Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden ameelezea kutaka kuharakishwa katika kufikia mwafaka wa mpango mpya wa msaada wa virusi vya korona. Rais Biden amependekeza mpango wa dola trilioni 1.9 unaojumuisha fedha za kuongeza kasi ya chanjo ya COVID-19, kusaidia shule kufunguliwa unafuu wa fedha kwa serikali za majimbo na mitaa na kiwango cha dola elfu moja na mia nne kwa kila mtu. Wa Republican wamepinga ukubwa wa mpango huo na kuharakishwa kwa majadiliano yake. Kiongozi wa walio wachache katika baraza la Senate Mitch McConnell amesema kwamba jambo lolote kwa, kwa sasa lazima liamuliwe kwa busara. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo ametoa mwito kwa mataifa tajiri kutoshikilia dozi za chanjo ya virusi vya korona na kuitaka dunia kwa pamoja katika kukabiliana na janga la korona. Afrika Kusini imeandikisha karibu nusu ya vifo vya virusi vya korona barani Afrika, ambapo kwa sasa bara hilo linapambana kujipatia chanjo, huku usambazaji wa chanjo ukitarajiwa kuanza katika mpango utakaowafikisha watu bilioni 1.3 katika bara hilo. Rais Ramafosa amesema Tuna waomba wote waliohodhi chanjo kuziachia ili mataifa mengine yazipate, amesema. Mataifa tajiri yamekusanya dozi zote za chanjo na nyingine zikishikilia mara nne zaidi ya mahitaji yake. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus wiki iliyopita alielezea hali hii isiyo ya usawa kama jambo lisilo jema na kuyasihi mataifa na watengenezaji kusambaza chanjo hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wabunge wa Somalia wanataka maelezo kutoka kwa Rais Mohamed Abdullahi Farmajo baada ya shutuma kuzagaa kwamba vikosi vya Somalia vilitumwa Eritrea kutoa mafunzo kwa siri, vimekuwa vikipigana na kufariki dunia katika mgogoro wa Ethiopia na jimbo la Tigrei. Ofisi ya rais wa Somalia imepinga madai hayo ambayo yalitolewa na naibu mkuu wa idara ya ujasusi wa zamani na wazazi wa wanajeshi hao ambao wanadaiwa kupotea. Wazazi hao wanashutumu kupotea kwa watoto wao kufuatia mafunzo ya kijeshi kwa kusema wanahofia kwamba watoto wao kwa siri walishirikishwa katika mapigano ya mgogoro wa Ethiopia. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO limeonya kwamba ndege zake za kupambana na wimbi la nzige huku Afrika Mashariki hazitaweza kufanya kazi kwa hivi sasa kama hawatapata ufadhili wa kiasi cha dola milioni thelathini na nane. Raia wa Ghana wakiongozwa na rais wa taifa hilo Nana Akufo-Addo, wa bunge na watu wengine leo wametoa heshima zao za mwisho kwa rais wa zamani wa Ghana Jerry John Rawlings ambaye alikaa madarakani kuliko kiongozi yoyote wa taifa hilo. Kundi kubwa la watu tayari wameshatoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo ambaye mwili wake uliwekwa katika kituo cha kimataifa cha mikutano mjini Accra. Rawlings ambaye alikuwa na umri wa miaka sabini na mitatu mpaka kifo chake alifariki dunia mwezi Novemba mwaka jana, lakini sababu ya kifo chake haijawekwa wazi. Rawlings alikuwa kiongozi wa kijeshi aliyeingia madarakani mwaka 1992 ambapo baadaye alichaguliwa kidemokrasia kwa mihula miwili yenye miaka minne kila mmoja. Maziko yake yanatarajiwa kufanyika hapo kesho. Na waandamanaji wenye ghadhabu nchini Lebanon walikabiliana na maafisa wa usalama katika mji wa kaskazini wa Tripoli, wakilalamikia kufungwa kwa shughuli pamoja na kile walichokiita faini kubwa wanazotozwa watu hao wanaokiuka kanuni na masharti ya kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Aidha, waandamanaji hao walikuwa wakilalamikia kudorora kwa uchumi katika taifa hilo. Mpiga picha wa shirika la habari la AFP aliripoti kuwaona waandamanaji wakichoma matairi katika mitaa ya miji mbalimbali misho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa tujiunge naye BMJ Muridhi katika matangazo ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo tutaangazia matukio nchini Uganda ambapo kwa mara nyingine tena maafisa wa usalama wametibua mkutano uliokuwa unafanyika kati ya aliyekuwa mgombea uraisi Bobi Wine na viongozi wengine wa vyama vya upinzani. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya taharuki iliyotanda kwenye mpaka wa Kenya na Somalia katika mji wa Mandera kufuatia mapigano yaliyotokea hapo jana. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi Nam siku moja tu baada ya mahakama kuu nchini Uganda kuamuru kwamba maafisa wa usalama waondoke nyumbani kwa aliyekuwa mgombea uraisi kwenye uchaguzi uliopita nchini humo, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, Bobi Wine amesema kwamba wanataka kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni katika kipindi kisichozidi mwaka mmoja, lakini akasisitiza kwamba wanataka kutumia njia za kisheria. Haya yote yanajiri katika siku ambayo chama cha Yoeli Kaguta Museveni cha National Resistance Movement kimeadhimisha miaka thelathini na tano ya uongozi kikiwa madarakani. Kwa muda huo, ambapo kilichukua usukani kupitia mapinduzi dhidi ya serikali ya Milton Obote, huyo aliyekuwa rais wakati huo, na mapinduzi hayo yalifanyika mwaka wa 1986 ambapo ndio mara ya kwanza rais wa sasa Yoweri Museveni aliingia mamlakani na hajaondoka tangu wakati huo. Hapo jana jaji Michael Elubu wa Mahakama Kuu katika taifa hilo aliamuru vikosi vya jeshi la UPDF na pia maafisa wengine wa polisi na wa kiusalama waliogeuza makazi yake Bobi Wine kuwa himaya ya kijeshi waondoke mara moja bila kusita. Jaji huyo anayetajwa na raia wa Uganda kuwa shujaa, katika uamuzi wake alieleza kwamba serikali haiwezi kugeuza makazi ya Bobi Waini kuwa kizuizi kisichotambulika na kuidhinishwa kisheria, na kumzuia kiongozi huyo na mkewe Babra Etungo kwa siku kumi na moja kuingia wala kutoka, na hiyo ni kutoka tangu siku ile ya uchaguzi ambapo alizuiliwa hapo punde tu baada ya kupiga kura. Uh, wakati huo ukiwa ni uchaguzi mkuu lakini yeye akigombea uh, uraisi katika taifa hilo. Wakati hayo yakiharifiwa, ndege za kijeshi zimekuwa zikionekana mara nyingi zikizunguka na kupitapita kwa ukaribu eh, kwa nyumba yake, hali ambayo ilionekana eh, kuwaogofia wabunge wa chama cha National Unity Platform ambao walikuwa wakikutana na Bobby Wine, lakini Bobby Wine mwenyewe ameeleza kwamba hatotishika, kwamba hatotishwa na yeyote na nia yake ya kumwondoa rais Museveni madarakani haraka iwezekanavyo kwamba ataendelea na azima hiyo. Itakumbukwa kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, jaji mstaafu Simon Mugenyi Byabakama, alimtangaza rais wa Uganda wa miaka mingi Yoweri Tibuhaburwa Kaguta Museveni kuwa mshindi wa kura ya urais kwa zaidi ya kura milioni tano nukta nane ambayo ni asilimia hamsini na nane ya kura zote zilizopigwa lakini vyama vya upinzani vimeapa kutotambua raisi Museveni kama mshindi basi tumkaribishe sasa Kennedy Wandera amekuwa akimfuatilia amekuwepo tangu kabla ya uchaguzi wa tarehe kumi na nne Wandera anaendelea kufuatilia a na leo anatupa mengi yaliyojiri Wandera tupe taswira ya mambo kabla sija kuuliza maswali mengine mawili matatu Uh, leo ni kwamba jeshi la Uganda tayari limeondoa vikosi vyake katika makao ya mbunge aliyekuwa mbunge wa Chadondo East Robert Chagulanyi senta maarufu kama Bobi Wine, ambaye pia amekuwa mgombea wa urais katika uh, tiketi ya National Unity Platform uh, katika urai- ugombea wa urais katika chama chake hicho dhidi uh, ya Rais wa miaka mingi Yoweri Kaguta Museveni na baadaye baada ya jeshi kuondoa vikosi vyake Bobi Wine amekuwa na nafasi ya kuzungumza na wabungi, wali wabunge waliochaguliwa kwa chama chake akikariri kwamba wabunge wa chama hicho wanafaa kuwatumikia wananchi waliowachagua waliokuwa na imani na matumaini makubwa kwao. Kwa hivyo basi wasianze kutapatapa kwa kupewa vyoo na serikali ya rais Yoweri Kaguta Museveni, hivyo basi wanafaa kudhibiti uh, changamoto zozote zinazoweza kuja wakati wanatekeleza majukumu yao kwa raia wa Uganda lakini vile vile pia ameeleza kwamba uh, ku, ku, ku, kuzuiwa ku, ku, kuondoka nyumbani kwake na majeshi ya Uganda kumefanyika katika mazingira ambayo serikali ya Uganda pekee inafahamu, na, na hivyo basi yeye kama kiongozi haridhishwi na kilicho, kilichofanyika katika uh, mahali hapo na vilevile anakariri kwamba yeye na chama chake wana nia ya kumwondoa rais Yoweri Kaguta Museveni kutoka madarakani kwa kipindi cha mwaka mmoja. Hajasema ni kwa njia gani watatumia kumwondoa raisi Yoweri Kaguta Museveni madarakani, lakini ameeleza kwamba e, watatumia njia zote za kisheria kuhakikisha kwamba Yoweri Kaguta Museveni anaondoka madarakani chini ya mwaka mmoja. Na sijui kama hawa ambao walikuwa wanakutana nao wamezungumza lolote na waandishi wa habari wa Ndera, na wabunge wamezungumza, lakini kikao hicho kimetibuliwa na na na ndege za kijeshi ambazo zimekuwa ziki uh, zikizunguka nyumba ya Bobi Win. E, maanake majeshi ya Uganda yalieleza jana Jumatatu kwamba yataendelea kumfuatilia kwa ukaribu sana Bobby Wine Win zungu, hawajazungumza mengi, lakini wameeleza kwamba watatumikia chama chao na wataendelea kuunga juhudi za uh, kiongozi wa chama chao, na hivyo basi kuhakikisha kwamba wanapata uongozi ambao utawatumikia raia wa Uganda. Je, uh, Bobi Wine mwenyewe sasa, baada ya haya yaliyotokea, sasa unajua yuko wapi ama amepata uhuru wa kutembea tembea na kufanya mambo yake, au hali imerejea kama ilivyokuwa wakati tulizungumza hapo jana Wandera? Tunachokifahamu ni kwamba leo amekuwa na mkutano amba, wa wabunge na baadhi ya wa wafuasi wake nyumbani kwake, na hatujaona dalili zozote kwamba ameondoka nyumbani hapo. Hatujafahamu iwapo waliondoka kabisa naye pia akaondoka akaenda maeneo mengine, baadaye alizungumza alizunguka mji wa Kampala, lakini tunachokifahamu ni kwamba vizuizi vilivyokuwa vimewekwa karibu na nyumba yake na majeshi yaliyokuwa yamejenga ya ya himaya katika makazi yake yameondolewa na hivyo basi hatujajua iwapo huenda wakarejesha baadaye, lakini ndege hizo ambazo zilikuwa zinazunguka hapo ni ndege zilizokuwa zikifuatilia kile kinachofanyika. Maanake viongozi wa wa serikali walikuwa wameeleza kwamba wataendelea kum, kumfuatilia Bobby Wine kwa ukaribu, lakini mahakama ilikuwa imeeleza kwamba Bobby Wine bobw an, anafaa kuachiliwa, anafaa kuendelea na shughuli zake kama raia mwingine wa Uganda. Na iwapo basi serikali inafika mahali naona kwamba amevunja sheria wanafaa kumpeleka mahakamani na kumshtaki wala si kumzuia nyumbani kwake. Kwa hivyo ana uhuru wa kufanya chochote anachostahili kufanya. Naam, umemtaja hapo mkewe, sijui kwa sababu kwenye hiyo kauli iliyotolewa na mahakama hiyo jana pia iligusia kuhusu usalama wa mkewe na kuondolewa pia kwa uh, udhibiti huo uliokuwepo, sijui kama kwa leo inajulikana kama mkewe Eh, yuko huru sasa, isipokuwa labda ni Bobi Wine tu na mikutano yake ambayo inafurushwa. Mkewe yuko huru, hata wakati akija kuzungumza na waandishi wa habari katika kikao cha kwanza amekuwa na mkewe, lakini hatujamuona akiondoka kwenda kwingine, lakini yuko huru kwa mujibu wa uamuzi wa, wa, wa, wa, wa mahakama. Kwa hivyo tunataraji labda kesho ama siku zijazo tutaanza ta, kuwaona wakisafiri miji mbali miji, miji ya Kampala na maeneo mengine wakikutana na viongozi mbalimbali lakini hatujafahamu ratiba yake hasa, maanake ameeleza vilevile pia kwamba kuna watu wengi ambao wako katika mahakama za Uganda ambao wanaendelea kuzuiliwa na ni wafuasi wa chama, na hivyo akahimiza chama kwamba kinafaa kutumikia wabunge walioteuliwa kwa, kwa, kwa nyadhifa za ubunge na nafasi nyingine, wanafaa kutumikia chama ima fa ima kuhakikisha kwamba wanatumikia uh, raia wa Uganda na wasibadilishe uamuzi wao wa kutokana na, na, na labda mambo fulani ambayo yanaweza kuhimizwa na serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni. Tumalizie tu kwa haraka haraka, wa ndera, na hali unayoiona sasa kwenye mitaa ya Kampala. Uh, najua umekuwa pale sasa zaidi ya wiki mbili nafikiri, na umeona mengi, lakini ukiangalia hali ya usalama ukilinganisha na hali ilivyokuwa labda siku ya uchaguzi na siku chache kabla ya hapo unaona tofauti yoyote? Watu wenye wasiwasi ama sasa watu wameanza kuendelea na shughuli zao za kawaida? Watu wameanza kuendelea na shughuli zao za kawaida, mitaa iliyokuwa haina watu imejaa magari, magari ambayo hayakuwa yanapatikana kwenye barabara za Kampala yamerejea, biashara zimefunguka na hali ni kama kawaida tu. Mabenki yaliyokuwa yame hayakuwa na watu, sasa yamejaa. Uh, watu turuzu, baadhi ya raia wa Uganda tunaozungumza nao wanasema kwamba hali wataendelea na maisha kwa sababu sasa kura zimeisha na wataendelea na kutafuta, uh, uh, ajira kutafuta njia wanaweza kujikimu kimaisha. Kwa hivyo wanahisi kwamba uh, wale ambao wanafaa kupambana na mambo ya uchaguzi waelekee wa mahakamani, lakini wao wataendelea na shughuli zao za kawaida. Kwa hivyo mitaa ya Kampala, barabara kadhaa ambazo tumezunguka hapa jiji la Kampala, E, zina watu wengi, magari kuna mikusanyiko ya watu na vile vile kuna kuna kuna, kuna misongamano mikubwa ya magari hapa jijini Kampala, hasa kutoka katika eneo moja. Kwa mfano unapotoka sehemu ya Ntinda e, ukielekea katika jiji la Kampala mahali ambapo ungesafiri chini ya dakika kumi sasa hivi unachukua saa tatu kwa sababu kuna mirundiko sana, na na na mikusanyiko mingi ya watu na vilevile kuwa na foleni ndefu za magari ambayo yanaelekea maeneo mbalimbali. Kwa hivyo watu wamerejea kazini, watu ni wengi katika jiji la Kampala na shughuli zinaendelea kama kawaida. Ni kushukuru sana Kennedy Wandera kwa kuzungumza na kwa undani leo ikiwa mjini Kampala, Uganda. Asante sana. Naam, baada ya kuwa naye Kennedy Wandera mwenzangu huko Kampala, ambaye amekuwa akifanya kazi safi kweli kweli, na anamalizia kazi yake nafikiri hii leo arejee mjini Nairobi. Basi tuende sasa moja kwa moja mpaka huko Hoima ni kule magharibi mwa Uganda ambako pia wamekuwa wakifuatilia kwa karibu yanayojiri hasa katika mji mkuu wa Kampala. Tunaungana naye mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego. Kibego, nilitaka tu tupate taswira ya hali ilivyo nje ya mji mkuu wa Uganda. Watu huko uliko Hoima wanasemaje baada ya kusikia kwamba mkutano wa Bobi Wine na vile vile viongozi wengine wa kisiasa ulitibuliwa hivi leo, na kwa jumla tu hali ilivyo, wakifuatilia matukio mjini Kampala, wao hasa wale wafuasi wa Bobi Wine katika eneo hilo, tupe taswira ya mambo ndugu. Uh, mtangazaji uh, kawaida Uganda kote karibu tunazungumzia hapa kwa mfano Hoima na eneo la magharibi kwa ujumla, watu huwa wanafuatilia kwa karibu sana habari zinazoendelea katika mji mkuu Kampala kupitia vituo vya redio, magazeti yanapotoka. Toka asubuhi, vituo vya redio vinaanza kutangaza hiki kinaendelea, hiki kinaendelea, manake tangu asubuhi watu walikuwa wameanza kupokea na kufuatilia taarifa za kuondoka kwa maofisa wa usalama wakiziona kwamba wakiona kama hatu wachanya kabisa ya kuhakikisha kwamba mgombea huyo wa urais amepata haki yake ambayo wanaamini kuwa amenyimwa haki kwa kipindi kirefu. Aa, kwa kuzungumzia hali iliyopo sasa, watu wanaendelea kufuatilia habari, nini kinaendelea? Je, Bobi Wine ametoka hadharani? watu wamemuona, waliokaribu Kampala wameitikia vipi? Lakini wamepashwa habari kwamba hakuna vurugu Kampala, hakuna chochote, na Bobi Wine hajatokea, hajatoka hadharani. Na kwa ukweli hapa, hata watu wanatulia, wanaendelea na kazi zao za kawaida. Na basi unaposema hivyo, maanake kumekuwa na hali ya sintofahamu, kutojua tu ni nini ambacho itakuwa ama ni nini itakuwa ni hatua yake baada ya kuachiliwa huru. E, kwa mazungumzo tu ya kawaida ingawaje, si kwamba alikuwa amekamatwa, lakini baada ya maafisa wa usalama kuondoka nyumbani kwake, ilitarajiwa kwamba labda angetoa kauli, ni hatua zipi atachukua, atakwenda mahakamani au atafanya nini, na pia yale yanayozungumzwa kutoka kwa a, vyama vingine vya kisiasa, vyama vya upinzani ambavyo pia vilishiriki kwenye uchaguzi huo. Sijui hapo Hoima, kulingana na pia hapo, najua kuna wanasiasa wanasema nini? Je, Bobi Wine anafaa kwenda mahakamani au wachukue hatua zipi? Nini ni gumzo la hapo, uh, John. Uh, bina shaka watu wafuasi wake hasa wanasema kwamba ni jema aende mahakamani kulingana na msimamo wake wa awali kwamba alipokonywa ushindi. Wanafikiri wanaweza, wanamtarajia kwenda mahakamani, au zaidi yake walichokuwa nataka ni baada yake kuachiwa uhuru aonekane atoe tamko, aseme ni hatua gani inayofuata. Na pia inakumbukwa kwamba kulikuwepo ile hali ya kumwambia kwamba asijar, as, as, as, asijaribu kukiuka e, yale maagizo ya kuzuia Covid nineteen. Pia ni hofu iliyopo kwamba huenda asionekane hadharani mapema, na pia kama na historia ya kuwa msanii, watu walikuwa wanamtarajia kujitokeza, labda akawa na konsati na mambo kama haya akajaribu kuwa, ku, ku, ku, kuwatakia heri ama kuwashukuru kuwapongeza wale waliompigia kura, lakini haya yote bado yako katika hali ya wasiwasi. Hakuna ajuaye kinachofuata kutokana na magizo yaliyopo. Hivi majuzi alitoa wito kwa wafuasi wake kufanya maandamano ya amani, nafikiri uh, ukiwa ni kama msukumo wa kushinikiza tume ya uchaguzi, sijui kama ibatilishe E, uchaguzi huo au hatua zipi hasa zichukuliwe? Lakini e, baada ya wito kama huo, kuna lolote linalosemwa na wafuasi wake? Najua ana wafuasi kiasi kikubwa hapo Hoima kwa mfano. Mm, wafuasi wake wako wapo. A, lakini kutokana na hali ambayo imekuwepo ya serikali kuimarisha usalama hapa na pale, ikiwa kwa, kwa, kwa madhumuni ya kuzuia maandamano yote kutokea hakuna mpango ambayo anaonekana nakuwa dhahiri kwamba wako tayari kwenda kwenye maandamano haya. Ni kushukuru sana John Kibego kwa kuzungumza nasi hivi leo. Asante sana John, Kibego anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke msikilizaji, kwani tukirejea tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuahidi wa tutakwenda mpaka nchini Kenya, kwenye mpaka wa nchi hiyo na Somalia kule kaskazini kabisa eh, mwa nchi ya Kenya ambako tume ya Umoja wa Afrika ambayo inaongozwa na Musa Faki Mahamat leo imeelezea wasiwasi wake kuhusu taharuki inayotanda kati ya Kenya na Somalia kufuatia mapigano au vurugu na ghasia ambazo zimeshuhudiwa katika siku chache zilizopita, hususan na hapo jana ambapo mapigano yalizuka katika mji wa Bulahawo. Huu msikilizaji, kwa wale labda hawajui jiografia ya eneo hilo, ni mji ambao uko kwa mpaka kabisa wa Kenya na Somalia, lakini huko kwa upande wa Somalia kwa ndani kidogo, lakini hakuna tofauti kubwa kati ya Bulahawo na mji ulio upande wa Kenya, na kuna tofauti ndogo tu, kwa sababu pia mpaka pale si mpana e, manake ni kwamba e, kuna haieleweki mara nyingine kama uko nchini Kenya ama uko Somalia, lakini yaliyotokea hapo jana yamepelekea tume ya Umoja wa Afrika kutoa kauli na ni kwamba zaidi ya watu wasiopungua na ni kwamba watu wasiopungua tisa kwa mujibu wa ripoti iliyoandikwa hapa na gazeti la The East African. Wali- walipoteza maisha yao ambapo ni pamoja pia na raia wa kawaida na vile vile pande mbili zilizokuwa zikizozana, ambao wanaaminika kuwa wa ni wapiganaji wa Jubaland, ili ni eneo lililojitenga na vile vile maafisa kutoka maafisa wa usalama kutoka serikali kuu ya Somalia. Sasa Faki Mahamat amesema ni muhimu kwa pande zote mbili ziketi na kuzungumza kabla ya hali hiyo ku ya taharuki au hali ya usalama kuwa mbaya zaidi kuliko ilivyo kwa sasa. Amezungumzia mchakato ambao unaongozwa na shirika la IGAD Uh, ambalo limekuwa likiangalia mambo yanayoendelea hasa kuhusu uhasama wa mipakani katika eneo hilo, na akasema kwamba anafuatilia kwa karibu na hapa ninamnukuu, hali ya taharuki kati ya Kenya na Somalia kwenye mpaka, na anafuatilia kwa karibu na ana wasiwasi, eh, kwamba huenda hali ikawa sio nzuri iwapo hawatafuata eh, yale maelekezo yaliyotolewa na mchakato huo wa IGAD na kuelezea umuhimu wa amani kuendelea kuwepo katika eneo hilo. Kifupi ni kwamba serikali ya Somalia imekuwa ikilaumu Kenya kwamba ndiyo inayowawezesha wapiganaji wa Jubaland kwa kuwapa na bunduki na vile vile kuwaharamia kuharamia, kuharamia shughuli zao kwa jumla, eh, lakini chini ya maji, yani chini kwa chini bila ya kufanya hivyo hadharani, lakini Kenya nayo imekanusha. Kwanza hebu tumsikilize na e, waziri wa mambo ya ndani waziri waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Fred Matiang'i alivyozungumzia swala hili na kusema ni nini ambacho wanakifanya kama serikali. I am not aware of any unusual threat or unusual situation on our border with Somalia, because borders across the world, borders between countries have got their own challenges, we So that's why we hapo uh, uh, so Matiangi yakisikika uh, kama anayekanusha kwamba kuna hali ya wasiwasi kwenye mpaka na, lakini kabla ya hapo, kwamba tueleze kwamba siku jana Jumatatu Kenya iliandikia Umoja wa Afrika ikieleza kwamba ina wasiwasi kufuatia mapigano yaliyozuka katika mji wa Bulahawo katika eneo la Gedo. Hali lilo kama nilivyosema, karibu na Mandera, katika kaunti hiyo ya Mandera. Na serikali ya Uhuru Kenyatta inasema mapigano kama hayo ni tishio kubwa la kiusalama kwa Kenya, ambayo kama nilivyosema, msikilizaji, taarifa zilizoibuka ni kwamba mji wa Mandera umekuwa katika hali ya taharuki kubwa, baadhi shule zikifungwa, hasa katika maeneo yanayokaribia na eneo hilo kulikotokea mapigano hayo, na kwamba sio mara ya kwanza kwa mapigano kama haya kushuhudiwa katika eneo hilo. Majeshi ya serikali kuu ya Somalia yamekuwa yakikita kambi katika mji wa Bulahawo tangu mwezi Machi mwaka uliopita, baada ya kuwaondoa wapiganaji au vikosi vya Jubaland eneo hilo ambalo tumesema limejitenga kutoka kwa serikali kuu ama kutoka kwa Somalia, na wengine wanaaminika kwamba walivuka mpaka na kuingia mpaka nchini Kenya katika mji huo wa Mandera. Kwa hivyo unaona kwamba Mandera kimekuwa ni kitovu cha hali hiyo kwa jumla ya sitofahamu na wazo, na wasiwasi pamoja na mapigano, yaani Mandera imekuwa katikati ya mambo haya licha ya kwamba Mandera iko nchini Kenya nisistize hapo kwamba Somalia kwa muda mrefu imekuwa ikisistiza kwamba Kenya imekuwa ikiwasaidia wapiganaji wa Jubaland, nayo Kenya ikikanusha katakata ikisema haina haja ya kufanya hivyo. Ni wakati mwafaka sasa, tukielekea mwisho, nimkaribishe mchambuzi wa maswala ya usalama eneo la Afrika Mashariki na Kati Baron Adera. Beroni, tupe taswira hasa kuhusu hali ambayo kama nilivyoieleza, lakini e, e, tupe taswira ya jumla ya hali ilivyo kati ya Kenya na Somalia katika siku za karibuni na ni vipi ambavyo hali hiyo inaingiliana na haya ambayo tumeyashuhudia wiki hii ambapo karibu watu kumi wameuawa na wengine kubaki bila makao, na vilevile -vile hali ya shughuli za kawaida kusitishwa katika mji wa Mandera. Beron, asante sana. Naweza sema ya kwamba ile vita vica ugahidi na tukiangazia yale changamoto imekuwa nayo uh, yote tuki, tukiangazia tena wakimaakini uh, Mandera wajia na hiyo stretch ya borda kati ya Kenya na Somalia, uh, kumekuwa na changamoto mingi, na hiyo ni kitu nadhani ya, na ya kwamba pia imekera serikali kidogo ya Somalia, na kuna changamoto uh, yale ya ki politics, na pia um, hayo nimeyaongelea ambayo yanachangia ku uh, kuleta pengo hapa na pale, gap ambayo utapata kwamba kuna uh, Uh, wale vikundi vikundi hapa na pale wanatumia uh, hano pengo uh, kueneza ino ugaidi ama vita ya you know, you can call them clan wars uh, hapa na pale, na kwa bahati mbaya sana uh, zile kaunti uh, zinakaribia boda kama Mandera na Wajia uh, wamekuwa na changamoto nyingi uh, kutokana na haya. Nikushukuru sana Bern Adera, mchambuzi wa masuala ya usalama uh, katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Kati. Asante uh, sana kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika -tangu, -tangu. Nam Bern Adera ndiye anayetufungia kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington. Tuonane kesho inshallah.