Ujambo mwana VOA eh? Karibu sana ndani ya Express, mpango mzima huu wa dakika 30 kama kawaida hapa. Mimi na mwenzangu tumekuandalia mengi. Karibu basi usafiri nasi. Naitwa Salma Mohamed nami hapa ni Josphat Kioko. Matangazo haya yanayokujia kila siku saa kumi nusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa, saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati. Kuna mengi tumekuandalia kwa siku ya leo. Ni siku moja tu kabla ya Rais Trump kuondoka rasmi na kumpisha Joe Biden. Vilevile, tutakuletea habari kutoka kule nchini Uganda, ambako mwanahabari wetu wa jijini Nairobi anafanya mahojiano ya kipekee na kiongozi wa upinzani kwa muda mrefu, Daktari Kizza Besigye. Utapata taarifa hiyo ambazo tumekuandalia siku hii ya leo. Kama kawaida, tunakuwa na burudani na utapata ushauri kutoka kwa wataalamu wanavyoshauri vijana nchini Kenya, lakini kwanza Taarifa yetu kuu, ambapo katika mahojiano ya kipekee na VOA nyumbani kwake Kasangati, kilomita 12 kutoka jiji kuu la Kampala, mpinzani wa miaka mingi wa rais Yoweri Kaguta Museveni, Daktari Kiza Besige anapuzilia mbali uchaguzi uliofanyika na kutaja kuwa hafla iliyopangwa kimakusudi kumweka Museveni madarakani kwa kutumia udhalimu. Daktari Besige, hata hivyo, anaeleza wapinzani wako tayari kuzungumza na chama cha Museveni, NRM, iwapo tu rais huyu wa miaka mingi ataomba msamaha kwa raia wa Uganda, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera yuko kule amekita Kampala, alianza kwa kumuuliza iwapo aliridhika uchaguzi wa kura ya urais. Hali hapa unafanyika kama taratibu ya kumrudisha Museveni ofisini, siyo taratibu, siyo njia ya kugombea na wananchi kuamua, wananchi hawana uamuzi hapa. Uh, ndiyo sababu tangu Uganda ipate uhuru mwaka 1962, miaka 58, sasa hakuna kiongozi hata mmoja ambaye ametoka madarakani na kukabidhi mwingine ofisi kwa amani. Kila kiongozi wa nchi yetu aliletwa na mabomu na vile walioondoka waliondolewa na mabomu, lakini uchaguzi unatayarishwanga kuendelea kumteua huyo huyo ambayo anatayarishi uh, na kwa hivyo, ilikuwa inategemewa. Ulikuwa umeeleza kwamba kuna plan B ambayo mko nayo sasa. Rais Yoweri Kaguta Museveni ameteuliwa na kuongeza nafasi ya kuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 4, sasa huu mpango mbadala ni upi? Kwanza, plan B tunayozungumzia haiendelee hai kutokana na hali ya uchaguzi inaendelea, uchaguzi ukiwepo, ukiwa hayu, ni plani ya kuleta mabadiliko inayotokana na wananchi wenyewe. Na unapoangalia matokeo yaliyosomwa na Jaji Simon Mugenyi vyawakama, rais Yoweri Kaguta Museveni haja shinda kwa zaidi ya asilimia sabini, hii inamaanisha kwamba ushindani umekuwa hali ya juu, na vilevile mawaziri wake wametupa nje na vile na, na, wengine zaidi anapenda watupwe nje. Yani yule yoyote ambaye anamjua vizuri hataki amkae karibu tena, hataka kila wakati alete watu wapya ambaye anaweze akadanganya anavyotaka. Wakishamwelewa jinsi yake hawanatupa. Kwa hivyo kutolewa kwa mawaziri na na, na na mabunge wengi hakina maana yoyote kuhusu mabadiliko ya uwezo wa nchi. uwezo wa nchi uko mkononi mwa jeshi. Serikali ni serikali ya kijeshi. Jeshi ndiye limleta, jeshi ndiye inamlindia madarakani. Na hii zote hizi mbinu um, za kisiasa na ni nini, ni majaribio tu ya kudanganya hasa wa nchi uh, za nje. Ni mahojiano hayo yake kiongozi