Alasiri njema popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo ya VOA Express, dakika 30 ya habari, majadiliano na pia burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe 28 mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hayawi hayawi huwa, bandubandu maliza gogo, Januari inakamilika, siku 46 za Januari zinakamilika <laughs> <laughs> Wanofuja fedha uh -huh. Sasa wanaafueni vile vile uh -huh, basi tutakuwa tunaangalia mengi lakini ikiwemo uh, kuna, kuna taarifa hapa kuhusiana na maswala ya chakula ndugu Collins, wakati unakula unazingatia nini? Unazingatia kuvimba tumbo ama unazingatia kwamba kuna vitu unaweka kwenye mwili kando na kwamba naangazia shibe uh -huh. Lazima uangazie virutubishi ambavyo vinakuja mwilini. Magonjwa no. mekuja mengi sana mm. na dawa haiko kwingine. Dawa ni kwa hivi vyakula tunavyokula. Mm. Wanasema kwamba kuna baadhi ya vyakula tunakula vinakuwa sumu ndani ya miili yetu. Wewe <coughs> wajilia tu minyama yako na unajua nyama inachukua muda mrefu kabla iweze mm. kuvunjwa vunjwa katika utumbo. Ni muhimu kula chakula ambacho kina kuvunjwa vunjwa haraka na basi inakuwa ni rahisi. Na ndiposa wanasema huko Afrika korona haijatumaliza sana. Ni kama tunakula vyakula ambavyo ni vya asili. Naam, mbogamboga unakwenda e, shamba kama mi naishi, siishi mjini mimi mwenzenu, naishi vijijini. Yaani mboga kibao, nachanganya changanya, mambo yanakuwa ni mazuri eh, hospitali hawanioni. Kando na hayo kuna mengi ambayo tumekuandalia katika habari hizi zetu. Uchaguzi unatarajiwa kufanyika nchini Somalia na huenda wanawake wakapatikana wengi katika uongozi wa taifa hilo namna, vilevile. Basi ikiwa shule zinaendelea, wazazi pia wanakerwa na mambo yanaendelea kule shuleni, lakini zaidi yake tutakuwa tunakupatia burudani na leo ni TBT. Haya, tuanzie na hapa. Waziri Mkuu wa Somalia mwezi huu ametangaza asilimia 30 ya wabunge wanawake watachaguliwa katika chaguzi zinazoendelea. Endapo ko zitaruhusu, idadi hiyo itaongeza wawakilishi wanawake kwa asilimia sita. Lakini makundi ya wanawake yanaona ongezeko hilo dogo linatia wasiwasi wasi kwa mazingira ya Somalia. Idi Ligongo anasoma ripoti ya Muhamed Sheikh Nur kutoka Mogadishu. Kuelekea katika uchaguzi wa Somalia, waziri mkuu Muhamed Hussein Roble aliwaahidi viongozi wanawake kwamba karibu theluthi ya viti bungeni vitatengwa kwa wawakilishi wanawake. Huyu ni msemaji wa waziri mkuu Muhamed Ibrahim anasema kwamba waziri mkuu ameahidi kwamba atahakikisha wanawake wanawekewa mgao wao wa asilimia thelathini. Waziri mkuu anazungumza kwa uaminifu, anasema Ibrahim, na ameapa kuwashawishi viongozi wakoo na wadau wengine wote, ikiwa ni njia sahihi ya kuwapatia fursa wanawake kutumia nafasi walizotengewa katika uwakilishi wa kisiasa, lakini wanaharakati wanawake wa Somalia wanaendelea kuwa na wasiwasi na koo ambazo zinaongozwa na wanaume ambao wanachagua wawakilishi kuwa hawatafuata mwelekeo wa serikali. Jawahir Barkab ni mwenyekiti wa taasisi ya wanawake ya Benadir, anasema viongozi wanaume wa Somalia wanapuuzia umuhimu wa mchango wa wanawake maadama ay raggi soomaaliyeed ayagu isdileen maadaama ay qaranka ayagu naga dumiyeen maadaama weli ayagu ay saystaan ayaan waxaan ku dadaalaa, anasema kwa vile wanaume wanawana wao wenyewe wameharibu nchi yetu