Siri njema popote pale ulipo. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Kipindi ni VOA Express, dakika 30 za habari, majadiliano na mziki. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe 14 mwezi ni Januari mwaka 2021. Bado ni Januari, tuko nayo karibu, tunaigaanya wenyewe, husema mwezi huu una siku 34, lakini siku zile zile, wengine wanasema ni siku 46. <laughs> Watu walifuja no. fedha wakati wa sherehe za Krismasi na mwanzo wa mwaka. Tatizo, mshahara wa Desemba uletwa mapema. <laughs> Hata hivyo, hayo yakiendelea kule Uganda, mambo mengi yanafanyika, raia wa Uganda wanashiriki uchaguzi mkuu hivi leo. Mhm. Mm, na kwa yule ambaye hafahamu Uganda, basi Uganda ni taifa ambalo liko na zaidi ya watu milioni arobaini na mbili na ikiwa limetengana na mipaka Kenya, Sudan Kusini, Tanzania pamoja na Rwanda na DRC. Kwa hivyo hao wote ni majirani na naiangalia Uganda katika uchaguzi unaoendelea. Kando na hayo, miongoni mwa taarifa ambazo tutakuandalia ni hayo ya Uganda, lakini pia tutakuwa tunakuhabarisha yaliyojiri kule Marekani baada ya Rais Donald Trump anapigiwa kura ya kutokuwa imani naye kwa mara ya pili. Kumbuka utakuwa na shiriki katika kitengo cha barazani ambapo hoja yetu leo ni kuhusiana na uchaguzi kule Uganda sawia na swali la leo, lakini kwanza Tuanze na haya ya huko Uganda ambapo takriban watu milioni 18 raia wa Uganda wanashiriki uchaguzi mkuu hivi leo kuchagua rais na wabunge na madiwani wa sehemu mbalimbali nchini humo. Hali ya usalama imeripotiwa kuimarishwa katika maeneo ambayo yamekuwa yakishuhudia ghasia wakati wa kampeni. Hii ni baada ya kukamilika kwa kipindi cha kampeni hiyo iliyojaa na visa vya ghasia na ingawa kulikuwa na ripoti za vituo kadhaa kuchelewa kufunguliwa, kuna hali ya utulivu sasa. Mwenzetu BMJ Mureithi amezungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa nje kidogo ya mji wa Kampala, kwenye kituo alikopigia kura mgombea wa urais Robert Chagulanyi, maal maarufu Bobi Wine, na hapa anaanza kwa kuelezea hali ilivyokuwa. Watu wamechelewa, kumekuwa na foleni ndefu sana. Watu wamefika hapa kupiga kura, lakini hawakuwa wanapata vifaa vya kupigia kura hakukuwa na, na itibati yoyote kwamba upigaji kura ungeanza wakati huo. Kwa hivyo upigaji kura umeanza saa mbili dakika arobaini na nne ndipo watu uh, wakaanza kupiga kura na poleni zimekuwa ndefu. Lakini baadaye mgombea wa urais katika tiketi hiyo ya chama cha National Unity Platform, Robert Kyagulanyi, maarufu kama Bobi Wine amepiga kura yake saa tano dakika arobaini na nne katika kituo hiki na alipomaliza kupiga kura alieleza kwamba anafurahi sana. Ni heshima kubwa sana kwake kwamba ameona nembo yake na picha yake kwenye karatasi ya kupigia kura, na kwanza, yeye anaeleza kwamba hiyo ni heshima kubwa, manake anavyoeleza ni kwamba hakutaraji kwamba angepiga kura kwa sababu ya mambo ambayo yeye binafsi ameaia kuna kwa haraka haraka wa ndeda, kuna taarifa kwamba wale ambao walifungwa ama walihukumiwa kifungo ambao ni wafuasi wa uh, Bobi Wine wanaishtaki serikali. U, una lolote unalolijua kuhusu hili? Kuna taarifa ambazo tumepokea