Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sandey Jemari. Leo ikiwa ni Ijumaa, Desemba 18, mwaka wa 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu www.kiswahili.com, karibuni. Leo kwenye Kumekucha Afrika tunazo habari za kimataifa pamoja na za kieneo kutoka kwa waandishi wetu. Vilevile leo ikiwa Ijumaa, tunayo VOA Mitaani, ambapo mwaka unaopelekea kumalizika, kuna wengi wamekuwa na changamoto nyingi kutokana na janga la virusi vya korona. Je, baadhi ya wakazi mjini Mombasa wanasema nini? Ukikuja okay, hivo una mask unashikwa bosa, nasema tsijui hii uko na korona nauna korona. Ile kitu tumejifunza na maisha, nafaa kila mtu ashimu mwenzake. Imetufunza kabisa, hiyo korona, hiyo korona. Mpako na kwenye taarifa nyingine, wazazi wa watoto wa shule takribani mia tatu waliotekwa nyara na wanamgambo nchini Nigeria sasa wanasherekea baada, wa baada ya kuachiliwa jana, baada ya kushikiliwa kwa takriban siku sita. Ripoti hata hivyo hazijathibitisha iwapo kuna fedha zilizotolewa kupelekea hatua hiyo muhimu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na Sande Shomari. Jopo moja la Marekani limeidhinisha utumiaji wa dharura wa chanjo ya pili ya COVID-19 siku ya Alhamisi. Kamati ya wa washauri huru na wataalam wa idara ya chakula na madawa ya Marekani, FDA, ilipiga kura baada ya majadiliano ya saa saba kupendekeza utumiaji wa chanjo iliyotengenezwa na mtengenezaji wa dawa wa Marekani Moderna, wiki moja baada ya wasimamizi wa serikali kuu kuidhinisha chanjo ya kwanza ya matumizi ya dharura. Ushahidi ambao umesomwa kwa kina juu ya chanjo hii unazidi sana changamoto zozote ambazo tumeona, alisema Dr. Heidi Gans wa kituo cha matibabu cha chuo kikuu cha Stanford siku ya Alhamisi. Habari hizi zinakuja wakati Marekani imerekodi karibu vifo laki tatu na kumi kutokana na virusi hivyo, kulingana na kituo cha taarifa za virusi vya korona kutoka John Hopkins. Kuna zaidi ya visa milioni 1.6 vilivyothibitishwa vya COVID-19 nchini Marekani. Idhini ya FDA ya matumizi ya dharura ya chanjo inaweza kupatikana mapema Ijumaa. Watu saba waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa siku kadhaa za mapigano kati ya makabila wiki hii katika kaunti ya Tonji kaskazini mwa jimbo la Warap nchini Sudani Kusini. Luteni Bona Bak Akot, mkuu wa kitengo cha upelelezi wa jinai katika kaunti ya Tonji Kaskazini, alisema kuwa mapigano yalitokea kilomita chache nje ya mji wa Warap. Lakini polisi hawakujaribu kuzuia vurugu hizo. Polisi hawakuingilia kati kwa sababu ya vijana huko wana silaha nzuri, wakati mwingine walishinda vikosi vya serikali. Katika hali hii polisi wapo katika mazingira magumu, Akot aliyeambia VOA. Akot alisema wanaume waliohusika katika mapigano hayo walifyatua bunduki za milimita 12.7 bunduki za PK na maguruneti ya roketi aaa Mkuu katika mji wa Warrap amesema watoto na wanawake wengi walikimbia makazi yao wakati wa mapigano hayo. Alisema eneo ni hilo lilipata amani katika miezi michache iliyopita, lakini kisha mambo yanayopingana na amani yakaanza kuingia tena. Na wanajeshi wawili wa serikali ya Ethiopia wamesema kuwa wenzao walioasi walitumia vifaru vya wa serikali kushambulia wenzao kwenye kambi, swala lililopelekea ghasia ambazo zimedumu kwa zaidi ya mwezi mmoja kwenye jimbo la kaskazini la Tigre. Harrison Kamau anayesoma taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanajeshi watiifu kwa chama cha Tigray People's Party, TPLF, walizingira kituo cha jeshi cha Sero karibu na mpaka wa kaskazini na Eritria hapo Novemba 4, kulingana na wanajeshi