Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia E, mkutano ambao unaendelea wa Answan nchini Misri, wapi wa ilipofikiwa, mkutano ambao unaohudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kutoka ndani na nje ya bara la Afrika wakiangazia changamoto mbalimbali mbali hasa katika maeneo ya maendeleo na ulinzi. Tutaangalia suala hili katika matangazo yetu ya kwa undani hii leo, lakini katika sehemu ya pili ya kwa undani tutaangalia maadhimisho ya siku ya wanyamapori ulimwenguni ambapo maeneo mbalimbali mbali hasa yale ambayo yamekuwa katika mstari wa mbele wa uhifadhi wa wanyama na mazingira leo hii wanaadhimisha siku hiyo. Tuangalie, je, ulimwengu uko wapi? Na tutaangazia katika sehemu hii ya pili ya matangazo ya kwa undani ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo. Kwa undani tunaanzia nchini Misri ambapo ikumbukwe kwamba viongozi mbalimbali mbali wa kiserikali barani Afrika uh, walianza kukutana tena eh, katika jukwaa la Answan kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu. Ikumbukwe kwamba mkutano huu ama jukwaa hili ni mara yake ya pili kufanyika, mara ya kwanza ilianza mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa nchini Misri, lakini kwa sababu ya janga la Covid 19 e, washiriki ambao wameendelea kujitokeza katika mkutano huo e, wamekuwa wakifanya shughuli zao kwa njia ya, ya mtandao wakijadili masuala mbalimbali yanayohusu Afrika kama vile miradi shirikishi na jinsi ya kukabiliana na changamoto zilizo uh, katika bara hilo la Afrika. Uh, viongozi wa jumuiya za kimataifa kama vile Umoja Mataifa, uh, wa Mataifa, katibu wake mkuu Antonio Guterres ni mmoja kati ya viongozi ambao wamehudhuria, lakini vilevile makampuni mbalimbali ambayo kwa namna moja ama nyingine yanafanya kazi na vijana uh, yamefika kutoa mada mbalimbali na kuangalia mwelekeo unavyokwenda katika sekta ya maendeleo lakini vilevile hali ya usalama kampuni kama vile ya mtandao, kampuni maarufu ya Twitter ni moja kati ya makampuni ambayo yamealikwa katika mkutano huo. Mkutano huo unafanyika wakati uh, dunia hasa bara la Afrika linakabiliwa na changamoto ya kiusalama pamoja na maendeleo, kwani mataifa mbalimbali e, bado yanakabiliana na, na wanamgambo wenye silaha kuanzia nchini Msumbiji kwenda mpaka Somalia, Nigeria, Niger, Afrika ya kati, uh, vile, vile, vile, vile kusahau, ya kati vilevile bila kusahau Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na eneo la Mali vilevile vile ambapo kwa kipindi e, cha muda sasa kumekuwa na hali ya vijana kujiingiza katika matendo ya msimamo mkali au kujiingiza katika makundi yenye silaha na kufanya e, matukio mbalimbali ya uharibifu wa amani. Sasa, kutokana na mkutano huu kufanyika, nimezungumza na mwanahabari wetu ambaye yuko e, katika E, mji wa Cairo nchini Misri, Shafi Mbinda ambaye amekuwa akiufuatilia kuwa karibu kabisa e, juu ya mkutano huo. A, Shafi moja kwa moja tumegusia kwenye muhtasari wangu kile ambacho kinafanyika na mkutano huu na maana halisi ya mkutano huu na wenyewe ni nini, lakini hebu tupe kwa undani sasa, kile ambacho kinaelezwa ama eh, mkutano huu wenyewe kiujumla ni mkutano wa namna gani? Huu mkutano kama unavyoitwa ni mkutano wa Aswani. Mkutano wa Aswani, kwa maana mkutano ambao unajumuisha una ama unakusanya unawaleta pamoja viongozi mbalimbali wa Kiafrika na kuweza kujadili masuala ya amani na maendeleo endelevu. Na mkutano huu unafanyika katika jukwaa linalokwenda kwa jina la Aswani kwa ajili ya amani na