Ni saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anaongoza katika uchaguzi wa rais uliofanyika jana, kulingana na matokeo ya awali ambayo ametangazwa leo na tume ya uchaguzi, huku mpinzani wake mkuu akisema na ushahidi kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura kwa karibu asilimia 49.1 ya kura zilizohesabiwa Alhamisi, Museveni alipata kura milioni 3.9 sawa na asilimia 62.7. Naye Bobi Wine alipata kura milioni 1.4 sawa na asilimia 29.3, tume ya uchaguzi imesema. Bobi Wine, mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa na kuwahamasisha vijana kwa ajili ya mabadiliko ya kisiasa, leo amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba alipiga picha ya udanganyifu uliofanyika wakati wa kupiga kura na kuongeza kuwa anataka matokeo ya amani ya kura. Mapema leo Wine ameandika kwenye Twitter kwamba ana imani ameshinda uchaguzi licha ya wizi mkubwa wa kura na vurugu. Tume ya uchaguzi imesema madai ya wizi wa kura ni uvumi. Bobi Wine baadaye ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba nyumba yake ilivamiwa na wanajeshi na imedhibitiwa na wanajeshi hao. Idadi ya watu wanaokimbia machafuko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imeongezeka mara mbili zaidi katika muda wa wiki moja na kufikia elfu sitini huku vurugu za baada ya uchaguzi zikiongezeka. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Boris Chesirkov amesema kwamba hali imekuwa mbaya katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali ya nchi hiyo imekuwa ikipigana na makundi ya waasi wanaotaka kupindua utawala wa Rais Faustin Archange Touadera aliyeshinda uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini na saba, na ambao wagombea wapinzani walidai kwamba ulikuwa na udanganyifu. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekuwa wakiingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuvuka mto Ubangi tangu Jumatano waasi walipokaribia mji mkuu wa Bangi. Wakimbizi wengine wameingia Cameroon, Chad na Jamhuri ya Congo. Hii, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa Holanzi Mark Rutte leo ametangaza kujiuzulu kwa serikali yake akikubali jukumu lake katika usimamizi mbaya wa ruzuku ya huduma ya afya kwa watoto ambao ulisababisha maelfu ya familia nyingi kuingia katika matatizo ya kifedha kutokana na madai ya uongo kwamba zilifanya ulaghai. Waziri mkuu Rutte amewasilisha uamuzi wa kujiuzulu kwa serikali yake kwa mfalme Willem Alexander. Serikali itaendelea kushughulikia kwa muda janga la COVID-19 Ukisubiriwa uchaguzi wa bunge wa tarehe kumi na saba Machi. Uamuzi huo unafuatia uchunguzi uliofanywa na bunge mwezi uliopita, ambao ulibaini kuwa wakurugenzi katika huduma ya kodi walizishutumu kwa makosa familia kwa ubadhirifu. Ripoti ya uchunguzi ilisema familia elfu kumi zililazimishwa kulipa maelfu ya yuro za ruzuku, wakati mwingine hali hiyo ikasababisha ukosefu wa ajira, kufilisika na talaka, katika kile ripoti hiyo ilichokiita dhuluma isiyo na kifani. Tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa 6.2 kwa kipimo cha Richter lilipiga kisiwa cha Indonesia cha Sulawesi leo Ijumaa na kuua watu wasiopungua 34, kuharibu majengo ya makazi na biashara na kusababisha maporomoko ya ardhi. Viongozi wa eneo hilo wamesema zaidi ya watu mia sita wamejeruhiwa na wengine wengi wamekwama kwenye vifusi vya nyumba zilizoanguka na majengo mengine. Taasisi ya taifa ya kukabiliana na majanga imesema katika taarifa, timu za waokoaji zilikuwa zinatafuta zaidi ya darzeni ya wagonjwa na wafanyakazi katika hospitali ya Mamuju waliobanwa kwenye vifusi. Maporomoko ya ardhi yametokea katika maeneo matatu na kuziba barabara kuu inayounganisha Mamuju na wilaya ya Majene, msemaji wa taasisi ya kupambana na majanga amesema. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema timu za waokoaji wake zilikuwa zinawatafuta manusura ndani ya vifusi na kuwapa huduma za mwanzo. Mchumi wa benki kuu ya Rwanda Thomas Kigabo amefariki dunia leo kutokana na COVID-19. Amefariki mjini Nairobi, Kenya ambako alikuwa akipata matibabu. Kigabo amekuwa mchumi mkuu katika benki kuu ya Rwanda kwa zaidi ya miaka kumi. Alikuwa pia mhadhiri wa chuo kikuu na mhubiri. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Abdu Shakur Abud katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Wapenda wasikilizaji, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na maswala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia juu ya matokeo ya uchaguzi wa Uganda, wakati kura zinaendelea kuhesabiwa za uchaguzi wa rais na ule wa bunge, na vilevile tutaangalia juu ya utafiti mpya wa maoni wa Marekani kuhusu jinsi wanavyogawika mnamo siku za mwisho za utawala wa Trump na matayarisho ya Joe Biden kuchukua raka. Basi ungana nami, Abdu Shakur Abud. Karibu katika kwa undani ani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi kwanza tunaelekea huko Uganda, ambako tume ya uchaguzi imekuwa ikitangaza matokeo ya uchaguzi wa rais na bunge, na hadi hivi sasa, kukiwa na karibu asilimia za kura fulani zilizotolewa kuhesabiwa, upande wa uchaguzi wa rais, kiongozi wa muda mrefu anayetazamiwa na wengi kwamba atashinda, Yoweri Kaguta Museveni anaongoza akiwa na asilimia I am very confident that we defeated the dictator by far I call upon all Ugandans to reject the blackmail nukta tisa kulingana na matokeo ya awali, huku Bobi Wine akiripotiwa kuwa na asilimia ishirini na nane. Akizungumza na mwandishi wa habari jioni ya leo, amepinga matokeo hayo. Sasa kuweza kufahamu zaidi yanayoendelea wakati huu huko Kampala, niko na mwandishi wetu Kennedy Wandera kwenye simu pamoja na Kenneth Bwire huko Washington kuchambua matokeo hayo. Wandera, karibu na kazi nzuri, hongera. Tukianza na tangazo la Bobi Wine, inachukuliwa vipi huko Kampala? Na tangazo la Bobi Wine linazungumzwa sana, na tunavyozungumza ni kwamba nyumba yake imezingirwa na maafisa wa polisi. Uh, inaripotiwa kwamba maafisa wa polisi waliingia katika nyumba ya Bobi Wine na kujaribu kuwavuruga walinzi wake, na hapo ndipo pakatokea na furukushani na kukatokea mvurukano wa aina yake, lakini bado maafisa wa polisi wamekita kambi katika um, um, lango kuu la nyumba yake, na vilevile matamshi yake ambayo yanayotoa hapo awali kwamba tume ya uchaguzi imetangaza matokeo ambayo yamefanyiwa ulaghai au udanganyifu. Uh, tumezungumza na raia wa Uganda jiji katika jiji kuu la Kampala na wafuasi wa chama chake wanaeleza kwamba wamesubiri tu kusikiza kutoka kwao na kile atakachowaeleza ndicho watakachofanya, maanake kwa sasa hawaridhishwi na matokeo yanayotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Uganda Jaji Simon Mugenyi Byabakama, maanake wanaeleza kwamba hawafahamu ni wapi kunakotoka uh, hayo matokeo ambayo yanasoma katika, uh, katika uh, kituo cha taifa cha kupeperusha matangazo cha ja chanjo