Mambo vipi? Popote pale ulipo, natumai alaasiri yako ya kuendea vyema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa dakika 30 za habari, majadiliano na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe nane mwezi Aprili mwaka 2021 E, kumbuka kwamba kipindi hiki kinakuhusisha moja kwa moja wewe mpenzi msikilizaji wa VOA Swahili na ndani yake basi, uh, kumbuka tutakuwa tunakuletea taarifa E, kutoka kule DRC Congo na pia tutakuwa tunaangalia kule Burundi kunafanyika nini kuhusiana na masuala ya ulanguzi wa binadamu, ambayo inadaiwa kwamba, e, biashara hii inaendelea sana nchini Burundi. Zaidi yake, tutakuwa unapata burudani murwa kabisa la leo la TBT, na pia tutakuwa tunakujuza ni jinsi gani unaweza kukabiliana na hali ngumu ya uchumi kwa kutafuta ajira yako mwenyewe katika kama huna kazi, alafu pia tutakuwa tunafuatilia fuatilia yanayozungumzwa ndani ya mitandao yetu na kisha tunakuletea kitengo kile cha barazani na pia swali la leo, usiende mbali. Lakini tuanze na hapa katika habari zetu ambazo tunazipatia kipaumbele; ni kwamba polisi wa Uganda wanaozuiwa watu watano wanaohusishwa na ulanguzi wa wasichana 30 wanaoaminika kuwa raia wa Burundi kuelekea mataifa ya Uarabuni. Ingawa hivyo, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za wanawake yanalalamika kuwa ulanguzi wa binadamu nchini Burundi umeshamiri kwa kuwa serikali yao imepuuza kuimarisha sera ya kukabiliana na uhalifu huo. Jean Marie Vianey shuburundi anatuelezea mengi akiwa mjini Kigali, Rwanda. Gazeti la Daily Monitor likinukulu vyanzo vya polisi ya nchini Uganda limetangaza kwamba watu watano wanashukiwa kujihusisha na biashara haramu ya binadamu ya wasichana kutoka nchini Burundi walikamatwa siku ya Jumatano katika mji mkuu wa Kampala baada ya msako ulioendeshwa na polisi ya kupambana na uhalifu kufuatia habari iliyotolewa na ubalozi wa Burundi nchini Uganda makosa yao baada ya kuhojiwa na polisi na kulazimika kuonyesha mahala walipoficha wasichana takriban 30 wenye uraia wa Burundi ambao walikuwa wanatarajiwa kusafirishwa hadi katika nchi za kiarabu katika biashara ya binadamu. Aidha, polisi ya Uganda imesema kwamba washakiwa hao watano, wengi wao wakiwa ni raia wa Uganda, pamoja na wasichana hao 30 kutoka nchini Burundi, wameziwiliwa kwenye vituo vya polisi mjini Kampala ili kufanyiwa uchunguzi wa kina kuhusu mashtaka na imearifiwa kwamba baadhi ya wa wasichana hao waliokamatwa walitendewa vitendo viovu vya ukatili wa kingono. Hayo yanajiri wakati polisi ya Burundi imedhihirisha tokea siku kadhaa utashi wake wa kuimarisha mikakati bora ya kutokomeza visa vya biashara ya binadamu na hata balozi mpya wa Marekani nchini Burundi b Alifahamisha siku zilizopita utaarifu wa nchi yake ya Marekani wa kusaidia nchi ya Burundi katika harakati za kupiga vita biashara haramu ya binadamu. Hata hivyo, Bijan dake Zaninyana, katibu mkuu wa shirika la wanawake na wasichana la kutetea amani na usalama nchini Burundi, amesema kwamba idadi ya wasichana wanaoelekea katika nchi za Kiarabu katika biashara ya binadamu imeongezeka kwa kasi kutokana na uzembe wa serikali ya Burundi wa kutozingatia jitihada maalum za kukabiliana na visa hivi. Serikali ya Burundi