The voice of America. I get it. Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Karibu msikilizaji kwa habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Jopo la majaji tisa wakiongozwa na Jaji Mkuu Alphonse Owine Dolo litasikiliza kesi hiyo Waini, msanii aliyegeuka mwanasiasa, ameorodesha hoja 26 ambazo kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor huenda zikapunguzwa na kuwa chini ya kumi. Mahakama hiyo kwa kushauriana na wahusika, pia inatarajiwa kutoa kalenda ya siku itakazosikiliza kesi hiyo muda ambao mawakili wa mwanasiasa huyo watachukua kwa hoja zao na muda ambao tume ya uchaguzi chama cha NRM na wahusika wengine katika kesi hiyo watachukua kutoa majibu yao. Wine anaitaka mahakama hiyo kubatilisha ushindi wa Rais Museveni kwa madai kwamba uchaguzi huo wa tarehe 14 mwezi jana ulijawa na dosari na ulifanyika bila kufuata sheria zilizowekwa. Jaji huyo mkuu pia amezitaka pande zinazozozana kuwajibika na kuzionya dhidi ya kuzungumzia hoja za kesi hiyo nje ya mahakama. Waendesha mashtaka katika kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wana siku nyingine leo Alhamisi ya kuwasilisha hoja zao kuwashawishi maseneta wanaosikiliza kesi hiyo kwamba Trump alichochea shambulio baya kwenye majengo ya bunge hapa mjini Washington mwezi uliopita upande wa mashtaka unaoongozwa na wabunge tisa wa baraza la wawakilishi wa chama cha Democratic ulionyesha picha za hasia ambazo hazikuwa zimeonyeshwa awali kwa maseneta hao ambao ndio kama mahakimu katika kesi hiyo. Video hizo zilionyesha mamia ya waasi wafuasi wa Trump ambaye aliwasihi waende kwenye jengo la bunge kujaribu kuzuia uthibitisho rasmi wa kuchaguliwa kwa rais Joe Biden katika uchaguzi wa mwezi Novemba, wakivamia majengo hayo ya bunge. Baadhi ya wafanya hasia video hizo za Januari 6 zilionyesha walisikika wakisema kwamba walikuwa wakimtafuta makamu wa rais wa zamani Mike Pence ili wamchukulie hatua kwa sababu alikuwa amekataa ombi la Trump kwamba azuie uthibitisho wa matokeo ya wajumbe maalum wa uchaguzi ili Trump aendelee kuwa mamlakani kama raisi kwa muda wa miaka minne zaidi. Waandamanaji wengine walisema walikuwa wakimtafuta spika wa bunge Nancy Pelosi, kwa mujibu wa video hizo zilizoonyeshwa. Rais wa Marekani Joe Biden jana alimkosoa mwenzake wa China Xi Jinping na kueleza wasiwasi wa Washington juu ya kile alichokiita ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la Xinjiang katika mazungumzo yake ya kwanza na Rais Xi tangu kuingia mamlakani, Biden alimshutumu kiongozi huyo kwa kile alichosema ni utawala wake kutumia nguvu katika azma yake ya kuimarisha uchumi wa China. Taarifa iliyotolewa na ikulu hapa Washington imesema kwamba Biden pia alizungumzia ukandamizaji uliofanywa na China kwenye mji wa Hong Kong na hatua ya nchi hiyo kuingilia masuala ya ndani katika nchi za ukanda wa Asia, likiwemo suala kuhusu Taiwan. Kwa upande wake Xi alitumia mazungumzo hayo kumtaka Biden kujiepusha na uhasama ambao alisema unahatarisha ustawi wa nchi hizo mbili na ulimwengu mzima kwa jumla. Kulingana na shirika la habari la China Xinhua, Rais Xi alimtaka Biden kuheshimu masilahi ya Beijing, ikiwa ni pamoja na kuchukua tahadhari anaposhughulikia maswala ya Hong Kong, Taiwan na Xinjiang. Rais huyo alisema kwamba hayo ni mambo ya ndani ya China. Na msaidizi wa karibu wa kiongozi aliyeondolewa madarakani wa Myanmar, Aung San Suu Kyi, amekamatwa hii leo, ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kabisa ya jeshi la nchi hiyo kuashiria kwamba litaendelea kushikilia uongozi, huku maandamano ya kitaifa ya kupinga kupinduliwa kwa serikali ya raia yakiingia siku yake ya sita mfululizo leo Alhamisi. Msaidizi huyo aliyetambulishwa na shirika la habari la Reuters kama Cho Tinswe, waziri wa afisi ya mshauri wa serikali wa zamani, alikuwa mmoja wa wajumbe wachache wa chama cha Suchi cha NLD ambao walichukuliwa kutoka nyumbani kwao usiku wa kuamkia leo. Viongozi wa tume ya uchaguzi ya Mayanmar pia wameripotiwa kuzuiliwa. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa Washington. Nampisha mwenzangu Idi Ligongo akuletee mpango wa Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, tuonane wakati mwingine. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tutaangalia hali ya kisiasa ya taifa la Somalia, na katika sehemu ya pili tutaangalia ile kesi inayoendelea kusikilizwa uh, inayomhusu raisi Donald Trump, rais mstaafu wa Marekani kwamba kwa namna moja ama nyingine alihusika katika tukio la Januari 6 mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja ambapo wafuasi wake walivamia majengo ya bunge na kufanya uharibifu pamoja na kusababisha vifo na kujeruhi watu. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanza na matangazo yetu ya kwa undani. Nchini Somalia, ambapo rais wa taifa hilo eh, Muhamedi Abdullahi Farmaajo wa Somalia ameitisha ah, mkutano na viongozi wa majimbo matano ya nchi yake ili kujadili mzozo uliojitokeza wa kutayarisha uchaguzi wa rais na bunge baada ya muda wa muhula wake wa kwanza kumalizika, uh, Jumatatu siku. Taarifa hiyo imetolewa siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwataka viongozi wa Somalia kurudi mara moja kwenye mazungumzo ya kutayarisha uchaguzi, wakati taifa hilo likizidi kukabiliwa na mashambulio kutoka katika kundi la Al-Shabab. Abdushakur Abud anasimulia kwanza juu ya mzozo huu ambao wachambuzi wanasema unaweza kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana ya taifa hilo la Somalia, taifa ambalo linapatikana e, Afrika ya Mashariki. Abdu shakur Abud, utueleze kwanza rais Mohamed Abdullahi Farmajo hakuweza kufikia makubaliano ya kutayarisha uchaguzi na marais wa majimbo matano yenye utawala wa ndani kabla ya muda wa muhula wake wa miaka minne kumalizika siku ya Jumatatu. Kutofikia makubaliano kunazusha wasiwasi mkubwa kwa Somalia kurudi kwenye malumbano ya kisiasa yaloweza kutanzuliwa kwa sehemu kubwa mnamo miaka 20 ya kujaribu kujenga demokrasia nchini humo, na hali hii inaweza kuwapatia nguvu wapiganaji wa Al-Shabab kuendelea na mashambulizi yao na kuvuruga usalama wa taifa hilo. Hata hivyo, kulingana na sheria iliyopitishwa na bunge mwaka uliopita, rais na bunge wanaweza kuendelea na mamlaka hadi uchaguzi mpya ufanyike, ikiwa hali kama hii ya kisiasa inajitokeza. Lakini mvutano umekuwa mkubwa zaidi baada ya muungano wa upinzani wa kisiasa na viongozi wa majimbo mawili kati ya matano kutangaza kwamba hawamtambui tena Farmajo kama rais. Abdurahman abdishakur Warsame ni mmoja kati ya wanaotaka kugombania kiti hicho cha rais kwenye muungano huo wa upinzani, na anasema hawatakubali juhudi zozote za kuongeza muda wa Farmajo na kwamba lazima aondoke. Muda wa mhula wake umemalizika, na yeye sio tu kipingamizi kwa taifa, bali pia katika kutayarisha uchaguzi wa kitaifa. Hakuweza kufikia makubaliano na viongozi wa majimbo juu ya uchaguzi ujao