Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano hii tarehe 24 Februari mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, vilevile vile tunasikika kupitia redio zetu shirika kote eneo la Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu. Miongoni mwa habari tulizokuandalia, jeshi la Marekani litarejea tena barani Afrika mwaka mmoja baada ya janga la COVID-19 kusababisha shughuli nyingi kusimama. Maafisa wanasema hata mazoezi makubwa ya kijeshi yatafanyika. Katika habari nyingine ni kwamba mwili wa balozi wa Italy nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC pamoja na mlinzi wake umewasili mjini Rom hapo Jumanne ikiwa ndani ya ndege ya jeshi, siku moja baada ya balozi huyo na mlinzi wake kuuawa kwa kupigwa risasi huko mashariki mwa DRC. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Umoja wa Ulaya na shirika la afya duniani wameungana na taasisi ya kimataifa ya utetezi Global Citizen siku ya Jumanne kuwa mwenyeji wa kikao cha majadiliano kwa njia ya video juu ya kuponya janga la COVID-19. Wavuti ulijumuisha viongozi kutoka Marekani, Umoja wa Afrika pamoja na waigizaji na wanamuziki wanaotaka kutafuta misaada kutoka kwa mashirika pamoja na watu binafsi. Juhudi hizo zinalenga kuweka mkakati wa ulimwengu katika kurejea tena kutoka kwenye janga hilo, kuzungumzia masuala kama vile usawa wa chanjo, njaa duniani, matatizo ya hali ya hewa na misaada ya kimataifa. Katika maoni yake, rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen aliunga mkono wito wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wa kuchangia chanjo kwa wafanyakazi wa huduma ya afya barani Afrika. Chanjo lazima ifike katika kona zote za ulimwengu haraka iwezekanavyo, alisema. EU imechangia nyongeza ya dola milioni 663 kwa mpango wa ushirika wa chanjo ya COVAX inayoungwa mkono na WHO ili kusambaza chanjo za COVID 19 kwa uchumi unaonyenyukia na kuongeza mara mbili mchango wa kundi hilo. Wiki iliyopita utawala wa Biden uliahidi dola bilioni nne kwa mpango huo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kuzorota kwa uthabiti wa kisiasa nchini Haiti na kutoa wito wa kufanyika uchaguzi mwaka huu. Wajumbe wa baraza la usalama wamekutana kwa njia ya video Jumatatu kujadili ripoti ya siku mia moja na ishirini BINUH, iliyoandaliwa na United Nations Integrated Office huko Haiti inayoelezea maendeleo kati ya Septemba mosi mwaka 2020 na Januari 31 mwaka huu, katika maeneo sita muhimu ambayo ni siasa na utawala bora, kupunguza ghasia, usalama na utawala wa sheria, haki za binadamu, ukosefu wa ajira vijana na makundi yaliyo hatarini usambazaji wa huduma msingi za kijamii na uthabiti. Helen Lalim, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Haiti na mkuu wa BINUH, alionyesha picha mbaya wakati akitoa maelezo kwa wajumbe. Alielezea hali ya haki za binadamu ni mbaya sana. Lalim alitolea mfano agizo la mois la Novemba ishirini na sita juu ya usalama wa umma kama ni shida kwa uhuru wa raia. Mwili wa balozi wa Itli nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo pamoja na mlinzi wake umewasili mjini Rome Jumanne ikiwa ndani ya ndege ya jeshi siku moja baada ya balozi huyo na mlinzi wake kuuawa kwa kupigwa risasi katika shambulizi lililotokea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Patrick Nduimana anasoma ripoti iliyoandikwa na shirika la habari la Roita. Balozi Luka Tanazio mwenye umri wa miaka 