Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mpango wa rais Joe Biden wa kupitisha msaada wa dola trilioni 1.9 wa virusi vya korona ulishika kasi mapema leo Ijumaa wakati baraza la Senat la Marekani ilipitisha kwa kura chache hati ya bajeti inayoharusw Demokrat kushinikiza sheria kupita bungeni katika wiki zijazo, kwa ushirikiano au bila ushirikiano wa upande wa Warpublican. Baada ya majiliano ya takriban saa 15 za mjadala na kura zilizofuata juu ya darizeni ya marekebisho, senati ilijikuta katika mgawanyiko wa 50 kwa hamsini kila upande ukivutia kwake juu ya kupitishwa kwa mpango huo wa bajeti. Kizuizi hicho kilivunjwa na makamu wa rais Kamala Harris ambaye kura yake ndio ilitoa ushindi kwa wademokrat. Muda mfupi kabla ya kura ya mwisho, wademokrat walitanua misuli yao kwa kutoa marekebisho ya kubadili kura kadhaa za awali kuhusiana na hatima ya bomba la mafuta la Keystone XL na misaada ya virusi vya korona kwa wahamiaji wanaoishi marekani kinyume cha sheria. Ngozi Okonjo Iweala wa Nigeria anaelekea kuwa mwanamke wa kwanza na mwafrika wa kwanza kushika wadhifa wa mkurugenzi mkuu wa WTO baada ya waziri wa biashara wa Korea Kusini Yo Mianghe kuacha azima yake ya kuwa mkuu wa shirika hilo la biashara ulimwenguni. Yo alikuwa ameshauriana na Marekani, mshirika wake mkuu, na nchi nyingine kadhaa na aliamua kujitoa katika kuwania nafasi hiyo, wizara ya biashara ya Korea Kusini ilisema katika taarifa yake baada ya kushauriana na wanachama wake 164 jopo la uchaguzi la wto lilipendekeza ngozi okonjo iweala wa nigeria kuwa mkuu mnamo mwezi oktoba lakini upinzani kutoka kwenye utawala wa rais wa zamani wa marekani donald trump ulimzuia kuthibitishwa kwa zaidi ya miezi mitatu yo aliyeungwa mkono na marekani hakuwa amejiondoa kwenye kinyanganyiro hicho licha ya shinikizo kubwa la kidiplomasia kujitoa ili kukuza kazi za WTO na kuzingatia mambo kadhaa nimeamua kujiondoa kugombea, Yo alisema katika taarifa yake. Yo ambaye alifika hatua ya juu aliyechaguliwa kati ya wagombea wanane kuongoza chombo hicho alisema uamuzi wake ulifanywa baada ya kushauriana na washirika wake ikiwa ni pamoja na Marekani. Waalimu nchini Myanmar ileo wamekuwa kundi la hivi karibuni kujiunga na kampeni ya utovu wa nidhamu, huku baadhi ya wa wahadhiri wakikataa kufanya kazi au kushirikiana na viongozi, wakipinga kitendo cha jeshi kuchukua madaraka kwa nguvu. Kampeni ya kiraia ya kutotii sheria ilianza na wafanyakazi wa afya muda mchache baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu, lakini kuanzia wakati huo kampeni hiyo ilishika kasi na kujumuisha wanafunzi, makundi ya vijana na baadhi ya wafanyakazi katika sekta za serikali na binafsi, huku wakiwa wamevaa vitambaa vyekundu wakibebwa mabango katika maandamano. Walimu wengi walikusanyika mbele ya majengo ya chuo kikuu cha elimu cha Yangon. Hatutaki mapinduzi hayo ya kijeshi ambayo alinyakua madaraka kinyume cha sheria kutoka kwa serikali yetu iliyochaguliwa, mhadhiri Newe Tazim Hlaing alisema. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kitangaza kutoka Washington DC. Waasi wa Taliban wameua wanajeshi wasiopungua 21 wa serikali katika mashambulizi mapya nchini Afghanistan, wakati mazungumzo ya amani yaliosimamiwa na Marekani kati ya pande hizo mbili zinazopingana bado yamekwama. Mapigano hayo yanajiri wakati Marekani yametathmini makubaliano ya Februari 2020 na Taliban ambayo yalitaka majeshi ya Marekani na washirika waliobaki kuondoka Afghanistan ifikapo Mei mwaka huu. Afisa mmoja wa usalama wa Afghanistan alisema hii leo Ijumaa kuwa Uvamizi mkubwa wa mapema wa Taliban ulilenga kituo katika wilaya ya Khan Abadi katika jimbo la kaskazini mashariki la Candes. Afisa huyo ambaye alizungumza na VOA kwa sharti la kutotajwa jina alisema shambulio hilo liliwaua wanajeshi 16 wa kikosi cha usalama, ikiwa ni pamoja na kamanda wao, na washambuliaji pia waliwachukua watu wengine wawili mateka. Na raia mmoja wa Palestina ambaye hakuwa na silaha alikuwa akijaribu kuvunja nyumba katika ukingo wa magharibi alipigwa risasi na kuuawa Ijumaa na mlinzi wa Israel, jeshi la Israel limeeleza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sanday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Hiddigongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani, sehemu ya kwanza, tutaangalia matukio mawili ya kimichezo makubwa ambayo yanakwenda kutokea mwishoni mwa juma hapa Marekani na kule nchini Cameroon, ambapo fainali ya ligi ya mpira wa american football yani NFL Superbowl inafanyika mwishoni mwa juma. Hali kadhalika, fainali ya mashindano ya CHAN mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani yanafanyika mwishoni mwa juma. Tutaangalia katika sehemu ya kwanza ya matangazo haya. Na sehemu ya pili basi tutaangazia hatua ya baadhi ya wanasiasa ambao wamekuwa wakisumbuliwa e, katika eneo la Afrika ya Mashariki wanasiasa e, wa upinzani tutaangalia suala hili e, kwa undani. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika matangazo haya moja kwa moja tunaanzia hapa Marekani, ambapo Super Bowl ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni hii hapa imewasili, ambapo Tampa Bay na Kansas City Chiefs uh, timu hizo mbili zinakutana uso kwa uso, na ni mpambano kati ya Tom Brady ambaye anacheza katika Super Bowl yake ya kumi dhidi ya Patrick Mahomes ambaye anashiriki Super Bowl kwa mara ya pili baada ya kushinda msimu uliopita, lakini wadadisi wa ligi hiyo ya American Football NFL wanaeleza kuwa Kansas City wana nafasi zaidi ya kushinda mpambano huo wa Jumapili kukamilisha msimu wa mwaka 2020, 2021 ambao tunaweza kuita ni msimu wa Covid 19, lakini licha ya Chiefs kuonekana wapo katika hali nzuri ya kutoa ubingwa kwa mara ya pili mfululizo, Tom Brady ni mzoefu sana wa fainali na anaweza kufanya chochote hasa ikizingatiwa kwamba fainali itapigwa katika uwanja wa Tampa Bay na kuwa mchezo wa kwanza wa Super Bowl kuchezwa katika uwanja wa timu inayocheza mchezo huo katika historia ya NFL. Nazungumza na Mwamoyo na Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mwanamichezo um, huyu nguli e, wa habari za michezo kwa kipindi kirefu kabisa, anafuatilia uh, kwa undani mashindano haya ya ama mchezo huu wa Super Bowl hapa Marekani. Mwamoyo Hamza, mchezo unapigwa Jumapili, kwako karata unaipeleka wapi? Nam, bila shaka itakuwa ni mtanage mkali