juu, kupaza sauti juu, kuwatetea uh, wanyonge hawa. Jambo la pili, madawa ambayo tuko nayo, tunafanya kwa mgao, ukiatoa kwa kliniki moja hata nyingine, kuhakikisha kwamba hakuna mgonjwa uh, yoyote atakayeingia kwenye kliniki zetu mbaye yatakopa dawa. Pia tunawasiliana na serikali za kaunti uh, kuona kwamba dawa zilizoko zinasambazwa kwa usawa. Jambo lingine ni kwamba tunatoa kauli mbili kwa serikali iondoe hiyo kodi tax ya ambayo imewekwa kwa importation tax ya donation dawa ambazo zimetolewa, so, na wafadhili hili siku za usoni ukikuja kuwa na mgogoro kwa namna hii ambao unaleta ma, maafa kwa wananchi wa Kenya. Dkt. Ruth Masha, hichi kilichotokea pengine ni somo, aa, katika taasisi yako na taasisi nyingine zinazohusika na masuala haya ya HIV na ukimwi, ni mpango gani wa ziada mliokuwa nao kuhakikisha kwamba hali kama hii haitajirudia katika siku za mbeleni? Uh, jambo la kwanza ni, ni kusema kwamba ni... yeah. Uh, ile jambo vile limesema ni somo lakini pia ni jambo abla shirika ya na ilikuwa na mpangilio wa kusema ya kwamba a ya ksaia madawa kwa wananchi uh, imeweza kuweka ile kuweka ki, ki, kitengo ya pesa ya fedha ya kuweza kununua aa madawa najua ya kwamba wafadhili wanaendelea kunizimika na ni wakati wa serikali an kuia wananchi, lakini wacha niseme jambo moja kwa Kenya. Aho, kwa hizo madawa wakati zinaletwa na wafadhili, wakati madawa zinakuja, tunakuwa na ile mpangilio na, na wafadhili wanaandika zile dawa zinakuja Uh, kuletwa kwa serikali ya Kenya na kwa nanci na kwa jina la serikali. Hizo madawa hazipati ile kitu, hakuna kodi kwa hizo dawa, lakini kwa saa hizi, hizi dawa zilikuja na private company. Na kwa hivyo ile private company ikifika kama nchini inakuwa kama zile zinasema, inafika na kama ajapatia ule zile dawa kwa serikali inakuwa basi, hizo dawa ziko na mtu private na ndio maana hizi dawa sasa zilipata ile inaitwa, lakini uh, kwa kawaida zikileta zikuwe na ile jina ya serikali na ule mfadhili analeta anasema dawa ni za government of Kenya, aziku, zikuangi na hiyo tax. So uh, kwa sasa hivi kama shirika laa tunaleta watu pamoja tunashirikiana kuuliza Uh, zile mikakati ile tunaweza fanya ndio tuweze kuweka zile madawa kwa government budget, na tena tuweze kuangalia zile zile innovative ways tunaweza pata uh, fedha kutoka kwa sehemu mbalimbali i tuweze kuongeza ile budget ya kuleta zile madawa, ndio wakati mmoja kama huu ukifika, wakati jambo kama hili limetokea kwa ghafla, kuna zile Shukrani sana, Dr Ruth Masha, CEO wa National AIDS Control Council nchini Kenya. Hali kadhalika nakushukuru Dr Samuel Kinyanjui kutoka taasisi inayohusika na na Ukimwi ya AIDS Health Foundation huko Nairobi, Kenya. Na vilevile ninakushukuru Madhenge ambaye ni mwathirika wa HIV na Ukimwi kutoka nchini Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tunaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa studio za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hivi sasa tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunakuchambulia suala zima linalohusu kufungiwa na kufunguliwa kwa vyombo vya habari huko Tanzania, na hivi sasa serikali ya Tanzania imevifungulia vituo vya televisheni vya mitandaoni huku ikishindwa kufanya hivyo kwa magazeti yaliyofungiwa na kupelekea kuzusha mjadala mpana juu ya jambo hilo. Mwandishi wa VOA Dar es Salaam nchini Tanzania, George Njogopa anaelezea kwa kina suala hili. Kumekuwa na mjadala mkubwa unaendelea sasa, hasa baada ya hatua ya serikali kutekeleza agizo la Rais Samia Suluhu Hassan la kuvifungulia vituo vya televisheni vinavyopeperusha taarifa zao kwa njia ya mtandao huku ikiweka ngumu kuyafungulia magazeti yaliyofungiwa. Rais Samia ambaye amekuwa akipangua kiasi baadhi ya watendaji wake serikalini, ametaka kuondolea kwa dhana ya kuvibana vyombo vya habari. Na majuzi, wakati akizungumza katika afya ya kuwaapisha baadhi ya watendaji wake, aliagiza vyombo vya habari vilivyopigwa marufuku kufanya