Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujamba msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo ikiwa Ijumaa tarehe 12 Machi mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki na maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti itakayosikia leo, wananchi wa DRC Congo wafurahishwa na ripoti ya Marekani iliyolitangaza kundi la ADF kuwa ni kundi la kigaidi. Mii, mimi nafurahi kwani sisi wa mama hapa Beni tumekufa sana, situku kuweste tumeisha sasa. Yeinanifurahisha ni juu tunapata mwangaza yenye itaacha, tunajua mwenye iko nyuma ya valivalie fulani na katika taarifa nyingine, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet anaelezea wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa hali ya uchumi nchini Venezuela. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Rais wa Marekani Joe Biden jana alitia saini mswada wa afueni kwa korona wa dola trilioni moja nukta tisa na hivyo kufungua njia ya kutoa msaada wa fedha wa serikali kuu kwa Wamarekani na wafanyabiashara wanaotaabika kutokana na janga la COVID-19. Biden ambaye ni Mdemokrat amesaini mswada huo siku moja baada ya baraza la wawakilishi kuupitisha kwa kura 220 dhidi ya 211 bila uungwaji mkono wa wabunge wa chama cha Republican. Amesaini pia mswada huo siku moja kabla kama ilivyokuwa ametangazwa na White House kwamba tausaini ijuma hii. Sheria hii ya kihistoria ni kwa ajili ya kujenga nguvu ya kiuchumi katika nchi hii na kuwapa watu katika nchi hii, wafanyakazi, watu wa tabaka la kati, watu waliojenga nchi hii, nafasi ya kupambana, Biden amesema wakati akijiandaa kusaini mswada huo. Wabunge wa Republican wameupinga mswada huo wakisema umetenga pesa nyingi mno na haukulenga vya kutosha wale wanaohitaji msaada wa kiuchumi sheria hiyo mpya inatoa dola elfu moja na mia nne kwa watu wazima wenye pato la chini ya dola elfu thamanini kwa mwaka umepunguzia mzigo wa kodi pia familia zenye pato la chini kwa kutoa dola elfu tatu kwa mtoto aliye na umri wa miaka sita hadi kumi na saba na dola elfu tatu na mia sita kwa watoto walio chini ya miaka sita katika mwaka wa kodi wa elfu mbili na ishirini na moja nao wafanyakazi waliopoteza ajira wataendelea kupokea mafao ya dola mia tatu kwa wiki hadi mapema mwezi Septemba mwaka huu. Serikali za majimbo na wilaya zitapewa dola bilioni mia tatu na hamsini ili zijikwamue kiuchumi baada ya kukumbwa na janga la korona. Utawala wa kijeshi nchini Myanmar jana umeongeza madai mapya ya hongo kwenye mashtaka dhidi ya kiongozi aliyoondolewa madarakani Aung San Suu Kyi huku kundi la utetezi likisema maafisa wa usalama waliua waandamanaji kumi na wawili katika moja ya siku za maafa makubwa tangu jeshi lichukue madaraka. Mauaji hayo yametokea saa chache baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kuliomba jeshi kujizuia kutumia nguvu, ambalo limekuwa likijaribu kukomesha maandamano ya kila siku dhidi ya mapinduzi ya kijeshi, pamoja na migomo iliyozorotesha shughuli tangu jeshi lichukue madaraka tarehe mosi Februari. Miongoni mwa waliofariki, wanane waliuawa katika mji wa kati wa Miaing wakati maafisa wa usalama walifyatulia risasi waandamanaji. Shirika linalosaidia wafungwa wa kisiasa limesema kuongeza mashtaka ya rushwa kwenye shutuma dhidi ya Soki inaweza kumaanisha kwamba atakabiliwa na adhabu kali. Kwa hivi sasa anakabiliwa na mashtaka madogo yanayofanana, ikiwemo kuagiza nje kinyume cha sheria vifaa sita vya mawasiliano ya ya redio aina ya walkitoki, na kuvunja masharti ya kukabiliana na virusi vya korona. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na mkurugenzi wa shirika la biashara la dunia WTO wamekubaliana Alhamisi kuhusu mahitaji ya kufanyiwa mabadiliko ya biashara za dunia na kuahidi kufanya kazi pamoja kuongeza kasi ya uchumi wa dunia. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya Marekani, Whitehouse. Harris ambaye ni makamu wa rais wa kwanza mweusi na mwenye asili ya Asia na mwanamke pia, ameahidi kutoa ushirikiano kwa mkurugenzi wa WTO Ngozi Okonjo-Iweala ambaye ni Mwafrika na mwanamke wa kwanza kuongoza kwa taasisi hiyo yenye makao yake makuu Geneva. Mazungumzo yao yamefanyika Alhamisi kwa njia ya ya simu kwa mujibu wa White House. Viongozi hao wawili pia wamekubaliana kuhusu umuhimu wa kuboresha biashara na kuleta usawa na ukuaji wa uchumi pamoja na jukumu ambalo litaboresha hali ya maisha, hali za kazi, haki za binadamu na ustawi wa familia za wafanyakazi wanaoweza kuwa na jukumu la kutunga sera. Kwa pamoja wamekubaliana kufanya kazi pamoja kushughulikia athari za COVID-19 katika uchumi na afya pamoja na mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha dunia inaendelea na hali yake ya kawaida. Makamu wa rais Harris amezungumzia pia vipaumbele vya Marekani katika kuwekeza katika afya na teknolojia, ikiwa ndio ukuaji wa uchumi na kukuza maendeleo endelevu. Asante Ligongo kwa taarifa yako hiyo. Mamilioni ya watu kote duniani wako katika hatari ya kufariki kutokana na njaa na janga la covid covid-19 na mabadiliko ya hali ya hewa yakiongeza tishio. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama la Umoja Mataifa jana wakati wa mkutano kuhusu uhusiano kati ya chakula na usalama. Guterres amesema watu zaidi ya milioni thelathini katika zaidi ya nchi thelathini wako hatua wa moja tu kutoka tangazo la njaa. Athari za mabadiliko ya hali ya hewa na janga la covid-19 zinaongeza mafuta kwenye moto. Ujumbe mmoja rahisi: Usipolisha watu unalisha mzozo, Guterres amesema. Mwishoni mwa mwaka 2020, zaidi ya watu milioni 88 waliteseka na njaa kali kutokana na mizozo na ukosefu wa usalama, ikiwa ni ongezeko la asilimia 20 katika mwaka mmoja, amesema Guterres, akieleza kwamba hali inaelekea kuwa mbaya mwaka huu wa 2021. Maeneo ambayo yapo katika hatari ya juu ni Sahel, pembe ya Afrika, Sudani Kusini, Yemen na Afghanistan. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameelezea namna alivyomwona binti wa miaka miwili akifariki kutokana na njaa nchini Uganda mwaka wa 1993. Hakuna sababu hatuwezi kupeleka rasilimali kwa watu wenye mahitaji makubwa sana, amesema Balozi Greenfield. Katika ulimwengu huu, njaa imetengenezwa na binadamu na inasababishwa na sisi, hiyo inamaanisha lazima iziwiliwe na sisi pia, Greenfield ameongeza. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebun jana amesaini sheria ya kirais inayoitisha uchaguzi wa awali wa bunge tarehe 12 Juni, baada ya kulivunja bunge mwezi uliopita, ofisi yake imesema. Uchaguzi wa bunge ulikuwa umepangwa kufanyika mwaka wa 2022 lakini mwezi Februari rais Tebun alilivunja bunge na kuomba uchaguzi mwengine ufanyike kabla ya mwaka huu, kama sehemu ya mageuzi, kama sehemu ya mageuzi pia Tebun aliachia huru darzeni ya wanaharakati wanaotetea demokrasia wa vuguvugu la Hirak lililoandaa