kwa sababu aliondoka kwenye mkutano. Hawezi tena kushikilia wadhifa huo. Muungano huo wa upinzani ambao pia una marais wawili wa zamani unatoa wito badala yake ya kuundwa baraza la mpito la utawala wa kitaifa litakalowaleta pamoja spika wa bunge viongozi wa upinzani na majimbo, pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kiraia, ili kuliongoza taifa hadi kufanyika uchaguzi. Akilihutubia bunge siku ya Jumamosi, Rais Farmajo, anayegombania muhula wake wa pili, amewatuhumu Rais Ahmed Madobe wa jimbo la Jubaland na Said Abdullah hii dani wa Portland kwa kukataa kufikia maridhiano na kubadili misimamo yao kutokana na makubaliano awali ya Septemba na kuongeza kulaumu kuwepo kwa ushawishi kutoka nchi za nje katika uchaguzi huo. Kwa hakika ninakuambia ni kwamba kuna uingiliaji kati wa kigeni katika utaratibu wa uchaguzi wa taifa wa Somalia kwa ujumla. Nilikuwa na matumaini tungeweza kufanya kazi pamoja, lakini hilo limeshindikana. Madobe, anayeungwa mkono zaidi na Kenya, anadai kwamba Farmajo anataka kuingilia kati utaratibu wa uchaguzi ndani ya jimbo lake. Kulikuwa na matumaini kwamba utawala wa Farmajo utaweza kupanga na kutayarisha uchaguzi wa kitaifa ili wananchi wote wa Somalia waweze kushiriki, lakini umeshindwa kupanua utawala na ushawishi wake katika taifa zima, ikiendelea kuudhibiti mji mkuu wa Mogadishu peke yake. Hassan Mudane, mhadhiri katika chuo kikuu cha Somalia, anasema hali ni nzito. In, eh, eh, kuna hali ya kukata tamaa kutokana na hali iliyoko hivi sasa. Wakiendelea namna hii, basi itarudisha nyuma maendeleo na matumaini yaliyopatikana mnamo miaka ishirini iliyopita. Kulingana na makubaliano ya Septemba, uchaguzi usio wa moja kwa moja ulipangwa kufanyika, ambapo kwa mara nyingine tena baraza la wazee wa ukoo litawachagua wabunge na hapo wabunge kumchagua rais. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani kwa upande wake Ned Price, mapema wiki hii, amesema kwamba Marekani imesikitishwa na mvutano huo na Washington ingependelea viongozi wa nchi hiyo kuweka kando masilahi yao ya kisiasa na kufanya kazi kwa maslahi wa Somali wote na kutanzua mzozo wao mara moja. Asante sana Abdul Shakur Abudi kwa kutueleza hayo yote. Basi kutokana na hayo nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya ambaye amekuwa akifuatilia e, siasa za Somalia kwa kipindi kirefu na kile ambacho amekuwa anakiona kama mgogoro huu kwa namna moja manyingine unaweza kuifikisha Somalia wapi, ambapo jumuiya ya, ya kimataifa hata Umoja wa Mataifa umeshaanza kuwa na wasiwasi na kuitaka serikali ya Somalia kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo, wakati huu ambapo kuna baadhi ya majimbo ya taifa hilo la Somalia yanataka kujitenga na yamekuwa yakiendesha siasa zake za kujitangazia e, dola lao. Basi, chacha profesa, hebu tueleze kile ambacho uh, unakiona juu ya shauri hili, nini ambacho tunaweza kukiona kinajitokeza? Nafkiri walikuwa wameisha kubaliana miaka sijini minne iliyopita wakati rais Kamayo alichaguliwa, lakini ilikuwa ni kwamba muda wake ukiisha pia wafanye uchaguzi na muda umeisha, hakuna uchaguzi kwa sababu wamekosa kuelewana na baadhi ya wazee wale wababe wanaoongoza makabila yao, au sio makabila, lakini koo zao, au ni viongozi wa koo. Na katika harakati hizi, kwa sababu hakuna uchaguzi uliofanyika, tunaweza kusema kwamba rais aliye uongozini saa hizi atapata changamoto kubwa sana, na tayari ameshaanza kupata changamoto