kazi zao vifunguliwe mara moja. nasikia kuna viji vyombo vya habari huko mlivifungia fungia, sijui viji TV vya mikononi vile Vifungulieni, lakini wafate sheria na miongozo ya serikali. Lakini vifungulieni, tusiwape mdomo wa kusema tunabinya uhuru wa vyombo vya habari. Lakini mhakikishe kila mliyempa ruhusa ya kuendesha chombo cha habari anafata sheria za serikali na kanuni. Ziwe wazi, kosa hili, adhabu yake ni hii, na mnakwenda kwa adhabu mlizoziweka kwenye kanuni. Tusifungie tu kibabe, wafungulieni lakini tuhakikishe wanafuata kanuni na miongozo ya serikali. Ingawa hatua hiyo ya Rais Samia kutaka vyombo hivyo vya habari viondolewe adhabu kupokelewa na wingi, ikiwemo waandishi wa habari wenyewe. Hata hivyo, kumejitokezwa kwa hali ya sintofahamu namna wizara ya habari ilivyotekeleza mpango huo mvutano kati ya watendaji wa serikali na wadau wa habari ulijitokeza na mapema tu baada ya katibu mkuu katika wizara hiyo ya habari Dkt Hasani Abasi kujitokeza katika chombo kimoja cha habari akisema kauli ya rais haikumaanisha vyombo vyote vya habari vitafaidika na msamaha, bali umelenga kwa televisheni za mtandaoni. E, kama nilivyosema, kwa sababu leo wamespecify ni kwenye online TV, tutalifanyia kazi hilo, lakini kama kuna maelekezo mengine pia, tutachukua hatua kama goodwill ambayo anaitoa, watu waendelee kufanya kazi zao, lakini wazingatie sheria pia. Kwa hiyo hilo hakulisema, lakini kwa sababu wamezungumzia kwenye online TV hilo tunaenda kulifanyia kazi leo. Lakini kama kutakuwa na maelekezo mengine pia, sisi ni watekelezaji, sisi ni timu tunatekeleza. Ingawa wizara hiyo ya habari pamoja na msemaji mkuu wa serikali kufafanua tena kauli hiyo hata hivyo wadau wa habari hasa baadhi ya wamiliki na waandishi wa habari wenyewe wanaonekana kuvunjika moyo, hasa kovile, huo, kwa vile msamaha huo umetolewa kwa kuvigawa vyombo vya habari. Saidi Kubenia ni mmoja ya wale wanaomiliki vyombo hivyo vya habari ikiwemo magazeti ya MwanaHalisi na Mawio ambayo yote yamepigwa marufuku na serikali. Kwa mtizamo wake anasema, Daktari Basa alifanya haraka kuitolea utafsiri kauli raisi ya rais, jambo ambalo limesababisha kuibuka wenye, kwa taharuki miongoni mwa wanahabari wenyewe pamoja na wananchi kwa ujumla. Nimemsikia rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mama Samia Suluhu Hasan, akielekeza mamlaka za chini yake kufungulia vyombo vya habari vilivyofungiwa. Kwa hatua hiyo, tunamshukuru sana. Ameonyesha dhamira nzuri na mwanzo mzuri na ushirikiano mwema kati ya serikali na vyombo vya habari. Ni hatua kubwa ambayo haikutarajiwa kama ingeweza kupatikana katika kipindi hiki kifupi, lakini nimemsikia aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya habari maelezo na msemaji mkuu wa serikali Hassani Abasi akisema kwamba rais hajaagiza kufunguliwa magazeti. Jambo hili limetusikitisha sana, kwanza kwa sababu Abasi hana mamlaka yoyote ya kisheria ya kutafsiri kauli ya rais. Yeye sio mmoja wa wasaidizi wa raisi, kwa maana ya msemaji wa raisi. Yeye sio katibu wa raisi, yeye sio mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, wala yeye sio msemaji wa serikali. Yeye ni katibu mkuu wa wizara ya habari, na kuwa katibu mkuu wa wizara ya habari hakukupi mamlaka ya kuwa msemaji wa serikali au kusemea watu wengine na wizara ya habari inasimamia tu idara ya habari ya maelezo, lakini mkurugenzi wa idara ya habari ya maelezo ameteuliwa na raisi na ndiye msemaji mkuu wa serikali. Anachokifanya Abasi ni kumgombanisha raisi na waandishi wa habari, kumgombanisha raisi na vyombo vya habari, lakini kubwa zaidi, kumgombanisha raisi na wananchi. Raisi ameelekeza, kwa maoni yangu hata kama ingekuwa raisi hakuzungumzia magazeti, Abasi alipaswa kuwa mtu wa mwisho kusema kupinga magazeti kufunguliwa, kwa kuwa yeye naye ni mwandishi wa habari. Alipashwa kusema hata kama raisi hakuzungumzia magazeti, tutamshauri afungulie magazeti, sio kusema kwamba yeye hafungulie. Lakini