Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Wahamiaji wasiopungua 39 wamekufa baada ya boti walimkuwa kuzama nchini Tunisia wakati wakifanya safari hatari kwenye bahari ya Mediterranean kuelekea kisiwa cha Lampedusa Italy, wizara ya ulinzi ya Tunisia imesema. Msemaji wa wizara hiyo Mohamed Zekri ameongeza kusema kuwa wengine 165 wameokolewa huku manusura zaidi wakiendelea kutafutwa kwenye pwani ya Fax, na kwamba wote waliokufa ni kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Mwaka wa 2019 wahamiaji tisaini kutoka Afrika walikufa baada ya boti yao kuzama karibu na ufuko wa Tunisia ikielekea Ulaya kutoka nchi jirani ya Libya. Idadi ya wahamiaji wa Tunisia wanaowasili Itali imeongezeka mara tano na kufikia elfu kumi na tatu mwaka uliopita, shirika la haki za binadamu limesema. Polisi wa Ubelgiji wamekamata watu wa 48 wakati wa msako mkubwa wa kuwahi kufanyika kulenga magenge ya uhalifu nchini humo baada ya wapelelezi kugundua mtandao wa mawasiliano ya siri wa Sky ECC unaotumiwa na wahalifu waendesha mashtaka wa serikali wanasema karibu misako mia mbili imefanyika wakati mmoja ukitekelezwa na zaidi ya polisi elfu moja mia tano wakiwemo wale wa kikosi maalum katika taifa hilo lenye wakazi milioni kumi na moja nukta tano polisi wamepata fedha taslimu zenye thamani ya dola milioni moja laki nne pamoja na silaha vito vya dhahabu na almasi mavazi ya polisi na magari ya kifahari kwa upande mwingine katika nchi jirani ya uholanzi polisi na waendesha mashtaka wanasema wamekamata watuhumiwa thelathini baada ya kufanya misako kwenye karibu nyumba na ofisi 75 kote nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Idara inayoratibu internet nchini Russia ya Roskomnadzor mapema leo imetangaza kupunguza kasi ya mtandao wa Twitter ikiwa sehemu ya kile serikali imetaja kama adhabu kwa kampuni hiyo ya kimarekani kwa kukaidi ombi la Rasia la kuondoa baadhi ya jumbe zilizodaiwa kuwa kinyume cha sheria nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na idara hiyo, asilimia 1 ya simu za mkononi na asilimia 50 ya vifaa vingine vinavyotumia internet zitaathiriwa na hatua hiyo ambayo serikali imedai inalenga kulinda raia wake. Hatua wa hiyo inasemekana kupunguza kasi ya kutuma video na picha bila kuathiri ujumbe wa maandishi. Afisa wa ngazi ya juu kwenye idara hiyo Vandim amesema hali ya kawaida itarejeshwa pale Twitter itakapotii ombi la Rusia. Maafisa wa usalama wa Myanmar mapema leo wamefanya msako kwenye kitongoji kimoja cha mji wa Yangon ambapo wafanyakazi wa reli wamekuwa wakifanya maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi ya serikali mwezi uliopita. Wafanyakazi hao Jumatatu waliungana na muungano wa vyama tisa vya wafanyakazi ili kushinikiza kuondoka madarakani kwa kundi la kijeshi lililochukua madaraka kutoka kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi hapo Februari mosi, wakati wakiendelea kumzuilia yeye na viongozi wengine wa ngazi ya juu serikalini. Maafisa wa kijeshi wamedai kuwa uchaguzi uliofanyika Novemba na uliotoa ushindi kwa chama cha San Suu Kyi cha NLD ulijawa na udanganyifu, madai yaliyokanushwa na tume ya uchaguzi. Na baraza la wawakilishi la Marekani leo linatarajiwa kupitisha mswada unaoungwa mkono na rais Joe Biden wa kuwapa Wamarekani kiasi cha dola trilioni 1.9 kwa lengo la kusaidia familia na pia kuimarisha biashara zilizoathiriwa na janga la corona. Spika wa baraza hilo Nancy Pelosi amesema anauhakika mswada huu utapitishwa na kwamba lengo lake kuu ni kuokoa maisha ya Wamarekani na kuwapa watu matumaini ya siku zijazo. Wabunge wa Republican wamepinga mswada huo wakisema kiasi hicho cha pesa ni kikubwa mno, na kwamba hakiwalengi pasavyo wale wanaohitaji sana msaada wa kiuchumi. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la wawakilishi Kevin McCarthy, Jumanne, ameutaja mswada huo kuwa wenye gharama kubwa na uliogumbikwa na rushwa. Mswada huo ulipitishwa katika seneti Jumamosi bila uungwaji mkono kutoka kwa Republican baada ya kubadilishwa kwa vipengele kadhaa vilivyokuwa vimepitishwa hapo awali. Miongoni mwa mabadiliko hayo ni kuondolewa kwa pendekezo la nyongeza za viwango vya chini vya mishahara ya Wamarekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu BMJ Murithi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia hali ilivyo katika nchi za Afrika Mashariki baada ya Kenya, Uganda, Tanzania na Burundi kuingia kwenye mzozo kufuatia tuhuma kwamba baadhi ya mahindi kutoka baadhi ya nchi katika ukanda huo yana viwango vya juu vya kemikali ambazo ni kama sumu, huku Kenya na Burundi zikikataa mazao hayo kuingia ndani ya mipaka yake kutoka nchi jirani. Katika sehemu ya pili tutaangazia kubuniwa kwa taasisi inayoshirikisha wasomi mbalimbali mbali wa lugha na utamaduni katika eneo la Afrika Mashariki. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mzozo wa kibiashara kati ya Kenya na Uganda umechukua mwelekeo mpya wakati bunge likikutana kujadili marufuku iliyotangazwa na Kenya ya uagizaji wa mahindi kutoka nchi jirani ikiwemo Uganda. Wabunge hao walishutumu Kenya kwa kile ambacho walikiita hulka ya taifa hilo ya kunyanyasa mataifa mengine katika ukanda wa Afrika Mashariki na kutaka hatua za kulipiza kisasi zichukuliwe na hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na gazeti la The Daily Monitor. Wabunge pia waliitaka serikali ya Rais Museveni kueleza ni kwa nini Uganda inapaswa kuendelea na juhudi za kuimarisha ushirikiano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakati, na hapa ninanukuu, nukuu wabunge hao, majirani zake wanadumaza itifaki ya soko la pamoja, ambayo ni itifaki iliyotiwa saini na nchi zote wanachama, Kenya. Ikiwa mwishoni mwa wiki, serikali ya Kenya kupitia mamlaka ya kilimo na chakula, msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ilitangaza e kwamba imepiga marufuku mahindi ya Uganda na Tanzania kwa kile ilichosema ni sababu zinazohusiana na afya, na ikasema kwamba uchunguzi umedhihirisha kuwepo kwa kiwango cha juu cha kemikali ya yaicotns ambacho si salama kwa afya ya binadamu kiwango cha sumu ambayo imegunduliwa kwa hizo mahindi ya Uganda na Tanzania ni kiwango kubwa ambayo imefanya sisi tusitishe haraka, kwa sababu unajua afya ya binadamu lazima uchumbe kabisa. Mamlaka husika wakati huo ilisema kwamba maisha ya raia wa Kenya ni muhimu kuliko biashara yoyote, na hivyo basi ikatoa tamko hilo. Lakini sasa mbunge wa manispaa ya Busia katika upande wa Uganda, Geoffrey Macho, ni mmoja wa ambao wamezungumza na kutoa maneno makali kwenye bunge la Uganda akisema kwamba angalau watu milioni tano wakiwemo wakulima na wafanyabiashara watapata hasara kubwa kutokana na marufuku hiyo, na pia kuitaka Uganda kupiga marufuku bidhaa kama hizo kutoka Kenya ikidai kwamba zinatumia kemikali nyingi yaani, zile zinazotoka Kenya zimewekwa kemikali nyingi kuliko zile zilizo Uganda. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya chakula na kilimo katika nchi ya Kenya, Kelo Hasama, ambaye alitia saini kauli hiyo, amesema kwamba malori yaliyopo katika mpaka wa Namanga hayataruhusiwa kuingia Kenya hadi pale suala hilo litakapotatuliwa au kusuluhishwa. Lakini pia maafisa wa Kenya wanasema kwamba hakuna mzozo wa kidiplomasia uliopo, kwa sababu hii ni hali ya kiafya ambayo inakumba watu binafsi. Ni kwamba tu wale ambao wanalindwa kwa sasa wako nchini Kenya. Hapa tumemuuliza kama kutakuwa na athari zozote katika uhusiano wa kidiplomasia baina ya Kenya na Tanzania kufuatia hatua hiyo ya hivi karibuni kabisa. Nchi ya Tanzania na Uganda ni nchi rafiki yetu. Tunaelewa kwamba tuko na protokoli na hawa ya East African Community. tumefanya biashara vizuri na hawa na bado tutaendelea kufanya biashara vizuri na hawa. Kuna baadhi ya biashara ambayo tunafanya kando na mahindi, na inaendelea vizuri na hatujawahi kuwa na tatizo lolote la uhusiano la, la na nchi ya Tanzania na nchi hizo zingine. Wakati tunaona tatizo la mambo ya la afya, lazima kwanza hiyo chakula isimamishwe, kwa sababu inalingana na mambo ya kudhuru afya ya binadamu, na hiyo haiwezi ngojea taratibu za maprotoko mingi. Hadi tukitayarisha ripoti hii, Kenya haikuwa imetoa kauli nyingine rasmi licha ya kwamba waliahidi kwamba wangezungumza zaidi leo Jumatano, kufuatia hatua yake hiyo ya mwishoni mwa wiki ya kupiga marufuku mara moja ununuzi wa mahindi kutoka mataifa jirani yakiwa ni Tanzania na Uganda, kwa kile ambacho ilikitaja kuwa viwango vya juu vya sumu kwenye mahindi hayo. Tumezungumza na mkuu wa wilaya ya Longido ambapo ni sehemu moja ya maeneo ambayo yanaathiriwa sana na hali hii. Frank Mwaisumbe anaeleza kwa kifupi tu kwamba bado upande wa Tanzania unasubiri taarifa rasmi kutoka kwa Kenya na ili kuthibitisha madai hayo na ni nini kifanyike kwenda mbele, lakini tumeanza kwa kumuuliza ni nini hasa ambacho wamekishuhudia kufikia sasa. Sisi tunaweza kuzungumza kuhusiana na kukwama au mkwamo wa bidhaa hizo kwa sababu pamoja na kwamba wizara ya kilimo upande wa Tanzania, lakini pamoja na TFDA upande wa Tanzania aa, pamoja na wizara ya mambo ya nchi za nje hawajapata taarifa rasmi aa, inayozungumzia juu ya huyo mkwamo kutoka upande wa Kenya. Lakini niseme kwamba mkwamo upo, na mpaka sasa bado maroli yapo mpakani, na mpaka sasa hakuna lori lililobeba bidhaa ya mchele au lililobeba Uh, bidhaa ya, ya, ya, ya mahindi iliyopita mpaka dakika hii inavyozungumza. Pamoja na hayo, nimepata taarifa kwamba uh, maafisa wa kilimo wa wizara ya kilimo upande wa Kenya wameshafika mpakani leo hii uh, jana usiku na wana kikao katika OSBP upande wa Kenya. Sasa hatujui kwanza, ni ajenda yao ni nini na watazungumza nini? Labda sasa baadaye tunaweza kujua uh, ni kitu gani hasa ambacho Uh, kitatokea baada ya kikao chao ambacho kipo hapo mpakani. Asante uh, sana mkuu wa wilaya hapo Longido, Frank Mwaisumbe kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Mwandishi wetu kwenye mpaka huo wa Tanzania na Kenya, Asiraji Mvungi uh, yuko mjini Arusha na amenifahamisha kwamba atafanya uh, ziara uh, safari kwenda kwenye eneo hilo uh, la Namanga uh, kwenye kituo hicho na kushuhudia Uh, moja kwa moja ni nini kinaendelea huko, eh, katika siku za hivi karibuni. Na tukiachana na hayo ya mpakani baina ya Kenya na Tanzania na vilevile yale ambayo tumeyazungumza kule Uganda, inaonekana sasa ni zamu ya Burundi kupiga marufuku biashara ya mahindi kutoka katika nchi za kigeni, hususani katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki kwa hofu kwamba mahindi yanayozalishwa katika nchi hizo za kigeni yanaweza kuzusha maradhi hatari miongoni mwa raia. Swali linaloulizwa mno mitandaoni ni kwamba je, katika ndani ya nchi hizi, kwani kiwango hicho cha kemikali kiko vipi? Inakuwa kwamba ni kutoka nchi za kigeni tu ambako eh, mahindi haya au mazao hayo yana viwango vya juu Uh, ya iwapo yataingia katika nchi hizo, lakini tusikie mwenzetu Jean Marie Vianney Burundi, yuko mjini Kigali, lakini anatuarifu hali ilivyo katika nchi ya Burundi, na ni hatua zipi hasa ambazo serikali ya nchi hiyo inazichukua. Viongozi wa sekta ya biashara wa Burundi wamesema kwamba wameamua kupiga marufuku biashara ya kuagiza unga na mbegu za mahindi kutoka katika nchi za kigeni baada ya kushuhudia kuwa matumizi ya bidhaa hizo yana hatari ya kusababisha maradhi miongoni mwa wananchi wa Burundi. Hayo yamehakikishwa na Jeremi Banigwanizigo, katibu mkuu wa wizara ya biashara nchini Burundi, katika mkutano na waandishi wa habari mjini Bujumbura. Mushikiranganji bwobutandati buramenyesheje ko ibujijwe kurangura mumahanga. Wizara ya biashara inafahamisha kwamba ni marufuku kulangua katika nchi za kigeni na kuingiza nchini Burundi unga na mbegu za mahindi kwa muda wa miezi sita, baada ya kudhihirika kuwa bidhaa hizo za mahindi zinazosafirishwa nchini Burundi kutoka ugenini zina dosari nyingi zinazoweza kuzusha madhara mengi ya kiafya miongoni mwa wananchi wa Burundi. Wachambuzi wa masuala ya kibiashara wanadadisi kwamba hatua hiyo huende kachukuliwa kama ni ukiukwaji wa dhahiri wa makubaliano ya jumuiya ya Afrika Mashariki, East African Community ambayo inaruhusu ubadilishanaji wa kibiashara wa bidhaa zinazozalishwa katika nchi zote sita wanachama bila kulipa kodi na ushuru na bila pingamizi yoyote. Hata hivyo, katibu mkuu wa wizara ya biashara nchini Burundi amekanusha hoja hiyo na kuthibitisha kwamba hata nchi ya Kenya tayari ilichukua hatua kama hiyo siku zilizopita, ya kupiga marufuku biashara ya mahindi kutoka katika nchi za kigeni. Imearifiwa kwamba mahindi ambayo itahusika na marufuku hiyo ya kutoingia nchini Burundi ni kutoka katika nchi ya Uganda na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nchi ambazo zinasadikiwa kuwa miongoni mwa mataifa ya ukanda wa mashariki mwa Afrika yanayozalisha mahindi kwa wingi. Asante sana Jean Marie Vianeich, Burundi, kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, hiyo ripoti ndio inayotufikisha mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington. Usiondoke kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokujuza hapo mwanzo, ni kwamba Kenya imezindua jopo la wasomi na wataalamu wa Kiswahili, ambapo ujenzi wa maktaba maalum ya utafiti na mafunzo ya Kiswahili pamoja na utamaduni wa Waswahili unatarajiwa kuanza hivi punde kama njia moja ya kuvutia utalii wa kimataifa. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane na wenzetu Salma Mohammed na Josphat Kioko. Asante sana BMJ kutupokeza katika sehemu hii ya kwa undani lugha ya Kiswahili na utamaduni wa Kiswahili ni mambo ambayo yamepangwa zaidi kusaidia Kenya katika kukuza uchumi wake, utalii wake. Kiswahili kimekuwa kikidhaminiwa zaidi katika bara la Afrika na ndio maana Kenya imechukua hatua kubwa na yote hayo utayapata katika sehemu hii ya kwa undani. Naam, lugha ya Kiswahili inafahamika sana ulimwengu mzima haswa katika maeneo haya ya Afrika Mashariki, kuanzia historia