Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 12 Januari mwaka wa 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia masafa FM, masafa mafupi, redio zetu -red shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, vilevile kwenye mtandao wetu www voa swahili com. Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia aliyekuwa mgombea wa urais kwa mihula kadhaa nchini Uganda kwa chama cha Forum for Democratic Change Dr. Kizza Besigye anaeleza kuwa bado ana matumaini kuwa utawala wa Rais Yoweri Museveni utafika kikomo kupitia kura Januari 14. Tangu wakati huo sasa ni miaka 35 na tumepata uchaguzi mara tano, kila uchaguzi amesaidiwa kubaki madarakani na siraha Siyo, kuungwa mkono na watu na katika habari nyingine, China inasema timu ya wanasayansi kutoka shirika la afya ulimwenguni WHO itawasili wiki hii huko Wuhan kwanza uchunguzi wake wa asili ya janga la virusi vya korona. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la afya ulimwenguni WHO linaonya kuwa chanjo za watu wengi dhidi ya virusi vya korona, haitatoa kinga ya watu wengi kwa mwaka huu. Mwanasayansi mkuu wa WHO, Dr Somia Swaminathan, aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kuwa inachukua muda ya kutengeneza kutoa chanjo za kutosha ili kumaliza kuenea kwa COVID-19. Dr Swaminathan alisisitiza haja kwa nchi kuendeleza juhudi za kupambana na ugonjwa huo kama vile kuvaa barakoa kujitenga kijamii na kunawa mikono. Wakati huo huo, Moderna inasema chanjo ya covid-19 inapaswa kutoa kinga kwa walau mwaka mmoja, kulingana na shirika la habari la Reuters. Kampuni hiyo ilisema wakati wa mkutano wa kila mwaka wa JP Morgan wa afya siku ya Jumatatu ilikuwa na uhakika ya teknolojia ya RNA iliyotumiwa ilikuwa inafaa kupeleka chanjo kulingana na aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vimeibuka katika nchi chache china inasema timu ya wanasayansi kutoka shirika la afya ya ulimwenguni itawasili wiki hii huko wuhan kuanza uchunguzi wake kuhusu asili ya janga la virusi vya corona msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya china zao lijian alisema siku ya jumanne kwamba timu hiyo ya watu kumi itaondoka kutoka singapore la misi hii na kuruka moja kwa moja kuelekea wuhan jiji la kati ambalo virusi vya korona viligunduliwa kwa mara ya kwanza mwishoni wa mwaka 2019 hatimaye virusi hivyo vilienea karibu kila kona ya ulimwengu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja nukta tisa katika karibu maambukizi milioni tisini na moja. China imetaka kubadilisha hadithi ya juu ya asili ya virusi hivyo, huku maafisa wakishinikiza kinadharia ugonjwa ulibuka kwanza katika taifa jingine. Daktari Mike Ryan, mkuu wa mpango wa dharura wa WHO, aliwaambia waandishi wa habari huko Geneva Jumatatu kwamba shirika hilo linatafuta majibu ambayo yanaweza kutuokoa katika siku zijazo, akisema sio wakosoaji na sio watu wa kulaumiwa wanaotafutwa. Helikopta ya kijeshi ya Sudani Kusini ilitua kwa dharura katika jimbo la Lakes kwa Jumapili, lakini abiria na wafanyakazi walitoka wakiwa na majeraha kidogo tu. Dr Andrea Majut Kakwal, msimamizi katika hospitali ya kiraia ya Cueibet, aliambia Sauti Amerika kwamba abiria 11 walitibiwa baada ya ajali katikati ya mchana katika kaunti ya Cueibet. Baadhi ya watu walikuwa tuna mikwaruzo kwenye miili yao ambayo inachukuliwa kama majeraha madogo, alisema daktari huyo. Shahidi wa tukio hilo alisema aliona propela moja ikitoka kwenye helikopta hiyo ya mi 17 