sana, kwa sababu timu zote mbili zina zina makali ya aina tofauti. Uh, KC ambao ni mabingwa a watetezi, uh, wanakota beki kijana, uh, mzuri sana uh, Patrick Mahomes na walish, ni mabingwa watetezi, na wana usham, timu yao ya ushambuliaji ni nzuri sana. Upande wa Tampa Bay, uh, unakuta wanakota beki Tom Brady kama ulivyozungumza, mzoefu wa siku nyingi, ambaye hata iweje katika game anakuwa bado ana nafasi ya kushinda nayo, hata kama zimebaki dakika mbili ya mchezo. Kwa hiyo uh, na uzoefu wake ni, ni mkubwa sana kwa hiyo, huwezi kumwondoa Tom Brady katika mechi yoyote ile. Uh, kwa maana nyingine, uh, nafikiri Jumapili itakuwa ni uh, washangiliaji watakuwa ni wazee uh, dhidi ya vijana wazee kwa upande wanaomsapoti Tom Bredi, na vijana ambao wanamuunga mkono nani? Patrick Mahomes. Kwa hiyo itakuwa ni mechi kali sana, lakini mara nyingine unaweza kukuta katika Super Bowl zile mechi ambazo zinatazamiwa kuwa kali sana zikageuka mara moja na kuwa mechi za upande mmoja. Kwa hiyo lolote linaweza kutokea. Tampa Bay nini wanapia wanacheza nyumbani kwa hiyo hiyo pia ni, ni moja ya vitu ambavyo vinaweza vikawafanya wawe wamesimama vizuri sana. Tukiangalia homa ya mchezo wenyewe kwa hawa wachezaji wawili, Patrick Mahomes na Tom Brady, unadhani nani uh, homa yake joto lake liko juu zaidi? Manake uh, Mahomes anatarajia kuandikisha ubingwa wa mara ya pili, lakini Tom Brady itakuwa ni fainali yake ya mara kumi na moja, lakini kikubwa anataka kuandika historia kuwa ni mchezaji ambaye katika nafasi yake amefanya vizuri zaidi kuliko wote. Um, inategemea na tuseme umekuwa unafuatilia mchezo huu kwa muda gani. Uh, unajua uh, kawaida katika michezo eh, watu wazima wanakuwa wanaangalia historia sana. Vijana historia yao inaanzia hapa hapa karibu karibu. Kwa hiyo nafikiri uh, watu wengi ambao wana umri fulani hivi watakuwa wanamuunga mkono um, uh, Tom Brady, yani kutaka uh, uh, aendelee kuweka rekodi uh, akishinda hii atakuwa ameshinda Super Bowl yake nafikiri, ya saba Uh, hii ni Super Bowl yake ya kumi kucheza uh, kwa hiyo uh, kuna joto kali sana kwa upande wake na kwa namna nyingine vilevile, bila shaka, hii huenda ikawa ni mara yake ya mwisho kuingia katika Super Bowl. Uh, kwa upande wa Patrick Mahomes uh, ni mchezaji ambaye aliingia katika ligi miaka michache iliyopita na mwaka jana aliingia fainali na akashinda Super Bowl. Na kwa vile bado ni kijana sana, watu wanafikiria ana Super Bowl nyingine nyingi ambazo anaweza kuja huko baadaye, kwa hiyo Uh, kuna wengine ambao wanasema hata Patrick Mahomes, Mahomes akishindwa Super Bowl yake hii ambayo itakuwa ni ya pili, bado atakuwa na nafasi nyingine, lakini Tom Brady, hii huenda ikawa ni Super Bowl yake ya mwisho kushiriki. Kwa mazingira ambayo yapo kwa mchezo huu wa Jumapili, unadhani ni mazingira ambayo yanampa nafasi kubwa zaidi ni timu gani? Tunafahamu kwa mara ya kwanza Tampa Bay watakuwa wanacheza kwenye uwanja wao, ni jambo ambalo hajawahi kutokea katika Super Bowl, kwa timu kucheza katika uwanja wake. Mazingira hayo unadhani yanaweza yakaibeba, licha ya kwamba uh, NFL hutoa nafasi sawa kwa mashabiki wa timu zote mbili, hasa kuzingatia kipindi hiki cha COVID-19 na