Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ifuatayo ni taarifa ya habari, msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Viongozi kadhaa wa nchi za Ulaya, maafisa wa EU wamelazimika kujiweka katika hali ya karantine na kuahirisha mikutano na kazi zao muhimu hii leo baada ya habari kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameambukizwa na ugonjwa wa COVID-19. Viongozi hao wamechukua tahadhari hiyo kwa vile walikutana pamoja na Macron mjini Brussels mwishoni mwa wiki kujadili masuala ya Brexit na bajeti ya umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, Macron amekuwa akipokea risala za kumtakia afueni haraka kutoka viongozi mbalimbali mbali baada ya kupimwa na kupatikana na virusi vya korona. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema Macron atajitenga kwa siku saba zijazo, pamoja na waziri mkuu Jean Castex ambaye ametangaza kubaki nyumbani ingawa hana dalili za ugonjwa huo, lakini amekuwa akikutana na Macron mnamo siku chache zilizopita. Ofisi hiyo ya rais imeongeza kuwa Macron anasitisha pia ziara zake alizokuwa amepanga kufanya katika nchi za kigeni ikiwemo ziara muhimu atakayefanya nchini Lebanon tarehe 22 mwezi huu wa Disemba. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema leo kwamba ana matumaini serikali ijayo ya Marekani ya rais mteule Joe Biden itafanya kazi na Rusia kutanzua tofauti zilizopo kati ya nchi hizo mbili. Akizungumza na waandishi wa habari wakati wa mkutano wake wa mwisho wa mwaka, Putin amezungumzia masuala mbalimbali ya mbali ndani na nje ya nchi, ikiwa pia tukio la kupewa sumu kiongozi mmojawapo wa upinzani Aleksey Navalny. Na Putin amesema uchunguzi wa pamoja wa vyombo vya habari uliodai kwamba ulitambua majina ya watu wanaosemekana ni majasusi wa serikali waliohusika na kumpa sumu Navalny ilikuwa mbinu tu ya kuwashambulia viongozi wa Rasia ima kuhusu swala la uchumi wa taifa putin amesema mapato halisi ya rusia yatashuka kwa asilimia tatu mwaka huu wa elfu mbili ishirini kutokana na janga la virusi vya korona lakini sekta ya benki iko katika hali nzuri unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Waandamanaji katika mkoa wa kaskazini wa Nigeria wa Katsina leo wameungana na mashirika yasiyokuwa na serikali katika mkoa huo ili kulaani jinsi serikali inavyoshughulikia mzozo wa utekaji nyara wa watoto wa shule. Waandamanaji hao wamefanya mkutano na waandishi wa habari na kuwasilisha barua ya madai yao kwa mwakilishi wa gavana wa mkoa wa Katsina. Taarifa mbili na maafisa wa serikali zinasema kati ya wanafunzi wa vulana 320 hadi 333 ndio walitekwa nyara wiki iliyopita. Kundi la kigaidi la Boko Haram limekiri kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi hao na hii leo imetoa video ikionyesha baadhi ya wa watoto waliotekwa nyara. Na shirika la chakula duniani WFP leo limetoa wito wa msaada wenye thamani ya karibu dola milioni mia mbili na nne ili kusaidia raia milioni nne wa Zimbabwe wanaokabiliwa na uhaba wa chakula katika kipindi cha miezi sita ijao. Ukame wa mwaka 2019 na mwaka huu umepelekea mamilioni ya wananchi wa Zimbabwe kukabiliwa na njaa, ni pamoja na theluthi moja ya raia wa vijijini ambao wanatarajiwa kukabiliwa na mzozo wa njaa au viwango vya juu vya njaa, na wakati milioni mbili laki tatu ya wakazi wa mjini watakuwa na njaa. WFP imeeleza kudorora kwa uchumi kwa miaka miwili iliyopita kumezidisha matatizo kwa nchi hiyo yenye watu milioni 15 fedha hizo za ziada zitawezesha WFP kutoa msaada wa dharura wa chakula kwa watu milioni tatu na laki tano wa maeneo ya vijijini ambao wamo hatarini, pamoja na wakazi laki tano na nusu wa mijini. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. Hivi sasa endelea kusikiliza matangazo ya VOA. Tunakuleteni kwa undani Kwa undani kutoka idaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kikao cha maafisa wa usalama kutoka nchi 11 za ukanda wa Afrika Mashariki kinachofanyika mjini Kigali nchini Rwanda na katika sehemu ya pili tutamulika suala la kufikishwa mahakamani kwa raia wa Kenya hapa Marekani anayeaminika kuwa mwanachama wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murithi. Maafisa wa usalama kutoka nchi kumi na moja za ukanda wa afrika Mashariki, maafisa wa ngazi za juu wanakutana hivi leo mjini Kigali, Rwanda. Na ni maafisa wanaounda kikosi cha pamoja cha dharura cha kusaidia kutatua mizozo ya kiusalama katika eneo hilo, na ni kikao ambacho kinawakutanisha viongozi wa kijeshi, magereza, polisi na idara zingine za usalama. Ni mkutano wa 28 ambao unawakutanisha viongozi hao wakati ambapo eneo hilo linakumbwa na migogoro ya kisiasa na kiusalama kwa jumla. Kwa kawaida huwa ni jeshi maalum ambalo kazi yake ni kuingilia ya kati mizozo ya kiusalama katika mataifa wanachama. Sasa viongozi wakuu wa majeshi katika nchi hizo wanatathmini kazi wanayoifanya katika kutuliza hali ya mambo hasa kupambana changamoto za kigaidi. Brigedia Jenerali Faiza Getachu kutoka Ethiopia, ambaye ndiye mkuu wa kikosi hiki, anasema mpaka sasa kuna mafanikio waliokwisha yapata kama mataifa. Unaweza uh, kuyaona mafanikio yetu kwa namna mbili. Mosi ni uwezo wa uendeshaji shughuli zetu tokea kikosi hiki kilipoanzishwa mwaka 2014 kwa kuwa tangu wakati huo kikosi chetu siku zote kiko tayari kuingilia kati popote pale penye mahitaji, endapo Umoja wa Afrika na viongozi wa nchi watakubaliana. Pili ni kwamba kwa muda kwa huo wote tumeweza kuhakikisha tunatoa mafunzo ya kuwawezesha wanajeshi wetu pamoja na baadhi ya raia ya utendaji kazi wetu. Wakati hayo yakiharifiwa, eneo la Afrika Mashariki limeendelea kukumbwa na mizozo ya kiusalama na kisiasa ya kila aina lakini hakuna mahali ambapo jeshi hilo limeweza kuingilia kutuliza hali ya mambo. Itakumbukwa kwamba mwaka wa elfu mbili kumi na tano kulipotokea machafuko katika nchi ya Burundi, umoja wa Afrika ulitishia kutuma vikosi vyake katika eh, nchi hiyo, lakini serikali ya Burundi ilipuzilia mbali wito huo au ombi hilo, na hapo ndipo baadhi ya wadadisi wanahisi kwamba kuna umuhimu wa uwepo wa kikosi kama hicho katika eneo hilo. Lakini mkuu wa jeshi la ardhini kutoka Rwanda, Luteni Jenerali Jean Jacques Mpenzi anakiri kwamba hayo ni sehemu tu ya changamoto ambazo zimekuwa zikikabili kikosi hicho katika utendakazi wake. Eneo letu limeendelea kukumbwa na changamoto za machafuko ya kisiasa na kiusalama, hali ambayo inaleta athari katika utendaji kazi wetu. Kwa mfano, vitendo vya usalama mdogo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo mengine. Lakini hilo halijazuia ukweli kwamba jeshi letu limepata baadhi ya mafanikio na ninaamini kwamba kutokana na utashi wa kisiasa miongoni mwa viongozi wetu tutafika huko tunakoelekea. Mwandishi wetu huko Kigali, Rwanda, ameniarifu kwamba kikao hiki kinachofanyika hivi leo ni kwamba kinaandaa mazingira ya kikao kingine cha mawaziri wa usalama na ulinzi kitakachofanyika siku za mbele, ambacho pia kitakuwa katika mji huo wa Kigali. Kupata tathmini ya kina zaidi, tuungane sasa na mwandishi wetu huko Kigali, kama nilivyokueleza msikilizaji, Silvanos Karemera ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu ni nini kinachoendelea kwenye vikao hivi. Na Karemera, hebu tuanze kwanza kabisa kwa kuwaeleza wasikilizaji wetu ni nini tofauti, ni nini kimebadilika kwa tangu kikao cha mwaka jana e, kwa sababu unajua tumekuwa tukiripoti hichi ni kikao cha ishirini na nane e, vyote hivyo vimekuwa na, na maazimio tofauti tofauti, lakini tuje tu mpaka mwaka jana, kati ya mwaka huo na mwaka huu, na hapa katikati majanga yamekuwepo. Ni nini ambacho kinafanyika mwaka huu ambacho labda tofauti na hali ilivyokuwa wakati wa mkutano wa mwaka jana? Asante sana Mrivi, kwa kweli ukiangalia hakuna kilichokwisha badilika, kwa sababu hawa maafisa kimsingi wanatazama tatizo la usalama mdogo Uh, pamoja na vitendo vya ugaidi katika hizi nchi kumi kumi na moja hivi za ukanda wa Afrika mashariki na kati, lakini unakumbuka kwamba uh, ni wakati huo ambako tunazungumzia maswala ya kigaidi katika mwambao wa bahari ya Hindi kule Somalia. Uh, tunazungumzia makundi kama FDLR kule mashariki mwa DRC, tunazungumzia makundi kama ADF yanayopinga utawala wa Uganda mashariki mwa DRC, tunazungumzia makundi mengine yanayopinga utawala wa Burundi mashariki mwa DRC. Uh, kumekuwepo na vitendo kwa kweli ambavyo si vizuri vya kigaidi, na hicho ni, ni, ndio kitu ambacho watu wanajiuliza kwamba viongozi hawa wa majeshi wanakutana ndio, lakini je uh, kipi ambacho kilitakiwa kupatikana? Je, kinachonuiwa kupatikana kinapatikana kweli ama ni mikutano ya kawaida? Uh, ni swala ambalo vile, vile nilimuuliza awali a uh, huyu huyu huyu mkurugenzi mkuu wa kikosi hiki a uh, kutoka Ethiopia Brigadier General eh, Getachi, akisema uh, kwamba wamepata mafanikio kwamba kikosi kimejengwa ndio, eh, na kadhalika na kadhalika, lakini kwa kweli unaona kwamba hakuna kitu ambacho, kwa sababu kimsingi hili ni kundi ambalo lilitakiwa kuingilia kati katika mizozo popote pale inapotokea, lakini niambie hata wewe unatambua kwamba hakuna nchi kama hata moja ambayo tumeshuhudia kwamba Uh, kikosi hiki kimeingilia na kuweza kusaidia uh, kama ambavyo tumeona kwenye kipindi kile cha Ecowas, kule Gambia kule, kwa mfano, wakati ya jamaa kataa kutoka madarakani kaemea. Hebu tueleze ni nchi zipi ambazo zinawakilishwa kwenye kikao hiki. Nchi zinazowakilishwa ni nchi ni nchi kumi, lakini kwa upande wa Burundi nimeona bendera yao lakini sijaona mshiriki, lakini uh, nchi zinazosalia za ESF zinahudhuria zina, zina, zina, yaani nikiwa ni na maana Rwanda uh, Kenya, Tanzania, Uganda, Sudani Kusini, Ethiopia um, Djibouti na mataifa mengine, lakini kwa ujumla nchi kumi zimetuma uwakilishi wake ambao ni, ni ma, ambao ni ma, ni ma, ni maafisa kutoka ngazi za upelelezi ama ujasusi, magereza, polisi pamoja na, na wanajeshi. Yani kwa ujumla swala muhimu la usalama ndani ya DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, ni moja ya maswala yaliyo kwenye ajenda? Bado ni mapema kusema kwamba swala hili limezungumziwa, lakini kama nilivyosema kwamba uh, eneo hili ambalo umelitaja limekuwa ni kitovu kwa namna moja manyingine ama nyingine ama eneo ambalo linaohifadhi uh, wapiganaji wanaopinga serikali za ukanda huu. Lakini kikubwa ambacho wamekizungumzia ambacho kinaelekea katika swali hilo ni kwamba uh, wamesema kwamba nchi zote lazima zishirikiane, na wakisema kwamba kila ambacho wamepiga hatua ni kwa sababu, hata hivyo, baadhi ya hizi nchi ambazo zinaunda uh, kikosi hiki uh, kwa sababu hiki ni kikosi cha kimkoa, ni miongoni mwa vikosi vingine kama vitano katika kanda ya Afrika uh, ambavyo viliundwa na uh, Umoja wa Afrika AU na wakasema kwamba maadamu nchi hizi zote zinakubali kwamba makundi ya ki, ya, ya ki, yenye silaha yanatakiwa yakabiliwe ya, ya na kuweza kung'olewa ku, ku, ku, ku kabisa, a, basi ni hatua nzuri, lakini hilo ndio linazungumzwa na lima katika maazimia ambayo mba wamekuwa wakiazimia miaka nenda miaka rudi, a, lakini kitu ambacho wadadisi wa masuala ya kisiasa na kiusalama a, na ulinzi wanajiuliza, je, mikutano kama hii itakuwa inaisha hivi hivi, wanachukua maazimio, lakini utekelezaji wake unasalia kuwa kizungumkuti, ama la? Kwa hivyo swala la DRC, mashariki mwa DRC, kinagaubaga halijazungumzwa, lakini katika muktadha ambao kidogo unaelekea kuwa katika katika eneo hilo, wamesema kwamba haya makundi, lazima serikali zishirikiane kuhakikisha kwamba makundi haya yenyewe yanang'olewa kabisa na kuondoka tueleze utaratibu unaofuatwa baada ya vikao kama hivi kufanyika au hata kabla ya kufanyika utaratibu mwenyewe kisha baadaye maazimio yanatekelezwaje uh, hiki ni kikao ambacho uh, kimsingi kimekaa kime, kime, kime, kime baada ya wale ambao wamewataja kama experts, ama mafundi katika masuala ya usalama na maazimio yake yataweza kuwasilishwa katika kikao kingine Ee, kitakachokaa mjini Kigali lakini ambacho kitakaa katika, uh, kitakaa katika tarehe ambayo hata hivyo haikutangazwa ambacho kitahusu uh, kitawaleta pamoja mawaziri wa ulinzi pamoja na usalama kutoka mataifa hayo kumi, kumi ya ukanda wa, uh, wa Afrika uh, kimsingi kwa, kwa kwamba, uh, ma, wa, ma ni kikao ambacho kinakaa kwa minajiri ya kwamba ma expert ambao nimewataja ni yani mafundi katika swala zima la usalama wanakaa lakini wanakaa chini ya sera ambazo zinakuwa zimetungwa na serikali zao, aa, pamoja na, na, na mawaziri ambao wanaziwakisha serikali hizi aa. Kwa hivyo masuala maswala, ni kwa namna gani vikao kama hivi, labda maazimio yake yatatekelezwa, kwa namna gani yanaweza kutekelezwa? Ndiyo, lakini yatatekelezwa tu pale serikali za mataifa haya zitakavyokubaliana na kuweza kuyatekeleza. Kwa mfano ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati uh, kulipokuwa uchaguzi kule nchini Burundi na uliofuatiwa na matatizo na changamoto uh, na wakati huo umoja wa Afrika ukaazimia kwamba utatuma kikosi kule Burundi, unakumbuka vema kwamba serikali ya Burundi wakati huo chini ya hayati uh, Pierre Nkurunziza ilikataa kwamba hakuna kikosi kitakachoingia na ikanuia ikaweka wazi kwamba Uh, endapo kikosi kitaingia uh, pasipo ridhaa yake, basi serikali ya Burundi ilikuwa na uamuzi wa kuweza kujihami na, ku, na kuweza kupambana na kikosi hiki na mwisho akikwenda kweli. Sasa changamoto iliyopo pamoja na maazimio haya ni kwamba je, uh, pamoja na kwamba wanaamua kwamba kikosi hiki labda kitaingilia kati hapa na pale, lakini uh, nchi ambako kinaingia kwenda kutatua mizozo itakubali serikali hiyo yenyewe? Na kama haitakubali basi ni, ni, ina maana gani basi kuwa na kikosi kama hiki? Kwa hivyo ni swala ambalo la linasalia hewani kwa kweli, niseme kama maandishi ya habari, linasalia hewani na hatuwezi uh, kujua ni labda maazimio yatakayochukuliwa labda yatatekelezwa wakati