The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni wakati mwingine sasa wa kujiunga nasi katika safari hii ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Nami nashukuru sana Salma Mohamed, kukutana nawe Jumanne hii katika safari hii ya VOA Express, nikitumai kwamba mzima buheri wa afya kokote pale unapotegea kupitia www VOA Swahili. Kumbuka hii ni safari ya dakika 30. Utasikia mengi huko nchini Tanzania, mtindo uliokuwa hapa nchini Kenya kwa kuhofia kutembelea hospitali kutokana na COVID-19, huku Tanzania pia onyo yaanza kutolewa. Na vile vile mahojiano ya kipekee na Tundu Lissu. Tunajua kwamba alikuwa amepotea kwa muda, tupate kujua kulikoni na mwanasiasa huyo. Unapopigwa na matatizo ya kiuchumi unasemaje kuhusu ulipaji wa ada kwa mtoto wako shuleni? Mjadala kuhusu COVID-19 na madhara yake, iwapo watu wasamehewe ada ya shule kipindi hiki kigumu kinachoshuhudiwa katika dunia nzima. Lazima tukupe burudani pale katikati, muziki unaopenda utaupata hapa hapa katika safari hii ya Vio Express, na usisahau masuala ya ushauri, vijana watashauriwa eneo la Afrika Mashariki. Lakini kwanza tunaanza na taarifa kuu. Wizara ya afya nchini Tanzania imetahadharisha raia wanaohofia kwenda hospitali na vituo vingine vya afya kupata huduma za afya kwa kudhani kwamba kila dalili za ugonjwa ni kisukari, kwamba tayari wameambukizwa virusi vya korona na kuamua kujitibu majumbani mwao. Kwa taarifa zaidi tuungane mwenzetu Dina Chahli akiwa Dar es Salaam. Katika mahojiano maalum jijini Dar es Salaam hii leo, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, Dr Godwin Mollel amesema kuna matukio mengi hivi sasa hapa nchini ya wagonjwa, ikiwemo wanaosumbuliwa na maradhi ya moyo, kuacha kwenda kufanya uchunguzi wa afya zao pamoja na kupata matibabu, kwa dalili wanazozipata wakijua ni maradhi ya covid 19. E, tumeangalia na tumechakata e, data za mwaka 2020 na jana nilikuwa kwenye taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete na nilivyokwenda, nilichojifunza ni kwamba wakati kulimekuwa na mshtuko mkubwa sana kuhusu ugonjwa wa korona e, kilichokuwa kinatokea ni kwamba ni kwamba watu wengi wenye matatizo ya wa moyo waliacha kuhudhuria kliniki zao, waliacha kuja hospitalini. Maana yake ni nini? tunaweza kuwapoteza watu wengi sana kwenye kwenye kwenye, kwenye kubaki nyumbani. Kwa hiyo msisitizo ni mkubwa tu kwamba naibu waziri wa afya amewataka Watanzania kuendelea kupata matibabu katika vituo vya afya na mahospitalini, kwani hivi sasa hali ya taharuki iliyokumba watoa wa huduma za afya imedhibitiwa. Tanzania imethibiti tatizo hili tatizo hili liko under control. wa Watanzania wasiogope kwenda kwenye vituo vya kutolea huduma, na akisikia dalili yoyote hasijipakazie ugonjwa wowote, aende hospitalini kama ilivyokuwa utaratibu wetu, ili madaktari ndio waamue wao anaumwa nini. Na ni uzuri ni kwamba e, vituo vyetu vya afya, mahospitali yetu, wataalamu wetu sasa wameondoa hiyo hali ya kupanic wanapokelewa wanapokelewa kama ambavyo walikuwa huko nyuma. Rais Dr. John Magufuli ameendelea kusisitiza wananchi kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona, huku wakimwomba Mwenyezi Mungu kuepusha maradhi hayo hapa nchini. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Dina huyo mwandishi wetu akitoweka na taarifa hiyo kuhusu uh, jinsi nchi ile jirani inakumbana na hali hiyo ya kiafya, wakati tukiangalia masuala ambayo yanafungamana na hayo hayo, hayo, aliyekuwa mgombea urais nchini Tanzania kwa tikiti ya chama cha upinzani Chadema Tundu Lissu Amemkosoa vikali rais wa nchi hiyo John Magufuli kwa jinsi anavyolishughulikia swala la janga la korona na kusema kuwa iwapo utawala wake hautabadilisha msimamo uliochukua basi Watanzania wataendelea kupoteza maisha yao, jambo ambalo amesema ni la kutia wasiwasi mno. Lisu, ambaye yuko nchini Ubelgiji, alikuwa akizungumza na mwenzangu BMJ Muraidhi ambaye hapa anaanza kwa kueleza mtazamo wake kuhusu hali ya COVID-19 nchini Tanzania Serikali ilichokifanya kuanzia rais mwenyewe, waziri wake na viongozi wengine wa serikali ni kuendelea kukana na kudanganya Watanzania na dunia kwamba Tanzania hakuna hakuna korona na kuendelea kukataa jitihada zinazotambuliwa na, na kimataifa jitihada za kitaalamu zinazotambuliwa kimataifa za kupambana na korona ikiwa ni pamoja na kukataza watanzania kuvaa barakoa na watanzania kupata chanjo ambazo dunia nzima sasa inazigombania ili kutibu eh, kukinga wa, wa watu wao. Tanzania rais wetu ametangaza kwamba hakuna korona, korona ni njama za wazungu za, za kutuangamiza. Mambo ya ajabu kabisa, mambo ya kijinga kabisa kuyategemea kutoka kwa rais anayejiita mwanasayansi Hivi unavyo unavyoangalia, mheshimiwa Alisu, unadhani ni kwa nini rais Magufuli yeye anashikilia msimamo huo tofauti kabisa na na baadhi ya watu e? Sio tu tofauti na baadhi ya watu, msimamo wa rais Magufuli unapingana na majirani zetu wote isipokuwa Burundi, unapingana na marafiki zetu wote wa kusini mwa Afrika Sadek, unapingana na msimamo wa EU unapingana na msimamo wa, wa, wa WHO, shirika la afya duniani, unapingana na dunia nzima. Sasa huyu ni raisi ambaye kwa historia yake kwa matendo yake na kauli zake ni raisi anayeamini mitishamba, raisi anayeamini mambo ya kishirikina, ambaye haamini E, utaalamu ambao anapenda kujisifu nao kwamba ameusomea ame, ame. Kwa hiyo kuna tatizo hapa kwamba e, tuna rais ambaye anaamini katika mambo ambayo dunia nzima ina, inayashangaa haiyafuati. Hayo ndiyo mambo yake, na kwa sababu ni rais anayetumia mabavu na vyombo vya serikali kukandamiza kila mtu, hata serikali nzima na nchi nzima inalazimika kunyamaza kwa sababu ya kuogopa kutembelewa na watu wasiojulikana i, ila ni mi, vizuri pia tutaje kwamba hivi karibuni vyombo vya habari vimeripoti siku chache zimepita kwamba, eh, amesema hajakataza watu kuvaa barakoa, lakini barakoa eh, ambazo zimetengenezewa ndani ya nchi ndizo salama. Kauli yako kabla ya kujamaliza. Kwanza hiyo kusema kwamba hajakataza barakoa sio kweli katika kauli zake nyingi za nyuma pamoja na ya jana, pamoja na ya jana amesema kwamba anazungumzia kanisani, anawaambia, anamwambia padre aliyemwalika kanisani kwamba asivae barakoa, anawashauri watawa waliokuwa ndani ya kanisa, wanawapongeza kwa