mchango wake katika kukuja na lugha zingine tofauti. Maadhimisho ya wanawake katika wiki hii wanawake wasomi katika fasihi ya Kiswahili waliweza kutambuliwa na vilevile vile kutukuzwa katika mchango wao kwa lugha hiyo, sio tu katika kukuza lugha, lakini pia katika tamaduni za Waswahili katika maeneo haya ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Waziri wa utalii Najib Balala ametangaza kuundwa Swahili Heritage Trust ambalo ni muungano huu, umewaleta magwiji wa wakiswahili waliobobea katika kuandika vitabu maarufu hapa Afrika Mashariki ili kukuza, kujenga utamaduni huu wa Kiswahili na kuupanua zaidi katika vizazi vinavyokuja. Hatua kubwa ambayo serikali imepiga na imetangazwa na waziri Balala ni pamoja na kuleta wasomi ili kutafiti mambo muhimu zaidi yanayoleta utamaduni wa Kiswahili karibu zaidi na kushirikisha mataifa mengine jirani na kuona namna Kiswahili kinazidi kukua, ili ule utamaduni uweze kuimarishwa zaidi katika kuleta uchumi wa taifa. Na ndiyo mambo ambayo, katika miezi miwili ijayo, serikali imesema itafanya makubwa zaidi. Wasomi pia wamekubali kujitolea kuboresha Kiswahili na ule utamaduni kwa jumla katika vituo mbalimbali, kushirikisha wanafunzi kushirikisha watalii na hata kushirikisha wasomi wote kwa pamoja, ili lugha ya Kiswahili izidi kukua. Fahamu kwamba kinafanyika katika nchi mbalimbali, hata Ulaya. Afrika Kusini wameweka katika mtaala wao wa elimu, na ndio maana hayo katika kondani unayapata. Hivyo basi uzinduzi wa trust hiyo na maktaba hiyo ambayo itajumlisha maswala yote mazima yanayohusiana na na lugha ya Kiswahili ni katika safari ambayo imeanza. Tumsikie Waziri Balala alikuwa na yapi ya kusema. Hofu yetu sisi ni kuwa kuona kwa Kiswahili kisipotee, na tunaelewa kuwa lugha yoyote lazima i evolve ama inaweza kuzidishwa au kupunguzwa kwa njia ya kutangamana na lugha nyingine ama na, na, na mila nyingine, eh, hususan tunaweza kuzungumza kiswa, kuna Kiswahili cha sanifu, kuna Kiswahili cha Kimvita, kuna Kiswahili cha kibara, kuna Kiswahili cha kisheng hayo ni lugha ya Kiswahili, lakini kile Kiswahili ambayo cha muhimu hatutaki kipotee, ndipo sisi tunashirikiana na wale wataalam, na ukiona wataalamu ambao walioko ni balozi ya, uh, Salma Ahmed, Profesa Muhammad Bakari, Profesa Abdulatif Abdullahi. Hawa ni watu ambao ni Waswahili kwa ukoo na kuzaliwa na pia ni Waswahili kwa usomi, ndiposa tunashirikiana na wao na, na tumekubaliana na wao kuwa tutawapa ofisi moja hapa juu, itakuwa ni library ya kufunza ya kuweza kujifunza Kiswahili, lakini kwa mambo ya, ya utaalam. Na siku hizi lugha ya Kiswahili si ati haikuletei maisha, lugha ya Kiswahili ni kama lugha nyingine ya Kifaransa, ya Kijerumani, ya Kichina na lugha ya Kiarabu, hizo ni lugha ambazo zina faida pia. Kiswahili ina faida, si kwa maeneo yetu, lakini kwa mambo ya, ya utaalam. Na ikiwa kuna watu wa, wa nchi za nje ama wa, wa mila tofauti tofauti wanataka kuja kushirikiana na sisi, sisi tuko tayari kufanya kazi na wao. Ni waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala huyo, na hapo ametaja mengi kuhusu mikakati ambayo serikali imeweka Vituo vitakavyoshirikishwa ni pamoja na kituo cha Kiswahili pamoja na taasisi ya utafiti wa Kiswahili Afrika Mashariki, na ndio maana wasomi wanajumuishwa hapa katika mambo haya. Na tunaye msomi mmoja wa lugha ya Kiswahili pia kupitia njia ya simu, tunamhusisha na kumshirikisha Khalid Kitito ambaye yeye anafanya chini ya wizara ya uhifadhi wa turathi