Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni Jumanne ya leo tarehe 16 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi jina langu ni Harison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Akati hayo itakayosikia katika matangazo yetu ya leo, serikali ya Somalia imedai mbele ya mahakama ya ICJ kuwa Kenya imeingilia reri yake na kuanza kuchimba visima na harakati nyingine. Na katika habari nyingine, nchini Burundi wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wasikitishwa baada ya kuona kwamba hatua ya msamaha wa rais wa kuachiliwa kwa wafungwa haujatekelezwa wiki moja baada ya kuchukuliwa. Hizo ni baadhi ya ripoti akuosikia katika matangazo yetu ya leo ambayo yanadumu kwa nusu saa. Lakini kwanza kabisa, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Chama kikuu cha upinzani cha Tanzania ACT Wazalendo leo kimeitaka serikali kueleza ni nani anaendesha nchi katika kipindi hichi ambacho Rais John Magufuli hajaonekana hadharani kwa zaidi ya wiki mbili sasa, bila kuwa na maelezo yaliyotolewa kumhusu. Mwenyekiti wake ACT Wazalendo Zito Kabwe, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari mapema leo, amesema hajulikani mahali na hali ya rais na wala umma haujajulishwa nani ambaye anasimamia uendeshaji wa ofisi yake katika kipindi hiki na hivyo kuongeza hali ya sintofahamu. Rais alionekana hadharani mara ya mwisho Februari 27, alipomwapisha Daktari Bashiru Ali kushika wadhifa wa katibu mkuu kiongozi, na baada ya hapo kumejitokeza ripoti mbalimbali mbali za uvumi kuhusu afya yake. Ijumaa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alipokuwa katika wilaya ya Njombe alisema rais anaendelea na kazi kama kawaida na kwamba ameongea naye kwa njia ya simu jana makamu rais Samia Suluhu akiwa mkoani Tanga alisema kuwa huu ni muda wa kushikamana na kwamba ni kawaida kwa mtu kuuguliwa kiafya na wala sio jambo la kushangaza kwa mwanadamu. Amewataka wananchi kuchapa kazi kwa kuwa nchi iko salama. Katika taarifa yake zitokabwe amesisitiza kwamba wameridhisha kuwa rais Magufuli ni mgonjwa, na hivyo kuhoji kwa nini serikali haisemi chochote kuondoa uvumi na kuelezea nani anaongoza nchi. Wakati huo mamlaka kaskazini mwa Nigeria zinaendelea na uchunguzi baada ya kutekwa nyara kwa walimu watatu na watu waliokuwa wamejihami kutoka shule moja ya msingi, siku nne baada ya wanafunzi kutekwa nyara kwenye shule nyingine kwenye jimbo la Kaduna wanafunzi kutoka shule ya Rema iliyoko kwenye mji wa Rema walitoroka baada ya wa washambuliaji kuingia shuleni humo wakiendesha pikipiki, ambapo waliteka nyara walimu wao, kulingana na mkuu wa usalama wa jimbo hilo Samuel Arwan. Tukio hilo ni la sita kufanyika shuleni ndani ya kipindi cha miezi mitatu kwenye maeneo ya kaskazini magharibi au kati mwa Nigeria. Wanajeshi wanaendelea kusaka wanafunzi 39 waliotoweka ama waliotekwa nyara Alhamisi wiki iliyopita kutoka kwa shule nyingine jimboni humo. Serikali imesema kuwa wanajeshi waliokoa wanafunzi wengine 180 waliotekwa nyara kutoka kwa chuo hicho. Tukio hilo ni la sita kufanyika shuleni ndani ya kipindi cha miezi mitatu kwenye maeneo ya kaskazini magharibi au kati mwa Nigeria. Wanajeshi wanaendelea kusaka wanafunzi 39 waliotekwa nyara Alhamisi wiki iliyopita kutoka kwa shule nyingine jimboni humo. Serikali imesema kuwa wanajeshi waliokoa wanafunzi wengine 180 waliotekwa nyara kutoka kwa chuo cha ufundi wa misitu wiki iliyopita. Pia serikali kuu imekuwa ikilaumu serikali ya jimbo kwa kutoa fedha ya wateka nyara kila wanaposhikilia watu bila kuleta suluhisho la kudumu kutokana na tatizo hilo. Waandamanaji nchini