hao wawili. Wameongeza kusema kuwa baada ya kuzingirwa, bidhaa muhimu kama vile chakula na maji zilianza kupungua ndani ya kituo hicho na kuwalazimu wanajeshi waliokuwa ndani kuanza kutoa mgao ili viweze kuwakidhi. Wanasema kuwa kuzingirwa kulifikia kilele chake siku ya kumi baada ya TPLF kufika na vifaru pamoja na makombora ili kuteka kituo hicho. Wanasema kuwa kwa muda wa saa sita kuna baadhi ya wanajeshi waliojaribu kutoroka kutoka kwenye kituo hicho lakini walikamatwa. Mmoja wa wanajeshi hao kwa jina Takele ambaye amesema kuwa hata baada ya kujisalimisha mmoja wao alichomwa kisu. Ameongeza kusema kuwa alishuhudia miili kumi na tano ya wenzake baadhi wakiwa wamekatakatwa huku wengine wakiwa wamechomwa visu. Reuters wanasema kuwa maelezo yaliyotolewa na Takele pamoja na mwenzake Mola Casa yanaendana na yale yaliyotolewa na serikali kuu kuhusiana na kiini cha ghasia hizo. Hata hivyo kundi la TPLF limekanusha madai hayo. Kiongozi wake tip... kiongozi... huku kiongozi... huku kiongozi wake De mwezi uliopita kupitia ujumbe mfupi akiambia Reuters kwamba baadhi ya wanajeshi wa serikali walijiunga na kundi lake. Serikali kwa upande wake imesema kuwa vikosi vyake vimeshika udhibiti wa miji muhimu kwenye jimbo hilo na kwamba utawala wa mpito unaendelea kurejesha hali ya kawaida kwenye jimbo la Tigray. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wakati janga la Korona likiwa katika rekodi mpya ya juu nchini Marekani, imepelekea mvutano mkali katika bunge la nchi hiyo ambapo wa Republican na wa Democrat walikuwa wakipambana juu ya kupitisha duru mpya ya msaada baada ya miezi kadhaa ya kunyoosheana vidole na kutochukua hatua yoyote, hata wakati wakitafakari juu ya kupitisha hatua ya tatu ya kuwapa muda ili kuwapa siku chache zaidi kukabiliana juu ya fedha za mwisho, wabunge kutoka pande zote mbili walisema radi mbaya wa wagonjwa wa COVID-19 ilimaanisha kuwa kutokubaliana haikuwa chaguo tena. Wabunge kadhaa walieleza juu ya uwezekano wa serikali kuu kuishiwa na fedha ifikapo Jumamosi asubuhi wakati mazungumzo ya misaada ya COVID-19 yakiendelea ikiwa bunge litaweza kupitisha msaada wa kifedha wa serikali kabla ya Ijumaa saa 6 usiku. Mrepublikani mwandamizi nambari mbili katika baraza la seneti John Thun anasema kunaweza kuwa na kizuizi cha kupitisha kwa muda mfupi kwa wale ambao wanataka kuweka shinikizo kwa kuma makubaliano ya msaada wa COVID-19. Rais mteule Joe Biden ana mpango wa kumteua mbunge wa New Mexico mwanamke Deb Haaland kuwa waziri wa mambo ya ndani. Atakuwa Mmarekani wa asili wa kwanza kuongoza kwa wizara hiyo. Helland mwenye umri wa miaka 60 ni kutoka kabila la Laguna Pueblo. Wizara ya mambo ya ndani ina ushawishi mkubwa juu ya makabila karibu mia sita yanayotambuliwa ya nchi, pamoja na kusimamia ardhi za serikali kuu pamoja na wanyamapori, mbuga za kitaifa na utajiri wa madini. Vikundi vya wamarekani wa asili vilifurahi. Rais wa kabila ya navayo Jonathan Nez alisema amefurahishwa sana kulingana na Associated Press. Kwa kweli ni siku ya kihistoria na isiwahi kutokea kwa wazao wote, aliongeza. Vikundi vya mazingira pia vilisifu uteuzi huo. Uteuzi wa kihistoria wa mbunge Haaland unamaanisha enzi mpya ya ulinzi kwa wanyama wetu wa porini, ardhi za umma na maji kutoka kwa sekta ya ulaghai ya viwanda ambayo imetawala chini ya utawala wa Trump, alisema Kieran Suckling, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha Biological Diversity. Ni muhimu kwa viongozi wa Amerika wa asili kwa sehemu ya maamuzi yote kuhusu ardhi za umma, na uteuzi wa Haaland utahakikisha hilo, aliongeza. Kwenye taarifa tulioipaa kipaumbele hivi leo ni kwamba watoto wa shule waliotekwa nyara na kundi la magaidi wikendi iliyopita kutoka shule moja ya sayansi mjini Kankara, jimbo la Katsina, magharibi kaskazini mwa Nigeria, wameachiliwa huru jana Alhamisi baada ya kukaa mstuni kwa takriban siku sita. Kuachiliwa kwa kwao kulitangazwa na katibu gavana wa Katsina bila kufafanua iwapo serikali au wazazi wa watoto hao walilipia fidia au la. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins h ana ripoti zaidi. Ingawa kuwachiliwa kwao kulitarajiwa kuchukua muda mrefu zaidi, lakini shinikizo liliwafanyia watekaji nyara kupitia njia nyingi, ikiwa ni pamoja na mashirika ya kimataifa UNICEF, ilisababisha kutolewa mapema, ambayo hadi sasa hakuna taarifa zaidi nini hasa kilifanyika baada ya serikali kusema mazungumzo yanaendelea na watekaji nyara. Kabla ya matokeo haya, gavana Aminu Masare wa jimbo la Kasina alisema Kutekwa kwa watoto hao siyo kazi ya Boko Haram, lakini ni kikundi ambacho ni cha sehemu ya Katsina ambacho kinajulikana. Wakati maseneta walikuwa wanajadili tukio hili na suala la usalama wa Nigeria katika bunge la taifa mjini Abuja, wazazi wa waathirikwa walihamia mia kwenye shule ambako watoto wao walitekwa nyara na waliamua kukesha huko hadi watakapokolewa na kurudishwa kwa wazazi wao. Haja ni mmoja wa wakinamama ambayo wamehamia shule hiyo. Mamlaka ya jimbo la Kasina yaliwaambia wa waandishi habari kwamba ni watoto 333 kwa ujumla waliotekwa nyara, lakini sasa ripoti inasema takribani watoto 340 Waliachiliwa na wanatarajiwa kufika Katsina kutoka jimbo la Zamfara saa sita usiku wa alhamis Watoto hao wanatarajiwa kulakiwa na Rais Muhammadu Buhari ambaye yuko likizoni mjini Daura, jimbo la Katsina. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohembi kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Uingereza na Umoja Ulaya, wa Ulaya wametoa taarifa kamili juu ya hali ya majadiliano ya kibiashara ya baada ya Brexit, zikiwa zimesalia wiki mbili tu kabla ya mgawanyiko wenye uwezekano wa machafuko. Wakati Ursula von der Leyen, rais wa Tume ya Utendaji ya, ya Jumuia ya Ulaya, alibaini maendeleo makubwa juu ya masuala mengi, alielezea wasiwasi wake juu ya majadiliano yanayofanyika kuhusu haki za uvuvi. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson pia alionya kuwa matokeo yasiyo na makubaliano yanaweza kutokea kwa kiasi kikubwa. Wawili hao walizungumza mapema Alhamisi jioni ikiwa ni mazungumzo yao ya hivi karibuni katika wiki kadhaa zilizopita yaliyolenga kuondoa mkwamo wa mazungumzo ambayo yamekuwa ya kashi ya taratibu sana tangu Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya Januari 31 na mashtaka dhidi ya kampuni ya Google ya Alphabet Inc yanaendelea kurundikana ambapo, siku ya Alhamisi Desemba 17 majimbo 38 yaliwasilisha malalamiko ya pamoja ambayo yanashutumu juu ya ukiritimba ambao kampuni hii kubwa ya teknolojia inazuia kampuni zingine katika masoko ya spika za kisasa, televisheni na magari. Kulingana na Reuters, ni kesi kuu ya tatu dhidi ya kampuni hiyo. Majimbo hayo yanatafuta kuunganisha kesi yao na kesi ya serikali kuu iliyotangazwa na idara ya sheria mwezi Oktoba, kulingana na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Colorado. Kesi hiyo ya serikali kuu inadai Google ilifanya mikataba na watengenezaji wa simu ikiwamo pamoja na Apple na Samsung kuifanya Google kwa sehemu kuu ya kutafuta kitu chochote mtandaoni. Inadai pia inatumia mfumo wake wa uendeshaji wa