43 na mlinzi wake Vitorio Lakovachi mwenye umri wa miaka 30 waliuawa wakiwa katika msafara wa shirika la Umoja wa Mataifa na misaada ya chakula WFP kuitembelea shule moja inayopewa msaada wa chakula na WFP. Dereva wa WFP Mustafa Milambo aliuawa pia. Waziri Mkuu wa Italia Mario Draghi aliungana na ndugu wa marehemu hao wakati ndege iliyobeba majeneza ilitua kwenye uwanja wa ndege wa Chiampino baada ya kufanya safari kutoka mji wa Goma karibu na mpaka wa nchi jirani ya Rwanda. Kwa mujibu wa ofisi ya rais wa DRC, msafara wa magari mawili ulisimamishwa kwenye barabara kaskazini mwa Goma na watu sita wenye silaha ambao walimuua dereva Milambo na kuwaongoza abiria wengine sita kuondoka. Jeshi na walinzi wa hifadhi ya wa wanyamapori walisaka kundi lililofanya shambulizi hilo. Kulikuwa ufyatulianaji wa risasi, ndipo watekaji nyara hao waliua raia hao wa Italia. Wizara ya mambo ya ndani ya DRC imelilaumu kundi la waasi wa Rwanda, Democratic Forces for the Liberation of Rwanda, FDLR, kuhusika na shambulizi hilo, lakini kundi hilo limekanusha kuhusika katika mauaji hayo liliyotaja kuwa ya kinyama. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mawaziri wa mazingira na viongozi wengine kutoka zaidi ya mataifa mia moja na hamsini wamemaliza kikao cha siku mbili kwa njia ya video katika mkutano wa tano wa mazingira wa Umoja wa Mataifa, UNEA5, ambapo bunge lilionya kuwa ulimwengu upo hatarini kwa majanga mapya kama hatutabadilisha namna tunavyotunza mazingira ya asili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefunga mkutano huo kwa matamshi yanayosisitiza shida nyingi za mazingira zinazoikabili dunia, lakini ameongeza kuwa mazingira yanaweza kutoa suluhisho kwa changamoto nyingi tunazokabiliana nazo kama binadamu. Mkutano huo ulihudhuriwa na maelfu ya washiriki wa mtandao wakiwemo zaidi ya wajumbe elfu moja na mia tano kutoka mataifa mia moja na hamsini na tatu wanachama wa Umoja wa Mataifa na mawaziri zaidi ya sitini wa mazingira. Bunge ambalo lilirushwa moja kwa moja pia lilikubaliana juu ya mambo muhimu ya kazi za UNEP kuanzia sherehe za miaka hamsini ya maadhimisho ya UNEP mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kufanya mazungumzo na uongozi mahala ambapo nchi wanachama walielezea namna ya kujenga ulimwengu wenye nguvu na unaojumuisha hali ya baadaye ya janga hili. Waziri wa zamani wa mambo ya ndani huko Niger, Muhammad Bazoum, mgombea wa chama tawala nchini Niger cha PNDS, ameshinda uchaguzi wa rais kwa asilimia 55.75 ya kura katika duru ya pili ya uchaguzi kulingana na takwimu za majimbo zilizochapishwa Jumanne, mgombea wa upinzani Mohamad Osman amepata asilimia arobaini na nne nukta mbili tano. Isaka Suna, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi wa kitaifa Seni, amesema hayo katika tangazo lililohudhuriwa na maafisa waandamizi pamoja na wanadiplomasia matokeo haya ni ya majimbo na ni lazima yapelekwe kwa mahakama ya katiba kwa tathmini yake, Suna alisema. Hapo awali msimamizi wa kampeni ya Osman falk Bachero alisema matokeo hayo yalikuwa yanashikilia uchaguzi na aliusihi umma kupinga matokeo hayo. Uchaguzi huo ambao ulifanyika Desemba 27 mwaka jana na kufuatiwa na mzunguko wa marudio hapo Jumapili umeonekana kama demokrasia ya kwanza ya kipindi cha mpito katika historia ya nchi yenye mapinduzi eneo la Sahel. Na tukiendelea na ripoti zaidi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika ni kwamba jeshi la Marekani litarejea tena barani Afrika Mwaka mmoja baada ya janga la COVID-19 kusababisha shughuli mbalimbali kusimama, maafisa wanasema hata mazoezi makubwa ya kijeshi pia yalikumbwa na janga hilo. Wanasema wana matumaini ya kuanzisha tena ushirika wa usalama kati ya marekani na bara hilo. Patrick Nduimana anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Anita Powell kutoka Johannesburg. Mazoezi makubwa ya kijeshi yanayoongozwa na Marekani barani Afrika yalisimamishwa kwa muda wa mwaka 2020 kufuatia wasiwasi wa janga la COVID-19. Mwezi Juni mwaka huu yatarejea tena, anasema Meja Jenerali Andrew Rowling, mmoja wa viongozi wa juu katika jeshi la Marekani ambaye anasimamia bara hilo. Zoezi la mwaka huu litafanyika nchini Moroko, Senegal na Tunisia. be... mwaka huu tulipobuni Africa Lion 21 tulibuni haswa iwe rahisi kuweza kuzoea mahali ambapo ulimwengu na nchi za Afrika zimekuwemo kwenye mapambano dhidi ya Covid, ili kuweza kutekeleza baadhi ya mazoezi na hivyo kuwa katika mwelekeo kufanya hilo, na hivyo mwaka huu tunafanya mazoezi ya African Lion na takriban wanajeshi elfu kumi na kiasi cha mataifa ishirini washirika wetu. Ni dalili nyingine tena, wakati wanadiplomasia wa Marekani hivi karibuni waliposema Marekani imerejea na iko tayari kujihusisha na dunia lakini kinyume na wanadiplomasia wenzake, Rolling hakusita kuhitaja China kama hasimu mkuu wa Marekani kwa ushawishi katika bara hilo, na kuelezea kwa nini anadhani Marekani ni uchaguzi mzuri. We tunaendelea kutoa njia mbadala kwa kushirikiana na mhusika ambaye huenda akadumaa za uchumi, taasisi za siasa na usalama, pamoja na kuongeza ukosefu wa udhabiti katika bara la Afrika. Kwa hivyo ushindani wetu katika usalama uko katika vifaa bora tulivyo navyo, mafunzo yetu, elimu yetu na operesheni nyingine za kukabiliana na usalama katika bara hilo. Jenerali Christopher Cavoli, jenerali wa kamandi ya jeshi la Marekani, Ulaya na Afrika, naye alikuwa wazi wakati alipozungumzia maswali kuhusu utashi wa kijeshi wa Russia katika bara hilo. Russia hivi karibuni ilitangaza kuweka kituo cha jeshi la majini huko Sudan, kuhusiana um, you know, na Warusia kimsingi, unafahamu wa Russia wanatumia diplomasia yao, uchumi, na katika baadhi ya nyakati njia za kijeshi kupanua fursa yao ya kuingia huko na ushawishi Nadhani kwa vile Marekani inatoa mengi zaidi kwa Afrika, tunatoa muundo ulio tofauti, tunatoa uthabiti, tunawapatia njia jinsi ya kukabiliana na taasisi zenye harakati zenye msimamo mikali, na tunawapa ahadi ya demokrasia, haki za binadamu na utawala wa sheria ambao ni kile ambacho Marekani siku zote imekuwa ikisimamia hilo. Majenerali wawili pia walielezea kwamba ingawaji ya janga huenda likapunguza kasi ya harakati zao katika bara hilo, makundi ya uasi na yenye msimamo mkali yanaonekana yaliendelea na shughuli zao mwaka wa elfu mbili na ishirini. Walisema kwamba hiyo ni changamoto kuu ambao wanakumbana nayo katika kazi yao kwenye mataifa ya kiafrika kukidhi na kuyashinda. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea habari zaidi za dunia. Mteule wa Rais Joe Biden kuongoza wizara ya mambo ya ndani Marekani alikabiliwa na maswali magumu kutoka kwa Warepublican hapo Jumanne juu ya kile baadhi wanavyomwelezea kwamba maoni yake ya kiitikadi ambayo yanajumuisha upinzani wa kukwama kwa ujenzi wa bomba la mafuta la Keystone XL. Deb Haaland, mbunge mwanamke kutoka jimbo la New Mexico, aliteuliwa kuongoza wizara ya mambo ya ndani, alijaribu kuwahakikishia tena wajumbe akisema ana nia ya dhati kupambana na uwiano wa usawa. Wakati wizara ya mambo ya ndani inasimamia uchimbaji wa mafuta na maendeleo mengine ya nishati, wakati inatafuta kuhifadhi ardhi ya umma na kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa. Kama anathibitishwa, Haaland mwenye miaka sitini atakuwa Mmarekani wa kwanza mwenyeji kuongoza kwenye wizara hiyo. Usikilizaji wa maelezo yake mbele ya kamati ya nishati na rasilimali za asili utaendelea tena Jumatano tukiendelea na habari zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Shirika la Umoja Mataifa na la wahudumia wakimbizi UNHCR linaripoti kwamba mapigano ya kikabila katika jimbo la magharibi la Beni Shangul Gumuz nchini Ethiopia yamesababisha maelfu ya watu kukimbia kutafuta usalama wao katika jimbo la Blue Nile nchini Sudani katika wiki za hivi karibuni. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Slein anaripoti kutoka mjini Geneva na Sandei Shomari anaisoma ripoti kamili. Hali ya ukosefu wa usalama katika wilaya ya Metekel huko magharibi mwa Ethiopia katika jimbo la Beni Shangul Gumuz imekuwapo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa, lakini mivutano katika wilaya hiyo imeongezeka kwa kiasi kubwa mnamo miezi mitatu iliyopita. Msemaji wa UNHCR mjini Geneva Barber Balok anasema katika miezi mitano iliyopita, tume ya haki za binadamu ya Ethiopia inaripoti takriban watu mia tano wameuawa katika jimbo hilo. Kati ya hao inasema zaidi ya mia mbili walipoteza maisha yao kwa siku moja tu mnamo Desemba ishirini na tatu. Wimbi la wakimbizi, wakimbizi lilianza tangu Novemba kukiwa na wakimbizi mia kadhaa waliovuka na kuingia Sudan, lakini katika wiki chache zilizopita like idadi the hiyo imeongezeka na sasa tuna takriban wakimbizi elfu saba na kwa hakika hadithi ambazo wakimbizi wanazozitoa ni kwamba wanakimbia mashambulizi yanayofanywa na wapinzani wao. Vurugu zilizidi zilisababisha serikali kuu ya Ethiopia kutangaza hali ya dharura katika wilaya ya Metekel tangu Januari 21. Balok anasema wakimbizi wengi waliokimbia Ethiopia hivi karibuni wamewasili katika maeneo ambayo ni magumu kufikiwa huko sehemu za mpakani. Anasema UNHCR inafanya kazi kwa karibu na wakuu wa Sudan na washirika wao ili kutathmini hali hiyo na kujibu mahitaji ya dharura ya wakimbizi kutoka Benishangul Gumuz. As I currently understand, this displacement jimbo hilo liko magharibi mwa Ethiopia kama linavyofahamu. Hivi sasa kuhama huko haihusiani moja kwa moja na mzozo uliotokea katika jimbo la kaskazini la Tigre ambao ulisababisha kuwepo na zaidi ya wakimbizi 61 wanaotafuta usalama nchini Sudan katika miezi ya hivi karibuni. Balok anasema wengi wanaotafuta hifadhi wanaishi katika jamii ya wenyeji wa Sudan kufikia sasa. Anasema karibu wakimbizi elfu tatu wameandikishwa na karibu elfu moja wamepewa chakula, maji, vyoo na huduma za afya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Katika ripoti nyingine ni kwamba vitendo vya ubakaji nchini Nigeria viliongezeka mara tatu wakati wa janga la virusi vya korona hadi kufikia karibu visa elfu moja, lakini shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema mmoja kati ya wasichana wanne ni mwathirika wa manyanyaso ya ngono, ikimaanisha kwamba kuna maelfu ya visa vya ubakaji ambavyo