Beirut wamechoma matairi pamoja na kufunga barabara wakati pauni ya taifa hilo ikiendelea kushuka kwa viwango vikubwa dhidi ya dola ya Kimarekani, huku taifa hilo likikabiliana na mzozo wa kisiasa pamoja na kuporomoka kwa uchumi. Pauni ya Lebanon katika kipindi cha wiki mbili zilizopita imeshuka kutoka elfu kumi kwa dola moja ya Marekani hadi elfu kumi na tano. Kwa muda mrefu pauni ya Lebanon imekuwa na thamani ya 1500 kwa dola moja ya kimarekani tangu mwaka 1997 lakini kuporomoka kwa uchumi tangu mwaka 1975 na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika miaka ya tisaini vimepelekea kushuka zaidi kwa thamani yake. Lebanon sasa hivi inapitia hali ngumu zaidi ya kiuchumi ikitishia udhabiti wake tangu vita vya miaka ya tisaini. Kamati za bunge zimelazimika kufanya mikutano ya dharura ili kuidhinisha mkopo wa dharura kwa kampuni ya kutoa umeme huku kukiwa na hofu kwamba huduma hiyo huenda ikapotea kufikia mwisho wa mwezi huo. Na jumuiya ya Afrika Mashariki inapotangaza kuanza kazi ya taasisi ya fedha ya jumuiya hiyo, yani mwezi Julai mwaka huu, nchi wanachama zimetakiwa kuanza maandalizi ikiwemo ya kisera na mifumo ili kuwezesha kuanza matumizi ya sarafu ya pamoja ifikapo mwaka wa Sarafu ya pamoja ni miongoni mwa nguzo kuu nne katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ikitanguliwa na zile za ushuru wa forodha na soko la pamoja, huku nguzo ya nne ikiwa ni kuwa na shirikisho la kisiasa. Sande Af... Shomari anatuarifu zaidi. Kutokana na taarifa iliyotayarishwa na IDUWESU, wataalam wa uchumi wa Afrika Mashariki wanataka jumuiya hiyo kutayarisha mkakati mzuri na thabiti kabla ya kuanzisha sarafu ya pamoja. Baraza la mawaziri la jumuiya katika mkutano wake wa 40 mapema mwezi huu lilielekeza ofisi ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo kuitisha mkutano wa baraza la kikanda la fedha na uchumi ili kuunda muundo wa taasisi ya EAMI ifikapo tarehe 30 Septemba 2021 pamoja na kuamua makao makuu ya taasisi hiyo. Hatua hii ni ishara kuwa sarafu ya pamoja ya jumuiya ya Afrika Mashariki imekaribia kwani taasisi hii itakuwa na jukumu la kuandaa utaratibu wa mpito na ujio wa benki kuu ya afrika Mashariki. Profesa Ernest Ngowi ni mtaalam wa uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe, anasema wakati huu ni vyema nchi wanachama zikachukua hatua za makusudi, hasa katika yale yanayotakiwa kabla ya kwanza kwa sarafu ya pamoja. Tofauti za sasa katika masuala mbalimbali ikiwemo sera na mifumo ya kifedha miongoni mwa nchi wanachama mambo ya msingi yanayotakiwa pia kutazamwa na taasisi hiyo ya jumuiya ili kuweka mazingira wezeshi ya kuwa na sarafu ya pamoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatembelea kitongoji kimoja mjini Philadelphia, jimboni Pennsylvania, wakati utawala wake ukilenga kufufua biashara ndogo ndogo kupitia programu yenye thamani ya trilioni 1.9 kutokana na athari za janga la Corona na iliyotiwa saini wiki iliyopita. Msemaji wa ikulu Jen Saki amesema Jumatatu kuwa Biden atafafanua zaidi kuhusu mpango huo unavyofanya kazi, hasa kwenye biashara zinazomilikiwa na watu weusi, kwa nia ya kuhakikisha kudumisha wafanyakazi wake pamoja na usalama wao wakati huu wa janga la corona. Naibu wake Kamala Harris akiandamana na mume wake Doug Emhoff leo pia watakutana na wafanyabiashara katika jimbo la Colorado baada ya kutembelea kituo kimoja cha utoaji chanjo jimboni humo. Biden Jumatatu amesema kuwa utawala wake unalenga hatua mbili kubwa katika kipindi cha siku kumi zijazo, moja ikiwa kutoa chanjo milioni mia moja za COVID na pili kutoa hundi milioni mia moja zikiwa za