ndio hapa jijini Kampala. Nam, sasa tukikuja kwa Kore Kennes uh, hii we unafatilia masuala mei ya Uganda kwa karibu sana, tangazo la Bobi Wine kupinga matokeo na uzito gani unafikiri, na mashtaka yake yanaweza kukubaliwa mahakamani au vipi itakuwa? Nafkiri hakuna la kustajabisha tukilinganisha na uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili ishirini na moja na chaguzi zingine ambazo ziliwahi kutokea. Lililobadilika hapa ni kwamba katika nafasi ya Dr. Kiza Besije ameingia Bobi Wine. Yanayotokea sasa ni yale ambayo yalitokea mwaka elfu mbili kumi na sita punde tu baada ya uchaguzi, kura zilipokuwa zinahesabiwa. Tunakumbuka kwamba eh, Dr. Kiza Besije moja, alivamia mojawapo ya nyumba katika maeneo ya Kololo karibu na Kampala na kudai kwamba wizi wa kura ulikuwa unafanyika pale. Kinyume na hii leo ni kwamba Bobi Wine ametangaza akiwa nyumbani kwake kwamba kuna wizi wa kura ulikuwa ukifanyika. Lililofanyikia eh, Dr. Kizza Besigye ni kwamba alikamatwa na wanajeshi na akawekwa kwenye ndege na akasafirishwa nje ya jiji la Kampala umbali wa kilomita mia tano. Sasa unapouliza nini kinaweza kafanyikia, tayari anaripoti kwamba wanajeshi wamevuka ua ama ukuta unaozunguka nyumba yake wameingia nyumbani kwake. Bila lolote la kusema, hawawezi ingia bila kutumwa na kutumwa kufanya jambo fulani. Wanapoondoka hawawezi ondoka kwa sababu tumetembelea, wataondoka na huenda wakaondoka naye. Wakiondoka naye ni wanajeshi wamemkamata. Kama wamemkamata, hawatamfikisha katika mahakama ya kiraia watamfikisha katika mahakama ya kijeshi, kwa sababu wametumwa, ni wanajeshi. Na kwa kupinga matokeo ya tume ya uchaguzi, shitaka linakuwa lile moja alilokutana nalo Dr. Kiza Besije mwaka elfu mbili kumi na sita la kujaribu kupindua serikali iliyopo madarakani, kosa mbalo adabu yake ni kifo. Naam, sasa tukiacha swali hilo, narudi na kwako Wandora. Kwa hivyo matokeo yanaendelea kutolewa kutoka magharibi mpaka hivi sasa kuna tofauti gani inaweza kupatikana katika matokeo hayo? Naam, katika kikao cha nne ambacho kimetangazwa na jaji mkuu jaji, jaji ka jaji wa mahakama ambaye sasa ndiye mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, bado Rais Yoweri Kaguta Museveni anaongoza kwa, kwa zaidi ya asilimia sitini na tatu akifuatwa nyuma na Bobi Wine ambaye anafuata Uh, kwa asilimia ishirini na nne pekee, na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi huyo anasisitiza kwamba ha haya ni matokeo ya mwanzoni tu ambayo yanaashiria kuwa asilimia hamsini ya uh, kura zimehesabiwa, na sasa tunataraji kwamba kikao kingine kitaandaliwa saa tatu uh, uh, hapa jijini uh, Kampala. Lakini nieleze kwamba amezungumzia kauli ya Bobi Wine kwamba udanganyifu unafanywa na amekariri kwamba tume haiwezi kushutumiwa kwa makosa bila kuwepo kwa ushahidi. Kwa hivyo anamweleza Bobi Wine kwamba ana nyaraka ama stakabadhi za vituo elfu thelathini na nne na zaidi ambazo anaweza kuwasilisha na malalamishi yake mbele uh, ya tume ya uchaguzi hapa jijini Kampala, lakini bila hivyo, uh, hayo yatakuwa tu madai, lakini anaeleza kwamba uh, yeye anaridhishwa na mkondo wa na mkondo na kasi inayotumika na anataraji kutangaza mshindi wa urais katika kipindi cha cha saa arobaini na nane baada ya kupiga kura. Hiyo ni kumaanisha kwamba kesho Jumamosi saa kumi tutakuwa tumejua mshindi katika kinyang'anyiro hiki cha urais nchini nchini Uganda. Lakini ni isizo kidogo kwamba wandani wa rais Yoweri Kaguta Museveni wakiwa ni mawaziri wa hali ya juu achia nafasi zao, yaani wamepoteza nafasi zao, hata huyu uh, makamu wa rais uh, ambaye ni, ni mbungi wa uh, eneo la Bukoto ambayo ni ni, ni ni karibu na na, na eneo ambalo linafuatiliwa sana uh, inaelezwa kwamba anatia nafasi hiyo kwa mtu mwingine, maanake inaonekana wananchi wamemtupa nje. Lakini hii ni ishara ambayo mjua anahitaja kwamba iweje, kama kwa mawaziri wake wengi wanatupa nje na yeye akiongozi. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi nchini in Uganda, kwa hivyo anakariri kwamba yeye anaongoza, na kwa mujibu wa matokeo ambayo wako nayo kutoka kwa, kwa mawakala wao, yeye anaeleza kwamba anaongoza katika kinyang'anyiro cha urais na, na anataraji kwamba jaji kama atamtangaza kuwa rais. Na kwa upande wa bunge wamezungumzia mawaziri kupoteza viti vyao. Je, kuna matokeo zaidi yametolewa? Inaonekana NRM wana viti vingapi, au Bobi Wine au upinzani wana viti vingapi? Bado ha -ha, hapajaelezwa uh, nguvu za bunge, lakini tunachofahamu ni kwamba jiji la Kampala na viungani vyake Uh, huyu mgombea wa urais kwa tiketi ya National Unity Platform, Bobi Wine, yaani upinzani unachukua vitu vingi, lakini nje ya Kampala inaonekana Rais Yoweri Kaguta Museveni ana nguvu nyingi za wabunge ambao wanapata nafasi mpya ya kuwakilisha maeneo yao katika bunge kwa mara ya kwanza, na kuna wale ambao pia uh, wanapata nafasi ya ku ingia bunge kwa mara nyingine akiwemo spika spika wa bunge la Uganda, Rebeka Kadaga, ambaye wengi walifikiri kwamba huenda akaachia nafasi yake, lakini inaonekana ana nguvu zaidi na huenda akatangazwa mshindi na kenned tukuridi kwako ukiangalia hali ya matokeo ya uchaguzi wa bunge hivi sasa kulingana na linalopita upinzani watapata nguvu zaidi au nrm wanaongoza aliyepigwa pigo kubwa mara hii ni chama cha forum for democratic change fdc kulingana na zile taarifa ambazo nimezisoma kuziona na nikimsikiliza kenned wandera anavyosema kampala na maeneo yaliyo karibu hiyo imekuwa ngome ya Dr. Kiza Besije tangu alipoingia katika siasa za Uganda. Ameingia Bobi Wine ngome na wino wa e, e, Kiza Besije unaonekana umefutika haupo. A, katika ripoti zinazotoka kaskazini mwa nchi pia zinaonyesha huyu mgombea wa nap Bobi Wine ameingia kule, imekuwa ngome ya FDC kitamaduni tangu Yoweri Museveni alipoingia madarakani, yeye kura zake na jigamba zinatoka mashinani vijijini. Kule vijijini ni wengi ni wale ambao kidogo watu wameongeza umri, vijana wengi wapo mjini. Kwa hivyo kunatarajiwa kwamba ilivyo katika desturi ya uchaguzi wa Uganda, historia inavyojirudia ni kwamba ataendelea kushikilia maeneo bunge ya maeneo yaliyo vijijini zaidi kuliko maeneo bunge yaliyo karibu na miji. Miji mikuu nayezungumzia ni Kampala, Jinja na Mbale. Hiyo ni miji, miji ambayo mara nyingi anaipoteza kwa upinzani, ukiongezea Masaka. Lakini ikija wilaya zingine, kadri unavyosonga nje ya miji hiyo NRM huwa kinakuwa na wabunge wengi, na kule ndipo amegawanyisha zile wilaya katika wilaya zingine ndogondogo kadhaa. Ameunda maeneo bunge mengi katika maeneo yale ili wa awe na wawakilishi wengi. Sasa anapokwenda katika uchaguzi, anazoa viti vingi zaidi katika haya maeneo bunge ambayo aliunda na wilaya ambazo ameunda nyingi, na kuwa na wingi wa bunge katika bunge, hata upinzani ukipata mijini ambapo maeneo bunge ni machache, lakini yeye maeneo bunge ya vijijini ni mengi. Nam, basi kwa mwisho