mazingira ya kwamba Tampa Bay wanachezea nyumbani yanawaweka katika nafasi nzuri sana na Tampa Bay unajua, walishawahi kushinda uh, Super Bowl nafikiri kiasi ya miaka labda kumi na mbili iliyopita. Kwa hiyo ni wazoefu kidogo, um, na wamekaa nje kwa muda mrefu sana. Hata kuingia kwenye kwenye ngazi uh, ya michuano ilikuwa ni shida mpaka walipompata Tom Brady katika msimu huu. Kwa hiyo wako katika nafasi nzuri sana um, idadi ya watu katika mechi hii nafikiri itakuwa ina, inazingatia masharti ya, ya, ya, ya janga la corona. Kwa hiyo huenda isiwe kubwa sana, lakini ile tu kwamba wanachezea nyumbani inaweza kuwasaidia sana uh, Tampa Bay. Um, kwa hiyo uh, wana nafasi nzuri lakini, unajua kwa wachezaji, mtu kama Mahomes ambaye ni, ni mchezaji aliyejitokeza kuwa mzuri sana katika hali ya namna yoyote ile atakapoingia uwanjani tu mechi ikianza tu atasahau kama anachezea ugenini mwamoyo. Lakini kwa mwaka huu shamra shamra zinaonekana zitakuwa vipi, hasa ukizingatia kwamba ni wachache ambao watapata ruhusa ya kufika labda uwanjani, lakini mamilioni ya watu wengi zaidi watakuwa kwenye televisheni. Naam, kama unavyojua idi Super Bowl ni tukio la televishen ambalo linaangaliwa na watu wengi zaidi kuliko tukio lolote ili la Marekani, si la kisiasa, si la kijamii, si la michezo. Kwa hiyo uh, bila shaka katika television kutakuwa na watu wengi sana wanaotazama na uh, kama unavyojua wakati wa Super Bowl, matangazo yale ya kwenye television ni moja ya vivutio vikubwa sana katika mechi ile, na kwa msimu huu uh, tangazo la nusu dakika, sekunde thelathini tu gharama yake ni milioni dola milioni tano na nusu kwa hiyo unaweza ku, kuona namna gani jinsi uh, mpambano huu au tukio hili linavyokuwa ni ni tukio kubwa sana la kihistoria, la kitelevisheni uh, na vile vile kutakuwa na uh, zile shamra shamra za kawaida za uh, wakati wa, wa mapumziko zitafanyika, lakini bila shaka kutakuwa na na mapungufu ambayo yataweza kuonekana uh, kulingana na hali ya kwamba uh, mwaka huu uh, kuna janga la korona na sita, haitakuwa kama inavyokuwa katika Super Bowl nyingine. Asante ah, sana, Mamoyo Hamza, na naamini kabisa eh, maswali ya mchezo huo yatatatuliwa siku hiyo ya Jumapili usiku kwa saa za hapa Marekani. Tukiachana na Super Bowl, moja kwa moja tuelekee katika mashindano ya CHAN yani kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani ambapo Morocco inakabana na Mali katika mchezo wa fainali kugombania ubingwa huo katika mchezo utakaopigwa katika uwanja wa Ahijo. Mwishoni mwa juma, Kamerun na Gine watapambana katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu mjini Duala. Morocco ilifunga wenyeji Kamerun katika nusu fainali ambapo ilishinda eh, ushindi mnono wa goli nne kwa bila. Kwa upande wa Mali, ilifunga ilifanikiwa kuifunga eh, timu jegini na kuingia fainali baada ya kutoshana nguvu bila ya kufungana katika mchezo ambao ulimalizika kwa matuta ya penati tano kwa nne, baada ya mchezo wao kumalizika eh, wakiwa wameshindwa basi kuandikisha magoli. Nazungumza na mchambuzi wa masuala ya kimichezo kutoka Tanzania, Musa Mwakisu. Musa Mwakiso, tueleze kile ambacho nakiona kuelekea fainali hiyo eh, ya CHAN. Yeah, ubashiri