Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano hii tarehe 17 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia masafa ya FM kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, sekta ya kilimo cha chai nchini Kenya, moja ya sekta kubwa duniani, inakabiliwa na upotezaji wa ajira baada ya mahakama kuchukua uamuzi mwezi Januari dhidi ya jaribio la chama cha wafanyakazi kupiga marufuku mashine za kuvuna majani ya chai. Katika ripoti nyingine, serikali ya Nigeria inasema watu wenye silaha wameshambulia kundi la raia waliokuwa wakitoka sokoni na kuwa watu 58. Na hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Kamanda wa vikosi vya Marekani vya Asia na Amerika Kusini, Craig Fela, amesema China inaendelea kuwa tishio kubwa katika eneo hilo. Kamanda huyo aliwaeleza wabunge kwamba China inatumia mwanya wa uwepo wa virusi vya korona na kuongeza ushawishi wake katika mataifa mbalimbali mbali. Wakati mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa Marekani wakiwa ziarani kukutana na washirika wake kushughulikia vitisho vya vit China Taifa hilo limeendelea na uchokozi. Kamanda huyo muhimu wa jeshi la Marekani ametoa onyo kwamba ushindani wa kutawala dunia baina ya Washington na Beijing umekuwa zaidi ndani ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano wake wa kwanza rasmi na wanahabari Machi 25 baada ya kukosolewa kwamba hajakutana na wanahabari mapema kwa ajili ya wasaa wa maswali na majibu. Msemaji wa White House Jen Psaki alitangaza tarehe hiyo akiwa Debi Pennsylvania, huku Rais Biden akiwa anatangaza mpango wa afueni ya korona ya trilioni 1.9 katika vitongoji vya mji wa Philadelphia. Biden amekuwa akitumia muda mchache na wanahabari toka alipoingia madarakani Januari ishirini, kujibu swali moja ama mawili na kuondoka. White House imeeleza hatua hiyo kama kuchukua tahadhari ya virusi vya korona na kuwa ndiyo sababu ya yeye rais kufanya hivyo. Chanjo za covid-19 zilizotengenezwa Rusia zimeonyesha ufanisi dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi katika majaribio, mwanasayansi kutoka taasisi ya Moscow inayokagua matumizi ya dawa amesema jana baada ya taasisi hiyo kuripoti visa vya kwanza vya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa mara ya kwanza huko kwa Afrika Kusini. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasomwa na Patrick Nduwimana. Rais Vladimir Putin mwezi uliopita aliamrisha ukaguzi mwingine ili kubaini ufanisi wa chanjo tatu zinazozalishwa na kusajiliwa nchini Rasia dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyosambaa katika maeneo tofauti ya dunia. Alisema anataka kuona matokeo ifikapo tarehe kumi na tano Machi. Taasisi inayokagua matumizi ya dawa Rospotrebnadzor imesema mapema Jumanne kwamba iligundua visa viwili vya kwanza vya aina mpya ya virusi vya korona ndani ya Urusi ambavyo viligundulika mara ya kwanza nchini Afrika Kusini. Hakika majaribio yalifanyika nchini Urusi Tunaweza kusema kwa kujiamini kwamba chanjo ya Sputnik V na chanjo ya Epivac Coriona ambazo zimesajiliwa Russia zinafanya kazi pia dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi, Alexander Gorelov, naibu kiongozi wa kitengo cha utafiti katika taasisi ya Rospotrebnazor amesema kwenye televisheni ya serikali. Watafiti wanaofanya majaribio chini ya ukaguzi mwingine ulioamrishwa na Rais Putin tarehe 27 Februari wamesema matokeo yameonekana ni yenye mafanikio makubwa, wakati wanaojitolea katika majaribio hayo walipewa kwa mara nyingine chanjo ya Sputnik V dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Nijar imesema watu wenye silaha wameshambulia kundi la raia waliokuwa wakitoka sokoni na kuua watu hamsini na nane. Shambulizi hilo lilifanyika katika eneo lenye mgogoro la