And 2005 UTC, right after the international news. Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Dwimana. Gari limelipuka mapema leo asubuhi katika mji wa Nashville, jimbo la Tennessee, hapa Marekani, na kuharibu majengo kadhaa, tukio ambalo polisi imelielezea kama kitendo cha kukusudia. Maafisa wa zimamoto wameripoti kupeleka watu watatu hospitali, lakini hakuna hata mmoja wao aliyejeruhiwa vikali. Polisi na idara ya upelelezi FBI katika mji wa Nashville wameanza uchunguzi kuhusu mlipuko huo. Jengo la ghorofa linalofahamika kama House of Wonders, Beit al-Ajab Ajaib lililopo Stone Town visiwani Zanzibar limeanguka Ijumaa hii, huku baadhi ya watu waliokuwemo wakidaiwa kufukiwa na kifusi cha jengo hilo. Jengo hilo linalotazamana na bustani ya Forodhani ni jengo kubwa na refu zaidi katika eneo la Stone Town, na ni miongoni mwa majengo ya zamani yaliyojengwa mwaka 1883 na baadaye kufanyiwa ukarabati miaka ya karibuni. Taarifa kutoka katika eneo la ajali hiyo zinasema kuwa wafanyakazi wanne wamefunikwa na kifusi, wakati juhudi za uokoaji zikiendelea. Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi alifika katika eneo la tukio, ambapo alipewa taarifa juu ya juhudi za uokoaji zinazoendelea katika jengo hilo la kihistoria. Vyanzo vya habari vinaeleza kuwa jengo hilo ambalo liko pembezoni mwa bahari ya Hindi katika barabara ya Mizingani limejengwa kati ya makumbusho ya kale ya Zanzibar ambalo pia limekuwa kielelezo kikubwa cha historia na tamaduni za watu wa Zanzibar na kukua kwa lugha ya Kiswahili. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muungano wa waasi ambao wamekuwa wakipigana kwa lengo la kupindua serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati umesema kwamba utasitisha vita kwa muda wa siku tatu ili kuruhusu uchaguzi mkuu nchini humo kufanyika. Taarifa ya muungano huo wa waasi unaojiita Wazalendo wa Mabadiliko CPC ulioanza mapigano dhidi ya serikali Ijumaa iliyopita umetangaza kusitisha vita kote nchini kwa muda wa saa sabini na mbili. Uchaguzi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati umetajwa kuwa mtihani muhimu kwa nchi hiyo yenye matatizo makubwa ya usalama. Muungano wa CPC uliundwa mwezi Disemba tarehe kumi na tisa na makundi yenye silaha yanayomshutumu Rais Faustin Arkange Towadera kwa kujaribu kufanya udanganyifu katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Disemba 27 ili yasalie ya madarakani. Makundi ya wapiganaji yanadhibiti theluthi tatu ya jamhuri ya Afrika ya Kati, ambayo sehemu kubwa ya watu ni maskini sana. Kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumalia Sise, aliyekuwa ametekwa nyara na makundi ya wapiganaji kwa muda wa miezi sita, amefariki dunia hii leo, kulingana na familia yake. Sise amefariki akiwa nchini Ufaransa baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Alikuwa na umri wa miaka sabini na moja. Alikuwa amepelekwa Ufaransa kwa matibabu maalum baada ya kugunduliwa kuambukizwa virusi vya korona. Sise alitekwa nyara mwezi Machi tarehe ishirini na tano na watu wasiojulikana alipokuwa katika kampeni wakati wa uchaguzi wa wabunge katika eneo la Timbuktu, kaskazini magharibi mwa Mali. Aliachiliwa huru mwezi Oktoba, miezi sita baada ya kuziwiliwa na wapiganaji. Marekani imeweka masharti kwa wasafiri wote wanaoingia Marekani kutoka Uingereza kupimwa virusi vya korona na kuonyesha vyeti vya kutoambukizwa vilivyotolewa saa sabini na mbili kabla ya safari yao. Hatua hii inatokana na ripoti za kuwepo aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vinasamba kwa haraka sana kuliko aina ya kwanza. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani CDC kimesema katika taarifa kwamba ndege zote za abiria wanaoingia Marekani kutoka Uingereza lazima wawe na vyeti kuonyesha kwamba hawajaambukizwa virusi hivyo kuanzia Jumatatu wiki ijayo. Baadhi ya mashirika ya ndege ya Marekani tayari yanataka wasafiri wake kupimwa virusi vya korona kabla ya kusafiri. Hong Kong imetangaza karantini ya lazima ya siku 21 kuanzia leo Ijumaa, kwa wageni wanaoingia kutoka nje kama juhudi za kukabiliana na uwezekano wa kusambaa kwa aina mpya ya virusi vya korona ambayo iliripotiwa kuwepo nchini Uingereza. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema na sikukuu njema ya Krismas. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni sikukuu ya Krisimasi, tutaangalia jinsi ulimwengu unavyoadhimisha siku hii, lakini katika sehemu ya kwanza tunaangazia mswada uliopitishwa na bunge la Kenya na ambao umetiwa saini na rais wa nchi hiyo na kuwa sheria ambayo inanuia kuwa faidi wakulima wa majani chai inayoleta pato kubwa la kigeni kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Nam, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano wiki hii katika ikulu mjini Nairobi ametia saini miswada miwili na kuwa sheria. Moja ya sheria hizo ni mageuzi makubwa katika sekta ya kilimo cha chai, ambayo awali ulikuwa ni mswada wa mwaka wa 2018 na sasa sheria hiyo imerejesha bodi ya chai ya Kenya ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia na kuboresha sekta hiyo, lengo likiwa ni kuwanufaisha wakulima wa majani chai ambao kwa kipindi kirefu wamekuwa wakinyanyaswa. Aidha, Kenyatta amesaini mswada kuhusu mabadiliko katika ulipaji kodi wa mwaka wa 2020. Asante sana BMJ Mureithi, ukiwa hapo Washington, D. C. Wakulima wa majani chai nchini Kenya wamepata afueni baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuweka sahihi na kufanya sheria mswada utakaoleta mageuzi yatakayowaongezea mapato na kuwakinga dhidi ya unyanyasaji na matapeli walioteka sekta hiyo. Wakulima wanasema kwamba sheria hiyo mpya itawakomboa kutoka kwa mawakala ambao wamekuwa wakifurahia jasho lao kwa miaka mingi. Katika kikao maalum Jumatatu wiki hii, maseneta wote thelathini na tatu waliohudhuria walipiga kura ya kuunga mkono mswada wa chai jinsi ulivyofanyiwa marekebisho na Bunge ya Kitaifa. Maseneta hao waliunga mkono ripoti ya kamati ya seneti kuhusu kilimo iliyopendekeza waupitishe ili wakulima waanze kuvuna manufaa yake haraka iwezekanavyo. Seneta wa Kiricho, Aaron Cheruiyot, ambaye ni mdhamini wa mswada huo, aliwapongeza maseneta wenzake kwa kuupitisha na ametaja baadhi ya mabadiliko ambayo yataletwa na sheria hiyo. Mswada huu unamaanisha kwamba wakulima watapata bodi yao kama wakulima wa chai ambayo itazingatia shida za wakulima wa, wa, wa chai peke yake. Hapo awali wakulima wa chai walikuwa wamejumulishwa na wakulima wa e, vyakula tofauti tofauti katika bodi ambayo ilikuwa inajulikana kama AFA, na hiyo haikuwa vyema. Ya pili ni kwamba imepunguzwa bei ya mambo yale mkulima anadaiwa e, na wale ambao wanashughulika katika hii uh, biashara ya chai wale ambao wanauza chai yao kule Mombasa wameambiwa wawezi kum, kum, uh, kumpitishia mkulima zaidi ya asilimia sufuri nukta uh, saba tano ya uh, chaje zile ambazo walikuwa wanawekea mkulima. Ya pili kuna wale ambao wanajulikana kama managing agents. Hao ni kama kina KTDA na wenzao, wameambiwa wakipewa biashara ya kusimamia factory hawawezi kupitisha zaidi ya asilimia moja nukta tano ya charges zile ambazo wanapatia wakulima. Na pia ya tatu, wameambiwa