na bado hawakubaliani wanawake wameona nizamu yetu kuonyesha uongozi kuanzia asilimia 30 ya uwakilishi katika mabunge yote. Sasa anasema wanawake wana asilimia ishirini na nne ya viti, na tunataka kudai asilimia sita zinazoshikiliwa na koo mbalimbali. Wasiwasi wetu ni kwamba itakuwa vigumu kwa kupata hata asilimia sita kupata asilimia thelathini kamili tulioahidiwa. Viongozi wanawake wanazungumzia kwamba kina mama na wanawake wamekuwa na jukumu muhimu katika kuleta maridhiano katika jumuiya ambazo zilikuwa na uhasama kwa miaka mingi katika mgogoro wa Somalia. waxaan ogahay in bulshada ugu badan haween ay yihiin Anasema kwamba wanawake wapo zaidi ya asilimia 50 ya watu, na wanastahili haki yao ya uwakilishi ulio sawa katika ngazi ya utawala na uwakilishi katika serikali. Sababu ya kubakia katika asilimia 30 ni kutokana na tamaduni zetu. Anasema haki za wanawake ni jambo geni katika utamaduni wa Somalia, lakini wanawake wanastahili vitu zaidi bungeni. Ama wakubali la viongozi wakoo watatoa jawabu katika chaguzi zijazo, kura zinazotarajiwa kupigwa Februari 8, lakini inaweza kuahirishwa wakati viongozi wa kisiasa wakijaribu kumaliza mchakato wa uchaguzi. Nam, shukran sana Idi Ligongo kwa taarifa hiyo. Na kwingineko ni kwamba baadhi ya taasisi za kiraia za kimataifa nchini Tanzania zimeanza kampeni ya kuhamasisha wananchi kula kwa wingi vyakula vinavyotokana na mimea na mboga mboga, zikiwemo dawa za asili, ili kuongeza kinga katika miili yao, ili kupambana na magonjwa ikiwemo Korona. Mwandishi wetu wa Arusha Asiraji Mvungi anatupasha zaidi. Hatua hiyo inakuja wakati ambapo serikali ya Tanzania kupitia kwa rais wake Dr John Magufuli inasisitiza wananchi wake kuendelea kuchukua tahadhari za kujikinga na magonjwa yakiwemo ya korona, kwa kutumia dawa za kujifukiza na pia matunda mbalimbali yakiwemo malimao. Miongoni mwa taasisi za kiraia zilizoanza kampeni hizo ni pamoja na shirika lisilo la kiserikali la ICO lenye makao yake makuu Florida, nchini Marekani, linalojihusisha na masuala ya lishe katika nchi mbalimbali za Afrika ikiwemo Afrika Mashariki. Mmoja wa hamasishaji wa shirika hilo Bi Ana Sirikwa amesema licha ya kuwa kazi hiyo ya kuhamasisha jamii ilikuwa inafanyika kwa sasa, imepewa uzito wa kipekee kutokana na tishio la magonjwa yanayohitaji kinga mwilini. Sisi eco tunajitahidi kufikisha ujumbe na kuhakikisha kwamba hiyo mimea lishe iliyoko ndani ya jamii ambayo hawajui matumizi yake, tunawaelimisha ili wapande na wajue matumizi yake na wajue faida zake. Aidha, Bisirikwa anasema katika kampeni hizo, pamoja na kuhamasisha wananchi kuotesha mimea na mboga mboga hizo, wanawafundisha pia namna ya kuziandaa, kuzihifadhi na pia kuzitumia. Tunachokifanya sisi kama Eko kuhakikisha wanapanda au wanaotesha na inapoota, tumeanzisha semina katika vikundi mbalimbali mbali, na maeneo mbalimbali mbali, na mikoa mbalimbali ndani ya tanzania na hata nje ya tanzania kuwafundisha uandaaji wa hizi mboga mtaalamu wa lishe wa shirika hilo la eco happiness lukumai amesema aina za mimea ina mbogamboga wanazohamasisha ni miongoni mwa zilizothibitishwa na watafiti kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani kuwa na virutubisho katika miili ya binadamu. Kwa kweli imewasaidia, maana inawaongezea kinga ya mwili na