wangu moja kwa moja unakwenda kwa nchi ya Moroko kwa sababu inacheza soka zuri sana katika michuano ya chani na moja kati ya vitu ambavyo vinawapa faida ni kutokana na ligi yao ya ndani kuwa moja kati ya ji bora barani Afrika. Unaweza kukumbuka kwamba Afrika ya kaskazini ni eneo ambalo limefanya uwekezaji mkubwa sana katika ligi zao na tofauti na Afrika ya Magharibi. Labda hapo zamani tulishuhudia Afrika ya Magharibi wakifanya uwekezaji mkubwa sana kwenye ligi ya ndani, lakini hivi sasa mtazamo wao umebadilika. Wamekuwa wakitengeneza akademi nyingi ambazo zimekuwa zikitengeneza wachezaji ambao wanakwenda kuuzwa moja kwa moja barani Ulaya kwenye timu mbalimbali na labda akademi mbalimbali, lakini tofauti na Afrika Kaskazini wenyewe biashara ya ligi ya ndani imekuwa ni kubwa na uwekezaji umekuwa mkubwa na matokeo yake tunashuhudia klabu za Afrika kaskazini zikitawala katika michuano ya klabu barani Afrika. Na ukumbuke kwamba kuanzishwa kwa, kwa michuano ya chani ilikuwa wa ni maalum kutoa nafasi kwa wachezaji wanaocheza katika ligi ya ndani, na ndio maana wanaweza kuona mchezo baina ya Cameroon dhidi ya Moroko ulikuwa ni mchezo tofauti sana ambao Cameroon amekutana nao kwa sababu wakiwa nyumbani katika hatua nusu fainali waliweza kupoteza kwa goli nne kwa sifuri na Naam. Si kwamba wamepoteza tu, lakini waliweza, waliweza kuchezewa mpira mkubwa sana kutoka kwa Moroko, kwa sababu kutizama namna magoli ambayo yalifungwa na na Moroko yalikuwa ni magoli yenye ubora mkubwa sana, lakini si tu kufunga Naam, lakini namna walivyoweza kutawala mchezo husika. Sasa kile ambacho tunaweza tukakishuhudia katika mtanange huu wa uh, fainali, ukarata yake umeipeleka kwa Moroko, lakini kwa mazingira gani unadhani uh, Mali inaweza ikabadilisha matokeo ya mchezo huo wa fainali? Inawezekana, kutokana na njaa ya vijana wa Afrika Magharibi na haswa kama nchi kama Mali ambao ndoto yao kubwa ni kuona wakishiriki katika ligi kubwa barani Ulaya, hiyo inaweza ikawa ni sababu nyingine ya kuweza kujipambanua kwa ma kwa Mali. Ingawa walicheza tofauti kidogo dhidi ya Gine, walikuwa wanaonekana wana ubora mkubwa sana kuliko Mali, lakini ndoto ya vijana wengi wa Mali katika kucheza soka barani Ulaya, hilo linaweza likawa ni tagizo nyingine kubwa kuelekea katika mchezo huo kwa sababu unaweza kukumbuka watu kama kina Traore ambao miaka ya nyuma walikuwa wanacheza Ismail ya kule nchini Misri, walikuwa wanajaribu kutafuta njia ya kucheza barani Ulaya. Unaweza kukumbuka kina Jon Utaka walivyokuwa wanacheza kule katika klabu ya Ismail pia nchini Misri, jinsi ambavyo walivyokuwa wakipambana kwa jasho na damu ili kupata nafasi ya kucheza barani Ulaya na baadaye wakaja kufanikiwa kuelekea barani Ulaya. Kwa hiyo kwa ndoto ya vijana wa Mali kutaka kushiriki michuano kwenye klabu kubwa barani Ulaya, hilo ndo linaweza likaweka tofauti kuelekea katika mechi hiyo. Lakini kiufundi na hapa, nafasi kubwa sana Morocco, kwa michuano ambayo inakamilika hivi sasa, uh, ni ishara kwamba, uh, michuano hii inaenda kuimarisha zaidi ligi za ndani za mataifa mbalimbali, ambayo mba wataona kuna haja ya kuimarisha ligi ili kupata nafasi na, na ikiwezekana