kuto kuvaa barakoa anawapongeza watu walioambatana nao kwa kuto kuvaa barakoa na kuwasema vibaya watawa na wale wote ambao walikuwa wamevaa barakoa mle mle ndani. Halafu hii kauli ya kusema kwamba barakoa zilizotengenezwa nje ndio zinazoleta korona inathibitisha jinsi ambavyo rais huyu ni mtu wa ajabu, kama ambayo nimewahi kusema siku za nyuma huyo ni aliyekuwa mgombea wa urais huko Tanzania, Tunduliso Tundulisu, ambaye pia ni mwana sheria, alipokuwa akihojiwa na BMJ Mrithi akiwa katika taifa la Ubelgiji. Masuala haya kweli ya korona kweli yanaizua hisia kali hata hapa nchini Kenya. Naona watu wameanza wa kuingiwa na wasiwasi tena, masharti lazima yaendelee kufuatwa kikamilifu kama wanavyozungumzia wataalamu wa afya. Ndio maana mwenzangu, nakuona umebeba sanitiza mpaka ndani ya studio ni habari si njema sana, nilikuwa nimeisunda mbali, lakini kusikia rais wa Marekani Joe Biden akizungumza mapema leo mm -hmm. kwamba raia wake wamepita nusu milioni walioangamia, na akaomboleza na familia za wale walioangamia. Sasa nikaona, ah, kweli jambo hili ni la kutilia mkazo zaidi. Ni kweli Amerika ikiwa bado inaongoza katika idadi ya vifo ama watu wanaopoteza kupitia janga hilo la korona, ikifuatiwa na nchi ya Brazil na vilevile, vile nchi ya India inafuatia na laki moja unusu. Nchi za Afrika habari tutasema ni nzuri kidogo, maanake afueni kidogo, maanake tunajua changamoto katika nchi hizi ambazo zinaendelea bado. Tunasubiri bado tuone kama chanjo hiyo ambayo imefumbuliwa itafanya kazi na kuokoa maisha ya watu. Hivi sasa tunajiunga na mwenzetu Bmj Mredhi akituletea habari za dunia. Zaidi ya mabaraza 24 ya kaunti nchini Kenya yamepitisha mswada wa kuutaka mchakato wa kura ya maamuzi kuhusu marekebisho ya katiba ya nchi hiyo uendelee. Hii inamaanisha kwamba Wakenya watashiriki zoezi la kura ya maamuzi mwaka huu kabla ya uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika mwaka ujao. Kwa mujibu wa katiba ya sasa, angalau bunge 24 za kaunti zote 47 zinahitajika kupitisha mswada huo ili zoezi hilo kuendelea. Baada ya hapa, mswada huo sasa utawasilishwa kwenye baraza la wawakilishi na lile la seneti kabla ya kuidhinishwa Kufikia leo kaunti zaidi ya 26 zilikuwa zimeridhia mswada huo, kumi zaidi zinaendelea kuujadili, na kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation inatarajiwa kwamba nyingi zake zitauridhia. Serikali ya Somalia inalaumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kile inachosema ni mvutano wa kisiasa na maandamano yanayofanywa na wapinzani wa kisiasa ambayo yanatishia kuyumbisha hata zaidi nchi hiyo. Wasiwasi wasi huo unatokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu pamoja na utata ulioibuka kuhusu uhalali wa kuendelea mamlakani kwa rais wa sasa, Mohamed Abdullahi Farmajo. Serikali ya Somalia ilikuwa ikijibu taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya falme hizo za Kiarabu kwamba serikali ya rais Farmajo ni ya mpito. Malumbano ya kisiasa nchini Somalia yamechelewesha uchaguzi mkuu, huku wanasiasa wa upinzani wakimtaka rais Farmajo kujiuzulu mara moja baada ya muhula wake wa uongozi kukamilika