lishe, wanakuwa na lishe ya kutosha na vitamini za kutosha na madini ya kutosha kwenye miili yao. Kwa hiyo hata wale ambao walikuwa wanasumbuliwa na baadhi ya magonjwa kama sukari na presha na upungufu wa damu, imewasaidia sana kuwaongezea kinga, kwa sababu ukikutwa na ile homa ya korona kinga yako iko chini, unakwenda kwa hiyo, wale ambao walikuwa wana presha na sukari na, na magonjwa nyemelezi tuko tunawahamasisha wale mlonge sana, mboga za mlonge na unga wa mlonge, unga wa, wa majani ya mlonge. Kwa hiyo iliwasaidia sana na inaongeza kinga mwilini, kwa mujibu wa wahamasishaji hao. Mimea na mbogamboga hizo asilimia kubwa zinapatikana kirahisi katika nchi mbalimbali mbali duniani ikiwemo pia Tanzania na hata Marekani unakuta watu walikuwa wanaona wanafikiri ni maua, kumbe sio maua, kumbe ni mboga. Lakini hizi mboga zingine kama katuku inapatikana Marekani, kama chaya inapatikana Marekani, lakini huo mlonge na kisamvu vipo sana Tanzania. Kwa sasa, wakati tatizo la milipuko ya magonjwa likiwa ni janga kubwa katika nchi mbalimbali mbali duniani, jitihada za kuyakabili pia zimekuwa zikiendelea kwa kutumia njia mbalimbali, ambapo licha ya baadhi ya nchi kuchukua hatua za kufunga mipaka na kuzuia wananchi wake kutoka eneo moja kwenda jingine, Tanzania imeendelea kuhamasisha wananchi wake kuchukua tahadhari, huku wakifanya kazi kwa bidii na kujenga kinga kwenye miili yao kwa kutumia vyakula na matunda mbalimbali mbali. Asiraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Asante sana Asiraji, umetukumbusha mambo muhimu sana. Na watu wa wanasema wana kuna dawa nyingine hata ukiumwa na tumbo tu ukivuruga ale majani kisha unapona, kuna haja ya kula dawa za dukani? <laughs> Unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo hayo unaweza kuyafuatilia katika ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili, ama ukurasa wetu wa www voa swahili com. Sasa tuungane naye Sande Shomari kwa habari za dunia. Wachunguzi wa Shirika la Afya Duniani WHO hicho wametoka kwenye karantini ya wiki mbili Alhamisi huko Wuhan China, ili kuanza kazi ya kutafuta asili ya janga la COVID-19. Timu hiyo ya kimataifa ilipanda basi baada ya kutoka hoteli yao alasiria ya leo. China, ambayo kwa miezi kadhaa ilikataa wito wa uchunguzi wa kimataifa, imeahidi kutoa uwezo wa uh, kufika kwa watafiti, na timu hiyo inatarajiwa kutumia wiki kadhaa kuhoji taasisi za utafiti, hospitali na soko lilohusishwa na visa vingi vya kwanza. WHO imesema madhumuni ya ujumbe huo sio kutoa lawama kwa janga hilo, lakini kujua jinsi lilivyoanza ili kuzuia kupambana na mlipuko ya baadaye ya magonjwa. Chad imeomba rasmi marekebisho ya deni ikiwa nchi ya kwanza kufanya hivyo chini ya mfumo mpya wa pamoja uliokubaliwa na kikundi cha uchumi mkubwa wa nchi ishirini mwaka jana. Shirika la fedha duniani limeeleza Jumatano, IMF ilisema wafanyakazi wake walikuwa wamekamilisha mazungumzo na Chad juu ya mpango mpya wa ufadhili kwa muda wa kati wenye thamani ya dola milioni 560, chini ya kituo chake cha mikopo kilichoongezwa na kituo cha mfuko kilichoongezwa. Mpango huo lazima bado waidhinishwe e na bodi ya watendaji ya IMF. Kama nchi nyingine kadhaa za Kiafrika, Chad inajitahidi na, na mzigo mkubwa wa deni kuongezeka dhidi ya mgogoro wa virusi vya korona na bei ya