kutoa, uh, ubingwa wa chane, kile ambacho anaweza kutueleza kwa mjumuiko. Eee, kwa manufaa ama kile kilichojitokeza kwa michuano ma ya mwaka huu ni nini hasa? Wapi pamefanikiwa? Wapi pamepungua kwa chani kiujumla? Ya kubwa zaidi ambayo nimeliona ni jinsi ambavyo uwekezaji uliofanywa na kaf katika michuano hiyo, ambapo unaweza kuona kwamba ilikuwa ni michuano yenye kuvutia, lakini pia michuano ya ndoto kwa vijana wengi. Na fikiri imeleta mabadiliko makubwa, kwa sababu kulikuwa na ushindani mkubwa. Naona mataifa mbalimbali barani yasita yatakuja kubadilika na kuweza kufanya uwekezaji katika ligi ya ndani, kwa hiki ambacho kimeonekana, licha ya kukumbwa kwa janga la korona barani Afrika. Na tukimalizia, nini ambacho unakitarajia labda kwa uh, nchi za Afrika Mashariki kwa michuano ijayo? nafkiri na kwa Afrika Mashariki zinachohitajika kufanya majaribio, kwa sababu nakumbuka timu yetu ya taifa Tanzania taakazi moja, kati ya kitu ambacho kilitugharimu swala la kufanya majaribio katika mashindano, na ndio hicho ni kilichokuja kutugharimu. Lakini ukiangalia Uganda walifanya maandalizi mapema, lakini wakawa hawapo sawasawa kiufundi, natukiaza tutashuhudia wakishindwa kufanya vizuri na fikiri tunataka kufanya uwekezaji mkubwa sana kwenye ligi ya ndani, lakini pia watu wetu wa ufundi ambao tumewapa dhamana wasijaribu kufanya mambo kama vile ni watu ambao wanakuwa na wachezaji wao maalum wanaotaka kuwapatia nafasi ya kuonekana ili wapate kuuzwa huko barani Ulaya. Asante ah, sana Musa Mwakisu. Basi na hapa tunakamilisha e, sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo si jambo la kusikitisha eh, kusikia habari kuwa wanasiasa wa upinzani eh, wamekamatwa ama wamefunguliwa mashtaka ama wametoweka au hata kuuawa katika nchi nyingi za bara la Afrika. Eh, katika eneo la Afrika ya Mashariki hali ni hivyo, ambapo serikali nyingi zinaonekana kukosa kuvumilia ukosolewaji uh, au upinzani kutoka kwa wanaharakati wanasiasa, na watu wengine. Kwa undani hii leo, mwandishi wa sauti ya Amerika Jason Nyakundi amezungumza na wachambuzi wa siasa kubaini kwa nini haswa hivi sasa imekuwa hivi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Asante sana Edi Ligongo ukiwa hapo Washington DC. Majuzi mwanaharakati wa Uganda Stela Nyanzi alikimbilia nchi jirani ya Kenya kutafuta hifadhi, na kulingana na vyombo vya habari katika nchi zote mbili ni kwamba anahofia mateso ya kisiasa mwanaharakati huyo anasema watoto wake wamekuwa wakifuatiliwa na polisi na utekaji nyara na kushikiliwa kwa wanasiasa kulikuwa kuna mkaribia nilitoka gerezani mwezi februari mwaka jana na sitaki kurejea tena tovuti ya Nation Africa ilimnukuu katika nchi za kanda ya afrika mashariki imetokea visa vya kuhangaishwa wakosoaji au wapinzani kutoka kwa wale walio wa madarakani siku za hivi karibuni Mwaka uliopita wanasiasa wawili kutoka upinzani huko Tanzania walikimbia nchi na familia zao wakidai kuhofia maisha yao. Nchini Kenya pia, baada ya kuibuka kambi mbili za siasa, kuna madai kuwa upande mmoja ambao ni naibu rais William Ruto, wale wanaomuunga mkono wanaonewa na wakati mwingine kuhangaishwa. Swali ni kwa nini serikali za Afrika, hasa hapa