imeonekana kupuuza kabisa swala hilo na kuwahusisha wasichana wa Burundi katika biashara ya binadamu, kwa sababu haieleweki kwa nini serikali imeshindwa kuimarisha mikakati bora ya kutokomeza biashara hiyo, wakati wasichana hao wanasafiri kupitia kwenye mipaka ya Burundi yenye ulinzi mkubwa. Itafahamika kwamba ripoti za mashirika kutetea haki zake binadamu nchini Burundi zimehakikisha kwamba wasichana wanaosafirishwa katika nchi za Kiarabu katika biashara haramu ya binadamu, licha ya kuhusishwa katika shughuli za ukahaba na ukatili wa kingono, wamekuwa wakiondolewa viungo vya mwili kama vile maini, mafigo na mapafa ambavyo vinauzwa bei kubwa. Burundi, Sauti ya America, Kigali. Nam shukran sana, Jean Marie Hishu Burundi. Kuna mmoja aliuliza hii Hishu Burundi ni jina lake ama tu ni kwamba yuaishi Burundi? Jina lake ni jina lake. Na mshukran sana. Hata hivyo, swala hilo la ulanguzi wa binadamu ni swala nyeti katika mataifa mengi ya Afrika, hasa wengi wakiwa wanatafuta ajira katika mataifa ambayo siyo yao. Polisi mashariki DRC wanaendelea kupambana na waandamanaji katika eneo la Kivu kaskazini wanaoshinikiza kuondoka kwa wanajeshi walinda amani. Waandamanaji hao wanashutumu kikosi cha jeshi la Umoja wa Mataifa maarufu MONUSCO kuondoka DRC kwani wameshindwa kulinda wananchi wa Kongo kutokana na mauaji yanayotekelezwa na waasi eneo la Beni. Austri Malivika anatufahamisha zaidi itoke Beni vatu avo pale tunapenda tuzikisuki mmoja waandamanaji hapa Goma wanaopinga uwepo wa MONUSCO kwani imeshindwa kuzuia mauaji ya Beni, akisema esparinga lukie kutoka kundi la Lucha, mmoja wa waandalizi. Tunachoka na mauaji Beni, Luchuru, Nyiragongo, Masisi, Goma, fasiotendani ya jimbo letu la la la la la la la la North Kivu, ndio na tunataka pia MONUSCO iweze rudia kwao. Ndio kwa maana tuliambia watu kila mtu afunge nyumba yake abakie kwa nyumba na tutaandamana mpaka siku tunapata amani. Hakuna kitu kingine kitaweza tutuma tunaacha tuna maandamano yetu. Hatuwezi kuogopa, wamesha tufunga wametupiga, wametuma tusiandamane, lakini sisi tutaandamana tu. Hakuna kitu kenye kitatutimide. Kama wako na woga, sisi hatuna woga. Hawakupenda tuandamane kwa amani, wanapenda watufunge, na sisi tunawambia, na sisi tuko na metode yetu ile tuta utilize, Tunafanya journee ville morte, na leo ni siku moja, kesho pia tena itaendelea. Maandamano yaliandaliwa Butembo, Beni, Lubero pamoja na Goma kufanya viko natembea tu kulalalala, banamuke kuvuta bangi, banavuta kokaine banafatafata, banamuke banafanya ambiance. John Anibale naye ni kutoka Lucha, na kama watatufunga kama watatukataza tuseme juu ya maneno ya beni si sawa vile, raia tutaendelea kusema hiyo maneno ya beni iishe. Maandamano ambayo yalikuwa ya amani, lakini ikasambazwa na polisi na kuzuia uandamanaji vurugu zikaanja na kufunga barabara. Saidi Balikwisha ni mbunge Kivu Kaskazini, aliyekuwa miongoni mwa vijana waliokuwa wakiandamana. shida ikipata wananchi, ile shida inanigusa sana, hasa mimi, kwani mimi ni mwakilishi bungeni wa wale wananchi, na kuna shida ya ukosefu wa usalama katika wilaya ya Beni, lakini amani hairudi kwa hiyo wananchi wameona ni muhimu wao pia waoneshe namna yao ya kuwa wamechoka na ukosefu wa usalama. Na wakati wanaandamana, sio kusema ni kitu kibaya, ndio maana na mimi najiunga kwa wananchi, ili tuoneshe pamoja ya kuwa usalama hauko wilayani Beni na katika provensa ya Nor Kivu, na sherti wakuu viongozi waone la kufanya, ili warudishie wananchi usalama. Ni waandamanaji wamekamatwa na hata wengine kujirihiwa wakipigwa fimbo na polisi wakisema maandamano hayo hayakuruhusiwa na viongozi. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana, Ostere Malivika kwa habari hizo, na amekuwa akifanya kazi nzuri sana mashariki mwa Congo, Kivu, Beni mm -hmm. akituelezea nayojiri huko Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki, yale ya maziwa makuu, au pia unaweza kufuatilia kwenye ukurasa wetu wa Facebook yaani VOA Swahili ama kwenye www.voaswahili.com. Sasa tuungane naye Sandy Shomari kutufahamisha habari za dunia. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo na mshirika wake wa karibu ambaye alikuwa kiongozi wa vijana wako huru kurudi nyumbani baada ya kuachiliwa kutokana na mashitaka ya uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama kuu ya uhalifu ya kimataifa ICC, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Rais Alassane Ouattara alitangaza hayo wiki moja baada ya majaji wa rufaa wa mahakama ya kimataifa ya ICC kuunga mkono kuachiliwa kwa Bagbo na waziri wa zamani wa vijana Charles Ble Goude kwa mashitaka yanayohusiana na ghasia za baada ya, ya uchaguzi mwaka 2010 hadi 2011 ambazo zilisababisha watu elfu tatu kufariki dunia. Watara alisema walitambua uamuzi wa mahakama hiyo akiongeza kusema wawili hao wanaweza kurudi Ivory Coast wakati wote ule wanapotaka, na akaongeza kuwa Bagbo atafaidika na hadhi ya kiongozi wa zamani wa nchi. Umoja wa Afrika umeacha mipango ya kununua chanjo za COVID-19 kutoka taasisi ya Serum ya India kwa ajili ya mataifa ya Afrika na inachunguza juu ya chanjo ya Johnson and Johnson. Mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Afrika alisema hileo wa Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taasisi hiyo bado itasambaza chanjo ya AstraZeneca Africa kupitia kituo cha ushirikiano wa chanjo cha COVAX. Mkuu huyo wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, John Nkengasong, aliwaambia waandishi wa habari, lakini umoja wa Afrika utaagiza chanjo zaidi kutoka kwa Johnson and Johnson. Kauli hiyo inakuja siku moja baada ya wasimamizi wa dawa wa Ulaya Uingereza kusema wamegundua uhusiano kati ya chanjo ya AstraZeneca na ripoti za visa vya damu kuganda kwenye ubongo, lakini walisisitiza umuhimu wake katika kulinda watu. Nkengasong alisema uhusiano huo kubua, wa watu kuugua kwa uhusiano na uamuzi wa umoja wa Afrika. Kundi hilo la nchi wanachama 55 lilibadilisha juhudi zake na kuzielekeza kwenye chanjo ya Johnson and Johnson, alisema akinukuu mpango uliotiwa saini wiki iliopita kupata hadi dozi milioni 400 kuanzia robo ya tatu ya mwaka huu. Mataifa kadhaa yametoa miongozo mipya juu ya utumiaji wa chanjo ya AstraZeneca ya Covid-19 baada ya mdhibiti wa matibabu wa Umoja wa Ulaya kutangaza uhusiano kati ya chanjo hiyo na uwezekano wa nadra wa kuganda kwa damu. Uingereza ambako chanjo hiyo ilitengenezwa ikishirikiana kwa pamoja na mtengenezaji wa dawa wa Uingereza na Uswiz na wana sayansi katika chuo kikuu cha Oxford, inasema inatoa njia ya mbadala kwa watu wazima chini ya miaka thelathini h kabisa unaendelea kusafiri na VOA Express. Kabla ya kuingia katika kitengo cha barazani, kipande hicho cha muziki kinatutoa kule Uganda. Msichana huyu Shiba anatuambia ambia mambo mazuri lakini amina mm -hmm. Tuelekee katika barazani, kuna nani huko leo? nama kwenye barazani hii leo tumeuliza, je, unaweza kutambua kiashiria cha usafirishaji haramu wa binadamu? Yani wakati kunatokea ulanguzi wa binadamu, wewe utafahamu vipi? Kumbuka unashiriki moja kwa moja katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, ambapo tayari kuna wale ambao wameweka nambari zao za simu. Namna safari yetu tunaanzia nchini Kenya, tunakutana naye Robert Cheruyot kwenye simu. Robert, unasema huko mpakani mwa Kenya na Uganda, maoni yako gani? kuhusiana na mada yetu ya leo. Maoni yangu kuhusu mada ya leo ni kwamba huo ulanguzi wa binadamu unaendelea. Hii ni kutokana na hali ya maisha ya watu katika taifa la Kenya ama ya Uganda. Utapata kuwa watu wengine wanatumiwa vibaya kufanya kazi ya nyumba katika miji mikuu kama Kampala, Nairobi. Wewe utaweza kutambuaje kwamba hapa kuna biashara kama hiyo? E, unaweza ukatambua, maanaake hata wakati mmoja vyombo vya habari imeweza kuangazia waka, waka wameenda chini kwa chini wakapata habari hizo huko kule mashinani. Labda haujaona kitu, ukaona huyu kweli, labda huyu ni kweli anasafirishwa hapa. Nilipo bado bado sijashuhudia haya. Tukushukuru sana kushiriki katika kitengo chetu cha barazani, asante. Pia nami nimeshukuru. Tukitoka pale, mpaka wa Kenya na Uganda kwa Robert. Kwa sasa tunampata Daniel Batwa akiwa maeneo ya Kigali, Rwanda. Maoni yako ni yapi Bwana Daniel? Ya, ni maoneo tu ni kuepuka hiyo, ni manjia mbaya. Ndiyo maisha iko nguvu lakini kila kitu ni polepole pole tu. Swali ni kwamba, je, utaweza kufahamu vipi wakati mtu labda anataka wewe kukusafirisha ama kusafirisha mtu mwingine kwa njia ambazo si za halali? Aa, ha, ni mtu anaweza kuja anaweza kukudanganya, anakuambia o, oh, mimi natumiwa kwenye kampuni fulani, nataka kukupatia off kwenda fasi fulani mm -hmm. Sasa kwa hiyo matumaini ya hivo niyo mtu anasema sok okay, maanake kama ni kuenda fasi fulani, kila kitu shakuwa redi mm -hmm na unasikia tizama, hata na paspoti hamuna, kila kitu sawa. So, watu kama hao ni kuwakimbilia mbali sana kabisa. Sasa shukran sana Daniel Bato, akiwa maeneo yale ya Kigali, Rwanda. Ndio ninashukuru sana naona upande huo mm -hmm. Uh, huyu Bato ametoa uh, viashiria vizuri mm -hmm. kuambia kwamba unapewa ajira sehemu zile ambazo hata una uhakika mm -hmm. basi jua wewe, uh, uko hatarini Uh, nchini Kenya visa kama unaona kwamba watu wanapata ajira katika mataifa ya kigeni, lakini unajua tu aulizwi uh, vitu fulani fulani, unajua hapa kuna mateso. Naam, unaambiwa kwamba kuna safari, lakini we mwenyewe huna hata hiyo uh, pasi ya usafiri, lakini unaambiwa usiwe na wasiwasi, pasi hii utashughulikiwa, uh, utapati, utapatiwa kila kitu ambacho wewe unakihitaji katika safari, na pia huambiwi kule unakokwenda unakwenda kufanya kazi gani, yani unabebwa tu, unaambiwa