haviripotiwi. Mtandao mmoja wa Nigeria ulitengeneza app ya kuwasaidia manusuro wa ubakaji kuripoti mashambulizi waliofanyiwa wasichana na kutafuta msaada ili waepuke kukumbwa na unyanyapaa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Percy Dabang, anaripoti kutoka mji wa Yola, na Patrick Ndoyimana anaisoma ripoti kamili. Angela Felix na hili si jina lake la ukweli ni mwanafunzi wa Nigeria mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anasema binamu yake alimbaka wakati wa masharti makali ya kufunga shughuli zote kutokana na janga la COVID-19 alikuwa na huzuni mkubwa kuielezea familia yake au polisi aliyompata badala yake alifikiria kujiua hadi alipojiunga na mtandao wa app ya simu ya mkononi ambayo bila shaka iliokoa maisha yake Kilichonifanya nivutiwe na ap hii ni kwa sababu sikuwa nalazimika kuwasiliana na mtu yeyote kabla ya kuripoti kisa changu au kupata msaada. Kwa hivyo niliamua kujaribu ap hii. Nilipakua ap hiyo kwenye simu yangu, nikaelezea kisa changu. Huwezi kuamini namna inavyonisaidia apu hiyo ya simu ya mkononi. Itwayo RR, inawaruhusu waathirika wa ubakaji kuripoti uhalifu huo kwa viongozi bila kwenda polisi wenyewe. Watumiaji wa apu hiyo wanaweza kupata ushauri na msaada mtandaoni. Apu hiyo inalinda vyema utambulisho wa wanawake ambao awali hawangeweza kuripoti ubakaji kwa sababu ya hofu au unyanyapaa apu hiyo inafanya kazi katika majimbo ya Adamawa, Cross Rivers, Lagos na Borno. Muundaji wa apu hiyo Dirug Samuel anasema alichochewa na kuongezeka kwa visa vya ubakaji wakati wa kufungwa shughuli zote kutokana na korona. Uh, Kind of solving the issue of stigma, ni wazo tu la kutatua suala la unyanyapaa kwa sababu utaripoti kwa mtu wa huduma hiyo, na unaweza kuwasiliana na mtu wa huduma hiyo bila mtu yeyote kujua kwamba unatafuta msaada isipokuwa wewe mwenyewe, mtu wa huduma, pengine mbakaji ambaye anajua kilichotokea. Kwa hiyo app hiyo iliongeza idadi ya visa vinavyoripotiwa. UNICEF inasema mmoja kati ya wasichana wanne na wanawake walikuwa waathirika wa ubakaji lakini karibu visa elfu moja vya ubakaji vinaripotiwa kila mwaka nchini kote. Nigeria, taifa lenye zaidi ya watu milioni mia mbili, ikimaanisha kwamba maelfu ya visa vya ubakaji haviripotiwi. Hii ni pingamizi ya vita dhidi ya wabakaji, wanasema wanaharakati. Adams Bibiana kutoka shirika la Hope and Rural Aid Foundation ana matumaini kwamba ap hiyo itasaidia sana. Kuna njia nyingi za kuwasilisha ripoti, lakini tumegundua kwamba ap ya Smart RR inarahisisha mambo sana. Kanuni zinazoongoza zinajumuisha haja ya usiri kwa hivyo huwezi kuitumia bila idhini ya manusura wa ubakaji. Licha ya ongezeko la visa vya ubakaji vilivyoripotiwa wakati wa janga la korona, polisi ya Nigeria amesema mwaka jana watu 103 pekee ndio walikutwa na hatia nchi nzima. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunamulika sanaa ya uchoraji, ambapo mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mchoraji Kiyungi Saidi Fundikira anayeishi Toronto, Canada, aliyegundua tena kipaji chake alichokiacha muda mrefu maishani. Kiyungi pia amefanya kazi kwenye vyombo vya habari kama produsa wa TV nchini Tanzania, lakini baada ya kuhamia Canada na kufanya ajira mbalimbali miaka ishirini iliyopita alijikuta akipoteza ajira kutokana na janga la korona, lakini baadaye Fundikira aligundua kipaji chake upya na anaanza kwa kueleza alivyoweza kutambua tena kipaji hicho. Ni