tunajua kwamba Abasi ni mmoja wa watu waliouwa uhuru wa vyombo vya habari na vyombo vya habari Tanzania. Kwa hiyo anaona aibu magazeti yakifunguliwa na ana maslahi pengine katika mradi huu. Katika miaka hivi karibuni, kumeshuhudia ongezeko kubwa la vyombo vya habari vinavyokumbwa na rungu la serikali, kama vile kufungiwa, kuvutiwa kabisa leseni zao, na vingine vikikumbana na adhabu kali ya kulipishwa faini. Mara zote serikali imekuwa ikisema huchukua hatua hiyo kwa vyombo hivyo vya habari vinavyobainika kushindwa kufuata matakwa ya sheria, na wakati mwingine uchapishaji wa taarifa za kiuchochezi. Hata hivyo, madai hayo yamekuwa yakikosolewa vikali na wadau wa habari, na wakati huo ambako wizara ya habari ikiwa imeanza kutekeleza agizo la rais la kuzifungulia televisheni za mtandaoni waziri wa wizara hiyo Innocent Bashungwa amefungua mjadala mwingine kutoka na kauli yake ya kuwataka wamiliki ya magazeti ambayo yamepigwa marufuku kujitokeza ofisini kwake na kuanzisha majadiliano. Kwa upande wa online tv, maelekezo yake yalikuwa mahususi na ya moja kwa moja, na ndani ya siku moja tumetekeleza hilo la kuhakikisha online tv zote zinapewa zile ambazo zilikuwa zimefungiwa zinarudi kufanya kazi, na nikasema kama kuna online TV yoyote ambayo kwa sababu yoyote ile imeshindwa kufanya kazi baada ya, ya maelekezo haya, basi wawasiliane na sisi kuhakikisha tunaangalia wamekwama wapi. E, gharama za usajili e, tayari nimesha andaa kikao cha e, TCRA. Mimi na waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari tunakutana Ijumaa Dodoma. Tumewaita TCRA e, nimewaita upande wa idara ya maelezo na habari, upande wa wizara yangu, kukaa na kuangalia e, maeneo ambayo yana ukakasi kwenye upande wa gharama za usajili na kuangalia ni e, nini tufanye, kwa sababu lengo la serikali ni kuweka mazingira wezeshi tasnia ya habari ishamiri, ikuwe, iweze kutoa ajira, ihabarishe nchi yetu na, na, na dunia. kwa hiyo lolote ambalo liko ndani ya uwezo wetu tutaifanya ili kufanya maboresho hayo, kwa maelekezo ya Rais wetu Mama Samia Suluhu Hasan. Na nimesema e, kwa upande wa magazeti e, sheria ambazo zilifanya magazeti haya yafungiwe, hata kama ni kwenda kwenye utaratibu wa kuyaruhusu, lazima tuangalie sheria zinatuongozaje kwenda huko kwao. Ndio maana nikasema hili la TV 440 linahusu wengi na vijana wengi wako huko wakitegemea kujipatia ujira kupitia hizo online TV. Kwa hiyo hilo tumelimaliza kundi kubwa kwa, kwa ma maelekezo na msamaha wa mheshimiwa rais wetu. Kwa upande wa haya magazeti ambayo kwa sababu zozote zile yalifungiwa, sheria ndizo zilitumiwa kuyafungia. Sasa ndo maana nikasema haya tuende nayo case by case. E, ofisi yangu iko wazi waje tuangalie nini kilipelekea eh, kupelekea kufungiwa. Hatua hiyo ya waziri inaonekana kuzidisha mjadala mkubwa, huku wengine wa kihoji iweje vyombo vya kundi moja vikapewa msamaha ila hali vingine vikaundiwa mfumo mwingine ambao, hata hivyo, ni ngumu kubaini kama vitasamehewa au la. Kumekuwa na idadi kubwa ya magazeti yaliyofungia tangu kupitishwa kwa sheria mpya inayotaka magazeti yote kusajiliwa kutoka ofisi ya mkurugenzi mkuu wa idara ya habari. maelezo Magazeti kama Mawio pamoja na Mwana Halisi ambaye alijipatia umaarufu mkubwa kwa namna yalivyokuwa akiibua masuala mazito mazito, yameendelea kukosekana mitaani baada ya kufungiwa na serikali, licha magazeti hayo kushinda rufaa zao katika mahakama ya Tanzania. Hadi sasa serikali hajatoa usajili wowote kwa magazeti hayo, huku gazeti lilikuwa likiandika habari za ukosaji mkubwa kwa serikali, gazeti la Tanzania Daima likifutiwa kabisa usajili wake. Shukrani sana George Njogopa, kwa taarifa ya kina kuhusiana na sakata zima la kufungwa na kufunguliwa kwa baadhi ya vyombo vya habari Tanzania. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwongozaji wa matangazo ni Saida Hamdon, na kutakia kila la heri. Nam, mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki Uyo. <laughs>