wa upinzani huko Uganda miaka mingi, Daktari Kizza Besigye akiwa na mwandishi wetu Kennedy Wandera, ambaye pia alifuatilia uchaguzi wa Uganda juma lililopita. Na katika taarifa zingine, vita vya Yemen vimeua maelfu ya watu na kukosesha makazi wengine wengi huku watu milioni 16 wakabiliwa na njaa kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Maafisa wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya pamoja na mashirika ya misaada yanaonya kuhusu janga baya la kibinadamu huko nchini Yemen baada ya utawala wa rais wa Marekani anayeondoka madarakani Donald Trump kulitaja kundi la waasi wa kihodhi kuwa ni la kigaidi, hatua ambayo inaanza kutekelezwa hivi leo. Mwenzetu Patrick Ndwimana ana taarifa zaidi kutoka Washington. Marekani inatakiwa kufuta uamuzi wa wake wa kuwataja waasi wa, wa kiudhi wa Yemen kama magaidi ili kuepusha janga la njaa nchini humo. Maafisa kadhaa wa Umoja wa Mataifa waliliambia Baraza la Usalama la Umoja Mataifa wiki iliyopita. Makundi yanayotoa misaada yamekosoa hatua hiyo ya, ya Marekani na wengine wengi wanahofia kwamba hatua hiyo itasababisha mzozo mkubwa wa kibinadamu ambao tayari ni mbaya sana nchini Yemen, taifa ambalo limeharibiwa na vita. Naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa wa maswala ya kibinadamu Mark Lowcock amesema nini athari za uamuzi huo wa Marekani? Jibu ni janga la njaa ambalo halijawahi kushuhudiwa kwa karibu miaka arobaini. Anasema kuruhusu mashirika ya misaada ya hisani kuendelea kugawa misaada hiyo kama ilivyopendekezwa na Washington haitoshi kuepusha njaa, akiongeza nini itazuia hali hiyo kutokea ni Marekani kufuta uamuzi huo. Utawala wa Donald Trump anayeondoka madarakani ulitangaza uamuzi huo Jumapili, siku chache kabla ya mrithi wake Joe Biden kuchukua madaraka. Uamuzi huo unatarajiwa kusitisha njia zote za kupeana pesa na viongozi wa Wahudhi, mkiwemo kutuma pesa kwa njia ya benki, malipo ya wahudumu wa afya, chakula na mafuta, kwa kuhofia kushtakiwa na Marekani. Jamila Ali ni mkimbizi wa ndani kutoka Yemen. Anasema wanahitaji sana chakula ntalntlbidlyakul wllama, bidulsha tunahitaji maji na unga. Mashirika ya msaada anatupatia chakula cha mwezi mmoja, lakini hawatoi cha mwezi mwingine. Hii sio sawa. Mtu yoyote mwenye watoto kumi anawaombea chakula wale wasiokuwa na watoto. Hii sio haki. Ningependa ndege ya vita nigonge na nife, kuliko kuomba watu chakula. Msemaji wa wizara ya afya anayosimamiwa na, na Wahudhi Yusuf Al Hadhri anasema watoto ndio wataathirika zaidi katika vita, na uamuzi wa Marekani umefanya hali kuwa mbaya zaidi. Zaidi ya asilimia 45 ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wanasumbuliwa na utapia mlo zaidi ya watoto milioni mbili na laki tano wanasumbuliwa na utapia mlo wakiwemo laki tano ambao wanasumbuliwa na utapia mlo uliokithiri, hii ikimaanisha kuwa iwapo hawapati msaada wa haraka, watafariki. Mamia ya Wayemen walikusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Sanaa Jumatatu kulani hatua ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuwataja Wahudhi kama kundi la magaidi. Asante Patrick kwa taarifa hiyo. Basi tukijiandaa kuapishwa rasmi kwa Biden hapo kesho, itakuwa basi watu wanatizama kupitia runinga kufuatia matukio ambayo yamekuwa yakitokea kule nchini Marekani, ambayo yamekuwa yakionyesha