Tilaberi ambapo watu mia moja wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi mwezi Januari. Hakukuwa na ripoti za haraka za aliyehusika katika shambulizi hilo japokuwa wanamgambo wenye msimamo mkali wenye uhusiano na Islamic State katika eneo la Greater Sahara ambao wanajulikana kufanya shughuli zao, waliwaua waliokuwa wanarejea kutoka katika soko kubwa la mifugo mjini Bani Bangou karibu wanijaa na mpaka wa Niger wenye ghasia na taifa la Mali. Wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wenye silaha na wenye msimamo mkali waliharibu mahala yanayetumia katika shughuli za kuhifadhi chakula wanajeshi kumi na mmoja wa Mali wameuawa na wengine kumi na mmoja hawajulikani walipo baada wana ya wanamgambo wenye msimamo mkali kuvamia msafara wa ulinzi wa wanajeshi hao eneo la kaskazini la jangwa, kwa mujibu wa jeshi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wanajeshi kumi na wanne walijeruhiwa, nane wakiwa katika hali mbaya katika shambulizi ndani ya eneo la kaskazini la Gao. Jeshi limesema kupitia taarifa kwamba wanajeshi saba waliuawa katika mapigano ya risasi. Kundi la wanamgambo wenye msimamo mkali walishikilia eneo la kaskazini la jangwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kabla ya kurejeshwa nyuma na vikosi vinavyoongozwa na Ufaransa mwaka uliofuata. Katika miaka ya hivi karibuni, wameongeza mashambulizi katika maeneo ya kaskazini na kati <tune> Sekta ya kilimo cha chai nchini Kenya, moja ya sekta kubwa duniani, inakabiliwa na upotezaji wa ajira baada ya mahakama kuchukua uamuzi mwezi Januari, dhidi ya jaribio la chama cha wafanyakazi kupiga marufuku mashine za kuvuna majani ya chai. Wafanyakazi wanahofia kwamba mashine hizo zitachukua kazi zao, lakini wamiliki wa mashamba ya chai wanasema kutumia mashine wakati wa kuvuna itaboresha uzalishaji wa chai. Mwandishi wa sauti Amerika Brenda Mulinya ameandaa ripoti kutoka Kericho. Patrick Ndowimana anasoma ripoti kamili. Kuvuna majani ya chai katika bonde la ufa la Kenya, ambako kunazalishwa chai kwa wingi, kawaida imekuwa ikifanywa kwa mikono. Mfumo huu wa kufanya kazi kwa nguvu inasemekana ni kuhakikisha jimbo hilo linazalisha chai iliyo na ubora wa juu, ambayo ni miongoni mwa bidhaa zinazoingiza nchini pesa nyingi za kigeni. Lakini hivi sasa mashine zimechukua nafasi ya kazi ya binadamu katika mashamba ya chai. Zipora Onserio alipoteza kazi yake ya kuchuma majani ya chai kwa sababu ya mashine za kuvuna. Tu tumefanya ikafika katikati, makasi ikakucha, tunazungushwa huku na huku, tumefumilia mashini ndio hiyo sasa, mwishowe, ma, trakta ikakuja sasa, vile trakta itakuja waka, sasa wakachukua mashamba yote. Onserio alikuwa mmoja wa mamia ya wafanyakazi kwenye shamba la chai katika eneo la Kericho ambako liko umbali wa kilomita mia mbili na sabini magharibi mwa mji wa Nairobi. Chama kinachowakilisha wafanyakazi kama yeye kinasema kutakuwa na ongezeko la upotezaji wa ajira. Jared Momanyi anawakilisha chama cha wafanyakazi katika sekta ya chai. Before the introduction of machines. Bomet alone. kabla ya mashine hizo kuletwa katika kaunti ya Bomet pekee tulikuwa na zaidi ya wafanyakazi elfu hamsini, zaidi ya wafanyakazi elfu hamsini. Hivi sasa tunazungumza, naweza kukuambia kwamba idadi yao waliobaki ni karibu elfu tano hadi elfu saba. Makampuni ya kimataifa katika eneo hilo linalozalisha chai kwa wingi yalieleza mahakamani kwamba mashine za kuvuna zitapunguza gharama za uzalishaji kwa zaidi ya asilimia hamsini na hivyo kufanya bidhaa yao kuwa na ushindani mkubwa kwenye soko la kimataifa, lakini wanachama wa vyama vya wafanyakazi wanasema utumiaji wa mashine una hasara kubwa ya kibinadamu, na watu elfu kumi tayari wameachishwa kazi hata kabla ya uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ambao umezipa haki kampuni za chai. Kwa jimbo ambalo linategemea mapato ya wafanyakazi katika sekta ya chai, viongozi wa jamii wanasema athari za upotezaji mkubwa wa ajira zitakuwa mbaya. Johnson Mtai ni mmoja wa viongozi hao. Hata kama wewe ndio tajiri na wewe ni mtu mmoja, ile tabu yote wewe utapepa. Licha ya uwezekano wa kupoteza ajira, chama cha wakulima wa chai nchini Kenya kinasema kukubali utumiaji wa mashine ndiyo njia pekee ya kufanya sekta hiyo ibaki hai. Chama hicho kinaongeza kuwa mashine hazitoondoa hata siku moja hitaji la wafanyakazi binadamu katika maeneo ya chai. Unaendelea kusikiliza ni kumekucha Afrika. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio RTGL huko Kirumba DRC, Redio Sangu Malamu huko Bunia, Redio Ituri huko huko Bunia, Redio Dodoma FM huko Tanzania na RFA Radio huko Mwanza Tanzania. Na sasa namkaribisha Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Imetimia miezi miwili toka kiongozi wa upinzani wa Rusia Aleksey Navalni arejee nyumbani baada ya kugua kwa muda mrefu kutokana na shambulizi la sumu Navalni na serikali na mataifa ya Magharibi yanailaumu serikali ya Rusia kwa kuhusika na jaribio la mauaji, madai ambayo Kremlin inayapinga mpaka sasa. Mahakama ya Rusia imeshamhukumu Navalni kwa mpaka miaka miwili na nusu gerezani kwa shutuma za kukiuka msamaha na watoto wadogo mpaka wenye chini ya miaka kumi na mmoja wanachinjwa nchini Msumbiji, kwa mujibu wa kundi lenye makazi yake Uingereza la Save the Children. Mauaji hayo ni sehemu ya mauaji ya wanamgambo ya maelfu ya watu na kusababisha watu wengi kukimbia makazi yao. Shirika la habari la Reuters limenukuu ripoti ya Save the Children inayoeleza kuongea na familia zilizoonyesha maeneo yaliyotumika kufanyika mauaji mabaya, ikijumuisha kina mama na watoto wao wadogo wa kiume. Moja ya maeneo yaliyoshuhudiwa yalihusisha mauaji ya mwanamke mmoja na mtoto wake aliyekuwa na umri wa miaka kumi na miwili. Jimbo la Msumbiji la Cabo Delgado toka mwaka elfu mbili kumi na saba limekuwa nyumbani kwa wanamgambo wenye msimamo mkali wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Tunaendelea na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Alen Odehu ametoa ombi la dharura la kupata dola bilioni moja nukta saba kusaidia watu milioni sita na laki sita, wanaokabiliwa na uhaba wa chakula. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Wini Sirino anaripoti kutoka Juba na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa ulitangaza jana Jumanne mpango wake wa kukabiliana na huduma za dharura nchini Sudani Kusini kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja na ombi la dharura la dola bilioni moja nukta saba kupambana na ukosefu wa chakula na vitisho vingine vya afya. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja Mataifa nchini Sudani Kusini, Alain Noduhu, alisema fedha hizo zinahitajika kusaidia watu milioni 6.6 kufikia mwisho wa mwaka. Tuna malengo makuu matatu, kwanza ni kuhakikisha kuokoa maisha na kulinda watu wanaohitaji usalama. Pili, tunahitaji kuhakikisha tunapata huduma kama vile maji, vyoo na usafi wa mazingira, ili watu wasio wagonjwa kutokana na magonjwa mengine, na ya tatu ni kwamba lazima tuanze kuangalia jinsi tunavyosaidia watu kupona kutokana na mahali walipokuwa na athari, ili kuweza kuendelea na maisha yao ya kawaida. Nudehu alisisitiza kwamba Sudani Kusini, nchi changa zaidi barani Afrika na moja ya nchi masikini zaidi, imekuwa ikipambana na mizozo ya kikabila, changamoto zilizoongezeka kutokana na janga la COVID-19 na mafuriko ya mara kwa mara. Mbali na COVID-19, unakumbuka mwaka wa 2020 ulikuwa mwaka mwingine wa mafuriko makubwa ambayo nchi imepata na kusababisha mamilioni ya watu kupoteza makazi yao mwaka wa 2020, na hiyo ilikuwa pamoja na mafuriko ambayo nchi ilikabiliana nayo. Mwaka 2019, kabla ya kupata afueni mafuriko ya pili yalianza na ya tatu. Unakumbuka kwamba mzozo wote wa kikabila pia kimsingi umesababisha udhibiti kuwa na shida kidogo wakati wa mwaka wa 2020. Nudehu alisema watajiandaa kwa msimu wa mvua unaokuja kwa kurekebisha njia na barabara na kuhamisha vifaa vya dharura hadi mahali inapohitajika ili kuepuka kuzuiliwa na mafuriko, alisema serikali ya Sudani Kusini ilihitaji kutanguliza usalama ili kuhakikisha kuwa watu wanaohitaji msaada wanaweza kuupata. Nude walisema ikiwa mashirika ya huduma za dharura hayapati ufadhili kwa wakati unaofaa rasilimali zao zizobaki zinaweza kumalizika hivi karibuni. Wakati huo huo, shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa UNHCR jana Jumanne iliomba dola bilioni moja nukta mbili ili kusaidia wakimbizi wapatao milioni mbili nukta mbili wa Sudani Kusini wanaoishi kwenye kambi katika nchi jirani. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa msaada wa kupewa msaada wa bilioni moja kusaidia wa Nigeria milioni sita na laki nne ambao wako katika hali ya hatari akiwemo bilioni mbili waliolazimishwa kuhama makazi yao kutokana na mzozo wa makundi ya wenye silaha. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Geneva inasimuliwa hapa na Patrick Nduwimana. Kiwango kikubwa cha ja pesa hizo kitatumiwa kwa kutoa msaada wa kuokoa maisha ya mamilioni ya wanigeria katika majimbo ya Borno, Adamawa na Yobe, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Uasi wa kundi la Boko Haram ambao ulianza mwaka 2009 uliongezeka na kujumuisha makundi mengine ya silaha. Msemaji wa ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA, Yans Lark, anasema ukatili na mateso waliofanyiwa mamilioni ya watu katika eneo hilo la mzozo usiomalizika haionyeshi dalili yoyote ya kuleta afueni. Anasema watu wako katika hali mbaya sana na wanahitaji msaada. Zaidi ya watu milioni tano wako katika hatari ya njaa kali wakati wa msimu ujao wa upungufu wa mavuno ya chakula ikiwa ni utabiri mbaya zaidi katika kipindi cha miaka minne. Na hivyo ni kwa sababu ya kuongezeka kwa mzozo, kuhamasishwa na kuvurugika kwa maisha hali ambayo imekuwa mbaya zaidi, mm -hmm, kutokana na athari na masharti ya kupambana na COVID-19. Msimu huo wakati ya mavuno wakati akiba ya, ya chakula iko chini kabisa unaanza mwezi Mei hadi Agosti. Hali ya njaa bado haijatangazwa katika eneo lolote la nchi. Pamoja na hivyo, shirika la chakula duniani WFP linaripoti kuwa mateso yamefikia viwango vya dharura katika sehemu za kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa WFP Tom Firi anaonya kwamba mzozo wa makundi yenye silaha katika eneo hilo umezuia watu kuzalisha chakula, hali hiyo ikielekea kwenye janga baya la njaa. Anasema ardhi ya mazao imepunguka sana katika zaidi ya asilimia tisini ya eneo hilo katika mwongo mmoja uliopita, kwa sababu watu wamekimbia makazi yao na kuacha ardhi yao mamilioni ya watu tayari wanakabiliwa na viwango vya hatari vya njaa, wakati maisha yao yanasumbuliwa sana na makundi yenye silaha yasiyo na serikali ambayo yanashindana kati na kupigana na vikosi vya serikali ili kudhibiti eneo hilo. Ocha inasema kiwango kikubwa cha pesa katika wito huo wa kupewa msaada, sawa na milioni 354 zitatumiwa kununua chakula. Mahitaji mengine ni pamoja na lishe, maji, usafi na ulinzi. Pesa hizo zitatumiwa pia kwa mipango ya kujipatia riski ili kusaidia watu kurudi katika maisha yao ya kawaida. msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio RTGL huko Kirumba, DRC, redio Sangu Malamu huko Bunia, redio Ituri huko huko Bunia, redio Dodoma FM huko Tanzania, na RFA redio huko Mwanza, Tanzania. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Sanaa ya muziki imegeuka kuwa biashara kubwa ulimwenguni kote, huku ikitoa ajira kwa maelfu ya watu katika nyanja mbalimbali. Katika Afrika Mashariki, nchi ya Tanzania imeonekana kufanya vizuri zaidi katika masuala ya muziki, na hii inaaminika ni kutokana na mazingira mazuri ya uwekezaji nchini humo. Kenya kwa upande wake pia imejitahidi kwa kiasi kikubwa, lakini kwa muda sasa wasanii wa Kenya wamekuwa na hisia kwamba kazi zao hazipati uungwaji mkono kama inavyostahili. Katika jukwaa la vijana hii leo, Salma Muhamed anaangazia uwekezaji katika tasnia ya muziki Afrika Mashariki na changamoto anazopitia wasanii chipukizi. Unapozungumzia mziki wa kizazi kipya Afrika Mashariki, hautokosa kumtaja Diamond Platnumz kutoka Tanzania. Mbali na kuimba Diamond amekuwa kielelezo kwa wasanii wengine kwenye masuala ya uwekezaji katika mziki pamoja na aina zingine za sanaa. Nami vitu vyote, mafanikio yote yanakuja kwa sababu sisi ya umoja wetu na ushikamano wetu hivi. Bwana, tunaomba Mwenyezi Mungu azidi kusaidia sisi. Lengo letu sio kutaka kujionyesha ni bora kuliko wengine lengo letu kama vijana tumepata nafasi, watoto wa kimaskini tutengeneze umoja wa kuwashika maskini wenzetu, tuzidi kufika kwa mbali zaidi. Mafanikio ya msanii Diamond pamoja na wasanii wengine walioko chini ya kampuni yake ya WCB yamepelekea ushindani mkali kimuziki katika kanda nzima ya Afrika Mashariki. Huu ni mfano tu, lakini je, hali iko vipi kwa nchi kama vile Kenya, kama ta, mama, kama kapa? Mapema wiki iliyopita msanii Otile Brown kutokea Kenya alionekana kulalamika mtandaoni akiwashtumu vikali mashabiki kwa tabia ya kuwashindanisha wasanii wa Kenya na wasanii wengine wakubwa kutoka nje. Kulingana na Otile Brown wasanii wa Kenya wamekuwa wakipambana kwa juhudi zao binafsi bila msaada wowote tofauti na wasanii wengine wanaosimamiwa katika hatua zote. Sasa inaingia mwaka wa tano, like, uh, mimi nashukuru sana, sio rahisi, kuna wasanii wanaanza mwaka mmoja tu tayari alafu hawasikiki tena, yote tisa kumi ni jitihada alafu, so, alafu na imani kwa Mwenyezi Mungu wasanii wa, Wasani wa kizazi kipya Kenya, kwa muda wamekuwa wakilalamika kwamba kazi zao hazipawi kipaumbele mbele, huku pia gharama ya kufanya muziki zikiwa juu kutokana na ukosefu wa wawekezaji kama ilivyo kwa wenzao wa Tanzania. Rajab Salim ni msanii na pia mchanganuzi wa mambo ya burudani Kenya kwanza wasanii wa kenya kulalamika ni haki ni sawa wasanii wa kenya ukilinganisha na ule muda wanaotumia na ukilinganisha masoko pia kwa sababu soko la tanzania ni soko la burudani kenya huku kinachotrend ama kinachopewa kipaumbele ni siasa tuangalie hivyo Kenya ni ngumu kutusua. Ni ngumu sana kuliko Tanzania. Lakini ukishatusua sasa umetusua. Maria Rosa, unanifanya paka haumini na kosa. Ye. Yeah. Una vorombossa. Mafisi macho kodo na wate. Maria Rosa, unanifanya paka haumini na kosa. Ye. Yeah. Nimekutana pia na msanii kwa jina Slip kutoka Mombasa, Kenya, ambaye amekuwa akifanya muziki kwa kujisimamia kwa zaidi ya miaka 2 sasa. Nimetaka kujua changamoto anazopitia kama kijana msanii anayejitegemea mwenyewe tofauti na wasanii wanaosimamiwa kikazi. Changamoto ziko nyingi sana, mwanzo tuseme kifedha. Tuseme tu ule ukweli, mziki bila pesa, hata kama una talenti gani, hamna kuna vitu vingine kama msanii anahitaji mavazi, umeelewa, kula kufanya nini, vitu kama hizo. So kuanzia audio mpaka video, dress code hapo mimi mwenyewe ndo nanunua kwa mavix, natafuta mwenyewe, waseme ni food kama ni fair mona, hiyo changamoto ni kubwa kama msanii anaichipuka slip vilevile ana mtazamo wake kuhusu hali ya ujumla ya mziki wa Kenya sawia na Rajab anayetaja suala la watangazaji kama moja kati ya