Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki Tutaangazia hali ilivyo nchini Uganda saa chache kabla ya vituo vya kupigia kura kuanza kufunguliwa, waganda wakishiriki uchaguzi mkuu kote nchini, na kwenye sehemu ya pili tutamulika hatua ya serikali ya Kenya kumteua mwanamitindo kutoka Uingereza, Naomi Campbell, ili kusaidia katika kampeni ya kuhamasisha kuhusu utalii wa nchi hiyo katika mataifa ya nje. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Nam, zikiwa zimesalia chini ya saa kumi vituo vya kupigia kura vianze kufunguliwa nchini Uganda, maswala mbali mbali yameibuka, huku baadhi ya Waganda waliozungumza na waandishi wetu nchini humo wakieleza wasiwasi kwamba huenda uchaguzi huo usiwe huru na wa wazi, lakini wengine pia wakieleza wana matumaini kwamba utakuwa huru na wa haki. Marekani hii leo imetangaza kwamba haitatuma waangalizi kufuatilia uchaguzi huo katika nchi ya Uganda hapo kesho Alhamisi, na hii ni baada ya asilimia 75 ya maafisa wake kunyimwa vibali vya kufuatilia uchaguzi huo kwa mujibu wa balozi wa Marekani nchini Uganda Natalie Brown. Na tutasikia mengi zaidi wakati tukiungana na mwandishi wetu huko Uganda ambaye anafuatilia kwa kina yanayojiri, lakini serikali ya Uganda imeishutumu Marekani na kusema kwamba haitoshurutishwa na kuieleza Marekani kwamba yenyewe ina matatizo yake ya kindani na hivyo inafaa kuyashughulikia badala ya kuiingilia Uganda. Rais Museveni pia ameshutumu kampuni zinazomiliki mitandao ya kijamii hasa Facebook na Twitter kwa kile ambacho anasema ni majivuno na upendeleo, akisema kwamba ameamrisha zifungwe kwa sababu zinapendelea upande mmoja katika siasa za nchi hiyo. Museveni alikuwa akizungumza hiyo jana usiku ambapo alisema kwamba iwapo makampuni kama vile Facebook yangependa kuendelea kutumikia wananchi au wananchi kutembelea mitandao yake, basi yanafaa yasiwe na upendeleo. Wakati huo huo Marekani imekuwa ni nchi, ni baadhi ya nchi ambazo zimeshutumu hatua ya serikali ya Uganda ya kuzima mitandao yao ya kijamii wakati nchi hiyo inaandaa uchaguzi mkuu, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia akitoa wito kwa utawala wa Uganda kuheshimu haki za binadamu. Guterres ameitaka serikali na wagombea wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi huo kujizuia na uvunjaji wa sheria na vile vile vitendo vinavyoweza kuchochea hasia. Moja kwa moja sasa tujiunge na mwandishi wetu ambaye yuko kule Kampala, Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia kwa karibu matukio katika nchi hiyo, kama nilivyosema, ukiwa ni mkesha wa kupiga kura ama shughuli ya upigaji kura katika taifa hilo. Kennedy Wandera, kwanza tupe taswira ya mambo hapo. Uh, hali ikoje wakati zikiwa zimesalia saa chache tu, uh, vituo vifunguliwe. Uh, jijini Kampala hali ya usalama imedumishwa na japo kuna shughuli nyingi zinazoendelea wakati huo tumezungumbuka uh, kote kote kuangalia hali ilivyo, na katika maduka ya jumla tu wengi katika maduka ya jumla na wengi tukiwauliza, wanaeleza kwamba lazima watu mapema kwa sababu hawaelewi nini kinachoweza kufuata baada ya watu kupiga kura. Kwa hivyo kwa sasa hali ni shwari, manake unapotembea mita mia moja utakumbana uh, utakutana na maafisa wa polisi wanaoendelea kulinda doria na vilevile, kama jana, pamekuwa na Uh, magari uh, ya majeshi ambayo yamekuwa yakizunguka mji wa Kampala. Taarifa kuu hapo mapema leo, Wandera, ilikuwa ni kuhusu Marekani eh, kusema kwamba haitokuwa na waangalizi na sababu nimezieleza hapo mwanzo, lakini