kukabiliana na athari za janga la korona kwa Wamarekani. Wizara ya afya ya Jamaika mapema leo imesema kuwa serikali itaanza zoezi la kutoa chanjo kwa watu wake ikianza na mawaziri wa bunge na wakuu wengine wa serikali waliofikisha umri wa miaka 60, au zaidi. Taarifa zimeongeza kuwa kundi hilo linafuata wahudumu wa afya, polisi na wanajeshi ambao tayari wamepokea chanjo zao tangu Jamaika ilipozindua zoezi hilo siku sita zilizopita. Takriban watu elfu kumi na tano tayari wamepokea chanjo zao. Taifa hilo lililoko kwenye bahari ya Caribbean lilipokea kasha lake la karibuni kabisa la chanjo 14,400 Jumatatu chini ya programu ya COVAX inaongozwa na shirika la afya duniani WHO ikilenga mataifa yenye kipato cha chini. Kufikia sasa, Jamaika imethibitisha zaidi ya visa 30,400 vya maambukizi ya COVID na vifo 485, kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa -Hop, Marekani. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa bei za chakula na mafuta nchini Myanma zimeendelea kupanda kutokana na mzozo wa kisiasa baada ya mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita. Kupitia taarifa ya shirika lake la kimataifa la chakula WFP iliyotolewa mapema leo, bei za bidhaa hizo muhimu zimepanda kwa takriban asilimia tatu kuanzia katikati ya mwezi Januari na Februari. WFP limeongeza kusema kuwa bei za bidhaa kwenye mji kadhaa ya jimbo la Kachin iliyoko kaskazini mwa Myanmar zimepanda kwa asilimia kati ya 20 na 35. Taarifa zinaongeza kusema kuwa mzozo huo umeathiri pakubwa upelekaji wa bidhaa muhimu kwenye masoko. Mratibu wa WFP nchini humo Stephen Anderson anasema kuwa hali ni ngumu zaidi kwa watu waliokuwa na shida ya kupata chakula hata kabla ya mzozo huo, wakati ikizingatiwa kuwa pia kuna janga la korona. Hayo yanajiri wakati kundi la kijeshi lililochukua madaraka likiendelea kusimika sheria kali za kijeshi kwenye sehemu nyingi za mji mkuu wa Yangon, huku kukiwa na ripoti za kuua kwa baadhi ya wa waandamanaji wanaopinga mapinduzi hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari chukua uzito wa juu hii leo ni licha ya Kenya kujiondoa Jumatatu katika usikilizaji wa kesi inayohusu mzozo wa miaka mingi kuhusu sehemu ya bahari ya Hindi kati yake na Somalia mjini Hegu, Uholanzi. Somalia imeendelea kwa siku ya pili mfululizo kutoa mawasiliano yake na kushutumu Kenya kwa kukiuka sheria za kimataifa. Hata baada ya kupewa muda zaidi, serikali ya Somalia imedai mbele ya mahakama ICJ kuwa Kenya imeingia ardhi yake na kuanza kuchimba visima na harakati za utafiti wa matumizi ya nishati ya tetemeko ya ardhi na kuchunguza gesi, mafuta au madini. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anafuatilia kesi hiyo. That kwa siku ya pili mfululizo mjini Hague, Uholanzi, katika vikao vya mwanzo vya kusikiliza kesi hiyo kati yake na Kenya katika mzozo wa washeindi inayoaminika kuwa na utaa, shirikisho la Somalia imeendelea kuiponda Kenya kwa madai kuwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta haielezi ukweli kwa mujibu wa sheria za kimataifa na sheria zake za nchi. Jamhuri ya shirikisho la Somalia imewaeleza majaji wa mahakama ya kimataifa ya haki kwa licha ya kuwapo kwa mzozo huu mbele ya mahakama hiyo, Kenya imeendelea na shughuli zake katika eneo lenye utata kwa kuchimba visima na vilevile vile utafiti wa matumizi ya nishati ya matetemeko ya ardhi ili kuchunguza kuliko na amana za kiuchumi za mafuta, gesi na madini. Hatua hii ikiiona kama njia ya kimakusudi, ameeleza Mohamed Gulaid Kada, ambaye ni naibu waziri mkuu wa jamhuri ya shirikisho la Somalia. Kenya, Kenya imeidhinisha shughuli zake za uchunguzi