Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Pope Francis amewasili Iraq kwa ziara ya siku nne ya kihistoria katika nchi iliyokumbwa na vita na mizozo ya ndani. Hii ni safari ya kwanza kwa papa kwenda Iraq, nchi pekee yenye historia ya kibiblia ambayo haikuwahi kutembelewa na papa hapo awali. Katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bagdad, Francis alilakiwa na Waziri Mkuu Mustafa Al Kadhimi na viongozi wengine wa Iraq. Papa alifanya mazungumzo na Kadhimi katika ukumbi wa watu mashuhuri VIP kabla ya kuelekea ikulu ya rais mjini Bagdad kwa sherehe ya kukaribishwa na ziara ya heshma kwa Rais Barham Salih, mwanasiasa wa Iraq ya Kikurdi, katika ofisi yake ya kibinafsi. Francis pia atakutana na viongozi wa Iraq, wawakilishi wa asasi za kiraia na maafisa wa kidiplomasia katika ikulu ya rais. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO walisema hii leo Ijumaa hatari ya kuzuka kwa ugonjwa wa ebola inayoenea kutoka Guinea kwa majirani zake ilikuwa kubwa sana, na kwamba nchi nyingine jirani hazikuwa zimejiandaa kwa milipuko au kampeni za chanjo zijazo. Mwakilishi wa Guinea Georges Alfredo Kizabo aliwaambia mkutano mpya uh, nchini Guinea ikiwa ni kuibuka tena kwa virusi tangu kuzua kwa ugonjwa huo mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na sita ambao ulikuwa mbaya zaidi ulimwenguni na kuenea katika nchi nyingine kadhaa za Afrika Magharibi na kuwa maelfu ya watu. Virusi vya ebola husababisha kutapika sana na kuharisha na kuenezwa kupitia kugusana na maji ya mwilini. Afrika Kusini inashauriana na jukwaa la Umoja wa Afrika au kununua chanjo za COVID-19 kwa walau watu wake milioni 10 afisa mwandamizi wa afya alisema hii leo. Nchi hiyo awali ilitengewa dozi milioni 12, zilizotengenezwa na AstraZeneca, Pfizer na Johnson and Johnson katika mpango wake wa chanjo wa AU, lakini haikujulikana ni chanjo ngapi ingetaka kununua baada ya kusimamisha mipango ya kutumia chanjo ya AstraZeneca. Sandile Buthelezi, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya hakusema ni chanjo gani nchi yake inataka kununua kupitia Umoja wa Afrika, maoni yake kwenye kamati ya bunge. Afrika Kusini imeripoti maambukizi na vifo vingi katika bara la Afrika na ikapata wimbi kali la pili la kesi zinazotokana na aina ya virusi vya korona vinavyoambukizwa kwa haraka zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka nchini Senegal zimezuia upatikanaji wa internet wakati maandamano dhidi ya kuwekwa vizuizini kwa viongozi kwa wa upinzani kuongezeka. Mtandao wa usimamizi wa Netblock ulisema hii leo katika siku mbili zilizopita mtu mmoja ameuawa katika mapigano kati ya polisi hasia wa kutuliza ghasia na wafuasi wa Usman Sonko, ambaye anasema kuwekwa kwake kizuizini siku ya Jumatano kufuatia madai ya ubakaji kuna ushawishi wa kisiasa. Netblocks ilisema programu za mitandao ya kijamii na ujumbe ikiwa ni pamoja na Facebook, WhatsApp na YouTube yamewekewa masharti mapema leo kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanywa na asasi za kiraia na vyama vya upinzani yakiongozwa na harakati ya maandamano iitayo Y en a marre. Sonko, mkaguzi wa kodi mwenye umri wa miaka 46 ambaye alishika nafasi ya tatu akiwa na asilimia 15 ya kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2019, anapata uungaji mkono mkubwa miongoni mwa vijana wa Senegal. Anakabiliwa na uchunguzi baada ya kuvuliwa kinga yake ya ubunge wiki iliyopita. Shirika la Msalaba Mwekundu linaisihi mamlaka ya Myanmar kuwalinda watu wake wanaojitolea na wafanyakazi wa afya wakati ghasia zinaendelea nchini humo. Katika taarifa ya leo Ijumaa, shirikisho la kimataifa la vyama vya msalaba mwekundu na mwezi mwekundu imeelezea wasiwasi wake mkubwa kwa watu kupoteza maisha hivi karibuni huko Myanmar. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika matangazo ya kwa undani tutaangalia e, kuanza kwa mpango wa utoaji chanjo nchini Kenya, wakati huo huo tukiangalia mpango ambao umepangwa kufanyika nchini Rwanda ambayo tayari imeshapokea e, chanjo kwa siku hii ya leo. Katika sehemu ya pili tutaelekea moja kwa moja nchini Kenya ambapo tutaangalia eh, hatua ambayo inaelezwa inasababisha kuporomoka kwa biashara ya maduka uh, yanayouza bidhaa mbalimbali eh, ama masupermarket ambayo kwa hivi siku kwa siku za hivi karibuni yameonekana eh, kudorora nchini Kenya. Ninakukaribisha. Jina langu mimi ni Idi Ligongo. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia mipango ya chanjo kwa mataifa ya Kenya na Rwanda, mataifa haya ya Afrika Mashariki ambayo tayari yameshapokea eh, chanjo ya COVID 19. Ikumbukwe siku ya Jumanne usiku Kenya yenyewe ilipokea uh, chanjo zake uh, za AstraZeneca uh, ambazo zimeanza kutolewa rasmi hivi leo, ambapo hii leo wafanyakazi mbalimbali wa vituo vya afya hasa kuanzia hospitali e, ya taifa ya Kenyatta wameanza kupatiwa uh, chanjo hiyo ya uh, virusi vya korona, ambapo inaelezwa kwamba hatua ya kwanza inatarajia kulenga zaidi ya watu laki nne hasa e, wale ambao wanafanya kazi katika sekta ya afya kote nchini Kenya pamoja na wafanyakazi ambao wako katika maeneo ya utoaji wa huduma za afya e, ambao kwa kweli wamepewa kipao cha mbele cha kwanza katika upatikanaji wa chanjo hii. Hospitali za Mama Lucy Pumwani, e, na Mbagathi ni miongoni mwa hospitali kumi na sita ambazo Uh, zitakuwa zikitoa eh, chanjo hiyo jijini Nairobi eh, na vilevile vile, uh, chanjo hizo zitakuwa zikipatikana kuanzia uh, wiki ijayo, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetolewa, ambapo uh, Daktari Josephine Kibaru E, ambaye ni mkurugenzi wa uh, afya katika jiji la Nairobi amesema hii leo kwamba uh, hospitali zote za umma na zile binafsi zitatumika katika shughuli ya utoaji mzima wa chanjo hiyo ya virusi uh, vya korona e. Katika hospitali nyingine ambazo zimeelezwa e, kutoa huduma hiyo ni pamoja na hospitali ya Kenyatta na madhari vilevile eh, vile, hospitali uh, ya kumbukumbu ya jeshi eh, kambi ya anga ya Moi vilevile eh, vile, uh, kituo cha taasisi ambacho kinashughulika na masuala ya migongo eh, pamoja na chuo kikuu cha Kenyatta hospitali yake itatumika na hospitali hiyo ya rufaa. Lakini kwa zile hospitali za binafsi vilevile vile na hospitali ambazo ziko chini ya mashirika mbalimbali ya kidini eh, yametajwa eh, miongoni mwapo ni hospitali ya Saint Francis eh, community jamaa mission coptic Nairobi eh, ruakas uhai neema