kitu ambacho, kusema ukweli, mimi kilinishangaza, lakini na uhakika kiliwashangaza watu wengine wengi zaidi, sababu mimi naokumbukumbu zangu zinanionyesha nilikuwa nilikuwa napenda kuchora utotoni, kipindi ambacho tokea niko darasa la pili mpaka labda kwenye darasa la sita au la saba hivi. Darasa la saba unajua ilivyofika, presha zile za mtihani na nini na nini, kidogo ile interest na muda ukawa umepungua, mm -hmm. Nimefokas zaidi kwenye masomo mpaka nilipofanya mtihani, mpaka nilipoingia shule olevo. At the time naingia olevo nimesahau kabisa. Kwahiyo baadaye, tugani kikarudisha wewe kwenye hii sanaa ambayo ulikuwa umeiacha tangu ukiwa mtoto? Ukweli, Sande, kitu ambacho inaweza kusema kimechangia kurudisha hii sana ni hii hali ambayo tuko nayo sasa hivi ya COVID. Hii sana kusema mpaka sasa hivi nimeanza, naweza kusema nimeanza kufanya rasmi ni kwenye mwezi labda Juni wa mwaka jana, baada ya miaka hiyo yote hiyo, mpaka yo, mwaka jana mwezi wa sita, na hiyo kama nilivyosema awali ilitokana na wa... nilipunguzwa kazini kutokana na hali ya COVID, nikajikuta niko nyumbani na muda mwingi sana ambao sikuwa nimeupangia, sababu si mambo ambayo nilikuwa naona, na kwa hiyo sikuwa najua nifanye nini, lakini nilichojua nilikuwa nataka kuwa active, nafanya kitu productive, kitu chochote kile. Kwa kiungu unaweza kusema kwamba kitu ambacho kimepelekea ni ile kukaa muda mrefu, nilichora picha ambayo kuna mtu aliiona, mtu ambaye ananifahamu miaka mingi alivyoiona ile picha akaniuliza kama nimeichora mimi. Ilikuwa ni picha ya Obama nadhani, ilito niliiona tu sehemu, nikaipost kwenye Facebook na share. Yule mtu alipoiona akaniuliza kwamba umechora hiyo picha, mi nikashtuka kidogo. Sa mtu anawezaji kufikiria amechora picha kama hii picha, yaani ya maana kama hii, ikusema vile. Nikamwambia no, hapana, haiwezekani kabisa, ni noway. Anasema hakwanyi ndiy ni m no way ka unachora no kama hivyo ulivyokuwa hi, mdogo mi nilikuwa nakuona ile statement ndo ilibadilisha kila kitu, ndo nikakumbuka ala, nika nafanya hiki kitu mm-hmm. And then sasa hapo nikakumbuka kwamba muda wa kutosha natafuta kitu cha kufanya. Kwa hiyo hapo hapo nikachapata nika kitu kufanya pale pale, ndipo yale amsha vitu vilivyokuwa vimelala, sasa vikaanza kufanya kazi, sio ewa? <laughs> kama ulikuwa hapo <laughs> sawa sawa. <laughs> Sasa kiungi ushauri wako, labda hii sanaa tumekuwa nayo lakini kuna kitu hapa watu wanaweza kujifunza. Vijana wengi wanakusikiliza kwenye show kama hizi, unaweza kuwashauri nini wao kuhusiana na wewe kugundua talanta yako ambayo ilikuwa imelala? Mtu anaweza kujikuta amekaa tu, kwa sababu anasema hana la kufanya. Hiyo uh, hali -huh. Sikubaliani nayo. chaweza kusema kwa ufupi zaidi, Sande, ni kwamba ilitokana na umri wangu sasa hivi, kula chumvi ya kutosha imeweza kufanya hiki kitu kwa muda wa miezi sita. Sasa hivi naongea na wewe, Sande, hapa kwenye, kwenye redio mm fanya TV hapa, nimeongea na radio station kadhaa kubwa, nimetoka kwenye gazeti. Sasa hivi naongea na wewe Sunday, Voice of America tulifanya kazi pamoja, lakini sasahivi tunaongea kwenye ng tofauti. Mfano huo tu uliokuwapo, nadhani mtu anaweza akaa amejifunza mambo mengi sana na unakuta kwamba vijana wengi hivi sasa wanalia kwamba hakuna ajira, hakuna ajira, hakuna ajira. Lakini kumbe vitu vinaweza vikatokea kwako, kwa wewe mwenye binafsi, kwa kufanya sande. Mi naamini kabisa, na nimesoma