Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatatu, tarehe 1 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi, jina langu ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Kati ya hayo tutakayosikia katika matangazo yetu ya leo ni ripoti ya Rais Uhuru Kenyatta kabiliwa na kibarua kigumu kama mwenyekiti mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwa ni kuendeleza juhudi za kudumisha utangamano wa wananchi wa ukanda huo na vilevile kusuluhisha mgogoro inayokumba nchi wanachama. Na katika habari nyingine, mashirika ya kiraia mashariki mwa Kongo, hasa Kivu Kaskazini, yaomba Rais mpya Felix Tshisekedi kuanzisha operesheni mpya ya kuwasaka waasi katika mbuga ya Virunga. Hizo ni baadhi tu ya ripoti za kusikia katika matangazo yetu ya uleo na hudumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Ivory Coast imekuwa nchi ya kwanza ulimwenguni kuanza kutoa chanjo za korona chini ya mpango wa COVAX unaoongozwa na shirika la afya duniani kwa mataifa maskini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katibu mkuu kwenye ofisi ya rais Patrick Achi alikuwa wa kwanza kupokea chanjo hiyo kwenye uwanja wa michezo mjini Abidjan mapema leo. Wahudumu wa afya, waalimu pamoja na maafisa wa usalama ni miongoni mwa makundi yatakayopokea chanjo hiyo kwanza, ikilenga asilimia tatu ya wakazi wa taifa hilo. Kufikia sasa, Ivory Coast imeshuhudia visa 36109 vya maambukizi na vifo 192 tangu kutokea kwa janga hilo. Programu ya COVAX inalenga kutoa zaidi ya dozi bilioni 1.3 za chanjo kwa mataifa 92 yenye kipato cha chini ulimwenguni, kwa lengo la kufikia hadi asilimia 20 ya watu wake. Mradi huo pia unalenga kusawazisha utoaji wa chanjo kwa mataifa yote, kwa kuwa mataifa tajiri tayari yanaendelea kuchanja watu wake. Mpenzi wa mwanahabari wa Saudi Arabia aliyeuawa Jamal Kashoji amesema mapema leo kuwa mwanamfalme Mohamed Salman anahitaji kufunguliwa mashtaka mara moja kutokana na kifo hicho. Kupitia ujumbe wa Twitter, Hatis Sengiz amesema kuwa iwapo kiongozi huyo hatawajibishwa, basi itakuwa ukiukaji wa haki za binadam ambao utaweka doa kwenye ubinadamu. Wiki iliyopita, Marekani ilitoa ripoti iliyomhusisha mwanamfalme kwa kuamuru mauaji hayo. Kashoji aliuawa kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia ulioko mjini Istanbul, Uturuki, hapo Oktoba 2 mwaka 2018, akidaiwa kuuawa na watu waliotumwa na utawala wa mwanamfalme Mohammed. Saudi Arabia mwishowe ilikubali kuwa Kashoji aliuawa na maafisa wake kimakosa mjini humo, huku mabaki ya mwili wake yakiwa bado haijapatikana hadi sasa. Saudi Arabia kufikia sasa imekanusha ripoti ya Marekani ya Ijumaa wiki iliyopita kuwa mwanamfalme wake alihusika. Utafiti wa kimataifa unaonyesha mwenendo mzuri katika kupokea chanjo za COVID-19 katika nchi kadhaa ukilinganishwa na mwaka uliopita wa 2020, huku ongezeko kubwa likiwa nchini Uingereza na Sweden. Kampuni kima ya kimataifa ya CNC leo Jumatatu imechapisha matokeo ya utafiti uliofanywa na nchi sita, yaani Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Japan, Sweden na Marekani. Utafiti huo umebaini kuwa asilimia 89 ya Waingereza walikuwa wakipelekea ama wameshapata chanjo hivi sasa, ukilinganishwa na asilimia 65 mwezi Septemba mwaka uliopita. Huko Sweden, asilimia 76 ya watu wake waliohojiwa walikuwa wamependelea kupewa chanjo kulingana na asilimia 51 mwezi Septemba mwaka wa 2020. Utafiti huo umebaini pia kuwa asilimia sitini na nane ya wanaume kote duniani walikuwa wakiunga mkono chanjo, na kwa upande wa wanawake ni asilimia 55 tu. Wazee wanaunga mkono chanjo, utafiti huo umegundua. Kekst CNC ilifanya utafiti