chini ya mafuta ambayo ndio biashara yake kuu ya usafirishaji nje ya nchi. Taasisi hiyo ilisema serikali ya Chad imefanya mageuzi mengi makubwa na ilitarajia kuwa msaada wa kifedha wa IMF utasaidia kuchochea msaada mkubwa wa kifedha kutoka kwa washirika wa maendeleo na kupunguza deni kutoka kwa wadai. Wanajeshi wenye nguvu wa Myanmar siku ya Jumanne walikataa uwezekano wa kufanya mapinduzi juu ya madai kwamba uchaguzi wa mwaka 2020 uligubikwa na wizi wa kura, huku wataalam wakionya kuwa mzo mzozo huo unapelekea mzozo wa kisiasa katika demokrasia changa ambayo ilitokana na utawala mkali wa kijeshi mwongo mmoja uliopita. Chama cha Aung San Suu Kyi cha National League for Democracy kilishinda uchaguzi wa Novemba 8 kwa kishindo, lakini chama chenye ushirikiano na jeshi cha Union Solidarity na Development Party kinashikiria kwamba ulikuwa na udanganyifu mkubwa wa wapiga kura, lakini kimekuwa ikizidisha shinikizo kwa mamlaka ya uchaguzi kuchunguza. Wanajeshi ambao wao wamehakikishiwa asilimia 25 ya viti katika bunge chini ya katiba, na USDP iliyoundwa na maafisa wa zamani wa jeshi wanadai wamepata kasoro zipatazo milioni 8.6 katika orodha za wapiga kura katika vitongoji vipatavyo 314 ambazo zingeweza kuwaruhusu wapiga kura kupiga kura nyingi au kufanya vitendo vingine vibaya vya upigaji kura. Safiri na VOA Express kutoka hapa Mombasa. Na baada ya kipande hicho kifupi cha mziki kutokea kule Bongo, ni wakati wa barazani. Hivi leo kunani barazani? Na leo barazani kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook Page tunauliza je, hatua ya wabunge wa DRC kupiga kura ya kumwondoa ofisini waziri mkuu itasaidia kuleta amani na utulivu wa kisiasa nchini humo? Kumbuka maoni yako pamoja na nambari ya simu, tunakushirikisha moja kwa moja. Hii inatokea baada ya vute ni kuvute ambayo imekuwa ikijiri nchini humo, wabunge wakifarakana sana katika bunge hilo. Tuwasikize hawa wasikilizaji wetu wanayapi kusema. Hapa ni naye Grasa Sekanabu, karibu Grasa. Asante yeah, Sisira, ni kitu ambacho sisi raia tunaona kwamba ni kitu vizuri eh, kwa sababu eh, rais wetu Felix Tshisekedi ana hiyo hamu ya kusema nchi yetu endelee mbele, na sasa hasa hasa, wale ambao wanatumika nao ndio wanamchonga na, na, na wakati anatengeneza vitu vizuri au wanaona kama ni vitu vibaya, na wabunge kwa kuweza ili eh, waziri mkuu aondoke. Tunaona kwamba tunachunga tuone kama ataondoka eh, kwa sababu yeye waziri amepinga kwamba anasema kwamba hataondoka na anachinga wale ambao watawekwa kwa kusimamia wanabunge ia ambao watakao mwondoa. Sasa unadhani, unadhani nini kifanyike wakati huu kwamba kuna mvutano vutano, hasalie mamlakani ama aondoke? E, mimi naona kwamba aondoke kwa sababu akigangania kwenye madaraka serikali itafanya kazi yake. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani hivi leo. Naam, moja kwa moja tukiachana naye, Grasa Nsekanabo kutoka kule DRC Congo. Sasa tunaye Baraka Mashadi wa Geita TZ. Naam, tukusikie pale. Baraka, unazungumziaje? Asante kiasi fulani naezi ikaleta ikaleta amani, kwa sababu rais aliyepo madarakani kwa sababu Tshisekedi amekuwa hana hana nanii maamuzi ya moja kwa moja kuhusu masilahi ya taifa lao. Kwa hiyo katika kumwondoa ku, waziri waziri mkuu madarakani hawezi kareta ikaleta amani sana kwa sababu Kongo, miaka