ikiwa ni pamoja na upimaji wa majini na kuchimba visima katika eneo la bahari linalodaiwa na Somalia. Somalia inazingatia kuwa shughuli hizi katika eneo lenye mabishano zinakiuka sheria za kimataifa. Aidha, Bwana Guleid ameieleza mahakama kuwa Kenya haina ushahidi wowote wa kutosha kuonyesha kuwa eneo lenye mabishano lenye kilomita za mraba laki moja ni lake na kwamba usambamba wa eneo hilo lenye mchoro wa mpaka hufai kupinda kama ulivyo mpaka wake eneo la kusini kati yake na Kenya. Japo Kenya kwa sasa haihusiki katika mzozo huu baada ya kujiondoa Jumatatu kwa kile imekitaja kuwa ni kuwapo kwa mapendeleo ya wazi kuhusu mzozo huu na uwepo wa jaji Raiana mwenye asili ya Somali. Kenya katika nyaraka zilizopo mahakamani inadai kuwa eneo la mchoro wa mpaka linapaswa kupinda angalau digrii 45 kuelekea ukingo wa pwani yake katika mstari unaopinda madai ambayo Somalia inapouzilia mbali mbele ya mahakama hii. Ha, hi, siyo mbinu ambayo imewahi kutambuliwa wala kutumiwa na koti au mahakama nyingine yoyote ya kimataifa au mahakama nyingine ya mizozo. Hatuwezi kuielewa, lakini tunaamini kwamba hii mbinu imebuniwa na Kenya, imetengenezwa na Kenya kwa madhumuni yake pekee ya kuhalalisha madai yake it is. Japo majaji wa mahakama hii wame kujutia hatua ya Kenya kujiondoa kwenye kesi hii. Wameeleza kuwa Alhamisi na Ijumaa katika nafasi ya mawasilisho ya Kenya watasoma nyaraka za ushahidi wa awali zilizowasilishwa humo kujitetea dhidi ya madai ya Somalia. Agosti 28 mwaka 2014, jamhuri ya shirikisho la Somalia iliishtaki Kenya na ikiwa na ushahidi wa ramani tatu za mchoro wa ardhi yake na kuieleza mahakama kuwa hayapo makubaliano kati yake na Kenya kuhusu eneo ambalo haki zao za za baharini zinaingiliana na kwamba mazungumzo ya kidiplomasia yalishindwa kutatua, na hivyo basi ipo haja ya mahakama kuingilia kati kwa msingi wa sheria za kimataifa kuonyesha mkondo kamili wa mpaka mmoja wa baharini kati ya Kenya na Somalia zaidi ya maili mia mbili katika bahari Hindi. Ken Ndwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaki, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanaweza kusikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, yaani UFM Radio jijini Darussalam na Radio Sunrise Arusha. Huko nchini Kenya ni Radio Citizen kote nchini na 107.5 Nairobi, Kenya, Redio Kaya Mombasa, ambapo DRC unaweza kutusikiza kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi na huko nchini Burundi, wanaharakati kutetea haki za binadamu licha ya kuridhishwa na hatua ya msamaha wa rais wa jamhuri ya nchi hiyo kwa kuachia huru wafungwa zaidi ya elfu tano ili kupunguza msongamano wa wafungwa magerezani wamesikitishwa baada ya kushuhudia kwamba hatua hiyo bado haijatekelezwa wiki moja baada ya kuchukuliwa. Maelezo zaidi anayo Jean-Marie Vianney nchini Burundi kutoka mjini Kigali. Hatua ya msamaha wa rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ya kuachia huru wafungwa zaidi ya elfu tano ilikuwa iliwaridhisha wananchi wa tabaka mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wanasiasa wa upinzani, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu bila kusahau wahusika kwenye safa ya mbele ambao ni wafungwa wengi waliokuwa wanatarajia kunufaika na hatua hiyo ambayo ingewaepusha na matatizo mengi ya kimaisha yaliyokuwa akiwakabili gerezani. Matumaini hayo yamekuwa yakififia siku baada ya siku na hali ya taharuki imeanza kujitokeza miongoni mwa wafungwa baada ya kushuhudia kwamba hatua hiyo haijatekelezwa hadi sasa ikiwa ni zaidi ya wiki moja tokea ichukuliwe tukihojiana na mwanasheria diodone wa shiraishize akiwa pia ni mtetezi wa haki za binadamu nchini burundi ameiambia sauti ya amerika kwamba kucheleweshwa kwa utekelezaji wa hatua hiyo ya msamaha wa rais kwa wafungwa ni moja mwa dalili zinazodhihirisha kwamba vyombo vya sheria vya Burundi haviwajibiki hata kidogo na kwamba ni njama ya kuwabakiza gerezani wafungwa ambao ni wafuasi wa vyama vya upinzani. Kwa mtu ambaye anafuatilia kwa karibu utendaji wa sheria nchini Burundi, hakuna kitu ya kushangaza kwa kuona wamechelewa kuiheshimisha hatua wa hiyo ya rais wa nchi ambayo ilikuwa imeachilia uhuru dhidi ya watu elfu tano. Hatua wa hiyo linawatenga wafungwa wa kisiasa wenye kuwa na maoni tofauti ya chama tawala au ndio wanataka wabakize gerezani kinyume na sheria. Serikali ya Burundi imetupilia mbali tuhuma hizo. Natokea siku kadhaa, Waziri wa Sheria Janine Nivizi amekuwa akizitembelea gereza mbalimbali mbali za Burundi ili kuwatuliza nyoyo wafungwa na kuwahakikishia kwamba faili hiyo inaandaliwa ipasavyo na kuwa hatua hiyo itatekelezwa kama kawaida ya siku chache zijazo baada ya kukosoa dosari kadhaa izojitokeza kwenye orodha ya wafungwa wanaostahili kuachwa huru kufuatia msamaha huo wa rais wa jamhuri ya Burundi. Hayo yanajiri wakati mwanasheria Bashiraishizi amekiri kwamba hatua hiyo ni ya kuridhisha na itachangia kupunguza msongamano wa wafungwa magerezani. Serikali ilikuwa imechukua hatua nzuri ambayo ilikuwa imeachilia uhuru uh, kwa kupatia msamaha zaidi ya watu elfu tano kwa sababu uh, gereza za Burundi zina uwezo wa kupokea wafungwa kuwa harfu ine mia tatu, lakini kwa hivi wana zaidi ya wafungwa harfu kumi na tatu. Kwa upande wake, wizara ya sheria imehakikisha kwamba wafungwa waliosamehewa na rais wa jamhuri watafunguliwa baada ya kupewa mafunzo ya uzalendo mwema ili wasirudi kutenda tena makosa pindi watarejea katika vijiji vyao vya asili. Jamari vyanei chu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali, VLA. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo hayo pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunrise kule Arusha, bila kusahau nchini Kenya, redio Citizen mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa. Ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaweza kutusikia kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin leo Jumanne wamefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga mjini Tokyo. Maafisa wa Marekani wako katika ziara nchini Japan kujadili wasiwasi wa pamoja walionao juu ya ongezeko la utashi wa China katika bahari za mashariki na kusini, Korea kaskazini na maswala mengine ya kikanda. Sande Shomari anaripoti kamili. Mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje kutoka Marekani na Japan walikutana Jumanne kujadili wasiwasi walio nao pamoja juu ya ongezeko la utashi wa kieneo kwenye bahari ya mashariki na ya kusini ya China, huku utawala wa Biden ukijaribu kutoa uhakikisho kwa washirika wa kieneo yes. Akiongea kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Japan Toshimitsu Motegi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwathibitishia nia ya dhati ya utawala wa Biden kuboresha ushirika wao kupitia malengo ya kawaida. Tunaamini katika demokrasia, haki za binadamu na utawala wa sheria, kwa sababu tumeona jinsi nchi zetu zilivyo na nguvu. Huko Burma, jeshi and linajaribu and kubadili matokeo ya uchaguzi wa kidemokrasia kwa kutumia ukandamizaji wa kikatili dhidi ya maandamano ya amani return. China inatumia nguvu na kwa mpangilio kuvunja utawala wa Hong Kong, kuingilia kati demokrasia huko Taiwan, ukiukaji wa haki za binadamu huko Xinjiang na Tibet na kusitiza juu ya mada