na historia ya hapa nchini Kenya. Hivyo basi tutaungana naye moja kwa moja kwa mengi kuhusiana na vipi wizara hili inahifadhi historia ya lugha hii na pia tamaduni yake. Tulikuwa na kikao cha wataalamu wa Kiswahili kutoka ndaki mbalimbali nchini Kenya, pamoja na ndaki za Marekani pamoja na nchi yetu jirani Tanzania. Hapa mkutano huu umekuwa umefadhiliwa na na ubalozi wa Ufaransa uh, wakishirikiana na shirika la makumbusho la Kenya kwa lengo hasa la kuanzisha cheti cha kimataifa cha Kiswahili kama lugha ya kigeni kama vile ilivyo TOEFL kwa Kiingereza ama kama vile wanavyofanya Wafaransa, Wajerumani, Wachina, Wajapani kwamba mtu akitaka kwenda nchi hizi kusoma ama kufanya kazi ni sharti afanye mtihani wa lugha yao ili aweze ku, kufanya kazi kule ama kusoma uh, uh, chuoni kule. Imefika haja kwamba Kiswahili sasa ni lugha ya kimataifa na Kwebu, ina hadhi kubwa. Kwa hivyo hadhi hii pia inaenda sambamba na sisi pia kuikipa hadhi iki Kiswahili na hii ni njia mojawapo ya kukipa hadhi. Tumekuwa na mafunzo ya namna ya kutengeneza mtaala kufundisha Kiswahili kama lugha ya kigeni, ama kufundisha lugha ile yote kama lugha ya kigeni, na CIEP ya Ufaransa walitupatia mafunzo mwaka jana mjini Nairobi. Mwaka huu huu mkutano uliofanya alikuwa tunapanga mikakati wa kuleta tena mafunzo yale. Jambo hili litapanua Kiswahili kwa kiwango kikubwa mno, kwa sababu biashara yetu na Wachina imenoga mno, na Wachina wanakuja kwetu na ni wengi wao. Kwa hivyo wakisoma Kiswahili uh, wakifanya mitihani hini, basi inaenda sambamba na kuleta tija ya, ya, ya kuenua uchumi wa nchi. Tukiangalia pesa ambazo zinapatikana kwa Wafaransa kwa kupiana mitihani yao, ni pesa nyingi mno duniani, na sisi itakuwa kwa, kwa hivyo hivyo. Na katika mtihani huu tutakuwa na vituo sehemu mbalimbali za dunia, hususan maeneo ambayo kuna vyuo vikuu ili kuweza kufanya mitihani hii. Na hivi juzi jana, hata si juzi, tulipata a, mgeni a, balozi anua Njohi alikuja. Swala moja ambalo alizungumza na lilifurahisha ni kwamba wanataka kuanzisha maktaba ya Kiswahili hapa Mombasa, na maeneo mbalimbali duniani tukagusia pia masuala haya ya International Swahili Certification, ili tupate kusonga mbele kwa kwa pamoja, na akafurahi kwamba tuko wataalamu wa Kiswahili ambao twakijua Kiswahili kindi kindaki, kujua kwamba masuala ya utamaduni yamekita katika chuo chetu kile, kitengo chetu, taasisi yetu inashughulikia utamaduni na lugha zote nchini Kenya kwa sababu uh, utambulisho wa binadamu utambulisho wa taifa ni utamaduni. Utamaduni unakufanya wewe uwe wewe, wala siwe mwengine, na tofauti za utamaduni ndio zinaofanya watu wakawa pamoja na wakapendana, wala sio kutengana. Utamaduni hunu unafanya sisi tutambulike zaidi nchi za nje ni ule utamaduni wetu wa mapishi, wa mavazi, wa lugha, wa tabia na kadhalika na mabalozi na hawa wafanyikazi wa, wa, wa, wa kigeni na hawa watafiti wanaokuja kufanya utafiti nchini Kenya. Mm -hmm. Tunawafunza lugha ya Kiswahili. Khalid, kuwepo kwa maktaba ya Kiswahili kutasaidia, mm, vipi jamii? Uh, unajua ndugu yangu, wazungu wanasema knowledge is power. Elimu ni nguvu. Kunapokuwa na maktaba ya Kiswahili kutawapa watu fursa ya kuweza kujifunza mengi kuhusu lugha na utamaduni wa Kiswahili, pia kuwafungua macho kuhusu masuala tata yanayozungumziwa kuhusu Waswahili, Uswahili na Kiswahili. Maktaba mbali na kuwa kwamba itakuwa kuni mahali pa watu kujifunza tu, itakuwa kuni maeneo ambayo watu wakifika wanaweza kufanya utafiti