wakati bado ikiwa angani. Na kundi jipya la nzige linaripotiwa kuendelea kufanya uharibifu mkubwa huko kusini mwa Ethiopia na kaskazini mwa Kenya kuelekea sehemu zingine za Afrika Mashariki. Shirika la chakula duniani FAO limeonya kwamba nzige hao wanaweza kusababisha ukosefu mkubwa wa chakula. Kenes Bwire anaisoma taarifa kamili. Kundi jipya la nzige ni kizazi kipya cha nzige waliokuwepo mwaka uliopita, hasa kutokea mashariki mwa Ethiopia na katikati mwa Somalia. Wanaingia kwa kasi katika kaunti za Kenya za kaskazini na sehemu za pwani. Kulingana na shirika la chakula FAO, nzige hao wameingia kwa kiasi kikubwa katika kaunti za Wajir, Garisa, Marsabit na Isiolo nchini Kenya. Wanaendelea kuzaana kwa wingi katika sehemu za kusini mwa Kenya, karibu na Taita Taveta na katika sehemu zilizo karibu na pwani. Shirika hilo limeonya kwamba huenda nzige hao wakaingia Tanzania, Sudani Kusini na Uganda mwezi huu. Tayari maafisa wanasema nzige wachanga wameanza kuonekana katika wilaya ya Mwanza, kaskazini mashariki mwa Tanzania. Nzige waliharibu mimea na chakula katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki, na Umoja wa Mataifa umezitaka nchi kuchukua hatua za haraka kukabiliana nao kabla ya awamu nyingine ya uharibifu kutokea. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na mgombea urais wa upinzani nchini Uganda, Bobby Wine amesema wanajeshi walivamia nyumba yake siku ya Jumanne na kuwakamata walinzi wake, ikiwa ni siku mbili kabla ya uchaguzi. Wine ambaye pia ni mwimbaji aliyeingia kwenye siasa amekuwa ni asimu mkubwa wa moja ya viongozi waliodumu kwa muda mrefu barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bobby Wine alisema jeshi hii leo asubuhi limevamia nyumba yangu, limewakamata walinzi wangu wote na mtu yeyote ambaye wangeweza kumwona karibu na eneo langu. Wine ambaye ni kiongozi wa upinzani alisema kwenye Twitter, hakuna sababu ya ukamataji iliyotolewa. Msemaji wa polisi wa Kampala Patrick Onyango alikanusha ukamata kwa mtu yeyote akiombea Reuters, tulikuwa tu tukipanga tena hali yetu ya usalama katika eneo karibu na nyumba yake, hasa tukiondoa vizuizi kadhaa. Msemaji wa jeshi hakujibu simu iliyotaka maoni. Mamlaka ya Indonesia imepata moja ya visanduku vyeusi kutoka kwenye ndege ya shirika la Surijaya Ea ambayo ilianguka kwenye bahari ya Java mwishoni mwa wiki. Msemaji wa jeshi la wanamaji alisema Jumanne kifaa hicho cha kurekodi kilikuwa kinasafirishwa hadi bandari ya Jakarta. Msemaji wa Fajar Trirohadi aliyeambia Reuters picha za televisheni za hapo awali zilionyesha boksi la plastiki jeupe sanduku likibeba kifaa hicho ndani ya boti ya mwendo kasi, lakini haikufahamika mara moja ikiwa ilikuwa ni kifaa cha kunasa taarifa au kinasa sauti cha ndege ambacho kilikuwa kimepatikana. Baraza la Wawakilishi lenye idadi kubwa ya Wademokrat linatarajiwa kupiga kura leo juu ya azimio linalomtaka makamu rais Mike Pence na wajumbe baraza la mawaziri la Donald Trump kutumia mamlaka yao katiba kumwondoa Trump madarakani hatua hiyo ambayo inatarajiwa kupita inaweka tarehe ya mwisho ya saa 24 kwa Pensi kujibu. Rais anawakilisha tishio la moja kwa moja kwa katiba yetu, nchi yetu na watu wa Marekani, na lazima aondolewe madarakani mara moja, spika wa bunge Nancy Pelosi alisema katika taarifa yake ya Jumatatu. Sio Pensi wala mjumbe yoyote baraza la mawaziri aliyetoa ishara yoyote ya umma kuunga mkono hatua kama hiyo kuhusiana na kifungu cha marekebisho 25 ya