kwa sababu wale watu waliomshangilia alipoingia sahizi ndio wanataka aondoke kwa sababu muda wake umeisha. Na tumeona kwamba rais Mohamed Abdullahi Farmaajo ameitisha mkutano na viongozi wa majimbo matano ya nchi yake ili kujadili mzozo uliojitokeza wa kutayarisha uchaguzi wa rais na bunge baada ya muda wa muhula wake wa kwanza kumalizika Jumatatu usiku. Je, huu mkutano kwa mazingira yaliyopo unaweza ukafikiwa muafaka? Nafikiri hautafikiwa mwafaka kwa sababu kwanza, tunafahamu kwamba hao viongozi wengi huwa hawakubaliani kwa haraka, na pia kwa sababu ya hali halisi ya korona, nafikiri hakutakuwa na uwezekano wa wao kufanya, kwa mfano, majadiliano ya ana kwa ana na kushauriana pia na wale watu wanaowashinikiza kutoka katika kanda zile ambazo wanawakilisha na ninafikiri swala kubwa sahizi ni kwamba Somalia itaendelea kupata uh, utata mwingi sana katika utawala na hata katika, ni masikitiko hasa katika nchi ambazo ni majirani ya Somalia, hasa Kenya, kwa sababu watu walikuwa wanafikiria kwamba kama uchaguzi ungefanyika wa halali, labda nchi ile ingeweza kuanza kutengamaa na kuwa na amani zaidi. Kile ambacho kinaonekana, hapo awali aliitisha mkutano kama huu ambao ameuitisha sasa, na haukupatikana mwafaka kabla ya kumaliza uh, muda wake wa utawala. Sasa, kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, uh, kuna uwezekano tukaona pengine machafuko yanarejea tena, maanake Somalia imekuwa ina historia hiyo. Somalia ina historia ya machafuko, na ikumbuke kwamba kulikuwa na, kwa amba, kwa na uh, watu waliokuwa na mweka amani ama pale majeshi ya uh, Umoja wa Mataifa au um majeshi kutoka nchi mbalimbali za Afrika na kwingineko ambao walikuwa wamepelekwa na Umoja wa Mataifa inafikiria sahizi wao waliku umeanza kuondoka, na kwa sababu pia katika kuondoka huko wale wa, wababe wa Alshababu wanaanza tena kurudiana na, na, na kuhumizana kwamba wao ndio wanatakiwa endeleza chuki na uongozi ule wa wakati mwingine na waharakati ambazo hazina amani. Nchi ya Somalia mpaka sasa tunayosema haionyeshi dalili kwamba itapata amani hivi karibuni. Kile ambacho unakiona uh, kwa rais mwenyewe Farmajo uh, kwa mazingira ambayo uh, yapo ni labda mwanasiasa gani ambaye anaonekana anaweza akawa ni uh, ana uzito wa juu kuweza kuchukua nafasi hiyo ya urais, asa kuzingatia kwamba Uh, watu walikuwa na matumaini makubwa sana na Rais Farmajo kwa uzoefu wake wa kuwa ameishi nje ya nchi. Nafikiri imani waliokuwa nayo na huyu bwana ni imani iliyokuwa inatokana na kwamba yeye alikuwa ameishi kule Marekani, na kwa huo muda alioishi huko walifikiri kwamba uzoefu wake na uelewa wake wa mambo mbalimbali mbali ya uongozi na mambo ya kidemokrasia ingeweza kusaidia Somalia, lakini ikumbukwe kwamba nchi hizi za Afrika pamoja na Somalia ikiwemo ni nchi ambazo bado zingali zimeegemea sana katika uongozi wa kimbari, uongozi wa koo, uongozi wa kikabila, uongozi wa wa, wa sehemu maalum. Na unajua Somalia kwa muda mrefu tangu wakati wa Siad Barre imekuwa ni nchi inayoongozwa na wababe, watu ambao wanashikilia sehemu fulani na kujifanya kwamba amri yao ndio amri ya nchi au ya sehemu ile wanayotawala. Sasa, ili mtu ashike Somalia, aiweke pamoja, ni lazima pia awe na uwezo wa kuungwa mkono na hao watu wote ambao wanajiita viongozi wa koo na viongozi wa sehemu au mbali mbalimbali, na hili halikutokea. Tulifikiri kwamba lingeweza kutokea kwa Somalia kwa sababu watu wengi walikuwa na imani kwamba kwa