maendeleo endelevu. Kwa hivyo ni mkutano ambao unafanyika ikiwa ni mgwe ya pili, na viongozi mbalimbali tayari wamekushafika kutoka mataifa ya Afrika na nje ya Afrika. Na hasa lengo kama uh, kumpatia fikra tu msikilizaji ni kuhusu maendeleo na amani barani Afrika. Na hapa wanaangazia vitu vingi sana, wanaangazia changamoto zinazokabili bara la Afrika, wanaangazia maswala mbalimbali mbali ya vijana, wanaangazia maswala mbalimbali mbali ya kumwezesha mwanamke, na mambo mengi sana yanajadiliwa katika mkutano huu ambao unafanyika kwenye jukwaa hili la Aswani kwa ajili ya amani na maendeleo endelevu. Vidi, kile ambacho sasa unaweza kutueleza ni kwamba mkutano huu hauna uh, mafungamano pekee na viongozi wa bara la Afrika tu au kuna viongozi wa sehemu nyingine uh, kutoka nje ya Afrika? Wanafanya hivyo, mkutano huu unaojadili masuala ya maendeleo na amani una, una mafungamano pia na viongozi wengine ambao wamealikwa kutoka nje ya Afrika, e, kama akiwepo mkuu wa Umoja Mataifa. Uh, Antonio Guterres amezungumza naye, wakiwepo viongozi wengine ambao uh, kutoka mataifa kama Japani na mataifa ya Sweden na mataifa mengineo mengi ambayo yako nje ya Afrika na hata uh, wa, wa, wa viongozi ambao wanatoka katika sekta binafsi, sio tu za serikali au mashirika binafsi, sio yale ya kiserikali kutoka Afrika na nje ya Afrika. Ni jukwaa pana sana hili ambalo linawaleta pamoja watu hao wote kwa ajili ya kuangalia namna gani wataikomboa Afrika kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, na hasa chini ya kipindi hiki cha janga la Covid kumi na tisa, ambapo kuna changamoto kubwa sana zinafanyika zinatokea katika kipindi hiki. Sasa hebu tueleze kwa upande wa mataifa ya Afrika, ni viongozi gani ambao wamehudhuria uh, huu mkutano? Kwa upande wa Afrika viongozi wengi sana wa kiserikali, mabalozi, lakini kwa harakaharaka hapa, kuna viongozi ambao walipata nafasi ya kuzungumza na akiwepo mwenyewe rais fcc ambaye ni mwenyeji akizungumza na viongozi kama vile rais Obiang wa Guinea Equatoria, akiwepo rais wa Jibuti Ismail Amru, rais wa Malawi na viongozi wengi sana wa Sudani ya kusini. Wote hawa walishiriki, lakini hili ni kwamba hawa walishiriki katika mkutano huu ama wanashiriki, kwa sababu mkutano unaendelea mpaka tarehe tano. Wanashiriki kwa njia ya video conference kutokana na janga la Covid kumi na tisa. Kwa hivyo wanapata nafasi ya kuzungumza kwa njia hiyo, na mpaka hivi sasa tunafahamu, uh, mwenyekiti wa umoja wa Afrika, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi, tunaelezwa kwamba naye uh, uh, uh, atahudhuria au ameshahudhuria na kutoa mada yake. Kikubwa ambacho tunatarajia kukisikia ama tumekisikia uh, kutoka kwake ni nini kutoka kwenye mkutano huo, Shafi? Kikubwa hasa ni namna atakavyoshirikiana na wenzake ambao ni nchi nduguze barani Afrika, na hasa kipindi hiki suala la la, la bwawa la maendeleo nalo na pia linajadiliwa, akizungumza na hizi nchi ambazo zipo katika utata kwa wakati huu na nchi ambazo zipo kwenye utata kama vile Ethiopia na Sudani pale mpakani na matatizo ya Tigray, na hizo ndo nchi ambazo ama mada ama ajenda hizo ndio zimepewa kipaumbele zaidi, changamoto za kiusalama barani Afrika kwa hivyo Chisekedi na viongozi wengine wanazungumza mambo yanayohusu bara la Afrika, lakini pia mbali na hayo, wanaangazia masuala ya ugaidi na masuala ya miundombinu na biashara kwa ujumla. Haya yote ni katika mambo ambayo yameorodheshwa kwenye ajenda za mkutano huu wa Aswani katika masuala