Android kushinikiza watengenezaji wa vifaa kupakia mapema programu za utafutaji wa Google na bidhaa zingine za kampuni hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka Washington DC utafiti kuhusu upigaji kura uliofanywa umeonyesha kuwa wanawake walimsaidia rais mteule Joe Biden kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi, kuwa walimpa asilimia 57 ya kura zao ukilinganishwa na asilimia 42 kwa rais Donald Trump. Mwandishi wa White House Patsy Wida Kuswara anaripoti akiangalia nyuma sera za Trump kwa wanawake na ahadi ya kampeni ya Biden ya kuhakikisha kuwa anawajumuisha vikamilifu na usawa wa jinsia. Pia Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Wanawake waliandamana mwaka 2017, 2018, 2019 na mwaka huu wa 2020. Rais Donald Trump amepata viwango vya chini vya utendaji kutoka kwa wapiga kura wanawake tangu alipoanza kampeni yake mwaka 2016 huku akishutumiwa madai ya utovu wa nidhamu dhidi ya wanawake mpaka uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Totally ni uongo mtupu. Vyombo like vya vina habari vinavyoandika nice. habari za uongo vinaendelea kusema kwamba like wanawake wa mjini hawanipendi kwa sababu mimi sio mzuri kwao. Sina muda wa kuwa mzuri kwao, nina kazi nyingi Sound kufanya nice, kwa ajili I, I nice to... Trump alijaribu kubadili kanuni za enzi ya Obama dhidi ya jinsia katika swala la ubaguzi kwenye malipo na manyanyaso ya kingono sehemu za kazi, ambapo utawala unaweka mzigo mkubwa sana kwa biashara. Utawala wa Trump ulifuta baraza la White House kwa ajili ya wanawake na wasichana, idara ambayo inatetea mahitaji yao katika sera za utawala. Trump pia alikata ufadhili wa serikali kuu kwa watoa huduma za uzazi wa mpango ambao pia wanatoa huduma ya utoaji mimba ikiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu. Ni rais ambaye anaunga mkono kina mama, ni rais ambaye anaunga mkono maisha. Wanaharakati wanasukuma kwa utawala wa Biden kubadili sera hizi. Kuna haja kwa utawala wa Biden na Harris na mashirika yote haya kufikiria kitu gani kinahitajika kufanywa na nini kinahitajika kuondolewa na kipi kinatakiwa kurejeshwa, na lililo muhimu ni kwamba mambo yote haya yafikiriwe katika msingi ya kipaumbele kwenye sera. Ajenda ya Biden kwa wanawake inajumuisha kuboresha usalama wa uchumi kupitia malipo sawa na kumaliza ubaguzi katika ujauzito uwiano wa kazi na familia ikiwemo likizo ya uzazi na huduma kwa mtoto, fursa ya huduma za afya, kumaliza manyanyaso dhidi ya wanawake na kuwawezesha kote duniani. Amewateua wanawake wengi na wale katika jamii za walio wachache katika wadhifa wa juu, akiwemo makamu raisi. Chini ya utawala wa Trump, kulikuwa na wanawake wanne tu waliokuwa wakihudumu kwa wakati mmoja miongoni mwa nafasi 15 katika baraza la mawaziri ikiwa ni idadi ya chini mno katika utawala wa karibuni. Mgawanyiko mwingine mkubwa ni katika utoaji mimba. Biden ni muumini wa Kikatoliki, amesema yeye binafsi anapinga, lakini anaamini kwa utoaji mimba ni sehemu ya haki ya mwanamke kufanya maamuzi ambayo inalindwa kisheria. Wakati huo huo, wafuasi wanamwita Trump rais anayethamini maisha What tunachokiona kwa dhahiri kabisa katika mizunguko miwili ya mwisho ni kwamba moja ya masuala ambayo pia yamewatia wa hamasa wafuasi wa Donald Trump ni ahadi yake kuwa atateua majaji ambao wanaopinga utoaji mimba katika mahakama ya juu. Biden anatarajiwa kubadili baadhi ya hatua za Trump ambazo zimeweka masharti katika utoaji mimba na sera nyingine zinazohusu afya ya uzazi. Hadija Riami, VOA Washington. Mwanasheria mkuu wa Venezuela