Afrika Mashariki, zinaonekana kuongeza mikakati yao kuwahangaisha wale wanaozipinga au kukosoa sera zao? Bobi Mkangi ni mtaalamu wa masuala ya katiba nchini Kenya na pia mchambuzi wa siasa serikali. Nyingi zilikubali ndiyo tabadilisha katiba, hata hapa Kenya Moi kukubali demokrasia mia ya vyama vingi haikuwa ni ati kwa sababu eh, KANU na yeye eh, mwenyewe ilikuwa imepevuka <laughs> kifikira, ilikuwa ni kwa sababu za uchumi na kwa sababu za za matakwa ya Marekani na mataifa ya, ya, ya ughaibu. E, ndipo ya akasalimu amri na utaona hiyo pia ilikuwa iliondokea sana katika mataifa mengi ya Afrika. E, kwa hivyo kwa hivyo kuingia hii second wave ilikuwa ni kama sio ati ni kwa hiari ama mapenzi, lakini ilikuwa ni kama kulazimika. Kwa hivyo hizi mataifa akaanza tutafanya demokrasia, tutaanza e, chaguzi za kila miaka mitano, tutabadilisha katiba. Uh, lakini haikuwa, nafikiri tu ni mataifa machache sana, kwamba viongozi wao, hasa viongozi wa kisiasa, walikuwa wanafanya mambo haya kwa dhamira ya eti kwamba jamii zao zitakuwa na kwamba wameonelea kwamba hilo ndio jambo la busara. Wengi walifanya tu kwa sababu eh, hivyo ndivyo Amerika ilikuwa inataka, hivyo ndivyo IMF na World Bank ilikuwa inataka, hivyo ndivyo EU ilikuwa inataka na hivyo ndivyo wangepata mi, misaada na ni misaada ndiyo ambayo ilikuwa ina, ina- inaendesha miradi yao ya kibinafsi na na wengi ya kibinafsi na siyo ya, ya, ya, ya, ya jamii ama ama shauku ya, ya mataifa yao. Kwa hivyo hilo ndilo swala ambalo lilikuwa la kimsingi. Tukiangalia hii demokrasia ambayo tunasema tunaona ni kama sasa tunaanza kurudi nyuma. Naona ni kwa sababu haikuwa imekita mizizi na hasa mizizi ya kiroho, kwamba huu ndio mkondo ambao tunapaswa kuelekea, lakini ilikuwa ni mambo ambayo ni kama tunalazimishwa kufanya. Kwa hivyo haya mataifa ni uh, wajeuri, manake kuanzia tuseme 92 hadi kama 2007 hapo, 2005 huenda mbele ndipo sasa tunaanza kuona mataifa yanaanza kurudi nyuma na ni kwa nini maanake e, mwamerika na na na itikadi za za kimagharibi ndizo ambazo zilikuwa zinatawala lakini mchina akaja akachukua ile nafasi ambayo ilikuwa ni ya kama uh, Russia hapo awali na na yeye akaja na itikadi tofauti. Hii sasa tunaita developmentalism, kwa hivyo sasa China imekuja na hata ukikumbuka, hapa Kenya wakati ule ni Kibaki kwanza alianza kusema We look east. Eh, manake kwa sababu sasa ikaja kuwa ni kama the west was a bit too demanding, lakini mchina naye akaja akasema kwamba so long as you allow us to do ABC we'll not ask you about what you do in your bed. Mchina kuja amepatia ha haya mataifa na hawa viongozi namna nyingine, kwamba tukinyimwa msaada huku, na kwa sababu tunaambua pengine tuimarishe mambo ya ya demokrasia ya haki, kunaye mchina sasa ambaye yeye kama mambo yake yanaenda vizuri kibiashara, kiuchumi, e, hatuulizi mambo mengi. Kwa hivyo ukiangalia utaona kwamba huu ujeuri umeanza e, wakati ambapo pia China e, imeanza kuwa na ushawishi mkubwa Mwezi uliopita alikuwa mwaniaji wa urais nchini Uganda, Robert Chagulanyi Sentamu, maarufu Bobi Win, alishutumwa vikali jumuiya ya Afrika Mashariki na Umoja wa Afrika kwa kusalia kimya kuhusu masaibu yanayomkumba Bobi Win. Alizuiliwa