maandamano ya mabadiliko ambalo lilimlazimisha mtangulizi wake Abdul Aziz Butlefika kujiuzulu mwaka 2019. Uchaguzi unaokuja wa bunge utafanyika chini ya sheria mpya ya uchaguzi ambayo iliidhinishwa jana na rais Tebun, taarifa kutoka ofisi yake imesema. Mwezi uliyopita, Tebun aliahidi kuwa uchaguzi hautakuwa na ufisadi na utafungua milango ya bunge kwa vijana, akiongeza kuwa lazima vijana wawe na uzito wa kisiasa. Maandamano yalionekana kama mwamko, kukiwa na maandamano mengine kote nchini baada ya kusitishwa mwaka jana kufuatia masharti ya kupambana na janga la korona. Waandamanaji wanaomba mabadiliko kamili ya mfumo wa uongozi uliopo tangu Algeria ijipatia uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1962 na kumalizika kwa ushawishi wa jeshi katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wananchi wa Beni wamepongeza ripoti ya Marekani kutangaza kwamba ADF ni kundi la kigaidi na kuomba mataifa yote kusaidia Kongo kuwatafuta watu wanaokuwa mbali na karibu na kundi hilo linalowaua watu kila siku eneo la Beni kwa zaidi ya miaka saba hadi sasa. Mwandishi wetu wa Usere Malivika kutoka DRC ana ripoti kamili. Uh, justice populaire ni mbaya kwa sababu kuna wakati ambapo mtaua mtu na ni ndugu yenu wa karibu. Umeua tu mtenda mchunguza kwa karibu, mnakutana ke, tumeua fulani, kumbe hata, ni ndugu yetu ni mtu wa jamaa, au mngeli mpana kwa serikali serikali yao pege tu ingelijua gisi ya kuweza kumfuatilia kama atafungiwa, lakini kitu ambacho tunaomba serikali population kibana mtu ikiwapatia na kuleta ripoti kwa wale watu ambao waliwapatia mtu ya kwamba ule mtu mwenye mlitupatia kori tumekutana, ni ADF me serikali kuna mfatilia atafungiwa na atasambaka kulingana na matendo yenyewe. Kunafanya bo watu kujiamulia hii mambo, inatokana kutokuwa na haki, kutokusadiki justise yetu. Justisa yetu inakuwa na mambo sawa kadharau, unakuwa mtu mnyana ashikwa kwa mfano wanasema banamu, banamufananisha na mtu fulani, kama nafika mbele ya polisi, unakuta msiku mbili ametoka na raia haitajua kama alitoka kwa nini, ile inakuwa moya ya watu Wana shambulia hivo. Kwanza, Biblia inasema kisasi ni chake Mungu. Mungu ndiye analipshaka kisasi, unaweza aua mutu Haiko nzuri kwa wakijana yetu kufanyikana hivo kwa kweli, kujiamulia kuua mutu e, ni jambo ambayo sio nzuri kwa kuwa justice populaire, kwanza msheria mushe, yetu hairuhusiwe, lakini jambo ambayo limekuwa lenye kusumbua wananchi ni makati wamebana mtu mutu ambayo wameona kwamba yee si mwanasiraia wa kawaida, wanaita askari polisi, muje muone huyu mutu. Chakushangaza nakutaka wakati polisi meba mutu, polisi haina wakati ya kuweza kuletea wale watu ambao walibana na mutu, kuwaletea ripoti ke mutu mwenye tu ulitupatia tumekutana ke, iko hivi na hivi. Sasa hii hii jambo yake tutaweza kuifuatilia kuifatilia, vraiment vkonatukosia sana. Mtu akakamatiwa, amwangalie mzuri na wampelekee serikali, hii vita wakati wamebeba mtu waenda mwachilia kule, kule na kumwachilia hawataletea populasion kuwaambia keu mtu nweba iko hivi anaendea tukua nanapotelea kule alo ili shakuwa natuma populasion inakutana. Ni heri kujiamulia kuua kuji, mutu me kuua mutu haiko ya mzuri ni jambo ambayo kabisa namisi wezi sema, niseme mina ikubalia. Ni jambo ambayo ni mbaya, haistahili unaweza ua mtu swadi zao iko adef nalu akumbe na haiko adef kandisi ke ungelimpeleka sama anafika kule watu wengi wanakokea