Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Jumatano, Machi tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen na mia moja na saba nukta tano FM nchini Kenya, miongoni mwa nyingine, Radio Chuchu na HFM visimani Zanzibar, TKF ya Tanga, Tanzania. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Kenya na Rwanda ni miongoni mwa mataifa ya kwanza ya mashariki mwa Afrika kupokea makasha ya chanjo za covid-19 kupitia mpango wa COVAX unaongozwa na shirika la afya duniani WHO, ikitajwa hatu kuwa hatua kubwa dhidi ya janga hilo. Je, hatua hii mpokele waji na wakazi tutaona venye ht ni sa utachukua kaa kuna wenye h hata mi siichukukitu inaezania dhuru. Na katika habari nyingine, ndege ya shirika la South Supreme imeanguka mara tu baada ya kupaa nchini Sudani Kusini na kuwa watu kumi waliokuwamo ndani ya ndege hiyo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandei Shomari. Wanasayansi wanaonya kuwa aina mpya ya virusi vya corona ambayo iligunduliwa kwa mara ya kwanza huko Brazil inaweza kuathiri tena watu ambao tayari wamepona kutokana na ugonjwa huo wa Covid 19. Aina hiyo ya pi imeenea kwa zaidi ya nchi ishirini tangu ilipogunduliwa kwa mara ya kwanza Novemba iliyopita katika mji wa Amanas katika mkoa wa Amazonia. Utafiti wa pamoja na wanasayansi huko Uingereza na Brazil unasema kuwa aina hiyo mpya iliweza kuambukizwa mara moja point nne hadi mbili point nne kuliko aina ya kwanza ya virusi vya korona. Manaus ilipigwa na wimbi la awali la maambukizi ya covid-19 mnamo mwezi Aprili na Mei mwaka jana. Kulingana na watafiti, kufikia Oktoba, karibu asilimia 80 ya wagonjwa wa korona wanaopona walipaswa kuwa wameunda kinga mwili ambazo zingewafanya wawe na kinga dhidi ya virusi hivyo, lakini asilimia 25 hadi wale ambao walikuwa wamepona kutokana na wimbi la kwanza la covid-19 waliambukizwa tena na aina hii ya pi kulingana na utafiti ambao hujakaguliwa na wataalamu wenzao. Waandishi wa habari sita wamekamatwa nchini Myanmar kutokana na kuandika habari za maandamano ya kupinga mapinduzi. Wakili wa tinza wa Associated Press anasema Tin na waandishi wengine watano wameshtakiwa chini ya sheria ambayo inakataza mtu yeyote kusababisha hofu akijua anaeneza habari za uongo au anachochea moja kwa moja au kwa njia isiyo moja kwa moja dhidi ya mfanyakazi wa serikali. Wanahabari hao sita wanakabiliwa na kifungo cha miaka mitatu jela ikiwa watakutwa na hatia. Utawala huo wa kijeshi ulibadilisha sheria mwezi uliopita tu kuongeza kifungo cha juu kutoka miaka miwili hadi mitatu. Shirika la habari la Associated Press linasema Tim zao alikamatwa Jumamosi huko Yangon alipokuwa akiripoti habari za maandamano katika jiji kubwa zaidi la Myanmar. Aliripotiwa kushikiliwa katika gereza maarufu la jiji la Insain, ambao limeweka wafungwa wengi wa kisiasa wakati wa utawala wa kijeshi wa kiimla wa zamani. Kwa mara ya kwanza, utawala wa rais Joe Biden unachukua hatua ya adhabu dhidi ya Russia. Vikwazo viliwekwa Jumanne kwa maafisa wa serikali ya Rusia, lakini sio kwa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin kwa kile viongozi wa utawala wa serikali wanasema ni jukumu lao katika jaribio la mauaji ya wanasiasa wa upinzani wa Rusia Alexei Navalny. Vikwazo vivyoonekana na wataalam wengine kama ni biashara tu, kwa kiasi kikubwa vinaratibiwa na Jumuia ya Ulaya ambayo tayari ilikuwa imechukua hatua dhidi ya maafisa wa Rusia kuhusiana na kesi ya Navalny. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov alionya Moscow itajibu vivyo hivyo, na Jumatano msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema kuwa jibu litatekelezwa kulingana na kanuni ya ulipaji kisasi, lakini sio lazima iwe sawasawa. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, ameongeza kuwa Rusia inaona vikwazo hivyo kuwa ni hatari kwa uhusiano nao wa Marekani na Rusia na kuingiliwa kwa masuala ya ndani ya nchi hiyo. Na kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye mauaji ya wanawake watatu wanahabari waliokuwa wakifanya kazi kwenye televisheni moja nchini humo, kulingana na taarifa iliyotolewa na shirika la ujasusi la SITE. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanawake hao wenye umri kati ya miaka 18 na 20 walipigwa risasi wakati wakielekea nyumbani kutoka kwa kituo cha televisheni cha Enicas kilichoko kwenye mji wa mashariki mwa Afghanistan wa Jalalabad jana jioni. Maafisa wa serikali wa kieneo wamesema kuwa wanawake hao wamezikwa leo baada ya kufanyika kwa sala taarifa zikiongeza kusema kuwa mwenzao wa nne amelazwa hospitalini akiwa hali mahututi, kulingana na maafisa wa hospitali alimolazwa. Rais Ashraf Ghani amekemea tukio hilo ambalo mwanzoni polisi walilaumu kundi la Taliban kwa kutekeleza. Ofisi ya Ghani imesema kuwa mashambulizi ya aina hiyo na hasa dhidi ya wanawake ni kinyume na imani ya kiislamu pamoja na tamaduni za Afghanistan. Ripoti imeendelea kusema kuwa mashambulizi ya aina hiyo pia yanahujumu juhudi za kurejesha amani pamoja na kumaliza mizozo iliyoko nchini humo. Mashambulizi dhidi ya wanahabari pamoja na wanaharakati kutoka asasi za kiraia yameongezeka sana katika miezi ya karibuni, wakati mazungumzo ya amani kati ya serikali na wawakilishi wa Taliban yakiendelea kwenye mji mkuu wa Qatar wa Doha. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Muungano unaoongozwa na Marekani nchini Iraq hii leo umeeleza kwamba kumefanyika shambulizi la roketi lililolenga kambi ya jeshi ambayo inatumiwa na vikosi vya muungano. Msemaji wa muungano huo Kanali Wayne Maroto amesema kwamba kulikuwa na roketi kumi zilizofyatuliwa katika kambi ya jeshi la anga Al Asad. Hakuna taarifa zozote za vifo mpaka hivi sasa, na shambulizi hilo limefanyika baada ya kupita wiki mbili toa kutokea tukio lingine la roketi kurushwa katika kambi ya jeshi iliyopo kaskazini mwa Iraq na kumuua mkandarasi ambaye ni raia na kujeruhi wanajeshi wa Marekani. Mashambulizi ya Februari 16 yalichochea Marekani kufanya mashambulizi anga, ya anga yakilenga Siria ambapo Pentagon ilieleza kuwa ndiko kulikopangwa mashambulizi mfuulizo katika kambi za jeshi nchini Iraq. Ndege ya shirika la South Supreme imeanguka mara tu baada ya kupaa nchini Sudani Kusini na kuwa watu kumi waliokuwamo, kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari. Tukio hilo limetokea jumanne usiku, ambapo taarifa za vyombo vya habari zinaeleza kwamba ndege hiyo ilikuwa imebeba abiria wanane na wafanyakazi wawili. Ndege hiyo ilikuwa ikielekea katika uwanja kima wa kimataifa wa Juba, ambapo maafisa wa uwanja wa ndege walithibitisha kutokea kwa ajali hiyo. Mpaka sasa chanzo cha ajali hiyo hakijaelezwa, lakini uchunguzi unaendelea. Shirika la ndege la South Supreme ni moja ya mashirika muhimu ya ndege nchini Sudani Kusini, ambapo mwaka elfu mbili na kumi na saba ndege yake moja ilipata ajali nyingine baada ya injini ya ndege kuwaka moto na kuanguka ikiwa safarini kuelekea mjini Juba. Waziri Frasa Zihuru, wa mambo ya nje wa Ufaransa aliwataka Chadi kufungua uchunguzi huru baada ya watu wasiopungua wawili kuuawa wakati vikosi vya usalama vilipoenda kumkamata mgombea wa upinzani Yaya Dilo siku ya Jumapili. Dilo ambaye ana mpango wa kugombea dhidi ya rais Idris Debi katika uchaguzi wa rais mnao mwezi Aprili alisema alishambuliwa nyumbani na wanachama wa walinzi wa raisi na kwamba wanafamilia watano waliwawa pamoja na mama yake. Ufaransa ambao ndio wakoloni wa zamani wa nchi hiyo wana uhusiano wa karibu na Debi. Inachukuliwa Chad kama mshirika muhimu katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislam katika ukanda wa magharibi, na kikosi chake cha operesheni ya bakane chenye walinzi wapatao elfu tano na mia moja ina makao yake katika mji mkuu Njemena, kama vile ilivyo kwa Amerika. Dilo alikuwa na hati mbili za kukamata zilizotolewa dhidi yake na kutoa upinzani, lakini hiyo siyo kisingizio cha vifo vya watu kadhaa. Geneve Ledrien aliyeambia kikao cha bunge mwishoni mwa Jumanne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika kutoka hapa Washington DC. Wakati nchi kadhaa barani Afrika zikiwa tayari zimeanza kupokea chanjo za kuwakinga raia wao dhidi ya maambukizi ya virusi vya Korona, mataifa mengi yanategemea ufadhili kutoka kwa taasisi na mashirika ya kimataifa ili kupata kiasi cha kutosha cha chanjo hizo muhimu. Leo Benki ya Dunia imesema inaandaa ufadhili wa dharura ya kusaidia nchi zipatazo 30 za bara hilo kupata chanjo za Covid-19. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Kufikia sasa ni nchi chache tu za Afrika ambazo zimeanza kampeni ya chanjo dhidi ya virusi vya corona wakati ambapo mataifa tajiri duniani yakiwa tayari yametoa mamilioni ya dozi za chanjo hizo kwa raia wao. Nchi nyingi barani Afrika zinategemea mpango wa ugavi wa chanjo wa Covax unaosimamiwa na Shirika la Afya Duniani, WHO. Dozi za kwanza za chanjo hizo ziliwasili nchini Ghana mapema wiki hii. Benki ya Dunia imesema imetayarisha ufadhili wa dharura kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Niger, Msumbiji, Tunisia, Eswatini, Rwanda na Senegal, lakini haijaweka wazi kiasi cha pesa ambacho kila nchi itapata kwenye mradi huo. Akijibu swali kutoka kwa mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa benki hiyo ya dunia amesema kwamba fedha hizo zitatolewa aidha kama msaada au kama mikopo yenye kiwango cha chini cha riba. Mwaka jana benki hiyo iliidhinisha dola milioni tano za kusaidia Cape Verde kupata chanjo za kupambana na korona. Msemaji huyo ameeleza kwamba huu ndio ulikuwa mradi wa kwanza barani Afrika wa kusaidia moja kwa moja eh, katika utoaji wa chanjo za kukabiliana na janga hilo. Zaidi ya watu laki moja wamefariki barani Afrika kutokana na ugonjwa huo tangu uliporipotiwa mapema mwaka jana, na baadhi ya nchi zimeendelea kurekodi idadi kubwa ya maambukizi na vilevile vile ongezeko la vifo huku wimbi lingine likitishia miundo msingi kama vile mahospitali na vituo vya afya. Tayari Afrika Kusini, Zimbabwe, Senegal, Moroko na Misri zimeanza kutoa chanjo kwa raia wao. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Na hilo likiendelea, basi, kama ulivyosikia, ni kwamba chanjo zimeanza kuingia barani Afrika na katika eneo la Afrika mashariki na kati, Kenya tayari chanjo zimeingia. Hebu tuungane naye Kennedy Wandera kwa maelezo zaidi. Wakati serikali ya Kenya inaeleza kuwa kupatikana kwa chanjo hiyo ya dozi milioni moja nukta sifuri mbili ya AstraZeneca itaongeza uwezo wake na kupigia pondo juhudi zake za kulemaza maambukizi ya virusi vya korona, raia wa Kenya wanaendelea kusubiri kuona jinsi serikali ya Rais Uhuru Kenyatta itakavyofanikisha zoezi hilo. Serikali ya Bwana Kenyatta inaeleza kuwa wahudumu wa afya wapatao laki nne katika majimbo 47 ya Kenya wanalengwa kupokea chanjo huku walimu pamoja na maafisa wa serikali walio katika idara za usalama wakitarajiwa kuchanjwa pia, hawa wakiwa ni sehemu ya watu milioni moja nukta mbili wanaolengwa katika zoezi linaloanza Hijumaa. Chanjo hiyo ni sehemu ya dozi milioni tatu nukta sita ambazo Kenya imeagiza kupitia mpango wa kimataifa wa mataifa yasiyojiweza na yaliyojiunga na mfumo wa muungano wa chanjo maarufu kama GAVI. Mpango huo unaojulikana kama taifa yanayoendelea na yaliyo na kipato cha chini. Kenya ilikuwa imeeleza awali kuwa ilikuwa inatarajia kupata dozi milioni 24 za AstraZeneca kabla kukamilika kwa mwezi wa Februari lakini je, raia wake wako tayari kupokea chanjo hii? Si tutaona venye ita react, react, poa, ni sawa tutachukua, kama kuna wenye watadhuru hata msisichukua kitu inaweza niadhuru. Wewe kiasi saa atapokea. Tayari iko ni hey, kia, sahi, hmm, free. Si mambo na kulipia. Kama ni kulipia Wengi hawatachukua. Nitapokea lab, kila kitu ikiwa nomo nitapokea. Kama maisha itarudi tu kama kitambo, lakini kama itaendelea hivi, sioni hata maana ya hiyo chanjo. Tumeteseka sana, kama hiyo itatusaidia ni sawa tu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka nchini Kenya tuendelee nchini Rwanda ama moja kwa moja hadi nchini Rwanda ambapo Silvanus Karamera naye anatufahamisha hali ilivyo. Shehena ya chanjo hizi imewasili mjini Kigali mapema hii leo kwa ndege ya shirika la ndege la Qatar, Qatar Airways, huu ukiwa ndiyo mwanzo wa Rwanda kuanza kuzipokea chanjo za ugonjwa wa corona. Kama ambavyo serikali imekuwa ikisema, shehena ya leo ilikuwa na ya chanjo aina ya AstraZeneca awamu nyingine ambayo itakuwa na chanjo laki moja na elfu arobaini aina ya Pfizer inatarajiwa kuwasili Rwanda baadaye jioni ya leo kwa ndege ya shirika la ndege la Uholanzi, KLM. Baadhi ya wananchi wamekuwa na maoni mchanganyiko kuhusu chanjo hii iliyowasili mapema leo mjini Kigali. Uh, me, is... kwangu mimi naweza kusema kwamba hii ni ishara ya matumaini, kwa sababu tumekuwa kwenye hali ya mkanganyiko kwa muda sasa, na kwa hali hii basi kuna matumaini makubwa kwamba huenda tukarejea katika hali ya kawaida. Yeah, sure. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wana wasiwasi pia wa ubora wa chanjo hizi. Huyu alitaka jina lake libanwe, nilimuuliza kama yuko tayari kupokea chanjo yake. mm, uh, Not... nadhani hilo ni swali zito. Utayari wangu kupokea chanjo utategemea aina ya chanjo. kama ni chanjo ya faiza, hiyo itakuwa habari njema, lakini kama ni chanjo ya astrazenica nadhani itakuwa vigumu kwangu kuipokea, lakini tofauti na hapo, kwa sasa nitakuwa nikitathmini hali ya ubora wa kila chanjo kabla ya kuipokea. Hata hivyo, waziri wa afya Dkt Daniel Ngamije ametupilia mbali wasiwasi wa baadhi ya wananchi hao, akasema huo ni mtazamo potofu, kwa sababu chanjo hizi zimetolewa kwa mataifa baada ya kuthibitishwa na shirika la afya ulimwenguni, WHO. Mimi niwaombe tu wananchi kutambua kwamba hizi chanjo ni salama kabisa na zimekaguliwa katika viwango vya kimataifa, kiasi kwamba chanjo zote zinazoingia nchini zina uwezo wa kumlinda mtu dhidi ya virusi vya korona. Silvano Skrimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Hatimaye moja kwa moja hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaungana naye Mitima Darashanze. Mitima, hali na mambo ya koje kuhusiana na chanjo ya COVID huko DRC? Kwa jumla ni dozi milioni moja nukta saba pekee za chanjo ya covid-19 zilizofikishwa kwa mara hii ya kwanza mjini Kinshasa jana. Zidi ya dozi milioni sita zinazosubiriwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sherehe rasmi ya kupokea chanjo hiyo iliandaliwa mbele ya waziri wa afya ya umma Eteni Longondo na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari, akiwa pia msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jolino Makelele. Waziri wa afya ya umma Eteni Longondo amesema kwamba hii ni chanjo ya AstraZeneca na kwamba dozi hizo zitatumika kuchanja hadi watu laki nane na nusu. Waziri huyo ambaye pia ni daktari amehakikisha kwamba kampeni ya chanjo dhidi ya COVID-19 tayari imeanza tangu wiki iliyopita, na itaendelezwa kwa mwendo wa kasi Ijumaa Machi 12 ijayo. Watakaopewa chanjo kwa kipaumbele ni hasa waganga wanaotoa matibabu, watu wenye shinikizo la damu wenye ugonjwa wa kisukari na pia watu wenye unene kupita kiasi wakiwa na umri wa miaka kuanzia hamsini na tano kuelekea uzee. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anaonya kuwa chanjo hiyo siyo ya kulazimishwa, na anahakikisha kuwa ni bora, huku akionya pia raia wa Kongo kujiandikisha haraka kwa chanjo hii ambayo, kama alivyosema, inalenga tu faida ya wakazi. Lakini hadi sasa baadhi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanashuhudia kuwa na uoga kutokana na chanjo hiyo. Hatupendi sababu ndani ya chanjo hiyo mna ugonjwa ugonjwa wa COVID, hiyo ugonjwa kwanza Siamini kiukweli, ugonjwa sisi hatukuona kwa macho. Kumepita wiki moja tangu pale baadhi ya wazazi walipozuru shule mbalimbali mbali na kuondoa watoto wao kutokana na fununu mbaya zilizosambazwa katika miji ya Bukavu, Kinshasa, Kamanyola na Rubumbashi kuhusu kuchanjwa kwa wanafunzi shuleni, ijapokuwa watoto hawahusiki na chanjo hiyo. Tima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. The The way. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Finland imetoa ufadhili wa kifedha kwa mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kupanua mifumo mbalimbali mbali ya kibiashara. Fedha hizo zimetolewa kwa shirika la Trademark East Africa ambalo linatekeleza miradi mingi ya miundo msingi na sera ambazo zinalenga kuondoa vikwazo dhidi ya biashara katika jumuiya hiyo. Ripota wetu wa Mombasa, Collins Adede, amehudhuria hafla hiyo ya kutia saini ufadhili uliofanyika mjini Mombasa na kutuandalia ripoti ifuatayo. Serikali ya Kenya imepokea ufadhili wa euro milioni 10.5 kutoka serikali ya Finland kuimarisha biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Ufadhili huo unaoelekezwa kwa shirika la Trademark East Africa unakusudia kutekeleza miradi mbalimbali, kuchochea biashara Afrika Mashariki. Awamu nyingine ya fedha hizo itatolewa tena baada ya miaka mitatu kuchangia mwingiliano wa kibiashara kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Akizungumza wakati wa kutia