katiba ambacho kinaruhusu makamu rais na idadi kubwa ya baraza la mawaziri kumtangaza rais kuwa hawezi kutekeleza mamlaka na majukumu ya ofisi yake. Rais wa Marekani Donald Trump atasafiri hii leo Jumanne kwenda kwenye mji wa kusini wa Alamo huko Texas, karibu na mpaka wa Marekani na Mexico, ambako anatarajiwa kutumia moja ya siku zake za mwisho madarakani kuangazia juhudi za utawala wake kuzuia uhamiaji haramu. Itakuwa mara yake ya kwanza kuonekana hadharani tangu Jumatano iliyopita aliposema katika hotuba yake kwa wafuasi wake kwamba uchaguzi wa rais ulikuwa umeibiwa na kuwasihi wapigane kabla ya kuvamia bunge la Marekani. Ziara yake huko Texas pia inakuja wakati baraza la wawakilishi lenye idadi kubwa ya Demokrat natafuta juhudi za kumwondoa madarakani. Uhamiaji ilikuwa mada kuu ya kampeni ya Trump kwa uraisi kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na wito wake wa mara kwa mara wa kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Uganda. Aliyekuwa mgombea wa urais kwa mihula kadhaa nchini Uganda kwa chama cha Forum for Democratic Change, Dr. Kizza Besige anaeleza kuwa angali na matumaini kuwa utawala wa Rais Yoweri Museveni utafikia kikomo kupitia kura ya Januari kumi na nne. Dr. Besige katika mahojiano na mwandishi wetu wa Kampala Kennedy Wandera anaeleza kuwa upo mkakati mbadala atakaohutumia kumwondoa Rais Museveni madarakani hata kama hawani urais awamu hii. Tusikilize. Uchaguzi pekee hautatoa yale tunayoning'ania kupata mabadiliko katika uongozi wa nchi yetu. Kumbuka kwamba tumemaliza miaka hamsini na nane tangu tupate uhuru, na kwa miaka hiyo hamsini na nane hatujawahi kupata kiongozi mmoja akiacha madaraka kwa amani. Kila kiongozi ametolewa na mabomu na kila aliyeingia uongozi aliletwa na mabomu. Kwa uongozi wa Bwana Museveni ambao ulianza elfu tisa mia themanini na sita, tangu wa kwanza aliingizwa na, na mabomu. Tangu wakati huo sasa ni miaka thelathini na tano na tumepata uchaguzi mara tano. Kila uchaguzi amesaidiwa kubaki madarakani na siraha Sio uh, kuungwa mkono na watu. Rais Yoweri Kaguta Museveni anaeleza kupitia mikutano yake kuwa anapendwa na raia wa Uganda. Hamwoni kuwa mna kibarua kigumu? Sehemu za serikali zote zinazohusika na kuendesha siasa ya nchi zote zimetekwa nyara, zinafanyia chini ya matakwa ya bwana Museveni kutokana na matesho na vile uf ufisadi unaotumika. Hivyo basi ndiyo nilisema kwamba kupata mabadiliko ni lazima tuwe na mpango tofauti na taratibu hizi zenye namiriki yeye binafsi. Hujagombea katika uchaguzi huu, hata hivyo umeonekana ukishinikiza mabadiliko. Hivi ni kumaanisha ndio mpango mbadala uliokuwa ukizungumzia? Nachozungumzia Plan B ndiye plani ya kuleta uwezo kama huo, uwezo wa wananchi kuzidi uwezo wa siraha. Na ndiyo nilijiamulisha mimi mwenyewe, badili ya kuendelea tena na kugombea na kuchukua muda nikizunguka nchi kwa makampeni ya kawaida, nizunguke nchi nikijenga uwezo huu. Na je, kuna uwezekano wowote kuwa mtaunga juhudi na kuwa na mgombea mmoja katika uchaguzi huu ama hili haliwezekani kabisa? Kuteuliwa kama ni ndiyo mshindi wa, wa uchaguzi, unatakiwa owe na kura zaidi ya nusu ya watu ambao wanapiga kura za Kukubalika sio shida, wakiwa watu wengi ambao ni wagombea, wakimkataza yule ambaye anawakandamiza wote, wakimkataza kupata nusu ya kura zote, ataondoka madarakani, yani kutakuwepo uchaguzi wa pili ambao utaondoa wengine, wabaki wawili, na hivyo basi wananchi wote waungane pamoja na kuleta ushindi huu. Ni Dr Kiza Besike akizungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kennedy Wandera. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA mjini Bukavu. Tunasikika vyema kupitia redio Vision Shala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Polisi wa mji wa Bukavu wamezuia maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika mkoa wa Kivu Kusini hii leo. Mamia ya wanafunzi waliandamana kwenye eneo la Uhuru mjini Bukavu, wakidai kuanza kwa masomo ya shule na vyuo vikuu nchini DRC. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anaarifu zaidi. Kwa kelele kubwa za nyimbo na filimbi, wanafunzi hao wenye hasira kubwa walisema hawaelewi ni kwa nini ni shule na vyuo vikuu pekee ndivyo vinalazimika kufunga milango yake wakati sekta zingine za maisha zinaendelea kutumika bila shida. Gracia Barinjibanwa ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Universite de Bukavu. Wakiongozi watusaidie, masomo zifunguke paske kubakia kunyumba ya kwa solution. Tunapenda tuanze tena soma nyumbani iko na matokeo ya mingi sana ila, meya wa mji wa Bukavu kwa muda, Darius Sumuni, alipinga wazo la maandamano hayo, akisema hali ya sasa ya COVID 19 inayoasiri dunia leo haituruhusu kufanya maandamano kama na haya, ni hatari kwetu. Kwa manufaa ya afya yetu, napendekeza liundwe kundi la watu kumi ambao wanapaswa kwenda kuwasilisha barua yenu hiyo ya madai kwenye ofisi ya gavana. Hatua hii ya meya wa Bukavu haikufurahisha wa wanafunzi hao akiwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha uaa ushindi kazini. Romeo pia ni msemaji wa wanafunzi wa vyuo vikuu katika mkoa wa Kivu Kusini. Wanasiasa wako wanakutanana, wakifanya mikutano zao kila wakati, wanaacha masoko zimefungua, wameacha pia hata maklabu zimefungua, lakini sasa sisi wametukataria tusiingie, sababu gani? Masomo ndicho kinachofanya nchi ipate kupanda juu. Maandamano hayo yalitarajiwa kuanza kutoka kwenye nafasi ya uhuru hadi kwenye ofisi ya gavana wa Kivu. Ofisini ambapo walipaswa kuacha barua yao ya malalamiko, lakini muda mfupi kabla ya kuanza, yalisambazwa na polisi kwa kutumia gesi ya kutoa machozi, hali ambayo haikufurahisha baadhi ya wazazi waliounga mkono na kushiriki maandamano haya ya wanafunzi. Jean Michel Mwambutsa pia ni mzazi. Tulikuwa wengi hapa, lakini tuna regrete kwa na gisi polisi yetu inashikomporte, watu wanavunjika hapa, watu wanaanguka, anapiga magazi lakrimogene hata na mabale reel. Hii haiko demokrasia tena yenye rais wetu alituambia. Hii ni mwanzo, kuteendelesha kila siku tutakuwa tunaefanya mpaka tunapata jibu pia wanafunzi hao walidai kuondoka kwa mratibu wa taasisi husika na kupambana dhidi ya COVID-19 nchini Congo, Daktari Jean-Jacques Muyembe ambaye kulingana na wao hawezi. Pascal Irunga Kachiga ni kiongozi wa jumuiya ya wazazi na wanafunzi katika mkoa wa Kivu Kusini, Asonepa. tunajiuliza kama korona ni kumasomo tu, kwa nini kuambia watoto wa miaka tano mpaka miaka kumi na munane wasiendi kumasomo. Tunasema tangia leo tutapiga makarai kila midi kisekedi, hatufungulie masomo watoto wetu wasome. Wanafunzi hao wa vyuo vikuu wanashuhudia kwamba zaidi ya watu watano waliumia vikali, huku mamia wakipoteza vitu vyao kama simu za mkononi, bidhaa na kadhalika. Maandamano kama na hayo yalifanyika pia mjini Kinshasa Jumatatu, ila yalisambazwa na polisi muda mfupi baadaye. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Ukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais wa Afrika Kusini ameongeza masharti ya kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona, ambavyo vimeathiri watu wengi zaidi nchini humo, ikiwa ni pamoja na balozi wa Marekani nchini humo, ambaye ametangaza wiki hii kuwa anaendelea vizuri. Rais Cyril Ramaphosa anasema masharti yataendelea kadri itakavyoonekana ni muhimu, na kuwapa kwamba serikali yake itafanya kila iwezalo kupata chanjo za kutosha. Khadija Riami anaisoma ripoti ya Anita Powell kutoka mjini Johannesburg. "Tuko katikati ya janga ambalo limeletwa na virusi vya korona," amesema rais Siril Ramafosa akiwa mtulivu na makini kuliko kawaida hapo jana usiku alipotangaza kuongezeka kwa marufuku ya kutoka nje katika taifa hilo, marufuku ya uuzaji wa pombe na kuweka idadi maalum kwa mikusanyiko. Je, hali ni mbaya kiasi gani? Sikiliza sauti yake alipokuwa akizungumzia janga hili mwaka huu ulipoanza. The pandemic in our country is now at its most devastating, the number of new infections, the number of hospital admissions janga katika nchi yetu hivi sasa liko katika hali mbaya sana idadi ya maambukizi mapya watu kulazwa hospitali na vifo viko juu mno kuliko ilivyowahi kuonekana tangu kesi ya kwanza kurekodiwa katika nchi yetu mwezi machi mwaka 2020 tangu siku ya mwaka mpya tumerekodi karibu maambukizi mapya ya virusi vya korona laki moja na elfu tisini nchi imerekodi zaidi ya vifo vya covid-19 elfu nne na mia sita hadi hivi sasa mwaka huu Afrika ya Kusini imeshuhudia kesi milioni moja nukta mbili zimethibitishwa za COVID-19 tangu kurekodi kesi ya kwanza ya virusi mwezi Machi mwaka jana. Wimbi la pili la virusi, likiwa na aina tofauti ya virusi, linaonekana kuwa linaambukiza zaidi, na lilianza mwezi Disemba. Kesi mpya za karibuni ni pamoja na balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini ambaye Jumatatu jioni alitangaza kwamba kwa siku kumi alikuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi akipatiwa matibabu kwa kukumbwa na virusi mwishoni mwa Desemba. Katika taarifa yake ya maandishi, balozi Lana Max amesema hali yake inaboreka na kwamba madaktari wana imani kwa hatimaye atapata nafuu kabisa. Ramaphosa ametangaza awamu ya pili ya mpango wa kuiweka Afrika Kusini salama katika hotuba yake kwa taifa jana usiku. Firstly, we must do everything possible to slow the rate of transmission and as we have done before to flatten the curve of the infection. Kwanza kabisa, tufanye kila kinachowezekana kupunguza kasi ya maambukizi na wakati tukifanya hivyo tujaribu kuhakikisha maambukizi hayaongezeki. Pili, tutajitahidi kuvishinda virusi kwa kuwa na programu kubwa za chanjo kusudi tuweze kufanikisha kuwapatia kinga watu wote kote nchini na hivyo kupunguza kwa kiasi kikubwa kasi ya kusambaa kwa virusi. Wiki iliyopita, waziri wa afya alitangaza kwamba Afrika Kusini itapokea dozi za chanjo milioni moja ambazo zilizotengenezwa nchini india ifikapo mwisho wa mwezi wa januari na idadi nyingine ya nusu milioni itafika mwezi februari taifa lina matumaini ya kuwapatia chanjo watu milioni 40 kiasi cha asilimia 67 ya idadi ya watu nchini humo ifikapo mwisho wa mwaka huu a dunia ya wanawake tunazungumzia wanaharakati wa masuala ya wanawake. Wananchi na maafisa wa Zanzibar kwa sehemu kubwa wameridhika na mkutano wa kwanza wa kitaifa kuzungumzia namna ya kukabiliana na janga la unyanyasaji na ubakaji wa wanawake na watoto. Mkutano huo uliongozwa na rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi mwishoni mwa wiki iliyopita na ulizingatia zaidi juu ya namna maafisa wa usalama na mahakama wanavyoshughulikia janga hili na kutoa maazimio ya namna ya kuharakisha utaratibu wa kisheria na kumaliza ukiritimba. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar Mzuri Isa, ambaye anaelezea zaidi kuhusu mkutano huo na maazimio yaliyofikiwa. Hili tatizo ni kubwa, linawaathiri watu wengi na kwa muda mrefu. Kwa kweli, watu walikuwa wamelalamikia hatua ambazo zinachukuliwa haziridhishi. Uh, kwa mujibu wa makosa ambayo yanafanywa, aidha wahalifu hao wanaweza wakaachiwa huru au wakafungwa miaka michache tu. Kwa hiyo hiyo, kwa kweli, inaumiza watu wengi, hasa wale walioathirika, uh, tunaweza kusema wahanga, lakini pia wale wengi ambao hawapendi vitendo hivyo, na pia imejenga hofu kubwa kwa wasichana na watoto kwa ujumla. Uh, kutokana na kwamba hivi vitendo vipo vinaripotiwa kila siku karibu, na kwa hiyo hujui nani atabakwa leo, nani atabakwa kesho. Kwa hiyo unaona kama watoto hawana amani na, na, na, na kwa hiyo uh, family pia unahisi kwamba zinakosa amani. Na kwa hivyo mkutano huo maazimio alichukuliwa yana umuhimu gani au uzito gani? Azimio kwa kweli yalikuwa ni mazito vizuri, na ni kitu ambacho tulikuwa tukikitaka siku nyingi, kwa sababu binafsi nilikuwa naona kama hakukuwa na utashi hasa wa kisiasa uh, kuweza kuadhibu ama kutokomeza haya masuala ya ukatili wa kijinsia, kwa sababu tumekuwa tuna mipango hii ya kitaifa ya kutokomeza ukatili, lakini kuna mmoja ule ulifanyika, ulimaliza elfu mbili na kumi na saba miaka mitano lakini bado tuna tatizo hili kubwa la watu kuwa achukuliwe hatua na vitendo vina, vinaingezeka. Lakini pia tuna tumeanzisha mpango mwingine kuanzia elfu mbili na kumi na nane mpaka elfu mbili na ishirini na mbili uh, kitu kama hivyo, miaka mitano sasa. Inawezekana pia ingeishia hivyo hivyo, lakini maazimio haya yaliyochukuliwa, unaona kwamba yametokana na michango ya wadau muhimu katika uh, masuala haya. Kwa hiyo tunaamini kwamba yatasaidia sana. na serikali imechukua hatua gani? Rais mpya Mwinyi amesema nini kuhusu hatua hizo au maazimio hayo mliochukua? Kwa kweli, haya maazimio hasa ni yaliyatoa mwenyewe Rais Dokta Mwinyi. Sisi tuliweza kuzungumza kwenye huo mkutano wa siku moja, kwa sababu kulikuwa kuna uwasilishaji wa, wa, wa, sijui tunasema ni mada nyingi lakini tukapata muda wadao kuchangia na kuzungumza hasa uh, yale matatizo na tukashauri pia uh, mambo gani yafanyike. Kwa hiyo tunashukuru. Kwa kiufupi, mheshimiwa rais pia aka, aka, akaweka na yeye uh, nafasi yake katika hilo. Kwa hiyo, kwa hiyo tunaona kwamba yalikuwa ni mazito na kama yatashughulikiwa vilevile basi yanaweza yakawa ndio mwarobaini wa tatizo hili la la, la, la, la, la, la udhalilishaji wa wanawake na watoto. Sasa maazimio haya yaliyochukuliwa ni yepi na yepi ambayo rais ameunga mkono zaidi au amependekeza? Um, rais ma, uh, maazimio ambayo tunayoona wazi ameyapendekeza ni haya ambayo yote ni muhimu kwamba la kwanza, uh, kupitiwa sheria hizi ambazo zinahusiana na udhalilishaji kwa sababu zina mchango mkubwa katika kuzorotesha hili jambo aa. Lakini jengine amesema zile kesi zote ambazo ziko mahakamani basi ziripotiwe na zisimamiwe aa, na zijulikanwe, ili ihakikishwe kwamba, aa, hatua zinachukuliwa ya, kwa sababu yeye pia alionyesha kukerwa sana na jambo hili, na kwamba alisema kwamba kwa, kwa kweli ni lazima hatua zichukuliwe. Kwa hiyo hilo alilisema, lakini pia jingine alisema. Kwanza