Lost, know, call, um, in so they... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na, na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni, ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Mamlaka ya ubora wa dawa na chakula hapa Marekani, FDA, imeidhinisha rasmi matumizi ya chanjo ya dozi moja ya kampuni ya Johnson and Johnson, hatua ambayo imeleta matumaini makubwa kwa Wamarekani kwamba watu wengi zaidi watapata chanjo kwa haraka kuliko ambavyo imekuwa kufikia sasa. Chanjo ya Johnson and Johnson ina uwezo wa asilimia 85 wa kutoa kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya corona kulingana na data kutoka kwa utafiti ambao ulifanyika katika maabara matatu. Wataalam wanasema utafiti umeonyesha kwamba chanjo hiyo ya dozi moja pia inatoa kinga dhidi ya virusi ambavyo ni vipya vya korona vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini. Johnson and Johnson inajiunga na makampuni mengine Pfizer na Moderna katika uzalishaji wa chanjo ambazo zinatumainiwa pakubwa kubadilisha hali mbaya ya maambukizi ya ugonjwa huo katika nchi ambayo imerekodi zaidi ya vifo nusu milioni tangu kisa cha kwanza kugunduliwa mapema mwaka jana. Chanjo hizo za Johnson and Johnson huenda zikaanza kutolewa kesho Jumatatu. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zimeridhia pendekezo la Kenya la kila nchi binafsi kuingia katika mikataba ya kibiashara na Jumuiya ya Ulaya, hatua ambayo inatajwa na wachambuzi kama ambayo huenda ikaleta afueni kwa malumbano ya mara kwa mara kati ya nchi hizo kuhusu suala hilo. Hiyo inamaanisha kwamba kila nchi mwanachama itaamua ni lini na ni jinsi gani ya kuingia mkataba wa biashara unaojulikana kama mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi EPA. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita ni Kenya tu na Rwanda ambazo zilikuwa zimetia saini na kuridhia, wakati Uganda, Tanzania, Burundi, Sudani Kusini zilisitasita zikidai kwamba kuingia kwa makubaliano hayo huenda kukaathiri uchumi wao ambao ni mchanga. Mazungumzo ya mkutano wa 21 wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki yaliridhia kwamba Kenya na Rwanda zinapaswa kuruhusiwa kuendelea kutekeleza makubaliano hayo huku nchi zingine zikipewa muda kufikiria suala hilo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alikabidiwa mwenyekiti wa jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki na mwenyekiti anayeondoka Rais wa Rwanda Paul Kagame jana Jumamosi, na hii ni kufuatia mkutano uliofanyika kwa njia ya mtandao uliohudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo huku baadhi ya wengine wakituma wawakilishi. Peter Mathuki, raia wa Kenya, sasa ndiye katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo akichukua nafasi ya balozi Liberata Mfumukeko, raia wa Burundi, ambaye amekamilisha muhula wake. mm. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu wasiopungua watano wameripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi nchini Myanmar wakati wa moja ya maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi la nchi hiyo kupindua serikali iliyochaguliwa kidemokrasia yaliyofanyika tarehe mosi mwezi huu. Mashahidi wamesema kwamba maafisa wa polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mipira mipira ya maji na wakati mwingine risasi za moto kuwatawanya waandamanaji hao katika mji wa Yangon. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, picha za maganda ya risasi zilichapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Polisi pia walijaribu kuwatawanya waandamanaji katika miji ya Mandalay na Dawei. Maandamano yamekuwa yakifanyika kila siku katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo tangu jeshi kumkamata kiongozi Ang San Suchi na viongozi wengine wa serikali kwa madai kwamba kulikuwa na udanganyifu mkubwa katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana ambapo chama cha Suchi cha NLD kilishinda kwa kishindo. Mapinduzi ya kijeshi yamelaaniwa na Marekani na nchi zingine za Magharibi ambazo zinataka jeshi hilo lirejeshe mamlaka kwa utawala wa kiraia kama ilivyokuwa awali. Tume ya uchaguzi ya Myanma pia imekanusha shutuma za wizi wa kura. Na Marekani imetoa wito kwa Umoja wa Afrika na washirika wake wa kimataifa kuongeza juhudi katika kutafuta suluhu kwa mzozo unaoendelea kati ya serikali ya Ethiopia na jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigray. Katika hotuba iliyozungumzia kwa kirefu juu ya hali ilivyo nchini in Ethiopia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amelaani ukatili unaoripotiwa mara kwa mara katika eneo hilo. Matamshi ya Blinken yamekuja siku moja baada ya shirika la kutetea haki la Amnesty International kutoa ripoti inayoshutumu vikosi vya Eritrea kwa kuua mamia ya raia kwenye jimbo hilo la Tigri katika kipindi cha saa 24 mwaka uliopita, tukio ambalo lilielezwa kama linaloweza kuwa uhalifu dhidi ya binadamu. Eritrea hata hivyo imekanusha shutuma hizo. Tunawaomba washirika wa, wa kimataifa haswa Umoja wa Afrika na washirika wa kikanda kushirikiana na sisi kushughulikia mgogoro wa Tigre pamoja na kupitia kwa Umoja wa Mataifa na vyombo vingine vinavyohusika, alisema Blinken. Serikali kuu ya Ethiopia ilisema iliondoa askari wake waliokuwa wakipambana na wapiganaji wa chama cha Tigre People's Liberation Front TPLF katika mji mkuu wa mkoa huo Mekele mnamo mwezi Novemba mwaka jana, lakini mapigano ya kiwango cha chini ripoti wa kuendelea. Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa yeah, Washington DC karibu sana kwenye kipindi cha salamu na muziki kama kawaida natumai kwamba mambo yanakuendea ya vizuri kabisa mwaka nao ukiwa ni huu wa elfu mbili ishirini na moja napokuombea tu kwamba majanga kuhusiana na virusi vya korona yakakuepuka nawe pia ukachukua kanuni zinazohitajika ili tukaendelea kuwasalimu tuwependao wakiwa mbali na karibu tulia tusafiri pamoja bila kupoteza wakati mimi kwangu nazikamata salamu za kwanza hapa ambazo ni za nazareth mwakipembe Uh, akiwa kule tukuyumbea unasema zako za kwanza salamu zimfikie FJ Mamkola, Ankareti Antoli, Feruzi Nel, Siobela Charles, Jumanne Fundi Wiji, Kuchi Jogo mkongwe kinyozi mstaafu, Sidia Fugulu Majari wa Bususu, DJ Moi, Joseph Sindano, bila kusahau Wilfred Tambwe. Vilevile unasema kwamba ungependa kumkumbuka Ednal Nyamwelu, bila kusahau Tryford Rafael Leticia Singolile, Meshak Mwamala, Nicolas Kayago Kashinje, mjomba Antony Mazengo, Sayenga Mabula Mashe, Magesha Lutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda, Jafari Kopo, Fadhili Habdani, bila kumsahau Fikiri Dario Galaka. Unasema tuendelee kukumbukana. Ndizo zako uh, salamu ama ndio ujumbe unaosema Nazareth Mwa Kipembe ukiwa Tukuyu, Mbeya zingine salamu nazo zikamata. Sasa hivi ni zako Jaima ja, Juma Maiko mwanaharakati. mwanaharakati Maiko, unasema zako salamu za kwanza kabisa ziwafikie hao wafuatao: Anthony Mazengo, Arjai Shumbi, Jafari Kopo, Joshua Tuk Turuka, Edward Kabamba Magimbise, Fikiri