thabiti kuhusu lugha ya, ya Kiswahili, na pia itaweza kuleta ukuaji wa misamiati hususan misamiati ya kiteknolojia na kisayansi ambayo kwayo yanakuwa na upungufu katika lugha ya, ya Kiswahili. Halafu mbali na, na, na masomo tu watu wakifika katika maktaba pia wana ile hali ya kujuana na kujuliana hali na kubadilishana mitazamo yao kuhusu masala mbalimbali ya, ki, ya kijamii. Kwa hivyo maktaba, huu ni, ni wakati mwafaka kuanzisha jambo hili, waasasi wa jambo hili, waasisi wa jambo hili. Uh, mmoja wao akiwa ni Profesa uh, Sheikh Abdulatif Abdallah, ni mtu ambaye amekuwa katika mstari wa mbele kukipigania Kiswahili katika hali na mali. Uh, labda ni kwa mwisho kabisa kumalizia kuhusiana na tofauti ya lafdhi tofauti hmm. ya mwingiliano wa lugha hii ya Kiswahili haswa hmm. katika Afrika Mashariki na ya kati, Kiswahili cha Kenya. Mm. Ni tofauti ukienda Tanzania, ni tofauti ukienda DRC <laughs> ni tofauti ukienda Uganda ndo ukinkufa kabisa. Unajua masala ya, ya ya lahaja lahaja, lazima ziwepo, ni jambo ambalo lazima tulitambue, kwamba kwa sababu watu wanazita lahaja lakini hizi kwa wengine ni lugha. Kwa mfano ukiangalia Kiamu wanavyozungumza, kuna ukwasi fulani wa wa lugha na matamshi yao ambayo yanakuwa na, na, na utamu wake. Ukiangalia hawa watu wakimvita nao Uh, unapokwenda kule kwetu Kongo uh, ambao wanazungumza uh, Kingwana pia mm. Ni tofauti. Kwa hivyo mm. tofauti ya kila haja haileti ugumu katika kukua Kiswahili kwa sababu mm. tuna Kiswahili sanifu ama kistandard mm -hmm. ambacho ndicho ambacho kinachotumika katika ma ma mazingira rasmi katika shule hmm. na katika kufundishia hawa wageni. Kwa hivyo katika masala rasmi na masala ya kuleta umoja wa watu tunatumia Swahili eh, lugha rasmi. Lakini tukisema kwamba kuna hizi lahaja, wengine wanasema kwamba lahaja haja zinaathiri, uh, lugha rasmi, mi naona lahaja zinatajirisha lugha rasmi hmm. kwa sababu kuna baadhi ya misamiati ambayo tunaichukua katika Kiswahili sanifu kuunda uh, misamiati mipya ambayo haipo uh, katika lugha ya, ya Kiswahili. Mm -hmm. Na kitu kimoja nitakwambia dadangu, katika methali na misemo yote yatoka katika lahaja. Kisanifu hakina methali, mm -hmm. Misemo yote imechukua kule kwengine. Karibuni. Mungu abariki msomi huyu Haridi Kititu akikamilisha mazungumzo nasi hapo. Amefanua mengi hata kuhusiana na maktaba ambayo imetajwa pale na waziri Balala, pia wameizungumzia katika harakati zao za kuendeleza lugha ya Kiswahili Afrika Mashariki na zaidi katika pwani ya Kenya katika lugha hii ya Kiswahili kuna ule msemo wanasema, Kiswahili kimezaliwa Tanzania kikakua Kenya kikafia Uganda na matanga yakafanyika maeneo ya DRC na Burundi. Kongo wamejaribu sana, ni baadhi ya mataifa ambayo Kiswahili kinazungumzwa, hata kama kuna usemi raia wa Kongo wanajaribu sana. Hata katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya VOA unasikia wanajaribu sana kuchangia katika matumizi ya lugha ya Kiswahili. Fursa nzuri bila shaka kwa watalii wa ndani na wa nje. Tutakomea hapa, kwa mengi zaidi tutakutana nawe tena. Mimi ni salma Mohamed. Asante sana wenzangu hapo, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Msikilizaji, hawa wawili ndio wanaotutamatishia kipindi kizima hiki cha kwa undani hivi leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi kama kawaida, Meri Mgawe, msimamizi mkuu wa moyo, Hamza, mwelekezi Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia kila la heri na usiku mwema kutoka hapa Washington.