baada yani, ya mambo kunitokea, watu wengi wananiambia kwamba kila mtu ana kipaji chake, jinsi ambavyo inasemekana kila mtu ana kipaji chake. Kwa hiyo usemi huo yani, na kwa mfano kama haya mambo ambayo amenitokea mimi, hamna kitu ambacho akiwezekani ili uweze kufanikisha uchoraji wako, kwa wale ambao wanafanya hii sanaa nao, nakusikiliza unawashauri ni vitu gani wanahitaji kufanya ili kufanikiwa kufanya hii shughuli? Kitu ambacho naweza kusema sanaa inakuwa upande kwa pande mbili, kuna wale watu ambao wamejifunza, wamesomea sanaa, kuna wale watu ambao wamezaliwa wanaiho vyote vile unachotakiwa kufanya ni kuendeleza, uichukulie kama ni shughuli iifanye, kama ni inaweza ukawa watu. Kuna watu wengine ambao wana vipaji lakini wanakuwa na shughuli zingine za kufanya, kwa hiyo kidogo wanakuwa wamesahau. Lakini ukichukulia kama ni kazi au kazi yako ya pili, kwa mfano na uhakika kabisa, inaweza ikakubadilishia mambo yako binafsi siwezi kuyasema yote, lakini inabadilisha hali yako na mingi sana ambavyo unaweza kufanya kutumia sanaa mwingine. Je, wazazi unawashauri nini katika swala kama hili inapokuja kwenye vipaji vya watoto wao? Maana hiyo nao lina nafasi yake vilevile, nafasi yake sio ndogo sana, jambo ambalo wazazi wanatakiwa kuzingatia sana, sababu na nyingi sanaa au hata michezo ni masomo. mm -hmm. Ni vitu ambavyo wazazi wengi wanachukuliwa kamba lakini havipewi mm, mkazo sana sio, kwamba labda inawezekana kwamba hawaoni kwamba vitaendeleza watoto wao, lakini kweli huo mtazamo inabidi ubadilike sana. Ni jambo sana, sana sana linaweza kubadilisha maisha. Kwa kifupi inaweza nikasema nitatoa mfano mmoja, CEO, wa benki ana ceiling yake, anaweza ana, akafanya kazi akalipwa mshahara mpaka kwenye levo fulani itaishia hapo. Ukiwa msanii Hauna siling wewe, unaweza ukafika popote wewe mwenyewe utakavyojituma, bidii yako a, nidhamu yako. Uzingatie kwamba hakuna kitu ambacho kina mwanzo rahisi, kila kitu kina mwanzoni ni mgumu, lakini kuna siku hicho kitu ambacho nakifanya kitakupeleka sehemu ambayo ngine hata ukue kuiona katika maisha yako. Kwa hiyo kwa kifupi, tusikate tamaa, vijana msikate tamaa, mwendelee kufanya nguvu na bidii zenu zote, usiache si kipaji chako. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamili Kibayasi akusomea muktasari wa habari za dunia. Umoja wa Ulaya na Shirika la Afya Duniani wameungana na taasisi ya kimataifa ya utetezi Global Citizen siku ya Jumanne kuwa mwenyeji wa kikao cha majadiliano kwa njia ya video juu ya kuponya janga la Covid-19. Wavuti ulijumuisha viongozi kutoka Marekani, Umoja wa Afrika, pamoja na waigizaji na wanamuziki wanaotaka kutafuta misaada kutoka kwa mashirika pamoja na watu binafsi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya kuzorota kwa uthabiti wa kisiasa nchini Haiti na kutoa wito wa kufanyika uchaguzi mwaka huu. Wajumbe wa baraza la usalama wamekutana kwa njia ya video Jumaatatu kujadili ripoti ya siku 120 binuh iliyoandaliwa na United Nations Integrated Office huko Haiti inayoelezea maendeleo kati ya Septemba mosi mwaka 2020 na Januari 31 mwaka huu. Mwili wa balozi wa Italy nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mlinzi wake umewasili mjini Rome Jumanne ikiwa ndani ya ndege ya jeshi siku moja baada ya balozi huyo na mlinzi wake kuuawa kwa kupigwa risasi katika shambulizi lililotokea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana.