Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamao na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Jumanne, Januari tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu, pamoja na mtandao wetu wa wwwcom. Karibuni basi leo kwenye Kumekucha Afrika, baadhi ya taarifa tulizoangazia ni mchakato mzima kuelekea kuapishwa kwa rais mpya hapa Marekani, rais mteule Joe Biden ifikapo Januari 20 nini cha kutarajia hasa pale wajumbe wa mabaraza wa yote mawili wanapokutana Jumatano ili kuidhinisha kura maalum za majimbo. Kwa hiyo hakuna jambo la muhimu ambalo litatokea katika tarehe sita mbali na kuthibitisha kwamba yule aliyechaguliwa kuwa raisi ni Biden, na tarehe ishirini atakiapishwa ni Biden. Na kwenye taarifa nyingine, hali ya taharuki ya tanda kati ya Israel na Iran baada ya nchi hiyo Iran kutangaza kuwa itaanza tena programu ya nyuklia iliyositishwa baada ya mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kati yake na mataifa yenye nguvu ulimwenguni. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sunday Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump ni wazi amekosea juu ya kasoro za uchaguzi katika jimbo la Georgia afisa mkuu wa uchaguzi wa jimbo hilo alisema Jumatatu baada ya kukataa ombi la Trump mwishoni mwa wiki kutafuta kura za kutosha ili kupindua ushindi wa zaidi ya kura elfu kumi na moja zilizompa ushindi rais mteule Joe Biden katika jimbo hilo. Mratibu wa uchaguzi wa jimbo hilo la Georgia, Brad Raffensperger, alikiambia kipindi cha televisheni cha Good Morning America cha ABC News kwamba wakati wa mazungumzo yake ya saa nzima na Trump kwa njia ya simu siku ya Jumamosi, ilikuwa dhahiri kuwa rais anaendelea kuamini nadharia zisizo na msingi juu ya wizi wa kura, na kwamba alidai alikabidhi kimakosa kura za wajumbe 16 za uchaguzi wa jimbo hilo kwa Biden. Alizungumza mambo mengi, tulisikiliza zaidi. Raffensperger alisema takwimu alizo nazo ni makosa matupu, ana taarifa mbaya. Aliongeza, kwa miezi miwili iliyopita, tumekuwa tukipambana na uvumi huo. Raffensperger alisema, nilikuwa dhahiri mapema sana kwamba tulifafanua kila moja ya nadharia hizo ambazo zimekuwepo huko nje, lakini rais Trump anaendelea kuwaamini. Tunaamini ukweli ni muhimu, amesema. Uchaguzi wa duru ya pili wa viti viwili vya senato katika jimbo la Georgia unafanyika leo Jumanne na utaamua ikiwa Republican au Wademokrat watachukua udhibiti kwenye baraza la senato la Marekani na kubadili kwa kasi utekelezaji wa sera katika nusu ya kwanza ya muhula wa miaka minne Rais mteule Joe Biden katika ikulu ya Marekani. Huku uchaguzi ukiwa na umuhimu mkubwa, wote Biden na rais anayemaliza muda wake Donald Trump wamefanya mikutano ya kampeni ya dakika za mwisho katika jimbo hilo siku ya Jumatatu, hata wakati Trump akiendelea na malalamiko yake dhidi ya maafisa ya uchaguzi wa Georgia kwa kukataa kubadili matokeo ya uchaguzi huo ambayo alishindwa kwa kura chache na Joe Biden katika jimbo hilo katika uchaguzi wa Novemba tatu rais anayeingia madarakani amefanya kampeni huko Atlanta, jiji kubwa zaidi la Georgia, kwa wademokrat wawili John Ossoff, mtayarishaji wa filamu na mchungaji Rafael Warnock, mchungaji wa kanisa la Baptist. Wakati huo huo, rais Trump amefanya kampeni katika eneo kubwa la warepublican huko Dalton, kaskazini mwa jimbo, kwa ajili ya senata David Perdue ambaye wakati fulani alikuwa mfanya biashara mkubwa anayekabiliana na Ossof, na kwa upande wa seneta Kelly Lafla, mmoja wa Seneta tajiri zaidi Marekani, ambaye anakabiliana na kabiliana na mchungaji Wanock. Na tume ya uchaguzi wa jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza Jumatatu kwa rais Faustin Archange Touadera amebuka mshindi kwenye uchaguzi wa jamhuri ya Afrika ya Kati iliyofanyika Desemba 27 kwa kujipatia zaidi ya asilimia 53 ya kura zilizopigwa. Mwenzangu Harison Kamau anayo taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkuu wa tume hiyo Matthyas Moroba amesema katika mkutano na wanahabari mjini Bangi kuwa Taudera amekuwa mshindi wa moja kwa moja bila ya kuwa na haja ya kufanyika kwa duru ya pili kwa kuwa tayari ana zaidi ya asilimia 50 ya kura zilizopigwa. Hata hivyo, zoezi hilo lilifanyika chini ya mazingira magumu kutokana na kasia kutoka makundi wa ya waasi hasa baada ya rais wa zamani Francois Bozize kukataliwa na mahakama ya katiba kuwa mgombea mashambulizi kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura pamoja na uharibifu wa bidhaa vilipelekea wapiga kura kutoshiriki kamwe kwenye baadhi ya miji. Moroba ameongeza kusema kuwa ni asilimia 76.3 pekee ya watu 910,000 waliojiandikisha kupiga kura walioshiriki kwenye zoezi hilo. Taarifa zinaongeza kusema kuwa taudera amepata kura 346687 ambazo ni sawa na asilimia 53.92 wakati mshindani wake wa karibu aliyewahi kuwa waziri mkuu Anise Georges Dologwele akishikilia nafasi ya pili kwa asilimia 21.1. Mahakama ya Katiba sasa inatarajiwa kutangaza matokeo ya mwisho kufikia Januari 19 licha ya ombi kutoka kwa muungano wa vyama vya upinzani wa Democratic Opposition Coalition, yaani COD 2020 kuomba zoezi hilo lirudiwe hapo Disemba 29. Naendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Saudi Arabia itaondoa zuio la muda mrefu kwa Katar kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Kuwait. Waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Ahmed Naser Al Sabah, alitangaza makubaliano hayo kwenye televisheni ya Kuwait siku ya Jumatatu, akisema makubaliano yamefikiwa kufungua anga na mipaka ya ardhi na bahari kati ya Saudi Arabia na Katar kuanzia Juni hii. Alisema makubaliano hayo yatasainiwa katika mkutano wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba GCC huko Saudi Arabia Jumanne. Mfalme wa Saudi Arabia Salman ndiye atakayeongoza mkutano huo na kiongozi wa Katar anatarajiwa kuhudhuria mkutano huo kwa mara ya kwanza tangu mipaka ilipofunguliwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Mzozo wa kidiplomasia ulianza mnamo mwaka 2017 wakati Saudi Arabia falme za Kiarabu, Bahrain na Misri zilipokata uhusiano wa kidiplomasia, biashara na usafiri na nchi ya Kata. Nchi hizo nne zilishutumwa Kataa kwa kuunga mkono ugaidi, shutuma ambazo Doha imekanusha. E, zaidi ya nusu ya watu waliopigwa risasi wakati wa maandamano ya Novemba mwaka jana nchini Uganda walikuwa na umri wa miaka kumi na nne hadi thelathini kulingana na uchambuzi uliofanywa na gazeti la Daily Monitor Kulingana na ushahidi wa jamaa, marafiki na viongozi wa eneo hilo, karibu waathiriwa hamsini na nne waliothibitishwa na serikali walikuwa kwenye kundi la miaka thelathini hadi hamsini Miongoni mwa waliofariki walikuwa wazee wawili, mhadhiri mstaafu wa taasisi ya usimamizi ya Uganda, John Kitobe, alipigwa risasi katika barabara ya Kampala, na Hajat Maliati na Sanga ambaye alifariki kwa kushindwa kupumua kutokana na gesi ya machozi wakati akipatiwa matibabu alipokuwa amelazwa katika kliniki huko nyendo katika mji wa Masaka. Katika mahojiano zaidi ya wiki mbili yaliyofanywa na gazeti la Daily Monitor, jamaa na marafiki walisimulia saa za mwisho za waathiriwa hao na jinsi kila mmoja alivyokufa. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alitangaza raundi mpya ya vizuizi vya kutoka nje siku ya Jumatatu, kufunga shule na maduka ambayo sio muhimu, wakati nchi hiyo inapoanza kutoa chanjo ya covid-19 kwa wafanyakazi wa afya na wazee. Waziri mkuu huyo alisema watu lazima wabaki majumbani hadi angalau katikati ya mwezi Februari, akibainisha kuwa hospitali za Uingereza zipo kwenye shida kwa sasa kuliko ilivyokuwa wakati wowote wakati wa janga hilo. ikiwa utoaji wa mpango wa chanjo utaendelewa kufanikiwa na ikiwa vifo vitaanza kupungua wakati chanjo inapoanza kupata mafanikio na kwa umakini ikiwa kila mtu atachukua jukumu lake kwa kufuata sheria, basi natumai tutaweza kuondoka kwenye uthabiti, kwenye vizuizi, Johnson alisema katika hotuba ya ya televisheni siku ya Jumatatu. Meya wa jiji la Washington DC alihimiza utulivu siku ya wa Jumatatu wakati wa wanajeshi wapatao 340 wa jeshi la ulinzi wa kitaifa walipokuwa wakiandaliwa kuingia katika jiji hilo linalojiandaa kwa maandamano yanaweza kuwa na vurugu karibu na eneo la bunge na inaotarajiwa kupiga kura kuthibitisha ushindi wa rais mteule Joe Biden. Afisa wa idara ya ulinzi Amerikani ya Marekani anasema jeshi la ulinzi wa kitaifa la DC litatumika kwa ombi la meya Muriel Bowser kusaidia katika maandamano yanayotarajiwa wiki hii, lakini hawatakuwa na silaha au kuvaa mavazi ya kujikinga mwili. Ulinzi hao wanatumika kwa udhibiti wa wingi wa watu na usaidizi mwingine. Bunge linakutana wiki hii kuthibitisha matokeo ya uchaguzi, na rais Donald Trump amekataa kubali matokeo wakati akiunga mkono maandamano hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Bunge la Marekani Jumatano linatarajiwa kuhesabu na kuidhinisha rasmi kura za wajumbe maalum kutoka majimbo yote 50 katika mchakato wa kikatiba unaofuatwa kabla ya zoezi la kuapishwa kwa rais la tarehe 20 mwezi huu kufuatia uchaguzi mkuu wa Novemba. Hata hivyo Rais Donald Trump amesema atawasilisha pingamizi dhidi ya matokeo hayo yanayomwonyesha rais mteule Joe Biden kama mshindi. Basi mwenzangu, BMJ Mreithi, amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa za Marekani, Amin Widau akiwa Toronto, Canada, na kwanza akamuuliza ni nini kitarajiwa wakati wa wakilishi wa mabaraza yote mawili wa bunge watakapokutana. Tukio la tarehe sita Januari ni la kufungua tu yale majibu ya wajumbe walioyafanya. Hakuna jambo lingine lolote ambalo linaweza likafanyika kisheria mbali na y kufunguliwa kwa hizi bahasha ambazo zitaeleza rasmi kwamba yule aliyechaguliwa kuwa rais wa marekani ni, ni ndugu Biden, kura aliyozipata ni kadhaa yule aliyeshindwa katika mchakato wa urais ni rais aliyoko sasa, ndugu Trump, kura alizopata ni kadhaa. Sasa katika mchakato ule ule wa kibunge, kuna kuna kuna nafasi ambayo hutolewa kwa wawakilishi wa bunge ambao ni makongresmen na pia wengine ni maseneta, ili waeleze pengine pingamizi zao na yale matokeo yaliletwa pale, lakini ile mchakato mzima ni ni ceremonial ni, ni, ni, ni tradition ama ni, ni desturi na mila za, za, za, za taratibu za kisiasa na za kisheria. Kwa hiyo hakuna jambo la muhimu ambalo litatokea katika tarehe sita mbali na kuthibitisha kwamba yule aliyechaguliwa kuwa rais ni Biden na tarehe ishirini atakayeapishwa ni Biden. Sasa hapo ndipo panaswali, kwa sababu kumekuwa na gumzo la hapa na pale, tetesi na vile vile hali ya sinto fahamu watu wakiuliza, kwa sababu Rais Donald Trump eh, anasema ana wafuasi wapatao, kuna wabunge eh, ju, ah, wajumbe wa wawakilishi kutoka eh, eh, wawakilishi ambao la, nafikiri kama idadi kama 120 ambao wanasemekana kwamba eh, watapinga ama wana nia ya kuleta pingamizi fulani. Labda tufafanulie hili Bwana eh, eh, Mwidau. Sasa, wale wale, kulingana na utaratibu wa sheria za Marekani ni kwamba ikiwa kutakuwa na pingamizi ya ya, ya, ya matokeo yaliyoletwa bungeni, basi bunge litapiga kura kukubali ule mswada ulioletwa ama kukataa. Sasa hawa hawa hawa wajumbe ama wawakilishi wa chama cha Republican pingamizi yao ni kwamba zile sehemu ambazo kwamba zingekuwa zimemrusha Biden kuingia katika urais kama vile jimbo la Michigan, jimbo la Pennsylvania, Wisconsin Wisconsin na Georgia yaondolewe mbali, matokeo yake yaondolewe mbali ya, na yatakapoondolewa mbali ama yatakapokuwa ya kukubalika, utaratibu wa nchi wasema kwamba uamuzi, kwa sababu hata ukiondolewa mbali, ikiwa u, ikiwa zile, zile kura akupewa Trump na zimeondolewa mbali, itakuwa ni kwamba hakuna mmoja kati ya hawa washindani wawili aliyepata zaidi ya kura mia mbili na sabini ambao zahitajika rais kuchaguliwa. Kwa hiyo zitakapoondolewa mbali, jukumu la kumchagua rais litabaki na majimbo. Kulingana na sheria ni kwamba watakapotoa wale congressmen mia moja na ishirini lazima wapate japokuwa seneta mmoja katika upande wa Senate ambaye ataunga mkono na kumi na mbili wamejitolea atakapounga mkono that means kwamba, yamaanisha kwamba swala lao litakubaliwa lizungumzwe, lipigiwe kura. Lakini kulingana na idadi ya wale wenye kupinga mswada huu kwa jumla, kwa upande wa senate na upande wa congress, hili ni swala ambalo kwamba litakufia pale pale ndani ya bunge. Kwa hiyo si swala ambalo kwamba litatishia uamuzi wa Marekani wa kumchagua Biden kuwa ndo rais uraisi atakayeapishwa tarehe 20 Januari ni mchambuzi wa siasa za Marekani Amin Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Toronto huko Kanada. Unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, kumbuka kwamba kuna redio zetu shirika ambazo zimetapakaa kote katika eneo la Afrika mashariki na kati na miongoni mwa washirika wetu ni kama vile Redio Malaika kutoka Lubumbashi, Radio Vision Shala kutoka Bukavu, Radio RTGL Butembo, huko huko DRC, bila kusahau Radio Sunrise Arusha, Tanzania, miongoni mwa washirika wengine wetu wengi. Kwa hivyo endelea kusikiliza VOA kupitia washirika wetu hao. Wawili waliopigwa risasi mwezi Agosti wakati wa machafuko huko Kenosha, Wisconsin, wamefungua kesi tofauti za madai ya dola milioni kumi dhidi ya kaunti ya Kenosha na jiji hilo, wakidai maafisa huko walizembea jinsi walivyojibu vurugu hizo za barabarani. Wawili hao walipigwa risasi na Kyle Rittenhouse mwenye umri wa miaka 17 Agosti 25. Anthony Huber aliuawa. Wazazi wake waliwasilisha moja ya mashitaka. Gaige Grosskreutz ambaye alionekana kwenye video akipunga silaha yake wani karibu na Rittenhouse alipigwa risasi mkononi. Rittenhouse ambaye sasa na umri wa miaka 18 anashtakiwa kwa makosa ya jinai matano pamoja na mauaji ya juu ya kukusudia, yuko nje kwa dhamana ya dola milioni mbili. Mwawakili wake wanadai aliwapiga risasi wawili hao kwa kujilinda. Na watabiri wa hali ya hewa wa Ulaya wanasema karibu mita mbili za theluji zilianguka mapema Jumatatu katika sehemu za mkoa wa Alpine kaskazini mwa Italia, zikizuia barabara na kuzika magari na nyumba katika maeneo mengine. Kutoka kwenye akaunti ya Twitter, jumuia ya hali ya hewa ya Alpine Adriatic ilituma video kutoka eneo la kaskazini mashariki mwa Italia la Comelico karibu na mpaka na Austria. Theluji ilizuia maeneo ya kuingia ya nyumba na majengo na theluji zaidi ikianguka katika kijiji kidogo cha Sapada katika mkoa wa Friuli Venezia Giulia. Askari wa zimamoto wa Italia walisema walifanya operesheni zaidi ya mia moja kusafisha barabara za theluji. Na katika mkoa wa Veneto, askari wa zimamoto waripoti walitumia gari kubwa maalum la theluji lililojengwa kwa kusafiri kwenye theluji ili kuokoa familia iliyokwama katika eneo la mbali. Watabiri wa hali ya hewa wanasema theluji zaidi inatarajiwa katika eneo hilo katika siku zijazo. Na maafisa wa Israel wamesema Jumatatu kwamba kamwe hawataruhusu Iran kuendelea na programu yake ya nyuklia baada ya taifa hilo kutangaza kuwa wanasayansi wake wameanza tena kusafisha uranium kwa viwango vya asilimia ishirini ambavyo havikubaliki, swala ambalo limeongeza hali ya taharuki kati ya mataifa hayo yote mawili, wiki mbili tu kabla ya rais mteule wa Marekani Joe Biden kuapishwa. Linda Granstein wa Sauti ya Amerika ana taarifa zaidi kutoka Jerusalem na Harrison Kamau anaisoma taarifa kamili. Shirika la habari la serikali ya Iran limenukuu msemaji wa serikali akisema kuwa Rais Hassan Rouhani ametoa amri kwa wanasayansi kuanza tena kusafisha uranium hadi viwango vya asilimia 20 kwenye kiwanda kilichoko chini ya ardhi cha Fodo ingawa kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015 Iran ilikubali kutozidisha asilimia 5 kwenye viwango vya uranium, tangazo la sasa linaashiria viwango vinavyoweza kutumika kutengeneza silaha za nyuklia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema kuwa uamuzi wa Iran unaashiria kuwa inatathmini kuanza kutengeneza silaha za nyuklia, swala ambalo amesema hawatakubali kamwe, licha ya Iran kukanusha madai hayo. Gayora Eliand, aliyekuwa mkuu wa usalama wa kitaifa wa Israel, anasema kuwa hatua hiyo inaashiria nia ya Iran kuelekea utengenezaji wa silaha za nyuklia. Tunavyofahamu sasa hivi mwaka unapoanza ni kwamba hawana silaha zozote za nyuklia, ingawa wana uwezo wote wa kufanya hivyo katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja wakiamua. Hata hivyo, Eland anasema kuwa anaona tangazo la Iran kama njia ya kushinikiza utawala mpya wa Biden kurejesha Iran kwenye mkataba wa nyuklia uliofutiliwa mbali na utawala wa Trump. Anasema kuwa Iran inaharakisha shinikizo hilo ili kuharakisha mazungumzo na Marekani wakiamini kuwa hilo huenda likafanyika katika muda wa miezi kadhaa ijayo. Tangazo la Iran limekuja mwaka mmoja tu baada ya kuuawa kwa kamanda wa ngazi ya juu wa Iran kwa sem Soleimani na Marekani wakati Iran ikiapa kulipiza kisasi. Limekuja pia miezi miwili baada ya mwanasayansi wa ngazi ya juu wa nyuklia wa Iran, Moshin Farkisade kupigwa risasi na kuuawa Tehran, huku ikidaiwa ni Israel waliofanya mauaji hayo. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Reza Shayed, ambaye pia ni mwanahabari wa kituo cha habari cha France 24 mjini Teheran, anasema kuwa tangazo la Iran huenda limepelekewa na mauaji ya Suleimani. Kuna gumzo inaloendelea mjini Washington, in Washington kwamba huenda Iran inapanga kushambulia maeneo ya kimarekani kutokana na kifo hicho. Hakuna ushahidi kuwa hilo ilichotokea uh, ingawa uh, huenda itatumika kutuma ujumbe kwa utawala wa Trump wa umekandamiza Iran na pia kama njia ya kumheshimu wa Suleimani. Wakati huo huo, huo ripoti zinasema kuwa Jumatatu Iran imeshikilia meli moja ya mafuta ya Korea kusini iliyokuwa kisafiri kuelekea kwenye Umoja wa Falme za za Kiarabu kwa madai kuwa ilikiuka sheria za baharini, hatua ambayo pia inaongeza taharuki kati ya Iran na mataifa, na mataifa yanayoshirikiana na Magharibi. Sekta ya utalii nchini Misri inatazamia kuimarika tena baada ya mapato kushuka kwa karibu asilimia 70 mwaka uliopita kutokana na janga la virusi vya korona, kwa mujibu wa waziri wa utalii pamoja na makampuni husika. Idadi ya watalii pia inasemekana kushuka hadi milioni 3.5 mwaka uliopita kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa utalii wa Misri Khalid El Enami amesema idadi ya wageni kwenye mahoteli ilishuka kwa viwango vya kati ya asilimia kumi hadi kumi na tano katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita ikilinganishwa na mwaka uliotangulia kabla ya janga la corona kuingia. Utalii nchini Misri unachangia asilimia 15 ya mapato ya serikali kila mwaka na sasa hivi Kulingana na hali ngumu iliyoko, wataalam wamekuwa wabunifu kwa kuzindua maeneo mapya ya vituo vya kale ili kuvutia watalii zaidi. Wanatarajia pia ufunguzi wa ukumbi mkubwa wa maonyesho ya vitu vya kale karibu na piramidi uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu utaharakishwa ili kuimarisha utalii. Waziri Enani anasema kuwa huu sio wakati wa kufikiria kuhusu idadi ya watu au fedha, la muhimu ni kuinua hadhi ya sekta ya utalii pamoja na watu wanaoihudumia. Tumejipatia takriban dola bilioni nne pekee kutokana na utalii ambazo ni chache sana zikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Huu si wakati wa kufikiria kuhusu viwango vya viw, mapato bali ni wakati wa kuinua tena hadhi ya sekta ya utalii nchini. Tunataka kuhakikisha kuwa wanaotembea hapa nchini wanazungumza mazuri kutuhusu pindi wanaporejea makwao. Enan anasema kuwa kati ya hoteli za kitalii 1200 zilizoko Misri, mia saba tayari zimepewa leseni ya kuanza tena shughuli katika mazingira yaliyopo ya kiafya. Mohamed Faruk, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa kampuni ya kitalii, anasema kuwa wageni waliotarajiwa mwaka uliopita walilazimika kufuta safari zao kutokana na janga la korona, huku baadhi wakiahirisha hadi mwaka huu wa 2021. Hata hivyo, kutokana na wimbi la pili la maambukizi safari zao zimefutwa kabisa. Baada ya wimbi la pili la maambukizi safari zilifutwa kabisa, na tunafahamu kuwa tatizo hilo halipo hapa Misri pekee, kwa kuwa hata mtalii akitembelea mataifa ya nje na kisha rejee hapa, jamani, inabidi kujiweka kwenye karantini. Inakuwa vigumu kwa mtu kutembea kwa wiki tatu kwa na kisha kubaki kwenye karantini kwa wiki nyingine mbili. Jumapili iliyopita benki kuu ya Misri iliongeza muda wa msamaha wa ruzuku kwenye madeni yaliyokopeshwa makampuni ya watalii pamoja na biashara nyingine hadi mwishoni mwa Juni. Na Muhamed Faruk ambaye ni mkuu wa kamati ya makampuni ya kitalii anasema kuwa janga la korona limeathiri sekta ya kitalii pakubwa. Makampuni mengi yalifirisika kabisa kiasi cha kupelekea serikali kuanza kusaidia baadhi ya makampuni hayo kulipa mishahara ya wafanyakazi wake. Sekta ya utalii hata hivyo haitegemei faida ya kifedha pekee, lakini pia inasaidia sekta nyingine zinazoshirikiana nayo ili kuridhisha watalii. Kabla ya kufunga matangazo yetu, hapa muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ni wazi amekosea juu ya kasoro za uchaguzi katika jimbo la Georgia, afisa mkuu wa uchaguzi wa jimbo hilo alisema Jumatatu baada ya kukataa ombi la Trump mwishoni mwa wiki kutafuta kura za kutosha ili kupindua ushindi wa zaidi ya kura 11 zilizompa ushindi rais mteule Joe Biden katika jimbo hilo. Uchaguzi wa duru ya pili wa viti viwili vya senato katika jimbo la Georgia unafanyika leo Jumanne na utaamua ikiwa Republican au wa Democrat watachukua udhibiti kwenye baraza la seneti la Marekani na kubadili kwa kasi utekelezaji wa sera katika nusu ya kwanza ya muhula wa miaka minne wa rais mteule Joe Biden katika ikulu ya Marekani. Saudi Arabia itaondoa zuio la muda mrefu kwa Kataa, kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Kuwait. Waziri wa mambo ya nje wa Kuwait Ahmed Nasser al Sabah alitangaza makubaliano hayo kwenye televisheni ya Kuwait siku ya Jumatatu, akisema makubaliano yamefikiwa kufungua anga na mipaka ya ardhi na bahari kati ya Saudi Arabia na Qatar kuanzia Juni hii. Zaidi ya nusu ya watu waliopigwa risasi wakati wa maandamano ya Novemba mwaka jana nchini Uganda walikuwa na umri wa miaka 14 hadi 30, kulingana na uchambuzi uliofanywa na gazeti la Daily Monitor kulingana na ushahidi wa jamaa, marafiki na viongozi ene wa eneo hilo. Karibu wa 354 waliothibitishwa na serikali walikuwa kwenye kundi la miaka 30 hadi 50. Na tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza Jumatatu kwa rais Faustin Archange Tuadera amebuka mshindi kwenye uchaguzi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati iliyofanyika Desemba 27 kwa kujipatia zaidi ya asilimia 53 ya kura zilizopigwa. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo kutoka hapa Washington DC, na kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Mwamoyo Hamza, Produsa Sidi Shubahiru, jina langu Harizon Kamau na tumeshirikiana naye Sandei Shomari. Kuwa na juma nne poa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imewawekea vikwazo maafisa wawili waandamizi wa wizara ya ujasusi na usalama ya Iran inayofahamika kama MOIS kwa kuhusika katika kutekwa, kuzuiliwa na huenda kuuawa kwa aliyekuwa afisa wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI Robert Levinson, ambaye alikuwa mtu aliyezuiliwa kama mateka kwa muda mrefu zaidi katika historia ya Marekani. Robert Levinson alitoweka akiwa kwenye kisiwa cha Iran cha Kish akiwa ziarani nchini humo mnamo mwaka wa 2007 Picha na video za Bwana Levinson akiomba aokolewe kutoka kwa watekaji hao ambao hawakutambulishwa zilitumwa kwa familia yake kati ya mwaka wa 2010 na 2011. Serikali ya Iran, hata hivyo, ilijibu kwa kukanusha kujua chochote kuhusu alikokuwa Levinson. Sasa Marekani inawajibisha maafisa hao wawili, Muhamed Baseri na Ahmed Kazai kwa kile ikulu ya Washington inasema ni kuhusika moja kwa moja katika utekaji, kuzuiliwa na uwezekano wa kuuawa kwa raia huyo wa Marekani. Ni dhahiri siyo tu kwamba maafisa wa serikali ya Iran walihusika na kupotea kwa bwana Levinson, lakini pia walijaribu kuficha ukweli kupitia kampeni mahususi ya kutoa habari za kupotosha, White House ilisema kupitia taarifa. Kwa tangazo hili serikali ya Marekani inaanzisha mchakato wa kuchukua hatua za hadharani dhidi ya serikali ya Iran na kuwawajibisha wahusika. Marekani itawasaka bila kusita wote waliohusika, huku uchunguzi ukiendelea, ilieleza taarifa hiyo ya Ikulu. Kuwekewa vikwazo kwa Mohamed Baseri na Ahmed Hazai na wizara ya fedha ya Marekani kunamaanisha kwamba mali yote wanayomiliki hapa Marekani imeshikiliwa na serikali na hakuna raia wa Marekani anayeweza kufanya biashara nao, na taasisi za fedha za kimataifa ambazo zitafanya biashara yoyote nao pia zitawekewa vikwazo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kwamba utawala wa Iran una historia ya miaka 41 ya utekaji wa raia wa kigeni pamoja na watu wenye uraia pacha na kuwazuilia kwa sababu za kisiasa. tunasisitiza onyo letu kali kwa raia wa Marekani na walio na uraia pacha kwamba kuzuru Iran kunaweza kuhatarisha usalama na maisha yao, Pompeo alisema kupitia taarifa. Kutekwa, kuzuiliwa na uwezekano wa kuuawa kwa Levinson ni mifano mingine ya jinsi utawala wa Iran usivyodhamini maisha ya binadamu, alisema Pompeo. Tunatoa wito kwa utawala wa Iran kuelezea kwa kina, ni nini kilimtokea Bwana Levinson, na hatutapumzika hadi pale Wamarekani wote wanaoendelea kuzuiliwa na Irani kinyume cha sheria wamerejea nyumbani, aliongeza waziri Pompeo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>