Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na mia moja na nne nukta tatu Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari muhimu za dunia, msomaji ni mimi Khadija Riami. Wasiwasi unazidi kuongezeka kuhusu kile ambacho rais Donald Trump huenda akakifanya katika siku zake za mwisho madarakani. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi amebaini jana Ijumaa kwamba amemwomba jenerali wa juu wa Pentagon kuhusu hatua gani ziwekwe ili kuzuia rais kufanya shambulizi la nyuklia. Uwezekano unaonekana ni mdogo sana, pengine anaweza kuufikiria kutokana na msukumo wa Pelosi na baadhi ya viongozi wa kitaifa kutaka kumwondoa Trump ofisini kabla ya muda wake madarakani kufikia hatima hapo Januari 20. Asubuhi nimezungumza na mwenyekiti wa majeshi ya pamoja Mark Milley, wajadili tahadhari zilizopo za kuzuia rais ambaye hana uthabiti kutumia jeshi au kupata fursa ya kutumia au kuamuru shambulizi la nyuklia, Pelosi ameandika katika barua yake kwa wenzake wa chama cha Democratic katika baraza la wawakilishi. Kituo kinachofuatilia virusi vya korona katika chuo kikuu cha Johns Hopkins leo Jumamosi kimeripoti kwamba kuna takriban kesi milioni 90 za COVID-19 kote ulimwenguni. Marekani ina kesi zaidi kuliko sehemu nyingine yoyote, ikiwa na maambukizi milioni 20 India ikifuata ikiwa na maambukizi milioni kumi na nusu. Marekani pia imeripoti zaidi ya kesi mpya laki tatu za COVID hapo jana Ijumaa, ikiwa ni rekodi ya juu virusi vinaongezeka katika baadhi ya majimbo ya Marekani. Rais mteule Joe Biden anasema anaamini kwa kutolewa haraka kwa chanjo ya covid kwa kila anayetaka itakuwa ni fursa nzuri. Dozi ya pili ya chanjo itatolewa katika wiki kadhaa zijazo. Mtaalamu wa magonjwa wa kuambukiza Dr Anthony Fauci alisema mapema wiki hii kuwa na matumaini kwamba wakati Biden atakapoingia madarakani Marekani itakuwa na uwezo wa kuupatia umma wa Marekani chanjo milioni moja kwa siku kama rais mteule alivyoeleza. Makampuni ya kigeni hayataruhusiwa kufanya majaribio ya chanjo ya covid-19 kwa watu wa Iran, Rais Hassan Rohani amesema hivi leo Jumamosi, siku moja baada ya kiongozi mkuu wa Iran kupiga marufuku kuagiza chanjo kutoka Marekani na Uingereza. Makampuni ya kigeni yalikuwa yanataka kutupa chanjo ifanyiwe majaribio kwa watu wa Iran, lakini wizara ya afya imezuia hilo, Ruhani amesema katika matamshi yake kupitia televisheni ya taifa, bila kutaja makampuni au kutoa maelezo zaidi. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei, mamlaka ya juu kabisa nchini Iran, amesema Ijumaa kuwa Marekani na Uingereza walikuwa hawaaminiki na kuna uwezekano wa kusambaza maambukizi kwa nchi nyingine. Iran huenda ikapata chanjo kutoka sehemu nyingine inazoziamini, ameongezea bila ya kutoa maelezo zaidi. China na Rasia wote na washirika wa, wa Iran, taifa la mashariki ya kati ambalo limepigwa vibaya sana na virusi vya korona. Naendelea kusikiliza habari muhimu za dunia. Kamerun imesema hivi leo Jumamosi kwamba kiasi cha watu ishirini na mbili wakiwemo wanajeshi wanne wameuawa katika mashambulizi mawili jana Ijumaa. Shambulizi moja limefanywa na wapiganaji wa Boko Haram upande wa kaskazini mwa nchi na Nigeria, na jingine limefanywa na wanaotaka kujitenga na kuunda taifa katika eneo linalotumia lugha ya Kiingereza katika mikoa ya magharibi mwa Cameroon. Maafisa wameonya kuwa wimbi jipya la ghasia na mauaji, wanasema linatayarishwa na wanaotaka kujitenga na magaidi wa Boko Haram. Mijijaa wa Bakari, gavana mkoa wa Far North nchini Cameroon, anasema kulikuwa na mkanganyiko kwa jumla katika mji wa Mozogo wakati wanamgambo walipowaonya raia kuhusu walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga wa Boko Haram kutoka nchi jirani ya Nigeria. Amesema baadhi ya watu waliokuwa na hofu walikimbilia msituni ambako siku zote wanakwenda kwa usalama wao, lakini wa Nigeria wengi walipuaji mabomu ya kujitoa mhanga walikuwa tayari wamejificha huko amesema raia kumi na moja waliuawa hapo hapo wakati mabomu yalipoteguliwa. Watoto kumi wameuawa Jumaa mosi katika mo kwenye wodi ya wazazi magharibi mwa India. Watoto saba, hata hivyo, waliokolewa kutoka kwenye moto katika hospitali ya wilaya ya bandara katika jimbo la Maharashtra. Shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti kwamba watoto waliofariki ni kati ya umri wa siku chache na miezi mitatu. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi aliposti katika Twitter kwamba matukio ya majanga ya moto yanaumiza sana moyo. Mamia ya wa washia nchini Pakistan walikusanyika hivi leo kuzika miili ya uchimbaji madini kumi na moja kutoka Hazara waliouwawa na kundi la ISIL na hivyo kumaliza wiki nzima ya maandamano ambayo yalitaka kuangaziwa kwa hatima ya watu waliokuwa wachache. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Baada ya habari za dunia, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa kila Ijumaa ni Live Talk, ambapo leo tunaangazia hali inayojiri nchini Uganda, wiki moja kabla ya taifa hilo lililopo Afrika Mashariki kufanya uchaguzi mkuu tarehe kumi na nne Januari. Wananchi wa Uganda watapiga kura kumchagua rais, wabunge na wawakilishi wa wanawake katika wilaya zote za nchi hiyo. Wagombea kwenye kiti cha urais ni kumi na mmoja, lakini upinzani mkubwa ni kati ya Rais Yoweri Museveni aliyepo madarakani kwa muda mrefu na mwanamuziki ambaye pia ni mbunge Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine ambaye ana ufuasi mkubwa sana wa vijana. Kampeni za uchaguzi zinafanyika katika mazingira yasiyokuwa ya kawaida ambapo wagombea wanatakiwa kuheshimu kanuni za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, kwa sababu kulingana na utaratibu uliowekwa na tume ya taifa nchini humo, kampeni zinahudhuriwa na watu wasiozidi mia mbili. Kampeni hizo ziligubikwa pia na ghasia. Watu hamsini na saba wameuawa katika makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mgombea wa upinzani Bobby Wine. Bobi Wine mwenyewe amekuwa akikamatwa na polisi mara kwa mara akishutumiwa kukiuka masharti ya kuzuia kuenea virusi vya korona, shutuma ambazo anazikanusha. Kumekuwa pia na kamata kamata ya hapa na pale. Wapinzani nchini humo wanalalamika kwamba wafuasi wao ndio wanalengwa zaidi katika ukamataji huo. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo wameelezea wasiwasi wao mkubwa kufuatia ongezeko la machafuko na vitendo vya ukandamizaji. Hata wanahabari wanasema kuwa wanapitia wakati mgumu kwa hivi sasa wanapofanya kazi zao. Shirika linalotetea haki za waandishi wa habari nchini Uganda linasema waandishi wa habari takriban mia moja wameshambuliwa tangu kampeni zilipoanza nchini humo. Hali hii ndiyo inajiri nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu. Ili kupata tathmini ya kina, kwenye laini ya simu tunao washiriki wetu Aida Mtenyo kutoka chuo kikuu cha Kabale huko Uganda, vilevile tunaye pia na Bembe wa Moto kutoka nchini Uganda ambao tutashirikiana nao. Tunakaribisha pia msikilizaji, maoni yako ututumie kwenye mtandao wetu wa Facebook, tutayasoma hapa kukuendeshea mjadala huu. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana. Moja kwa moja basi, Patrick, ni nikuachie fursa na wewe ili uanze kuzungumza na washiriki wetu. Asante Mkamiti, nafikiri washiriki wetu wamesikia picha halisi ambayo umeitoa hapo kuhusu hali inayojiri Uganda wiki moja kabla ya uchaguzi. Labda tu nianze na swali la kwanza na nianze naye na na bende wa moto Uh, na bende wa moto, picha hiyo ambayo ume, umeisikia inakupa tathmini gani? kuna ishara yoyote kwamba uchaguzi wa tarehe kumi na nne Januari utafanyika katika mazingira ya amani na utulivu? E, kwa mwanzo watu wamekuwa wana wasiwasi, hasa wasiwasi ilitokana na mageuzi amiri jeshi mkuu alifanya hapo wiki iliyopita na ile wiki ingine ya mwanzo. Na nikisema umma namaanisha watu wote wa kawaida hapa nchini Uganda. Sisi au maafisa wengine tunaelewa ni maafisa ambayo wanaweza fanya kazi vizuri, lakini kwenye watu wa kawaida bado wana wasiwasi, kwa nini mageuzi yanafanyika wakati huu? Na ile ingine ni ninayoongea ni kwa wakati huu ni kwamba rais Yoweri Museveni ambaye ni mgombea pia wakati huu amepata mgombea wa mwanzo ambaye yuko mgombea sugu zaidi kwa miaka hii yote, ambaye rais amekuwa rais wa nchi, na huyu ni bwana Robert Kyagulanyi Ssentamu. ya wasiwasi wasi ni kwamba wafuasi wa huyu msanii Bobi Wine wanakamatwa sana, wengine bado wako korokoroni tunavyoongea na wapili ambaye anafuatilia hapo karibu ni mgombea wa chama cha forum for democratic change ambaye ni patrick oboi amuria watu wake pia wanashikwa zaidi na sababu hazijulikani hiyo ndiyo inaleta wasiwasi sasa sisi kama wazee ambao wamekuwa kwa miaka mingi kidogo tunavyoona kwamba watu kwa mara ya kwanza hapa Uganda, hasa vijana miaka arobaini, thelathini na tano kurudi chini, ni kushangaza sana, zaidi kwamba walijiandikisha sana kupiga kura mwaka huo, na huo mwito ulitolewa na huyu msanii Bobi Wine. Kwa hivyo hii inamaanisha kwamba vijana wanamfata sana huyu Robert Robet Kyagulanyi Ssentamu. Hiyo inamaanisha kwamba miaka hii yote Uganda imekuwepo wapinzani ambao ni wapinzani sugu zaidi kwa Rais Yoweri Museveni. Ni wapinzani ambayo wamejitokeza kugombea urais mwaka huu, yaani yani uchaguzi wa mwaka huu, na mwanzo ni huyu Robert Kyagulanyi Ssentamu, ninavyoongea ya haraka haraka, wasikilizaji, wanapenda kusikia kwamba huyo kijana alivyotangaza mwanzo kwamba atagombea urais, vijana walikubali, walimsikiliza sana. Sisi wengine ambao ni wazee tulifikiri mseze, ni mzaha. Nafikiri hata rais Yoweri Museveni pia alifikiri ni mzaha kama ule uliokuwepo wakati huo wa Bwana Amama Mbabazi lakini huyu amejitogeza kwamba ana ufasi. Ufasi wake ulikuwa mwanzo wa ufasi wa vijana, na wakati huu hata watu wakuu kidogo, miaka arobaini na tano hamsini, naona sasa wameanza kumshabikia. Nielekee basi kwa aida uh, mtenyo kwa upande wako. Uh, hali unaiona vipi hapo nchini Uganda kuelekea uh, wiki ijayo ambayo ni muhimu sana katika uchaguzi huu wa uh, urais pamoja na wabunge hapo nchini Uganda kule tunakuelekea, uh, kama vile ninio mzee wanoto walivyoelekeza, hali imekuwa teke tofauti na miaka mingine ambayo tumekuwa na uchaguzi. Wakati mwingine ungekadiria ukasema, hata kama tuko na upinzani, labda huyu mpinzani leo nguvu zake ni chache, au mwelekeo wake huenda usitofautiane sana na rais Museveni. Lakini kwa wakati huu tukumbuke kwamba uh, nchini Uganda vijana ni wengi, idadi kubwa ni vijana na kina mama, ambapo vijana yeye anaona ana, ana ile kijana mwenzake kama mwenye uwezo wa kufanikisha matumaini yake. Alafu kuna wale ambao wanafikiria kwamba rais sahizi hiyo pia naye ame, ame, ameendeleza nchi kwa muda mrefu. Kuna yale ametenda ambayo ni mazuri, lakini kuna wakati wa vijana tu wanafikiria kwamba huenda tuwe na mabadiliko, mabadiliko ambayo vijana hao hawakuwepo wakati ule ama walipokuwa wachanga sana, wakati rais Museveni alikuja mamlakani mambo mengi yameenda yakibadilika licha ya, ya kusema kwamba ni vijana, hata kuna wale ambao ni wazee pia ambao wameona matumaini katika uh, u, u, um, ugombeaji wa vijana, ndio tagulani Bobi Wine ameibuka <laughs> kama mpinzani sugu mkubwa ambaye, yeye pia, hoja zake vijana wanazitamali wanazim, matumaini sana naye na tukumbuke kwamba kwa kawaida msanii ana lugha ambayo inashawishi, vyovyote vile utajikuta kwamba anashawishi wanaopenda wasanii ni, ni vijana aa. Pili pia tujue tu, tu kwamba kuna yale ambayo yameenda yakiwa ki, ya yakiwa ya, ya hayalandani haya, haya, haya, haya na wakati. Kwa saizi ndo unaona kwamba watu wanataka mabadiliko mabadiliko katika sekta ya elimu, mabadiliko katika sekta ya ninio, um, ajira tofauti tofauti. Watu wanaona kwamba vijana hawapati kazi, a mambo kama haya yanawasukuma kufikiria kwamba Bobi Wine huenda akawa mwokozi katika awamu yake. Ama katika kipindi hiki tofauti ni kwamba licha ya kuwa tulikubali kuwepo upinzani, hatuja serikali haijapatia nafasi upinzani kuchukua muda nao pia kuzungumza na watu mashinani kuwapatia lile ambalo wanafikiria kwamba watatenda wakija mamlakani unajikuta sasa kuna ulo musu, kuna kule kusuasua kuna ule kutojua nini kutatendeka kesho mpaka leo hii watu bado wako vizuizini kuna sehemu ambazo na wilaya ambazo zimefungiwa watu wasifanye siasa watu wagombeaji wasizungumza na watu mashinani hiyo inafanya hali na kugombea kuna kuwa kugumu. Maanake sasa ile kuwepo na ile mikakati ya kuzuia magonjwa sugu ya ya korona ko, inabidi mwenye kutafuta kura ama aende kwa vyombo vya redio ama televisheni ambapo pia wamefungiwa, ama sivyo aende akakomboe sehemu, atafuta hao watu mia mbili wakati labda eneo lake ni la watu kama elfu kumi unajikuta kwamba labda tafuta hao watu mia mbili, azungumze nao, wakati mwingine atafute tena wengine mia mbili. Katika hiyo hali unajikuta kwamba hata maliza kukutana na wale watu ambao anafikiria kwamba ni wale ambao watampatia kura. Halafu pili, mahali ambapo unafikiria kwamba kwamba kwamba umetenda mema ni wazo tu, unajua watu. Bali, unajua kwamba watu wanakukubali na unajua kwamba uongozi wako ni mzuri, haina shida kuona kwamba kijana kama yule ana anakubwa ana, ana, ana, ana, ana, ana, pia naye kuonyesha kwamba anataka urais. Uh, mi nafikiria kwamba ni mfumo mpya wa kuona mambo tofauti na jinsi ambavyo tulivyoona, ila kuna tatizo kwamba hali imekuwa tete, hali imekuwa ya kutofahamu yale, imekuwa hatujui kesho kutakuwa na nini, hatujui baada ya tarehe kumi na nne ni nini ambacho kitatokea. Aliyeshinda atakubali kushinda uh, kikamilifu kwa uwazi ama pia aliyoshindwa atakataa matokeo, kwa sababu kutakuwa hakukuwa na uwazi wakati wa kupiga um, um, kura. Maanake kumekuwa na tetesi ya kutishia kwamba mitandao ya kijamii itazima, akuna kupiga picha mapiga kura, ukipiga nenda zako. Kuna hivyo vitisho, vitisho. Sasa ujua, vitisho vitisho vikianza hivyo, tayari watu washaanza kuingiwa na ule uoga, maanake hata serikali yenyewe na sisi hata kukiri, maanake ah, watu ambao waleta shuu ninio sarakasi kina kikundi cha kina Bobi Wine na wengine ndio tumewatia korokoroni, ndio ni vizuri kuweka mtu korokoroni, lakini ila mfungulie mashtaka, umwambie kwamba umefungwa kwa sababu ya hili na hili na lile. Lakini wanapochukua watu waweke kwa korokoroni bila kuwafungulia mashtaka, ama sivyo, wanapopelekwa kotini, hata kule kotini tayari huwa washa washasubiriwa na jeshi kushikwa na kupelekwa mahali pengine. Hali kama hiyo inafanya uh, watu wawe na uoga, wasijue kesho kutatokea nini mpaka na fukakiyangu huenda, hata watu wengine waogope hata kwenda kupiga kura, manake hajui kutatokea nini. Kwa hivyo bado hatuna picha halisi nini kitatokea baada ya tarehe kumi na nne. Hatujui kutakuwa kumwaga damu, kutakuwa kupigana, kutakuwa mauaji ya hapa na pale, hatuwezi tukajua licha ya kuwa rais aliye mamlakani kutuahidi kwamba kura zitapigwa kwa m, m, m, m, kwa usalama. Tume ya, ya, ya, ya maandalizi ya kura pia wanasema watu kuda kutaendelea vizuri, hakutakuwa na shida yoyote. Ila hicho bado ni kitendawili, hatujui kule tunakuelekea mm. Asante sana Aida Mtenyo. Uh, ma nafikiri matarajio ya kila mwananchi wa Uganda ni kwamba anataka kuona uchaguzi ukifanyika katika hali ya usalama na machafuko yasitokee. Nikisikia maelezo yenu Aida Mtenyo na Nabende wa Moto, ni kwamba kuna mwamko kabisa, wananchi wanataka kushiriki kwa wingi kwenye uchaguzi, hasa vijana. Na Nabende amegusia suala hili la Rais Museveni kuchukua hatua ya kufanya usalama wa wa uchaguzi wakati wa kipindi cha uchaguzi usimamiwe na wanajeshi na hasa makamanda walioteuliwa. Uh, ripoti ambazo tunazo ni kwamba ni makamanda ambao walikuwa wanaongoza wanajeshi huko Somalia na huko Sudani Kusini. Mnafikiria ni kwa nini hili jambo liliwahi kutokea katika uchaguzi wa mbele, ambapo usalama katika kipindi cha uchaguzi unasimamiwa na wanajeshi? Ni kwa nini hatua hii e, hapo awali pia tumekuwa na makamanda, na makamanda wa jeshi, lakini makamanda hao, nitataja moja, alikuwa kamanda wa jeshi, lakini akateuliwa kuwa mkuu wa jeshi la polisi, na yule ndiye aliyekuwa mkuu wa polisi bwana Jemadari Kale Kayihura. Kwa hivyo sio mwanzo isipokuwa hapo awali kulikuwa na uteuzi unao uliokuwa umepangiliwa kwamba yeye alienda kwa jeshi la polisi akiwa jemadari wa jeshi akateuza unifomu yake ikawa ya polisi. Na unaelewa kwamba mutu akiwa jeshi anafanya kazi ya kijeshi hata kama ameteuza ke, nguo. Yeye ndiye alimlea na kulea uchaguzi ule uliopita na ule wa hapo awali wa elfu mbili kumi na sita na ile ya elfu mbili kumi na moja kazi yake ilikuwa ya kuweza kufanya amba, yale ambayo yanatarajiwa kufanyika na maafisa ambayo wameteuliwa wakati huu. Kwa hivyo kuna tofauti kidogo, hiyo ndiyo inaleta ina, ina, ina, ina wasiwasi kwa umma. Wakati huo watu hawakujali sana, kwa sababu huyo alikuwa jemadari kweli, lakini akawa kwa jeshi la polisi. Imetumwa, wametumwa wengine wengi kwa polisi kutoka jeshini, lakini hii imefanyika wakati wa uchaguzi hapo katikati. Hiyo ndiyo inatia wasiwasi awa maafisa wengine, yeah. Mbina, mimi binafsi na wajua, na nimefanya kazi nao inawezekana kwamba ndio walifanya kazi huko Somalia, lakini inawasaidia ili kusikuwe na fujo za mijini, kwani wana ujuzi sana kuweza kuzima fujo za mijini. Watu wa kawaida hawaelewi hiyo, kwa sababu hawajui kwa nini fujo za mijini zitokee. Kama vile dada Mtenyo alivyosema, naomba nikusitishe hapo kwanza nisome maoni mawili matatu kutoka kwa msikilizaji. Ametuandikia ame kupitia mtandao wetu wa Facebook ni ahadi Fadhili Fidele, yeye anatokea DRC eneo la Manyema. Ameandika ujumbe, kwa kweli uchaguzi ambao umetarajiwa Uganda imekuwa uchaguzi wa kutafuta kuvamia kura na kuiba wazi wazi. Museveni ni kiongozi wa muda mrefu, amekuwa muda mrefu hivyo, basi wafuasi wa mpinzani Bobi Wine, sasa ni wakati wao. Ujumbe mwingine ni kutoka kwa Bifonko Odera, na wao yeye anasema upinzani utashinda uchaguzi, lakini aa, ni kwa changamoto kubwa sana za kumwondoa Museveni madarakani. Huyu Robert na Chime, yeye anatokea Kalehe mashariki mwa DRC, anasema kwamba yeye anaangalia kwa makini uchaguzi huo wa Uganda ambapo vijana wengi wanamfagilia Bobi Wine. Robert Chagulani. Vile vile, kuna Ochen George, yeye anatokea eneo la Kakamega huko Kenya. Anasema kwamba Uganda inaudhi, inasikitisha, na ni kwamba watu wanahitaji mabadiliko. Msikilizaji, baada ya kukusomea ujumbe huo kutoka kwa baadhi ya wasikilizaji, ninakukumbusha kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Na kama unafuatilia vyema, basi mjadala um, wetu wa leo hapo awali, mmoja wa washiriki alizungumzia kuhusu mabadiliko upande wa vijana uh, na Bende, kwa upande wako, haya mabadiliko ambayo vijana au upinzani wanayataka uh, yawe tofauti kutoka kwa utawala wa rais Yoweri Museveni ambaye ametawala nchi hiyo kwa muda mrefu ni yapi hasa? Unaweza ukatufafanulia kwa kina, mbali ya kusema kwamba tu wanataka mabadiliko ya elimu, afya au uwepo wa ajira? Ni kivipi uh, tu tuko na vijana, wakati mwingi hata kwangu nyumbani ninao wengi na mambo yao, sio vijana peke yao, hata watu wa miaka yangu wanataka mabadiliko. Kwa sehemu zingine ambazo vijana wanalalamikia, la kwanza ni serikali ya wakati huyu ya ndugu Mheshimiwa Jenedari Yoweri Museveni imeshindwa kushughulikia mambo ya rushwa rushwa rushwaina mshinda imemshinda kwa wakati huo. Nafikiri hiyo ndiyo ime, ime, imeletea wapinzani kupata nguvu zaidi mm. Mwelekeo wa vijana ni kwamba kama pesa hizo ambazo zinaporwa zingelikuwepo, mm. mambo mengi zaidi, labda na hata ile inazalisha ajira ya vijana ingelikuwa imefanyikana Livetalk inakamilisha muda wake kwa leo. Ni washukuru sana washiriki wetu ambao wametoa mchango wao katika uh, kipindi chetu cha leo na bende wa moto uh, ni, ni kushukuru pia Samuel Kisitu uh, nimshukuru ni pia Aida Mutenyo uh, ambaye uh, alishiriki katika sehemu ya kwanza ya Livetalk. Ni washukuru vilevile wasikilizaji wetu ambao wamechangia uh, kwenye kipindi chetu cha leo Livetalk. Patrick Nduimana mlikuwa nami nikishirikiana vile vile na mkamili Kibayasi. Nimshukuru pia mwelekezi wetu uh, BMJ Muridi akishirikiana na Saida Hamdun kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wasiwasi unazidi kuongezeka kuhusu kile ambacho rais Donald Trump huenda akakifanya katika siku zake za mwisho madarakani. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi amebaini jana Ijumaa kwamba amemwomba jenerali wa juu wa Pentagon kuhusu hatua gani ziwekwe ili kuzuia rais kufanya shambulizi la nyuklia kituo kinachofuatilia virusi vya korona katika chuo kikuu cha johns hopkins leo juma mosi kimeripoti kwamba kuna takriban kesi milioni 90 za covid-19 kote ulimwenguni marekani na kesi zaidi kuliko sehemu nyingine yoyote ikiwa na maambukizi milioni 20 india ikifuata ikiwa na maambukizi milioni kumi na nusu marekani imeripoti zaidi ya kesi mpya laki tatu za covid jana ijumaa ikiwa ni rekodi ya juu Kamerun imesema hivi leo Jumamosi kwamba kiasi cha watu ishirini na mbili, wakiwemo wanajeshi wanne wameuawa katika mashambulizi mawili jana Ijumaa. Shambulizi moja limefanywa na wapiganaji wa Boko Haram upande wa kaskazini mwa mpaka wa Nigeria, na jingine limefanywa na wanaotaka kujitenga na kuunda taifa katika eneo linalotumia lugha ya Kiingereza katika mikoa ya magharibi mwa Kamerun. Watoto kumi wameuawa Jumamosi katika moto kwenye wodi ya wazazi magharibi mwa India watoto saba hata hivyo waliokolewa kutoka kwenye moto huo katika hospitali ya wilaya ya bandara katika jimbo la Maharashtra, katika shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti. Watoto waliofariki ni kati ya umri wa siku chache na miezi mitatu. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, aliposti katika titwa kwamba matukio ya majanga ya moto yanaumiza moyo. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Khadija Riami. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.