saini ufadhili huo, balozi wa Finland nchini Kenya Eric Lundberg amesema takwimu zinaonyesha biashara katika eneo la Afrika Mashariki imeimarika kwa haraka licha ya pigo la COVID-19. Balozi Lundberg anasema ni muhimu kuondoa vikwazo vinavyotatiza biashara na hivyo kupunguza muda unaotumiwa kusafirisha mizigo kutoka bandarini Mombasa hadi mataifa jirani. When trading and doing business becomes easier, it also lift... Hapa balozi huyo anasema kuwa tunapofanya biashara kuwa rahisi, tunaondoa umaskini. Tunapongeza kazi waliofanya Trademark East Africa kwa wafanyabiashara wadogo wadogo haswa mpakani, wengi wao wakiwa wanawake, na imesaidia kuhakikisha faida za biashara huru imewafikia watu wote. Azma kubwa ni kuwafikia wanyonge zaidi katika jamii. Akipokea ufadhili huo, mwenyekiti wa bodi ya shirika la Trademark East Africa Erastus Mwencha amesema pesa hizo zitasaidia miradi kadhaa inayolenga kuleta mwingiliano wa jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na sera mbalimbali za kukabiliana na janga la COVID. Kwa upande wake katibu wa kudumu katika wizara inayoshughulikia masuala ya Afrika Mashariki Kevin Desai, ufadhili huo utafanikisha miradi kadhaa ya teknolojia ya kisasa na hivyo kuimarisha ushindani wa kibiashara. Desai ameongeza kuwa jumuiya hiyo iko katika mazungumzo kutafuta maafikiano kuhusu uzani kubebwa na malori ya kubeba mizigo katika mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania, kupunguza uharibifu wa barabara na pia ada ya kusafirisha mizigo. Shirika la TradeMark East Africa ina fadhiliwa na mataifa kadhaa ya bara Ulaya, imetekeleza miradi mbalimbali mbali ya miundombinu katika mataifa ya Afrika Mashariki. Hapa Kenya wamefadhili ujenzi wa kituo maalum cha kutia nanga na kuegesha meli za kitalii bandarini Mombasa na barabara kuu kadhaa mjini Mombasa. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi leo ikiwa ni Jumatano, kwenye makala ya afya, tunamulika swala la mgonjwa au mteja kumtembelea daktari wake mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba vipimo vyote vinaelekea sawa. Basi Shafi Mbinda akiwa kule Misri anatufahamisha zaidi Nahamili, Dkt Hassan Bahagati anasema kwamba swala la kufanya vipimo kamili vya afya kila baada ya muda fulani ni muhimu sana, kwa sababu unaweza kuyagundua maradhi kabla ya kukuathiri zaidi, akitolea mfano baadhi ya maradhi yasiyo na dalili za wazi kuonekana kama kirusi cha ini au hata saratani, huku akiwahimiza watu kujiwekea utaratibu wa kuangalia afya zao, walau kwa kuanza na vitu vyepesi kama kupima mkojo na mengineyo, ambayo vipimo vyake ni vidogo, lakini vinaweza kukuwezesha kugundua mengi kama vile mwenendo wa mapigo ya moyo na kisukari. Madaktari wengi wanaonekana kuwa na furaha kwa kuwa milango ya zahanati zao iko wazi ili kupokea aina zozote zile za matatizo ya kiafya. Inashauriwa kwamba miongoni mwa faida za kufuatilia maendeleo ya afya ni mtu kuwa katika hali nzuri ya kukabiliana na msongo wa mawazo, hasa pale linapogundulika tatizo la kiafya mapema kabla ya kukua na kuongezeka, jambo ambalo wakati mwingine linawasaidia madaktari wanapokaa na mgonjwa ili kumwonyesha matokeo ya vipimo vyake. Adinani Magingo anasema kwamba yeye hakuwa na utaratibu wa kufanya vipimo kamili vya afya yake, lakini hivi sasa anafanya hivyo kila baada ya muda fulani, ili kujua maendeleo ya afya yake na pia ni jambo linalomwongezea amani. Mimi