wewe umehudhuria kikao ambapo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alikuwa akizungumza. Anasema nini hasa kuhusu hali hiyo ya waangalizi kwa jumla? Ni swali ambalo linazungumzwa sana hapa hapa jijini Kampala, na ni swali ambalo ameulizwa mara kwa mara huyu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Uganda, Simon Mugenyi Byabakama. Tumemuuliza swali hilo, mi nimemuuliza, akaeleza kwamba hawawezi kushurutishwa. Uganda haiwezi kushurutishwa kuwapa vibali waangalizi wa kimataifa. Kwa mujibu wa sheria ya Uganda, anaeleza kwamba wao kama tume wanaangalia na kufahamu ni nani ambaye ai vile vigezo vinavyomruhusu uangalizi na hivyo basi hawawezi kushurutishwa. Watafanya wanavyoweza kufanya kwa sababu wana uwezo huo kisheria. Kuna watu ambao wanawataja kwamba wanaona kama wana haki ya kila kitu nchini Uganda katika uchaguzi huu lakini, kushurutishwa, na tayari na uamuzi wao na uchaguzi utaendelea. Wale watakaokuwa wamepewa vibali vya kufanya uangalizi wataendelea na shughuli nzuri, na kunyimwa vibali. Anaeleza kunyimwa vibali kwa waangalizi wengine hakumaanishi kwamba hapata kuwapo na uangalizi kutoka mashirika kumataipa ya kimataifa, ukiachana na uangalizi wa ndera. Hebu eh, sasa tuangalie, unajua umezungumzia kidogo kuhusu usalama kuimarishwa, lakini Uh, wasikilizaji wanauliza hapa naona kwenye mitandao ya kijamii hasa wanauliza eh, watu kama Bobby Wine, Robert Chagulanyi na wale wagombea wengine hasa wale wa upinzani. Kwa sasa hivi saa hizi za jioni wako wapi na wanajitayarisha vipi kwenda eh, kwenye vituo vya kupiga kura ama bado wanaendelea kuzuiliwa ama eh, kuna hali yoyote ya sintofahamu? Sijui kama una taarifa zozote kuhusu jinsi wanavyojitayarisha kwa siku ya kesho hususan, uh, ni upinzani nam, taarifa tulizonazo ni kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye ni mgombea wa urais katika tiketi ya uh, National Resistance Movement, ambacho ndicho chama tawala, atapiga kura yake kesho asubuhi, lakini atapiga nyumbani kwake kule mbali. Hiyo ndio taarifa tulionayo. Kisha uh, mgombea wa urais kwa tiketi ya National Unity Platform, uh, uh, huyu Robert Sentamu maarufu uh, kama Bobi Wine atapiga kura kesho asubuhi katika, uh, uh, katika kituo ambacho kiko karibu na nyumbani kwake kule eneo la Magere, viungani mwa jiji la Kampala na wagombea wengine bado wasijapata taarifa hizo kwamba watapiga wapi kura, lakini tunachofahamu pia ni kwamba uh, tume ya uchaguzi nchini Uganda inaeleza kwamba vituo vyote vya kupigia kura elfu thelathini na nne mia sita themanini na nne vitafunguliwa saa moja asubuhi na watu wataruhusiwa wapiga kura wataruhusiwa kupiga tu kura hadi saa kumi jioni, lakini wakati huo kipo utakapotimia basi, hakuna mtu yoyote atakayeruhusiwa kuingia katika kituo cha kupigia uh, ch kura kupiga kura, lakini wale ambao watakuwa kwenye foleni wakati huo wakiwa katika vituo hivyo vya kupigia kura wataruhusiwa kupiga kura. Naam, tukimalizia Wandera, tuambie kama una taarifa zozote kutoka maeneo ambayo yako nje ya, ya mji mkuu uh, wa Uganda ama miji mikubwa ya Uganda, kwa sababu mara nyingi tunaangazia uh, miji mikuu Kampala, uh, wapi na wapi, Jinja na wapi, lakini saa zingine kule mashinani kuna ripoti zozote za hali eh, labda tofauti na watu wanavyoweza kufikiria wakati wakielekea kwa uchaguzi, au hali ni tulivu kulingana na yale umesikia, hata kama ni kutoka kwa vyombo vingine vya habari? Tumekuwa na muda kidogo kuzunguka nje ya Kampala kidogo, na hali ni, ni shwari, maanake watu wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Lakini uh, kuna viongozi wa upinzani ambao wametoa taarifa kupitia mitandao ya kijamii kwamba kuna kuna kuna vifaa vya uchaguzi ambavyo havijafika katika maeneo ya kupigia kura mpaka sasa licha ya matamshi ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon kama kwamba tayari vituo vyote sasa vina vifaa vya kupigia kura. Kwa hivyo wanaeleza kwamba kuna maeneo mengi, wilaya tofauti tofauti ambazo bado hazijapata vifaa hivi, na hili uh, bado wakijaribu kuzungumza na mwenyekiti wa timu ya uchaguzi hawaelezi chochote kuhusu hilo, na hivyo basi linawatia wasiwasi. Lakini katika pitapita zetu katika maeneo mengi ambayo yako nje ya Kampala, e, tunafahamu kwamba watu wanaendelea na shughuli zao za kawaida, lakini bado kuna wasiwasi kwamba e, kuna wale wanaoeleza kwamba ni, ni vizuri wajipange mapema, kwa sababu hawajui kipi kitakakuenda ambacho kikatokea baada ya kupiga kura. Kwa kifupi kabisa tukimalizia, Wandera, uh, sitakuacha kabla sija kuuliza hili, manake linaendelea kuzungumziwa sana hata nje ya Uganda kuhusu mawasiliano hapo. Najua hata sasa tunavyozungumza inabidi tutafute njia mbadala, lakini kwa mwananchi wa kawaida, ambao ndio wapiga kura kwa kesho, wanahisi kwamba hali ilivyo sasa ya mawasiliano hapo Uganda inaweza kuwazuia kwa njia yoyote kutekeleza wajibu wao wa kumchagua mtu wanayemtaka. Ndilo swali ambalo hata tume ya uchaguzi imeujizwa, kuona Uganda hamna mitandao ya kijamii agie kutakuwa na mawasiliano ya kutosha, lakini alionekana kujivunia swali hilo. Lakini ilivyo hapa ni kwamba sasa hivi uh, uh, mitandao yote ya kijamii haiwezi kufikika na mawasiliano mawasiliano pia hayapo katika kile kiwango ambacho ni cha kawaida. Kwa hivyo iwapo kwa mfano sisi wanahabari tunatumia inathibiti e mitandao tofauti tofauti, na raia wa Uganda wengine wanaeleza kwamba ndiposo waweze kufikia katika mitandao ya kijamii, basi ni lazima watumie mitandao binafsi VPN kuhakikisha uh, kwamba wanafuatilia kile kinachotendeka, lakini nieleze kwamba mitandao yote ya kijamii nchini Uganda Ime, imelemazwa kabisa na mawasiliano yamewekwa yame, yame yao ya, ya, katika kasi ya chini. Kuzungumza eh, na kupiga simu kwingine na vilevile kutumia mitandao mitandao kupata tovuti, kuingia kwa tovuti na kuwa bala sana. Ni mwandishi wetu Kennedy Wandera akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka Kampala, Uganda. Usiondoke kando ya redio yako. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani ukiwa nami bmj mridhi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika serikali ya kenya imemteua mwanamitindo kutoka uingereza b naomi Campbell, ili kusaidia katika kampeni za kuhamasisha utalii wa nchi hiyo katika mataifa ya nje lakini uteuzi huo umeibua mihemko miongoni mwa wakenya ila kuna wale ambao wameikaribisha hatua wa hiyo aliyoichukua waziri wa utalii huko kenya najibu balala kwa mengi zaidi tuungane na wenzetu kwenye studio za VOA mjini Mombasa. Salma Mohamed akishirikiana na Josfat Kioko. Shukran, ni kweli kabisa ulivyodokeza katika sehemu hii. Tunazungumzia utalii wa Kenya, mbinu mbalimbali ambazo zimetumika kuboresha. Hivi tu juma hili mapema, juma hili serikali ya Kenya kupitia wizara ya utalii ilimteua mwanamitindo kutoka Uingereza Naomi Campbell aliye na umri wa miaka hamsini kwamba asaidie katika kuuza sekta ya utalii nchini Kenya yaani kimataifa, na hilo likaleta gumzo kubwa miongoni mwa raia. Kuna wale waliopinga zaidi katika mitandao ya kijamii, na kuna wengine wakalikubali. Sasa tuko hapa, tunajaribu pia kuzungumza na wahusika katika sekta ya utalii, ni wapi labda waliteleza na ni wapi wamefanya vizuri zaidi kumteua Bi Naomi Campbell. Na hatua hii si mara ya kwanza kwa waziri Balala kukashifiwa kwa jinsi anavyofanya uteuzi kuhusu sura za nje ya nchi kuuza utalii wa Kenya. Utakumbuka mwaka elfu mbili kumi na saba alimteua msanii kutoka Uganda, Eddie Kenzo, kama mjumbe wa bodi ya utalii nchini ya KTB. Suala hili limetupelekea sisi kuweza kumulika kwa ndani jinsi mkataba huu uliweza kufikiwa makubaliano kati ya waziri huyo na mwanamitindo huyo Naomi Campbell, ambapo mwishoni mwa juma walikutana mjini Malindi, ambako mwanadada huyo amekuwa akikaa tangu mwishoni mwa mwaka jana, ikiwa ni siku za likizo ya Disemba. Mwanadada huyo amekuwepo akitalii nchi ya Kenya kwa miaka mingi na inaonekana amekuwa na uzoefu sana kwa nchi hii, ikiwa ni sababu tajika ambazo zinasemekana kwamba zitaweza kumsaidia yeye kuwa mjumbe bora zaidi, eh, katika nyanja ya kimataifa. Katika ujumbe wake ulioonekana katika Twitter, waziri wa utalii Najib Balala alisema Kenya inakubali kumteua Bi Naomi Campbell ili kuwakilisha kupitia Magical Kenya. Maanake ni kwa njia hiyo ambapo Kenya inajiuza zaidi ikiwa ni pamoja na safari za kimataifa kote duniani, atakuwa akiwajibika zaidi. Na waliokuwa wakichangia katika mitandao ya kijamii wakawa wanauliza je, Kenya hamna yeyote ambaye angeteuliwa? Sasa hapo serikali kupitia waziri barala ikasema hii haina maana kwamba atakuwa amepokonya wengine nafasi, na yeye ni kuwakilisha tu, yaani sura yake kuiuza Kenya, kwa sababu yeye dunia nzima ni mtu mwenye sifa tele na ndio maana kateuliwa katika uteuzi huo uliofanyika hapo juzi na waziri wa utalii Najib jibu Balala. Hisia mseto kwa kweli kupitia mitandao ya kijamii Wakenya wakilumbana, wengine wakiwa wanaunga mkono uteuzi huo na wengine wakipinga. Anasema mmoja, ni jambo la kusikitisha sana kuona tunalipa wageni kama Naomi Campbell kuuza, uh, utalii Kenya wa kimataifa wakati tuna Wakenya maarufu kama Lupita Nyong'o huko Hollywood, lakini mara moja Mkenya akiingia huko wanatuepuka kama korona huyu anajiita Biatambute akiwa anazungumzia swala hilo. Mwingine anasema hivi, ikiwa unajua na unaamini kuwa unaweza kufanya kazi bora kuliko na umekamben basi, wasilisha kesi yako kwa Najib Balala. Kulalamika hapa ni bure na haina maana. Baadhi ya maoni hayo ambayo wakenya wamekuwa wakizungumzia katika mitandao ya kijamii. Lakini hata hivyo mwanadada huyo wa kimitindo anasema kwamba katika mambo ambayo atumia uh, kunadi utalii wa Kenya ambayo yeye binafsi yamemvutia, anasema katika siku zote ambazo amekuwa akifika hapa nchini Kenya amekuwa kitalii, na anaona kwamba kumekuwa na mambo mengi ambayo yameweza kuwa na sura mpya na Kenya imeboreka kiutalii ndiposa hizi ni sababu ambazo zimechangia kwa yeye kuchukua kazi kama hii kufanya kule nje. Mambo ambayo ameyataja akiwa anasema kwamba yanamvutia yeye ni kwamba Kenya imeweza kuboresha miundo misingi kama vile kufanya uwanja ule wa Malindi, ambapo ni mji wa kitalii, ambapo mwanadadahuyu amba amekuwa akiishi, kufikia hadhi ya kimataifa amevutiwa pia na kiwango kilichoidhinishwa Afrika mzima cha kiwanja cha kuchezea golf hapa pwani, akiwasihi wachezaji maarufu kuja kucheza golf katika uwanja huu ambao umeidhinishwa kuwa bora zaidi. Na ni kwa maana hiyo tunazungumza sasa na wahusika katika sekta ya utalii nchini Kenya. Tunaye kwa laini ya simu mwenyekiti wa shirika la utalii nchini Kenya Kenya Tourism Federation, Bwana Mohamed Hersi, karibu, utueleze unachofikiria na ulichochangia katika vyombo vya habari baada ya kusikia kwamba Wakenya wanapinga bi Naomi Campbell kuteuliwa balozi katika kuuza Kenya kupitia utalii. Wajua utalii, kuna utalii aina mbili: kuna utalii wa hapa nchini na utalii ya mtu ametoka nchi za kigeni ama utalii wa kimataifa. Sehemu nyingi ama nchi nyingi wao kuweza kujiuza na kuweza kuangalia kwamba kama watu wanaweza kuja wakatembea. Wanatafuta watu ambao wanaweza kuwapatia ile tunaita endorsement. Sisi kuweza kumpata mtu kama Naomi Campbell kusema kwamba Kenya inafaa, basi inamaanisha kwamba wale wafuasi wake, na ni wengi sana ukiangalia kwa mtandao, kwa mfano sehemu kama Instagram, ana karibu watu milioni kumi na moja. Hawa ni watu wengi sana ambao wanamfuata yeye na wanamsikiza yeye. Hiyo ni kitu ambayo inaitwa ni endorsement, na nchi nyingi sana wanatumia hiyo nafasi siku hizi kuweza kujiuza. Balozi wa hapa nchini ambayo tumempatia hiyo jukumu, mmoja wao ni mtu kama Eliud Kipchoge ambaye anajulikana humu nchini na, na nchi za kimataifa. Na haimaanishi kwamba Naomi amepawa hiyo nafasi, hatuwezi kupatia mtu mwingine pia. Hata unaweza kukuwa na mabalozi hata kumi ama ishirini. Kwa mfano ukiangalia nchi kama taki wanakuwa na balozi kama marehemu you know, Kobe Bryant, mm -hmm. basketball ama kwa mfano wanakuwa na mtu kama Messi ambaye ni balozi kwa hivyo nchi nyingi wanafanya hivyo. Kwa hivyo sio Kenya ni nchi ya kwanza kufanya vile. A, labda utazungumziaje kuhusu pengine amewatoza fedha ngapi? Labda hiyo inaweza kuwa ni moja ya sababu ambayo mumemteua, kwa sababu labda amewafanyia Kenya bei nafuu. Kitu cha kwanza ni kwamba mimi sikai katika bodi ya Kenya Tourism Board, hiyo ni seri bodi ya serikali, na navyojua ni kwamba ikiwa unamtafuta mtu kama Naomi Campbell ama balozi yoyote ambayo utamlipa basi itabidi ufanye vitu kama prequalification, unafanya tendering na kadhalika. Hii Naomi Campbell kuja kukubali kwenda kushirikiana na Kenya ni kitu ambayo ni amefanya kwa kupenda kwake. Sisi ingebidi tumlipe pesa nyingi sana huyu Naomi, kama tusama kwa mfano, tumemtafuta. Kibiashara yeye mwenyewe amependa na akasema kwamba atataka kusaidia Kenya, kwa hivyo hatulipi chochote lakini Kenya imefika steji fulani, siku hizi Wakenya hawaamini mtu yeyote. Wakenya whataaa waki, wakitu bure bado watateta tu yeah. Kwa hivyo si jambo la geni kwangu. Kwa hivyo ndo nikaonelea kwamba tuwaeleze kwamba mm -hmm. Yeye ni kwa sababu ya mapenzi ya Kenya na Malindi ambao wanapendelea karibu kila mwaka mara moja mara mbili ndipo sakakubali kusema kwamba yeye atawasilisha Kenya kama brand ambassador. Kuna mahali umeandika kwamba hatujazuiwa kum- kum- kumteua Lupita Nyong'o vile Wakenya wanavyosema, ambaye ni binti ya gavana wa Kenya, na ukawa unaelezea kwamba hata yeye kumpata huenda ikawa ni gali <laughs> <Na, laughs> Lupita bado ni mdogo, na Lupita saa hizi yeye utasema ndio hot item katika hiyo soko ya branding. Ha, mtu kama Lupita utasema ndio ni Mkenya mwenzenu ama ni msichana wenu, lakini yeye saa hizi she's hot. Yeye atakuwa na manager, atakuwa na ma agent. Huwezi kwenda tu ukamchukua ni huyu Lupita ukatumia picha zake kujiuza ama kujipigia debe. Hiyo hairuhusiwi. Yeye mwenyewe, ukaenda kwake, atakuelekeza uonane na agent wake Ndiyo nikasema mimi, hata babake ambaye ni gavana wa Kisumu haweze akachukua picha ya Lupita akaibandika kwenye ki- vibango akasema kwamba Kisumu is good for investment, halafu kuna picha ya Lupita pale, itabidi alipe pesa nyingi sana, na ni haki ya Lupita kwa sababu amejijenga, na sasa ndio inawezekana apate pesa na malipo. Sisi leo tukaenda kwa Lupita, si ataitisha pesa nyingi? Na si anaitisha ni agent anaitisha, kwa sababu lazima huyu msichana apate malipo kwa sababu it's her right and it's her brand lakini leo, kwa mfano, Lupita akampigia simu Waziri Balala na akasema, ama akampigia babake, amwambia Waziri Balala kwamba mimi pia natamani kuwakilisha Kenya na silipishi chochote, bwana we, hatakatai. lakini <laughs> <laughs> ukisema tulipe tena, mnajua hali yetu. Ukiangalia marketing ile ambayo sisi tumepewa, ile kopo la, la la kuuza Kenya, unakuta ni asilimia kumi ya ile ambayo South Africa imepawa kwa hivyo ukianza kumlipa na mikambe linaweza kumpita aliopita, itakuwa hata mshahara hautaweza kulipa. Ni ukweli, watalii wa kimataifa wanaopoteza kwa Tanzania ama Zanzibar? Watu wamekuwa kidai hivyo sana, wajua. Uh, hili swali linaulizwa mara nyingi sana ya kwamba tunapoteza wageni Tanzania na kadhalika. Wajua, tunasahau kwamba dunia sio Kenya na Tanzania peke yake. Dunia mwaka elfu mbili na kumi na tisa tulipokea wageni uh, bilioni moja nukta tano ukiangalia share ya Afrika nzima haikuzidi milioni themanini na ukichukua hiyo milioni themanini unakuta share ya subsahara na Afrika haizidi milioni thelathini na tano. Kwa hivyo sisi sote tunang'ang'ania chini ya asilimia mbili na nusu ya dunia nzima kwa hivyo hii masala ya kusema Zanzibar ni bora kushinda Kenya, ama Tanzania ni bora kushinda Kenya na kadhalika, ni kama mambilikimu wawili wanabishana nani mrefu. <laughs> Kando na hizi juhudi mpya uteuzi huo wa Naomi Campbell uh, ni juhudi gani zengine mpya ambayo sekta ya utalii labda iko nao kwa hivi sasa, ili kurejesha wageni haswa kipindi hiki kigumu cha COVID? ajua changamoto sahizi kwetu ni hii masala ya kupima COVID na kuhakikisha kwamba ndio upime watu COVID, lakini usiweke vizingiti ambavyo haviingii akili. Kwa maana kama sahizi tumeingia, tumeweka vizingiti vipya ambavyo wanakuambia kwamba lazima uende kwenye website ya mtandao ya African Union ukaweka namba yako pale, na alafu uti, inakuwa ni vigumu sana. Hata zile airport wamekuandikia uh, hazijafuatana kwenye zile alphabetical order. Kwa hivyo sisi saa zingine Kenya tunafanya sana ile unaweza sema kujidunga mwiba mwenyewe, unaona. Kwa hivyo vitu vidogo vidogo, saa hizi hata tutaki kuongea mambo makubwa. Sisi tunataka basics itengenezwe. Kama ni kupima watu, kupima watu usifanye ngumu sana. Saa hizi kuja Kenya si kazi rahisi, ni ngumu sana. Na juzi tena tukatangaza kwamba ikiwa unaondoka Kenya pia lazima ukapimwa PCR. Mohamed Hers huyo mwenyekiti wa shirika la utalii hapa Kenya Yani Kenya Tourism Federation, na pia ni mkurugenzi katika kampuni ya safari za kitalii Pulmans hapo nchini Kenya, akikamilisha mazungumzo hayo na sisi hapa VOA idhaa ya Kiswahili, tukiwa tunakuletea sehemu hii ya kwa undani kutoka hapa basi studio 15 Afrika wa. mimi ni Salma Mohamed na mwenzangu alikuwa ni Josphat Kioko. Asanteni sana wenzangu hapo Mombasa, Salma Mohamed na Josphat Kioko. Msikilizaji, hao wenzangu ndio wanaotukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika kufanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi ni Saida Hamdun, kiongozi wetu wa masuala ya mitandao ni Jafar Mjasiri, mimi ni BMJ Mridhi, nakutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.