Uh, Mata na Aga Khan vilevile zimejumuishwa katika uh, huo mpango wa kutolewa kwa chanjo uh, basi hilo ndo limekuwa ambalo uh, kubwa nchini Kenya, ambapo Kenya ilipokea shehena yake ya kwanza ya chanjo uh, siku ya Jumanne uh, usiku ambako dozi uh, milioni moja za AstraZeneca uh, za Oxford uh, kutoka uh, huko Uh, katika mpango ule wa kidunia e, wa Covax ulikuwa umechangia e, chanjo hizo na kufika katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta ambapo kile kinachojulikana uh, itakuwa ni uh, moja kati ya mpango uh, wa kuhakikisha kwamba uh, chanjo milioni tatu, uh, nukta tano sita zitatolewa, ambapo kwa hivi sasa tayari chanjo ambazo zimefika nchini humo ni takribani za dozi milioni moja, lakini kwa upande wa taifa la Rwanda lenyewe limepata chanjo yake e, ambayo iko kama ni msaada kutoka AstraZeneca a, ya nchini India. Uh, hii leo na vilevile kumbukwe, Rwanda ilitangazwa kuwa ni, itakuwa nchi ya kwanza barani Afrika eh, kutumia chanjo ya Pfizer ambayo inatumika hapa, uh, Marekani. Kile ambacho kimeelezwa na uh, idara ya afya ya Rwanda kwamba makundi muhimu kabisa ndiyo yatakayotumika kupata ama kutoa chanjo hii ya AstraZeneca, hali kadhalika na chanjo nyingine ambazo zitafika nchini humo, lengo likiwa ni kuhakikisha kwamba raia wa taifa hilo wanakuwa salama na maambukizo ya virusi uh, vya korona. Kutaka kufahamu undani wa chanjo hizi, nimezungumza na Profesa Fulbert Namwamba na kikubwa ambacho nimekizungumza, je eh, wakati huu ambapo bado kuna hali ya wasiwasi wa chanjo hizi eh, nini ambacho anaweza kuielezea chanjo AstraZeneca, ambayo ndiyo hivi sasa inapelekwa barani Afrika ah, chini ya mpango wa Covax. Profesa, hebu tueleze. Mimi najua tu ah, Jamhuri ya Kenya ambayo imepokea AstraZeneca na itaanza chanjo hivi karibuni ikiwa AstraZeneca uh, wanapata usaidizi kutoka Uingereza na kile ambacho uh, unakiona kwa AstraZeneca maanake, uh, tulisikia kuna kipindi Afrika Kusini walieleza kwamba kuna uwezekano chanjo yake ikawa haifanyi kazi vizuri kwa aina mpya ya virusi ambavyo vipo Afrika Kusini. Je, hili liko vipi mpaka hivi sasa? Kwa upande wa uh, taifa la Kenya wenyewe hawajaona kwamba kuna haja labda ya kufanyia uh, uchunguzi zaidi. Sasa uchunguzi wa Kenya, Kenya walikuwa wakifanya uchunguzi, lakini hawajatoa yale matokeo. Afrika Kusini ni kuwa hawakumaliza uchunguzi kuhusu uh, virusi mbadala ambavyo vimeonekana kule Afrika kusini na Uropa. Kulikuwa na kuwa walikuwa hawajamaliza majaribio na uchunguzi kwa wazee. Kwa hivyo Kenya yenyewe ilisema iko tayari na itachukua AstraZeneca. Mi najua AstraZeneca kwa walimaliza uchunguzi kwa wale watu wako chini ya miaka sitini na tano, na ni dawa nzuri kwa walio wazee zaidi ya miaka sitini na tano. Uh, hawajapata habari za kutosha, lakini nafikiri Ufaransa na taifa moja Uropa limesema halina shida. Ujerumani nikuwa wamemuuliza Angela Merkel akisema kuwa kama AstraZeneca ni nzuri kwa walio uh, wazee zaidi ya miaka sitini na tano ingesaidia sana ange, yeye Angela Merkel angechukua hiyo chanjo uh, kinagaubaga. Umegusia uh, swala la dozi, na ni swala ambalo bado linachanganya watu wengi. Sasa kuna tofauti gani ya swala hili la dozi moja ama dozi mbili? Maana