nilikuwa sina utaratibu wa kupima afya, sikukaa sana baada ya muda kwenda kuangalia afya yangu, na hivi na hivi na hivi, sikuwa na utaratibu huo. Lakini nilipokuwa ninajihisi kwamba labda nina tatizo fulani, najihisi maumivu kwenye mwili, labda najihisi, labda pengine mimi nina tatizo fulani, labda nina tatizo fulani, nakwenda kutibu tatizo, sio labda natatizo abasi kwa nini nisiende kucheki afya yangu kwa ujumla, nikajua tatizo gani ambalo linanisumbua. Tangu kipindi hicho na kucheki afya yangu, nikakuta afya nita afya ni nzuri, hakuna tatizo lolote, ni matatizo madogo madogo tu, nikapata dawa, nikasidia nikajikuta niko vizuri, na nikajikuta kwamba nina amani ya kutosha. Na tangu kipindi hicho nikaweka utaratibu kwamba kila baada ya miezi sita au kila baada ya mwaka niende vitatimi niangalie tatizo gani mbao kama nina tatizo lolote. Ni dhahiri kwamba watu wengi huyakimbilia maduka ya madawa pindi wapatapo matatizo ya kiafya kimazoea. Lakini bado inahimizwa kwenda kumwona daktari ni jambo muhimu, kwani wakati mwingine tatizo linalojitokeza mwilini na kulitibia kwa dawa fulani bila uchunguzi wa kiafya, huenda likawa ni dalili tu za maradhi. Hivyo inashauriwa kupata vipimo na kutibu chanzo cha tatizo. Kwa mfano, mtu anaposumbuliwa na tatizo la kutopata choo na kisha kujitibu mwenyewe bila vipimo vya kiafya, hili linaweza kuleta madhara hapo baadaye iwapo litakuwa linatokea katika hali ya kuendelea mara kwa mara. Kwa ni tatizo la kutopata choo halitokani na aina ya vyakula fulani tu au mtindo wa ulaji, bali huenda ikawa ni dalili za maradhi yanayonyemelea mfumo wa umeng'enyaji chakula, uvimbe tumboni, au pia uwepo wa majeraha kwenye uti wa mgongo na mengineyo. Kwenye mazungumzo na Adinani Magingo ameendelea kuwasa watu kuwa na utaratibu wa kwenda kupima afya zao kila baada ya muda fulani ili kujiepusha na baadhi ya matatizo yanayoweza kujitokeza na kumpelekea kukosa kazi, kuathirika kisaikolojia au hata kuathiri mazingira ya upatikanaji wa ajira kwa ujumla. Unapoendesha maisha yako, basi umejiwekea utaratibu kwenda kupima afya, ili mradi tuweza kujua unatatizo matatizo gani, ujiepushe na nini, na kuna matatizo gani, uongeze kitu gani katika kuimarisha afya yako, kwa sababu huwezi ukakaa mtu pasia kujua tatizo lako lolote. Unatumia mpango unahitajika ufanye kitu fulani, pole kama anahitajika kuna kufanya kazi, wakakuhitaji cheti cha afya ili uweze kupata kazi, unakujijui basi, ambao una mekenda kupima afya yako, unapatikana afya yako sio kazi huwezi kuipata, maanake unajitambua mapema, unajifahamu mapema, kwa sababu hii kazi mimi ninahitaji hata nikaenda kuichei, hata nikaenda kupima, mimi ni mzima, sina tatizo, nitafanikisha kuifanya hii kazi. Lakini wakati huo ulikuwa kama uko hujui, hata sio nzuri itakuongezea matatizo maradhi zaidi mara mbili ya pale ambapo ulipokuwa matatizo nao. Ukikosa kazi moja ya pili, utakuwa umejiongezea mzigo wa mawazo, kwa sababu kukosa kazi, kwa sababu unatafuta kazi, utajua matatizo yako baada ya kukosa kazi. Maanake matatizo sio kama matatizo, atakuwa yameongezeka kamatele. Gharama itabidi iongezeke tena, kuweza kumgharamia mtu, kumtafuta mtu, kuweza kufanya naye interview tena kwa mara nyingine, na wale watu ambao wasimamizi kwenye interview, manake pia bila shaka watakuwa naingia tena hesabu. Kwa hiyo utakuwa umeongezea gharama tena nyingine, ambao wao hapengine aliviweka