sasa, kama itatokezea mtu atafanya vitendo hivyo viovu, basi iripotiwe katika ngazi zote, zijulikane kwa maana hiyo, kwamba mpaka viongozi wa juu wajue kwamba kuna kesi uh, fulani imetokea na inashughulikiwa. Kwa hiyo itizamwe kwa macho yote. Uh, alisema kwamba uh, mm -hmm. Kwa hiyo sio kitu kizuri cha kuchelewesha uche kesi. Na pia tatizo kubwa limejitokeza kwamba mashahidi wanakuwa wanachoka kwenda, lakini mashahidi wakubwa, kwa mfano kama watoto wakibakwa wakikaa muda mrefu wanasahau. Na pia unamwadhibu kila siku mtoto kuwa unampeleka mahakamani na kurudi. Hali hii ya kuchelewesha na kadhalika. Mkutano huu wa siku moja unaweza kubadilisha mambo kwani, sheria zitabadilishwa au kuna njia yoyote za kubadilisha utekelezaji wa sheria zilizopo? yeah, yeah, yeah, alishauri alisema taunda kamati kabisa ili uh, iweze kupitia hizo sheria na ikiwezekana Februari uh, zipitishwe kwenye baraza la wakilishi. Kwa hiyo hilo moja, kuhusiana na maswala ya ucheleweshaji kesi, hilo sio swala la sheria sana. Sheria kwa kweli hazitaki kesi zicheleweshwe lakini inakuja ni masuala ya kuto kushughulikia sana kusimamia tu, kwa hiyo uh, lina nafasi yake pekee la kuliwekea utaratibu. Ni kujiwekea tu taratibu kwamba sisi tunataka kesi ndani ya wiki mbili iweshamaliza, iweshamaliza uchunguzi wote, uhifadhiwe vizuri, uhifadhiwe e, ili kwa mfano kama wenzetu mtoto akibakwa anakuwa anarekodiwa mara moja tu. Kwa hiyo hiyo mara moja, ushahidi ule unatumika, kama polisi unatumika, DPP unatumika na mahakamani unatumika. Kwa hiyo ni masuala ya kujipanga tu na kuwa na vifaa hivyo vya kurekodia basi, yeah. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Shirika la afya ulimwenguni WHO linaonya kuwa chanjo za watu wengi dhidi ya virusi vya korona haitatoa kinga ya watu wengi mwaka huu. Mwanasayansi mkuu wa WHO Sumia Swaminathan aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kuwa inachukua muda kutengeneza na kutoa chanjo za kutosha ili kumaliza kuenea kwa COVID-19. Dr Swaminathan alisisitiza haja kwa nchi kuendelea na juhudi za kupambana na ugonjwa huo kama vile kuvaa barakoa, kujitenga kijamii na kunawa mikono. China inasema timu ya wanasayansi kutoka shirika la afya ulimwenguni itawasiri itawasili wiki hii huko Wuhan kuanza uchunguzi wake kuhusu asili ya janga la virusi vya corona. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Zao Lijiang alisema Jumanne kwamba timu hiyo ya watu kumi itaondoka kutoka Singapore Alhamisi wiki hii na kuruka moja kwa moja kuelekea Wuhan, jiji la kati ambalo virusi vya corona vimegunduliwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka 2019. Helikopta ya kijeshi ya Sudani Kusini alitua kwa dharura katika jimbo la Lakes Jumapili, lakini abiria na wafanyakazi walitoka wakiwa na majeraha kidogo tu. Dr Andrea Majut Kakwal, msimamizi katika hospitali ya kiraia ya Quebet, aliambia Sauti Amerika kwamba abiria 11 walitibiwa baada ya ajali ya mchana a kaunti ya Quebet. Na mgombea wa rais wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amesema wanajeshi walivamia nyumba yake siku ya Jumanne na kuwakamata walinzi wake siku mbili kabla ya uchaguzi. Wain ambaye pia ni mwimbaji ni alioingia kwenye siasa, amekuwa ni hasimu mkubwa wa mmoja wa viongozi waliodumu kwa muda mrefu barani Afrika. Muhtasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Khadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Sandei Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.