gani, na vikao hivi vina baraka kutoka kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Karemera, hapa lazima msikilizaji ajue, atambue kitu kimoja. uh, Kiingereza ndio wanasema vizuri, kuna east na eastern. Sasa hiki ni kikao cha eastern region, maana yake ni kwamba, uh, tunavyozungumzia eneo la Afrika Mashariki ni eneo ambalo uh, linaanzia ukanda wa Afrika Mashariki, yani kuanzia kwa mfano uh, nchi kama Djibouti, kuteremka kuja Ethiopia, Eritrea, kuja mpaka Kenya, Somalia, uh, Rwanda, Sudani, Sudani Kusini, kuteremka mpaka mpaka kwenye visiwa vya Ushelisheli. Uh, sasa tunapozungumzia Afrika Mashariki ni maana yake ni Jumuiya ya Afrika Mashariki ya nchi sita hizi uh, Rwanda, Burundi, Tanzania, Uganda pamoja na, su, na Sudani Kusini. Sasa kao hiki akijazihusu hizi nchi sita ambazo tunazungumzia. E, ila kina, kina, kina, kina kwenda, mpaka nchi kumi kumi na moja hivi uh, vikiwemo visiwa vya Komoro, visiwa vya Usherisheri na kadhalika uh, kwa hivyo ni, ni kikao ambacho kinachukua kina ukanda wa Afrika Mashariki, yani mwambao wa, wa, wa, wa, bahari ya Hindi, na kwa hivyo hakihusiani kabisa na hizi nchi sita za ukanda wa Afrika Mashariki. Pengine tu ni kwa sababu hizi nchi za, za, za Jumuia ya Afrika Mashariki uh, na zenyewe ni wanachama, yani zinajikuta katika kundi la nchi ambazo tayari zinaunda hili hi, hi, hi, hi, hi, hi kundi ambalo linajulikana kama Eastern Africa Standby Force. orc yeah, kwa hivyo, si, si ha, hakuna uhusiano wa kimantiki baina ya nchi za jumuiya ya, ya, ya, ya, ya Afrika Mashariki wa, wa kawiki, na wala utekelezaji wa maazimio ya kikao hiki hauzingatii kwa namna moja ama nyingine uh, maazimio na baraka na uamuzi wa marais wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki hapana. Tukimalizia, tueleze zaidi kuhusu mkutano ujao wa mawaziri. Nilisikia ni umeutaja hapo kwa kifupi, lakini hebu eh, tufafanulie zaidi, tupe maelezo zaidi. Ndiyo, mkutano ujao wa mawaziri uh, utategemea yani yani utachukua, vi, utachukua kwanza ripoti ya, ya, ya, ya, ya hawa mafundi niliyosema waliokaa kabla ya wakuu wa majeshi, alafu utachukua tena ripoti ya hawa wakuu wa majeshi uh, na kuweza kuyazungumzia kinagaubaga yale maazimio na pengine ndio ataamua kwa namna moja ama nyingine, ni utekelezwaji gani ambao utatiwa, utatiwa maanani. Lakini kubwa zaidi, kubwa zaidi ambacho nilikuwa bado sijazungumzia katika, katika mkutano huu, vile vile wanapitisha, wanazungumzia mkakati wa utekelezwaji wa mambo yao katika kipindi cha miaka mitano inayokuja kuanzia sasa. Kwa hivyo ni mambo mawili tofauti, pamoja na kwamba wanajadua katika kikao kimoja a, zile bajeti na misaada na na uelekeo wa biashara zenyewe wanazozifanya biashara katika ya msi, msingi ya kufanya kazi uh, lakini vile vile na, na, vilevile na, na strategia za namna jinsi wanavyoweza kushirikiana kimsingi, ndio wanazungumzia hilo. Asante uh, sana mwenzangu Silvanos Karemera. Msikilizaji, Karemera ni mwandishi wetu mjini Kigali, Rwanda, ambaye anafuatilia ya mambo yanavyokwenda katika eneo hilo. Usiondoke kando ya redio yako simu yako ya mkononi au uh, chombo chochote uh, unachokitumia kusikiliza makala haya kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Katika sehemu hii kama nilivyokuarifu, kwenye vidokezo, ni kwamba tunamulika kufikishwa mahakamani kwa raia wa Kenya hapa Marekani, ambaye anaaminika kuwa mwanachama wa kundi la wanamgambo la Al-Shabaab. Mwanaume mmoja raia wa Kenya, anayeshukiwa kuwa mshirika au mwanachama wa kundi hilo nilolitaja, na ambaye anashutumiwa kupanga njama za kufanya mashambulizi e, la, ama shambulizi la mtindo wa tarehe kumi na moja mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na moja, 11 mwezi mwezi 9 mwaka 2001 maarufu 911 hapa Marekani amefunguliwa mashtaka ya ugaidi katika mahakama moja mjini New York. Wizara ya Sheria ya Marekani ilitangaza kwamba Cholo Abdi Abdullah alihamishiwa hapa Marekani Jumanne kutoka Ufilipino, ambako alikuwa chini ya ulinzi wa polisi wa nchi hiyo tangu alipokamatwa mwezi Julai mwaka jana. Ufilipino ilimkabidhi kwa maafisa wa Marekani hiyo e, siku ya Jumanne kabla hajasafirishwa moja kwa moja e, kuletwa hapa mjini new York e, hapa Marekani. Abdullah anatuhumiwa kwa kula njama za kutaka kuteka nyara ndege ya abiria na kuiangusha au kuigongesha jengo moja nchini Marekani ikiwa ni sehemu ya njama iliyoongozwa eh, kwa mujibu wa maafisa hao wa serikali ya Marekani, iliyoongozwa na viongozi wakuu wa Al-Shabab. Abdullah anadaiwa kupata mafunzo ya urubani huko Ufilipino na alifunguliwa mashtaka sita eh, hapo jana alipofika mbele ya jaji. Mashtaka dhidi yake ni pamoja na kutoa msaada wa vifaa kwa taasisi ya kigaidi ya kigeni na vilevile vile kula njama za kuua raia wa Marekani na kadhalika, njama za kuteka nyara ndege na kuiharibu. Alipofikishwa mbele ya jaji kwa mara ya kwanza hapo jana e, katika mji wa New York, kama nilivyokuarifu hapo juu, Abdulla alikanusha mashtaka hayo, na kiongozi wa mashtaka ambaye ni naibu mwanasheria mkuu wa New York John Demers akasema kwamba mashtaka hayo yanaleta kumbukumbu za vitisho ambavyo makundi ya kigaidi ya Kiislamu yenye itikadi kali yamekuwa yakielekezea Marekani. Wakati huo huo, naye katibu mwanasheria mkuu katika jimbo la Manhattan Andre Stouras alisema kwamba njama hiyo inawakumbusha Wamarekani mashambulizi yaliyofanyika takriban miaka 20 iliyopita mjini New York na vilevile katika mji wa Washington na kadhalika eh, katika mji mdogo jimbo la Pennsylvania ambayo msikilizaji, kama unavyokumbuka, e, na ni mambo ambayo yanaripotiwa kila wakati. Takriban watu elfu tatu, wengi wao wakiwa ni raia wa, wa Marekani walipoteza maisha yao mwaka huo wa elfu mbili na moja. Gazeti la USA Today limeripoti kwamba maafisa wa serikali ya Marekani hawakufichua maeneo au majengo ambayo yalikuwa yalengwe na njama hiyo ya mshukiwa huyo. Nyaraka zilizowasilishwa mahakamani zinaonyesha kwamba akielekezwa na kiongozi mwandamizi wa kundi la Al-Shabaab linalofahamika sana kwa mashambulizi katika eneo la Afrika Mashariki, hususan katika nchi ya Kenya. Maanake Al-Shabaab imekuwa ikilenga Kenya kwa miaka mingi e, hadi kufikia mwaka uliopita. E, e, pamoja pia na nchi ya Somali. E, Abdullah kulingana na nyaraka hizo, alisafiri hadi Ufilipino mnamo mwaka 2016 ambako alijiunga na na na kuanza au alijiunga na chuo na kuanza mafunzo ya urubani. Kiongozi huyo mwandamizi wa Alishababu ambaye jina lake pia alikutolewa au alikuwekwa wazi, anashutumiwa kuhusika katika shambulizi la hoteli moja mjini Nairobi la mwaka jana ambapo watu ishirini na moja walipoteza maisha yao, e, hoteli inayojulikana Dusit T ambayo iko kwenye e, e, e, karibu au kwenye barabara ya Riverside Drive, e, kaskazini kidogo mwa jiji la Nairobi. Inadaiwa kwamba alimalizia mafunzo hayo mwaka jana na kupata leseni ya urubani. Abdullah anaelezwa naendesha mashtaka kwamba wakati