upinzani uh, wa wafuasi wa Trump. Kwa hivyo hiyo uteuzi wa kesho utakuwa ni wa kipekee. Kwa mara ya kwanza Wamarekani watakuwa wakiwangalia wakiwa nyumbani na Salma, katika taarifa nyingine ambayo hatuna hapa, katika safari hii ya Vio Express, kuna pendekezo huko Tanzania kibaa kirudi shuleni, kwamba wanafunzi wameanza kuwa korofi, na hapa Kenya hali ni hiyo hiyo, baadhi yao wameonekana na silaha shuleni, wanavamia hata walimu. Sijui basi wataipokeaje, maanake unajua, wa watoto wa dot com sio kama sie. Wakati wetu ilikuwa tuna salimu amri, hivi sasa watoto hawa wako na mambo mengine ya kiajabu ajabu. Sijui kama kiboko kitafanya kazi, wengine wanaongozwa na mitandao matangazo haya unayapata ndani ya safari hii ya voa express kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na pia unafuatilia matangazo katika redio washirika eneo nzima la afrika mashariki na maziwa makuu ukiingia mtandaoni andika voa swahili.com utapata matangazo zaidi hivi punde tunajiunga na mwenzetu sandey shomari akituletea habari za dunia Katika mkesha wa kuapishwa rais mteule Joe Biden makamu Harris, Marikani, ne, na makamu rais mteule Kamala Harris wanakumbuka maisha ya Marekani laki nne ambao wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa tukio hii leo mjini Washington DC, wataungana na wenza wao Jill Biden na Doug Emhoff washataa mia nne katika eneo la maji la kumbukumbu ya Lincoln lililoko mwishoni mwa uwanja wa kitaifa karibu na jengo la bunge, ambapo bu Biden na Harris watakula kiapo hapo kesho Jumatano. Majengo mengine makubwa kote nchini Marekani pamoja na jengo la Empire kule New York, jengo la Space Needle huko Seattle yatawashwa taa kwa wakati mmoja. Kamati ya kuapishwa kwa Biden ilisema mamia ya miji pia makabila na jamii watajiunga katika wakati huo wa umoja wa kitaifa. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Chanje Tuadare anaanza rasmi muhula wake wa pili hii leo Jumanne, siku moja baada ya mahakama ya katiba kuthibitisha ushindi wake katika uchaguzi wa mwezi uliopita. Mahakama ya juu zaidi nchini humo ilisema kuwa idadi iliyojitokeza ilikandamizwa na vikundi vyenye silaha ambavyo viliathiri uwezo wa wapiga kura kuweza kupiga kura zao. Kufuatia tangazo la mahakama, Rais Todera alisema yuko tayari kuwa na mazungumzo na wale wanaotaka kufanya kazi kwa amani na maendeleo ya nchi masikini, lakini si wale ambao wanataka kuiburuza Jumhuri ya Afrika ya Kati katika vurugu za upofu, akiongeza kusema sheria itawashughulikia. Wagombea wapinzani walikasirishwa na ushindi wa Todera, wanasema uchaguzi ulikuwa umejaa udanganyifu na kasoro. Watafiti wanasema wamegundua aina mpya ya virusi vya korona kusini mwa California, ikiwa kwa sasa ni moja ya maeneo yaliyoathiriwa sana nchini Marekani. Cedars Sinai ni mojawapo ya vituo vikubwa vya matibabu ya kitaaluma nchini Marekani, ilisema timu yake iliangalia sampuli kutoka kwa wagonjwa 192 katika hospitali yake Los Angeles na zaidi ya sampuli elfu nne kutoka kusini mwa California mwezi Novemba na Disemba. Aina hii mpya ilipatikana katika asilimia 36 ya sampuli za los Angeles na asilimia 24 kutoka maeneo mengine. Tetemeko la ardhi lenye nguvu la ukubwa wa 6.4 kwa vipimo vya Richter lilipiga katika jimbo la san Juan huko Argentina Jumatatu usiku, kulingana na ripoti za mapema kutoka utafiti wa jiolojia wa Marekani tetemeko hilo ambao ilisikika kwa mbali hadi Santiago Chile, ilipelekea vitu kuruka kwenye maduka, kuharibu majengo na kusababisha nyufa katika barabara kuu cool. Kulingana na video zilizobandikwa kwenye ukurasa wa wa Twitter, kulikuwa na ripoti pia za ukatika kwa umeme, lakini hakuna uthibitisho haraka wa majeruhi. Gavana wa San Juan eh, Sergio unak am, amestiza na kuahimiza watu watulie wakati wa tathmini athari kutokana na tetemeko hilo ambao ulifuatiwa lifatiwa mlongo mitetemeko ya ardhi isiyokuwa na nguvu d tumepata wimbo huo na kupata pumziko kidogo, tukiingia hii sehemu ya kuangazia barazani. Maanake katika mitandao yetu Voe Swahili tunakuwa na mengi ya kujadili mitandaoni, na katika Facebook tunakuwa na mdahalo huo kati ya Jumatatu na Ijumaa. Ndiposa tumekuuliza hivi, unamkumbukaje msanii Sipwa na mchango wake katika jamii? Unamkumbukaje msanii huyo kutoka huko nchini Tanzania ameaga yapata siku mbili zilizopita hivi. Tuwapate sasa wale wanaochangia kumuhusu mwanamziki huyo Sipwa, ambaye pia kwa jina lake ni Ilunga Khalifa. Kwa kwanza hapa ni huko huko Tanzania kwenyewe. Eh, naam mimi kwa jina naitwa Fuso wa Fuso, natokea hapa Ilemela, Mwanza. Sipwa namkumbuka kama mwanamziki mwandamizi wa hapa Tanzania, enzi za mziki wake, japokuwa sisi tulikuwa bado wadogo, lakini alikuwa ni mwanamziki tunayemfahamu, mwimbaji mzuri alikuwa na tungo nzuri. Ni mwanamziki wetu, tumepotelewa. Mipango ya Mungu haina makosa. Tunazidi tu kumwombea, Mungu ampokee, amlaze mahali pema peponi. Amina. Zaidi Fuso, unamkumbuka kwa mchango wake gani katika jamii? Kusema tuna ukweli, yeye ni mziki tu ambao alikuwa anatuburudisha kwa mziki. Ni mchango wake mkubwa ambao ni umempatia umaarufu na mpaka sisi kizazi na kizazi tunamkumbuka na kumtambua. Tumesikitika sana lakini, sasa wakuwa wote binadamu wote ni, ni wapitaji, hamna namna, tunamwambia tu Mungu amlaze mahala pema. Asante sana, Mungu awabariki. Baada ya kutoka huko nchini Tanzania, basi tunarudi hapa nchini Kenya. Anajiita Salimu Mwejumaa akiwa hapa Mombasa, asema msanii huyo mkongwe kwenye mziki wa bongo flava japo hakuwa maarufu sana kwa mashabiki wa mziki Afrika Mashariki, wacha tupate kujua mengi zaidi kutoka kwake Salim Ibwa ni mmoja wa ya wasanii ambao ni malejendari kwa maana ni wasanii wa, wa, wa, wa, wa kongwe ambao wamefanya vitu vikubwa katika nchi ya, ya Tanzania na hata Afrika Mashariki kwa ujumla, kwa sababu ni msanii ni ambaye ameweza kutoka na bongo fleva mbali mpaka amefikisha hapa ilipo. Ni mmoja wa ya wasanii ambao wamefanya kazi kubwa, kwa sababu wamekuwa wakiimba nyimbo nzuri hasa akishirikiana na wasanii wa kongwe kama vile God marehemu Godzilla na wamefanya kazi nyingi, kwa hiyo kumshukuru kwa kile alichokifanya, na Mungu ampokee ama amweke katika makazi mema huko ambako alikoenda, wote njia ndio hiyo hiyo. Nimpongeze na niwapongeze wote ambao walifanya kazi kubwa huko huko nyuma, japo jina lake halikuwa kubwa Afrika Mashariki, lakini ni mmoja wa watu muhimu sana katika mziki wa, wa Tanzania. Nikushukuru sana na mimi pia nimetakia kazi njema hapo VOA eh Swahili. Tutafanya mipango sana ututembelee, tujuane uso kwa uso na hicho ndo kitu ambacho ilikuwa na, na, nahitaji sana kutoka kwenu. Yani nitamani sana siku mbili tatu tuonane hizi. Ndugu zangu, shukrani na nitakia kazi njema. Salma, naona tumepokea simu lakini, waonaje, tumtafute eh, Kalume Masengo akiwa DRC Kisangani, huko ndio mziki wa kwanza mtamu unatoka maanake. mm -hmm. ujumbe wake hapa anasema mziki unaturudisha mawazo nyuma. Haya. <laughs> <laughs> <laughs> tuende kwake huyo Kalume. Halo Masengo, hujambo? Nzuri sana kuhusiana na kifo cha mtanzania Sipoa, alifariki juzi, tueleze. Unasema kwamba mziki pia unarudisha mawazo nyuma? Ndiyo, mwaka inakuwaka mnaenda, iko inasogea mbele, na mkipiga mziki sawa, mwana muziki huyo mwenyewe tunatoka kumpoteza, itaacha inarudisha mafikiri nyuma. Tunakumbuka ile miaka tulikuwa tunaisikia ile muziki ndio, kumbukumbu lake ya kumkumbukia, ndio ile tulikuwa mbukum. Tunampata kwa mziki tunamsikia na tunamwona katika mtandao. Unakumbuka wimbo gani wake ambayo ameimba huyu mwanamziki marehemu? Nyimbo zake zote zile aliimba ilikuwa wow, nyimbo nzuri ilikuwa ikileta fundisho na inasaidia, kwani alikuwa anapiga nyimbo ingine ilikuwa inaleta mashauri katika maisha ya mwanadamu, naweza viongoza kutembea kudunia. Unamaanisha wimbo wa Aisha? Aisha, ndio. Asante sana, tutakupigia wimbo huo wa Aisha na, mnawashukuru sana naam. Na sasa basi, kabla ya kupata wimbo wake marehemu Sipwa, kibao cha Aisha kinakujia wakati huo Uh, wa burudani tukiwa tuna mwenzi mwanamuziki huyo. Lakini kwanza, twende kwa SMS tuangalie jumbe zenu nyingi ambazo mumetutumia kupitia Facebook page yetu, nikianza na ujumbe wake Rais Mwemba Twilonde wa kutoka Tabora, Tanzania. Anasema sipo ni miongoni mwa vijana waliofanya harakati za kupigania na kukuza muziki wa kizazi kipya Tanzania, kufikia hapo ulipo leo hii. Vijana wengi wamejiajiri kupitia muziki, daima tutakumbuka bro. Umemaliza mwendo kwa amani. Naye Gresi ni Sekanabo kutoka kiwanja Rususu huko DRC anasema si, anasema mimi nikiwa kijana wa kizazi kipya simfahamu sana msanii huyu ila ntamshukuru kwa yote aliyotendea jamii yake. Kahindi Ngodoro anasema mimi ninamkumbuka kwa mchango wake wa kuelimisha jamii kupitia mziki na mwisho hapa ninaye Doto Kitindi Saidi anasema nitamkumbuka tu kwa nyimbo zake kipindi nilipokuwa mdogo shuleni. Na baada ya kupokea ujumbe huo kutoka kwa wasikilizaji wa VOA hadi nedeni, tumeulizwa hapo kutoka DRC, Kisangani, tupige kibao hiki cha Aisha ambacho Ilunga Khalifa au Sipwa aliimba katika kundi lake la Pakland. Kupata kibao hicho cha Aisha. kibao hicho chake sipo akishirikiana na Parkland. Hivyo basi, ndio kinatukamilishia burudani yetu, na umesikia hapo masuala ya mahaba hapo akimsi, na vile vile akizungumzia masuala ya maisha, jinsi watu wanavyokaa. Nafikiri tumepata mengi hapo ya kuzingatia, na umesikia katika wimbo wake akizungumzia maisha maisha yake sasa. Hapa duniani ndio kwisha. Katika masuala mengine tunaangazia hapa ndani ya Vio Express, vijana wengi husingizia ukosefu wa ajira kusalia maskani na kutofanya la maana. Muhammad Nur mshauri wa vijana anasema vijana wana fursa ya kujitolea ili kujenga uhusiano mwema na kupata uzoefu wa kazi kabla ya ajira. Shauri langu kubwa kwa vijana especially hususan, wakati huu ambapo uh, wengi wanalalamika kuwa nafasi za kazi uh, ni adimu ama ni chache uh, ni muhimu sana kabla ya hapo tuwe na ile moyo ya kujitolelea, kwa sababu tuna mashirika mengi, tuna