Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo ikiwa Jumatano, tarehe 13 Januari mwaka 2021. Anayekaribisha leo jina langu ni Patrick Nduimana barabara bara kabisa, na mimi ni koremboshaja tele kama pishi la mchele, jina langu ni Sunday Shumari na katika VOA Express leo tumeandaa ripoti mbalimbali, ikiwa pamoja na hali ya ukame inayopatiwa huko visiwani Madagascar pamoja na janga la Corona ambayo vimepelekea maelfu ya wakazi wa taifa hilo kupata usumbufu mkubwa wa kupata chakula cha kutosha. Katika matangazo haya pia tutakuwa na ripoti kuhusu mawaziri wawili katika serikali ya Malawi ambao wamefariki dunia kutokana na janga la korona. Na express leo itakuwa pia na kipengele cha barazani kama kawaida, na leo tunataka kujua iwapo filamu inaweza kumsababisha mwanadamu kutenda maovu. Ni baada ya kijana mmoja kwa Kenya kuua familia yake yote akidai kuwa alishawishiwa na filamu aliyoitazama. Je, ni kweli au kuna tatizo jingine? Hivi sasa tuelekee nchini Malawi. Mawaziri wawili katika baraza la mawaziri la rais wa Malawi Lazaro Chakwera walifariki dunia Jumanne kutokana na COVID-19. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika inakabiliwa na ongezeko la haraka la visa vya virusi vya korona, na katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, rais Chakwera aliwasihi wa Malawi kuchukua hatua za kujikinga Lameki Masina kutoka Blantaya ana ripoti inayosomwa hapa na Sandei Shomari. Akiongea na vyombo vya habari vya serikali kutoka makazi yake katika mji mkuu Lilongwe, Rais Chakwera aliamuru bendera za kitaifa ziperushe nusu mlingoti na akataka siku tatu za maombolezo ya kitaifa. Lingison Bale Kanyama alikuwa waziri wa serikali za mitaa m uchukuzi vifo vyao vinakuja wakati Malawi inashughulika na kuongezeka kwa kesi na vifo kutokana na COVID-19. Chakwera alisema alikuwa na huzuni kuwa kati ya vifo 235 vya COVID-19 vilivyosajiliwa tangu wimbi la pili lipoanza mwezi Novemba, 50 kati yao vimetokea tangu Januari mosi. Kuongezeka kwa kesi alisema kulimlazimisha kutoa maagizo kadhaa. Kwa mujibu wa kifungu cha 32 cha sheria ya kujiandaa kwa msaada kutokana na maafa, ninatangaza hali ya janga la kitaifa katika wilaya zote, kwa wilaya zote za nchi kuanzia Januari 12 mwaka 2021. Chakwera aliomba msaada zaidi kupambana na COVID-19 kutoka kwa jamii kima ya kimataifa, mashirika husika ya Umoja Mataifa, mashirika yasiyo ya kiserikali na sekta binafsi. Alionya hatua kali zaidi dhidi ya janga hilo bado zinakuja. This declaration of a state of national disaster is but a first step towards a possible declaration of a state of emergency subject to consultation with and approval From the Defense and Security Committee tamko the hili as la hali ya kitaifa la maafa ni hatua ya kwanza tu ya uwezekano wa kutangazwa kwa hali ya hatari chini ya mashauriano na idhini kutoka kwa kamati ya ulinzi na usalama za bunge la kitaifa kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 45 cha katiba. Ripoti za vyombo vya habari vya ndani zinasema karibu nusu ya baraza la mawaziri la Chakwera 32 wameambukizwa na COVID-19, lakini maafisa wa serikali wanapinga hilo. Hata hivyo, mawaziri wawili wa baraza lake wamejitangaza kuwa na COVID-19, waziri wa kazi Ken Kadodo na waziri wa viwanda Roy Kachale. Roy Chakwera alihitimisha hotuba yake kwa kuwataka wa Malawi kutopoteza matumaini. Amewahimiza kumsimamia kila mmoja katika hatua za kujikinga na COVID-19, hatua ambazo ni pamoja na kunawa mikono na sabuni, kuzingatia mapendekezo ya umbali wa kijamii na kuvaa barakoa. VOA. Basi moja kwa moja tuelekee huko