wanapotuma wafanyakazi wao katika factory, huwezi kumpitishia mkulima kwamba iwe yeye ndi atalipa ma marupurupu ya hawa wafanyakazi ambao wametumwa katika factory na managing agent. Ya nne ambayo ni muhimu zaidi, imesemekana sasa, chai yote lazima ipelekwe katika mnada na chai ikipelekwa hmm, katika mnada kule Mombasa hakutaweza kuwa na mambo yale ambayo yanalazimisha yanalazimisha, e, mkulima anaambiwa kwamba chai yako imeuzwa kwa bei fulani, lakini hana njia ya kupata kujua kama ni kweli ama anahadaiwa. Kwa hivyo ni muhimu sana e, mambo yale ambayo tumeweza kufaulu e, katika mswada huu. Kwa hivyo ni kwamba pahali kilimo cha chai kilikuwa kimefikia kila mtu alikuwa anafaidika isipokuwa mkulima wa chai mwenyewe. Jambo hili sasa tumesema lazima liwekwe kando na lazima tuzingatie kwamba aliye katikati ya kilimo hiki ni mkulima mwenyewe. Kwa hivyo lazima masilahi yake yeye awe awe bora kwanza, halafu kisha wale wengine wote mambo yao yawe yaweze kushughulikiwa. So inavyofika hapo, uh, ni muhimu sana kusema kwamba jambo hili litasaidia wakulima, wanaweza sasa kuketi chini na kujua siku ambazo zinakuja hapa mbele zitakuwa ni siku za faida, kwa sababu hata pia haya mafaktori ambayo yanachukua yana majani chai ya wakulima wameambiwa kwa siku kumi na nne baada ya kuuza chai lazima pesa hizo ziwafikie wakulima, e, jambo ambalo lilikuwa gumu sana. Mkulima wa chai alikuwa na uh, shida nyingi. Kwanza ya kwanza ni kama hiyo nimekueleza kwamba uh, kila mtu alikuwa anajilipa wa kwanza, alafu mkulima anakuwa wa mwisho. Yule anas, anasafirisha anajilipa, yule anapiga chai mnada pale Mombasa ana, anajilipa, yule manager, managing agent katika factory anali, anajilipa, alafu kisha sasa wa mwisho yale pesa kidogo ambayo imebakia ndio inamfikia mkulima wa chai. Mambo hayo hayakuwa vyema, sababu ilifaa kwamba mkulima eh, awe ni wa kwanza anazingatiwa katika hii biashara kabla ya watu wengine wote. Ya pili ni kwamba watu walikuwa wanakaa na pesa za mkulima siku karibu miezi kadhaa. Kwa sasa wanaambiwa pesa hizo lazima wampe mkulima kwa wakati ule ambao unafaa. Sheria hiyo kimsingi, inapokonya halmashauri ya chai nchini Kenya au KTDA usemi katika usimamizi wa sekta hiyo, hasa uuzaji wa zao hilo katika mnanda wa Mombasa na masoko ya ng'ambo. Isitoshe, sheria hiyo itaweka usimamizi wa viwanda vidogo vya majani chai, mnada wa chai wa Mombasa, na asasi zote katika sekta ya bodi hiyo. Sasa bodi ya chai ya Kenya itakaosimamiwa na serikali kuu ndio itatunga kanuni za kusimamia asasi zote za sekta ya chai nchini. Sekta hiyo iliondolewa chini ya usimamizi wa serikali kuu mnamo mwaka elfu mbili. Kanuni mpya za uzalishaji na uuzaji wa majani chai pia zitaanza kutekelezwa chini ya sheria hii, kando na kuondolewa kwa ada nyingi ambazo KTDA imekuwa ikiwatoza wakulima. Na sheria hii itabadili kwa njia gani sekta ya majani chai nchini Kenya? Irungu Nyakera ni mwenyekiti wa kamati ambayo inatetea maslahi ya wakulima wa majani chai. Na unajua tunaangalia kwa example nchi kama Sri Lanka yenye ni comparable kabisa na nchi yetu ya Kenya, wanauza majani yao yote 100% through the auction, alafu hiyo pesa enye wanalipa mkulima wao wanamlipa almost two three times kenye sisi tunalipa wakulima huku Kenya. So iko mambo mawili ambayo lazima yafanye ili mkulima wa Kenya aweze kupata uh, malipo kiwango hiyo ya sri lanka. Ya kwanza ni maneno ya value addition, lazima majani chai yetu tuongeze value kabla tu- uh, tuuze kule nje, na ndiposa unaona tbio inasema uh, within the next five years forty uh, percent ya majani chai ikuwe ime- inafanywa value addition kabla ya kutumwa nje ya nchi. Uh, pili ni marketing fifty five per cent ya majani chai yetu siku uh, hii mwaka mwaka jana iliuzwa Pakistan na Egypt. Kwa hivyo ni kusema market zingine kama kule uh, ukiangalia mahali kama America, out of the five hundred million kilograms zenye tuliuza kama nchi America tuliuzia two uh, million kilograms which is zero point zero zero per cent, yeah kwa hivyo zile, zile, zile, zile market zingine tunatakikana kutafuta ili hata kama production ya, ya Kenya inapanda, demand pia ikuwa inapanda. Na mwisho ni governance issues. Kwa vile pesa zenye zinapotelea nyingi sana za so, wakulima zinapotelea from self interest, iko makatel na business people greedy business people wenye wameingilia majanichai hawaendi kuchuna majanichai hawaendi asubuhi Uh, kuingia kule hivyo ka uh, kwa mashamba kufanya kazi lakini yao ndiyo wanapata ile ma- malipo kubwa uh, zaidi so au ndio tunataka waondolewe kwa hiyo system. That's why unaona tumepunguza uh, ili, ili hiyo uh, commission yenye inalipo KTDA from two point five per cent to one point five per cent, commission yenye inalipo brokers from one point five percent to zero point seven five percent. So iko maneno mingi yenye imefanywa kujaribu kupunguza the cost zenye mkulima ndiyo amekuwa akibeba, na chenye kimenifurahisha kabisa especially kwa huu mswada ni ile inaitwa uh, Tea Board uh, kama vile unavyojua zamani kulikuwa uh, na Tea Board. Na Tea Board ndiyo ilikuwa regulator wa hii sector so maneno ile mingi yenye ilikuwa inafanywa ilikuwa inafanywa na Tea Board. Sasa baada ya akaitdia kutengenezwa in 2000, thousand Tea Board ikaondolewa na hizo functions za Tea Board zikapelekwa kule Tea Directorate uh, within uh, agriculture and food authority. Na sasa venye hiyo Tea Board imerudishwa uh, we are very happy, na pia mkulima atajua tu amerudishiwa uh, Tea research research again, ilikuwa imekwama uh, over the last six, six years since hii research ipelekwa kule kushikanishwa na research zileile zingine zote za nchi uh, kule KALRO sasa imerudishwa, na mwisho kumetengenezwa stabilization fund ile kusema hata ile mwaka yenye kutakuwa hakuna soko uh, imekuwa mbaya sana ya majani, bado mkulima ataweza kupatua guaranteed minimum return, ili mkulima wa majani chai na mkulima yoyote aanze kuweza kupanga maisha yake na ile mapato yenye anapata. Kulingana na sheria hiyo, wakulima watapokea asilimia hamsini ya mauzo ya zao hilo katika mnada, baada ya fedha hizo kupokewa katika kaunti za viwanda huku, fedha zilizosalia wakizipokea mwishoni mwa mwaka. Vilevile, wakulima watapokea malipo hayo baada ya siku kumi na nne, tofauti na hali ilivyo sasa ambapo KTDA huchelewesha malipo hayo kwa hadi mwaka mmoja. Pesa zilizosalia watalipwa mwishoni mwa mwaka wa kifedha. Watakuwa wakipokea malipo hayo kila mwezi kutoka kwa viwanda vya majani chai katika maeneo yao. Asante ah, sana Jason Nyakundi, ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, kwa maelezo hayo ya kina eh, kuhusu sheria hiyo mpya iliyotiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta siku ya Jumatano. Msikilizaji, usiondoke pahali ulipo, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Nam, karibu msikilizaji, kwa sehemu hii ya pili ya kipindi hiki kwa undani. Kama ilivyokudokezea, tutaangazia maswala ya Krismasi. Wakristo kote ulimwenguni wanasherekea sikukuu ya Krismasi kama maadhimisho ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, lakini tofauti na miaka ya nyuma, sherehe hizo za mwaka huu zimegubikwa na janga la COVID-19, hali ambayo imelazimu mabadiliko kwa namna sherehe zinavyofanyika huku serikali za nchi mbalimbali zikiweka masharti kadhaa na mamilioni ya watu wakisalia majumbani. Mapema leo kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni, Papa Francis alitoa wito kwa watu wote duniani kujali maslahi ya wenzao katika kipindi hiki kigumu. Baba huyo Mtakatifu alisema kwamba wakati ulimwengu ukikumbwa na athari na majanga ya kipekee ni muhimu kwa kila mtu kumfikiria mwenzake kama ndugu au dada na kuwajali watu walio na mahitaji katika jamii. di promuovere la cooperazione e non la concorrenza e di cercare una soluzione per tutti, vaccini per tutti. Pia aligusia suala la watoto kutumiwa katika vita na kusema kwamba hali hiyo haikubaliki kabisa kwani hiyo ni moja ya njia za unyanyasaji wa watoto. Alikuwa akiongoza ibada katika kanisa kuu la Mtakatifu Petero katika mji wa Vatican, ambayo ilihudhuriwa na idadi ndogo tu ya waumini na ikapeperushwa moja kwa moja kwa njia ya mtandao. Kwingineko, makanisa mengi yalikuwa na waumini wachache huku mengine yakisalia bila watu wengi wao wakifuatilia ibada zao mitandaoni. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba Korea Kusini, kwa mfano, ni moja ya nchi ambazo zimeshuhudia kanisa nyingi zikiwa bila waumini. Wafanyabiashara nao katika maeneo mbali mbali ulimwenguni wamenukuliwa na vyombo vya habari wakilalamikia kushuka kwa biashara kutokana na athari za janga la korona katika msimu ambao kwa kawaida huwa kunashuhudiwa ongezeko kubwa la biashara na sasa tuangalie ukanda wa maziwa makuu. Ndivyo hali ilivyokuwa katika kanisa Katoliki la parokia ya Bikira Maria Imakulata kule mjini Dodoma, Tanzania, ambako rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amewataka Watanzania kuendelea kumwomba Mungu alilinde taifa hilo dhidi ya janga la korona katika kipindi hiki ambacho mataifa mengine yanaendelea kuathiriwa na ugonjwa huo. Kwa maneno yake, wakati tunaazimisha sikukuu hii ya kuzaliwa Bwana wetu Yesu Kristo mengi yameelezwa na baba paroko na mengi yataelezwa katika makanisa na maeneo mbalimbali mbali ya ibada. Niwaombe ndugu zangu Watanzania wote tuendelee kumwomba Mwenyezi Mungu aendelee kutuepusha katika janga hili, kwa sababu bado linasumbua mataifa mengine mbalimbali. Ninyi mmekuwa mashahidi vyombo mbalimbali mbali vya kimataifa vikielezea watu wengi wakiwa wanakufa kwa sababu ya tatizo hili. Sisi wa Tanzania Mungu ametuepusha sana, tuendelee kumshukuru sana Muumba wetu kwa upendo mkubwa aliyotupa sisi wa Tanzania. Rais huyo pia amewataka viongozi wa mataifa mbalimbali mbali duniani kukubali kumweka Mwenyezi Mungu mbele katika e, mapambano dhidi ya ugonjwa huo, na kusema kwamba itakuwa ni bure kutegemea nguvu za binadamu pekee. Lakini ni yaombe pia mataifa mengine na hasa viongozi wenzangu wa mataifa mbalimbali katika dunia, wajue yako mambo mengine hayawezekani kwa akili zetu za kawaida za binadamu, bali yanawezekana kwa Mungu. Wamrudie Mungu na kumwomba kwamba Mungu anaweza katika kila jambo, hata huu ugonjwa wa korona. Mungu ana uweza na ushahidi mkubwa uko hapa Tanzania. Kauli ya Rais Magufuli inajiri wakati ambapo katika mataifa mengi ya Ulaya na hata hapa Marekani watu wameshindwa kuhudhuria ibada ya Krismasi kutokana na hofu ya kuambukizwa ugonjwa huo ambao unaendelea kusambaa katika mataifa hayo. Hali pia imekuwa mbaya hata zaidi kutokana na hofu kwamba virusi vipya vya korona ambavyo vimegunduliwa kule Uingereza huenda vikawa hatari hata zaidi kuliko virusi vingine vya awali. Kwingineko ndivyo <muchos> hali ilivyokuwa mjini Nairobi wakati wa hafla ambapo Rais Uhuru Kenyatta aliwatakia Wakenya heri njema ya Krismasi. Kenyatta ameeleza matumaini yake kwamba licha ya changamoto zilizopo katika kipindi hiki, Wakenya wataendelea kumwenzi Mwenyezi Mungu na pia kujitahidi katika yote wayafanyayo ili kuhakikisha kwamba maisha yanaboreka kuelekea kwa mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na Wakati hayo yakiarifiwa, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo sherehe za Krisimasi zinafanyika katika hali tulivu, ila wakazi wanalalamikia hali ngumu ya maisha wakati huu mgumu wa janga la corona, na vilevile vile kupanda kwa bei ya vyakula. Na hayo hayakutokea tu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu habari ni hiyo hiyo katika nchi za Kenya, Uganda na pia na Tanzania pamoja pia na Rwanda na Burundi na tuseme ukanda mzima huo wa maziwa makuu. Lakini sasa twende mpaka mjini Bukavu katika jimbo la Kivu kusini nchini DRC tupatana naye Mitima De La Chance atueleze hali halisi ilivyokuwa. <laughs> nikiwa hapa jikoni kwake Skolastika Sifa katika mtaa wa Ibanda. Huyu ni binti anayepika chakula ajili ya familia yake nzima. Hapa anapiga samaki na nyama ya kukulia ugali. Nilishamaliza piga na chipsi hapo, kuna soda karibuni. Kule na majirani wenye iko karibu wakuye tuchangie Noeli, kwa sababu leo ni siku ya furaha. Lakini kama ilivyoonekana, mwaka huu watoto hawakupiga sana kelele mitaani wakati wa jioni kwa kufurahia majilio ya Christmas kama ilivyokuwa miaka mingine. Miongoni mwao kisha kutoka kanisani leo asubuhi wameeleza masikitiko yao. Zamani za mwezi wa kumi na mbili ilikuwa nafika, tulikuwa nalalamika nje Noeli, Noeli, Noeli, Noeli kwa juu, tulikuwa tushajua kama shatuuzia, lakini hivyo hatuyaona kitu hatuyaoni, ndo takula kuNoeli abayatuuzia manguo viato, niksi nywele zetu ziko upande. Wa wazazi wengi wanalalamikia hali ya umaskini na ukosefu wa pesa kwa ajili ya kutayarishia watoto wao Krismas. Kindumbwe Masonga ni mkazi wa Bukavu, anashutea kidole cha lawama hali mbaya ya uchumi wa Kongo. Njala ndo tunalia tu, hakuna vingine. Ni nakulaga limoya na watoto kuko, sababu nakutana mtoto hawana chakula mwenyumba. Lakini kama rais kama angali anatukumbuka shabu, tutakuwa bie, makazi hakuna. Lakini akichikaza ni ambayo mtoto wangu akule, akule mara pili msiku moya ndaforai, hakuna vingine, mnaweza mlomba pale hadi mchana huu, huko sokoni miti ya Krismas na vyakula vinauzwa, ila wachuuzi wanashuhudia kwamba mwaka huu kuna utofauti. Mwaka jana watu walikuwa napita pita, viko nauza mingi, lakini mahala leo ua tunaona saa vile Noeli na taisha na kitu hii siku vinacheza sana sana, tena haba uze uze hatuone wafanye kama nini? Mimi sijue. Kinachowakera wakazi wa Kongo ni hasa hatua iliyochukuliwa na viongozi wa serikali hivi karibuni kuwakataza watu kutembea kuanzia saa tatu usiku, hatua iliyosababisha kwamba hapakuwa na mkesha wa sikukuu ya Noeli ambao kwa kawaida unafanyika nyakati za usiku Wakaazi pia wanajiandaa kubaki nyumbani mwao tarehe 31 Disemba ijayo, siku ya kuuaga mwaka huu wa 2020. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima de la Chance kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, ni hayo tu kwa leo, na ni matumaini yangu kwamba unaendelea kufurahia siku hii ya Krismasi. Ninawashukuru nyote kwa kutusikiliza. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mrithi na kutakia wikendi njema iliyojaa heri na baraka. Na kwa wenzetu wa Kristo, endeleeni kufurahia wema wa Bwana. Nawaacha kwa kibao hiki tuonane tena panapo majaliwa jina langu ni BMJ Mridhi.