mahitaji mengi katika jamii zetu, na ni muhimu tuungane na baadhi ya haya mashirika ambaye yanakuja kutatua baadhi ya shida katika sehemu zetu, sababu tukijitolelea kusaidia mashirika haya ama mashirika yenyewe ambayo pia kama vijana wanaweza kuzi, kuzitengeza, uh, itakuwa unajijenga kwa sababu kuna ile kitu wazungu wanaita profile ama kutengeza ile jina yako ili wakati unapata kazi unaweza kusema nimekuwa nafanya jambo fulani. So ni muhimu sana vijana waendelee kujitolelea ili wajit, wajijenge ili wawe na ile experience uh, ba, ba, ba, but pia um, uh, muhimu zaidi utakuwa unaweza kufanya ile networking, utakuwa unajuana na watu tofauti tofauti ambayo hujui wanaweza kukusaidia katika njia moja ama nyingine, na la mwisho mambo ya kujitolelea ni mambo ambayo uh, wetha wewe ni Mkristo ama ni Mwislamu, tuna majukumu ile ya kusaidia jamii zetu, na, na malipo yake sana uh, ni Mwenyezi Mungu ndi atatulipa. Tukizungumzia hawa wanajulikana kama role models ambao vijana wanaweza kuwaiga nao, unawapa motisha gani ili kuhakikisha kwamba wanafikia vijana nao kufikia malengo yao? Nawaomba na sana wale ambayo wanafanya kazi katika mashirika, katika serikali wanaweza kuwa vijana ambayo wamemaliza chuo kikuu ama wanafanya mambo fulani, aweza kuwa ni mchezaji wa mpira. Si lazima role model awe ati ni lazima awe ana PhD ama ana digri. Kuna mtu, kuna watu wengi sana kama sasa wanalipwa maelfu ya mapound kwa wiki kwa sababu ya vipaji vyao. Diamond ni mfano mwingine, wachezaji mpira. So ni, ni muhimu tuwe na wale role models ambayo wanaweza kuwa wanawashika mikono hawa vijana. But, but pia lazima vijana wengi wajue kuwa sanaa na spoti ni njia ambazo, na pia wazazi because wazazi wengi wanafikiri kuwa sanaa na, na spoti hazilipi, lakini hizi ni ni, ni uki, ukiangalia mifano ya watu wengine imekuwa hawa wana spoti ndio wanakuja kuandika kazi wale ambayo wamesoma. Ushauri mwafaka sana, tukiwa tunasonga mbele, tumpishe naye jamaa la pishi la mchele. Sande Shumari anatupambia jukwaa la trending, atujuzi yanavuma mitandao sawa sawa kabisa. Basi moja kwa moja ishajtele kama pishi la mchele, niko tayari ktia ujiri katika mitandao mbalimbali. Asante sana Salma Muhammed na Josephat Kioko. Moja kwa moja basi inaanzia huko Uganda. Balozi wa Marekani eh, huko Kampala alizuliwa na wanajeshi kumtembelea kiongozi wa upinzani Bobi Wine kwenye makazi yake na kusababisha ujumbe wake kueleza kwamba kifungo cha nyumbani ni ishara ya wasiwasi -wasi. Bobi Wine ambaye anajulikana kama Robert Chagulanyi amekuwa kizuizini tangu Alhamisi nyumbani kwake, eh, muda mfupi baada ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais nchini humo. Ni kutoka Uganda. Lakini nchini Kenya, mamlaka ya mapato KRA ya Kenya imeeleza siku ya Jumatatu kwamba watu wenye ushawishi kwenye eh, mitandao ya kijamii kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko watawajibika kulipa ushuru wa huduma ya dijitali, wanaita DST, kwa sababu mapato yao yanapatikana kutokana na utoaji wa huduma kwenye soko la dijitali. Kwa hiyo basi, kazi kwao, wataalamu wa mitandao au social media na kadhalika, kodi hiyo inakuja. Haya, nikitoka huko, upande mwingine, angalia wabunge kule nchini Tanzania, wa chama cha upinzani cha CHADEMA hawa wabunge wametajwa kuongoza kamati za bunge ambazo