wa Ndera, labda kwako wewe, watu walikuwa wafikiria kwamba kutakuwa na ghasia katika uchaguzi. Je, uchaguzi unachukuliwa namna gani? Umepita kwa hali gani? Hawakuwa na wafuatiliaji wengi wa kimataifa, lakini kwa ujumla watu wanasemaje? Nam, raia wengi ambao tumezungumza nao wa Uganda katikati ya jiji la Kampala wana- wengi wanaonekana kuwa ni wafuasi wa mgombea wa urais wa National Unity Platform Bobi Wine, na wao wanaeleza tu kwamba wanataraji kwamba Simon kama ambaye ndiyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi atatangaza mshindi jinsi raia wa Uganda walivyopiga wa kura. Na kingine ambacho wanasema ni kwamba wanataka kujua matangazo ya matokeo haya yanatoka wapi, kwa sababu hao wanaeleza kwamba haifai kwamba mwenyekiti wa tume wa uchaguzi angekuwa anakuja kuwatangazia tu raia wa Uganda baada ya kusubiri kipindi hicho chote katika msururu ya kupiga kura, kwamba anakuja kutangaza tu huyu ana asilimia ngapi, ana kura fulani bila kueleza ni wapi kura hizo zinakotoka. Hilo zinako ndilo swali wanalouliza. Kwa hivyo wao wanaeleza kwamba wanasubiri uh, rais ra, ra, ra, uh, uh, wa chama mgombea wa urais katika chama chao ambaye ni Bobby Wine kuwapa mwelekeo, na chochote atakachosema, wako radhi, wako radhi, wataelekeza huko nguvu zao zote. Lakini pia tumezungumza na raia ambao wengine pia wanatajwa, wanajieleza kuwa ra hawa wafuasi wa rais Yoweri Kaguta Museveni wanaeleza kwamba kitu cha muhimu sasa hivi ni kuwa na utulivu katika nchi, maanake kuna nchi ya kujenga baada ya kura. Kwa hivyo, wananchi lazima wabaki kuwa watulivu, na iwapo kuna uh, kuna mtu ambaye ana shaka yoyote kuhusu matokeo yaliyotangazwa, na nafasi ya kuwasilisha mahakamani madai hayo na mahakama itaingilia kati badala ya kuchukua uh, kuchukua uh, sheria mikononi. Lakini wanakariri kwamba rais Yoweri Kaguta Museveni ndiye chaguo lao na atakuwa rais wao kwa miaka mingine mitano, angalau miaka mitano kuongoza zaidi ya miaka thelathini na nne au tano hivi. Kwa hivyo, hivyo ndivyo wanavyoeleza, lakini pia tumejaribu kuzungumza na wafuatiliaji wa siasa za Uganda ambao wanaeleza kwamba hali kumeanza kuwa na wasiwasi kila mara muda unapoendelea kufikia wa kutangaza mshindi right, wa urais, na hali hii inajidhihirisha wazi wazi kwa sababu hata huku, mesa, Kampala, e, politi, katika mitaa jiji zima la Kampala, maafisa wa polisi wameshika doria katika maeneo mbalimbali na hapahitajiki kuwapo na mikusanyiko ya watu e, maafisa wa polisi wanajaribu kuwatawanya watu ambao wanasimama wana, wana, wana katika makundi makundi, maanake wanasema kwamba lazima pawe na utulivu. Uh, katika jiji la Kampala na ni kujengea taswira kwamba katika kituo hiki katika kituo hiki cha kupeperusha matokeo ya urais hapa katika uh, uh, katika chuo kikuu cha Kiadondo ni kwamba kuanzia kwa lango kuanzia kwa, kwa, kwa barabara ulinzi umedumisha maafisa wa polisi wame, wame, wame wameweka malori kando kando ya barabara na kuweka kizuizi cha kuingia katika kituo hicho. Unapofika katika uh, lango kuu la kituo hicho, kuna maafisa wa polisi ambao wamesimama hapo. Sisi kama wanahabari tu-tumepitia uh, tumepitia katika vitengo mbalimbali kuingia uh, katika kituo cha kupeperusha matokeo ya urais chenyewe utakuwa tayari umeupikia katika vizuizi -vizu karibu vitano vya kuangaliwa kama una uwezo, ua, kama una uwezo ruhusa ama vibali vya kuingia huko. Kwa hivyo hii inaonyesha tu kwamba usalama