tarehe nane mwezi huu. Waziri wa habari wa nchi hiyo, Osman Dube, anaitaka Abu Dhabi kuomba msamaha kwa taarifa yake. Marekani imetangaza vikwazo zaidi dhidi ya viongozi wawili wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar. Na imeonya kwamba itachukua hatua kali hata zaidi, wakati maelfu ya watu wakikaidi onyo la mamlaka hizo na kuendelea na maandamano na kudai kurejeshwa kwa demokrasia katika nchi hiyo. Marekani imesema kwamba inazuia mali yote inayomilikiwa nchini Marekani na kuwazuia kuingia katika nchi hiyo maafisa wawili wa baraza tawala la taifa, wakiwa ni pamoja na jenerali Maung Kyaw anayesimamia jeshi la angani na pia luteni jenerali Moe Mintitun. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema nchi hii imetoa wito kwa jeshi la polisi kusitisha mashambulizi yote dhidi ya waandamanaji, waachilia huru mara moja waliokamatwa kinyume cha sheria, na pia kusitisha mashambulizi na vitisho dhidi ya wanahabari na vilevile vile wanaharakati na kadhalika, kurejesha serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. kama hizi lazima uwe na mziki wa kuongoa. Kibao hicho kimetufikisha kituo maalum cha safari yetu ya VOA Express, kuingia katika ukumbi wa Barazani. Je, unashiriki nasi katika mjadala wetu kila siku ya Jumatatu hadi Alhamis? Tembelea kurasa yetu ya FB page pale VOA Swahili, mada kila siku motomoto, moto kujadili masuala ya kijamii. Ikiwa hii leo ndani ya Barazani, tunakuuliza swali hili, je, serikali isamehe kwa muda ada za shule kipindi cha Covid? Maoni yako tumeyapokea, lakini kwanza kabisa, tunaanza na simu. Naona hapa tunao wachangiaji wa kwanza waliotuma ujumbe wa kwanza wapigiwe na wote wanatoka Tanzania. Yupo Mark Masawe na yupo Daniel Simba Damu, naye yuko Tanga, Masawe yuko Mwanza. Sasa, kwa vile hapa v tuna simu tofauti, naona tupige zote mbili, mm -hmm. atakapokea wa kwanza, basi ashampiku mwenzake, tuipokee simu yake. Haya, sawa, watu wa Segera kule maeneo ya Tanga. Naona ya Masawi imeingia, na Daniel ndio ya kwanza. Hello? Hello, Daniel, habari ya Tanga? Hello, salama. Shule wasamehe ada ambazo zinatozwa. Kwanza, karibu kwa matangazo. Asante. Uh, watoto wa shule wasamehewe ada kutokana na hali halisi, yenyewe ni mbaya kwa sababu hili gonjwa la korona sahivi imetawala kila sehemu, sio kwenye sekta tu ya shule na kwenye mazingira mengine hata ya biashara. Hali ya uchumi imekuwa ngumu, upatikanaji wa hela umekuwa ngumu. Mimi ningeona wasamehewe huu muda ambao ni mgumu, kutokana na huu ugonjwa. Ukipita hata ungeruhusiwa baadaye. Ndio mchango wangu huu. Mimi nina watoto wanne, wawili wako msingi, wawili wako sekondari unashuhudia hali gani wakati huu ambapo unatakiwa kama mzazi kutekeleza jukumu hilo? Nashughulika na kilimo na biashara ndogo ndogo. Ina kazi zingine zaidi ya hiyo? Asante sana Daniel kwa mchango wako. Oh, salama. Sasa tunakwenda hadi kule kiwanja Rushuru, Congo DRC, tumtafute mwalikwisha Alexis Kambale. Habar Ayo. habari gani Alexis Kambale? Salama mama yangu, katika mada yetu ya barazani unasema kwamba ndiyo isamehe ada za shule sababu hakuna pesa. Sababu ambayo iliacha mimi nasema hivyo ni sababu uchumi wa huku kwetu umeanguka sana. Kupata pesa au kupata ruzuku fulani na kuwa magumu, hasa ile ada ya shule. Serikali ingeweza kuondolea wazazi wasiweze kulipa ile ada ya shule sababu hawana pesa ya ku gharamia watoto shuleni. Na magonjwa ya Korona au magonjwa ya Ebola imeacha umaskini ukumbe uchumi wetu au wazazi wetu katika mitaa yetu ya huku, na vile vile vita na makundi mbalimbali ya ambayo inamiliki silaha inaacha wazazi wasipate hela au pesa kusudi wagharamia watoto katika shule i ndio maana nilisema kwamba serikali inaweza ku, inaweza kuondoa ada ya shule. Asante sana kwa kuchangia katika VOA. Na mimi nawashukuru sana kabisa, mimi ni Kambale Malikisha Alexi kutoka mtaa wa Rochoro mjini Kiwanja. Karibu sana kwa matangazo yetu, na kuna wengi waliotuma ujumbe hapa baada ya kusikiza hawa wa simu. Kuna ujumbe siku nasa vizuri kutoka Burundi alikuwa amesema kwa nini na shule zetu hazitoa zile ada yote, Salma? Naona sasa tuende kwa ujumbe wa watu waliotuma hapa studio. E, naanza naye Bin Muhamed akiwa nchi ya Msumbiji anasema, mimi nahisi serikali inatakiwa kusamea ada kipindi hichi cha janga la korona, sababu watu wa kipato vya chini wanapitia hali ngumu sana kwa wakati huu. Mmoja kutoka Kenya e, hataki kabisa jina lake. Ni Godwin Asewe anasema, niko Nairobi, hakuna haja hata kidogo kutoa msamaha na kuhusiana ada hiyo. Salimu wejumao Mombasa naye anakuja na, na ujumbe wake akisema kwamba hakika kwa maana uchumi wa raia wengi na familia maskini umeyumba kutokana na korona. Ninaye hapa Peter William hajaandika taifa lake ila ujumbe wake unakwenda hivi. Ada ina uhusiano gani na korona? Labda waongeze ulinzi katika shule za mabweni. Mm -hmm. <laughs> Sasa tuje kwangu mimi na wewe. Ha, wewe wasemaje? maanake najua wewe pia una mtoto ambaye anaenda shule. Unahisi vipi kwa wakati huu kutoa ada ya shule? Namjali pia mwalimu anayemsomesha. Kweli lazima tuangalie pande zote mbili, lakini pia kwa vile hali hii inapitiwa na kila mmoja, yule mwalimu naye pia anategemea sisi wazazi kumpa kitu kidogo, si ndio? Na ukiendelea kufikiria, mimi nakupa burudani, kuterebuka. Tunaye hapa Willy Paul akishirikiana na Mispi wimbo wa Laya. Nakwambia sauti nyororo, jamani, huyu mrembo huyo umemwona. <laughs> lakini Kioko <laughs> eh, hey, lakini nakwambia, wakati mwingine kiingereza cha nichenga hii laya ni anaelala chini ama ni anayedanganya. <laughs> laya ni ya kudanganya maneno yake ambayo umeyasikia katika burudani hiyo, bila shaka yanafafanua hilo Willy Paul, kijana msanii huyo hapa nchini Kenya, lazima umfuatilie sana. Burudani hiyo kupitia VOA Express. Nasi hapa sasa tunaingia katika kitengo cha ushauri, na ushauri huu unakwenda kwa vijana wote katika eneo la Afrika mashariki na kati. Ushauri huo umetolewa na kasisi wa kanisa Katoliki, raia wa Uganda lakini aliye na asilia kutoka Rwanda, akizungumza na vijana juu ya maisha ya mbeleni, juu ya jamii zao. Kwa majina anaitwa Padri Moses Nkurunziza wa Misionari Afrika na dunia nzima. Kwenye hii karne ya 21, vijana wamejipata pabaya kwa kutokuwa na uongozi mzuri wa kisiasa. Ukiangalia