Dario Galaka, Reina Shani, Nema Kimario, James Tano Kolikoza Magabe, Solomoni Njiku Uchumi Filbati King Majuto, Mwalimu Kennedy Mbempa, bila kumsahau Sombi Mtemi. Ukisema yawezekana, inakuwa kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma, basi pale ni wewe mwenyewe utafakari na ujue kwamba kama una sukuma mlango <laughs> ambao unahitajika kuvutwa ili labda baraka zako ziingie. Ujumbe poa kabisa kwenye salamu na mziki kutoka VOA Washington DC. Na zikamata zako salamu, James Tano. James Tano unasema uko kule Nzega. Naunataka zako za kwanza kabisa salamu zimwendee Mbele Malale, Dius Masunga, Fikiri Dario, Galaka, Eric Masawe, Salibunzali Sari, Michael Noga, Godikota Mgabe, Masanja Gasa. Ujumbe jamani, tukumbukane kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Bila shaka nami nasadiki na kusema ni kweli kama ulivyosema wewe James Tano. Salamu zingine nazo zikamwatani zako Frank Shayo. Frank Shayo unasema kwamba uko Arusha na ungetaka kuwasalimia Frank Matei wakiwa, akiwa Arusha, Jafar Kopo, Mage Mbise, Baila Bint, Mario William Kitengai, David John na wapenzi wote wa VOA. Nami nasema asanti sana kwa zako salamu, Frank Shayo ukisema kwamba wakumbukwe pia mtangazaji wa zamu nami, unasema asanti sana kwa kutukumbuka, popote ulipo. Salamu zingine nazo zipata sasa hivi ni Nyanda Pastori, unasema kwamba wewe uko kule Ilula na salamu zako ungepeperusha hadi kwa Diogratias Masunga kocha, Mongo Sengeka, Mongo Sayenda, Mabura Magesa, Magesha Sombi, Mtemi Baraka Mganga mwanamichezo, Kolikodha Makabe mkono Fikiri Dario Galaka na mke wako Elizabeth Daniel wa Ilura, unasema kwamba ujumbe, mafanikio huletwa na kuchapa kazi. Bila shaka umeisha nena, na ulivyosema ni kweli kabisa. Napoangalia kwa umbali kibao cha jamaa mmoja maarufu zaidi kutoka kule upande wa Zimbabwe, jina lake Japriza, anaingia na kibao donzolo. Hebu sikia mambo yalivyoteremsha. Baada ya kibao hicho moto kabisa chake Ja Praise Jono Zolo kutoka Zimbabwe, basi tunaelekea na kuendelea na salamu na mziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nilikwambia kwamba mimi wako ni Harrison Kamau. Basi nazipokea zako, Deus Masuga, Deus Masunga, unasema kwamba ungetaka zako kabisa ziende wapi? Kule ziende kwa Asha Thile, Ali bin Kamba, Kanisa Este Jilala, Este Masanja, Mapema ndula Nosoro m Maziku James tano na Huseini Milaji wakiwa Tabora, rutahiwa Busisi, Busisi, salibunzali Sari, fikiri Dario, Gaza Boy Kilaka na mchana, mchana, popote walipo. Ujumbe: ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi, ni zako wewe Mabere Malale, Mabere Malale, unasema zako salamu ungetaka ziwafikiwa wafuatao. Ah, wa kwanza kabisa ni Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa Ngwegwe, Solomoni Njiku, James Tano, Safa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Mbaraka Mganga, mwanamichezo michezo, King Sofa, Paul Mayinzi, Fikiri Dario Galaka, Masanja Gasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia, Juma Michael, mwana harakati Mpero wa Seleka Goli Makabe Sali Bunzali Sali Bia na Basila binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Sigela. Ujumbe, salamu ni nusu ya kuonana. Salamu zingine na zikamata sasa hivi ni zako, ni zako Mashaka Sumbi Mkonole. Unasema kwamba zako salamu ungetaka ziwafikie wafuatao. Unasema za kwanza kabisa zimuendee mama Prisika, watoto wako Prisika na Patrick, Charles Fundi Simu, na Emmanuel Charles, MC Marseille, Pascali Alex wa Morogoro, kaka yako Nzoka Jileka Kaji, mama yako mzazi Sofia Kindi Ganja, mama yako mzazi Sodani Jileka, Solomon Jiku Kashindie, mjomba Mark Mihayo Majaliwa Bususu, ujumbe tukumkane kupitia VOA Swahili kuna salamu zingine hapa pia naziona kutoka kwa James Tano, unasema kwamba salamu ni kwa Baba Angei wa Kariakoo na wafuatao pia Mama Tumaini akiwa pale Mkomongo, Bwire Furia, Thiotim Felisiani, Felisiani Furia, Baba huyu au Mzee Baba Leticia Silonge wa Nzimba, Igunga, Tabora, Tanzania anasema salamu zako kwanza kabisa ni kwako mwewe mtangazaji, na mimi nasema asanti sana kwa zako salamu. Ea, zingine sasa nazo zimwendee Edinari Nyamwelu, Tina Matelula, Devotha Daniels, Elias Nadorika, Dhidio, Rose Malima, Maimuna Mosigisi, Mariam Lutemagula, Nazareth Emwa Kipembe kinyozi mustaafu, Sidi ya Fugulu na ili Siobela Fikiri Dario Galaka Tunza Godfrey Mwakapenda Nicholas Godfrey Kayago Philbert Jonathan Kenshambi Wilfred Tabwe William Ketengai Jamesa tano Furaha James Doto Mahona Kulwa Mahona Masanja Kulwa mzee wa Sola Stella Mwizarubi International Beka wa Mbengali ib Sauti ya Stereo, Bibi Azama Majaliwa, Bususu Mbaga, Charles Kubeja, Nyanda Mayala, Ustadi Sabasaba Abdala, ujumbe tukumbukane kupitia Sauti ya America. Nami bila shaka anasema kwamba nakubaliana na wewe, Letishia Silonge wa kule Ziba, Igunga, Tabora. Salamu zingine nazo zikambata ni zako Meshak. Uh, Mamwale, Mamwala, basi unasema kwamba zako salamu za kwanza kabisa zimwendee mtangazaji wa zamu nami nasema asanti sana, alafu kisha unasema kipenzi chako mama Chariti Jafari, Kopo Joshua, Turuka Miraji, Kibida Kibinda, Nail Sili Obela, Nazareti Mwakipembe, Joshua Kea Mchana, je Mchana Francis Mwakisambwe, Robert Mombozi na vilevile vile Mpemba Fikiri Dario Mwai James katika uh, na Kolikoza Magabe King, Maj King Majuto Utahiwa Busisi na unasema kwamba unawapenda wote wanapoendelea kutegeategea VOA Swahili Washington DC, ukisema kwamba unawapenda sana na stesheni ni VOA Swahili nami nakubaliana kabisa na wewe Meshak Mwamwala. Salamu zingine nazikamata hapa ni zako Nazareth Mwakipembe, unasema kwamba ungependa zako salamu Mwamkola, Mamkola, Nlyobela, Charles Manne fundi wa simu, Mwandu John, Kanuti Lyambo, Tunza Godfrey, Mwakapenda Majaliwa, Bususu, Filbert Kenshambi, Kasinje mjomba, na Mbaga Charles Kubeja, Meshak Mwamwala, Lutahiwa Busisi, Patrick Kakunji wa DRC, Leticia Shilong shirogile buzeri Magwe Nicolas Godfre na zemoyoni Haboka, ukisema kwamba unawapenda sana na tuendelee kukumbukana kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema bila shaka umeshanena, ndivyo mambo yalivyo. Salamu zingine nazikamata hapa ni zako Mabere Malale. Mabere Malale, unapenda kupeperusha salamu zako kwa Samuel Kasembo sombi mtemi Gasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James Tano Zafa Chinga, Simoni Mseti Sayenda, Mabula Mbaraka Mganga, Mwanamichezo King Sofa, Paul Mayinzi, Enos Masanja Jagala Bukumba la Sita, Ndelema Side Musa, bila kusahau familia yako ikiongozwa na mama mzazi Teresia Sigela Malufu kwa jina la mwana Shigela akiwa Mwamwala Igunga. ujumbe Wezi heshima maandiko bila kuheshimu wazazi. Ujumbe poa um, kabisa ambao kweli unatia moyo na wenye ukweli kweli kweli. Fikiri Dario uh, anasema kwamba angependa zake salamu zimwendee Mwalimu James katia kwa ligodha magabe lutahiwa busisi konsieke John Henrike Duaule King Majuto Ancret Feruzi, bila kusahau Madhuri Filimoni na vilevile Edvesta Tarimo, Kashinde Mjombo wa tatu, Leticia Silogile, Winfredi