umedumishwa na maafisa wa polisi wamesimama katika pende na sehemu mbalimbali kuzunguka kituo hiki. Kwa hivyo usalama umedumishwa hapa na maafisa wa polisi, ambao wamezungumza vyombo vya habari vya hapa nchini Uganda, wanaeleza kwamba hawawezi kuacha ku, ku, ku, ku, ku ku nafasi yoyote maanake Hmm. iwapo kuna kitu ambacho huenda a kinaweza kutokea tu kwa sekunde. Kwa hivyo lazima wawe ange na kujua nini kinachoweza kuendelea. Asante sana Kennedy Wandera kwa kazi nzuri kutuarifu juu uchaguzi huo wa Uganda ambao ulihofiwa kuwa na uwezekano wa kutokea ghasia asante sana vilevile kennet bure ukiwa huko washington kwa uchambuzi tutakuletia ni habari zaidi juu ya uchaguzi katika kurasa zetu za mitandao na matangazo yetu ya kesho usiondoke kando ya redio yako maana ninakuletea sehemu ya pili ya kwa undani Profesa, basi tukiwa katika kwa undani hii leo, tunazungumzia ikiwa ni karibu chini ya wiki moja kabla ya rais mteule Joe Biden kula kiapu, kunaonekana kuna usalama mkali ambao hajawahi kutokea. Nini maoni ya Marekani na nyie wachambuzi, mnaonaje swala hili? Hizo hatua za usalama inabidi, inabidi, maana miaka mingi Marekani haijaangalia kwa uhalifu na ughaidi wa kutoka ndani ya Marekani kwenyewe ulikuwa zaidi ya ugaidi wa kutoka kwa nchi za nje. Na ukitaka kujua kuwa Marekani inatia maanani usalama wa Washington DC, wameweka kando, uh, tayari majeshi elfu ishirini ya National Guard. Ukitimanisha na Afghanistan, wana askari elfu nne ukienda Iraq wana askari elfu mbili mia tano ni kusema sasa muda huu ni kama Amerika iko vitani, na Marekani lazima ilinde taasisi zake na jumba zake kwenye mji wake mkuu. Lakini mtu anajiuliza, kweli, kitisho cha wenye mrengo wa kali wa kulia wana kitisho kikubwa kusababisha ulinzi na usalama namna hii? E, wana vitisho vikubwa. Sababu shida ni kuwa, uh, waswahili walisema mdudu kaingiaje ndani ya koko la nazi? Na ukisema mdudu kaingiaje ndani ya koko la nazi ukiangalia usalama na hatua zilizokuwa kwenye majumba ya Congress, Senet uh, na jumba la wakilishi wa, ni kuwa kulikuwa na watu ndani ya mipango ya kulinda usalama ambao walifanya mpangilio na kuwa watu waliokuwa tu na fimbo uh, na wengine walikuwa na chuma na mawe waliweza kuingia na kuwashinda wale polisi nguvu, ni sababu shida iko ndani ya koko la na nazi, ni lazima wawe na majeshi ya kutosha kukabiliana na hatari inayotoka ndani hata ya za ulinzi na ulinzi na usalama. Na kwa upande wa Trump, bila shaka, sasa amekataliwa kutumia mitandao ya wa kijamii, watu hawamsikii, lakini anachukua hatua ambazo za kimataifa kubadili sera ambazo zilikuwepo kwa muda mrefu, tukichukulia kwamba wiki hii peke yake wamechukua hatua kuitaja Cuba ni taifa linalosaidia ugaidi, Iran kuwa ni kitovu cha ugaidi. Vipi unaona hii itaathiri kuingia kwa utawala wa Biden kuleta mabadiliko katika sera za kigeni. Biden tayari alikuwa ameshasema atageuza sera zingine nyingi zii. Uh, mwanzoni sera za Biden zitafanana na za serikali ya Obama sababu ndani ya serikali ya Obama Biden alikuwa anasimamia sera za kigeni, za nchi za, za, za kigeni. Kwa hiyo upande wa Cuba walikuwa wamerudisha diplomasia, sasa itabidi hilo swali liangaziwe na upande wa Tehran wanaona kuwa ule usalama uh, katika zana za nuklia na Iran ni lazima warudi tena kwenye mazungumzo. Kwa hiyo mm-hmm, hapo Biden atakuwa na kizungumkuti ambacho ni, ni, nini nasema kuwa Trump amemwekea mtego na amemwekea mtego kama unavyosema. Manake maswala mengi ya kimataifa amechukua hatua mwishoni, mwishoni tukiona kurudisha uhusiano kati ya nchi za kiarabu na Israel, unafikiri itaathiri vipi juhudi za kuleta amani katika mashariki ya kati, ambapo amesema atajaribu kurudisha mazungumzo kati ya Israel na Palestina. Upande wa mashariki ya kati, kusema kweli, sitamkosoa sana Rais Trump. Ni ni hapo pekee katika mashariki ya kati ndio naona kuwa hakutakuwa na tofauti uh, kati ya Biden na Trump. Ikisema vile ni kuwa kama uh, wamerudisha mawasiliano ya kidiplomasia na Sudan vizuri, kuweko kuwa kumetangazwa amani kati ya Emirati na Israel, si kitu kibaya vile. Sasa ile kusongesha ubalozi wa Marekani kwenda Jerusalem, hicho hilo litakuwa ni swali gumu. Mashariki ya Kati sifikiri kutakuwa na tofauti nyingi, lakini kuna tofauti kati ya Biden mtu akiangalia na Trump kwamba Biden anataka kurudisha mazungumzo kati ya Israel na Palestina, wakati Trump alikuwa akiongoza maslahi ya Israel zaidi kuliko ya Wapalestina. Wapalestinanakubali yeah, kuwa hapo, uh, kulikuwa na sera potovu iliyoongozwa na uh, Jared Kushner ambaye ni uh, mkwe wa rais Trump na kuwa ni la maana vile Obama alivyosema na marais wengine hata Bush wa pili, kuwa mazungumzo kati wa wa ya wapalestina na waisraeli yanafaa kuendelea mbele hapo. Nakubali kuwa hapo, nimesema, nimekosea kidogo, kuwa mazungumzo yale ni lazima yaanzishwe upya tena. Hilo swali la Israel kuongeza na kuchukua uh, ardhi ya wapalestina, hilo ni swali pia ni lazima litatuliwe. Haya yote yakiendelea kwa kutayarisha Biden kuingia madarakani. Hapa ndani tukirudi kidogo, ni kwamba taf, uh, utafiti unaoonesha kwamba wamarekani bado wamegawika. Kwa hivyo jukumu la Biden kuleta umoja, unafikiri litakuwa namna gani? Hilo ni jukumu kubwa, lakini tayari ishara la si mbaya kama kuna marepublican ambao walikuwa upande wa mademokrat uh, kusuluhisha hilo swali la kuweka mashtaka kwa rais Trump. Basi Biden tangu zamani alikuwa akiwasiliana sana na kuzungumza na Marepublican na na marafiki hata Makono ambaye ni mkubwa wa Marepublican kwenye jumba la Senate ni rafiki yake. Kwa hivyo uwezekano mzuri kuwa uzoefu wa rais Biden kuwa ana njia ambayo huwa na uhusiano mzuri na Marepublican. Lakini tukizungumzia upande wa wananchi, wale wafuasi wa Trump bado wanasema kwamba uchaguzi umeibiwa, hawajaridhika na utafiti unaonyesha zaidi ya asilimia thelathini wanaamini kulikuwa na wizi, na hapo kunakuwa na suala la kwamba vipi Biden ataweza kuwavutia wote kuweza kutuliza hali ya mambo. Hakuna binadamu yeyote anaweza ku kuwavutia kila mtu, na hizo siasa za mrengo wa kulia wanaoshikilia siasa za mrengo wa kulia wako kama asilimia thelathini na tano au asilimia arobaini Hao asilimia arobaini hawezi kamwe waleta upande wake, lakini kuna asilimia ishirini Biden akiweza kuunganisha asilimia sitini Marekani kukubaliana na sera zake, kutakuwa ni maendeleo. Hao e, asilimia thelathini na tano au arobaini wale wanaoamini uh, mrengo wa kulia na kuwa wanaamini wa kuwa kukiwa na mchanganyiko au mteto wa jamii mbalimbali na fani mbalimbali kwenye serikali hawaikubali kamwe lazima kutakuwa na watu ambao hawatakupatiana kamwe. Hilo ni jambo la kawaida nam. Huyo ni Profesa Filbert Namwamba kutoka Salsbury, Maryland. Tukikamilisha makala yetu ya kwa undani kwa hii leo, siku ya Ijumaa, ni mimi Abdu Shakur Abud huku Maryland pamoja na Saida Hamdun tukisema kwa herini.