nenda rudi, amani yao ni ya kusuasua. Kwa hiyo awezekana katika hili amani nawezi ikadumu. Kwa hivyo nasema kwamba amani itadumu itadumu ama haitadumu, inaweza ikawepo japo yawezekana ya isio ya kudumu, lakini ikawepo ya, ya kiasi fulani, kwa sababu taifa hili miaka nenda rudi limekuwa nimeanza mi ni kulifuatilia tangia elfu mbili na moja ya, ya, ya, ya Kongo, tangia alipoingia madarakani huyu rais aliyeondoka akamwachia na nchi. Kwa hiyo imekuwa tu kila mwaka kila mara mauaji yanatokea, migogoro ya kisiasa, wengine wanasiasa wengine wa upinzani wanakimbilia nje ya nchi, nchini kwao wanapaona hawastahili kukaa nchini mwao. Lakini e, baada ya kuingia Chisekedi, kuna baadhi ya wanasiasa waliokuwa wamekimbilia nje ya nchi wamerudi nchini mwao. Na wakaungana na Chisekedi ambalo wamelifanya wabunge. Lakini pamoja na hayo, kinachotakiwa ni amani. Yawezekana Chisekedi amechungulia na akaona kwamba labda likifanyika hili, amani inaweza ikaweza, mm -hmm, na wananchi wa Kongo kwanza kuja kuunga wale wabunge, kuunga mkono kwamba aondolewe. Yawezekana wameona kuna manufaa fulani. Tuangazie wale wamezungumza nasi kwa maandishi kwenye ukurasa huo huo wa Facebook. Naam, na moja kwa moja anampata hapa Masanja Kulwa, mzee wa sola, akiwa barabara ya saba Kahama, Tanzania anasema hatua ya wabunge kupiga kura kumwondoa ofisini waziri mkuu wa DRC bwana Ilunga, anasema sidhani kama itasaidia kuleta amani. Aroni Jules kutoka Bukavu DRC, anasema mimi binafsi naona hali ya kisiasa hapa nchini sio nzuri. Acha tuone kati ya Felix na Kabila nani rais? Haya basi, hapa nikimalizia kutokana na muda, nampata Dikson Mnali akiwa Dar es Salaam, anasema kwa mtizamo wangu, wabunge hao tuwaachie maamuzi wafanye, tuone upeo wa mawazo yao. Mimi nasalia kule kule DRC, lakini Kisangani nampata Kalume Masengo anasema, ile hakutakuwa na mabadiliko. Wote waliotumika na Rais Kabila leo wanageuka ili wafanye siasa ya Kongo. Bila shaka ni mchakato ambao tunauangalia kwa sababu, kulingana na katiba, inafaa baada ya masaa ishirini na nne, basi ukipitishwa uamuzi kama huo, katiba ya kule DRC ni kwamba waziri mkuu anafaa ajiondoshe ama aondoke mamlakani. Lakini kama alivyosema Bwana Mashadi, kwamba ule upande wa upinzani umepinga kura hiyo, wakisema kwamba aliyekuwa bungeni hakuwa na mamlaka ya kusimamia hoja hiyo ya kumwondosha mamlakani waziri mkuu, kumaanisha kwamba kutakuwa bado kuna ma swala hili kwa hivyo, wadadisi wa kimaswala ya kisheria kule DRC watakuwa na kazi ngumu kufafanua hilo. ya yes, siasa yes, ya DRC tuyaweke kando. Sasa ni wakati wa kuburudika na kama ilivyo ada ya kila Thursday ni kupata TBT. Tunasalia katika pwani ya Kenya ambapo tunapata ziki la nazi. mm. kijana Ali B Ali baby. Tumsikie <laughs> Alibi, kijana wa Mombasa hmm, inatoweka chini kwa chini na ina, inaleta ina tu ule mtizamo eh, na jinsi ambavyo mambo yalivyo hapa katika pwani ya Kenya eh, Kenya sio naam, kwa sababu namsikia amechanganya lugha pia vale Kiswahili kidogo na Kimijikenda ambayo ni baadhi ya jamii kubwa katika pwani ya Kenya. Kwa yule ambaye ameelewa, ambaye hakuelewa asikize tena kwa utamu huo, lakini mziki wenyewe unaburudisha. Asante sana kwa kitengo hicho Alibi. Sasa ni wakati wa kuangazia kero lako, na katika kero hii leo, kuna mzazi mmoja Kenya