kuna mjadala eh, kutoka kwa baadhi ya watengenezaji kwamba dozi moja inatosha, nyingine eh, labda inahitaji dozi moja, nyingine inahitaji dozi mbili. Inategemea dawa, uh, chanjo kwa chanjo. Tuanze na Pfizer. Pfizer wanasema unapigwa chanjo moja, halafu unangojea majuma matatu unapigwa chanjo la pili, kuwa walimaliza uchunguzi na kuwa ni dozi mbili ndio zina nguvu zaidi, lakini kusema kama dozi moja inatosha ni kuwa hawajamaliza uchunguzi. Haya, tuende Moderna, inahitaji pia dozi mbili, uh, dozi ya kwanza, halafu mimi mwenyewe tayari nimepata hiyo dozi, halafu dozi ya pili baada ya siku ishirini na nane na pia Sio kusema ati dozi moja haitoshi, ni tukuu kuwa uchunguzi haujafanywa. Johnson and Johnson wamemaliza uchunguzi na kuwa dozi moja inatosha. Tena Johnson and Johnson ni chanjo yenye nguvu kwa eh, virusi ambavyo vina athari kubwa zaidi. AstraZeneca ni asilimia sitini na tatu kati ya asilimia sabini na tatu na AstraZeneca uchunguzi wake unaonyesha kuwa dozi moja inatosha. Sasa tuje kwenye utaratibu wameweka wa vipi? Maanake hata hapa Marekani kuna utaratibu kidogo uh, labda wa makundi fulani, lakini kwa mataifa ya Afrika Mashariki ama hususan Kenya, uh, utaratibu gani ambao unafahamu wameuweka kwa ajili ya watu kupata hizi uh, chanjo? Wanafuatilia fu uh, maadili ya uh, uh, shirika kuu la afya duniani WHO. Na kwani lazima waanze na watu ambao wanaathirika zaidi. Kwa hivyo, kawaida ile kuwa wataanza na wazee, halafu wa, pia watafuatilia wale watu ambao wanaona kuwa wanakutana na wagonjwa wengi. Kwa hivyo, mimi nilivyosikia jamhuri la Kenya ni kuwa wataanza na wafanyikazi wa hospitali, hao ni kuwa ni wale uh, madaktari na pia nurses. Halafu watafuatiliwa na waalimu, sababu waalimu huwa pamoja na wanafunzi, na kwa sababu ambazo Kenya yenyewe inaelewa, polisi pia watapewa hapo kipaumbele e, katika a, chanjo hizo. Sasa ni sichokijua, na sina hakika ni baada ya waalimu na polisi, sijui watafuatilia ma, maadili gani, lakini nafikiri pengine wakianza na wazee wa miaka sitini na juu Uh, halafu wafuatilie na wazee wa miaka hamsini na juu ndipo warudie raia wengine. Kenya yenyewe imepata dozi milioni ishirini na inataraji kuwa itapata dozi nyingine mwaka unapoendelea. Na kuna hili swala ambalo uh, limekuwa likijitokeza. Je, mpaka sasa kuna ishara yoyote kwa jamii kupinga ama kuwa na wasiwasi na chanjo yenyewe? Katika mitandao ya jamii kuna mm, maongezi mbalimbali. Sasa kuna wale ambao wanafuatilia aa, habari nyingi za kupotosha ambazo nyingi si za kweli, zikisema hii haiwezekani, hii haiwezekani. Kwa hivyo kuna wale ambao wanasema la, hawataki. Hata kwa mfano hapa Marekani kuna wengi katika jamii ya weusi ambao hawataki chanjo, na hizi habari zinaenea mpaka Afrika na Afrika pia, kuna video za uongo pia za kupotosha zinazoonyesha watu wakisema, nilipigwa chanjo nikawa mgonjwa. Na hizi, hizi video zinazungushwa na kuna wanaoziamini. Mimi ningesema watu waende wasome takwimu za kweli, kama hizo nilizosema. Kuna takwimu zinazoonyesha hizo ni za kuaminika, kuna watu ambao hawataki kufuata takwimu. Siku hizi mitandao ya jamii ndiyo njia ambayo imekuwa shule ya watu kujifunza na wamepata habari nyingi za kupotosha na za uongo. Naam, basi huyo ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza nami juu ya mpango mzima uh, wa chanjo ambazo zimeanza kutolewa leo nchini Kenya na vilevile nchi ya Rwanda kupokea eh, dozi elfu hamsini ikiwa ni mchango wa chanjo kutoka mpango wa kidunia wa chanjo wa COVAX ikiwa ni katika mapambano ya kukabiliana na virusi vya korona. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Namkaribu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea pia nchini Kenya ambapo uh, tunaangazia kufungwa kwa maduka kwa kasi, e, kutozingatia mahitaji ya wateja na usimamizi mbaya ambapo kuwa zimetajwa kuwa ni baadhi ya sababu ambazo zinachangia kuporomoka kwa maduka ya jumla nchini Kenya. Takriban miaka kumi iliyopita, makampuni matatu yanayohusisha eh, maduka ya jumla yakiwemo Nakumatt, Uchumi na Task yalikuwa maarufu sana, ambayo yalitawala katika sekta ya biashara ya maduka ya jumla nchini Kenya. Sasa hii leo kwa undani, e, ya Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya na Jason Nyakundi anaangazia sababu haswa ya kuporomoka uh, kwa maduka haya, wakati zaidi ya maduka sitini ya taski yamefungwa, e, na e, inaelekea kwamba biashara si nzuri katika kipindi cha takribani mwaka mmoja uliopita. Jason Nyakundi, tueleze ukubwa wa maduka ya Nakumatt na Uchumi au kuruhusu fikira zozote kuwa kuna siku yangefikia kuporomoka ikikumbuka kuwa maduka haya yalikuwa yamepanua huduma zake hadi nchi majirani za Afrika Mashariki, na pia idadi ya watu walikuwa wanayategemea maduka haya kwa ajira za moja kwa moja au kwa njia zingine. Wakati huu hali ni tofauti kabisa. Maduka ya Nakumati na Uchumi yamekwisha kabisa, huku maduka ya Taskis nayo karibu yanazama. Yaliyokuwa maduka ya Ukwala yalinunuliwa na maduka ya Chopis kutoka nchini Botswana, ambayo nayo tayari imeamua kuondoka nchini Kenya baada ya kuhudumwa kwa kipindi kifupi. James Shikwati ni mtaalamu wa masuala ya uchumi hapa Kenya, na kwanza limemuuliza tatizo haswa liko wapi. Uh, maduka ya supermarket ya Kenya yana changamoto karibu tano hivi. Uh, changamoto ya kwanza ni kwamba utapata ile hali ya management huwa ni changamoto kubwa. Utapata yule ambaye alikuwa mwanzilishi anapotoka, inakuwa vigumu watoto wake ama wale ambao wanarithi hilo duka ama hayo maduka kuweza kuwa na maono sawa na yale ya mwanzilishi. Hilo linachangia maduka fulani fulani kuporomoka. Uh, pili, utapata kwamba serikali ya Kenya inatafuta uh, pesa kwa hali yote ile kwa kupitia Kenya Revenue Authority hasa utapata kwamba eh, maduka makubwa yako vile tunasema kwa kimombo visible, kwa sababu mama mboga pale hapatikani kwa kirahisi kuweza kulipa ushuru, lakini duka kubwa pale kwenye jumba kubwa inakuwa rahisi sana kwa eh, wenzetu wa KRA kuona hapa ni mahali pazuri pa kutegea hela za serikali. Halafu uh, changamoto ya tatu ni kwamba uh, sisi kama wale ambao tunaenda kununua bidhaa kwenye maduka hayo huwa tunaamini kwamba ukiona bidhaa zimejaa kwenye duka, basi hilo duka lina utajiri fulani. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba uh, hiyo ni kama mkopo kutoka kwa wenye kutoa zile bidhaa. Mwenye ametuma mboga, mwenye ameleta unga, huwa uh, wameweka pale kwa ile hope kwamba E, watu watanunua bidhaa zao, lakini utapata kwamba uchumi tangu tuchapwe na magonjwa haya ya COVID imefanya ime, e, hali ya Wakenya wengi kuwa mbaya. E, kazi zimepotea. E, mifuko ya Wakenya haina hela mingi. Sasa unapata ni vigumu pia hao kuweza kuja kwenye maduka na kununua bidhaa kama hizo. Sasa hilo linachangia maduka kuwa na matatizo. La nne utapata kwamba kuna ile tunaita kwa kimombo speculation. Uh, kwa sababu tumekuwa na hizi statistics ambazo wenzetu kutoka World Bank, uh, Kenya Bureau of Statistics uh, huwa wanatuambia Kenya ni middle income economy, kuna watu ambao wana mapato, so unapata hilo linafanya mwenye kupanga kuwa na duka anasema ok, kama wa Kenya wana ile tunaita disposable income ya karibu 20,000 per day, basi tuweke maduka pale, lakini ukweli wa mambo ni kwamba unaweza kupata matajiri wachache ambao ukifanya average inaleta ile hesabu kwamba wengi wana uwezo wa kutumia 20,000 per day, ile wanaita disposable income. So hilo jambo la hesabu ama statistics limeleta changamoto sana kwa wawekezaji na kwa wenye maduka kama hayo. Mwisho kabisa, kwa maoni yangu, tunayo tatizo kubwa ya corruption, um, ufisadi e, kwa sababu ukienda kwenye hizo shelves zenye maduka hayo na ukajiuliza, je, bidhaa za kutoka Kenya hapa ziko wapi? Utapata karibu asilimia themanini ya bidhaa hizo zimetoka nje, hata kama ni matunda hata, nini, utapata sana sana uh, wenye maduka haya wanatumia mbinu tofauti tofauti kupenyeza bidhaa kutoka kwingine kuleta humuhumu ili waweze kupata bei ambayo ni nafuu e. Kwa hivyo hizo changamoto tano na zingine mingi kule e, pengine ningewachia palepale. Wengi wametoa maoni kuwa maduka haya huchukua mikakati isiyo mizuri ya kibiashara, usimamizi mbaya, au maduka yamekuwa mengi na hivyo ushindani ni mkubwa. Pia kuna wale wanaodai kuwa kuibuka kwa mifumo ya biashara kwa njia ya mitandao ambapo wanunuzi hupata maduka bora kununua bidhaa imechangia kuanguka kwa maduka ya jumla. Lakini hata hivyo, suala la maduka ya mitandaoni si sababu tosha ya kuporomoka maduka haya. Hatua ya kufungua maduka mengi kwa kasi huenda ni moja ya sababu kuu. Kwa mfano, maduka ya Uchumi mwanzo yalikuwa yanawalenga watu wenye kipato cha juu, lakini baadaye yaligeuza mkondo yakaamua kuwatimizia mahitaji wale wa kipato cha wastani na kufungua maduka karibu na vituo vya mabasi mengi ya maduka haya ndiyo yalikuwa ya kwanza kufungwa wakati uchumi waliamua kupunguza huduma zao. Wachanganuzi wanasema kwamba duka lolote la, la jumla linalowalenga wanunuzi wa kipato cha chini liko katika hatari ya kuporomoka kwa kuwa watu wengi katika kundi hili si wanunuzi wakubwa, na wao hununua bidhaa kwa viwango vidogo, na mara nyingi wao hutegemea vioski, ambapo wana uhusiano mzuri na wenye kumiliki vioski hivyo, wanaowaruhusu wakati mwingine kuchukua bidhaa kwa deni. Lakini sasa suluhu ni lipi? Bwana Shikwati, kwa maoni yake, anasema mipangilio ya usimamizi yenye maono ya siku za usoni ndilo tu litakalo yaokoa maduka ya jumla ya Kenya na nchi zingine. Tusisahau kwamba uh, duka kubwa in the world Walmart, nikitoa nikito mfano Walmart ambayo inatoka Marekani, ni duka la familia ya Walmart. Sam