kule kazi zipo, kazi zipo. Sasa hiyo ni kati ya zile dalili kwamba huyu mtu hakutaki mema. Tuangalie waliozungumza nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook. Mimi nianze naye ali Mtoro Fani kutoka Tanga anasema ni ngumu kujua kiashiria, kwa sababu biashara zinafanywa kwa siri kubwa na kwa mitandao mikubwa ya watu makini. Kuna umuhimu zaidi kutii sheria za nchi. Jackie wa Lawrence yeye, yeah, anasema viashiria vya, vya usafirishaji haramu ni kama kufoji picha na vitambulisho vya msafirishwaji ama kusafirishwa bila ufahamu wa jamaa zake. Niko naye Respicius Reveriani kutoka Tanzania anasema yaani, siku zote ukiona maskini anakula kuku, basi ujue mmoja kati yao ni mgonjwa, yeye mlaji au kuku. Sijui hata mm, alikuwa na maana gani hapa, lakini hiyo <laughs> <laughs> tunamwachia mwenyewe. Labda alimaanisha kwamba ukiona mtu ambaye ni maskini ameweza kupatiwa vitu vya thamani na hakuwa na uwezo huo wa kufanya hayo, basi labda huenda kuna dalili fulani, ule mwenye kumletea anataka kumshawishi kusafiri, labda pengine na Mariamu Lutemagula anasema kiukweli ni ngumu sana kutambua pasipo kuambiwa. <tabu> <anafunga mchezo> <tabu> Lakini ni vizuri watu kufahamu hizi dalili ambazo baadhi wamezitaja, kwa sababu ikiwa mtu atakuja akwambie, usiwe na wasiwasi chochote, kitambulisho chako wewe madamu itoa Amina Chombo, tutakubadilisha wewe. Kwa sababu kule unakokwenda hakutakiwi majina kama haya. Kwa hivyo tutakuita Brenda. Kuwa na wasiwasi. Kwa nini ametaka nibadilishe jina langu? Halafu pia unafika mahali unaumwa, lakini wanakukataza usiende hospitalini, yaani ukienda hospitalini labda utajulikana, labda habari zishaikwa. Alafu pia wanakuambia usiambie mtu yoyote kwamba wewe tunakusafirisha. Ukisikia dalili kama hizo, ati mpaka mama ako ndani ya nyumba asijue kwamba wewe unaenda kazini, fikiria mara mbili. Kufikia hapo, tunaelekea katika kitengo cha burudani, manake express haikamiliki, mm -hmm, bila kitengo cha kuburudika na hivi leo Alhamisi ni wakati wa TBT, TBT um, tunaelekea wapi? Pale tunaelekea Bongo, Tanzania. Tunampata Chege akimshirikisha Ranton pamoja na Uhuru kutoka Afrika Kusini. Wanakuambia switi switi Runtown Uhuru wale wanatokea Afrika Kusini. Shege alifanya kazi nzuri sana kwa sababu kumpatia script ya Kiswahili Nigeria na kuzungumza maneno ya Kiswahili katika wimbo huu nafikiri nimpatia heko sana na ni kijana amekuwa akifanya vizuri sana, akitokea kundi zima la TMK wanaume ya Tanzania, japo sasa hivi ni kama limesambaratika mm. Kila mtu alienda solo sasa eh. Lakini kibao licho kwamba kizuri ni angalia katika YouTube, hakikupata views nyingi sana lakini walifikia milioni moja nukta moja wakati huo wakati huo, na kuingia YouTube sasa hivi usiposhamiri YouTube <laughs> <Hei. laughs> Tuangazie nini kinafanyika katika vitengo vingine, ikiwa ni kama huna kazi, sio naam? Leo katika kama huna kazi, dada yetu Salma akiwa kule mitaani amekutana na kijana David Kalume ambaye yeye anafanya biashara ya nyama na supu za rejareja mitaani. Anaeleza namna biashara yake ya chakula hicho anachofanya kwa bei nafuu inanoga zaidi wakati huu wa kipindi hiki kigumu cha korona. kazi nilivoenuka nili kumaliza masomo yangu ya kilasi cha darasa la nane, nikapata kuna bradha zangu anafanya kazi. Ilikuwa ni kazi ya kuzoea kiuharaka, ambayo haina stress, haihitaji certificate, ni kazi ya mkono ya kujizoesha na kuianzisha kipesa pia haina pesa nyingi, yaani mradi wake si mkubwa. Muda kidogo sikosi kama miaka y kumi kufanya hii kazi ya kuchoma nyama za bei ya rejareja, pia sikuuza supa bei rejareja, na inanipa mapato kidogo riziki napata ya kuweza kustiri na familia yangu. Zile nyama zenye zinauzwa mahoteli, hoteli kubwa kubwa, na hii yangu ya rejareja hii ni kwamba inavutia wananchi kwa vile pato lao, wananchi ambao wanapata dogodogo, kwa sababu wanajua ikifika pale mimi napata chakula kwa bei ya rahisi. Alafu zile zile hoteli kubwa kubwa chakula yake iko very expensive. Kwamba hata mwananchi wa kawaida haezi akashiba akaenda akatumia kile chakula. Unashiba unapata chakula riziki, na unaenda. Mfano, waendeshaji tukutuku, watu wanaotengeneza magari, wanaopaka rangi, wanaotengeneza vitanda, ni wateja tu wa hali ya kawaida hivi, si wateja tu wakutisha sana, lakini ni wale ambao pato lao nao liko chini. Changamoto zipo. Mara zingine unapata hata askari wa jiji pia wanakuingilia to, hata pia zao wateja to, anajisikia kuja na kupa lalama zake, na akisha maliza zile lalama zake, ukimusikiliza ukimutilia chakula mara, nakwambia naenda hatarudi. E, kipindi hichi cha korona wateja walipungua, hawakuja vile inavyostahili kwa sababu ya kuna mambo ya social distance Kipindi hicho hicho pia kilikuwa ugumu pia hata mii mwenyewe kufanya hiyo kazi, kwa sababu ya sheria zenye zilikuwa zimetolewa, kwenye zilikuwa hata mi pia zinanibana, kwa sababu kwenye natoa hiyo hicho chakula ni, ni mbali, si karibu, na pia huko kulikuwa na mipaka kufungwa, mambo mengi yani kuna mambo ya kurauka, hiyo mambo ya kafyu, unarauka, unashikwa. Tulishikwa na polisi askari, tukatozwa shilingi elfu moja moja kwa gari. Kazi nzuri sana sasa shanipatia hamu nikishatoka studio mm -hmm. wakati ule wa kuelekea jioni jioni hivyo nakula viazi karai na mishakiki mbili na pata mishakiki nyama choma pale kiasi na ujiangano kabla ya kuendelea kea nyumbani na supu supu muhimu sana kwa wanaume haya mkamiti umeasikia hayo wacha tukukaribisha utupatie na vuma na kujiri ndani ya mitandao yetu ukiwa studio zetu za Washington, DC. Shukrani studio 15, VOI, Mombasa sasa kinachozungumziwa kwenye mitandao ya Facebook Twitter, WhatsApp. Ni tukio la kuwawa kwa kupigwa risasi Betty Barasa, mwandishi wa habari mwandamizi na mtangazaji katika kituo cha KBC Kenya. Tukio lililotokea Jumatano maeneo ya Ngong katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya. Munisi anaandika RIP Betty Barasa na pole kwa familia nzima ya Barasa na KBC. Mamu anaandika poleni wanahabari Kenya. Anaindeli ya kusema uchunguzi wa kina unahitajika kujua kilichopelekea kuuawa kwa mwandishi huyo. Machaga anaandika ni rahisi kusikia, lakini vigumu kuamini, ati watu wanakutoa roho yako nje ya nyumba yako ukisubiri kufunguliwa geti, kulingana na taarifa kutoka vyanzo vya kuaminika. Kama haitoshi, ni saa mbili na nusu usiku mapema kwa Kenya basi natoa pole kwa Barasa haya basi. Na nikiachana na ujumbe huu basi, naona maoni ni mengi sana kuhusiana na kifo cha ghafla cha Beti Barasa. Nami pia hapa studio Washington, natoa pole kwa wanahabari wenzetu wa KBC kufuatia kifo cha Beti Barasa. Kwingineko ni kuhusiana na mtoto wa miaka 17 huko Tanzania anadaiwa kumuua mwenzake wa miaka kumi kwa kumpiga risasi akitumia bastola ya mzazi wake. Jeshi la polisi linamshikilia Juma Shamata kwa kushindwa kuhifadhi eneo salama bastola yake, na hivyo basi kwa njia moja au nyingine imepelekea mwanaye kuchukua na kusababisha maafa. Pandu anaanza kwa kueleza kwa nini baba wa mtoto ashikiliwe. Kijana wa miaka kumi na saba, mbona ana akili timamu? Kwa nini alimpekua baba yake? Au kijana huyo ana matatizo ya akili? Paroko anasema hili tukio la kuangaliwa kwa jicho kubwa, yani ni jicho pana kwa sababu watoto siku hizi wanaiga mataifa tajiri michezo ya gemu. Pole sana kwa familia ya wazazi mliopoteza mtoto wenu. Subilaga anaandika, natoa pole kwa wazazi wa pande zote mbili. Msiba wa mtoto ni mkubwa na unauma sana, yataka subira kuelewa kilichotokea na kusameheana kwa dhati, japo kuwa historia haifutiki, na majirani mtaendelea kuwa majirani. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Nawarudisha studio 15 za Voi, Mombasa, Kenya kuendelea zaidi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa yale mengi katika mitandao ya kijamii. Maana siku hizi tunaishi katika mitandao. Hata Kenya umeona petishen ile ilikuwa inafanywa kwamba kuishinikiza shirika la, la fedha ulimwenguni lisilete fedha hizo, lakini yule alianzisha hali hiyo alijipata pabaya, lakini baadaye leo kaachiliwa. Nam, katika swali la leo tunauliza, siku ya afya duniani, unafanya utaratibu gani kucheki afya yako. Haya, tuanze na huyu Hamza Selemani Mfalme, anasema yuko Bagamoyo, pwani ya Tanzania. ninakwenda kupima maabara, nikipata majibu ninajitibia au ninakuwa mwangalifu. Kikalabu Moses akiwa DRC mjini Kirumba anasema mimi nimezingatia afya yangu iwezekanavyo. Leonard Mutigwa kutoka DRC Goma anasema kwa upande wangu, sijawahi enda kupimisha mwili wangu kwa sababu nina uoga sana <laughs> <Hii>. <laughs> ni mwanamume huyu. wanaume wengi waende hospitali. Denis Mganyizi wa Bukoba, Kagera, Tanzania anasema kwa kweli, mimi sijawahi hata kucheki afya yangu, sinakwambia mi cha kutuonea mwanaume <laughs> David Sechenga, kinachotukwamisha ni gharama. Kama huduma hii itakuwa ni free, basi watu wengi wanajitokeza kupima. Doto Masilamba wa Tabora TZ anasema mimi na familia yangu tunapima vyema kwa kwenda katika kituo cha afya, pia nashirikisha marafiki na maadui. Nimalize naye Nyangoa Samson wa Kenya anasema kwa kuutunza mwili wangu vyema kwa lishe bora. Nimalizie naye King Majuto, baada ya yule marehemu kuna King Majuto mwingine anasema huwa anafanya kila baada ya ya miezi sita. Huyu anafanya <laughs> na, a, si kwa ubaya, lakini jinsia ya kiume kwenda hospitalini mara nyingi mpaka wawe wamejihisi kwamba hawawezi. Niko naye yule fasbo ndani ya nyumba, huwa mara nyingi mpaka ashikike wa sana. <laughs> Asante sana. Fati Kioko, Khadija Riami, Aida Isa na wengine wote waliohusika kufanikisha VOA Express. Mimi ni Collins Libertia Deli nami ni Amina Chombo, ni kutakie wakati mwema. Endelea kusanitize na kuvaa barakoa.