Dona, mother, uh, shafi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali Rwanda. ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. White House ilimsukuma mwendesha mashtaka wa juu huko Atlanta kujiuzulu kabla ya uchaguzi wa marudio wa masenata katika jimbo la Georgia, kwa sababu rais Donald Trump alikuwa hakufurahishwa kwamba alikuwa anafanya vya kutosha kuchunguza madai yasiyo na ushahidi ya Trump kuhusu wizi wa kura katika uchaguzi, jarida la Wall Street limeripoti jana. Wizara ya sheria Jumanne ilimtaja mwendesha mashtaka mpya kuongoza ofisi ya Atlanta siku moja baada ya mwanasheria aliyeteuliwa na Trump kwa wilaya ya kaskazini ya Georgia, Byung J BJ Park kujiuzulu ghafla. Kujiuzulu kwa Park kulivuta mtizamo kwa sababu Trump alimtaja katika mazungumzo yake ya karibuni ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Georgia, ambapo rais huyo Mrepublican na anaondoka madarakani aliwaomba maafisa kujaribu kutafuta kura kubadili matokeo ya Novemba tatu ya uchaguzi ambapo alishindwa na mdemokrat joe Biden. Papa Francis anasema uamuzi wa kutoa chanjo ni swala la maadili, ni uchaguzi wa maadili kwa sababu unacheza kamari na afya yako, maisha yako, lakini pia unacheza kamari na maisha wengine. Baba Mtakatifu Francis amesema katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Italy cha Canal 5. Mji wa Vatican unaanza kampeni ya chanjo wiki hii na Papa Francis amesema tayari ameshafanya mpango wa kupatiwa chanjo. Aina mpya ya virusi vya korona imegundulika nchini Japan kwa wasafiri kutoka Brazil. Takaji Wakata, mkuu wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza amesema hivi leo Jumapili ugunduzi wa aina tofauti ya virusi na ile iliyogundulika huko nchini Uingereza na Afrika Kusini, lakini aina hizi tatu za virusi zinashirikiana katika mabadiliko. Kiuba nayo inaona ongezeko la virusi vya korona kwa mujibu wa Francisco Duran, mkuu wa magonjwa ya mlipuko katika wizara ya afya ya umma, maafisa wanaelezea kusambaa kwa virusi katika siku za karibuni za sikukuu, mara nyingi kutokana na ndugu kujumuika pamoja na wale wanaowasili kutoka nje ya nchi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Seychelles hivi leo itakuwa nchi ya kwanza ya kiafrika kuanza kutoa chanjo kwa raia wake dhidi ya virusi vya korona. Waziri wa afya Pegi Vidot alisema Alhamisi kwamba nchi yake imepokea kiasi cha dozi elfu hamsini za chanjo iliyotengenezwa na kampuni kubwa ya dawa ya China Sinofarm kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu. Peni ya chanjo itaanza leo kwa viongozi wa nchi hiyo kusudi watu waweze kuwaona wakiongoza kwa mfano, aliuambia mkutano wa wanahabari. Seshel zenye takriban visiwa mia moja kumi na tano, vingi vikiwa havikaliwi na watu, ina idadi ya watu elfu tisini na nane na awali ilionekana haikukumbwa na janga na hivyo kuweka masharti ya kufunga baadhi ya shughuli mwezi April mwaka jana, ambapo yaliondolewa baada ya mwezi mmoja, huku taifa hilo likirekodi kesi kumi na moja tu. Hata hivyo, mwezi Disemba ilikuwa na jumla ya kesi mia nne ishirini na kifo kimoja. Vidote amesema ni vyema wananchi waone kuwa chanjo ni njia moja nzuri ya kupambana na covid-19. Marekani imeondoa masharti iliyoweka mawasiliano kati ya maafisa wa Marekani na wenzao wa Taiwan wakati ikiendeleza uhusiano usio rasmi kati ya demokrasia hizo mbili. Hatua ya karibuni imekaribishwa na Taiwan lakini huenda ikaikasirisha China kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema jana katika taarifa yake kwa, katika miongo kadhaa wizara yake imekuwa na masharti ya ndani yanayohusu wanadiplomasia wake wanajeshi na maafisa wengine katika kuwa na mawasiliano na wenzao wa Taiwan. Akielezea Taiwan kuwa ni mshirika anayeaminika na asiye rasmi, Pompeo ameongezea kwa idara za serikali kuu ya Marekani ni vyema zifikirie kuweka miongozo inayohusu uhusiano na Taiwan kwa vilevile iliyotolewa awali na wizara ya mambo ya nje imebatilishwa. Wananchi wa Katari walisherehekea kuvuka mpaka na kuingia nchini Saudi Arabia na kuita ufalme huo ni nchi yao ya pili, wakati Doha ikijiweka tayari kuchukua hatua kali dhidi ya virusi vya korona kwa ajili ya wasaudia kuingia nchini humo baada ya kumalizika kwa mzozo wali wa kidiplomasia wa Ghuba. Madereva waliowasili kwenye kivuko cha mpakani cha Salwa nchini Saudi Arabia, kiasi cha kilomita mia tano mashariki mwa mji mkuu Riadh, kutokea Katar kwa njia ya barabara katika kivuko cha Abu Samra kwa siku ya pili kufuatia kufunguliwa kwa mpaka, shirika la habari la Ufaransa limeripoti. Saudi Arabia ilifunga upande wake wa mpaka na Qatar Juni mwaka elfu mbili kumi na saba kama sehemu ya vikwazo vipana ambavyo ilisema vilikuwa ni majibu kwa Doha kuunga mkono makundi ya Kiislamu yenye msimamo mkali na ukaribu wake na Iran. Qatar siku zote imekanusha vikali shutuma hizo. Saudi Arabia pamoja na UAE, Bahrain na Misri zote ziliweka marufuku ya kusafiri na biashara kwa Qatar na zilikubali kuondoa masharti hayo katika mkutano wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba GCC uliofanyika nchini Saudi Arabia siku ya Jumanne. Karibu, karibu msikilizaji, katika kipindi kingine cha salamu na muziki, ikiwa tayari siku ya Jumapili. Msikilizaji, imekosha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina Sandei Shomari. Basi tuungane moja kwa moja msikilizaji kwenye salamu na muziki, na basi mwenye bahati ya kufanya kipindi hiki mwingine ni wewe, Nazareti Mwakipembe, ukiwa kule Tukuyu, Mbeya, Tanzania, kupitia barua pepe unapenda saa kwa salamu leo hii zikwake foja mamloka nailasiobela Charles Jumanne au fundi simu Mwandu John Kanuti Liambo Zamuyoni Haonga Tunza Godfrey Makapenda huku msahau James tano Majaliwa Bususu, pia amemkumbuka Ferbert K Shambi Zuberi Magwe hukupenda kumsahau, nasema Mbaga Charles Gubeja Meshaka Mwamwala bila kumsahau Latiwa Luta Hiwa wa Busisi, naye Patrick Kakuji kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leticia Shilogile Zuberi Magwe Fikiri Dario pia unasema mewakumbuka Nicolas Godfred Kayago na Radraus Damaso, bila kumsahau kinyozi mstaafu CDF Guru Kasinje, mjomba Noa Kapindo, Jafra Kopo na Sayenda Mabula Magesha. Ujumbe unaondoja malie, tuzidi kukumbukana sode sana. Na mzamuni yako Gerald Felician, hukusema kwa wewe kupitia mtandao wetu eh, wa Facebook uh, napenda salamu zako ukiwa Dar es Salaam unasema ziende kwake. Shukuru Gerald ukiwa Kariakoo inosensia Gabriel na Angel Gerald na bila kusahau wazazi wako unasema na Gerald bila kusahau wazazi wako unasema wakiwa Rombo na, eh, na Mkomongo sana asante sana e, zamu ni yake nani sasa nikipitia kwenye mtandao wetu wetuc, lakini pale kwenye Facebook eh, na kuona wewe Elia Shiguta, haya, Elias Shiguta, unapenda salamu zako kiwa kule, unasema Katoro Geita. e, unapenda ziwafikie kwanza watangazaji wetu wezaje Kiswahili ya Sauti America. Kwa niaba ya wenzangu nasema asante sana, sana kumkumbuka mke wako mpenzi Dorcas Hamisi kitu au Beatrice, watoto wako Jackson Elias Shiguta na Beatrice Shiguta pia umewakumbuka. Unasema Lucas Alberto Mseti, dada yako Siwema Shiguta akiwa Mwanza, David Wilson huku msahau Fitna Paul Wakatolu Geita eh, Fikiri Shiguta akiwa Dodoma, Furaha Makoye Misalaba bila kumsahau Trifon Rafael Boniface Steven au Baba Serapia, na shemiji yako Doto Juma Kazungu huku msahau unasema pia Mbaga Charles Kubeja, Doto Shiguta, Salum Kalama Masudubu Majaliwa, pia amewaongeza humu ndani Ezekiel Nyanda, Faustine Juma, Konel Petro, na pia umependa kuwa kumbuka Muhamed, Timothy Magege, Makoye Misalaba, Matias Mhungui, Emmanuel Mabogo, eh, Mwalimu Tobias Miraji, Mwalimu Teresia, eh, Silvester na mwalimu Edward Shinga, bila kumsahau Mariam Lubandanja na Joffrey Kusekwa, na wazazi wako wanasema, Shiguta Joseph Shiguta na Joyce William, walio hawa basi wunaotakia kila la heri katika mwaka huu na kuwasalimu sana. Basi bila shaka e, salamu hizo zimefika e, kutoka huko e, kwako wewe msikilizaji moja kwa moja. Basi, kabla ya kupata kibao cha muziki na kupoza makoa na kutana naye Dr Peter Moshi, unajiita wewe ni mhasibu wa Umoja Salam Kalabu, Heidom, Manyara, Tanzania. Zako salamu hii leo za Jumapili ureprezenti kwake Emy Malay akiwa Mbulu, Eva Ngoi wa Heidom, Tommy Boda akiwa kulikule Heidom, huku msahau pia unasema Samuel Wamoya, John Peter au Uncle JJ huyu chacha marwa ya ukinyuzi maarufu wa kule hedom mwalimu salimu ahmed wa helom emmanuel messi bashanet huku msahau siza kitego dar es salaam abdulitsa shafilacha mama yuni wa hedom mama hepi mama sharifa mary agustino na amina sanka wakiwa mbulu bila kusahau kule nchini tanzania nawapa ujumbe nawaujumbe ukisikia salamu yako inasikika basi naweirudisha bila shaka kupitia wapi Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja. Basi msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Kibao cha muziki hichi kingine, aa, muziki anaechipukia kutoka kule nchini Tanzania. Kibao kikali kwelikweli hichi kiitwa Pambana, ngoma ambayo imepambwa na kutengenezwa kweli kweli. Jana Machochari Vocalist anakuja na kitu Pambana, kutoka kule nchini Tanzania. Na moja, maiseti yangu michongo nilishapingana na woga misi umshongo. Hey, nimetulia. Na moja maiseti yangu michongo nilishapingana na woga. Uoga, uoga wachelewesha mafanikio na kitu chake safi like kabisa hicho. Basi kutoka huko moja kwa moja, turudi kwenye salamu ambazo ametuma kwa njia ya barua pepe. Zamu ni ya nani? Ni yake Joshua Rubenge ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania. Unapenda salamu zako, nasema ziende kwake Nazareti Mwakipembe huku msahau, Rutaiwa Busisi, Gaza Boy Kiraka, James Tano, Fasha Boy, Yohana Nyenza, Padri Mushi, King Majuto, Devota Daniel, Elias Dikson, waitu waitu <laughs> Nafikiri dario Gakala wajakawoja. Unaambia jamani, e, tuzidi kukumbukana kupitia VOA ambao ni mtambo mkubwa, ama kwa hakika ni mtambo mkubwa kwelikweli. Joshua Rubengi, asante sana. Haya basi, huyu mwingine mwenye zamu yake ni si mwingine ni wewe Sali Bunzali Sali, anajiita waziri wa shida eh, na mipango ya gafula. Haya, wanasema basi, naomba kabisa, kabla ya kutuma hizi salamu, nipate kibao kizuri, nitakutafia hichi kibao lakini kwanza salamu zako nazinzo wake mzee Joseph Sindano eh, kumsahau mzee Lewena Sonda, Edward Kabamba, Deusi Masunga, Fikiri wa Dario, Baraka Mganga, Leticia Shirugide, Mashaka Sube Mpelwa Sekila, eh, kumsahau nasema Tina Metulela, Salome Daniel, Olis Anthony, John Jingo, Edward Mariam lit Magula Solomon na Solomon Njiku wote wanaambia, jamani, msimsahau au msalamumzima utoka kwa waziri wenu, e, projekta Sali Bonzali wa Kahama, Tanzania, gwiji wamamu <laughs> ya salamu bila shaka. Haya, nikitoka kwa mzimzima Sali Bonzali na kuja kwake mkuu Ishirinde Gazungu aka unajiita moto usiozimika kutoka kule Maswa, Simiyu miyu, Tanzania. Salamu zako za Jumapili unasema zimfikie Juma Dunga Ngalama, Maluta DJ Mwa Mbaga, Charles Kubeja, pia huku msahao Charles Jumanne fundi simu, Emmanuel John Machungwa, Masanja Kulwa mzee wa Sola umemkumbuka, pia Revocatus Kalaver, Mashaka Shube, Mkonole Moba Gulaila, Mwanzalima Nkinda, Daudi Nkuba Shagembe, Samuel Shila, Majuto Makatobe, pia hukumsahau Bahat Okech, okay. Samon Shauri au Baba Ombeni, Sayenda Mabura, Daudi Mdach Mapigano, Jacobu Doto Mahona, Shilinde wa Shilinde, na mwisho Deusi Mgaya na Masanja Mayada. Wote hao nambejemani, pokeeni salamu za Mkuji wa Shilinde. Haya, zamuni yako Goligota Magabe, ukiwa GGM Unity Tanzania, unapenda za kwa salamu siku ya leo zindi kwake Victor Mselabuye, Doto Mahona, Hussein Chuma umemkumbuka pia, Amadi William ya taka moyo, unamwita Malimao, Ramadhani Suke, John wa ila Ngasika huku msahau Bahati Okech, Lamek Jean Rastafarian, unamwita simba wa una Manchester United. Haya <laughs> Tunza Godfrey makapenda Simon Shauri fitna Paul yuko Katoro kule Geita e na Mariam Lute Magula na Paul Peter Tendwa, bila kumsahau nasema Mbaga Karimu. Mambo ni mazuri kweli kweli, asante sana na moja kwa moja anakamata kadi yake, ndi Emma au ndi Mungilwa. Anasema salamu zake za leo, moja kwa moja anapendeza kwa bibi yake mpendwa Mbei Mungilwa akiwa Dar es Salaam. Hakumsahau, anasema anti yake P akiwa Dar es Salaam, amemkumbuka pia anti yake Lulu akiwa Dar es Salaam, bila kumsahau, anasema wazazi wake Mr and Mrs Mungilwa wakiwa Dar es Salaam Amerika kipindi ni salamu na muziki, na na na salamu salamu salamu zenu kwa kwa kwa nani ni na ili, sio bela wa Life Unity tukuyu kule Mbeya, Tanzania. Watu wa Mbeya leo kweli kweli sio mchezo. Anasema anasema kwanza kabisa zianze kwa mtangazaji wa zamu na kushukuru sana sana sana, uh, na ili. Halafu unapenda salamu zako mke wako Granite Felix ukumsahau, au au huyu Mandu John uh, au DJ Moa Deborah Dunford, pia mkumbuka Foluja Mwamloka, Boaz Karanje, karange Anatoli Feruzi, huku msahau Lusekelo Batoli Bukuku, pia amemkumbuka Fikiri de Rio, huku msahau Jafari Kopo, pia amemkumbuka eh, huyu Goligota Rutaiwa na Charles Mjeshi na mwisho kabisa Noah Kipindo. Moja kwa moja basi, unawapa ujumbe kule Mbeya, bukuwasiliana kutoka hapa Mbeya, asante sana. De zamu yaani, basi ni ya fitna po akiwa Geita Tanzania. Salamu zangu anasema za kwanza kwa mtangazaji wa zamu nasema asante sana pia umemkumbuka King Sofa, kupenda kumsahau, unasema huyu Robert Kunzenza, hali kadhalika unamkumbuka Musa Mjengi. Mwingine ambaye ujipenda kumsahau leo ni Dr. Peter Moshi mamkumbuka, vilevile vile Amos Samuel, hukumsahau nasema Naftali Kiani, hali kadhalika unamkumbuka king unasema huyu Zenobi Junior, haya mambo makubwa haya. Pia hukumsahau, unasema unasema eh, Magufuli jikono Jandama akiwa Tanzania. Hali kadhalika unamkumbuka Ali Mlangi Gigili, nakwambia. Basi langu jina ni Sunday Shomari, nikutakia Jumapili njema na usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Whitehouse ilimsukuma mwendesha mashtaka wa juu huko Atlanta kujiuzulu kabla uchaguzi wa marudio wa maseneta katika jimbo la Georgia kwa sababu Rais Donald Trump alikuwa hakufurahishwa kwamba alikuwa anafanya vya kutosha kuchunguza madai yasiyo na ushahidi ya Trump kuhusu wizi wa kura katika uchaguzi, jarida la Wall Street limeripoti jana. Papa Francis anasema uamuzi wa kutoa chanjo ni suala la maadili. Ni uchaguzi wa maadili, kwa sababu unacheza kamari na afya yako, maisha yako, lakini pia unacheza kamari na maisha ya wengine, Baba Mtakatifu Francis amesema katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Italy cha Canal 5. Sesheli hivi leo itakuwa nchi ya kwanza ya kiafrika kuanza kutoa chanjo kwa raia wake dhidi ya virusi vya korona. Waziri wa afya Pegi Vidot alisema Alhamisi kwamba nchi yake imepokea kiasi cha dozi elfu hamsini za chanjo iliyotengenezwa na kampuni kubwa ya dawa ya China Sinopharm kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu. Kampeni ya chanjo itaanza leo kwa viongozi wa nchi hiyo, kusudi watu waweze kuwaona wakiongoza kwa mfano. Marekani imeondoa masharti iliyoweka ya mawasiliano kati ya maafisa wa Marekani na wenzao wa Taiwan, wakati ikiendeleza uhusiano usio rasmi kati ya demokrasia hizo mbili. Hatua ya karibuni imekaribishwa na Taiwan lakini huenda ikaikasirisha China. Wananchi wa Qatar walisherekea kuvuka mpaka na kuingia nchini Saudi Arabia na kuuita ufalme huo ni nchi yao ya pili, wakati Doha ikijiweka tayari kuchukua hatua kali dhidi ya virusi vya korona. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.