sababu ya uzoefu wake wa kukaa nje na kwa sababu hajakaa sana hapa nyumbani e, kwao Somalia, labda hangejikuta katika changamoto hizi ambazo zinaletwa na na ubabe huu wa kiukoo, lakini mambo ni yale yale, na mpaka sasa mazungumzo yake ya kujaribu kufanya uchaguzi wa sasa yametingwa zaidi na upinzani unaotokana na viongozi hao wako na hatujui, siwezi kutaja ni nani ataweza kushikilia. Wako watu ambao sasa hivi wanatafuta wana kusimama, lakini wengine nafikiri pia watarudia haya haya makosa. Tunaona kwamba Jumamosi akihutumia bunge, yeye aliwatuhumu marais Ahmedi Madobe wa jimbo la Jubaland na Saidi Abdullahi Dani wa Uh, Puntland kwa kukakataa kufikia maridhiano kubadili msimamo wao kutokana na makubaliano. Je, kwa uh, mwanye huu uliopo ndio tunaweza tukaona kwamba uh, Jubaland na Puntland yanaongeza nguvu zaidi ya kutaka kujitenga? Unajua nchi ya Somalia ya tangu zamani hata tangu wakati wa ukoloni wa Mtaliano na baadaye wa Uingereza ilikuwa ni nchi ambayo ilikuwa imegawanyika katika majimbo mbalimbali na karibu kila jimbo lilikuwa linajifanya au linajiona kwamba ni nchi na hii ndio hatari kubwa iliyopo. Kwa hivyo kiongozi atakayeweza kurudisha uongozi wa rasmi ambao unalanda sehemu hizo zote katika nchi ya Somalia ni lazima kwanza awe ana ubabe kidogo na, na uelewa kidogo na demokrasia kidogo, na ni lazima pia awe na utu wa kuzungumza na watu, lakini ukitumia njia moja kati ya hizo kwamba wewe ni mbabe tu, au wewe unajifanya ni mtaalamu unavaa suti na unazungumza labda Kiingereza, watu hawatakuelewa kwa sababu mpaka sasa ile nchi ni nchi ambayo ina migawanyiko hiyo. Yako asante, Profesa Chacha Naigoti, kwa kutueleza haya yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hiyo ya pili, basi tutaangalia kesi inayomhusu rais mstaafu wa Marekani, Donald Trump. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika, mna... karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangazia siasa za hapa Marekani, e, hapa jijini Washington DC ambapo hivi sasa kesi inayo E, endelea kusikilizwa, inayomhusu Rais mstaafu wa 45 wa Marekani Donald Trump juu ya tukio la Januari ishi, Januari 6 mwaka huu wa e, 2021, kile ambacho kimeendelea kutokea a, mpaka hivi sasa e, kesi inaendelea kusikilizwa huku pande zote mbili zikiwa zinawasilisha mashauri yao, lakini kwanza tuanze kusikiliza utangulizi huu. Makamu rais na maseneta wa Marekani walikuwa umbali mdogo sana na uwezekano wa shambulizi. Polisi walipigwa na waliokuwa wakifanya ghasia. Matukio yanaonyesha picha kamili ya vitisho vya ghasia ndani ya jengo la bunge la Marekani wakati wa ghasia za Januari 6, zikionyeshwa picha za usalama ambazo hazikutolewa hapo awali zilionyeshwa na waendesha mashtaka wa bunge katika siku ya kwanza ya ufunguzi wa hoja zao, kwamba rais wa zamani Donald Trump alihusika moja kwa moja na ghasia hizo. We will prove that the impeached president was no innocent bystander. Tutathibitisha kwamba rais anayeshitakiwa hakuwa mtu ambaye hana hatia. Vitendo vyake kwa jumla vilihusika na ni kuweka viwango kwa marais wa baadaye, lakini alichochea shambulizi hili na alijua litatokea waendesha mashtaka walidai mkutano wa Trump Stop the Steal kabla ya ghasia halikuwa ni tukio pekee, lakini ilikuwa ni kilele cha miezi kadhaa ya shutuma za wizi wa kura na kuwachochea wafuasi kushambulia utaratibu wa uchaguzi. hii hi haihusu hotuba moja tu, aliujenga umati kwa miezi kadhaa kwa kurejea ujumbe wake