katika gereza nafamakosa namkakutana ni raia wa kawaida, mumrudisha namwambie na watu ya kwamba mwenye mlibana haiko adef, ni raia, ni mtu wa fazi fulani, tumemrudisha mjama. Na inaisha vile takuwa jambo tasaidia watu sana, raia watu wakafanya vile kweli kweli, justice populaire haitawaka tena. Mungine lawama lawama ni ni kwa kwa kwa wanainji na lawama ni kwa serikali serikali kwa sababu haikamate majukumu yani ma devre zake na wananchi nao wanachukua sheria mikononi huku wakivunja katiba ya taifa. Serikali ijue role yake ya kuweza kusikiliza mwananchi, kuleta usalama kwa mwananchi, na wakati wale watu wanapelekwa mahakamani ionekane e, wananchi wanaridhika na matokeo ya proses. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Sudani imemsamehe na kumwachia huru kiongozi wa kundi la wanamgambo wa, wa Janjawid Musa Hilal aliyewekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa na kushutumiwa na makundi ya haki za binadamu kufanya ukatili katika jimbo la Darfur. Mshauri wake amesema jana, kuachiliwa kwa Hilal na wanachama wengine wa kundi lake kuna jiri wakati serikali ya mpito ya Sudan inaendeleza juhudi za amani katika kanda ya magharibi iliyokumbwa na vita kufuatia mkataba wa amani wa mwezi Oktoba na makundi ya waasi ambao umelenga kumaliza mzozo wa miongo kadhaa. Musa Hilal ameachiliwa pamoja na wenzake. Mshauri wa karibu wa Hilal ismail agabash ameliambia shirika la habari la afp hilal alikuwa anaziwiliwa tangu mwaka wa 2017 hilal alikuwa mtu wa karibu sana na rais aliyeondolewa madarakani omar el bashir ambaye aliunga mkono wapiganaji wa kiarabu wa kundi la janjaweed dhidi ya makabila ya kiafrika ya wachache waliotengwa wakati vita vilizuka darfur mwaka wa 2003 mapigano ambayo yalipungua miaka ya hivi karibuni yaliua watu laki tatu na kuwaondoa katika makazi yao wengine milioni mbili na laki tano, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Hilal aliwekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa mwaka wa elfu mbili na sita kwa madai ya kusimamia ukatili Darfur, Umoja wa Mataifa wakimshutumu kukiuka sheria ya kimataifa ya wakati wa vita pamoja na sheria ya haki za binadamu. Wabunge nchini Malawi jana walizuia mjadala wa mapendekezo ya kupunguza masharti ya utoaji mimba katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, ambako utoaji mimba usio salama unachangia kwa viwango vya juu sana vya wanawake wanaofariki wakati wa kujifungua. Matthews Ngwale, mkuu wa kamati ya afya bungeni na ambaye alitunga mapendekezo hayo, amepania kuwasilisha tena mswada huo wa sheria katika wiki au miezi ijayo, baada ya wabunge kutupilia mbali ombi la kujadili mswada huo wenye utata mswada wa utoaji mimba ambao ulianza kutungwa karibu miaka mitano iliyopita ulipata upinzani mkubwa kutoka kwa makundi ya kidini katika taifa hilo lenye wakristo wengi mkiwemo maaskofu wa kanisa katolika ambao waliandaa maandamano ya wa barabarani wakati ulitangazwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita malawi kwa sasa inaruhusu utoaji mimba wakati tu inahitajika kuokoa maisha ya mwanamke lakini marekebisho hayo yanaruhusu utoaji mimba katika matukio ya ubakaji, kubebeshwa mimba na mzazi wako au kaka yako, au wakati ujauzito unahatarisha afya ya mwili au ya akili ya mama. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mkewe Janet Kagame wamepatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika zoezi ambalo limefanyika mjini Kigali. Rais Kagame amepata chanjo wakati zoezi hilo likiendelea la kutoa chanjo pia kwa baadhi ya wa wakimbizi walioko nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimela anaripoti kamili. Rais Paul Kagame pamoja na mkewe Janet Kagame mapema leo walipata chanjo katika hospitali ya rufaa maarufu kama King Faisal hospital mjini Kigali. Baadaye kidogo taarifa iliyoonekana kwenye mtandao wa Twitter wa ikulu ya rais ulionyesha picha zao wakidunga sindano ya chanjo huku ikiwepo na maelezo kwamba mkuu wa nchi amepata chanjo yake na mkewe. Taarifa hiyo imeendelea kufafanua kwamba hatua hii ni katika mwendelezo wa zoezi la chanjo dhidi ya covid-19 ambalo linaendelea kote nchini kutokea lilipoanza tarehe tano mwezi Machi mwaka huu. Wizara ya afya mapema leo pia ilitoa taarifa kwamba ndani ya muda huo jumla ya watu laki mbili na elfu thelathini walikwisha chanjwa nchini Rwanda na zoezi hilo linaendelea kote nchini. Wakati hayo ikiharifiwa, baadhi ya wakimbizi wa nchini nao ameanza kuipokea chanjo hiyo dhidi ya korona katika kambi ya Gashora iliyoko mashariki mwa nchi, takribani kilomita 40 kutoka mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Wakimbizi wa kiafrika kutoka Libya ambao wanahifadhiwa hapo huku wakisubiria uamuzi wa ama wasalie Rwanda, warejee kwao au wapelekwe katika nchi za Ulaya, nao walipewa chanjo hiyo. Baadhi yao wamekuwa na maoni haya very happy, very happy. So very... nimefurahi sana. Tangu awali nilikuwa na wasiwasi kwamba sitapata chanjo maana ninifikiria kuwa ikiwa wananchi wa nchi hii wote hawajaipata, iweje mimi mgeni, tena mkimbizi, niweze kuhudumiwa. Lakini pia nilikuwa na wasiwasi wa chanjo yenyewe, maana sikuwa na taarifa kuihusu, ila sasa najisikia vizuri baada ya kuchanjwa. uh... wakimbizi hao walitoka nchini Libya ambako walikuwa wakiteswa baada ya kukamatwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda nchi za Ulaya. Hata hivyo baadhi yao wamekwisha pata mataifa ya kuwapokea na baadhi wamekwisha ondoka, lakini wengine wanasubiria nchini Rwanda baada ya nchi hiyo kujitolea kuwapokea kwa hifadhi. Mmoja wa wafanyakazi wa kambi hii amesema kwamba kutoa chanjo kwa wakimbizi kumewajengea imani ya maisha yao ya baadaye. are... kweli imewapa matumaini, maana wengi wao wamekuwa kwenye hali ya wasiwasi wa kuambukia na hawakuwa na matumaini ya nani atawapa chanjo hii adimu kwa hali hii basi wao baada ya kuipata unaona kwamba angalau wameonyesha hali ya matumaini. Kumbuka, hawa ni watu waliopitia mateso mengi nchini Libya, kwa hiyo hali kama hii inawainulia matumaini. Wizara inayohusika na masuala ya wakimbizi nchini Rwanda imesema kwamba katika suala la kutoa chanjo hakuna ubaguzi. Uh, uh, suala la chanjo linaendelea vyema, na sisi kama serikali tunasema zoezi la kutoa chanjo ni kwa kila mkazi wa Rwanda bila kujali raia au hasiya raia. Sisi tunaitoa kwa kila mtu anayeishi Rwanda kihalali. Tayari wanadiplomasia wamekwisha ipata chanjo hiyo, wakati zoezi lenyewe likizidi kuendelea katika maeneo mengi nchini. Serikali ya Rwanda imepania kutoa chanjo angalau katika kiwango cha asilimia sitini ya watu wake ifikapo mwaka elfu mbili na Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, na hivi sasa tunaendelea na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michele Bachelet anaeleza wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa hali ya uchumi nchini Venezuela iliyozidishwa na ripoti ya ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na haki za raia na za kisiasa. Bachelet amewasilisha taarifa juu ya hali hiyo kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Mwandishi wa VOA Lisha Shlein anaripoti kutoka Geneva na Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Mkuu wa haki za binadam kwenye Umoja Mataifa Michel Bachelet anahuzunishwa na ukosefu wa maendeleo nchini Venezuela tangu alipopata taarifa mpya Septemba mwaka jana. Anasema ofisi yake anaendelea kupokea ripoti za mauaji holela. Mwanzoni mwa Januari anasema angalau watu 14 waliuawa wakati wa operesheni ya polisi. Anatoa wito wa kufanyika uchunguzi wa haraka na huru ili kuhakikisha uwajibikaji na kuzuia ukatili kama huo kutokea. Bachelet anakosoa hatua za serikali zinazoongeza ukandamizaji ambao anasema unakwamisha uhuru wa msingi na upinzani. Anasema ofisi yake imerekodi angalau kesi sitini na sita za vitisho, unyanyasaji na uhalifu wa waandishi wa habari, watetezi wa haki za binadam na wafanyakazi wa kibinadam tangu Septemba mwaka jana. Anasema wafuasi wa upinzani pamoja na wabunge waliochaguliwa wa bunge la kitaifa na jamaa zao pia wamelengwa. Anaongea kupitia mkalimani hivi to... Sasa wanaharakati watano wanaendelea kukabiliwa na mashtaka yanayohusiana na ugaidi na utapeli wa pesa kwa kutoa misaada ya kibinadamu kama sehemu ya mpango wa majibu ya msaada wa kibinadamu wa Umoja Mataifa. NGOs nyingi ndizo zinazochunguzwa kwa misingi kama hiyo. Tishio tu la kuwekwa kizuizini linaathiri watu wote wanaohusika katika shughuli halali na muhimu, Bashilete anasema. Raia wa Venezuela wanakabiliwa na ukosefu wa huduma za msingi kama huduma za matibabu, maji, gesi, chakula na mafuta. Anaongeza kuwa uhaba wa bidhaa muhimu unasababisha maandamano na kufanya hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi. Anaongea haya kupitia mkalimani wake mashirika mengine yanadai kuwa wastani wa mshahara hivi sasa utakuwa sawa na chini ya dola moja ya Marekani kwa mwezi, wakati bei ya kikapu cha chakula imekadiriwa iliongezeka kwa zaidi ya asilimia 18 kwa mwaka uliopita. Takriban theluthi moja wa Venezuela sasa inakabiliwa na ukosefu wa chakula. Bashret anasema watu wanaamua kuchukua hatua za kukata tamaa, mfano wa hiyo Ilipo vifaa hivyo vya angalau wahamiaji 28 wa Venezuela ambao walipoteza maisha wakati boti yao ilipozama wakiwa wanaelekea Trinidad na Tobago hapo Desemba mwaka jana. Balozi wa Venezuela katika Umoja wa Mataifa huko Geneva, Hector Constant Rosales, anasema serikali yake imezingatia wasiwasi wa kamishina mkuu na itatoa majibu ya kina kwa wakati unaofaa. Wakati huo huo, anasema anaipinga ripoti ya kamishina mkuu kama ina mapungufu anasema haina usawa na ina habari ambayo haijathibitishwa ambayo inaingia kwenye kampeni ya midia ili kuiumiza nchi yake. VOA Mitaani. Naam ikio leo ni siku ya Ijumaa katika VOA Mitaani tunakwenda moja kwa moja huko Kasindi wilayani Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mpakani mwa DRC na Uganda, ambako wananchi wameanza kujiamulia na kuwaua watu wakisema ni watu kutoka ADF. Ta Ameriki natusaidia na vanafata ule adui na tunapata mwangazi. Kavuo Claudine akiwa na miaka zaidi ya arobaini, akiwa mkaazi katika muji wa Beni Asema Marekani imefanya tendo nzuri kwa kuwafahamisha wale wanaohusika na mauaji katika eneo lao kwa muda mrefu. mimi mi nafurahi, kwani sisi wamama hapa Beni tumekufa sana sintuku kuweste, tumeisha sasa. Yeinanifurahisha ni juu tunapata mwangaza yenye itaacha, tunajua mwenye iko nyuma ya wale walie fulano, na kuomba Marekani kuwatafuta watu wote wanaoshirikiana na kundi hilo la kigaidi. Tunafurahi sana kwani tulikuwa mugizi sasa juu vamerekonetre me gizi yeviko itaacha. Amerika inatusaidia na vanafata ule adui na tunapata mwangazi. ADF imetajwa kuwa kundi la kigaidi na serikali ya Marekani na kusema kwamba kundi hilo limekuwa na ushirikiano na kundi lingine lililoko Misumbiji la Alsura ambalo lina ushirikiano na kundi la Al-Shabab. Delfe Kandula ni mkazi wa Beni na kikuu zaidi ni kuona gisi gavment ya Amerika itaungana na gavment ya Congo juu ya kuona gisi ya kumsaka huu mwasi wa ADEF ambaye tunalinganisha sawa leo uh, na, na, na, na wateroriste sawa wengine teroriste ndani ya Afrika sawa ambao wanakuwa Kameru Uh, Mali, hata mafaa zingine ndani ya Afrika watu zaidi ya elfu tano wameshauliwa na wengine zaidi ya elfu mbili kutekwa na wasi hao wa ADF ambao huchoma vijiji na kuua wa watu kinyama kwa zaidi ya miaka saba hadi sasa. Vuguvugu la vijana wa Lucha katika eneo la Beni, wakiomba Marekani kuja katika eneo la Beni kwa haraka na kutumia ndege zisizokuwa na marubani drone kusaidia jeshi la Kongo kuwatwanga Wagaidi hao. Ujumbe huu nimeupokea mzuri sana na umeweza kunisaidia mimi kama mtu wa Luja, juu wale ni wakaidi wagaidi vema. Walikuwa nafaa mambo ambaye kabisa sisi, watu wa Luja, hatukuwa napenda kuwa watu mauaji kila ukicha. Sasa tuwasema kwamba kama hawa American, watu wa Marekani wamesema mambo haya ni mambo kabisa mazuri kwa mambo yote ambayo ilikuwa ikitendeka ndani ya mji wa Beni na ndani ya teritoria ya Beni itatusaidia. Wanani walituua hapa Beni na teritoria ya Beni tangu miaka saba. ADF viongozi wake wengi ni kutoka nje ya Uganda, lakini kwa sasa wanashirikisha watu wengine kutoka nje ya Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Burundi, Tanzania, Kenya na vile Sudani Kusini. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Msikilizaji, unaiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Rais wa Marekani Joe Biden jana alitia saini mswada wa afueni kwa korona wa dola trilioni 1.9 na hivyo kufungua njia ya kutoa msaada wa fedha wa serikali kuu kwa Wamarekani na wafanyabiashara wanaotaabika kutokana na janga la COVID Utawala wa kijeshi nchini Myanmar jana umeongeza madai mapya ya hongo kwenye mashtaka dhidi ya kiongozi aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi, huku kundi la utetezi likisema maafisa wa usalama waliua waandamanaji kumi na wawili katika moja ya siku za maafa makubwa tangu jeshi lichukue madaraka. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na mkurugenzi wa shirika la biashara la dunia WTO wamekubaliana Alhamisi kuhusu mahitaji ya kufanyiwa mabadiliko ya biashara za dunia na kuahidi kufanya kazi pamoja kuongeza kasi ya uchumi wa dunia. Mamilioni ya watu kote duniani wako katika hatari ya kufariki kutokana na njaa na janga la COVID-19 na mabadiliko ya hali ya hewa yakiongeza tishio. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana wakati wa mkutano kuhusu uhusiano kati ya chakula na usalama. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Naitwa Idi Ligongo na, na ninakutakia amani na upendo popote pale unaposikiliza.