katikati ya mwezi Februari kwa zaidi ya siku kumi huku sampuli elfu moja za watu wazima katika kila nchi na kiwango cha kosa kikiwa kati ya asilimia 3.3 katika kaunti zote zilizoshiriki kwenye utafiti. Rais wa Marekani Joe Biden leo anafanya mkutano kwa njia ya mtandao na mwenzake wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador. Wakati wakitarajiwa kuzungumzia maswala ya uhamiaji, janga la korona pamoja na usalama wa kieneo, Obrador ameashiria kuwa atamweleza Biden kuhusu programu ya kutoa vibali vya kufanya kazi kwa wahamiaji kati ya 6 na 8 wa Mexico hapa Marekani kila mwaka. Hata hivyo, afisa wa ngazi ya juu kwenye utawala wa Biden amesema kuwa hana uhakika iwapo programu hiyo itaungwa mkono Ameongeza kusema kuwa mkutano huo huenda ukarejesha uhusiano rasmi kati ya Marekani na Mexico, kinyume na utawala ulioondoka wa Trump ambapo mara nyingi mawasiliano yalikuwa kwa njia ya ujumbe wa Twitter. Programu hiyo mwanzoni ilitumika kutoa vibali vya kupata ajira hapa Marekani kwa wahamiaji wa Mexico wakati na baada ya vita vya pili vya dunia. Marekani iko katika mkataba wa kibiashara na Mexico pamoja na Canada, wakiwa washirika wakubwa wa wa kibiashara baada ya China na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika kwa vitendo vya ufisadi na mahakama moja mjini Paris. Sarkozy mwenye umri wa miaka 66 anakuwa rais wa kwanza kuhukumiwa kifungo katika historia ya Ufaransa. Mwenzangu BMJ Mridhi anayo ripoti kamili. Katika uamuzi huo unaotajwa kuwa wa kihistoria, Sarkozy na washukiwa wenzake wawili mmoja akiwa wakili wake wa zamani Thieri Hazog na hakimu mstaafu Gilbert Azbart walipatikana na hatia ya ufisadi na utumizi mbaya wa mamlaka na kila mmoja wao akahukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela na miaka miwili nyumbani. Sakozi aliyekuwa rais wa Ufaransa kuanzia mwaka a elfu mbili na saba hadi mwaka a elfu mbili na kumi na mbili alikuwa amefunguliwa mashtaka kwa shutuma za kutaka kupata habari kutoka kwa hakimu huyo kwa njia ya asiri kuhusiana na kesi iliyomuhusu rais huyo. Kesi hiyo ambayo ilianza mwaka wa 2013 iliendelea kwa muda mrefu na ilitamatika mwaka uliopita, na uamuzi wa leo ulikuwa unasubiriwa na watu wengi, kwani mahakama ilikuwa imejaa pomoni wakati jaji huyo alipotoa hukumu hizo waendesha mashtaka walikuwa wameitaka mahakama kumpa rais huyo wa zamani kifungo cha miaka minne jela na atumike angalau miaka miwili wakati wa kutoa ushahidi wake sakozi alisema kwamba ni mwathiriwa wa uongo mtupu na akakanusha kushiriki katika vitendo vya ulaji rushwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Takriban watu elfu mia mbili arobaini wamekimbia makwao huko Jamhuri ya Afrika ya Kati tangu katikati ya mwezi Desemba baada ya kundi la Coalition for Patriots for Change kufanya mashambulizi ili kuvuruga uchaguzi mkuu pamoja na serikali iliyopo madarakani, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Kasia hizo zimesababisha hali ya taharuki kwenye taifa hilo ambalo tayari lilikuwa kwenye matatizo ya kisiasa. Maelfu ya watu yanasemekana kutokuwa na mahitaji ya msingi kama vile chakula na huduma za afya wakati barabara muhimu kati ya taifa hilo na Kamerun zikibaki kufungwa kwa takriban miezi miwili sasa, makundi ya waasi yanasemekana kudhibiti zaidi ya theluthi mbili ya taifa hilo. Makundi ya waasi yanasemekana kudhibiti zaidi ya theluthi mbili za taifa hilo, swala ambalo linatatiza upelekaji wa huduma muhimu za kibinadamu. Ghasia kwenye jamhuri ya Afrika ya kati zilizuka mwaka wa 2013 baada ya waasi wa Seleka kutoka kaskazini mwa taifa kupindua serikali ya rais Francois