mpaka wameamini kwamba wameibiwa kura na watafanya chochote kusitisha utaratibu wa kurasimisha ushindi. Changamoto ya Trump kwa kura za wajumbe ilifeli katika mahakama za Marekani katika wiki kadhaa kabla ya ghasia kutokea, Walieleza waendesha mashtaka katika bunge court, hakuna mahakama hata moja, hakuna jaji hata mmoja amekubali kwamba matokeo ya uchaguzi yalikuwa si sahihi au ni vyema yabatilishwe. Wakiwasilisha ushahidi, wamesema inaonyesha kuwa rais wa zamani aliwageukia wafuasi wake kusitisha utaratibu wa kidemokrasia wa kurasimisha ushindi wa Joe Biden. No, msifanye kosa. Ghasia hazikuonekana tu kwa rais Trump. Ghasia ni kile ambacho kwa maksudi alikishawishi. Mawakili wa Trump watawasilisha utetezi wao kesho Ijumaa. Wanadai kuwa Trump alitumia haki yake ya uhuru wa kuzungumza na hawezi kuhusishwa na vurugu. Ingawaji wakosoaji wanasema mawakili wa Trump wamejitahidi kujaribu kuwasilisha kesi yao, lakini si rahisi kwa Trump kukutwa na hatia maseneta wa Republican kumi na saba wanatakiwa wajiunge na waDemokrat ili kumkuta na hatia. To the wanaonekana wako upande wa rais wa zamani wanaona kuwa hali yao ya baadaye ya kisiasa inategemea na wapiga kura wa Trump kujitokeza na kuwapigia kura katika kinyang'anyiro cha Senate hasa katika majimbo ya Republican, na hivyo bila kujali ushahidi ambao waendesha mashtaka wa bunge watawasilisha katika kesi, idadi kubwa ya wa Republican itapuuza hilo, na bado watapiga kura kumfutia mashtaka raisi. Jambo linaloangaziwa zaidi ni uwezo wa Trump kuwania tena nafasi katika serikali kuu. Waendesha mashtaka wa bunge wana saa nane hivi leo kuendelea kuwasilisha kesi yao. Khadija Riyami, VOA Washington. Asante sana kwa maelezo hayo yote. Basi, kutokana na hilo ninazungumza na mhariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili, Abdul Shakur Abud. Abdul Shakur Abud, labda utueleze kile ambacho mpaka hivi sasa kinaendelea ndani ya shauri hili, kesi hii inayomhusu rais mstaafu Donald Trump. Kwa hivi sasa kama tunavyojua ni kwamba waendesha mashtaka ambao ni wabunge wa Baraza la Wawakilishi kutoka chama cha Democratic wamekuwa wakiwasilisha hoja yao kueleza kile kilichotokea hapo Januari sita. Wawakilishi hao waendesha mashtaka wameonyesha picha na video ambazo hazijawahi kuonekana, wakichukua picha hizo kutoka kamera zilizochukuliwa katika bunge. Maanake bunge kuna kamera katika kila pande, na wamechukua picha hizo kuja kuonyesha ushahidi ambao ni ushahidi ambao Wamarekani wa wengi, nafikiri, ya dunia nzima hatukuona jinsi wale wafuasi wa Trump walipovamia jengo la bunge siku hiyo na kuwatafuta wabunge, hasa inasikika wakiuliza wanamtafuta spika wa bunge Nancy Pelosi, vilevile vile wakisikika wanamtafuta makamu rais Pence. Kwa hivyo hivi sasa mpaka hii leo wamekuwa wakitoa hoja yao, kwa sababu kila upande waendesha mashtaka na watetezi wamepewa saa kumi na sita kuweza kuwasilisha hoja zao kile ambacho unaweza sasa kutueleza kwa mazingira uh, yaliyopo mpaka hivi sasa, mvuto mkubwa kabisa umekuwa ni nini? Eh, ama zile hoja ambazo zimekuwa zikionyesha uh, vuta ni kuvute? Kwa hakika hoja kubwa ni kwamba watu wengi wameshangaa namna gani wale waliovamia jengo walivyokuwa wakipigana na polisi, maanake picha nyingi zilikuwa hazionekani, lakini walionyesha namna wale waandamanaji walivyopambana na polisi kuingia katika majengo ya bunge. Vilevile vile kulikuwa na ile hali kwamba wale wabunge walikuwa wanaendelea na