Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka Idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kumoja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kipindi ambacho huangazia matukio yanayogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia ni vipi ambavyo viongozi kutoka mataifa mbalimbali wanavyosema kuhusu utawala mpya wa rais Joe Biden hapa Marekani. Vilevile, tutaangalia amri za kiutendaji ambazo amezitia saini na umuhimu wake kwa bara la Afrika. Katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka Tanzania ambako tutaangalia msukumo mpya unaoendelea wa kutaka mfumo wa uendeshaji kesi kwa lugha ya Kiswahili utumike kote nchini bila kubagua. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Sasa, viongozi wa nchi na serikali wa sehemu mbalimbali mbali kote duniani wameendelea kutuma risala za pongezi kwa Rais mpya wa Marekani Joe Biden, pamoja na makamu wake Kamala Harris baada ya uapisho uliofanyika hiyo jana na kuchukua hatamu za uongozi hapa Marekani. Mara tu baada ya kuapishwa Biden amerudisha Marekani katika makubaliano ya aina mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwa ni pamoja na ule mkataba wa Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, na pia akaanza akatia saini amri mbalimbali za kiutendaji kubadili sera za ndani na zile za kimataifa za mtangulizi wake rais aliyeondoka Donald Trump. Hatua ya kwanza aliyochukua kama nilivyosema ni kuingia kwenye Ikulu na kuketi kwenye meza ambayo inajulikana kama ofisi inayojulikana kama Oval Office na kutia saini amri kumi na saba za kiutendaji. Tutazungumzia baadhi ya amri hizo baadaye kidogo na mchambuzi wetu Profesa Fulbert na Mwamba ambaye naona tayari ameshaingia kwenye laini ya simu lakini kwanza tuangalie mataifa mbalimbali yanasema mbali nini. Kule barani Afrika, viongozi mbalimbali mbali kwa ujumla wameeleza katika ujumbe wao wa pongezi kwamba wana matumaini ya kufunguliwa ukurasa mpya wa ushirikiano kati ya Marekani na bara hilo, ambapo rais Donald Trump au utawala wake haukuonekana kama ulitilia maanani ushirikiano huo isipokuwa tu na nchi chache, ambapo palionekana ushirikiano wa hapa na pale. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kwamba anatarajia kufungua ukurasa mpya pia wa uhusiano na ushirikiano kati ya Ujerumani na Marekani. Rais wa Baraza la Ulaya Charles Michel, kwenye ujumbe wa Twitter, amepongeza Biden na Harris akisema kwamba huu ni wakati wa kurudisha tena nguvu za fikra na vilevile vile kufufua uhusiano kati ya pande hizo mbili. China nayo imeeleza matumaini ya kurudisha uhusiano na maelewano na maridhiano kati ya mataifa hayo makuu ya dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Hua Chunying, amesema kwamba baada ya mivutano na matatizo mengi, wananchi wa Marekani na China sasa wanastahili mustakabali mzuri wa ushirikiano. China imekuwa na mvutano mkubwa na Marekani wakati wa utawala wa rais aliyeondoka Donald Trump. Nikimnukuu waziri huyu wa mambo ya nje, msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje Chunying amesema, nimeona Rais Biden akitaja mara nyingi neno umoja, na mimi ninadhani hilo bila shaka ni jambo ambalo uhusiano kati ya Marekani na China unahitaji. Huko Mashariki ya Kati, Israeli imeeleza kwa wakati mmoja matumaini pamoja pia na wasiwasi kutokana na kwamba utawala wa rais wa zamani Donald Trump ulitoa ushirikiano wa kipekee na mkubwa kwa Israeli peke yake, huku utawala wa Biden ukiahidi kwamba utakuwa na mtizamo wa sawa kuhusiana na hali katika Mashariki ya Kati, na kwamba utarudisha msaada kwa Wapalestina na kufanya kazi ya kufufua mazungumzo ya kutafuta amani katika eneo hilo. Msemaji wa kundi la Hamas Hazim Kasim amesema na matumaini kwamba utawala mpya wa Biden utaanzisha njia mpya ya kisiasa katika kanda nzima na kurekebisha makosa ya kihistoria yaliyofanyika dhidi ya Wapalestina. Rais wa Irani naye Hassan Rouhani amesema amefurahia sana kuondoka kwa rais Trump na hapa nikimnukuu, kurudi kwa utawala wa sheria kwenye White House, mwisho wa kunukuu. Ruhani amesema na nanukuu tena, mpira hivi sasa uko upande wa Marekani. Ikiwa watarudi katika kufuata sheria, sisi tutatekeleza ahadi zetu. Trump ameondoka na siasa zake zimekufa, lakini mpango wa pamoja wa Iran JCPOA uko hai, amesema Ruhani. Kwa upande wake waziri mteule wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken akizungumza siku moja tu kabla ya kuapishwa, alisema kwamba Biden amesema wanataka kufanya kazi na washirika wote kote duniani na kufufua diplomasia ya Marekani kuweza kukabiliana na changamoto zilizopo kwa hivi sasa. Vizuri, nitaje kwamba Antony Blinken waziri anayetarajiwa, mawaziri mteule wa mambo ya nje, bado hajathibitishwa na baraza la Senati, lakini mchakato huo unaendelea na huenda akathibitishwa wakati wowote wa sasa. Basi turejelee amri za kiutendaji ambazo alitia saini rais Joe Biden eh, kama hatua yake ya kwanza kabisa alipoingia eh, kwenye ikulu hiyo jana. Tuanze na hii amri ya kiutendaji kuhusu Marekani kurejea eh, kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na mgeni wetu hii leo ana ujuzi na tajriba kubwa katika masala ya mazingira. Yeye ni Profesa Fulbert Namwamba, mchambuzi kutoka mji wa Salisbury katika jimbo la Maryland, sio mbali sana na hapa tulipo. Profesa Namwamba, hata kabla hatujaingia kwenye mkataba huo kuhusu mazingira ama hali ya hewa tuangalie kwa ujumla, ni kwa nini ilikuwa ni muhimu kwa rais mpya Joe Biden kutia saini amri hizi kumi na saba za kiutendaji. Ni muhimu kwake kufanya hivyo sababu, uh, ikumbukwe kuwa Rais Trump alisema kuwa uh, sera kwanza zitakuwa za Marekani na sera za kimataifa Marekani haitaingilia. Kwa hivyo Rais Trump aliitoa Marekani kutoka kwa sera nyingi na mikataba ya kimataifa. Akiweka uh, hizi amri uh, Rais Biden anasema kuwa Marekani sasa imerudi kwenye jamii ya kimataifa, itafanya jukumu lake na itasaidiana na nchi zingine kimataifa kurekebisha na kuboresha maisha duniani. Moja ya amri za kiutendaji alizotia saini ni kuirejesha Marekani kwenye mkataba eh, ule wa hali ya hewa, mabadiliko ya hali ya hewa unaojulikana kama the Paris Accord. Najua wewe ni mtaalam wa masala najua wewe ni mtaalam wa masala ya mazingira na labda una mawili matatu kusema kuhusu ni nini ambacho utawala wa Biden unaona ni muhimu sana kurejea kwenye mkataba huo. Uh, basi wasikilizaji, uh, ni waeleze, ni hivi ni kuwa, ukiangalia tabia nchi uh, za nchi mbalimbali zimeendelea kuongeza joto duniani. Joto linapoongezeka duniani, kuna vitu vitakofanyika. Kwanza, kuna mafuriko mengi Pili, kuna vimbunga vingi, alafu mwisho kutakuwa na hali vipindi uh, vya jua vingi, ambapo uh, uzalishaji wa kilimo utapunguka. Afrika tunakuwa na vimbunga kama kimbunga kilichokuwa pale katikati ya Zimbabwe na Mozambik, Msumbiji. mm -hmm. uh, kilitokea na kuongezeka kwa joto. nimesema kuwa Uh, uzalishaji wa chakula unazidi ukipunguka Afrika sababu ya kuwa na hali ya kiangazi zaidi, sababu ya kuongezeka joto dunia. Halafu miti na misitu ya Afrika, misitu ya Kongo, Tanzania, Cameroon, uh, inashikilia gesi ya carbon dioxide kwenye miti. Kwa hivyo vipimo vile vilikuwa vinaonyesha misitu ya Afrika isikatwe, mazingira ya Afrika ibaki kupunguza uh, kwa joto isaidie Afrika uh, kuwa na uzalishaji. Halafu pale kulikuwa na fedha ya nishati mbadala. Nikisema nishati mbadala ni nishati safi. Kwa hivyo, lakini uh, hizi nishati mbadala zinahitaji fedha, na hizo fedha, wacha wale wanaochafua kama Marekani ndio wachafuzi zaidi, wanaochafua watoe fedha za kuzalisha nishati mbadala naam. Na tukimalizia, hebu tuangalie kuna amri nyingine ya kiutendaji ambayo wanasema ku, kuondoa uh, ile amri iliyokuwa imewekwa na utawala wa Trump kutoka kuhusu usafiri kuingia Marekani kwa nchi ambazo zina Waislamu wengi, na swali hili nalo naliuliza kwa sababu ya wasikilizaji wetu walio eneo la Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu Tanzania Sudan, Eritrea, Nigeria ni baadhi ya nchi ambazo ziliwekwa kwenye orodha hiyo na Rais Donald Trump mapema mwaka uliopita, na ikawa kwamba maswali yanaulizwa, lakini kwa Tanzania ilikuwa ni kwa sababu uh, hakutaka kwamba wawe wanaweza kuingia hapa nchini kupitia ile programu inayojulikana kama diversity visa, yaani programu wanaijua sana hapa kama green card. E, lakini maelezo ni kwamba pia Tanzania e, kuna Waislamu wengi. Sasa e, maanake hilo limeondolewa. Hii ina maana gani kwa nchi hizo ambazo zilitaka e, kuwaleta ama zilitaka wananchi wake pia waweze kuingia hapa Marekani? Hiyo ilikuwa ni sera ya kuonea watu, nasema kuonea watu. Unaweza kuweka hapo Somali kwenye orodha aliyoweka, kwa ameweka pale eti sababu kulikuwa na wadaghai au wale ambao walifanya uh, walifanya tuseme, wanayoharibu wa, nchi, lakini watu wanasema kuwa wadaghai walio wa ma Marekani ni wengi kuliko wale wanatoka nchi ya nje. Na na kusema kweli, huwezi ukahesabu hati ni kila Mtanzania sababu, ukiwa kwenye uhamiaji, kwanza kabla hujafika hata kwenye ubalozi wa Marekani ndio upewe eh, hiyo visa ya green card ni lazima uchunguzwe kabisa na unachunguzwa, na ukishachunguzwa, ndipo uende kwenye interview. Hakuna njia ya kusema kweli unaweza kusema kuwa wanaopata green card ndio wanaleta shida Marekani. Kwa hiyo ilikuwa ni sera tu ya kuonea Waislamu na ni afadhali imeenda kwa sababu kulingana na katiba ya Marekani huwezi kubaguliwa kidini. Ni sera nzuri, ilikuwa sera mbaya ile. Profesa Fulbert na Mwamba ndiye anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Shukran sana Profesa kwa tathmini yako hiyo, asante sana. Basi msikilizaji, usiondoke, kwani tukirejea tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Nchini Tanzania kumekuwa na mjadala ama kumefufuliwa mjadala mkali kuhusu matumizi ya lugha katika uendeshaji wa kesi mahakamani na mfumo mzima huo, ikiwa ni pamoja na kuweka rekodi na sasa mashauri katika mahakama za mwanzo ikiwa yanafanywa kwa lugha ya Kiswahili. Wanaosukuma msukumo huo wanataka mahakama nyingine pia zifuate mkondo huo na kuanza kuweka rekodi zake kwa lugha ya Kiswahili badala ya Kiingereza. Nisiseme mengi, tuungane na mwandishi wetu George Jogopa, yuko standby, yuko mjini Dar es Salaam akitueleza na pia kuangalia ni nini ambacho kinasemwa na wataalam. Karibu George Jogopa. Naam, asante sana BMG Mrithi kutoka hapo Washington. Nchini Tanzania kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea kuhusiana na mfumo wa uendeshaji wa kesi mahakamani, mjadala ambao umegawika juu ya matumizi ya lugha. Mjadala huu kwa kiasi kikubwa unafanana na ule uliwahi kuibuliwa katika miaka ya hivi karibuni, ambao wachengaji wake wameendelea kubishana kuhusu lugha ipi inayopaswa kutumika kufundisha wanafunzi katika elimu ya vyuo vikuu, Kiswahili au Kiingereza. Ndivyo mjadala wenyewe unaojitokeza sasa, ambako wachengaji wake wamekuwa wakitofautiana kwa hoja wakitetea upande wao. Ingawa katika mahakama zote za mwanzo lugha inayotumika kuendesha kesi ni Kiswahili, baadhi ya wadadisi wanahoji iweje sasa ngazi za mahakama nyingine zilizosalia kama vile mahakama za wilaya, mahakama za hakimu mkazi, hadi mahakama ya rufaa, lugha inayotumika kuendesha kesi na hukumu zake zote zikiendeshwa kwa lugha ya Kiingereza. Lakini jaji mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Juma anasema ni vyema kuona mjadala huu ukipata wachengeaji wake, ingawa anaona kwamba Kiswahili kuendelea kutumika katika mahakama zote za mwanzo ni jambo la kupigiwa mfano, tena linatoa mwelekeo sahihi katika siku za usoni kuhusu lugha inayopaswa kutumika. Katika ngazi za mahakama ya mwanzo, shughuli zote zinafanyika katika lugha ya Kiswahili, na katika ngazi ya mahakama ya mwanzo zinasikiliza asilimia sabini ya mashauri yote. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba Kiswahili tayari kinatumika katika asilimia sabini. Sasa katika mahakama za wilaya mahakama za za hakimu mkazi mahakama kuu na mahakama ya rufani bado kumbukumbu -kumbu za mahakama zinaandikwa katika lugha ya Kiingereza, lakini shughuli za mahakama kwa wale ambao mna, mnafika mahakamani, kama hakuna mawakili, mara nyingi mazungumzo yanakuwa ni Kiswahili lakini ni rekodi ndiyo bado inaandikwa katika lugha ya Kiingereza. Kwa mtazamo wa kawaida, kesi nyingi zinazoendeshwa katika mahakama ikiwemo zile za jinai pamoja na madai zimekuwa zikiwahusisha mawakili, hivyo kuona lugha ya Kiingereza ikiendelea kutumika haiwashangazi wasomi wengi wa sheria. Wengi wao wanaona kwamba uwepo wa mawakili katika kesi wakiwakilisha wateja wao haiwezi kuwa kikwazo cha kusema kwamba lugha ya Kiingereza isiendelee kutumika Nafasi na yao ya usomi wa sheria na umuhimu wao kuzitafsiri na kuzijadili sheria hizo kunatoa nafasi ya matumizi ya lugha kutokuwa jambo lililopasa kwa umiza vicha sana, wale wanaotaka mabadiliko ya matumizi ya lugha katika mataifa mengine yaliyoendelea. Hata hivyo, swala la matumizi ya lugha sio mjadala tena, kwa vile sheria zao zimewekwa katika lugha zinazotumiwa. Lakini kwa Tanzania, taifa ambalo bado linafuata mfumo wa jumuiya ya madola, mjadala wa matumizi ya lugha hauwezi kukoma leo wala kesho wengi wanaojadili swala hilo bado wameendelea kuwa na mitizamo inayokinzana kuruhusu Kiswahili kuwa lugha rasmi. Na kwa mtaalamu huyo wa masuala ya elimu mipango, Emmanuel Aida Sanga aoni kama kuna ulazima wowote wa kubadili mfumo wa matumizi ya lugha inayotumika kwa sasa. Uh, uendeshaji wa sheria mara nyingi hufanyika kwa njia ya references ama rejea uh, kwa maana kwamba nchi mwanachama anaweza akachukua kesi kutoka katika nchi nyingine na akaipeleka kwenye nchi yake na ikatumika kufasiri sheria katika nchi hiyo. Uh, sisi wa Tanzania ni wanachama wa Commonwealth uh, ama Jumuiya ya Madola. Hivyo tuna uwezo wa kuchukua kesi yoyote kwa nchi mwanachama na tukaitumia katika kesi zetu nchini hapa Tanzania. Lakini sasa sasa, mimi sioni kama inaweza ikaleta tija kwa sababu um, kwanza inaweza ikaleta usumbufu kwa hizi nchi wanachama kwa maana kufasiri, kwa ya kufasiri sheria zetu zilizoandikwa kwa lugha ya Kiswahili kwenda kwenye lugha yao, kwa sababu nchi, nchi yetu pekee ndio itakuwa labda imeandika sheria kwa kwa lugha ya Kiswahili hivyo inaweza ikaleta usumbufu, lakini pia sioni manufaa yoyote kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mwananchi wa kawaida kwa sababu a, kujua tu lugha hakumaanishi kwamba ndio umejua sheria, kwa maana kwamba bado uhitaji wa wakili pale mahakamani pale utahitajika pale pale, kwa sababu hii ni taruma kama taruma zingine hivyo, itakuhitaji uwe na wakili unavyoenda mahakamani, inahitaji techniques, inahitaji legal methods ambazo mwanasheria anakuwa so, am, am, amezisomea, kwa hiyo lazima utamhitaji tu wakili unavyoenda mahakamani. Ingawa jaji wa mahakama kuu anaashiria uwezekano wa kuanza kutumika kwa lugha ya Kiswahili ndani ya mahakama zote katika siku za usoni, hata hivyo, wasome wengi na wale wanaopenda kufuatilia masuala ya haki wanachilia shaka jambo hilo. Mathalani, mchambuzi huyo Sami Ruhus anasema kwamba wazo la Jaji Mkuu wa Tanzania huenda likawa na mantiki ndani yake, lakini kwa kutizama hulka na utamaduni wa Kitanzania, jambo hilo kutekelezeka huenda ikawa ndoto ya mchana, kwa sababu hata hiyo hukumu inayoandikwa kwa lugha ya Kiingereza bado, hata kama unajua Kiingereza unaweza ukaisoma usielewe, kwa sababu ya Kiingereza si kinachotumika pale, ni Kiingereza cha kisheria ambacho ni kigumu vile vile. Sasa inaweza ikawa ikabadilika ikaandikwa kwa lugha ya Kiswahili lakini Kiswahili chake kikawa kigumu vile vile kwa mtu wa kawaida wa barabarani kukielewa. Sababu sisi tuna lugha, kuna lugha ya ya kitaalamu na kuna lugha ya mtaani. Sasa hiyo nayo inaweza kaeta ugumu wake, ukiona ndio itabadilika kwenda kwenye Kiswahili, lakini Kiswahili chake mtu akawa kielewi vile vile kikawa ni kigumu. Dho, inaweza kasaidia lakini pia hukumu yoyote huwa inafanyigwa, inapata inapata reference, inapata kumbukumbu tafsiri, katika hukumu zingine zinazotolewa katika mahakama zingine, hata nje ya nchi zinapata reference kule, zinaweka kwenye nani. Kwa nafikiri lugha ya Kiingereza bado itaendelea kuwepo, ila tafsiri itakuwepo katika lugha ya Kiswahili, sababu sasa hivi tunaona ni mahakama ya mwanzo tu ndo ambazo zinatoa kwa lugha ya Kiswahili lakini hizi mahakama zingine mpaka mahakama rufaa ni Kiingereza. Kwa hiyo inawezekana ka, ikawa kidogo inaweza ikawa ni wakati mgumu kwa mahakimu ma, wetu katika majaji katika kuandika hukumu, lakini pia inaweza vilevile ikawapa wakati mgumu pia katika kutafsiri hiyo Kiswahili wale ambao watapokea mahukumu yake. Kwa hiyo inategemea e, labda wafanye kama Uh, sijui madaktari watakavyokuwa wanafanya lugha zao, wakija kuziweka katika maandishi ya kawaida, zinakuwa nyepesi kuliko wanavyozisoma wao. Kwa hiyo nayo ni changamoto ambayo tunatakiwa tuijue katika uandishi wa, wa lugha uh, pia katika kuandika Kiswahili inaweza ikasaidia pia katika kukuza lugha yetu pia, ndio maana nasema tuangalie sheria itakavyotafsiriwa katika lugha ya Kiswahili, lakini pia lugha itakayotumika katika kuandika zile hukumu. Taifa la Tanzania ambalo limekuwa likizalishwa wasomi wa, wa sheria na baadhi yao wanajikita katika fani ya wakili kila mwaka, bado linakabiliwa na upungufu mkubwa wa wataalamu katika kada hiyo. Kama hiyo haitoshi, idadi ya majaji wanaosikiliza kesi katika mahakama za Tanzania inataja kena kwenda na uwiano wa sahihi wa idadi ya majaji wanaopasa kuwa kazini kwa mwaka. Wataalamu wa sheria wanasema kwamba katika taifa kama Tanzania linalokadiriwa kuwa na idadi ya watu wanaofikia zaidi ya milioni hamsini, kiwango cha majaji waliokuwa akifikia hata robo tatu yake. Mbali na hilo, kiwango cha mahakimu walioko kazini nacho na pia kinatajwa kukosa uwiano na idadi ya mahakama wanaopaswa kusikiliza kesi kwa wastani unaokubalika kimataifa. Kumekuwa na mlundikano mkubwa wa kesi ambazo ama zinashindwa kusikilizwa kwa wakati kutokana na kutokamilika kwa upelelezi wake, au hazisikilizwi kutokana na ufinyu wa vitendea kazi, ikiwemo uhaba wa majaji na mahakimu kwa mfano jaji mmoja kwa mwaka anapaswa kusikiliza si chini ya mashauri mia mbili ishirini wakati mahakimu wanawajibika kumaliza mashauri mia mbili hamsini katika kipindi hiko hicho cha mwaka umoja hata hivyo ni wachache wanaoweza kumudu kutimiza idadi hiyo, na hii inatokana na mengi ikiwemo changamoto nyingi zinazoendelea kuikabili idara ya mahakama. Kando na hayo, Tanzania bado inaendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa mawakili, na takwimu zinaonyesha kwamba hadi sasa mawakili waliosajiliwa na kuendelea na majukumu yao ni 9962, idadi inayotajwa kwamba ni ndogo ikilinganishwa na mahitaji halisi. Kwa maana hiyo suala la Tanzania kuanza kufikiria kwa mbioni kukifanya Kiswahili kuwa lugha rasmi itakayotumika katika mahakama zote nchini ni jambo linalofikirika zaidi kuliko uhalisia wake. Hata hivyo, jaji mkuu Profesa Ibrahim Juma anasema kwamba kama mataifa mengine ikiwemo China yamefanikia katika hilo, basi hata huku jambo hilo linawezekana, ingawa pengine linaweza kuchukua muda mwingi. Sasa hili swala tulikubaliana na Mheshimiwa waziri linahitaji umakini mkubwa, kwa sababu wanasheria wamesoma sheria huko chuo kikuu kwa lugha ya Kiingereza na lugha ya sheria ni Kiingereza, lakini ni Kiingereza wanakiita legalis, yana maneno mengi sana ambayo tunatakiwa kwamba hukumu moja ikitoka iweze kufanana na hukumu nyingine ambayo itatoka. Na ndio maana tulikubaliana, swala la kwanza litakuwa ni serikalini kwanza wabadilishe sheria watafsiri zile sheria zote ambazo ni muhimu zinatumika. Na sheria zikibadilika, inakuwa ni rahisi sana kwa mahakama sasa kuweza kutumia, kwamba neno fulani, kwa mfano, mens rea, usipokuwa na tafsiri moja ya Kiswahili, hukumu moja inaweza kuchukulia mens rea ni kitu ambacho ni tofauti na hukumu kadhaa. Nam, kama wahenga walivyonena, penye nia pana njia, basi huenda azima hii ya kukaribisha mapinduzi ya lugha katika mifumo ya haki, yaani polisi, mahakama na sehemu nyingine, ikitiliwa mkazo na kupewa sayansi yake itafanikiwa na hatimaye kutimia. Na mpaka hapo natamatisha makala hii ya Kwa Undani iliyoangalia mikakati ya Tanzania kufikiria kukifanya Kiswahili kuanza kutumika kama lugha rasmi katika vyombo vyake vya utoaji haki, na kurejesha Washington. Asante na kwa mwenzangu BMJ Murithi, asante na kwa heri. Nam George Jogopa ndiye anatufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani hivi leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Murithi. Tunakutakia usiku mwema popote pale ulipo, tuonane hiyo kesho inshallah. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.