Madagaskar, ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, linaonya kwamba Madagaskar imetaabika sana kutokana na miaka mitano ya ukame wa kila mara pamoja na janga la COVID-19, huku maelfu ya wakazi wa taifa hilo wanasumbuka kupata chakula cha kutosha. Ripoti ya mwandishi wa Sauti America mjini Geneva, Lisa Schlein, inasomwa hapa na Patrick Ndwimana. Ukosefu wa mvua na mavuno duni vimewaacha zaidi ya theluthi moja raia wa Madagaskar katika hali ya uhaba wa chakula na kutokuwa na uhakika kwamba mlo unaofuata utatoka wapi. Lola Castro, mkurugenzi wa WFP kanda ya kusini mwa Afrika na nchi za bahari ya Hindi, anasema ukame na kufungwa kwa shughuli zote kutokana na janga la COVID-19 kumesababisha ajira za musimu kutopatikana. Amesema hayo akiwa mjini Johannesburg, akizungumza kwa njia ya mtandao. Anasema kila mwaka kati ya mwezi Aprili na mwezi Novemba, watu wa kanda hiyo wanatafuta kazi katika miji na kwenye mashamba. Maeneo ya vijijini na raia wanategemea sana mapato kutokana na kazi za vibarua. Lakini mwaka huu ajira hazikupatikana kwa sababu ya ukame na kufungwa kwa shughuli zote kutokana na COVID-19, amesema Castro. Sandstone mvua sandstone kwa kawaida zinanyesha mwezi Novemba na Disemba. Tumekuwa na mvua siku moja tu mwezi Disemba katika ukanda mzima, na vimbunga vimelipiga sana eneo hilo, vimekuwa vikali na kuharibu na kung'oa mazao ambayo yalikuwepwa huko. Kwa hiyo kimsingi, kuna matokeo gani? Matokeo yake ni hali ya ukame matokeo yake ni kwamba kunajitokeza mzozo wa kibinadamu. Anasema watu milioni moja na laki tatu nchini Madagaskar wanakabiliwa na uhaba wa chakula na njaa na watoto laki moja na elfu thelathini na tano wenye umri ulio chini ya miaka mitano wanasumbuliwa na utapia mlo mkali, ameongeza Kastro. What are tunaona ni eating... watoto wameacha kwenda shule. Asilimia sabini na tano ya watoto katika eneo hili ama ni omba omba au wanachakura kutafuta chakula. Watu wanakula kile wanachokipata, wanakula mimea iliyochanganywa na tope, matunda, chochote wanachokipata, majani, mbegu, chochote kinachopatikana. WFP inatoa msaada wa chakula kwa karibu watu nusu milioni katika wilaya tisa zilizoathiriwa sana na ukame kusini mwa Madagaskar. WFP inasema inapendelea kuongeza mpango wake wa kugawa msaada kwa watu laki tisa walio hatarini ifikapo mwezi Juni, lakini yote yatatokana na ufadhili. Kwa hivi sasa, shirika hilo linasema linakabiliwa na uhaba wa fedha na linahitaji kwa haraka dola milioni 35 kutoa msaada wa chakula ili kuokoa maisha. Inahitaji sana pesa taslimu na kutoa huduma za kupambana na utapiamlo kwa watu wengi ambao wanahitaji msaada huo. Asante sana kwa msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa. Hii ni VOA Express. Baada ya kupata ripoti hizo mbili kutoka Madagaskar na Malawi, sasa anamkaribisha mwenzangu BMJ Moridhi akusomee habari za dunia. Baraza la Wawakilishi hapa Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Jumatano ya kumpata na hatia kwa madhumuni ya kumwondoa mamlakani Rais Donald Trump kwa mara ya pili ndani ya kipindi cha muhula mmoja wa utawala wake. Hatua wa hiyo ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani inachukuliwa kufuatia vurugu na ghasia zilizotokea Jumatano wiki jana hapa mjini Washington DC, ambapo makundi yaliyokuwa na kadabu yalivamia majengo ya bunge na kusababisha vifo vya angalau watu watano na uharibifu wa mali. Watuhumiwa hao wanaaminika kuwa wafuasi wa Rais Donald Trump ambaye anadaiwa kuwachochea kupitia hotuba na vitendo vyake. Wademokrat wana udhibiti wa baraza hilo na hivyo wana wingi wa kura za kuwawezesha kumpata Trump na hatia bila uungwaji mkono kutoka kwa wenzao wa Republican, lakini pia idadi ya wabunge wa Republican ambao wanaunga mkono azma hiyo imeendelea kuongezeka. Iwapo baraza la wawakilishi litampata na hatia rais Trump, mswada huo utapelekwa mbele ya baraza la Senate, ambako hatima yake bado si bayana, kwa sababu hakuna wajumbe wa kutosha kufikia sasa, kutoka chama cha Republican, ambao wameahidi kupiga kura ya kumng'oa rais huyo mamlakani kama inavyohitajika kikatiba. Kwenye baraza la Senate, angalau theluthi mbili ya wajumbe wote wanahitajika kukubaliana na mswada huo ili kupita. Maafisa wa usalama katika jamhuri ya Afrika ya kati wamekabiliana na kuyashinda nguvu makundi ya waasi waliojaribu kuuteka mji mkuu wa Bangui mapema leo. Hayo ni kwa mujibu wa waziri mkuu wa nchi hiyo Fim Grebada Grebanda alisema kupitia ujumbe kwenye mtandao wa Facebook kwamba waasi walikuja kwa wingi wakitaka kuuteka mji wa, wa Bangui lakini wameshindwa. Mmoja wa mashahidi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba alisikia milipuko na baadaye akaona ndege aina ya helikopta zikipaa angani. Mashambulizi hayo ni mwendelezo wa mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mwezi Disemba mwaka jana kufuatia kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi ambayo yameibua utata. Mwezi uliopita, makundi ya waasi yalishambulia miji iliyo karibu na Bangi lakini hawakufika kwenye mji huo mkuu. Nchi hiyo yenye utajiri wa madini na ambayo ina takriban raia milioni nne laki saba imekuwa ikikabiliwa na vurugu tangu rais wa zamani Francois Bozize ya kuondolewa mamlakani katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tangu wakati huo maelfu ya watu wameuawa na mamilioni kulazimika kutoroka makwao. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha Barazani na leo mada yetu ni hii: filamu zinaweza kuchochea mtu kufanya vitendo viovu wasikilizaji wetu wamechangamka kwa kutupa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Lakini kabla ya kusoma maoni yao, tusikilize wale waliochangia kwenye njia ya simu. Asante Richard Kambareni Ubeni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kivu Kaskazini. Ili na hisi filamu zinaweza zikamwaribisha mtu endapo utamwonesha mtoto filamu zisizo nzuri, anapokuwa mtoto na kakomaa kijua hivi, siku moja anatamani afanye kile ambacho anaona kwenye video hiyo ndio inaweza kawa shida, kumwonesha mtoto video ambazo si nzuri. Kumwonesha mtoto yafaa kuwe video za kumwonesha mtoto, na zile ambazo watu wakubwa wanaweza wakazitizama. Ndiyo nadhani yawezekana, kwa sababu tumekishuhudia hata tumesikia pale Kenya kwamba kiliweza kutendeka. Na hata mtoto ukizoea, ukiwa na mazoea ya kumwonyesha filamu za vita unamkuta yeye pia mchezo wake pia ni vita ni vita ni vita, na hapo anaweza akakamata hata akachukua hata kisu na kusema, anapima kumtoboa mwingine kisu anavyoona kwenye filamu, na hajui na, na, kwamba anaweza akaleta madhara, na anapoimba mwenzio kisu ndipo anaweza kuona kwamba akumbe, e, nimefanya kitu ambacho si kizuri. Yani ni mambo ambayo yanatokea na tunayasikia hata, hata, hata kupindika. Majina naitwa Bashiri, niko Kenya. Maoneo ya kwamba ukitazama filamu kwa muda mrefu, kwanza ende ukafanya vituko ambavyoiko filamu hio, inaezachangia sana sababu vati ameona, ukiweka filamu labda unatumia visu ama panga kwenda tu, ukataa kuiga hii mtindo, unaezafanya madara na watu naeza mwenzako, nezo ndio silaha. Asante sana kaka, kwa jina naitwa Mtu Pesa Mwanambuke, rais wa wanyonge, muda wote nipo ndani ya misisi mpimbe, Katavi TV Kweli nani, hizi filamu zingine, kuna filamu ambazo zinaelimisha jamii na jamii inaelimika, lakini zingine kweli inaweza kukuta jinsi zilivyo, lazima mtu zinaweza kumpeleka kwenye mambo mabaya ambayo si si ya kujenga nani jamii. Kuna jamii nani, kuna filamu zingine ni nzuri, hata ukiangalia yani unafarijika, mpaka elimu unapata elimu ya kutosha, na unafundishika mpaka na watoto unafundisha lakini zingine yani, hazifai ya hata kuziangalia. Kwanza ukiangalia hizi zilivyo, yani inasikitisha sana. Lakini kuna filamu zingine ni nzuri sana, pale mtu ana anaweza kuangalia mpaka anaridhika na inamuelimisha, inakuwa kama kawaida. Yaani Sunday, sijui upande wa Facebook wanasema nini, wasikilizaji wetu? Nampatrik kwa upande wangu kwenye Facebook maoni ni mengi kweli kweli, lakini nianze na machache tu kwake. Bakuma Jake Bia Mungu anasema ni kweli filamu inaweza sababisha vitendo viovu, kwani unapotazama filamu ambayo ni yangono kwa mfano, inavuta hisia za mtu mara moja. Unapotazama filamu ambayo wanyang'anyi wanapoiba fedha na ukiwa katika ukosefu, unahisi hizo ndio mbinu za kufanya uporaji. Haya, naye Mary Andrew anasema niliishi kwa filamu za ngono, ni kama mtumwa wa ngono hadi pale Yesu aliponinasua alipo kwa mwovu Shetani. Kwa hiyo kwa wengi katika mazingira kama yangu, ombeni ili mnasuliwe. Naye Hose Pasco kutoka Uyui, Tabora anasema ndiyo filamu kwa kiasi kikubwa zinamletea mtu ujasiri wa kufanya tukio baya muda wowote, hasa filamu za mauaji, anasema ni tatizo kubwa. haya namwona huyu Parfait Nyakabindi kutoka Kalehe mashariki mwa DRC. Yeye anasema kwa kweli, kuna filamu ambazo zinaweza kutuma mtu anafanya maovu, hasa zile za makahaba na hizi za kuwaua watu. Zakaria Richard kutoka Mwaguguri, Nzega, Tabora, Tanzania, anasema kiukweli, kuna baadhi ya filamu ukiziangalia hazina ujumbe wa kuelimisha mtu, yaani zinadidimiza sana kwa vizazi chipukizi. Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi, yeye yeah, anasema ni mtaalamu wa chips kutoka huko Dodoma, Tanzania, anasema ndiyo, hakika filamu zina uwezo mkubwa wa kuchochea vitendo viovu, maana tunajionea kwa watoto wadogo kuiga, na hivyo watu wakubwa ndio suluhisho kubwa sana. vioe Kiswahili leo, nawapongeza sana kwa kuleta barazani mada nzuri. Shukrani Bwana Hamisi. Haya basi, tukiachana na mambo ya barazani, tuingie kwenye masuala ya burudani. Namwona mwimbaji huyu anaitwa Masauti, anakuja na kibao chake kinaitwa For You, tupate kitu masauti huyu akipotea taratibu, mambo hayo mazuri kabisa yakijia katika Vee Express. Bila muziki hujasukuma hili gurudumu, na natumaini mafurahi kabisa na kibao hicho. Basi tuangalie yanayojiri kwenye sekta ya teknolojia. Kadiri muda wa kipindi hiki cha janga la korona unavyoendelea kuongezeka, ndivyo hivyo hivyo ubunifu wa kiteknolojia nao unaongezeka. Huko nchini Malawi, kituo cha kujenga droni, yani ndege zisizokuwa na rubani, kilichozinduliwa mwaka jana, kimeendelea kupata umaarufu mkubwa huku idadi ya wanafunzi wapya kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika ikiongezea kwa kasi, kinatarajiwa kuanzisha programu ya shahada ya uzamili kufikia mwaka ujao. Ripota wetu wa masuala ya teknolojia BMJ Muridhi yuko tayari na taarifa zaidi. Yeah. Umaarufu wa teknolojia ya droni barani Afrika unatajwa na wataalamu kama ulioongezeka kwa kasi kubwa ndani ya kipindi cha mwaka mmoja sasa, hususan kutokana na haja ya vyombo hivyo kusafirisha vifaa vya kitabibu au hata dawa za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Chuo cha kwanza kabisa barani humo kufunza teknolojia ya droni