wao, alipiga mahesabu tayari umeshamaliza gharama za afya kuwa ni miongoni mwa sababu za watu kutojiwekea utaratibu wa kufanya vipimo kila baada ya muda fulani. Aidha, ile hali ya mtu kujiona hatetereki kiafya kwa muda mrefu nayo inatajwa kuwa ni miongoni mwa sababu, kama ilivyo pia kwa mtu kuwa na wasiwasi juu ya kupata matokeo yasiyoridhisha kuhusu afya yake baada ya kufanya vipimo. Hali ambayo madaktari wanamshauri mtu wa aina hii kufuatilia matokeo ya afya yake huku akitafuta ushauri wa kisaikolojia. Na kwa mtu ambaye hupendelea kufanya vipimo kila pale anapohisi tatizo la kiafya, basi ni muhimu kufuatilia maendeleo ya afya yake, hata kwa kufanya mawasiliano na daktari kwa njia ya simu, hususan katika kipindi hiki ambacho bado sehemu nyingi ya dunia maambukizi ya kirusi cha korona yanaendelea kuwa ni tishio. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi BMJ Muridhi, produsa Aida Isa, jina langu Harrison kamau nani na nimeshirikiana naye Sande Shomari, tunakutakia usiku mwema usio na buta wala purukushani. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani na vituo vya kudhibiti magonjwa wanapendekeza raia wa Marekani kufikiria kufuta kwa muda safari zao za nje ya nchi ambazo si muhimu. Kama kusafiri hakuwezi kubadilishwa, abiria wote wanaosafiri kwa ndege kuanzia mtoto wa miaka miwili kwenda juu wakiwemo raia wa Marekani na wakazi wa kudumu ambao wanasafiri kuja Marekani lazima wawasilishe uthibitisho kuwa wamepimwa na hawana COVID COVID-19 ndani ya siku tatu kabla ya kusafiri au ushahidi kuwa wamepona kutokana na virusi vya COVID-19 ndani ya siku tisini. Uthibitisho unaweza kuhusisha upimaji wa karibuni uliofanywa kuangalia kama wana virusi na barua kutoka kwa mfanyakazi wa afya au afisa wa afya ya umma inayoeleza kuwa abiria huyo anaweza kusafiri. Katika kutoa maelezo katika wizara ya mambo ya nje kaimu naibu waziri Ian Brownlee kutoka ofisi ya masuala ya kibalozi amesema, wasafiri wote wanaokwenda nje ya nchi lazima wajitayarishe vizuri, ili mipango yao isiharibike. Kama raia wa Marekani hawezi kupata fursa ya upimaji wa COVID-19 au hatakuwa na majibu kuwa hana virusi wakati akiondoka kurejea kwao Marekani, ni vyema kuahirishwa kwa wiki kadhaa. Katika kipindi hicho, watahusika katika kujilipia malazi yao na huduma za afya. Matokeo yake, Brownlee amewashauri raia wa Marekani kufikiria kuhusu mipango yao ya kusafiri nje ya nchi. Kama safari hiyo haiwezi kuahirishwa, wasafiri wanawashawishiwa kuandaa mipango mbadala endapo kutatokea jambo lolote ambalo halikutegemewa na kukaa kwa muda zaidi nje ya nchi. Mkurugenzi wa kitengo cha uhamiaji wa nje ya nchi na karantini katika CDC Dr. Marty Setron amesema hatua hizi zilipitishwa kupambana na ongezeko la hatari za virusi na aina mpya ya virusi. Kuibuka kwa virusi vipya kunatajwa kuwa ni changamoto mpya katika operesheni hii ambayo tunayo ya kupambana na maambukizi dhidi ya chanjo. Setron amesema wakazi wa Marekani ni vyema waakhirishe safari zao mpaka virusi viweze kudhibitiwa au mikakati ya chanjo imeharakishwa. Wizara ya mambo ya nje inania dhati ya kusimamia juhudi za utawala kupambana na janga hili kupitia hatua za busara za kisayansi, amesema brown lee. Nchi nyingi zinaelezea hatua zake kuhusu kusafiri, hasa zikiangalia hili janga hivi leo. Ili sote tuwe salama, marekani inaungana nao. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.