hasa kutoka kwa mgombea wa urais wa tiketi hiyo, Bobi Wine, ambaye ameeleza kwamba kuna wenzake ambao watakuwa wanaelekea mahakamani, lakini kuna wale ambao E, anaeleza kwamba wako katika hali njema na huenda hawatapiga kura, lakini kuna wale ambao watapiga kura, lakini akasisitiza kwamba hali hiyo lazima iwatie mori sana raia uh, wa uh, Uganda ambao ni wafuasi wake kujitokeza kwa wingi na kupiga kura. Kwa hivyo ni hali ambayo vyombo uh, vya usalama havijazungumzia, lakini tunachofahamu ni kwamba Bobi Wine amezungumzia hali hiyo na akasistiza kwamba hiyo nishati iwatie mori na kuwapa mshawasha raia wa Uganda kujitokeza kwa wingi mno kumpigia kura na kumupeleka nyumbani rais wa miaka mingi Yoweri Kaguta Museveni. Tumezungumzia tangu jana kuhusu kufungwa tangu juzi kusema kweli kuhusu kufungwa kwa mitandao ya kijamii lakini Uh, ukini, uh, tukizungumza hapo, umenieleza kwamba sasa internet mtandao mzima umefungwa. Uh, ni, ni kwa nini, na inakuwaje sasa, watu wanawasiliana namna gani hapo, Wandera? Inakuwa vigumu sana kuwasiliana kutoka Kampala, kutumia mitandao, kutuma email, kutuma uh, video au kuandika kwenye mitandao ya kijamii, maanake serikali ya Uganda imefunga kila kitu. Huwezi kutuma chochote kutoka Uganda na nimejaribu kuzungumza na uh, uh, uh, uh, wale wandani wa Rais Yoweri Kaguta Museveni ambao wanafuatilia mawasiliano katika uh, uh, kampeni ya Rais uh, Museveni wanaeleza kwamba huenda hali hiyo ikabadilika kidogo, lakini kwa sasa kile kitu kimefungwa lakini maanake, tulikuwa pia tunafuatilia rais amepiga kura wapi, na hivyo basi ni vigumu sana kutuma chochote kutoka jiji kuu la Kampala na nchini Uganda kwa sababu internet imezimwa, na hauwezi kutuma chochote kutoka jiji hili la Kampala na maeneo mengi ya nchi, lakini serikali haijaeleza ni kwa nini siku ya kupiga kura hamna hiyo. Maanake ni matata sana kupiga simu. Ndio, unaweza kupiga simu, unaweza kuwasiliana na mtu nje ya Uganda, lakini huwezi kutumia internet kufanya chochote uh, nchini Uganda. Nam ni mwandishi wetu wa Sauti Amerika akizungumza nasi kutoka nchini Uganda. Kwengineko ni kwamba wabunge katika Baraza la Wawakilishi Marekani wamepiga kura Jumatano ya kumshtaki Rais Donald Trump kwa jukumu lake wiki iliyopita ambalo lilichochea wafuasi wake kushambulia jengo la bunge kufanya uharibifu na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Profesa Fulbert na mwamba kutoka mji wa Salisbury kwenye jimbo la Maryland, na kwanza akamuuliza ni hatua gani inayofuata baada ya upigaji kura huo. atapatikana na mashtaka na jina lake limeharibika. Haya wakati baada ya Biden kuapishwa Senate mpya itakutana na mademokrat wakiwa wengi, yale mashtaka yatapelekwa kwenye bunge la Senate, na akipatikana hayo mashtaka yakipatikana kuwa haki, atapatikana na hatia. Je, mashtaka hayo uh, yataathiri vipi mafao yake ya urais uh, baada ya miaka minne ya kuwepo madarakani na maisha yake baada ya urais? Akishapatikana na hatia, ni kusema sasa wanaweza kwenda mbele na kupitisha kauli kuwa hawezi simama kura eh, miaka ya mbele lakini profesa, tumeona kwamba uh, wademokrati wote