zimetajwa hivi karibuni. Miongoni mwa wabunge hawa wanatajwa kuwa ni Nangejwa Kaboyoka na mwingine anaitwa Grace Tendega. Hawa wataongoza kamati za PAC, hii ni hesabu za serikali na nyingine ni ya bunge la hesabu za serikali za mitaa LAAC. Sasa wabunge hawa wanatajwa kwa sababu wanasema ni wabunge ambao walifukuzwa wanachama chama cha Chadema Novemba 27. Hii ni baada ya wao kwenda bungeni kuapishwa bila idhini ya chama chao. Lakini hata hivyo wabunge hawa walikata rufani kwenye baraza kuu la chama hicho cha Chadema. Sasa wanasubiri rufaa yao kusikilizwa, lakini tayari wamekushapewa pande moja zito, huku watu wakizungumza huku kwenye mitandao ya Tanzania. Kwingineko ni picha ambayo imesambaa kwenye mitandao mbalimbali ya lai Chiwai. Huyu ni mlemavu ambaye anatumia gari la magurudumu, yuko anapanda gorofa refu ausksra wengine wakita vikwangua anga huko jiji la Hong Kong, akitumia kamba huku akiwa kwenye gari lake la magurudumu. nie na madhumuni nini? Basi anasema ni kuchangisha fedha za watu na majeraha ya uti wa mgongo, kwa sababu yeye mwenyewe alipooza baada ya kupata ajali miaka kumi iliyopita. basi hayo ni baadhi tu yanayotanda know, katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Langu jina Sunday Shumari na alishi kwako Josephat Kiyoko na Salma Muhamed aka Selmaranx pale Mombasa, na hivyo ndivyo Sunday Shumari anavyoondoka hapo na yanayovuma katika swali la leo tulikuwa tumelipachika pale mtandaoni. Je, kuna mkumbukaji Martin Luther King Jr? Huyu ni Marekani, alikuwa akitetea haki za kibinadamu na akauawa miaka ya sitini na nane. Wamarekani wamkumbuka kila Jumatatu ya tatu ya Januari. Sasa ndio maana tunakuuliza wewe, msikilizaji, utamkumbukaje Martin Luther King Jr? Katika sms ya kwanza anasema Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, asema niko pamoja na Mwasi Kitoko Snyder Naifa, tunamkumbuka Martin Luther King Jr kwa unabii wake wa mwamerika mweusi kutawala Marekani na hili ilitimia kupitia Rais Barack Obama. Naye eh, Saigan Kaleb anasema namkumbuka sana huyo freedom fighter na hotuba yake nzito I have been to the mountain top, na ile nyingine iliyosema, I have a dream. Alikuwa mtu jasiri. Vani Toba asema nakumbuka tu, alisema ukimya wa adui unaumiza kuliko kelele za adui. Michael Makundi hujasema uko wapi, lakini anasema namkumbuka kuwa mtu mwenye maono ya mbele, pamoja na msimamo wake wa chochote alichokiamini. Ngusa Philip naye wa nyinyanza TZ asema sikuwepo wakati wa uhai wake, lakini nilivyomsoma alikuwa ni nguli wa harakati za haki za kiraia. Kwa kupinga ubaguzi. Kuna ujumbe hapo unaosema kama sisi Afrika tunamkumbuka kwa mengi aliyofanyia taifa lake la Marekani hadi alipouawa kwa kupigwa risasi. huyo anajiita Shaban Hoza. Nimalizie na ujumbe wake Mak Oriama akisema hata simtambui kabisa.com. Hao mwingine hapo pia anaonekana kizazi cha sasa, Daniel Morin Mambingu anasema Martin Luther King anachezea timu gani ya mpira, Simba au Yanga? <laughs> <laughs> Ah, ndio wale wasiofahamu hawa waliozaliwa juzi. Hata hivyo tunakuwa geni kutoka hapa, muda hauturuhusu kuendelea. Mimi naitwa Salma Mohamed, shukran sana kwa kuandamana nasi katika safari hii ya VOA Express. Nami hapa ni Josephat Kioko, nikukumbusha kwamba kesho Januari 20 ndio rais mteule Joe Biden ataingia madarakani huko Marekani.