Tambwe, Filbert Kinshambi, Luena Solda. Na unasema kwamba unawapenda wote, na kwamba tuendelee kupatana au kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nami ni nani niseme, la sivyo, mambo ndivyo alivyo hapa ndani ya VOA. Safi sana Devotha Daniel Elias a, Mama Elizabeth wa mageuzi Shinyanga, Tanzania nasema salamu kwa Fikiri Dario Galaka, Leticia Silogile, Richard Kambale, Moses Mleka Kalabagwa, mjukuu wa Makagwa, Vincent Kaji, Bakari Musa Kadama, Sindano Hemba na Nazareti Mwakipembe. Napotazama kwa umbali, nayona mwimbo wa rege. Sasa vitu vizito vizito vinasema, just the way you are. Yule jama anaitwa Taras Riley, kutoka kule upande wa Jamaika, kitu hicho chake Tara Israeli, just the way you are. Tunaendelea na salamu na mziki, naona zinamiminika hapa kweli kweli, ambapo wa kwanza kabisa kutuanzia tunapoelekea kumalizia ni wewe Eric Victor Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma shop Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamba na Miraji Mwakibinda, ukisema pia Zakayo pia Zbundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Boniface, baba Se, Serapia James Tano, Isaac Petro, unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zako ros malima ros malima unasema huko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu na soro yasungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela wa power family group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Muhamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda. Edward Albert, ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo, na wapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward. Basi nashukuru sana kuwa nawe leo katika salamu na muziki. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Napokuacha nacho kibao cha Nadia Mukami akiwa na Sinai Pei Tadi kutoka kule Kenya, anasema wangu. Kwa heri ya kuonana. Barabara kabisa, msikilizaji. Matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika yanakujia kutoka hapa Washington, na kipindi hicho cha salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa studio zetu. Usikose kujiunga nasi wiki kesho. Nikiangalia saa hapa kwenye ukuta inaniambia kwamba muda unayoyoma, basi nikusomeeni muktasari wa habari e. Jina langu ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Mamlaka ya ubora wa dawa na chakula hapa Marekani FDA, imeidhinisha rasmi matumizi ya chanjo ya dozi moja ya kampuni ya Johnson and Johnson, hatua ambayo imeleta matumaini makubwa kwa Wamarekani kwamba watu wengi zaidi sasa watapata chanjo kwa haraka kuliko ambavyo imekuwa kufikia sasa. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zimeridhia pendekezo la Kenya la kila nchi binafsi kuingia katika mikataba ya kibiashara na jumuiya ya Ulaya, hatua ambayo inatajwa na wachambuzi kama ambayo italeta afueni kwa malumbano ya mara kwa mara kati ya nchi hizo kuhusu suala hilo. Watu wasiopungua watano wameripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi nchini Myanmar, wakati wa moja ya maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu jeshi la nchi hiyo kupindua serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ambayo yalifanyika tarehe mosi mwezi huu na Marekani imetoa wito kwa Umoja wa Afrika na washirika wake wa kimataifa kuongeza juhudi katika kutafuta suluhu kwa mzozo unaoendelea kati ya serikali ya Ethiopia na jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigre. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.