Tarek William Saab amesema jana Alhamisi kwamba takriban wahamiaji 28 raia wa Venezuela wamefariki dunia baada ya boti walikuwa wakisafiria kuelekea Trinidad na Tobago kuzama. Kufuatia mkasa huo, mashirika ya Umoja Mataifa yanaomba hatua za haraka zichukuliwe dhidi ya wasafirishaji haramu bina wa binadamu wanaopeleka wakimbizi wanaokimbia mateso na hali ngumu ya maisha nchini Venezuela kwenye mataifa jirani kupitia safari za hatari za baharini zona anayesoma taarifa kamili. Miili ishirini na nane ya wahamiaji pamoja na wakimbizi wakiwemo watoto wanne tayari imepatikana ikielea baharini baada ya mkasa huo. Inaaminika kuwa boti hiyo ilikuwa imebeba takriban watu 30 wakati wa mkasa huo. Ripoti zinasema kuwa boti hiyo ilianza safari yake Desemba 6 ikielekea Trinidad na Tobago. Shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limeomba mamlaka za Venezuela, Trinidad na Tobago waanze mara moja uchunguzi kuhusiana na ajali hiyo. Msemaji wa shirika hilo Mata Hutado anasema kuwa serikali zote mbili zimekubali kuanzisha uchunguzi. Uh, both governments have to conduct... serikali zote mbili ni sharti zifanye uchunguzi wa kina kwa njia yenye uwazi na kushirikiana taarifa, ili kufahamu nini kilichojiri, ili kuwafungulia mashtaka wote waliohusika. Tunataka watu waliohusika wawajibishwe, ili kuepuka mkasa kama huu usitokee tena mwanasheria mkuu wa Venezuela Tarek Sab anasema shinikizo la kimataifa linalotolewa dhidi ya serikali yake pamoja na hali ngumu ya maisha huko vimepelekea watu wengi kutoroka nchini kupitia kwenye jimbo la Sukre wakilenga kuhamia Trinidad Tengen... De, tumeshuhudia ongezeko kubwa la visa vya usafirishaji haramu wa binadamu katika miaka ya karibuni. Kulikuwa na visa vinne mwaka elfu mbili na kumi na saba, saba elfu mbili na kumi na nane, na arobaini na moja mwaka uliopita na hivi sasa, katikati ya janga la virusi vya korona linaloendelea na kufungwa kwa shughuli mwaka huu, kumekuwa na visa sitini na sita vya saba. Amesema kuwa kila mhamiaji alilipa dola 150 kwa kile ametaja kuwa kundi la wasafirishaji haramu wa binadamu. Sab pia ameamuru kukamatwa kwa watu kumi, wakiwemo mmiliki wa boti iliyohusika pamoja na mwenye shamba ambapo ilianzia safari yake. Serikali pia imeamuru kukamatwa kwa watu saba kutoka kwenye jeshi ambao wanashukiwa kuitisha fedha kutoka kwa wahamiaji. Basi mwaka unapokaribia kumalizika kwa kweli kuna mengi ya kusema kuhusu hasa ikizingatiwa hali ngumu ya maisha kutokana na janga la virusi vya korona linaloendelea kote ulimwenguni. Je, nini watu wamejifunza? Basi leo kwenye VOA mitaani Salma Mohamed amezungumza na, na baadhi ya wakazi wa Mombasa ambao hapa wanaeleza walichojifunza pamoja na matarajio yao katika mwaka ujao. Mazee, vile hii mambo ya korona ilianza mpaka saa hii male tumefika, ile nimeona ni mengi sana, lakini saa hii tumezoea. Lakini ile kile tunaomba watoto wetu warudi shule na sisi tunaomba Mungu ugonjwa nyingine sikuje kama hiyo korona. Hiyo korona hiyo tumevuka mwaka, lakini tumevuka mwaka na uzuri, lakini tuombe tu Mungu atusaidie, sio serikali, Mungu atusaidie hiyo mwaka tukivuka 2021 tuanze nile kitu kizuri, kwa vile hii mwaka ilikuwa ni mwaka ya uzuni. Bwana ukikuja okay, hivo una mask unashikwa, bosi anasema tuzi hii uko na korona na una korona. Ile kitu tumejifunza na maisha, nafaa kila mtu ashimu mwenzake, imetufunza kabisa hiyo korona. Na hiyo korona unafanya mpaka unajua kuishi na jirani. Hii disemba hii kuna watu wamejipanga lakini sio watu wote. Mimi naona hii tu hii ikuje tu, hakuna njia ya kusherekea. Tuvuke tu mwaka tu, sasa utasherekea na nani, na mwenzako anakuogopa. 