kikao cha kurasimisha matokeo ya uchaguzi wa rais, walilazimika kuondoka haraka haraka. Kwa hivyo picha hizo vilevile ilionyesha vipi waliondoka. Mambo haya yote yamesababisha kuwepo na gumzo kwamba hali ilikuwa tete, hali ilikuwa mbaya na inaonekana ni uvamizi. Rais Joe Biden hivi punde akizungumza na waandishi wa habari kwenye White House amesema alikuwa hafuatilii moja kwa moja, lakini katika kuangalia taarifa habari na video ameona inaonyesha hali ilikuwa mbaya sana na hatari, ni uvamizi katika jengo la bunge. Kwa hivyo anadhani huenda kuna baadhi ya wa Republican wakabadilisha mawazo yao na wakapiga kura kuunga mkono kumpata na hatia rais wa zamani Donald Trump. Kwa hivyo hoja kubwa hivi sasa imewachwa mbali kabisa, lile hoja kwamba hili ni swala la ukatiba, kwamba je, ni haki kwa rais aliondoka madarakani ahukumiwe au la. Lakini swala limekuja, je, tukio hilo lililotokea tarehe sita Januari ambapo kwa sehemu fulani wameonyesha kwamba ilikuwa ni mpango uliowekwa vizuri kabisa, kuweza kupangwa. Haiwezekani wale watu wameingia bila mpango. Kwa hivyo wanajaribu kuonyesha kwamba kuna tukio ambalo lilitokea, na vilevile wanaonyesha kwamba haya yote yanatokana na matamshi ya Trump kabla ya shambulio hilo, akipinga matokeo ya uchaguzi. Muda mrefu sana amekuwa akisema kumekuwa na wizi wa uchaguzi, kwa hivyo wengi wanazungumzia swala hilo kwamba huyu anakiuka au amekiuka katiba, amekiuka kiapu chake kwamba yeye anabidi kulinda taifa, kulinda mashambulizi ndani na nje ya taifa. Kwa hivyo swala hilo limezusha gumzo kubwa sana. Je, kisheria inabidi hatua ichukuliwe? Kwa sababu pasije pakawa rais mwingine akajitokeza kuja kufanya kitendo kibaya zaidi kuliko hivyo. Kwa hivyo hali ni nzito kutokana na kwamba Je, kitendo hichi kimefika kiwango cha kuwa yeye ni dhamana au anawajibika na hali hiyo? Wale ambao wamekuwa wakimtetea uh, rais Donald Trump hoja yao kubwa hasa ni nini? Wakieleza kwamba uh, rais Donald Trump hahusiki uh, kinaga ubaga katika Uh, tukio la Januari sita, wao wanasema kwamba kwa hakika hapa Marekani kuna ile kifungu cha kwanza cha haki ya Marekani kujieleza. Kwa hivyo wanasema matamshi yake yalikuwa ni matamshi ya haki yake ya kujieleza. Kwa hivyo yeye amekuwa akijieleza kisiasa, lakini wale waendesha mashtaka wameweza kuonyesha hatua kwa hatua jinsi maneno hayo ya kiongozi yanaweza kudhuru au yanaweza kuwasababisha watu kuchukua hatua kama walivyofanya. Zaidi ya hayo, wengi wa chama cha Republican toka pale mwanzoni wanashikilia bado lile swala la kwamba, je, kikatiba kesi hii ina haki ya kuendelea? Maanake amefunguliwa mashtaka kuondolewa madarakani. Wao wanasema ameshaondoka madarakani, hivyo hakuna katiba au kifungu kwenye katiba inayoeleza kwamba mtu aliondoka madarakani au kiongozi hasa aliondoka madarakani anaweza kufunguliwa mashtaka katika baraza la Seneti, na yeye atakuwa ni wa kwanza. Lakini kama Rais Biden alivyosema, baada ya kuona video na picha, huenda watu wakabadilisha maoni yao, kwa hivyo wao wanachukulia upande huo. Wachambuzi kisi wa kisiasa wanasema wa Republican wanahisi kwamba wanamhitaji sana Trump zaidi wale wafuasi wake milioni sabini na tano waliompigia kura kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo watahitaji kura zao, kwa hivyo wanaogopa, wanaweza kupoteza umashuhuri wao kutokana na msimamo wake. Asante Abdushakur Abudu kwa maelezo hayo yote, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.