kuondoka nyumbani kwake tangu kufanyika kwa uchaguzi mkuu Januari kumi na nne mwaka huu na kubaki kwenye kizuizi cha nyumbani kwa karibu wiki mbili. Hata hivyo, aliachiliwa baada ya mahakama kuamua kuwa kuzuiliwa kwake nyumbani katika eneo la Magere ilikuwa kinyume cha sheria. Rais Yoweri Museveni aliibuka mshindi baada ya kupata zaidi ya asilimia hamsini na nane ya kura zilizopigwa, lakini maafisa wa usalama walizunguka nyumbani kwa Bobi Wine. Hakuruhusiwa kuondoka wala hakuna mtu aliyeruhusiwa kuingia. Kulingana na na Bendo wa Moto, mchambuzi wa siasa nchini Uganda, ni kuwa Afrika imekosa viongozi. Afrika nafikiri hakuna viongozi Afrika. Ni wafanyikazi Afrika, hatuna viongozi, ndugu msikilizaji. Tuko na wafanyikazi, watu wanatafuta kazi na wanataka kukatalia kazi, hata ikifika wakati wao wa kupumzika, wanataka kutumia ujanja ili wasalie madarakani. Nilikulia huko Kenya na nikaenda shule Kenya na pia nikaenda chuo cha utalii huko Kenya na niko na marafiki wangu sana huko Kenya, lakini la mwanzo ni kwamba nilianza kuona siasa wakati wa hayati mzee Jomo Kenyatta. Yeye alipendelewa sana, lakini pia nafikiri alipendelewa zaidi kwa sababu alifungiwa na wazungu kwa miaka mingi, wakaona kama wamupe huruma ili aweze kuongoza Kenya mpaka wakati ule alipochoka na Mungu akamwita. Alafu baadaye tukapata hayati Daniel Toroitich Arap Moi, huyo akaondoa vyama Nafikiri huo ndio ulikuwa mtindo, mtindo wa kutoa vyama ili kwa kila nchi baki na chama kimoja kinachoongoza. Huko Tanzania tukawa na chama kimoja, Kenya tukawa na chama kimoja cha KANU, hapa Uganda tukawa na serikali ya kijeshi. Na kwa kweli hata uko Kenya, wakati nilipokuweko chini ya Raisi hayati ya Daniel Arap Moi, wapinzani hawakupendelewa aliwafunga zaidi wengi <laughs> akina Joa Nyona, akina Mati Mshkuku, nafikiri hao wamefariki dunia. Kunaye eh, moja ambaye ni kipenzi jangu, uh, tulisoma karibu mambo yanayofanana bwana, uh, Mheshimiwa Koigi wa Wamwere, Koigi wa Wamwere bado, nafikiri bado nilikuwa na mahojiano na yeye, yeye bado yupo, lakini walijadhilishwa sana sana, na sio hao peke yako, wako wengi na kwa kweli kwa watu wa Afrika Mashariki, nafikiri sio Afrika Mashariki peke yake, nafikiri Afrika nzima. Wacha nichukue Afrika nzima. Viongozi sio viongozi, viongozi ni wafanyikazi, wanataka kuweesha masilahi ya kwao kwa wenyewe na watu ambao wako karibu nao. Mataifa tisa yalifanya uchaguzi wa urais mwaka uliopita barani Afrika lakini baadhi ya chaguzi ziligubikwa na madai ya kuwepo kwa udanganyifu, vitisho kwa viongozi wa upinzani na vurugu, hivyo kutia doa demokrasia barani Afrika. Mataifa yaliyoandaa uchaguzi wa urais mwaka uliopita ni Malawi, Togo, Tanzania, Ushelisheli, Guinea, Ghana, Cote d'Ivoire, Burundi na Burkina Faso. Nchi nyingine kama vile Benin, Kamerun, Misri, Mali, Namibia ni jaa zilifanya uchaguzi wa maseneta wa bunge au serikali za miji. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani, na hapa tunakumbusha matangazo haya kwa siku ya leo. Jina langu naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, kujiunga nami e, juma lingine, yani kuanzia Jumatatu ijayo, e, mpaka siku ya Ijumaa na shukran kwa kuwa nami.