uh, walipiga kura za ndio, na kwa upande wa Republican kulikuwa na kura takriban uh, kumi ambazo zimeungana na wademokrati katika hatua hii ya kumfungulia mashtaka. Hii inamaanisha nini katika chama chake Rais Donald Trump cha Republican? Mgawanyiko uko kwa walio kwenye bunge, wanaogopa wafuasi sugu na hawaogopi bila sababu. Ikumbukwe kuwa walipoingia pale kwenye bunge, wengine walikuwa wamebeba mabomu, wengine wamekuwa walikuwa wamebeba mabunduki. Kwa hivyo ni wale, ni wafuasi hatari. Kama ma Republicans wanaogopa jina lao kujulikana, waliwazi kuwa wamempinga rais Trump, wanaogopa wafuasi tu. Kwa hivyo wale wachache waliopiga pamoja na Democrats Kusema kweli ni watu ambao walikuwa hawana uoga, sababu rais Trump atakapoita wafuasi wake wanaenda kuwasumbua na kuwanyanyasa wale ambao walimpinga, na, na, na vitisho hivyo, sivyo vitisho baridi, ni vitisho vya kweli. Kwa hivyo kuna uoga, uh, wale uh, wabunge wa, dem, uh, wa Republican wakiwa wanaogopa wale wafuasi sugu wa rais Trump. Unadhani wa Republican wataendelea kuimarika bila uwepo wa Trump katika uh, siku za mbeleni? Ukweli ni kuwa Trump tayari ameshashika chama chote cha Republican mateka. Hiki tena si chama cha Republican, ni chama cha Trump. Na wale wajasiri wachache ambao wamepiga pamoja na Mademokrat wanangojea kuwa hii itakapofikishwa Kwenye bunge la Senate kutakuwa na, itahitaji tu marepublican wawili watatu kumpiga rais Trump marufuku kusimama kura tena. Profesa Namwamba, unadhani kutoka hivi sasa mpaka Januari ishirini kuta, kutakuwa na makabiliano ya urais kwa njia ya amani na umoja au kutakuwa kuna vitisho zaidi baada ya hatua hii ya kumfungulia mashtaka Trump uh, kupigiwa kura. Iko hatari sababu inayumkinika kuwa uh, mashirika ya ujasusi na upelelezi yalikuwa yamejua tayari kuwa kulikuwa kunaenda kuwa na mashambulizi pale kwenye mabunge, eh, bunge la Congress. Kwa hivyo hawakuna wanaijua ni nani yupo upande wa Trump au ni nani yupo upande wa demokrat. Kwa hivyo kuna sintofahamu kubwa na hofu na kwenye jimbo la Maryland na munaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wa Facebook yaani VOA Swahili ama pia kwenye www.voaswahili.com. Sasa tuungane naye Sandey Shomari kutupasha habari za dunia. Waganda hii leo walipiga kura katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo unaopambanisha kiongozi wa muda mrefu Yoweri Museveni na upinzani ulipewa nguvu na mwimbaji maarufu Bobi Wine licha ya kampeni ambazo zimetawaliwa na ukandamizaji mkali. Upigaji kura ulianza kwa kuchelewa kati ya dakika sitini hadi tisini kwenye vituo sita vya kupigia kura ambavyo vilitembelewa na Reuters baada ya karatasi za kura kutofika kwa wakati mistari ya wa wapiga kura ilikuwa ikiongezeka katika vituo vingi wa wakati wa mchana ulipokaribia, na polisi na wanajeshi wakiwa wamevalia vifaa vya kutuliza ghasia waliofanya doria katika mji mkuu. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ni karibu watu milioni 46. Ilikuwa, ilikuwa imezimiwa mitandao baada ya mdhibiti wa mawasiliano waamuru waendeshaji wa, wa kampuni za simu kusitisha huduma kuanzia siku ya Jumatano, kulingana na mwendeshaji mkubwa nchini humo kampuni ya mawasiliano ya Afrika Kusini ya MTN Group. Msanii wa rege Bobi Wine wenye umri wa miaka 38 anawakilisha hasira za vijana wengi wa Uganda ambao wanasema kiongozi wa zamani wa uwasi Rais Museveni ambaye sasa na umri wa miaka 76 ni dikteta asiyefahamu yanayojiri na, na aliyeshindwa kushughulikia ukosefu wa ajira na kuongezeka kwa deni la taifa. Baraza la wawakilishi la il Marekani lilimshitaki Rais Donald Trump Jumatano ilikitangaza kwamba alichochea uwasi wiki iliyopita wakati alipowasihi maelfu ya wafuasi wake kuandamana kwenda bungeni kujaribu kutengua matokeo ya uchaguzi wa urais na kusababisha maandamano ya umati ambayo yalibadilika kuwa ghasia mbaya. Idadi kubwa ya kura, 12, 52, 22, 97, ya kura 232 dhidi ya 197 za kumfungulia mashitaka, ikiwa imebaki wiki moja kwa Trump kukamilisha utawala wake, kura ambayo ilijumuisha wabunge wa chama cha Demokrat waliungana wa Republikani kumi wa upande wa Trump kura hiyo ya bunge imemfanya Trump mnapeke, kwa namna namna ya pekee kuwa rais wa kwanza katika historia ya miaka 245 ya nchi hiyo kushitakiwa mara mbili. Timu ya wataalam kutoka shirika la afya ulimwenguni WHO iliwasili katikati mwa jiji la China la Wuhan na Alhamisi kuchunguza asili ya janga la COVID-19. Timu hiyo ya kimataifa yenye watu kumi iliruka kwenda Wuhan baada ya kuchukua ndege moja kwa ku moja kutoka Singapore na mara moja ikaingia katika kipindi cha siku 14 za kujitenga. Wanachama wengine wawili wa timu hiyo ya WHO walibaki Singapore baada ya kupimwa na kukutwa na virusi vya korona. Hii ni kulingana na mfutano wa ujumbe kwa njia ya Twitter kutoka kwenye shirika hilo. Virusi hivyo vilipatikana kwa mara ya kwanza huko Wuhan mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, na mwishoni vikaenea karibu katika kila kona ya ulimwengu na kusababisha zaidi ya vifo milioni 1.9 kati ya zaidi ya milioni 92.3 ya maambukizi, kulingana na Chuo Kikuu cha John Hopkins nchini Marekani. Na polisi wa Hong Kong wamewakamata watu 11 kwa tuhuma za kuwasaidia wanaharakati 12 wanaounga mkono wa demokrasia waliojaribu kukimbilia Taiwan kwa mashua ya mwendo kasi mwaka jana, vituo vya habari huko Hong Kong vilisema wanaume wa nane na wanawake watatu kati ya umri wa miaka 18 na 72 walikamatwa siku ya Lamisi. Miongoni mwa waliokamatwa alikuwapo Daniel Wong, wakili mashuhuri wa haki za binadamu na muungaji mkono wa demokrasia. kidogo ambapo tuna taarifa ambayo inavutia sana. Amina, kuna nani huku? Na baada ya kipande hicho kidogo cha muziki, badala ya kuingia katika barazani moja kwa moja, leo tunabadilisha kidogo, ambapo polisi nchini Kenya imezidisha uchunguzi ili kubaini iwapo mwanafunzi wa chuo kikuu aliyewaua kinyama wazazi wake pamoja na kaka zake wadogo na mfanyakazi wa nyumbani huenda alishirikiana na watu wengine. Maziko ya watu hao watano yameanza nje kidogo ya mji wa Nairobi, huku mshukiwa mkuu akikamatwa na kushtakiwa pamoja na mpenzi wake. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi. Mauaji ya watu watano ndani ya familia moja yametamausha watu wengi nchini Kenya, ikizingatiwa kuwa mtu aliyetekeleza mauaji hayo ni mtoto au kijana wa familia hiyo Lawrence Warunge mwanafunzi wa chuo kikuu aliye na umri wa miaka 23. Sasa maafisa wa polisi wamesema uchunguzi wanaofanya kwa sasa ni mgumu na wanahitaji muda zaidi ili kuchunguza iwapo Lawrence Warunge alisaidiwa na watu wengine kwa kutekeleza mauaji ya watu watano. Kati watu wa watano, kati ya watu hao, mmoja alikuwa ni mfanyikazi wao wa nyumbani. Hao wengine wanne ni babake mzazi, mamake mzazi na kaka zake wadogo waliokuwa nyumbani wakati wa kutekeleza mauaji hayo. Uchunguzi unaoendelea kwa sasa unajumuisha wataalamu wa masuala ya jinai, baada ya kumkamata Lawrence na kumshtaki pamoja na mpenzi wake wakiwa mafichoni. Wakuu wa polisi wanasema watachukua hata kipimo cha DNA ili kupata habari za ndani kuhusiana na uchunguzi huo. Maziko tayari yameanza kwa watu hawa watano waliuawa jana. Jumatano, James Kinyanjui aliyekuwa mfanyikazi wa nyumbani katika boma hilo amezikwa na familia yake, na kuacha mke na watoto wawili. Jamaa zake waliofika mazikoni jana wamezungumzia mauaji hayo ya kikatili. Kusema kweli, kifo ilimkuta hivyo tu na kwanza, hatuna nguvu, ndiposa hata tumemlaza upande huu wa Kiambu. Tungetaka haki itendeke juu ya huyu mtoto. Polisi waliomkamata na kumhoji Lawrence Warunge wanasema amekiri mwenyewe kuwaua watu wa familia yake na kuwaeleza kwamba alipata mshawasha wa kutekeleza mauaji hayo baada ya kufuatilia kipindi cha runinga kinachoitwa Killing Eve. Waliozungumza na waandishi wa habari kuhusu tabia za kijana huyo ni pamoja na walimu waliomsomesha tangu shule za msingi hata sasa, na jamaa zake wa karibu wamezungumza zaidi, wakisema uchunguzi ufanywe kutokana na maswala ambayo vijana wengi wanajiingiza. Tunaona huu kijana ni kama aliingia kwa vikundi ambazo ziko na mafunzo makali. Kumekuja binu zingine ambazo zinapoteza jamii yetu, hasa vijana. Tujue ni binu gani ambazo tutapitia, tuweze kuwapatia wasia mzuri. Mtaalamu wa upasuaji wa miili anayehudumia umma nchini Kenya, Johansen Odor, amesema miili ya watu hao watano iliyoonyesha kupigwa kwa chuma na wengine kuchinjwa kwa kisu kikali, ishara kwamba aliyetekeleza hayo alikuwa na hasira nyingi. Babake mzazi wa kijana huyo alikuwa amerejea kipindi cha sikukuu kutoka Marekani anakofanya kazi kama muuguzi. Maziko ya miili mingine minne yatafanyika Jumamosi hii katika eneo la Kiambu ambako familia hiyo iliishi pamoja. Wenyeji katika kijiji kilichotekelezwa mauaji hayo wamebaki vinywa wazi. najua wazazi wake pia sio wabaya, na mwonanga akiwa mtoto mzuri. Tumeshangaa naye sana sana, sisi wote kaongo mzima hatujasikia maneno kama hiyo. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo na kutuelezea tukio hilo lililoshangaza taifa zima, Kijana mdogo wa wa umri wa ishirini na mbili mm. kutenda matukio kama hayo ni jambo ambalo lilizua mjadala katika mitandao ya kijamii na hata katika vyombo vya habari nchini Kenya, wakijiuliza huenda ni madawa ya kulevya, huenda ikawa ni mazingaombwe, huenda yani mambo mengi tu watu na wanakosa majibu. Ni wakati wa kuelekea katika barazani hivi leo. Barazani kunani huku na leo katika barazani, kiwa macho yote kote ulimwenguni yanaelekezwa katika taifa la Afrika Mashariki la Uganda, nasi hapa tunauliza umeuonaje taratibu mzima wa uchaguzi mkuu nchini Uganda. Maoni yako pamoja na nambari ya simu kwenye VOA Swahili Facebook page, tutakuwa tunakupigia moja kwa moja. Na kwa sasa tayari kuna rafu ambazo zimeingia na nambari ya simu, tunaelekea hewani. Tuanze na nani? Huyu hapa namuona Ras Bashir Were yuko Busia Kenya, mpakani mwa Kenya na Uganda. Maoneo ni kwamba uchaguzi wa Uganda huenda ukawa na dosari mingi sana, kwa sababu sasa hivi tunashuhudia kwamba wagombezi wagombeaji wengine wamekuwa wanagaramizwa, wanapigwa, wanatishiwa mpaka yaani, uchaguzi utakuwa na ouuna hati itakuwa na makosa mengi sana. Sasa hivi tayari, uh, foleni zinaendelea kushuhudiwa katika ba baadhi ama vituo vyote kule nchini Uganda. E, kwa nini unahisi kwamba watu watapata fursa ya kupiga kura na tayari watu wanaonekana wakiingia na kutoka? kuna sehemu zingine ambazo ni za ule mgombezi mwingine Bobuai, mpaka sahizi kura hazikuwa zimefika, wakati ingine hzijerei kufika kwao eneo liele kufika sana, na hiyo ni ukora ambayo inawekwa ndani. Haya, asante sana, tuendelea kufuatilia nini kinafanyika huko, na shukrani kwa mchango wako wa leo. Nam, tukiachana naye Ras Bashiri Were akiwa Busia, Kenya ambapo ni mpaka wa Uganda na Kenya. Sasa tuko naye katika laini ya simu Muyoye Ndikumana wa Burundi, unazungumziaje utaratibu unaoendelea wa uchaguzi kule Uganda? Uh, kwani nini utaratibu wa uchaguzi wa Uganda? Naona hizi mambo za, za kiafrika zina machangamoto sana. Sio uchaguzi wa, wa wa Uganda wa Uganda tu, ni eneo nyingi za Kiafrika, yani siku nyingi uchaguzi unaibiwa, watu wanakimbia au watu wanauana. Sio uchaguzi uchaguzi, ukiangalia huo uchaguzi wa Uganda haujaenda sawa kutokana na watu walifungwa, wengine walipigwa, wengine walikimbia hata na nchi jamani. Tukiangalia hiyo uchaguzi wa Uganda ulienda vibaya sana. Tuangalie tu hali ya hivi leo, upigaji kura, watu wanasemekana wametoka wameenda kupiga kura nzima, wa yu, na tunatarajia kuhesabiwa jioni. Unaweza zungumziaje shughuli nzima? Siwezi nikaamini hata mwenyewe, siwezi nikakubali matokeo anaweza akatokea hapa, siwezi nikakubali hiyo uchaguzi wa hiyo nchi tu. Ni uchaguzi wa eneo nyingi za Kiafrika zina mata zina migogoro. Tukushukuru sana, na kile kinachotokea tunaweza kukubali nacho. Alafu migogoro ya kiafrika hivi tuisha kata tamaa kabisa. Haya, asante sana kwa mchango wako katika kitengo chetu cha barazani hivi leo, nashukuru sana shukuru sana hapo studio. Haya, hao ni tuliopata fursa kuzungumza nao kwenye kitengo cha simu tuangalie upande mwingine wa pili. Amina nam, katika upande wa SMS vilevile kupitia ukurasa huo huo wa Facebook nampata Bernard Samike kutoka Geita, Tanzania, anasema jicho langu kwa uchaguzi nchini Uganda linanionyesha utakuwa mchuano mkali sana. Wapinzani wakishindwa tu watakuja na hoja za kufungwa kwa mitandao ya kijamii. Kikubwa tuwaombee amani. Mimi nampata Zahid Aljawari anasema Uganda hakuna uchaguzi, ni sinema za