Bozize. Muungano wa waasi hivi sasa unasemekana kujumuisha makundi ya Seleka na Antibalaka. Umoja wa Mataifa unatarajia kuchangisha karibu dola bilioni 3.8 hivi leo katika juhudi za kuzuia janga kubwa la njaa linalokumba wananchi wa Yemen. Umoja huu unasema maisha katika taifa hilo linalokumbwa na vita ni mbaya zaidi, na kwamba watoto wanaishia katika aina fulani ya kinyama. Zaidi ya mataifa mia moja na wafadhili wanashiriki kwenye mkutano huo ambao kwa sehemu kubwa unafanyika kupitia mtandao na kufadhiliwa na Sweden na Uswizi. Mkutano huo unafanyika wakati Wahouthi wa Yemen wakizidisha mapigano huku wakijaribu kuchukua udhibiti wa jimbo la mwisho la kaskazini linaloshikiliwa na serikali la Mirbid. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari huchukua uzito wa juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mashirika ya kiraia mashariki mwa nchi hiyo hasa Kivu Kaskazini yanaomba rais mpya wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kuanzisha operesheni mpya za kuwasaka waasi katika mbuga kubwa ya Virunga, kwani sasa mbuga hiyo imekuwa kitovu cha makundi ya uhalifu. Mwandishi wetu Osteri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Waanzishwe operesheni za kikweli dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha, hapana operesheni ambazo walikuwa wakizifanya kwenye kutupatia tu taarifa kwenye maredio na uwanjani hatuoni kitu. Placide Nzilamba, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia hapa Kivu Kaskazini, aomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanja upya operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi wanaopatikana katika mbuga la wanyamapori la Virunga hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwani ni wao wamekuwa wakichangia katika ukosefu wa usalama hapa. Kinachohitajika ni operesheni za kweli dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha lakini pia ikiwezekana kuwe kwanza mkaguo wa operesheni zote ambazo zilikwisha kufanyika katika maeneo hayo yote ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, ili kujua ni kipi kiliendeka, ni kipi kilishindikana na wapi inabidi kukosoa, na kisha hapo tutajua kuwa eh, ni kitu fulani ambacho tunaweza kupiganisha ili tuhakikishe kuwa wakaaji na mbuga la wanyama la Virunga wanalindwa wote e, katika usalama. Mwenyewe nimetembelea maeneo ya Kibumba kilomita 25 kaskazini mwa mji wa Goma. Hapa tuko katika kijiji cha Kibumba wilayani Nyiragongo, eneo la Ruhunda, sehemu ambako balozi wa Italia alishambuliwa. Upande mwingine kuna wakaazi lakini upande huu ndio mbuga la wanyamapori la Virunga. Vilevile vile jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilikuwepo hapa siku hizopita, hapa kwenye minara mitatu, na swala la wananchi wanajiuliza hapa. Je, operesheni za kijeshi ambazo zimekuwa zikilalamikiwa kila siku zinafanyaje ili wapiganaji wenye silaha ambao serikali inasema ni FDLR waje kushambulia watu wakipita barabarani? Kwa majina ni Rafiki Njebeja, hapa tuko ku trois antene Kibumba. Sisi kama warahia hapa tunahitaji kabisa watufanyizie intervasio ya kutia wa askari hapa karibu karibu, kwa sababu sisi tunateseka kama raia. wapa sehemu ambako balozi wa Italiano alishambuliwa na watu wenye silaha na kuuliwa kwa risasi baada ya kupigwa kifuani yeye na mlinzi wake pamoja na dereva. Wananchi wakisema kila siku kila sana dakika kabisa, saa ni sawa na pasha na kwa hii muda ambao tunashimama hapa margeni wa sodao ni wanashimama hapa, mimi ape kwenda kwenu Saa ni sawa, napasha kubeba bila ta interfasio fulani. Basi sisi tunaomba tu waongezee wa askari, uh, ili kwa, kwa kukamilisha usalama, ili hapa tunateseka sana, wanatoka porini hadi mugini sa tunakosa kama tufanyeje. Mbuga la Virunga ni mojawapo wa mbuga kubwa kubwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, likichukua sehemu kubwa mkoa wa Kivu ya Kaskazini na sehemu nyingine mkoa wa Ituri. Kivu Kaskazini likiwa na FDLR na sehemu moja wakiwa ni ADF. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na huko visiwani Zanzibar, baada ya aliwahi kuwa mwanasheria mkuu wa Zanzibar Othman Masud Othman kuchaguliwa kushika wadhifa wa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya mapinduzi visiwani humo kuziba nafasi iliyoacha wazi na hayati Maalim Saif Sharif Hamad. Viongozi na wadau wa chama cha ACT wa Zalendo wameeleza matarajio wa yao. Dina cha hali anayo taarifa kamili. Uteuzi wa Othman Masudi Othman kuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar umetangazwa leo na rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Dr Hussein Ali Mwinyi, ambaye kwa kuzingatia takwa la kikatiba la kutaka uwepo wa serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, na kwa kushauriana na chama cha siasa cha ACT Wazalendo, ambacho ndicho kina sifa ya kushiriki serikali hiyo ya umoja wa kitaifa, amemteua Bwana Othman Masudi Othman kuziba pengo la Maalim Seif Sharif Hamad. Katibu wa habari, uenezi na mahusiano ya umma wa chama cha City wa Zalendo, Salum Bimani, amesema uteuzi huo wa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar umepata mapokezi chanya kutoka kwa wanachama na wafuasi wa chama hicho bara na visiwani kutokana na uwezo na historia ya uongozi aliyokuwa nayo Othman Masudi Othman wakati akihudumu katika serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Mheshimiwa Othman Masud Othman ni mtu maarufu katika visiwa vya Zanzibar na Tanzania kwa jumla. Amekuwa mwanasheria mkuu wa Zanzibar katika vipindi nategemea vispungua vitatu naonekana alimtu, alimtumikia rais wa Zanzibar Dkt Salmin Amur, akaja akatumika kwenye serikali ya rais Amani Abedi Amani Karume, na amemtumikia vilevile Dkt Ali Muhamed. Baadhi ya wanachama na wafuasi wa ACT Wazalendo nao wameelezea matumaini yao juu ya uteuzi huo wa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar katika kuvaa viatu vilivyoachwa na marehemu Maalim Seif Sharif Hamad. na ninaamini kwa Hussein Mwinyi na, na Osman Masudi watakwenda sawa kwa ajili ya Wazanzibari bila tatizo lolote kabisa. Chama chetu kimetuhakikisha kwamba kitatafutia mtu aliokuwa madhubuti, kwa vile tunaamini kwamba huyo atatuvusha kwenye hili Tunamwomba Mwenyezi Mungu inshallah amjaalie na yeye aweko katika ngazi zile zile za kama mwenyewe Mwalimu Sefu alivyokuwa. Inshallah na yeye tunategemea atakuwa katika msimamo kama huo. Othman Masudi Othman, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, anatarajiwa kuapishwa kesho na rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Dr Hussein Ali Mwinyi. Dina Chahali, Sauti ya Amerika. Na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anakabiliwa na kibarua kigumu kama mwenyekiti mpya wa jumuia ya Afrika ya Mashariki, ikiwa ni kuendeleza juhudi za kudumisha utangamano wa wananchi katika ukanda huo na vile vile kusuluhisha migogoro inayokumba nchi wanachama. Wafuatiliaji wa siasa za Afrika ya Mashariki wanaeleza kwamba Kenya, kwa kutumia uwezo wake na nguvu zake katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, inaweza kusuluhisha migogoro ya mara kwa mara kati ya nchi wanachama, kama anavyotuarifu mwandishi wetu Nairobi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye amekabidhiwa uwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki na kuchukua nafasi hiyo kutoka kwa Rais wa Rwanda Paul Kagame, anakabiliwa na changamoto kadhaa: kuimarisha hadhi ya umoja huo ambao umeonekana kudidimizwa kimakusudi na migogoro isiyoisha kati ya nchi wanachama. Anachukua wadhifa huo wakati ambapo katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo, Daktari Peter Mathuki, anatoka Kenya na hatua hiyo kutajwa kuwa nafasi nzuri ya Kenya kuongeza nguvu zake katika kudumisha mahusiano ya raia wa nchi wanachama. Kenya inakabidhiwa mikoba ya uongozi wa jumuiya ya umoja wa afrika mashariki wakati ambapo virusi vya korona vinaendelea kupondaponda nchi wanachama na kuhitajika kuwapo kwa nguvu zaidi zaidi kutekeleza mfumo wa pamoja kudhibiti maambukizi zaidi, la sivyo uchumi wa inchi wanachama unaweza kuangamia. Rais Kenyatta baada ya kushika hatamu za uongozi ameeleza kuwa atatumia nguvu na uwezo wake wote kuhakikisha kuwa malengo ya mwanzo ya uundaji jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki yanafikika na nchi wanachama, kama vile kuwapo kwa sarafu moja, kuondoa vikwazo vya usafiri wa watu na bidhaa, na kufanikisha uwezo wa nchi wanachama kufanya biashara wenyewe kwa wenyewe na kulemaza vikwazo vinavyoibuka kutokana na migogoro kati ya nchi wanachama Tujito, kama mfano huo, Kenya imetangaza kuondoa vikwazo vyote vya usafiri unaotumia viza kwa raia wa nchi ya Sudani Kusini, lakini kwa mfumo wa nipe nikupe. Lakini Kenyatta anakabidhiwa nafasi hiyo wakati ambapo nchi wanachama zimeonekana kutojitolea kufanya biashara wenyewe kwa wenyewe na badala yake kuingia katika makubaliano ya kibinafsi yanayotajwa kuvunja mkataba wa pamoja na itifaki iliyowekwa. Aidha, nchi kama vile Sudani Kusini na Burundi zimetajwa kutolipia ada za uwanachama na kuzidisha matatizo ya kifedha kwa taasisi muhimu za jumuiya ya umoja huo kama vile bunge la Afrika Mashariki. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, ambaye ni mfuatiliaji wa diplomasia na siasa za Afrika Mashariki, anaeleza kuwa hali hii huenda ikakwamiza kabisa juhudi za kunawiri kwa jumuiya hiyo. hayo mataifa ni lazima yashurutishwe kulipa wanachama wake na kuchangia katika shughuli mbalimbali za jumuiya ya Afrika kwa sababu hawawezi kuendelea kuwa wanashirikishwa katika kupata mazuri yale yanayotokana na kuwa wanachama wa jumuiya, na huku wao hawachangii kuboresha harakati na shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na hiyo jumuia katika hatamu za Kenya. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya shirikisho ya Somalia zimeomba kujiunga kama wanachama. Profesa Chacha anaeleza kuwa hili halifai kuharakishwa. Haya ni mambo ambayo yanahitaji uangalizi na ukaguzi mkuu, kwa sababu kupanua wanachama labda kwa haraka zaidi hakuongezi fanaka katika shughuli za jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo ni lazima wakati maombi hayo yanazingatiwa, tuweze kuwa waangalifu zaidi kuhusu masharti yanayotakikana nchi hizo ziyatimize kabla hazijawa wanachama wa jumuiya ya afrika Mashariki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja tunaanzia na habari kwamba rais wa zamani wa Barcelona Josep Maria Bartomeu ni miongoni mwa watu waliokamatwa leo asubuhi baada ya polisi wa Katalan kuvamia klabu ya Barcelona. Tukio hilo limehusishwa na madai kwamba klabu hiyo ilikodi kampuni kwa ajili ya kukashifu wapinzani wa klabu ya Barcelona wa ndani na nje katika vyombo vya habari habari nyingine ambayo tunaelekea ni kwamba Lebron James ameandikisha mchezo wake wa 1300 katika msimu wa kawaida wa ligi ya NBA na kuisaidia timu yake ya Los Angeles Lakers kushinda