2020 imekuwa ni mwaka wa mateseko, wengine kunyanyasika. Nikisema kwa mtu kama mimi, mimi nafanya kazi ya hand to mouth, napata nala, so after nimepata leo nimekula kesho nisipotoka inabidi nilale njaa. Kwangu kile nachoshukuru ni kwa Mungu wangu tu kwa uzima juu. Kuna wale wameathirika na hiyo ugonjwa wa korona, kuna wale wamezikwa, kuna wale wamepelekwa quarantine wakarudi kiwa wamepona. Kuna wale pia korona imekuwa kazi kwao, wanaomba Mungu korona izidi kuendelea, akaunti zidi kujaa. Mimi naweza shukuru Mungu peke yake. Mimi kitu cha kwanza sipangi kusherekea, maana mimi ni mtu wa kupata na kukula, ambapo ikifika huyo siku ya kusherekea nitakuwa kazini kama kawaida. Ikifika jioni, mshahara wangu utakuwa ni ule ule wa kawaida, ambapo kila ambacho mimi wanala kawaida ndio bado nitakula. Sina cha sherehe, isitoshe kuna kafi mimi, kile nachonaona watu wakae nyumbani watumie sheria walivyoambiwa. Utajitoa waenda sherekea, ukifika mbele pesa zako za kusherekea washikwa. Kawaida polisi wetu hawakosi wa kubeba hongo, utamhonga uende nyumbani kiguu na uje sherekea. Heri ukae nyumbani, kula chakula chako kama kawaida. Kama wewe mlevi, kunywa nyumbani, kana familia, laleni kama kawaida. Bora uzima upo, uzima muhimu. Kana mwaka kweli umekuwa mgumu kimaisha, mwanzo hasa, ukiwa na family ndio shida kabisa Riski zenyewe zimekuwa yani za za kubahatisha bahatisha, mara korona umeisha, lakini umeisha kuwa mgumu sana. Desemba tumefika ushukuru, kwa vyovyote vile ni ushukuru shukuru Mwenyezi Mungu. Tumejifunza ile ile hali ngumu tumepata fundisho hapo kulingana na maisha vile yamekaa, tumesoma kitu kidogo hapo ndani, kujipanga kaya tuishi na kujipanga. Ikifika saa kumi na mbili kila mtu ameshaenda majumbani kwake. Ilikuwa pengine mtu anatakaa mpaka saa mbili, saa tatu, lakini saa hii ikifika saa moja kila mtu ashakwenda, na wengine hiyo kutoka saa kumi mpaka saa kumi na mbili ndio pato lake mtu anapata. Leo hii ashakusanywa, anaambiwa aende wapi? Nyumbani na zaidi ya miaka kumi na hii kazi ya chai, na kazi yangu ni usiku kuuza chai. So nimekuja hapa kutoka saa kumi na ikifika saa tatu naambiwa ni fumu. Hata hii Biblia inakuambia kwamba panapopitia ugumu, uzuri huko mbele. Kwa hiyo hakuna uzuri utakaokuja bila kupitia ugumu, nasema ni ugumu lakini kwa neno la Mungu pia nalo linatupa moyo kwamba palipo ugumu, raha iko mbele. Kwa kusema ukweli, sioni sikukuu. Ukiwa mzima, we mambo yako, hiyo sikukuu ishaisha tayari. Lakini sio sikukuu hati ya kuchinjachinja, kulingana na hii hali ika, unasherehekea kama kawaida. Kwanza ikifika sehemu kama hizi, kazi ni nzuri, unafunga kazi mapema, unaenda zako nyumbani na wiki zako mbili, umekaa umetulia, umetuliapa lakini saa hii, lakini pia inasemekana kwamba maisha pia bago usiweze usiseme kwamba saa hii, kutakurudi kuta kurudi kuzuri kama mwanzo. Hii hali itaenda tu hivyo hivyo. Kwa hiyo ni ufanye kazi ujipange kile ukifanya kazi ujipange kile ukifanya kazi ujipange, hivyo hivyo utasabau kama nikusomesha, utasomesha kulingana na na hiyo kazi yako na kulingana na vile unavyostahili ufanye huko tuendako huwezi kuyasema, maake yako mbele yako. Tumuweke Mungu mbele, tuione ile siku hii eh. Yeah. Na kama hali itakuwa hii hii lazima tutasurvive hivyo hivyo na hiyo hali sio kwamba ati utarudi nyumbani ili ukafanye kazi gani utakayofanya itabidi ung'ang'ane na hiyo hiyo uendelee uendelee kimaisha <mulia> la kufunga matangazo. Basi huu muhtasari wa habari.