anatuelezea hali inayokera katika shule mbalimbali mbali Kenya. Masharti ya kuzuia maambukizi ya Covid 19 yanakiukwa na, na kuwaweka watoto wa hatarini. Tumsikize mama Zaituni. Kero langu mimi ni haya mambo ya sh shule na watoto wa shule na walimu. Mimi shule mwanangu anakosoma ni mkwenda, nikienda napata watoto wote wote barakoa ziko chini ya kidevu, chini ya kidevu. Hicho walimu hawaangali, ni walimu watakana wafuatilie waambie watoto vaeni, msiweke chini ya kidevu. Wangu jana ankuja nyumbani, ankuja na barakoa tofauti. Nikimuuliza barakoa yako iko wapi, kananiambia wamebadilishana na mwenzake kwa sababu yule mwenzake alipenda hiyo yao. Hilo ni kero, kero langu kero langu kwa walimu. Walimu tafadhalini, angalieni watoto na barakoa, make sure watoto, watoto wavaa zile barakoa, na hata kuna zile za kutolewa bure, kuna zenye mashirika mbalimbali watu wa barakoa za bure. Jamani walimu, azbarakoa pia zifikie watoto kwa kwa sababu kuna shule watoto wetu wengine hawazipati, na nasikia kuna mabarakoa zinatolewa. Kwa hivyo ningependa sana wahusika pia wafuatilie wafuatilie wa confirm wa, wa, wa kabisa kama hizi barakoa zafikia wa, wanafunzi, kwa sababu kuna mwanafunzi mzazi wake hana uwezo wa kumnunulia zile barakoa kubadilisha. Wazazi tuko tofauti, kuna mwenye ana uwezo, kuna mwenye hana uwezo. Kwa hivyo chochote cha kitolewa cha msaada cha barakoa zifikie watoto inavyotakikana. Katika shule zingine kuna hawana hata huo uwezo wa maji kuosha mkono, hawana Watoto hawaoshi mikono, watoto hawana lolote. Mifereji iko lakini ni mifereji haitoi maji. Sasa ndo tuauliza ile mifereji ni shoo ama ilikoko, kazi ya mifereji ni nini? Tafadhalini, tafadhalini cause hawa ndo viongozi wetu wa kesho, tusipowatunza sahii itakuwaje na janga hili la korona? Mungu atulindie watoto. Kwa wizara ya elimu, jamani, mnapo usema shule zifungule. Jaribu ni pia kuta, kutembelea kwa mashule muone, muangalie vile watoto wako kweli wako wanavaa mask, wanaosha mikono. Nyi msiseme tu mkae kule kwa matv, mseme shule zifunguliwe, na yet hamjapatiana fans za watoto vile watasaidiwa, maana hilo. Asante sana kero hilo, na tunaomba Mungu atuepushie zaidi. Mm -hmm. Huku wanasayansi wakitabiri kwamba huenda uh, maambukizi yakiongezeka nchini Kenya mwezi Februari. Tukiacha hayo, ni wakati wa kuelekea katika kitengo cha yanayojiri mitandaoni. Nini kinajiri huko? Tumkaribishe Tanzania kuhusu chanjo ya covid-19 inaendelea kwenye mataifa mbalimbali, huku akisema kwamba pamoja na kwamba kuna viashiria nchini humo, wananchi hawatajifungia ndani kwa sababu ya ugonjwa huo unaoletwa na virusi vya korona alipozungumza na wananchi, lakini wengi wamejikuta na maswali kutokana na kauli e, za rais huyo. Nikiangalia kwenye facebook hapa na Mwana Shamr Huza anasema hiyo ndio kauli ikuwa inasubiriwa baada ya vifo kila kukicha vya kushindwa kupumua na watu kusita kujadiliana afya zao, lakini hotuba yako imeacha mjadala zaidi. Naomba tu kukumbusha kwamba korona sio ugonjwa usio ajabu wala kueleweka vilevile. Unapinga chanjo kwa kuwa eh, wanazotengeneza wengine hawatupendi na wanatulecha chanjo hatari, kwa sababu sisi ni matajiri sana na wanatamani Afrika yetu, lakini naona kauli hii haukupaswa kulitoa. Kwingineko ni mchezo wa Simba Super Cup hiyo ni michuano iliyoandaliwa na