mchezo wake dhidi ya Golden State Warriors kwa pointi 117 eh, eh, kwa 91. Lebron ikumbuka, ameshatwa ubingwa wa NBA akiwa na timu tatu tofauti. Alifungia timu yake hiyo pointi 19 E, rebound mara sita na kusaidia mara nne pamoja na kupokonya na kuzuia mpira mara mbili ndani ya dakika 24 alizocheza. Michezo mingine ya NBA ambayo e, ilipigwa ni pamoja na Boston Celtics yenyewe ikaifunga Washington Wizards kwa pointi 111 kwa 110. Uh, Charlotte Hornets ikaichabanga e, Sacramento kwa jumla ya pointi 127 kwa 126 katika mchezo ulioshangaza, huku Milwaukee Bucks ikiifunga Los Angeles Clippers kwa pointi mia moja na tano eh, kwa mia moja moja. moja tueke, Dar kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwa mwanamchezo wetu Georgi Njogopa atupasha kimichezo, hasa juu ya safari ya timu ya Simba kuelekea nchini Sudan kwa ajili ya mchezo wa klabu bingwa barani Afrika mabingwa soka Tanzania bara wekundu wa Msimbazi Simba wanaondoka nchini kesho Jumanne kuelekea huko Sudan, wakiwafuatwa pinzani wao Al Merrikh katika mchezo wa mzunguko wa michuano ya klabu bingwa barani Afrika, wakiwa na matumaini ya kuendelea na maajabu yao ya kuwapa shangwe mashabiki wake. Simba ambao leo walishuka dimbani katika mchezo wa ligi kuu soka Tanzania bara dhidi ya JKT Ruvu, wana matumaini ya kuendelea na ubabe wao tangu ilipoanza hatua ya makundi ya michuano hiyo mikubwa kabisa barani Afrika. Hadi sasa, Simba inaongoza katika kundi lake ikishinda michezo yake yote miwili dhidi ya Vital ya DR Congo na El Ahly kutoka Misri, na sasa imedhamiria kuweka rekodi mpya wakati itakaposhuka dimbani hapo Machi tano kuvana na wakali hao kutoka Sudani mchezo huu utakamilisha ungo ya kwanza ya makundi kabla ya kuanza kwa mzunguko mwingine yani, mzunguko wa pili ambapo Simba itaanza na hao kutoka Sudan hapo Machi 16 jijini Dar es Salam, katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Katika duru lingine, kocha wa timu ya taifa Taifa Stars Paulson aliyoteuliwa hivi karibuni kuinua timu hiyo ya taifa ameita jumla ya wachezaji 40 kwa ajili ya kujiandaa na michezo ya kimataifa hasa lakini ile michezo ya kuwania kufuzu katika kombe la Afrika yani AFCON dhidi ya timu za taifa kwa Iquateroguine na huko Libya. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salam ni George Njogopa. Baada ya kutoka nchini Tanzania, tuelekee nchini Kenya, ambapo wanariadha 42 ambao walitarajiwa kushiriki e, mashindano ya riadha ambayo yameahirishwa nchini Togo wameelezwa kwamba watasalia kambini. Taarifa kamili na Denis Wanyonyi. Uh, shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK limesema kuwa halitavunjilia mbali kambi ya mazoezi ya wanariadha waliopo katika kambi ya Kigari jijini Embu, licha ya kuhairishwa kwa mashindano ya mbio za nyika za bara Afrika kwa maana Africa Cross Country Championship. Kwenye taarifa yake kwa vyombo vya habari, baada ya kuhairishwa kwa mbio hizo zilizotarajiwa kufanyika kati ya Machi 6 hadi 7 mwaka huu jijini Lomtongo kutokana na makali ya virusi vya corona, rais wa AK Jackson Twain amesema ah, kikosi cha wanariadha 42 wali, waliopo katika kambi hiyo watasalia mumu, humo ikizingatiwa kuwa yapo mataifa mengine yaliyolenga kuandaa mashindano haya. Aile Tui anasema kuwa wanangoja ngoja mwelekeo zaidi kutoka kwa waandalizi. Tukisalia katika tasnia ya riadha, ni kwamba bingwa wa dunia katika mbio za mita 1500 kwa chipokizi Mkenya Taki Kumari amesema tumaini kushiriki mashindano ya olimpiki yatakayoandaliwa jijini Tokyo Japan, baadaye mwaka huu. Hii ni baada yake kuanza mazoezi huku akishiriki misururu ya mbio za majaribio zinazoandaliwa na, na shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK jijini Nairobi na sasa tuelekee moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Kahozi Kosha tuelezea kimichezo yanayoendelea huko husu kandanda michuano ya maklabu bingo barani Afrika timu ya Vita Club inayowakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya tatu ya raundi ya makundi dhidi ya timu ya Al Hilal ya Misri. mechi ya pili Vita Club lipata ushindi wa shindo dhidi ya timu ya El Merek ya Sudan, goli ini, kwa moja. kulia machozi ipi Mazembe kwenye kundi B itaipokea Jumamosi kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa Lubumbashi timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini jana timu ya Mamelodi Sandani ambaye ameshika imeshika taji kwa muda kwenye kundi hilo ilichapa timu ya Belistadi ya Algeria goli tano kwa moja matukio ambayo imewavunja moyo wa shabiki wa hapa Lubumbashi ni Mazemba, ta pika, thank you. Mputu Trezor mshambuliaji hatari wa tipi Mazembe anawapa moyo kwa fanatike, Afilmi hayo kocha wa TP Mazembe ana matumaini ya timu yake kuingia katika raundi ya robo fainali. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo tu katika michezo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, yanakomea hapa kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia usiku mwema wenye amani na utulivu, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Usafirishaji haramu wa binadamu ni wasiwasi wa pande mbili katika sera za mambo ya nje kwa Marekani. Kwa kweli, mwaka ambao umeanza na utawala wa kipindi cha mpito pia ulianza na mwezi wa utumwa wa kitaifa na usafirishaji haramu wa binadamu National Slavery and Human Trafficking, ambapo Marekani imekuwa ikifuatilia kwa tangazo la urais kwa miaka kumi na mmoja iliyopita. Wizara ya mambo ya nje Marekani ilitangaza siku ya sherehe za kuapishwa kwa, kwa Joe Biden. Kwa hakika, waziri wa mambo ya nje aliyekuwa anaingia madarakani Anton Blinken aliielezea sera ya Marekani juu ya usafirishaji haramu wa binadamu tangu miaka ya Lincoln. Zaidi ya miaka mia moja na hamsini baada ya ahadi ya Rais Lincoln kuhusu uhuru, inakadiriwa watu milioni ishirini na nne nukta tisa kote duniani wananyonywa na wafanya biashara wa binadamu, waziri Blinken alisema wakati alipohitaja Februari mosi mwaka elfu mbili ishirini na moja kama siku ya kitaifa ya uhuru kwa mfano, ripoti ya usafirishaji, wizara ya mambo ya nje kuhusu usafirishaji wa binadamu au TIP inaorodhesha nchi kadhaa ambazo zinaandikisha watoto kutumika kama wanajeshi, ikiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Afghanistan, Bama, Kamerun, Iran na Iraq. Bila shaka, ripoti hiyo inaonyesha kiwango ambacho wafanya biashara ya binadamu pia hujihusisha na unyonyaji wa kingono. Kwa mfano, kulingana na ripoti ya TIP huko Cuba, serikali haikueleza kuwa ni uhalifu wa aina zote wa kazi za kulazimishwa au biashara ya ngono. Nchini Iran, katika kipindi kinachoripotiwa, matukio haya yaliendelea kuwa ni sera ya serikali au mwenendo wa kuandikisha na kuwatumia wanajeshi watoto na mwenendo wa maafisa wa serikali wanaofanya biashara ya ngono ya watu wazima na watoto bila kuhofia kushtakiwa. Zaidi ya miaka ishirini iliyopita sheria ya kuwalinda waathirika wa usafirishaji haramu TVPA ya mwaka elfu mbili ilibainisha nia ya dhati ya Marekani kupambana na utumwa wa kisasa ndani ya nchi na kimataifa. Kulingana na wizara ya mambo ya nje Marekani, kwa sheria hii ya pande mbili Marekani ilirudia tena ahadi yake ya msingi ya kuwa huru milele iliyowekwa ndani ya tamko la Ukombozi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.