Japani na Marekani pamoja na washirika wetu na marafiki, tutakuwa watetezi wenye nguvu kwa mwelekeo wa pamoja, tukiangalia thia yetu ya pamoja ya dhati kwa usalama na ustawi wa watu wetu wote. Huu utakuwa ujumbe wetu ambao tunaurudia baadaye wiki hii mjini Seul, wakati waziri Austin na mimi tutakapokutana na wenzetu katika jamhuri ya Korea siku ya Jumanne, wakati ambapo maafisa wawili wa, wa Marekani walipowasili dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un aliikosoa Marekani na Korea Kusini kwa kufanya mazoezi ya kijeshi na kuionya Washington dhidi ya uchokozi zaidi kama inataka kulala vizuri usiku kwa miaka minne ijayo. Taarifa ya Kim Yo Jong ya leo Jumanne ilikuwa na maoni ya kwanza ya Korea Kaskazini yaliyoelekezwa moja kwa moja utawala wa raisi wa Marekani. Uh, hebu wacha niseme kwamba ninafahamu maoni yaliyotolewa, lakini maoni kwa hakika ambayo nina hamu nayo sana hivi leo ni yale ya washirika na rafiki zetu. Tumekuja hapa Japan kusikiliza washirika wetu na kujadili jinsi ambavyo tunaweza kuzungumzia vitisho vya Korea Kaskazini. Blinken amethibitisha kuwa utawala wa Biden umewasiliana na Korea Kaskazini kutaja kuanzisha tena kwa majadiliano kupitia njia kadhaa, lakini bado hawajapata majibu kutoka Pyongyang. Blinken na Austin kesho Jumatano wataelekea Korea Kusini, mshirika mwingine mkuu katika eneo hilo. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, ambako tunaangalia jinsi mwanamke kiongozi alivyoweza kuleta mabadiliko makubwa katika idara ya magereza nchini humo, huku wafungwa wakipata mazingira bora. Kamanda wa chuo cha magereza Wanini Kireri, chini ya uongozi wake kama mwanamke, hali katika magereza imekuwa na mabadiliko chanya. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anatupasha zaidi. Unapotafakari maisha ya gereza yanayokukujia ni maisha ya gizani iliyojawa na upwekwe na kutengwa na jamii. Hata hivyo, uhuru wa wafungwa katika idara za magereza nchini Kenya umechukua mkondo mwingine. Hii ni baada ya mabadiliko ya kuboresha mazingira yao kuchangiwa na uongozi wa kamanda wa sasa wa chuo cha magereza Wanini Kireri. Ni mwanamke wa kwanza wa kushikilia wadhifa wa huo vizuri kujua ya kwamba gereza mwenye ataingia wote ni wahalifu, wale ni sugu, ama ni yule mama mboga, ama yule pickpocket, wote wote ni wahalifu. So gereza liko na utaratibu yake. E, wakiingia kuna vile, kuna counseling. Wakitoka hiyo level ya counseling, wamejielewa wameseto, then of course, kuna mafundisho mengi. Kuna shule pia kule magereza, na nikiwa Langata mimi nikaanzisha hata shule. So pia kuna pahali wanafundishwa ukulima kidogo, kuna pahali wanafundishwa, kuna mafunzo kama kwa kina mama, kushona, kushona manguo na kutengeneza vitu mingi, handicrafts. So kuna a lot so by the time mfungwa anafika kutoka, atakuwa amefanya government greatest na alitumia vyombo vya habari kuangazia masaibu na shida wanazopitia wafungwa, huku wafadhili wakijitokeza katika kusaidia. Jitihada zake ziliwasaidia kinamama katika magereza na kutoa fursa ya kukaa na wanao na hata kupata elimu wakiwa gerezani. Mazingira hiyo ya watoto na, na, na kinamama hao wazazi wao pahali wanalala, vile walikuwa hawana hizo napkins, so watakata blanketi ndio watafunga mtoto naye, watakata uniform ndio watafunga walikuwa wanatafutiwa juala huko nje kwa staff line, wanatafutiwa jwala ndio waweze kufunga hawa watoto wao, tuseme juu kuzuia makojo makojoo. So, so wakati iliangaziwa basi ikawa Wakenya wakaona, na wengi well wishes, wengi o, wakaanza kuja Lang'ata na wengine wananiuliza ni wapi tutasaidia. So nikapata nafasi nzuri ya kuweza kubadilisha