ya usalama na ulinzi. Uh, ni masuala gani hasa ambayo yamezungumzwa ya ama maeneo gani yameelezwa kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine yanatishia usalama si wa Afrika tu na mataifa mengine ambako uh, viongozi hao wanatokea. Wameangazia kiundani zaidi masuala ya ugaidi na fikra za misimamo mikali, na hasa hili limeelekezwa zaidi kwenye ngazi ya vijana, ambapo nao wamepatiwa warsha ya kikazi katika jukwaa hili ama kwenye mkutano huu wa Aswani. Kwa hivyo namna gani watawawezesha vijana na watawapa mafunzo ya kuachana na fikra ama mi, misimamo mikali na wale ambao waliathiriwa pia na vitendo vya ugaidi, kama vile mataifa ya Afrika Magharibi ambako kunasikika athari mbalimbali za, za za za uvamizi ama uvamizi unaofanywa na makundi ya kigaidi kama Boko Haram. Kwa hivyo wanaangazia kiundani zaidi masuala ya ugaidi na fikra zenye misimamo mikali. Na kama nilivyotaja hapo awali hili linahususana vijana ambao wanafanyiwa warsha ya kikazi ndani ya jukwaa hili, lakini pia hili, hapo hapo wanasema kwamba viongozi hawa hilo ni jambo muhimu zaidi kutokana wao hivi sasa wana, wana, wanachokifanyia kazi ni ajenda ya umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Kwa hivyo haya maendeleo hayawezi yakapatikana kama usalama utakuwa ni mdogo, au biashara, mabadilishano mbalimbali mbali, ya bidhaa kutoka nchi kwenda nchi hayo yote yaweze yakafanikiwa, isipokuwa kwenye jukwaa kama hili, kuweza kujadili na kuweza kutafuta ufumbuzi. Wanaamini kwamba baada ya siku tano hizi, ambapo Ijumaa siku ya mwisho, wataorodhesha yote ambayo walikuwa wakijadiliana na kuyatafutia ufumbuzi, vipi kwenye suala la maendeleo ambalo uh, umegusia kwamba ni moja kati ya ajenda muhimu kabisa za mkutano huo. Kwenye hapo changamoto ambazo mpaka sasa hivi ambazo zimegusiwa kwamba ni kizuizi cha kuleta maendeleo ni nini? Namba moja ni hayo masuala ya kiusalama, nchi ambazo zipo katika migogoro ya kivita kama Libya na mataifa mengineyo, lakini pia masuala ya janga la Covid kumi na tisa, hayo nayo yametajwa kwa kiasi kikubwa namna yalivyoathiri. Na hivi sasa ili kuweza kudhibiti hayo na maendeleo na kupatikana, wanaangalia namna gani wataweza kusambaza chanjo, na hili amelizungumza Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa, kwamba anashirikiana hivi sasa na anafanya mpango na jumuiya za kimataifa kuweza kuona namna gani watatoa chanjo kwa nchi karibia zote barani Afrika, ili kuweza kutoa fursa za kimaendeleo, kwa sababu janga la COVID kumi na tisa wametaja, limeathiri kiasi kikubwa mno uh, katika maendeleo ya Afrika, lakini pia wanaangalia masuala ya kiteknolojia na miundombinu nami na kile ambacho labda kwa kuhitimisha, uh, uh, haya umezungumza kwamba mkutano huu unakamilika siku ya Ijumaa na mpaka hivi sasa uh, kile ambacho kinaelezwa labda na wachambuzi mbalimbali mbali wa masuala ya Afrika eh, mkutano huu labda umeshakuwa na nguvu kiasi gani katika kuleta uh, mabadiliko au kuelekea kuleta mabadiliko au ni moja kati ya mikutano ambayo inaonekana haina nguvu? Wachambuzi wa, wa maeneo wa haya wanasema kwamba kwa kweli mkutano huu ama jukwaa hili la Aswan kwa ajili ya amani ama kwa ajili ya amani na maendeleo endelevu limeleta tija. Wanasema kwamba kitendo cha kuwakutanisha wa Afrika na wasio wa Afrika kwa ajili ya bara la Afrika ni jambo muhimu sana, na miongoni mwa hayo tayari kumekuwepo mawasiliano ya hapa na pale na licha ya kufanyika mambo haya chini ya janga la Covid kumi na tisa, lakini