uongo na baadhi ya nchi za Afrika. Haya basi, nami nimalizie hapa kutokana na wakati yake. Jofrey Simkuka anasema Amerika ndio uchaguzi wao usiopendeza, sio wa Afrika. Eric Agade wa Malaba hapa Uganda boda, anasema utaratibu huko sawa kabisa, isipokuwa wao wanaojiita waangalizi kutoka ng'ambo, hasa Marekani watakaoleta shida. Haya basi, sisi letu ni kusubiri tu uh, wale raia wa uganda kile watakachokifanya katika uh, uchaguzi wa leo, tukiwaombea amani kama walivyosema baadhi ya wasikilizaji. Naam, la msingi zaidi ni ni kuwepo na amani na. Hiyo ndio jambo ambalo ni muhimu zaidi. Haya, siku ya Alhamisi hivi leo Express haikamiliki bila burudani na burudani ni burudani na ni la TBT mm -hmm. Tunapata vijana waliotesa miaka ya kule nyuma mziki wa Kenya, Do Vultures, sijui kama unawakumbuka? oh, kamavu waliotesa miaka ya elfu mbili na kumi huko na kitu hicho chao, walikuwa wanafahamika kama eh, Do Vultures. Sijui kama mm, unakumbuka kibao hicho? Amina anasema kiamka amka asubuhi kumekucha, yeah, asubuhi kumekucha unapita wapi mamangina, alafu namwona mwana ule mwanadada. Yani wamekuchoria picha halisi ya ule mwanadada <laughs> haya kweli kwa sababu siku hizi tunaita Mama Ngina Waterfront. Wakati huo ilikuwa ikitwaje? <laughs> <Mama Ngina Drive. laughs> sawa <chini. laughs> Ah, baada ya kusikia hayo basi tuendelee katika kitengo chetu cha swali la leo, ambapo hivi leo tumekuuliza nani atashinda urais huko Uganda? hmm. Hapa nampata muundane numbe deco, anasema jambo VOA nadhani Chagulanyi akishinda uchaguzi hata DRC itapata fueni kiusalama. Naye Dio Charles anasema Afrika, kushinda ni kutangazwa, sio kupigiwa kura. Maana utapigiwa kura na utashinda, lakini usipotangazwa kuwa wewe umeshinda, huwezi kuongoza. Haya, hapa nampata Julius Bukombe kutoka Tanzania, anasema huyo msanii Bobi Wine anapendwa sana na vijana mitaani, ila wasiowapiga kura Waganda watamrudisha Museveni kwa asilimia 87. Hey. <laughs> Grace Msekanabo kutoka kiwanja Rutshuru, DRC, swali ngumu, ila nadhani kwamba raia wa Uganda wanapenda waone mabadiliko, kwani wamekuwa tu na rais mmoja kwa miaka mingi haya. Nam, kwa miaka 35. Naye Stephen Ndabila anasema wambeya Green City, Yoweri Kaguta Mseveni atashinda hata kwa mtutu wa bunduki, maana tayari kasambaza polisi katika maeneo yasiyokubalika. Mimi nasalia kule DRC, nampata kamate DJ kutoka Lubero Kipese, anasema kwamba ni Bobi Wine ambaye atashinda huo uchaguzi, ingawa msukosuko ulikuwa mwingi sana. Wacha nimalizie na Mr. Deko ambaye sisi tumemuuliza swali naye anauliza swali. Anasema mimi naulizaje kiza besije naye alizikwa wapi? Mimi narudi nyumbani, maanake nyumbani ndio kwetu. Tesla Kiptm anasema Bobi Wine atashinda lakini Yoeri Museveni atatangazwa mshindi <laughs> wacha tuachie hapo, hiyo tume ya uchaguzi uh, Uganda ituambie nani atakuwa mshindi. Na hata hivyo, taarifa hizi na nyingine zaidi utakuwa unazipata katika VOA jioni. Mimi ni Collins Liberty Adede, asante sana kwa walioshiriki katika kitengo hiki akiwemo uh, Hadija Miriami Josphat Kioko pamoja na Aida Isa, nami ni Amina Chombo. Uwe na usikilizaji mwema.