kilizinduliwa mwaka jana kikiwa na wanafunzi kutoka mataifa mbalimbali yakiwa ni pamoja na Tanzania, Uganda, Kenya, Botswana, Sierra Leone na Ethiopia. Chuo hicho kilijengwa kwa ushirikiano wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF na serikali ya Malawi, kufuatia mradi wa majaribio ambapo droni zilitumika kusafirisha vifaa vya matibabu kupiga mimea picha na kusaidia katika utafiti wa milipuko ya ugonjwa wa kipindupindu. Shauku ya kuwa wanafunzi katika chuo hiki imeendelea kuongezeka kadri habari zinavyoenea katika nchi mbalimbali barani ya Afrika kuhusu taasisi ambayo inatoa mafunzo ya kipekee ya taaluma ambayo miaka michache iliyopita ilikuwa haijulikani na wengi. Emmanuel Nasolwa mwenye umri wa miaka 26 ni raia wa Tanzania na mmoja wa waliofaidika pakubwa na mafunzo waliyoyapokea katika chuo hiki kufikia sasa. Uh, kwa muda mfupi ambao nimekuwa hapa, nimeweza kuunda droni. Nimeijenga kwa kutumia mikono yangu na vifaa ambavyo nimepewa. Walitupatia vifaa hivi vyote na maelezo kuhusu jinsi ya kujenga chombo hiki nilifuata maelezo yote mpaka nikaiunda droni. UNICEF ndiyo iliyoharamia mafunzo ya kundi la kwanza la wanafunzi. Rudolf Schwenk, mwakilishi wa kitaifa wa shirika hilo nchini Malawi, anasema ameridhika na jinsi programu hii inavyoendelea kupata umaarufu. Well, hii ni hatua muhimu mno kuwasaidia vijana kupata teknolojia na ujuzi wa karne ya 21. Mwongo huu ambao umeanza tu utakuwa kidigitali, na ili kuwasaidia vijana kuongeza ujuzi wao, kujifunza kuhusu teknolojia ya kidigitali kujifunza kuhusu drone, itakuwa ni hatua kubwa, sio tu kwa Malawi, bali pia kwa mataifa mbalimbali barani Afrika. Kwa mhandisi mwanafunzi Lidia Elias kutoka Ethiopia, ambaye alikuwa mmoja wa wanafunzi wa kwanza 26 kusajiliwa katika chuo hiki jenga na kuendesha droni ili kusaidia katika juhudi za kutoa misaada ya kibinadamu barani Afrika ilikuwa ndoto yake ya utotoni, na kwa sasa kama mmoja wa wanafunzi chuoni hapa ndoto yake imetimia. Inatarajiwa kwamba kufikia mwaka ujao wa 2022 chuo hiki kitaanzisha programu ya miaka miwili bila malipo ya shahada ya uzamili katika taaluma ya teknolojia ya ndege zisizo kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, sauti ya Amerika, Washington. Shukrani sana mzee wa kazi, BMJ Muridhi. Ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa tutupilie macho kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwaona mwenzangu Sandey Shomari yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Karibu Sandey. Asante sana Patrick. Basi moja kwa moja tuangalie inayotanda kwenye mitandao ya kijamii, ni mengi kweli kweli. Moja kwa moja basi tukianzia huko nchini Kenya, Wakenya kupitia mtandao wa Twitter wamekosoa wizara ya utalii ya nchi hiyo kwa kumteua mwanamitindo wa Uingereza Naomi Campbell badala ya kumteua Mkenya kama balozi wa Kenya wa utalii. E, waziri wa utalii wa Kenya Najib Balala katika taarifa yake amesema ilikuwa ni taarifa ya kufurahisha katika sekta hiyo na Campbell naye alisifu serikali ya Kenya kuimarisha miundombinu e, katika eneo la pwani ya nchi hiyo. Lakini kwa hakika baadhi ya wa Wakenya wamehisi kwamba cheo hicho cha balozi wa utalii kilipaswa kutolewa kwa Mkenya ambaye amefanya mafanikio kwenye nchi yake hasa kimataifa, kama vile wametaja Lupita Nyong'o, wengine wakimtaja mchekeshaji Elsa Majimbo. E, habari hiyo imesambaa kweli kweli. Lakini tukisalia huko huko Kenya, watetezi wa haki za binadamu wa nchi hiyo wanne wamekamatwa nje ya ubalozi wa Uganda jijini Nairobi e, muda mfupi kabla ya kuwasilisha taarifa yao kwenye vyombo vya habari. Hii ni kuhusiana na ukatili wa polisi dhidi ya upinzani nchini Uganda. Wanaharakati hao ambao wanashikiliwa wametajwa kuwa ni pamoja na mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Africa Hussein Khalid pamoja na mwandishi wa habari Yasamusa na kutoka na Kenya basi tunaelekea hadi kwenye Uganda ambako uchaguzi mkuu kama hivyo umebakia siku moja. Balozi wa Marekani nchini Uganda ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya serikali ya kukataa kuwapatia wasimamizi wao idhini ya kusimamia huo uchaguzi. Balozi Natalie Brown amesema kwamba zaidi ya asilimia sabini na tano ya maombi ya wakaguzi hao yalikataliwa. Kwa hiyo akaingia kwenye ujumbe wa Twitter na kusema kwamba anasikitika kutangaza uamuzi wa Marekani wa kutosimamia uchaguzi wa Uganda baada ya asilimia sabini na tano ya maombi ya, ya kusomia uchaguzi huo kukataliwa. Hivyo ndivyo hali ilivyo huko nchini Uganda. Tukielekea Nigeria, umesikia taarifa inayosambaa kutoka huko, inazungumza kuhusu chama cha wanaume wa choyo kinaitwa Stingmen Association of Nigeria <laughs> imetandaa kwenye Twitter nchini humo wanaumieria wakishirikiana kwa kutoa kadi za umma za wanachama wa kikundi hicho cha kuhakikisha kwamba hawatoi kabisa kitu mfukoni, ndugu yangu, na, hali imekuwa ndio hivyo. Tukija hapa Marekani, bunge la Marekani litapiga kura kwa mara ya pili katika historia hii leo baada ya makamu wa rais Mike Pence kukataa kutumia marekebisho ya ishirini na tano ya katiba ya Marekani ya kumuondoa madarakani rais Trump licha ya chama cha Demokrat kumtaka achukue hatua hiyo sasa wabunge bunge wa chama cha demokrati watajaribu hii leo kumshtaki trump kwa mara ya pili kutokana na kusika kwake katika mashambulizi yaliyofanyika bungeni basi hayo ni baadhi tu yanayotanda katika mitandao noji kwako patrick nduimana barabara kabisa kabla ya kukamilisha express tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa facebook na swali lenyewe ni hili kufunga mitandao ya kijamii wakati wa wachaguzi kunasaidia nini? Nianze na huyu anajiita Mchanyato, anasema kunasaidia kuiba kwa uhuru mm-hmm. Godefrey Ndakidemi wa Singida, Tanzania anasema hapana, hakusaidii chochote, ni uoga tu kwa kuogopa kudukuliwa baadhi ya uovu wao, hususan nchi za Afrika. Evans Ngalawa wa Mbeya, Tanzania anasema ni sawa, kwa sababu muda wa kampeni unakuwa umeisha sasa watu huendelea na kampeni kwenye mitandao ya kijamii pia. Husaidia kwa utulivu wa nchi, maana kuna watu kama kumi tu huwa wanawaza wengine wapinzani, ni kufuata mkumbo. Utawasikia hatukubaliani na matokeo ya uchaguzi, tukajisaidia barabarani kabla hata kura hazijapigwa. Iwe inafungwa kuzimishwa kabisa. Asante, Patrick. Basi mimi kwa upande wangu niangalie tu mmojawapo. Anasema Maria Andrew, hu mtindo ni kama walio kutoka shuleni tukisoma mitihani ikija, hatukuwa tunasomeshwa lakini tulikuwa tunasoma kabla ya mitihani, lakini ikija tunafagia vitabu vyote. Musa Salimu Mbinga kutoka anasema kutoka kule Sigunga, Kigoma anasema mi nafikiri kuna saidia vyama tawala barani Afrika kuchakachua na kuiba kura kwa upande mmoja, lakini vilevile vile kunasaidia anasema kudumisha amani nchini na kuzuia upinzani kufanya vurugu wakati wa kidai haki kwa upande wa pili. Awami Hassan Kibundo, Kigoma, Tanzania, anasema mi naona kunasaidia, kwani kuna baadhi ya blogu hupotosha jamii kwa kutoa taarifa ambazo sio rasmi. Pamoja na hivyo kusaidia pia kutosha au kuondoshana na habari zisizo na uhakika pamoja na uchochezi. Hayo ni yangu. Patrik, kwa upande wangu, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.