klabu ya Msimbazi kule nchini Tanzania, kati ya simu hiyo ya Simba na al Hilal ya Sudan. Chezo jana simba Simba kuibuka na ushindi wa bao nne kwa moja. Washabiki wa timu hiyo wanaongea kweli kweli kwenye mitandao, hasa picha ya mchezaji mwenye mbwembwe Benard Morrison, ambayo video yake imesambaa jinsi alivyokuwa akishangilia bao lake la nne, akiwa amefunga mabao manne mawili katika eh, mchezo huo. Washabiki wa Simba walikuwa wanamfurahia kweli kweli Haya, kwingineko huko Uganda ni habari ya rais Yoweri Museveni. ameonya kwamba watu wenye lengo la kumpatanisha yeye na upande wa upinzani baada ya kumalizia kwa uchaguzi mkuu uliompa ushindi kuongoza kwa muhula wa sita, amesema kwamba yeye hana mpango huo, akisema kwamba kauli hiyo ilikuja ilikuwa ni baada ya kuibuka wasiwasi kwa taifa na baada ya viongozi wa dini kuomba maridhiano kati ya serikali na upinzani. Na huko nchini Kenya, wabunge watano wamelaani shambulio dhidi ya msafara wa kiongozi wa ODM Raila Odinga siku ya Jumatano, wakati alipo wakienda kufanya kampeni ya maoni ya Building Bridges Initiative au BBI huku Githurai katika jii Nairobi. Wabunge hao ni Simba Arati, Makali Mulu, Godfrey Osotsi, Samuel Atandi na Alfred Agoi. Wanasema kwamba ni jambo lisiwo na utaratibu kumzia Mkenya yoyote kutaka kwenda sehemu yoyote ya nchi hiyo kwa sababu huwezi kumzuia huku, wakiwasihi Wakenya kwamba wawe wavumilivu na waepuke wa kuhudhuria mikutano ya kisiasa ya wale ambao sera si zao, pengine hawazitaki au hawaziungi mkono basi hayo ni baadhi tunayotanda katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Langu jina ni Sandey Shomari. Niarudishe kwenye Mombasa Studios, kwako Collins Liberty Adede na Amina Chombo. <laughs> <laughs> Nam, tukiachana naye Sandey Shomari kwa yavumayo mitandaoni, sasa tunakwenda kwenye swali la leo. Na katika swali la leo tunauliza, je, una imani na chanjo ya korona? Tuanze naye Faraja Chando wa Chimala, Mbeya, anasema kwa kiasi ninaamini hiyo chanjo, kwa namna ugonjwa ulivyozuka inatia mashaka. Antoni Kaemba wa Kenya anasema hakuna kitu kama chanjo, hapo ni maambukizi mapya ya virusi vingine. Michael Wibe anasema hivi, raia kama mimi, moja kwa moja kupitia wataalamu wetu tunaweza kuamini au kuwa na mashaka. Filin Raida Simon anasema hatuna imani na hiyo chanjo, kwanza Tanzania hatuna korona. Na mzee kasema chanjo ni utapeli wa mawazo. Abdalla Saidi anasema anatokea Zanzibar City, subiri kwanza tu tuone wazungu itawapeleka wapi. mm-hmm. hiyo chanjo. Libanga ukumbusha wa Kigali, Rwanda anasema hapana, hata kidogo, siamini wale waliotibiwa mara ya kwanza wanaendelea kuambukiza. Nimalize naye Amuri Keli lukalula kutoka Malawi anasema kwanza, kanuni za utamaduni wetu, hatupaswi kuvaa barakoa, sasa itakuwaje hiyo chanjo? Daniel Andende Kisie akinikamilishia hapa upande wa Arafa, anasema hata waliotengeneza hawana imani nayo ile. Siyo chanjo, ni sumu tu tayari <laughs> <laughs> rais wa, uh, wa taifa la Afrika Mashariki pombe Magufuli jana ni kama alipuzulia mbali chanjo hii. Asante sana, naona muda wetu umekamilika. Studio, ninawashukuru waliohusika katika kutayarisha habari hizi za leo, Khadija Riami, Josephat Kioko na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adedi nami na ni Amina Chombo nasema shukran sana kwa kuwa nasi.