vizuri, unapata malezi bora kwa hii karne, ni wazazi wachache ambao wameweza kuelekeza watoto wao vilivyo. Wanakosa ku kuelewa kinachoendelea maadili kutoka nyumbani. Wazazi wameacha jukumu lao, wengi wengi wao wameacha jukumu lao na kuweza kulea na kue, kuelekeza watoto uh, jinsi inavyotakikana, na hiyo nayo huwa inasumbua na inaletea vijana kuteseka. Vijana wangependa na wanataka kuingia kwenye uongozi katika siasa na mambo tofauti, lakini maono yao mara nyingi unapata si maoni yale ambayo ni ya kujenga. Wanaingia kwa uongozi kusudi waweze kupata pesa, wanataka kujiingiza kwenye mambo tofauti kusudi waweze kupata pesa. Ile roho ya kuweza kuingia kwenye uongozi kusudi wasaidie jamii haiko, inakosekana. Kunao wengine, unapata wameanza kufuata viongozi ambao wako kwenye vyeo vikubwa, na wanatumika, wanakubali kutumika kwenye uhalifu, jambo ambalo limeleta shida hapa. Uh, tunapozungumzia kuhusu Afrika Kusini na nchi zinginezo ambazo zimetuzingira hapa, ili vijana waweze kuishi maisha yaliyo bora, lazima waweze kutambua ni kitu gani ambacho wanataka maishani, umuhimu wa kujitolea kusaidia jamii na nchi zao. Wasipotambua umuhimu wa kusaidia jamii, na kila mmoja anataka ku kujiingiza kutafuta tu ni mradi apate pesa, hatutaweza kupata viongozi uh, wale ambao waweza kusaidia jamii na kujisaidia wenyewe. Kuna wana, wanajiingiza kwenye uharibifu, kunao wengine wanajiingiza kwenye madawa, kuna wengine kuua si jambo mambo. Kama hayo ya kutafuta pesa kwa njia yoyote inawaletea kuishi maisha ambayo hayafai, wanaishia wakiwa wanatafuta hiyo pesa kwa hamu na gamu, hadi inawasukuma kuiba, kuua na kujiingiza kwenye biashara ambayo haifai. Ushauri mzuri sana kutoka kwa kiongozi huyo wa dini. Tukiangalia masuala mengine, hivi sasa tunaingia katika maswala ambayo yanavuma mitandaoni. Nampisha mwenzangu Sande Shomari atujuze ni yapi hayo. Asante ah, sana Salmu Muhamed na Joseph Atkiyoke kutoka kule Mombasa moja kwa moja. Mmkshajat alika mapishi la mchele kuangalia na ujiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali. Tuanzie basi kule hapa Marekani, Rais Joe Biden ameomboleza vifo vya ugonjwa wa korona, ikiwa Marekani imefikisha vifo laki tano. Kwa hiyo ametangaza muda wa ukimya, ambapo aliomba taifa aliungana naye, inakuasha mishumaa mia tano na ukimya ukatawala kama ishara ya kuwaombea wale waliotangulia zoezi hilo lilifanyika katika ikulu akiwa na makamu wake Kamala Harris na wenza wao hapo jana. Taarifa nyingine inayotamba ni timu ya Washington Wizards kwenye mchezo ya basketball kule eh, katika ligi ya NBA imeacha gumzo kwenye mtandao baada ya kuwashinda mabingwa tetezi Los Angeles Lakers katika muda wa ziada kwenye uwanja wao wa nyumbani kule Staples Center, California, kwa jumla ya pointi mia 27 kwa mia 24 huku mkali wao Lebron James akipecheka pointi 31, lakini wakishindwa katika mchezo huo ambao waliongoza kwa pointi nyingi tu, na kuacha washabiki wao midomo wazi, wakipoteza mchezo wa nne mfululizo huku Wizards eh, wakishinda mchezo wa tano mfululizo. Mambo yalikuwa ni mazito kwelikweli pale. Kwingineko, katika mtandao wa Spotify unatarajiwa kuzindua huduma zake kwenye masoko 85 mapya, katika hatua ambayo itapitia e, itapatia zaidi ya watu bilioni. Spotify pia imetangaza kwamba huduma hiyo mpya ya usajili e, itafanyika katika soko jipya kwenye matangazo ya podcast vilevile. Baadhi ya masoko mapya mtenda huo yako katika nchi zinaendelea barani Asia, Africa Pacific na Caribbean. Tukigeukia upande mwingine kule nchini Kenya, kama naofahamu kuwa tishio la nzige Kenya na Tanzania, lakini vijana wa Kenya inasemekana wametaarifiwa kuiomba serikali ya nchi hiyo kuwacha kuwaua nzige kwa kunyunyizia dawa. Kisa na maana, wamegeuka fursa kwao, inaweza kwamba tayari imepatikana kampuni ambayo inachakata nzige E, kwa chakula cha mifugo. Hivyo basi, inatoa fursa ya kuajiri vijana wengi ambao wakikamata nzige hao, e, wanaweza kupeleka kiwanda hicho na kujipatia ajira. Kwa hiyo jamani, wanaomba nzige waacheni. Kwengineko ni chama cha ACT Wazalendo kimemteua Dorothy Semu kuwa kaimu mwenyekiti wa chama hicho kitaifa. Hii ni kufuatia kifo cha mwenyekiti wa chama hicho kitaifa Maalim Seif Sharif Hamad kilichotokea e, tarehe 17 mwezi wa pili. Dothi Semu, kabla ya ukaimu nafasi hiyo, alikuwa ndio makamu mwenyekiti wa upande wa Tanzania bara wa chama hicho cha ACT Wazalendo. Basi kufikia hapo eh, nakamilisha yale yanayojiri. Baadhi tunaojiri kwenye mitandao ya kijamii ni ulikwako Salma Rings na Josephat Kioko, tukushukuru sana. Shomari unapotoweka hapo, na sasa tumeingia ule wa saa kuangalia swali la leo, kwa sababu kila siku vio idhaa ya Kiswahili tunapachika swali pale katika mtandao katika swali la leo tunakuuliza, Je, unadhani ni busara kwa Bobi Wine kusitisha kesi aliyofungua ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais? Na wengi wametuma ujumbe hapa, tuusome katika studio. Ujumbe wa kwanza unatoka kwake Amos Mwanga, anasema hata akiendelea na kesi hiyo hashindi. Ni sawa na ACT Wazalendo kule Zanzibar ndio masuala ya siasa kule nchini Uganda. Na mwingine anajiita Edi dufiti mana wa Kigali, Rwanda, asema I think it is wise. Yani kimombo, kwa kwa ni kitafsiri, anaona ni busara kwa yeye kuacha kesi hiyo. Nimsikie hapa Richard Kambale kutoka Beni, DRC Congo, anasema unapoona mambo hayendi sawa, bora kuachana nayo ili kuepusha vurugu. Godson Mangoi naye anasema hakika ni busara kubwa kutii sheria bila shuruti. Haya, mak Oriama naye wa Maseno, Kenya, asema ndio, hili ni jambo la busara, maanake itamsaidia popote kutomnyima nafasi ya dharura. Kuna mchangiaji wetu hapa, sijui kama jina hili na Uganda ama ni la Rwanda, lakini mm, ujumbe wake neno moja tu. Jina lake ni Kuizera Perez anasema uoga, umejuaje? Nawe padri Moshi anasemaje? uko kule Moshi, Tanzania. Bobi Wine anapaswa kusitisha, jinsi mambo yalivyo sio ni umuhimu wa kuendelea na hiyo kesi. Aha, kama ground haikubali, uh, waachie ngazi. Sio mwenye nguvu mpishe. Haya, <laughs> basi, ndio tunakamilisha safari hii ya VOA Express jumanne hii ya leo. Tunafurahi sana kwa wewe kuweza kuandamana nasi hadi wakati mwingine. Naitwa Salma Mohamed, mimi hapa ni Josphat Kioko, nimewakota sanitiza yangu mkononi. Kwa heri kutoka VOA Express.