wadau wakuu. Kifupi yaani, hatupendani siku hizi, watuangalie wenye wanachipuka, wanaangalia tu mwenye yuko juu. Na wewe msanii ambayo mwenye yuko juu alivyokuwa chini, waweza pata toka wamwangalie, ameng'ang'ana hivyo mpaka yuko juu, kichwa kichwa mpaka yuko juu, ndo watu wanajikuta na mwangalie. So huku chini wanasaulika, chini wanasaulika. Uh, step ya kwanza ni kuthamini vyetu Kenya hiyo very influential radio presenters ambaye yeye akiona morning show yake six to ten atapiga nyimbo kama kumi za Bongo, ambaye si mbaya, sote ni wamoja, lakini pia tupambanie kukuza vitu vyetu. Kutokana na biashara ya sanaa kuwa kubwa duniani, vijana wenye vipaji wamekuwa na imani ya mafanikio kupitia vipaji vyao, lakini sera maalum za kulinda sanaa zinahitaji ili wasanii waweze kufaidika zaidi. Salma Mohamed, makala ya Jukwaa la Vijana, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea muktasari wa habari za dunia. Kamanda wa vikosi vya Marekani vya Asia na Amerika Kusini, Craig Faller, amesema um, China inaendelea kuwa tishio kubwa katika eneo hilo. Kamanda huyo aliwaeleza wabunge kwamba China inatumia mwanya wa uwepo wa virusi vya korona na kuongeza ushawishi wake katika mataifa mbalimbali, wakati mawaziri wa mambo ya nje na ulinzi wa Marekani wakiwa ziarani kukutana na washirika wake kushughulikia vitisho vya, vya China. Taifa hilo limeendelea na uchokozi. Kamanda huyo muhimu wa jeshi la Marekani ametoa onyo kwamba ushindani wa kutawala dunia baina ya Washington na Beijing umekuwa zaidi ndani ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano wake wa kwanza rasmi na wanahabari Machi 25 baada ya kukosolewa kwamba hajakutana na wanahabari mapema kwa ajili ya wasaa wa maswali na majibu. Msemaji wa White House Jen Psaki alitangaza tarehe hiyo akiwa Debi Pennsylvania. Chanjo za Covid 19 zilizotengenezwa Rusia zimeonyesha ufanisi dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi katika majaribio, mwanasayansi kutoka taasisi ya Moscow inayokagua matumizi ya dawa amesema jana, baada ya taasisi hiyo kuripoti visa vya kwanza vya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa mara ya kwanza huko kwa Afrika Kusini. Serikali ya Nija imesema watu wenye silaha wameshambulia kundi la raia waliokuwa wakitoka sokoni na kuua watu hamsini na nane. Shambulizi hilo lilifanyika katika eneo lenye mgogoro la Tilaberi, ambapo watu mia moja wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi mwezi Januari. Wanajeshi kumi na mmoja wa Mali wameuawa na wengine kumi na mmoja hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali kuvamia msafara wa ulinzi wa wanajeshi hao eneo la kaskazini la jangwa, kwa mujibu wa jeshi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wanajeshi kumi na wanne walijeruhiwa, nane wakiwa katika hali mbaya, katika shambulizi ndani ya eneo la kaskazini la Gao. Imetimia miezi miwili toka kiongozi wa upinzani wa Russia Alexei Navalni arejee nyumbani baada ya kugua kwa muda mrefu kutokana na shambulizi la somo Navali na, na serikali na mataifa ya magharibi yanailaumu serikali ya ya Rusia kwa kuhusika na jaribio la mauaji, madai ambayo Kremlin inayapinga. Na watoto wadogo mpaka wenye chini ya miaka kumi na mmoja wanachinjwa nchini Msumbiji kwa mujibu wa kundi lenye makazi yake Uingereza la Save the Children mauaji hayo ni sehemu ya mauaji ya wanamgambo ya maelfu ya watu na kuwasababisha watu wengi kukimbia makazi yao. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakomea hapa kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mwamoyo Moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Ndwimana hewani, limeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawa wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana.