Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Achange Toudera yupo mbioni kushinda uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita, chama chake kimesema leo alhamis siku moja baada ya upinzani kutaka uchaguzi ubatilishwe. Muungano wenye nguvu wa vikundi vya upinzani ulisema Jumaatano kwamba upigaji kura katika nchi iliyokumbwa na ghasia ulikuwa na kasoro nyingi na ulitoa wito wa kutaka uchaguzi ufutwe. Uchaguzi uliofanyika Jumaapili wa rais na wabunge unaonekana kama hatua muhimu ya kuleta utulivu huko CAR. Nchi hiyo isiyokuwa na bandari ni moja ya nchi maskini sana duniani na moja kati ya nchi zinazotaabika kwa wimbi la mapinduzi pamoja na vita tangu ilipopata uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1960. Serikali mpya ya kushirikiana madaraka huko Yemen leo imeapa kuleta uthabiti katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Siku moja baada ya milipuko iliyosababisha vifo kwenye uwanja wa ndege wa Aden katika shambulizi lililowalenga wajumbe wa baraza la mawaziri. Watu wasiopungua 26 wakiwemo wajumbe watatu wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu na mwandishi wa habari waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa, katika milipuko iliyotokea wakati mawaziri wanashuka kutoka kwenye ndege katika mji wa kusini. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Maafisa wa afya katika jimbo la California nchini Marekani wanasema mgonjwa mmoja huko ameambukizwa aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Uingereza na kwamba kuna uwezekano kesi nyingi zitatambuliwa nchini Marekani. California ni jimbo la pili kutangaza kugundulika kwa aina tofauti ya virusi vya COVID-19 kufuatia kesi moja katika jimbo la Colorado mwanzoni mwa wiki hii. Kama ilivyokuwa kwa kesi ya Colorado, idara ya afya ya umma ya California ilisema mtu aliyeambukizwa huko pia hakuwa na historia ya kusafiri. Waziri wa afya na huduma za binadamu wa California Mark Ghali alisema maendeleo haya yanatia wasiwasi, na amesisitiza umuhimu wa kufuata njia zinazozuia kuenea kusambaa kwa virusi vya korona, kama vile kuvaa barakoa, kupeana nafasi kati ya mtu hadi mtu, kukaa nyumbani iwapo huna shughuli muhimu ya kukufanya utoke nje na kuepuka safari zisizo za lazima. Inaonekana mabaadiliko haya hufanya virusi kubadilika na kuwa ni njia bora ya kuleta maambukizi kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine, alisema Dr Anthon Fauchi, mtaalam wa juu Marekani wa magonjwa ya kuambukiza. Tume ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika iliyopo Sudan katika mkoa wa Darfur leo Alhamis inatarajiwa kumaliza miaka yake kumi na tatu ya kulinda amani katika eneo hilo lililokumbwa na mzozo, wakati ambapo mapigano ya karibuni yanawaacha wakazi wakiwa na hofu. Mzozo ulizuka huko Darfur mwaka elfu mbili na tatu wakati waasi wachache wa kiafrika walipokuja juu dhidi ya serikali iliyotawaliwa na Waarabu ambayo ilileta wanamgambo wa Janjaweed na kusababisha idadi ya vifo laki tatu na watu milioni mbili na nusu kukoseshwa makazi kulingana na Umoja wa Mataifa. Tume ya pamoja ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika mkoa Darfur nchini Sudan UNAMID itakamilisha rasmi shughuli leo Alhamis wakati serikali ya Sudan itakapochukua jukumu la kulinda raia katika eneo hilo, ujumbe huo ulisema katika taarifa yake ya Jumatano. Na chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na kiwanda cha dawa cha China ni ya kwanza kupewa idhini rasmi na serikali ya China. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa kina zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukichimbua chimbua kupekua pekua na kukupa maelezo zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kutiwa saini kwa mswada wa sheria kuhusu utumiaji wa dawa za kusisimua misuli nchini Kenya ambayo inalenga kudhibiti matumizi hayo yaliyopelekea nchi hiyo kunyoshewa vidole vya lawama na shirikisho kadhaa za kimataifa. Na katika sehemu ya pili tutaangalia siasa za hapa Marekani, ambapo wademokrati na Warepublican wanashindania viti viwili vya Seneti katika jimbo la Georgia, kwenye kinyang'anyiro kinachoelezwa kuwa chenye ushindani mkali. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Uru Kenyatta lewa metia wa Kenya. Uhuru Kenyatta leo ametia saini mswada wa sheria kuhusu utumiaji wa dawa za kusisimua misuli, inayolenga kudhibiti matumizi ya dawa hizo ambayo yamepelekea Kenya kunyooshewa vidole vya lawama mara kwa mara na shirikisho za kimataifa za riadha, pamoja pia na mashirika na wadau wengine kote duniani. Sheria hiyo mpya ni marekebisho ya sheria ya mwaka 2016 ambayo sasa imetilia maanani kanuni za kimataifa ambazo zinahitajika kufuatwa kufikia mwaka ujao. Nchi zingine mbalimbali zimetunga sheria zake kuhusiana na suala hilo ili kufuata kanuni hizo za kimataifa. Baadaye kidogo, tutajiunga na mwandishi wetu mjini Nairobi, Denis Wanyonyi, ili atupe maelezo ya kina zaidi. Lakini kwa muktasari tu msikilizaji, ni kwamba kuanza kutekelezwa kwa sheria hiyo mpya kunamaanisha kwamba wanariadha wa Kenya wataendelea kushiriki katika mashindano mbalimbali mbali kote duniani, lakini wakati huo huo, wale watakaopatikana na hatia watachukuliwa hatua kali kuliko ilivyokuwa hapo awali, ikiwa ni pamoja na vifungo virefu gerezani. Wanariadha wa Kenya mara kwa mara wamekuwa wakigonga vichwa vya habari kwa taarifa kwamba wamehusika ama wanashukiwa kutumia dawa kama hizo. Lakini sasa wale wanaozungumzia swala hili au wataalam wa masuala ya riadha wanasema kwamba hatua hiyo ya Rais Kenyatta huenda ikaleta tija katika nchi ambayo inafahamika sana kwa sababu ya umahiri wa riadha kote duniani. Nisiseme mengi, nimlete sasa Denis Wanyonyi ni mwandishi wetu mjini Nairobi. Yeye amekuwa akifuatilia kwa karibu sana e, kwa sababu yeye hasa huangazia masuala ya spoti na hivyo yote yanayotokea, hasa stori kubwa kama hii, anafuatilia kwa makini zaidi e. Basi Wanyonyi, tueleze hata kabla haujatupa maelezo mengi zaidi eh, kuhusu mswada huu, hebu tueleze ni vipi tulifika hapa hivi. Uh, tunavyozungumza masuala ya doping na utumizi wa dawa za kututimua misuli nguvu, kwa maana doping, mswada huu ulianza mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya Kenya kuwa miongoni mwa mataifa ambayo iligonga vichwa vya habari wakati huo, kabla ya baada ya mashindano ya Olimpiki na ikawa Kenya pamoja na Urusi zikawa zinapigwa msasa sana, maanake visa vya utumizi wa dawa za, dawa za kucicimua misuli nguvu zikawa zinakita mizizi ni, kwa hivyo ikawa ni lazima sheria ya mwafaka iwekwe kuhakikisha kwamba haya mataifa yanaweka sheria kali ambazo zitawazuia wanariada wao kutotumia dawa za kucicimua. Kwa hivyo baada ya Kenya na Urusi kutajwa pakubwa sana liliye shirikisho la kupambana na urajimko duniani WADA ikawa ni mwanzo mpya sasa wa kutekeleza zile sheria uh, zile sheria zimekuwa zikija bungeni na kurudishwa, lakini mwaka huu eh, mwezi wa juni hapo eh, shirikisho la kupambana na utumizi wa dawa duniani WADA ikiweka sheria kali, ikizingatiwa kwamba lazima mashindano ya dunia yao yanafikia kiwango fulani, haswa inapowadia wakati wa utumizi wa dawa za na a imeweka makataa hadi tarehe moja ambapo ni hapo kesho, kwamba mataifa yote ambayo yatakuwa nashiriki mashindano ya ie yawe yameweka sheria ya kali kabisa kudhibiti utumizi wa dawa za kutitimua misuli nguvu, kwa maana doping. Mojawapo ya sheria hizi ni kuweka ama kuweka sheria kali, kama vile mtu yoyote ambaye atapatikana kwamba ametumia dawa za kutitimua misuli nguvu, kwa maana doping, awe anafungwa ama anapigwa ili adabu kali, hii ikiwa ni njia mojawapo ya kuzuia zaidi utumizi wa dawa za kutimua misuli nguvu. Kwa hiyo Kenya ikawa ni fursa nzuri, Disemba ishirini na mbili, e, bunge la taifa likaandaa kikao likapitisha na mapema mwaka huu, ili kuhakikisha kwamba kabla ya tarehe mosi hapo kesho, Kenya itakuwa imefikia ile kiwango cha kimataifa ya kudhibiti na kuweka sheria kali kuhusiana na utumizi wa dawa za kutimua misuli nguvu. Jumanne wiki hii bunge la seneti likaitisha kikao spesheli kuhakikisha kwamba mswada huu unapitishwa, mswada wa anti-doping 2020, kuhakikisha kwamba zile sheria ambazo uh, shirikisho la dunia ni la kupambana na utumizi wa dawa za kusimia misuli nguvu, kwa maana doping inaafikiwa kabla ya hapo kesho. Na Wanyonyi, hii sheria tunaweza kusema ina maana gani kwa shirikisho la riadha hapo Kenya na kwa wanariadha wenyewe ambao wanashiriki katika mashindano hasa ya kimataifa? kama inaweza kukupa taarifa ama kwa muktasari, ni kwamba kumbuka, Kenya itakuwa inashirika mashindano ya olimpiki mwakani kule Japan. Vilevile Kenya ni waandalizi wa mashindano ya chipukizi kwa siuzudi umri wa miaka ishirini, vilevile mwezi wa Julai na Agosti mwaka huu. Kwa hivyo ikawa ni shinikizo, sio tu kwa serikali, pia kwa mashirika ya michezo kama vile Athletics Kenya vile vile, shirika la kupambana na utumizi wa dawa za kutumia misuli nguvu kwa maana anda kapa nchini Kenya, kwa kisha kwamba hizi sheria zinafikia, na leo hii tunavyozungumza ni mwamko mpya, sio tu kwa Kenya, bali kwa mashirika na vile vile wanariadha wote, baada ya rais kutia saini mswada huu na kufanya kuwa sheria. Na mojawapo ya sheria kali ambazo zimewekwa ni kwamba iwapo mtu yeyote yule ambaye atapatikana ametumia dawa hizi, huenda akawa anapigwa faini ya laki moja au shilingi elfu mia moja ambazo ni sawia na paundi e, mia sita na sabini kwa mwanariadha na ikiwa ni mkufunzi au atakuwa ni yule meneja au daktari ambaye amehusishwa pakubwa na swala hili, naye atakuwa anapigwa faini ya shilingi laki tatu za pesa taslimu za Kenya pesa, pesa. Kwa hivyo ni mwamko mpya na Wakenya wanaona kwamba ni hatua ambayo Kenya imepiga kwa kuhakisha kwamba Ifikapo hapo kesho ambayo ndio makataa ya shirikisho la kupambana na utumizi wa dawa za ku dawa za kutitimua misuli nguvu kwa maana doping duniani inafikia kikomo, rais wakaonelea kwamba wapitishe swala hili mapema iwezekanavyo, na labda kukumbusha tu baadhi ya majina tajika ambayo yamegonga vichwa vya habari nchini Kenya. So, kwa kosa ya kutumia dawa za kutitimua misuli nguvu kama vile Asbel Kiprop, utamkumbuka huu bingwa dunia, wa dunia katika mbio za mita elfu moja na mia tano kisa cha hivi punde ambacho bado kinawashangaza wengi ni bingwa dunia vilevile katika mbio za vita elfu moja na mia tano Elijah Manangoi amepatikana yuko jamii ya Samgo, mshindi wa wa zamani wa mbio za marathon Rita Jepto, Wilson Kitsang. Kwa hivyo unapoangalia kwamba majina yatajika kama haya yanagonga vichwa vya habari katika taarifa za kuhuzunisha, utumizi wa dawa za misimu mingi ikawa ni tatizo kubwa, na Kenya imeweka ama ipo katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba inafuata sheria vilevile za viwango vya kimataifa kupambana na, na utumizi wa dawa za kusisimua misuli. Na mapema kabla ya kuzungumza nawe, na nimezungumza na mkurugenzi mkuu wa makunzi ya talanta katika uh, shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK, na ambaye vilevile ni mwenyekiti wa chama cha AK tawi la Nairobi Bwana Barnaba Bwanabarnaba Korir akawa ananielezea kwamba ni hatua kubwa mno haswa nchini Kenya ikizingatiwa kwamba Kenya kila kunapokucha imekuwa ikishughudia visa vingi zaidi vya utumizi wa dawa za kutitimia misuli nguvu miongoni mwa wanariadha. Kwa hivyo itakuwa inampa morali hasa kwa chipukizi anapoenda kuandaa mashindano haya ya dunia. Itakuwa ni vigumu sana kwa wao kupatikana na visa hizi, ikizingatia kwamba huenda ukapata kifungo cha miezi fulani au miaka fulani au katozwa faini ya juu ya shilingi laki moja kwa wale ambao watapatikana na kwa taswira ya Kenya katika jumuia ya kimataifa katika Uh, riadha. Eh, iki Kenya imekuwa ikionekanaje hasa ikikumbukwa kwamba Kenya imekuwa uh, ni moja ya nchi ambazo zimenawili sana katika siku zilizopita, lakini kuhusiana na hili ambalo linaonekana kuitia dosari, Kenya imekuwa ikitazamwaje uh, na jumuiya ya kimataifa katika mambo? Na nadhani Kenya inamulikwa sana pakubwa kizingatia kwamba hivi majuzi kwenye mashindano yaliyoisha Kenya ilimaliza ya kwanza kwa ikiwa na nishani kama kumi na sita hivi, na ukiangalia baadhi ya mataifa ambayo yanapigwa msasa kuonyesha kwamba sio barani Afrika pekee bali hata duniani, yapo mataifa kama vile Belarus, tuna taifa la Nigeria, Ethiopia, Morocco, Ukraine na Bahrain. Kenya iliorodheshwa miongoni mwa mataifa haya kulingana na ripoti ya UADA duniani. hii inamaanisha kwamba Kenya inajulikana pakubwa sana inapowadia katika tasnia ya riadha. Kwa hivyo wanapojihusisha na maswala ya utumizi wa dawa za kuiia msilu nguvu, inaipa dosari sana, ama inafanya Kenya kuonekana kwamba haifanyi michezo kiwazi. Kwa hivyo ikawa ni vigumu sana kuendelea na riadha, ama huenda wakawa wanamilikwa pakubwa sana. Utapata kwamba wanariadha wanapokwenda kwenye mashindano haya yatakuwa wanamilikwa zaidi ikilinganishwa na mataifa mengine. Nikitazama naona garika, uh... Uh, tuseme miswada ambayo imekuwa ikitiwa saini hapo na Rais Kenyatta uh, miaka yote hii e, e, huu unaonekana ni moja ya miswada ambayo, ambayo baada tu ya kupitishwa siku chache tu baada ya kupitishwa, na najua umeelezea hapo nyuma kuhusu makataa yaliokuwa yamewekwa kwamba lazima ifanyike kufikia uh, tarehe fulani eh, lakini unaona kama hili pia linaashiria kwamba Rais Kenyatta na serikali yake eh, sasa wameamua kuulipa Uh, uzito zaidi swala hili la dope. Naam na, na, na kuunga mkono kama nilivyokudokezea awali Beijing, e, ni kwamba Kenya mwakani, inazungumzia mwezi wa Julai hadi mwezi wa nane itakuwa inaandaa mashindano ya riadha kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini. Vilevile Kenya ambao hutoa ushindani katika mashindano ya riadha watakuwa wanakwenda kule Beijing watakuwa uh, anakwenda kule uh, Japan kushiriki mashindano ya Olimpiki. Kwa hivyo hii inaashiria kwamba Kenya imejitolea kwa hali na mali kuhakikisha kwamba ipo sambamba na inaunga mkono mashirika mengine ya duniani kupinga vita dhidi ya utumizi wa dawa za misuli nguvu, kwa maana doping. Wanyonyi, tumalizie tu, tumalizie kwa kuangalia. Najua umesema kwamba Wakenya wanafurahishwa na na taarifa hizi kwamba sasa unaweza kuchukuliwa hatua za kinidhamu, tena nidhamu ya hali ya juu. Lakini ukipitapita katika pitapita zako kama mwandishi wa habari, wao Wakenya kabisa kwenye kule mashinani wanashangilia mswada huu kupitishwa kuwa sheria. Leo hii asubuhi nimekuwa mji wa Eldoret na maeneo ya kwenye pitapita zangu kuona kwamba wanariadha wanaendelea vipi na nikawa nazungumza tu pembezoni tu pasi na kurekodi mwanariadha Leonard Bett, nikamuuliza anazungumzia vipi. Akasema kwamba ni afueni, kizingatiwa kwamba baadhi ya majina tajika yalitajwa ya pakubwa sana na kuhusisha matumizi wa dawa za kushimia mtini huu, na kuna wanariadha ambao wanaibukia. Hii inaashiria kwamba ni mwamka mpya siku za usoni hatutakuwa tunashuhudia visaidi. Kwa hivyo wanaunga mkono sheria ambazo zipo na wana, wanasema iwapo hata sheria hizo zitaongezwa makali zaidi itatusaidia pakubwa, ili kuhakikisha kwamba Kenya inasalia kuwa taifa ambalo linashiriki mashindano sio ya hapa tu nchini Kenya, sio tu kiukanda, bali katika rubaa za kimataifa ikiwa na wanariadha ambao ni wasafi. Wengi wanasema ni wasafi kama pamba. Asante uh, sana Dennis Wanyonyi mwandishi wetu ukiwa hapo Nairobi kwa kuzungumza nasi katika Kwa Undani hivi leo, asante. Basi msikilizaji, mimi sina cha kuongeza kuhusu suala hilo la kutiwa saini kwa sheria ambayo itadhibiti matumizi ya dawa za kusisimua misuli ambazo zimekua, zimekuwa ikisemekana kwamba zimekuwa zikitumiwa na wanariadha nchini Kenya baadhi ya wanariadha nchini Kenya. Basi usiondoke kando ya redio yako, simu yako ya mkononi au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tukirejea yeah, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nakaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi ambacho hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Jumaa Juma hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo uko nami BMJ Murithi. Kama nilivyokueleza kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba wademokrat na warepublican hapa Marekani wanashindania viti viwili ambavyo vinatajwa kuwa ni muhimu sana vya Seneti katika eh, jimbo la Georgia. Yani, hiyo ni seneti ya hapa Marekani, lakini hao ni wawili ambao huwakilisha jimbo hilo katika seneti ya Marekani, ambapo ni kinyang'anyiro kinachoelezwa kuwa chenye ushindani mkali na ni uchaguzi wa marudio ambao utafanyika tarehe tano Januari mwakani. Vuta ni kuvute za kila aina zimeshuhudiwa na hasa sana ni kwa sababu ya udhibiti wa baraza hilo la Senate, kulingana na yale ambayo wale wanaowania viti kama hivyo wanaamini na mrengo ambayo watachukua kuhusu masala mbalimbali. Kwanza kabisa nimkaribishe Hadija Riyami atupe ripoti ambayo itatupatia mwelekeo katika mazungumzo yetu na mchambuzi wa masala ya siasa hapo baadaye. Hadija Riyami. Upigaji kura wa mapema unaendelea katika uchaguzi wa marudio wa Georgia. Viti viwili vya senati ndiyo vinashindaniwa baada ya kutopatikana mgombea hata mmoja aliyepata wingi wa kura katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Duru ya pili itafanyika Januari tano. Rais anayeondoka madarakani Donald Trump alifanya kampeni kwa niaba wa wa ya wagombea wa Republican. Wapiga kura wa Georgia wataamua chama kipi kinaendesha kila kamati, kinaandika sheria mpya, kinadhibiti kila dola ya mlipa kodi. Kinyang'anyiro hicho kina ushindani mkali sana. Senata mrepublican ambaye anashikilia kiti hicho Kelly Loeffler amefungana na mpinzani wake mgombea mdemokrat Rafael Warnock. Ushindani kati ya mgombea mdemokrat John Ossof na seneta anayeshikilia kiti hicho mrepublican David Padu nao pia wana ushindani mkali sana, kwa mujibu ukusanyaji wa ukusanyaji maoni uliofanywa. Wakati wademokrat wanaendelea kushika wingi mdogo katika baraza la wawakilishi, warepublican wanadhibiti Senate. Matokeo ya Januari tano huenda yakamaliza udhibiti katika baraza hilo katika kikao kijacho. If the kama wademokrat wanaweza kufanikiwa kushinda viti hivi, kutakuwa na warepublican hamsini na wademokrati hamsini, hivyo watakuwa wamefungana. Mdemokrat Kamla Harris ambaye ataapishwa kushika wadhifa wa makamu rais wa Marekani ataingia katika seneti na hivyo kuvunja mfungamano huo na kusukuma mbele sheria. Ushindi wa rais mteule Joe Biden huko Georgia mwezi Novemba ulibadili mwenendo wa miaka iliyopita wa jimbo hilo la kusini kumpigia kura rais mrepublican. Huo ulikuwa ni ushindi mkubwa sana wa wademokrat na kulazimika kuingia katika duru ya pili ya uchaguzi, ingawaje si jambo la kuona kuwa ushindi upo dhahiri. Kwa wademokrati kushinda viti vyote viwili, ni dalili kwamba Georgia inaelekea njia nyingine, kama ambayo sehemu nyingine za kusini zinaelekea kuwa na ushirika mpya, ushirika wa marekani wenye asili ya Kiafrika, wazungu, wa Asia na walatino katika miji na viunga mbalimbali vya huko Georgia. Ushindani utaamuliwa na nani anayetoka kwenda kupiga kura Democrats... na Wademokrat wanatembea kwa nguvu zote kufanya kampeni kali, wakigonga milango hata wakati huu ambapo kuna janga la korona. Wa Republican wanaongoza kwa kuchangisha fedha nyingi na pambano la mwisho ni kali na hatima ya uchaguzi bado haijajulikana. Asante sana Hadija Riyami, na bila kuongeza mengi zaidi kwenye ripoti hiyo, basi nimlete mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za hapa Marekani Profesa Fulbert na Mwamba, yuko katika chuo cha Salisbury, uh, chuo cha Salisbury hapa Marekani katika jimbo uh, la Maryland, na Mwamba, moja kwa moja tuanze na umuhimu wa uchaguzi huu wa jimbo la Georgia hasa ukiangalia taswira ya kitaifa katika siasa za Marekani. Mashindano haya um, ni kwa sababu la kwanza, uh, chama cha Republicans ndiyo kimeshikilia hatamu za uongozi kwenye Senate. Sasa kuna sheria fulani haziwezi pitishwa kabisa kama haipiti uh, baraza la Senate baraza la Senate. Kiongozi wa baraza la Senate ndiye peke yake anakubaliwa kuleta mswada mbele wa swali kama hilo. Wakati huu uh, Republicans wamepoteza uh, ikulu ya White House, lakini bado Democrats, hata wawe na rais na wawe na wingi katika bunge la wawakilishi Uh, mjadala au mswada hawezi kupita kama haupiti kwenye Senate. Kwa hivyo hivi viti viwili vitaamua kama Republicans wataendelea kushikilia Senate au Democrats ndio watashikilia. Na tuangalie sasa wakuu wa vyama hivi. Rais Donald Trump, kama tunavyojua, amekuwa kufikia sasa akishikilia kwamba bado yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi hapa Marekani kama rais. Lakini katika mchakato huo wa nyoonya, nafasi yake ni ipi? Nafasi yake ni kuwa wafuasi wa Republican wanamwamini Trump, hawaamini chama ndivyo na. Uh, kwa mfano la uh, ajabu ni kuwa pia Democrats eh, Rais Biden alipata kura nyingi zaidi ya hawa wanaosimama uh, viti vya Senate. Sa so, wakati wa kwanza Uh, muhula wa kwanza wa kura uh, kulikuwako na zaidi ya wagombea wawili wawili kwa kila kiti muhula. Huu ni wagombea wawili tu uh, kwa hivyo itakuwa ni jambo la maana kuona hii hesabu, sababu hii hesabu iko karibu kabisa. Uh, Trump yeye si kusaidia Republicans. Republicans tayari walikuwa wako juu, lakini Rais Trump ndiye anaweza kuharibia Republicans kwa hivyo yeye anakasirika kuwa wamekataa katika bunge la Senate au katika e, baraza la wawakilishi kukubali kuwa e, yeye hakushindwa. Hao wamekubali kuwa alishindwa na amekasirika nao. Kwa hivyo yeye ndiye anaweza kuharibia Republican hizo kura za Georgia. Demokrat ni wafuasi sugu wa raisi mteule Biden, na ikumbukwe katika Uh, jimbo la Georgia Biden alipata kura nyingi kuliko Trump, lakini kuna shida moja, ni kuwa katika kura zote zimefanyika miaka kumi na tano iliyopita huko Georgia, wakipiga mhula wa kwanza eh, Democrats huwa na wingi na Republicans huwa wanasawazisha, lakini wakipiga mhula wa pili uzoefu eh, ni kuwa eh, Democrats huwa hawaendi kupiga kura katika muhula wa pili wa kura, kwa hivyo haijulikani kamwe kama itakuwa hivyo wakati huu, lakini jambo linaloonyesha lina ishara iliyopo ni kuwa demokrat mwaka huu wameshinda sababu ya kupiga kura kwa posta na kupiga kura mapema katika kura ya pili ya Georgia. Eh, kura zilizoingia kupitia posta na kura za mapema ni nyingi zaidi ya iliyofanyika eh, kura za awali kwa hivyo inaonekana kama hawa demokrat wanaweza kuwa na ushawishi wa kuchukua viti hivyo. Umetaja swala muhimu sana hapo kuhusu upigaji upiga upiga kura kwa njia ya posta na ule upigaji kura wa mapema ambao umekuwa ni moja ya masuala ambayo yameibua utata mkubwa, a rais Donald Trump akisema kwamba wale waliopiga kura kwa njia ya posta kwamba kuna hizo nyingi zake si halali. Sasa hapa, swali ni unahisi kwamba hizo kura, Rais Trump akiwa kiongozi wa chama, iwapo uh, itokee okay, kwamba chama cha Republican kimeshindwa kule Georgia, e, watakubali ushindi huo, uh, ile hali Trump ameshikilia kura za kupitia posta si halali? Wasipokubali zitakuwa kelele za chura kama waeleavyo BMJ eh, kelele za chura hazima, hazisimamishi ng'ombe kunywa maji. Nasema vile kuwa Trump amefanya kesi karibu thelathini na sita na pia kufanya malalamishi karibu matano au karibu sita. Kulalamika kwake kwote hakujafua dafu. Kwa hivyo wakati huu eh, wakisema kuwa hawapendi kura za posta na kura za mapema kama Demokrat wakishinda, wameshinda kihaki na hata waende kotini hawatafua dafu. Tunafika mwisho wa kipindi kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Abdushakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho inshallah.