wa mafunzo yake pia alikuwa anafanya utafiti kuhusu jinsi ya kufungua mlango wa chumba cha rubani kwa urahisi. Aidha, inadaiwa pia kwamba alikuwa anaulizia kuhusu majengo marefu zaidi mjini New York hapa Marekani na jinsi ya kupata visa ya usafiri kuingia Marekani. Kadhalika, inadaiwa kwamba mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane Abdullah alitembelea mitandao ya internet iliyojaa propaganda za kigaidi eh, kuhusu ujihadi na zinazohusiana pia na utekaji ndege na mashambulizi hayo ya mwaka wa elfu mbili na moja ya 9/11. Hizo ndizo taarifa tulizonazo, na tumekuwa tukijaribu kupata mengi zaidi kujua, eh, ni anatokea wapi, familia yake ni ni, ni ya wapi, lakini hatujafanikiwa na ninampata sasa e, tusikie tu kama a, kauli imetolewa yoyote kutoka kwa a, serikali ya Kenya e, tuungane naye Huba Abdi, mwandishi wetu akiwa Nairobi, tusikie ya hivi punde kabisa. Je, Huba e, karibu. Kwa undani tueleze tu kwa kifupi, kuna lolote ambalo limezungumzwa hapo e, na serikali ya Kenya? Manake haya e, yametokea yameripotiwa hapa Marekani jana na yakafurika kwa vyombo vya habari e, kote ulimwenguni. Ni nini serikali inasema? Naam, asante. Masala ya usalama hapa nchini Kenya anaendelea kuimarisha waaa tangu ambapo taifa uh, liliweza kuvamiwa na magaidi katika hoteli ya Dusit na kupoteza watu uh, zaidi ya ishirini na moja. Hapo ndio watu ambao wa walifariki, na kutoka hapo serikali ya Kenya imekuwa ikiimarisha usalama wake na taarifa zaidi kuhusiana na Abdulahi uh, iko finyu sana hapa nchini Kenya. Hata picha zake ni nadra sana kupatikana, na watu ama wanahabari zaidi wanajaribu kuchimba zaidi, kutaka kufahamu huyu ni mtu wa aina gani ambaye shirika la FBI inamtuhumu kuwa Mkenya na Taarifa hizi ni taarifa ambazo ziliwagutisha wakenya kwa ujumla, kushinda kwamba vipi, uh, raia wa Kenya anaweza kutekeleza mashambulizi katika taifa ambalo ni kubwa sana ulimwenguni, taifa ambalo limejiandaa kikamilifu katika masala ya usalama. Kwa hivyo masala kumuhusu Abdulahi bado ikofini sana hapa Kenya, japo katika uh, kuendelea kufanya uchunguzi wetu tumeendelea kutafuta iwapo raia, raia huyo wa Kenya uh, anaishi katika sehemu gani, japo taarifa zinasema kwamba ni mtu ambaye kidogo alikuwa hapa nchini Kenya, na maisha yake mengi aliyakulia huko nchini Marekani na kisha kuamia nchi ya Ufilipino ambapo alipata mafunzo ya urubani taarifa zozote ambazo zinachipuka, wakenya wametahadharishwa wame kwamba wawe makini na vilevile wawe mstari wa mbele kutoa taarifa zaidi. Kwa hivyo naambiwa kwamba serikali inasema kwamba mpira sasa uko mikononi mwa wakenya kuhakikisha kwamba taarifa zozote ambazo anazisikia kuhusiana na masala ya ugaidi, ni, ni vyema kwa wao kutoa taarifa hizi na mapema, ili kusaidia kulikabili tatizo la ugaidi. Ama kwa hakika, BMJ, kama ulivyoweza kusema, tupo hapa kuhakikisha kwamba tuna tunaeleza taarifa zaidi kuhusiana na tukio hili, na wakenya pia wanasubiri serikali ya Kenya italizungumzia vipi, kwa sababu huyu ni raia wa Kenya, na hivyo basi serikali uh, ina inasubiriwa kwa hamu kueleza kwa undani kuhusiana na raia huyu, iwapo bado alikuwa humu nchini mashambulizi hayo yakipangwa, ama alikuwa tayari ameshaondoka kama inavyosemwa na shirika la FBI. Asante sana Huba Abdi, mwenzetu ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, ikiwa ni pamoja na wewe msikilizaji, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Tuonane hapo kesho inshallah.