Walton alianzisha uh, Walmart na watoto wake bado wako pale pale lakini ukiangalia management, vile yule mzee alipanga na kuacha management, watoto wako kwenye kampuni, lakini aliweka sheria fulani fulani ya kuhakikisha kwamba hawawezi kuleta mambo yao ya utoto ama ya ubinafsi kwenye biashara yake ya Walmart. Ili management yeyote ambayo amepatiwa hiyo kazi, anapatia uhuru wa kukuza duka hilo na sasa unapata Walmart is one of the most powerful kwenye logistics kwenye innovation ya e, e, kwa kuhakikisha kwamba watu wanapata bidhaa. Kwa hivyo nadhani na e, sisi kama Wakenya tuna changamoto pia ya culture e, ambapo e, ukiangalia kitambo kabla ya e, maduka ama majumba ilikuwa kwamba mzazi anapatia anawachia mtoto uridhi. Eh, kwa kuamini kwamba mtoto pia ataendeleza maono ya mzazi. Hiyo ilikuwa ni kama iko automatic, eh, shamba <laughs> unawachiwa shamba, utalima, na pia wewe uachie mtoto na yeye atalima hivyo hivyo. Lakini sasa unaona into, kuna tofauti ya biashara hapa, sasa si ya kulima hii, hii ni biashara ambayo eh, una compete na watu kutoka all over. Kwa hivyo hatuwezi tukatumia ile cultural approach ya kusema ukiachia kijana ama msichana atalinda mali yako, kwa sababu lazima aweze kuleta timu ambayo itamsaidia eh, kufanya ile eh, awe competitive na maduka mengine mm -hmm, ambayo umeona yanatoka Ufaransa eh, tumetaja hapo awali kutoka Marekani. Tumeona watu wenzetu kutoka Afrika Kusini pia wako hapo hapo wanataka kuleta maduka yao. Kwa hivyo uh, nadhani changamoto ni kwetu sisi wa Kenya kuangalia hilo jambo la urithi, sio kupatiana tu, lazima iwe na ile structure management ya kuingiza expertise ambao si lazima wawe watoto wako, na tuwe na sheria ambayo inawezafanya urahisi uh, wa kuweza kuhakikisha kwamba uh, wale ambao wanapatia hilo jambo hawaharibu mali yako. Nimesoma kidogo kuona Wazee fulani walijaribu, eh, kuweka ile tunaita trustees, eh, wale ambao wanaweza manage biashara yako eh? Lakini hilo jambo halijaingia vizuri kabisa, kwa sababu tumeona wengine watoto wanaenda kotini, wanasema wafurushwe wale trustees, vitu <laughs> kama hizo. Kwa hivyo, lakini ni changamoto. Nadhani after some years tutazoea na kuona kwamba ni jambo la muhimu. Si lazima Uh, awe mtoto mwenye ataendeleza hiyo biashara. Lakini la mwisho swali kuhusu wawekezaji kuwekeza kwenye maduka ya familia uh, hilo jambo lina changamoto kwa sababu maduka mengi hay, hayapatiani historia yao vile walianza, walianzaje? Hawapatiani uwazi, walitoa wapi hela zao ndio wakaweza ku kuwa kwenye biashara zao, na utapata kwamba mwekezaji yule kutoka nje, awe Mkenya ama mwingine yule, lazima atataka kujua ukweli, kama ni shikwati hizi hela ulitoa wapi ndio ukaanzisha duka, kwa sababu hutaki kuwekeza kwenye duka ambalo e, utajipata umeitwa kwenye anti-corruption <laughs> kuambia kwamba pengine, we, ni hela ziliibwa kwingine na pengine mwenye duka anajaribu kuzisafisha. Nimesikia historia mingi hapa ambapo wawekezaji wanakuja wanafanya evaluation ya maduka fulani hapa Kenya alafu wanasema ah, sisi hatutaingia hapo. Ndio umeona wengine wanaamua kuingia wenyewe. Naam basi na mbasina, hapo ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.