uh, uh, Lang'ata kwa wakati huo, na ikawa gereza ilikuwa mfano mwema katika magereza mengine nchini Kenya. Na nakumbuka wakati huo pia nikapata tuzo kama mbili za, za human rights ni kwa sababu within a span of 4 years Lang'ata ilikuwa imebadilika. Anafahamika sana kama afisa wa kwanza wa magereza kuleta mashindano ya urembo katika jela ya wanawake iliyoko Lang'ata mjini Nairobi. Washiriki huwa ni wanawake wafungwa pamoja na wale wa korumande, nia kubwa ikiwa ni kuwapa motisha na matumaini ya maisha. Wengine walikuwa wanaona kama hatuwezi, na nikawa pahali popote nimepelekwa kufanya kazi na hisi ya kwamba nime, nimefanya vile nilivyo na nikawa si mtu na sichoki, I don't give up. Uh, unakuwa na confidence uh, unakuwa go getter. and you uh, you don't shy off on anything. You don't shy off on on anything anything, na kuwa saa yote unakuwa unataka kuwa kiongozi mwenye anaweza kuigwa na wengine so, ninajivunia hayo yote, na katika idara ya magereza kuwa ile rank nimefika ya kwamba tuko tu wachache tuko tu wawili katika hiyo hiyo cheo so najivunia ya kwamba I have made a difference. Ni, nimefanya mabadiliko mengi katika magereza uh, Kenya. Kereri pia alikuwa afisa wa kwanza wa kike kuongoza kituo cha magereza wanaume, Shimo la Tewa, na alipata sifa kwa kuipa taswira mpya licha ya changamoto alizozipitia. Ukiwa mwanamke wa kwanza na umetumwa gereza la wanaume, na sijawahi kufanya gereza la wanaume. Na unajua mwanamke na mwanaume, tofauti tofauti kabisa, maumbile yetu, vile tuna tu, maisha tuseme kwa gereza, vile wanaishi wakiwa peke yao na na, na ni tofauti sana na vile kina mama wanaishi, sana sana sana uangalie, tukiangalia usafi usafi tu wa mwili usafi wa, wa gereza ilikuwa ni ngumu sana kuwabadilisha na kuwaambia ya kwamba lazima tukae tukiwa wasafi, lazima tukae tukiwa gereza letu eh, liko na mpangilio mm, niliona hiyo ngumu sana. Ametunzwa si mara moja kwa utendakazi wake kama mwanamke, na ulimwengu unapoadhimisha siku ya wanawake duniani, anahisi kuwa kuna mengi ya kufanywa. hubabdi VOA Nairobi. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha ACT Wazalendo leo kimeitaka serikali kuelezea ni nani anaendelea kushika nchi katika kipindi hichi ambacho Rais John Magufuli hajaonekana kwa muda. Mamlaka kaskazini mwa Nigeria zinaendelea na uchunguzi baada ya kutekwa nyara kwa walimu watatu na watu waliokuwa wamejihami kutoka shule moja ya msingi sekunde baada ya wanafunzi kutekwa nyara kwenye shule nyingine kwenye jimbo la Kaduna. Waandamanaji nchini Beirut wamechoma matairi pamoja na kufunga barabara wakati pauni ya taifa hilo ikiendelea kushuka kwa kiwango kikubwa dhidi ya dola ya Kimarekani. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatembelea kitongoji kimoja mjini Philadelphia, jimbo ni Pennsylvania Wakati utawala wake ukilenga kufufua biashara ndogo ndogo kupitia programu yenye dhamani ya trilioni moja nukta tisa. Wizara ya afya ya afya, Jamaika mapema leo imesema kuwa serikali itaanza zoezi la kutoa chanjo kwa watu wake ikianza na mawaziri wa bunge na wakuu wengine serikalini waliofikisha umri wa miaka sitini. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa bei za chakula na mafuta nchini Mayanmar zimeendelea kupanda kutokana na mzozo wa kisiasa baada ya mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita na kufikia hapo matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakomea hapo kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari, hewani nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawageni tukatikeni, wote siku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.