bado ziara zimeendelea kufanyika. Na fikra hii wamependa hasa, ama wachambuzi wanaisifu kwamba ni fikra ya kipekee ambayo kwa namna moja au nyingine inashajiisha masuala ya uwekezaji, jinsi wanavyoalika wageni kutoka nje ya Afrika na kadhalika, inashajiisha masuala ya utalii pia, na namna gani ya kukuza upeo kwa Afrika wenyewe na wataalam mbalimbali katika masuala ya kimaendeleo ambapo, kama tulivyotaja, na hivi karibuni tu ama ndani ya siku mbili hizi, miongoni mwa watu ambao wamepewa nafasi pia ni kampuni ya ya Twitter ambapo nayo imepewa ime, ime, ime nafasi katika jukwaa hili la Aswan kwa ajili ya amani na maendeleo endelevu. Asante sana Shafi Mbinda kwa kutueleza hayo yote na hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili basi hii leo aa, moja kwa moja tunaenda kuangazia eh, siku ya wanyamapori eh, duniani, ambapo siku hii eh, huwa inaadhimishwa eh, kwa ajili ya kuangazia masuala ambayo yana fanyika katika sekta ya uhifadhi. Ikumbukwe eneo la Afrika Mashariki ni moja kati ya eneo muhimu kabisa katika uhifadhi e, ambapo mataifa ya Afrika Mashariki yamekuwa yakitenga ardhi yake kubwa kwa ajili ya shughuli za uhifadhi lakini hasa wanyamapori, kwani mbuga mashuhuri na mbuga ambazo zimekuwa zikivutia watu wengi kutoka sehemu mbalimbali uh, vinapatikana katika uh, ukanda wa Afrika ya Mashariki. Kuangazia siku hii ya leo uh, tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, Amina Chombo na Collins Adede uh, watufahamishe kile ambacho wanakiangazia. Karibuni. Shukran sana wenzetu kule Washington DC. Kama ulivyogusia, mimi pamoja na mwenzangu Amina Chombo tunaangazia siku ya wanyamapori dunia mishwa rasmi baada ya kikao cha 68 cha shirika la Umoja wa Mataifa ambapo iliamuliwa tarehe tatu mwezi Machi ya kila mwaka itakuwa ni siku ya kuangazia wanyamapori na mbuga wanakokaa huko wanyamapori hivi leo katika kitengo cha kwa undani tunaangazia hilo na ni hatua zipi zinachukuliwa kuhifadhi mbuga hizo na pia wanyamapori nchini Kenya. Na kauli mbiu ya mwaka huu inaangalia misitu na uhai wa watu, kuhakikisha kwamba yani, wanasema sustaining people and planet, yaani kuhakikisha kwamba watu pamoja na dunia ama maeneo haya yako salama, na atakuwa anaangazia sana katika yale malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa ambayo ni Uh, lengo la kwanza, kumi na mbili, kumi na tatu na kumi na tano ambayo anazungumzia maswala ya umaskini na vilevile vile maswala ya mabadiliko ya hewa ndani yake. Katika takwimu unaona kwamba Umoja wa Mataifa unasema kwamba kati ya watu milioni mia mbili na milioni mia tatu na hamsini wanaoishi pambizoni mwa misitu kote ulimwenguni wanategemea sana uh, misitu hiyo katika kuishi na kupata lishe zao za kila siku ikiwemo kupata chakula uh, kupata nguzo za kujengea nyumba zao na vilevile vile kupata madawa, yani kupata matibabu yale. Uh, kama mfano wakati tukizungumzia masuala ya dawa za kifafa, dawa za za kifafa tulitaja kwamba kuna dawa za mitishamba. Kwa hivyo yote inapatikana katika misitu na pia kupata kawi, na kwenye misitu hii si tu kuwafaidi wanaoishi pambizoni, kuna wanyamapori ambao wanakaa katika misitu hii. Nchini Kenya kuna mbuga nyingi ambazo zimehifadhi wanyamapori mbali, mbali mbalimbali ikiwemo ndovu, vifaru, simba, eh, maarufu big five, ambazo hufuatiliwa sana na watalii wanaotoka katika mataifa ya kigeni na hata watalii wa humu nchini. Pwani ya Kenya kuna vituo mbalimbali mbali, ambavyo ni mbuga za wanyamapori na pia imehifadhi misitu. Kuna sehemu ambazo zimehifadhi eh, miti ya mikoko ambayo inahifadhiwa kwa sababu ya hewa kaa pamoja na hata kusaidia wanaokaa pambizoni hapo kufaidika na maswala ya na hata mikoko kwa sababu ya ujenzi wao. Na kuna hile mbuga zingine ambazo zimehifadhi wanyamapori kama vile mbuga ya Shimba Hills na pia ya Tsavo, ambazo sana zinavutia watalii kutoka mataifa ya kigeni. Kando na hayo, kuna sehemu za kaya, misitu wa kaya, ambayo kando na kuwa imehifadhiwa na, na wazee wa kaya wa jamii za pwani ya Kenya imekuwa pia imehifadhiwa kama vituo vya kuhifadhi wanyamapori na pia kuendeleza biashara mbalimbali kama kufuga vipepeo, kuhifadhi utamaduni wa wapwani wa, ama watu wanaoishi pwani, na hiyo imevutia watalii wanaokuja na kuwafaidi wale wanaolinda sehemu hizi. Ukiangalia okay, pia asilimia ishirini na nane ya ardhi kote ulimwenguni inahakikisha kwamba inalindwa kama ulivyotaja, kwamba kuna wazee wa kaya. Kwa hivyo kumaanisha kwamba kuna watu ambao ni binafsi ama tuseme jamii ambazo zimependa sana, uh, kuhifadhi maeneo yale ya ardhi, ili kuhakikisha kwamba wanafaidika kiuchumi na pia uh, katika kuendeleza tamaduni zao, kama ulivyotangulia kusema, zaidi yake ni katika hali ya kuhifadhi na kusimamia misitu pamoja na wanyamapori ambapo kuna na watu mashirika yakaja pamoja kuhakikisha kwamba katika kulinda misitu ile basi jamii nzima inafaidika moja kwa moja. Katika laini ya simu tutakuwa tunazungumza na mtaalam ambaye yeye ni mwanamazingira, kwa wakati mmoja aliwahi kusimamia shirika la mikoko na hata kusaidia jamii kupata fedha kutoka kwa wafadhili kwa sababu ya kuuza hewa kaa. Karibu sana mwana mazingira. Kwanza tuelezee jina lako na uh, unafanya nini kwa sasa? Kwa majina kamili naitwa Joshat Mwamba Mtwana, na kwa sasa hivi mii ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi. Nafanya uh, kozi inaitwa Masters of Science in Biology of Conservation na moja kwa moja ukiwa mwanamazingira ambaye kwa sasa hivi ukiwa unafanya masters maanisha umekuwa katika viwanja na ukafahamu jinsi mazingira yalivyo nchini Kenya. Kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka huu kuhusiana na siku hii ya wa wanyamapori, wakiwa wamezungumzia misitu na uhai wa binadamu, inamaanisha nini kwa wanamazingira? Kimtazamo wangu na ile experience yangu ambayo nimeipata nime tangu nianze kufanya kazi ambayo inahusiana na misitu hususan ya mikoko misitu ina umuhimu sana kwa wanajamii na hata kwa mazingira yenyewe kwa ujumla, kwa sababu tukizingatia kwamba wanajamii wetu wa kiafrika ama wa kikenya hususan ni wametegemea sana misitu kwa kama vitu kutafuta vitu kama vya ujenzi, miti ile ya kujengea. Na pia misitu vilevile kitamaduni ina umuhimu, kwa sababu kuna aina ya miti fulani inayopatikana kwenye misitu ambayo ni inatumika kama matunda na vyakula na hata dawa na ukizingatia, pia misitu ni nyumba ya wanyama tofauti tofauti, inaitwa biodiversity, ama kwa Kiswahili bioanuai ile. Hivyo ni msitu ni nyumba ya wanyama wengi sana ambao wanaweza kuhifadhika katika ile misitu, na pia kimazingira ni hususani, tukizingatia eh, sustainable development goals eh, kama SDG 13 eh, ambayo inazungumza kuhusu climate change. Ni misitu hu husaidia sana katika kupambana na mabadiliko tabia nchi ama climate change, kwa sababu ina uwezo wa kunyonya hewa kaa ile inayosababisha inayo haya mabadiliko tabia nchi na kuhifadhi katika yale mazingira ya misitu na pamoja na mchanga. Kwa hiyo misitu ni muhimu sana kwa wanajamii na pia kwa kwa mazingira yenyewe. Unadhani kwamba uh, juhudi zimewekwa za kutosha kuhakikisha tunalinda misitu hii ambayo sasa misitu ingine inakuwa ni kwamba ni hifadhi kwa, kwa wanyamapori? Naam, nafikiri juhudi, tuko juhudi kiupande wa sheria na sera zile, nafikiri Kenya tunafanya vizuri na tukizingatia kwamba tunazo materials kama vile eh, ile Forest Act ile Kenyan Forest Act ambayo ni ni nzuri sana, inasaidia, lakini bado tuna tuna matatizo hapa na pale ambapo hatujaweza kuimplement vizuri ile. Kwa hivyo inafaa tusisitize yale tuliyoandika katika zile sheria na sera zetu, ili kwamba kuwe na tu bridge zile gaps ambazo zime, zimeonekana hususan kwa wana wanasayansi wanaofanya tafiti katika zile misitu, policy makers na pia wahifadhi ili zile matokeo yale yale yale yanayopatikana kati na wanasayansi yaweze kutumika na policy makers kuja na sheria ama sera ambazo zitasaidia wahifadhi. Kwa hivyo ni ku bridge tuna kusisi na kuimplement yale mambo ambayo tumeyaweka katika zile sera ambazo tuko nazo kwa sasa hivi. wewe ukiwa sasa ni mwana mazingira labda baada ya kumaliza masomo yako, ni kipi ambacho kinatarajiwa kwamba utakuwa unakileta tena kwa jamii ili kuhakikisha, kwa sababu tunamwona Antonio Guterres ambaye ni eh, Secretary General wa Umoja wa Mataifa, anasema kwamba kuna haja ya kwamba tusukume na kutia juhudi zaidi kuhakikisha kwamba tunaleta uhusiano mwema kati ya binadamu na misitu. Unajua, mimi nimekuwa sana nime, nimefanya kazi sana na wanajamii, na hata ninapofanya masomo yangu nitahusisha sana wanajamii katika ule utafiti wangu ambao nitakuwa nikifanya. Kwa hiyo mimi aspiration yangu ni kuweza kuhusisha sana wanajamii katika uhifadhi wa misitu na hata tafiti, ili kwamba wasaidike kimaisha ama kusaidia katika maisha yao ya, ba, ya baadaye na vizazi vijavyo. Nam, tukushukuru sana Bwana Josphat Mwamba Mtana kwa wakati wako na kila la heri unapoendelea kujaza elimu ije kutufaidi baadaye. Nam, asanteni sana. Haya, Bwana Mtwana huyo akituelezea mengi zaidi. Amina. Mm -hmm. Misitu hii imehifadhi wanyamapori na juzi lisikitisha sana kuona uh, twiga ambao ni wa kipekee nchini Kenya no, wakiangaishwa na kuuawa nyaya za umeme ambazo zilipita katika mbuga moja huku na inachora ina picha ya kusikitisha sana. Je, kuna matumaini upande huu? nama labda, hilo ni jambo ambalo nilimwona waziri wa masuala haya ya wanyamapori na mbuga za wanyama nchini Kenya, Najib Balala akizungumzia hilo katika uh, ukurasa wake wa Twitter na kuelezea kwamba wao kama serikali pamoja na shirika la umeme nchini Kenya uh, kutatafutwa mbinu ya kuhakikisha kwamba mambo kama hayo hayatoke tena. Lakini hata hivyo, habari njema ambayo leo ipo ni kwamba uwindaji haramu mwaka elfu mbili na ishirini umeonyesha ripoti ambayo vifaru hakuna hata kifaru kimoja ambaye aliwindwa, yani hakukuwa na uwindaji haramu dhidi ya vifaru. Ripoti kama hiyo iliwahi kutokea mwaka 1999. Asante sana Amina, na kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa, ambapo hivi leo tumeangazia swala la mbuga na pia misitu. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, tunakurudisha Washington. Asante sana, Amina Chombo na Liberty Adede, kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani eh, kutoka katika studio zetu za Mombasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, basi matangazo ya leo ya Kwa Undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, na waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki