Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi tunaangalia e, hatua ya uh, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuapisha Uh, mawaziri na manaibu mawaziri aliyowatangaza ama kuwateua uh, mwanzoni mwa mwezi huu, na katika sehemu ya pili tutaingia nchini Kenya kuangazia mapambano dhidi ya ufisadi, wakati eh, juhudi hizo zikiwa zinaendelea eh, nchini humo Kenya. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. kwa undani, hii leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo rais John Pombe Magufuli leo amewapisha mawaziri 21 na na manaibu uh, mawaziri 20 na watatu. Ikumbukwe Novemba 13 wali, aliwateua mawaziri wawili ambao ni waziri wa mambo ya nje Palamagamba Kabudi na waziri wa fedha Philip Mpango, ambao wao waliapishwa na kuwa mawaziri eh, wa ishirini na watatu katika baraza zima, ah, la mawaziri. Rais Magufuli ameeleza ah, kwamba kumekuwa na changamoto mbalimbali za kuteua eh, wa mawaziri hao na manaibu wake kwa kuwa na idadi kubwa ya wanasiasa ambao walikuwa wenye sifa za kupata eh, hatua hiyo, uh, ya kuongoza katika wizara uh, mbalimbali kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Eh, kuna sura mpya ambazo zimejitokeza kwenye baraza hilo, halikadhalika baadhi ya mawaziri katika baraza lililopita eh, wakirejeshwa tena eh, katika wizara zao zilezile zile na wengine kubadilishwa vituo vya kazi. Mawaziri waliosalia katika nafasi zao ni Profesa Joyce Ndalichako wa elimu, Doto Biteko madini, Jenista Mhagama ofisi ya waziri mkuu, Selemani Jafo Tamisemi, eh, George Simba Chawene mambo ya ndani Eh, lakini vilevile bila vile vile kuwasahau mawaziri wawili aliwateua awali ambao ni Palamagamba Kabudi katika wizara hiyo ya mambo ya nje, na Philip Mpango wizara ya fedha. Wengine waliorejea kwenye nafasi zao ni Mwigulu Nchemba ambaye yuko sheria, William Lukuvi ardhi, George Mkuchika utumishi, na Medad Kalimani katika wizara ya nishati. Baadhi ya mawaziri wa awamu iliyopita wamerejea, lakini wamehamishwa wizara nao ni Umi Mwalimu ambaye sasa ni waziri wa muungano na mazingira kutoka wizara ya afya, na Innocent Bashungwa ambaye sasa ameteuliwa kuongoza wizara ya habari na michezo akitoka wizara ya viwanda. Waliokuwa manaibu w waziri na sasa wamepanda uh, na kuwa mawaziri ni Dkt Damas Ndumbaro, maliasili na utalii, alikuwa naibu waziri wa mambo ya nje; Dkt Faustin Ndugulile anayesimamia wizara mpya ya mawasiliano na teknolojia, huyu aliwahi kuwa wa makamu uh, naibu waziri wa wizara ya afya na baadaye kutanguliwa eh, Elias John Kwandikwa ambaye ulinzi eh, Mashimba Ndaki mifugo na uvuvi, na Juma Aweso uh, katika wizara ya maji. Sura mpya ambazo zilizopenya katika wizara uh, hizo kwa mujibu wa BBC ni Profesa Kitila Mkumbo, ofisi ya Raisi uwekezaji uh, Profesa Adolfu Mkenda kilimo Geoffrey uh, Mwambe, viwanda na biashara. Sura nyingine mpya ni waliokuwa makatibu wakuu ambao sasa wameteuliwa kuwa mawaziri ni, nao ni Dkta Leonard Chamuhilo, ujenzi na uchukuzi na Dorothy Gwajima ambaye anaenda kuwa waziri wa afya. Mawaziri walioapishwa wanatarajia kuungana na viongozi um, wengine wa serikali kuanza kazi zao mara moja. Katika hali ya kushangaza, mmoja kati ya manaibu waliokuwa waapishwe leo, E, alishindwa kula kiapo na hali hiyo, e, kuleta tafrani ambapo Rais Magufuli alitangazwa, a, alitangaza kwamba atateua e, mtu mwingine kushika nafasi hiyo. Mtu huyu ambaye alishindwa e, kula kiapo ni Francis Ndulane aliyekuwa ameteuliwa kuwa naibu waziri wa wizara ya madini. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Good, Good Luck Ngingo kufahamu kile ambacho amekiona na picha halisi ya baraza hili la mawaziri good Luck, kwanza tuanze, nini mapokezi yako juu ya baraza hili la mawaziri? Uh, ukitazama kwa baraza ambalo limeweza kutangazwa na leo kuweza kuhapishwa e, nafasi za uwaziri ni takriban asilimia sabini ya mawaziri kwenye awamu iliyopita kuweza kurudi lakini kwenye nafasi za manaibu kumekuwa na mabadiliko makubwa sana. Ni ikitazama kwa haraka haraka, ni naibu mmoja tu ambaye unaweza kusema amesalia kwenye nafasi yake ambaye ni naibu waziri wa wizara ya uh, kilimo, lakini wengi wameweza, uh, kuachwa kwenye uteuzi, lakini kuna manaibu wachache, akiwemo aliyekuwa naibu uh, waziri wa wizara ya maji ameweza kuwa waziri kamili kwenye wizara husika, lakini vilevile kumekuwa na sura mpya nyingi ambazo, uh, zimeweza pia kujitokeza kwenye hili baraza la mawaziri. Kwa hiyo limekuwa li... Uh, baraza ambalo limekuwa na sura nyingi mpya tofauti na ilivyotarajiwa hapo awali, ya kwamba uh, baadhi ya mawaziri wangerudi hasa wale ambao walikuwa kwenye awamu iliyopita, lakini vilevile ukitazama sehemu kubwa ya watu uh, wa ambao uh, wameweza kuteuliwa kuingia kwenye baraza hili wengi wanaonekana kuwa ni vijana, wazee wamekuwa ni wachache. Ni baraza ambalo limejaa pia vijana, lakini pia sura nyingi mpya na majina ambayo si maarufu sana kwenye siasa za Tanzania ambao wameweza kuingia na vile vile swala la mgawanyiko wa wanaume na wanawake limekuwa vipi kwenye baraza hili? Ukitazama uh, okay. Toka awamu ya kwanza, Rais Magufuli nadhani zaidi alikuwa anazingatia utendaji na, uh, na sifa za wale watu wanaotaka kuoteua, kwa sababu hata baraza limepita uh, nafasi zilikuwa chache na hata kwenye baraza hili ingawaje uh, nafasi zimeweza kuongezeka hasa kwenye uh, ngazi ya waziri kamili uh, uh, wanawake wameweza kuongezeka kwa sababu kuna waziri ambaye anashughulia swala la Muungano, uh, lakini vile vile uh, waziri wa masuala ya elimu uh, na waziri wa afya pia ambaye pia ni jinsia kike na baadhi ya manaibu wanaziwa. Kwa hiyo nafasi zimekuwa ni chache, kwa sababu jumla, nadhani uh, lina takriban zaidi ya mawaziri ishirini na lakini mawaziri watatu tu ambao ni uh, wanawake. Kwa hiyo kwenye uwiano wa kijinsia wanawake wamepata nafasi chini kidogo kwenye hili baraza kulinganisha na wanaume, kama ambavyo pia ilikuwa awamu uliopita na inawezekana kigezo kikubwa labda, uh, ye rais amezingatia kuangalia labda wanawateua anawateua wana sifa zile anazotaka na wanaweza kuhimili kasi anayoitaka. Inawezekana ikawa ni mojawapo ya sababu ambayo imeweza kusababisha asiweze uh, kuweza kuwateua. Na vilevile ikizingatiwa vile pia uh, baadhi ya uh, wakinamama ambao wameweza kushinda nafasi za ubunge kwenye majimbo kama vile ambavyo uh, katiba inawataka iliweze kuwa mawaziri wengi inaonekana hawana ushindani ama hawana sifa ambazo uh, rais alikuwa anaweza kuzitegemea kwa sababu wengi wao ni, ni wabunge pia pa holipu, pa, wa upita, ambao walikuwepo uh, awamu iliyopita, ukiacha wachache ambao wameweza kuingia na kuweza kuchukua majimbo kwa hiyo kidogo imekuwa ni changamoto hasa kwenye hilo swala la, la, la usawa wa kijinsia kwenye baraza la mawaziri. Kuna swala lingine ambalo linajitokeza juu ya mgawanyiko kwamba eh, hakuna waziri kamili ambaye anatokea visiwani Zanzibar bali tu ni manaibu waziri. Hili nalo linazungumzwa vipi hapo Tanzania? Uh, mwanzoni, baada ya kuwa ametamkwa ya majina ilianza kuwa kama mijadala hasa zaidi kwenye mitandao ya kijamii uh, lakini uh, kikubwa kwamba uh, katiba yenyewe ya Jamhuri ya Muungano ibara hii ya hamsini na moja ambayo uh, inampa rais wa Jamhuri ya Muungano madaraka ya kuteua mawaziri haijamwekea ukomo ama mwelekezo kwa uh, ya kwamba rais anavyoteua mawaziri ama manaibu waziri anatakiwa ateue kwa uwiano gani, hasa kwa kuzingatia pande za muungano isipokuwa imetoa sifa za jumla ambazo uh, rais kabla hajamteua mtu anapasa kuizingatia. Mojawapo ni mtu huyo kuwa mbunge. Kwa hiyo ukitazama hoja hii, sana ilikuwa haina sana mashiko ya kisheria ama mashiko ya kikatiba zaidi tu ya kwamba kama ambavyo imezoeleka kwamba wakati fulani uh, kulikuwa kunafanyika teuzi za kuangalia kwamba pia idadi ya watu ambao wanatoka upande wa visiwani, lakini yawezekana mojawapo ya changamoto ambayo imemfanya raisi kuweza kuwa na uhaba kuweza kuteua kwa sababu pia hata upande pia wa visiwani na wenyewe wanafanya mabadiliko makubwa. Unaweza ukaona hata kwenye eh, baraza pia lile la la mapinduzi, watu ambao wameweza kupata uwaziri. So, ni sura nyingi mpya sasa. Yawezekana miongoni mwa ambao alidhani wangeweza kushiriki kwenye eh, baraza la mawaziri serikali ya Jamhuri ya Muungano ni wale wale ambao wawezekana wameteuliwa kwenye baraza kule la Mapinduzi. Kabla hatujaenda kwenye hotuba ya Rais Magufuli uh, aliyoitoa ambayo imegusia karibu hali uh, halisi, picha kamili ya uh, karibu wizara zote, hebu tueleze hili tukio la leo la huyu naibu waziri mteule wa wizara ya nishati na madini kushindwa kula kiapo, na tumemsikia Rais Magufuli akisema kwamba atateua mwingine na watafanya utafiti ama uchunguzi juu ya elimu yake ambaye inaeleza kwamba ana shahada ya uzamili. Nini ambacho kinaendelea kwa taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa huko? Na huyu ni mwanasiasa, ana historia gani? Uh, huyu yeye ni mbunge wa Kirwa Kaskazini na ukitazama pia amepata kuwa mkurugenzi wa mji wa Ifakara. Kwa hiyo ni mtu ambaye zaidi yuko katika nafasi like za kiutumishi, lakini ukitazama kwa namna gani ameshindwa kula kiapo, kuna mambo kadhaa. Inawezekana mengine yakawa labda ya kitabibu ambayo, uh, cha pilsu, la kisiasa, kwa sisi wachambuzi wa masuala ya kisiasa hatuwezi kuyazungumza, lakini ukitazama ni kama alikuwa kidogo na hofu na mshtuko. Uh, labda vila yenyewe ambayo alikuwa akitazama ambayo inapaswa kumwapisha, inawezekana ikawa ni sababu ambazo ziliweza kuchangia yeye na kupata hofu ya kushindwa uh, kusoma ile hati ya kiapo saw sawasawa na uh, kwa rahisi yeye kutaka ya kwamba elimu yake iweze kuchunguzwa, kwa sababu natazama, kwa sababu ili uweze kupata shahada ya udhamini ni lazima maandiko yako pia uweze kuyawasilisha hasa kwenye eh, wanazuoni na waweze kuyapitisha. Sasa kwa namna gani ameweza kuwa na, na hofu na woga namna ile kidogo rais pia ameweza kumtilia mashaka lakini, uh, hoja aliyoitoa ya kwamba kama vile kwa anaweza kuwa na hofu kubwa kwenye kiapo, anaweza akawa na wasiwasi hasa kwenye kushughulikia majadiliano ambayo yanahusiana na sekta ya madini, kwa sababu kama ameshindwa uh, kuwa na ustamilivu ama kuwa na utulivu katika kila kiapo, hii ni kwa kiasi gani anaweza kuwa na utulivu kwenye majadiliano makubwa yanayohusisha mikataba ambayo inahusisha baina ya nchi na, na makampuni makubwa ya kuchimba madini na mambo mengine. Kwa hiyo rais limempa mashaka na akasema ni ni bora katafuta mtu mwingine ambaye anaweza kuwa na uh, kujiamini na pia mtu ambaye hatakuwa na hofu. Lakini ili aweze kujiridhisha na kuweka imani kwenye vyombo ambavyo kupata taarifa za awali za kabla mtu ajapata uteuzi wa rahisi, ni lazima uchunguzi ufanyike wa kina, ili kujiridhisha kwamba ni kweli elimu aliyo nayo ni stahiki na haina mashaka, na kutazama sasa yawezekana likawa ni jambo la kitabibu, kama ni jambo lingine ambalo wataalamu wengine wanaweza kulielezea kama ni jambo ambalo linatokana na elimu yake. Kwa hiyo nadhani Rais anataka kuondoa hicho kizunzi, kwamba badala ya, ya watu sasa kuanza kujadili elimu yake labda na chuo alichotokea, waanze kutazama ya kwamba nini hasa kinaweza kuwa chanzo. Lakini vilevile, ukitazama kwa sababu si mtu mzoefu sana kwenye siasa, kwa sababu imekuwa ni mara yake ya kwanza kuhusisha na siasa za nafasi ya ubunge. Kwa hiyo inawezekana pia ikawa ni sababu ambayo pia inawezekana ikawa imechangia, ingawaje kwa sasa hatujui sana kwa kina ameweza kupatwa na nini, kwa sababu echangiaawaasasauuwezauptw alikuwa naibu wa, wa, wa, wa wizara ya fedha kutoka Zanzibar, naye alipata hofu kidogo, lakini baada ya muda akakaa sawa na fanya kiapo chake vizuri, lakini huyu mwingine Francis yeye ameshindikana kabisa. Kwa hiyo kidogo naleta na mashaka makubwa zaidi kwa watu wengi zaidi. Sasa kwa kifupi tu, labda tuambie, hotuba yake imegusia mambo mengi sana. Uh, picha kamili ambayo ameitoa ni ipi hasa kwenye hotuba yake? Ameonyesha kabisa kwamba anataka watu ambao ama mawaziri ambao watakuwa ni watendaji na ambao wataenda kufanya kazi, lakini vilevile ameonyesha kwamba hatosita kufanya mabadiliko kama ambavyo alikuwa wakifanya hapo awali. Na kuonyesha kwamba amewapa dhamana, lakini anataka wakufanya kazi naye. Kikubwa aligusia kwamba wakapokie watu na waache kutumia vibaya zile ofisi za umma ambazo wameweza kukabidhiwa, kwa sababu mojawapo ya matatizo ambayo yalikuwa yakiripotiwa mara kwa mara kwenye awamu iliyopita ilikuwa ni baadhi ya wateule wa rais kutumia ofisi zao vibaya na kutumia, kutumia, kutumia, kutumia rasilimali pia za umma vibaya na kushindwa kuendana uh, na ile haiba, zile nafasi ambazo walizopewa, ambayo ilikuwa changamoto pia kwenye ngazi za wawaziri, ngazi za tangazi pia za wakuu wa wilaya. Kwa hiyo, hilo jambo amejaribu kuribusia na kusema kwamba anataka watu wakafanye kazi. Asante, good luck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangazia ulimwengu ukiwa unaadhimisha siku ya kukabiliana na ufisadi. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya Afrika yaliyoandaa hafla mbalimbali mbali kote nchini humo kuhamasisha umma, kuona namna wananchi wanaweza kushiriki kikamilifu katika kukabiliana na masuala ya ufisadi. Tunajiunga na wenzetu wa Mombasa Amina Chombo na Collins Adede ambao wamezungumza suala hili katika awamu hii ya kwa undani. Asante sana mwenzetu, Washington DC. Naam, hapa Mombasa, kama ulivyogusia hivi leo, tunafuatia masuala ya ufisadi. Kenya imejiunga na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku hii ya kukabili ufisadi. Kulingana na kauli mbiu ya siku hii ni kwamba kurejesha kilichoibiwa kwa uadilifu. Siku hii imeadhimishwa huku mataifa mengi ya Afrika yakiwa na majukumu ya kuwajibikia matumizi ya fedha zilizotolewa kusaidia wakati huu wa janga la COVID-19 haswa sana katika mataifa Afrika hivyo, mataifa ya Afrika Mashariki. Ingawa hivyo bado mataifa mengi ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na matatizo ya masuala ya ufisadi haswa sana katika idara za serikali. Serikali mbalimbali katika jumuiya ya Afrika Mashariki zimebuni mbinu mbalimbali mbali za kujaribu kukabiliana na tatizo hili la ufisadi, lakini hatua zilizochukuliwa ama hatua zilizopigwa ni chache mno. Mwenzangu Amina Chombo amezungumza na Harriet Washira, mratibu wa mipango shirika la Transparency International, Kenya. Na hivi leo wamezindua ripoti inayoangazia tatizo la Wakenya kutoa rushwa wanapotafuta huduma. Katika mazungumzo hayo, Amina ameanza kwa kumuuliza idara ambazo zimeonekana kuongoza katika kupokea rushwa, mahakama zetu ndizo zimechukua zime nafasi ya kwanza, kwa zile mashirika ambayo yameathirika sana kwa masuala ya hongo, ikifuatwa na polisi, kisha ikifuatwa na huduma za, za ardhi na huduma za registration. Uh, tukiangalia mwaka wa 2017 uh, polisi uh, uh, huduma za polisi ndio zilikuwa za kwanza zikifuatwa na Uh, judiciary kwa hivyo wamebadilishana position. Ni jambo ambalo eh, judiciary chief justice anaondoka ama atakayeingia, ili na wakiungana mkono na chief registrar, ni mambo wanafaa kuangalia, ni mambo kama gani yanaweza elekeza wananchi kuwa wakitoa hongo wakienda kutafuta services. Ni jambo gani ambalo linaifanya Kenya kuwa kati ya uh, mataifa ambayo yanafanya vibaya sana katika vita dhidi ya ufisadi Kenya kwa kweli, na ni jambo ambalo limesemwa uh, kwa wakati ni kwamba Kenya tuna sheria, tuna sheria nzuri, katiba yetu ni e, nzuri na, ina mambo mazuri ambayo yanaweza kupambana na, e, na ufisadi. Kupa tatizo tunalo linalotukumba sana ni utekelezaji wa hiyo katiba, utekelezaji wa hizo sheria. Uh, kwa hivyo watu, ukiangalia ile assessment uh, kwa mfano ukiangalia hiyo report inafanywa na corruption hiyo um, ya Corruption Perceptions Index inaangalia you know, um, inaangalia mambo kama hayo, kama kuna sheria na iwapo kuna sheria inatekelezwa. Hivyo, tunapata kwamba utekelezaji ndio tatizo. Ndio kuna sheria moja au mbili ambayo haipo, kwa mfano sheria ya kulinda whistleblowers ama wanao toa habari kwa, kwa siri ya, ya kuhusu corruption. Hatuna sheria kama hiyo Kenya, lakini hizo sheria zingine zote zipo na zikatekelezwa kabisa basi tunaweza tukajipata tukienda the next step, lakini kwa sasa shida, tatizo kubwa kabisa ni utekelezaji uh, wa hizo sheria. Ni jambo gani ambalo limefanya imekuwa rahisi eh, kwa watu kuiba hasa wakiwa wafanyikazi wa serikali yaani, naamba kwamba ukitaka kuiba basi wewe ni uajiriwe na serikali? Nini inachangia hili? Sifikirii ni rahisi eh, lakini kuna ukweli labda mm -hmm. fulani uko hapo uh, jambo la kwanza tuna haya maadili eh, ethics ama val values tuna national values, national principles eh, and values ambazo ziko kwenye katiba. Tuna chapter 6 ambayo inaangalia ethics eh, and ethical leadership, na kwa kiwango kikubwa hatuyatilii maanani. uh, this national tajirishe mimi mwenyewe na familia yangu at the expense of the rest of Kenya, and then pia ukiangalia sasa, jambo lingine linafanya hili eh, iendelee kabisa ni kwamba hata pale ambapo sheria inakupata, kwa sababu some of these issues sio ethical peke yake, na ethical matters threshold yake hauwezi ukapelekwa kotini kwa, kwa sababu ya ethical issues but kuna mambo ambayo hawa wafanyikazi wa serikali wanafanya ambayo ni illegal ya criminal matters I, ikifika ikifikia hapo, ESCC, Ethics and Anticorruption Commission, ina jukumu la kuja kuinvestigate Wawape wa Director of Public Prosecutions, kisha iende kwenye judiciary. Sasa unapata kwamba kuna delays ama kuna upungufu fulani katika haya mashirika ambayo yanapatiwa hili jukumu la kuinvestigate, prosecute and adjudicate corruption. Hivi kwamba inaonekana kwa wananchi kwamba hata ukiiba kuna kitu kinakufanyikia. So kuna hayo ni mambo pia tunafaa tuangalie sana. What are the capacity gaps within the EACC, the ODPP, the judiciary that would then enable them to act and act swiftly? Ukiangalia okay, miradi mingi ambayo inaanzishwa ile mikubwa, mfano SGR, mfano ni barabara hizi zinajengwa, ufisadi unazungumziwa sana kwa kwamba pesa zinaporwa na vitu kama hivyo. Je, suluhisho litakuwa lipi wakati eh, miradi kama hii itakuwa inaanzishwa, ili kusudi mwananchi akisikia mradi fulani, sasa anasema hapo watu watatia mfukoni? Nini kifanyike, suluhu inaweza kuwa gani? Uh, kwanza kabisa ni kujulisha wananchi ya kwamba, um, overtime in the last few years, kumekuwa na na juhudi ambayo serikali imeweka ya ku strengthen the public procurement process uh, na njia moja wamefanya Uh, ni kufanya transparency, kuwe na transparency in the awarding of contracts, of public contracts, na hili ni jambo ambalo limeanza kukuwa implemented pole polepole. Yes, it is slow, but it is slowly taking root. So ma, katika mwaka wa 2018 eh, Rais alitoa executive order 2 of 2018 ambayo inaelekeza mashirika yote ya serikali ambayo yanafanya procurement Na hii information inakuwa published kwenye portal ya public procurement information portal ambayo inaweza ikapatikana kwa tenders.go.ke na kutoka wakati huo eh, hiyo portal ikatengezwa, uh, na ma mashirika ya serikali yakaanza eh, kuweka information pale kwa hile portal um, tatizo ni kwamba sio mashirika yote yameweka information pale, na tatizo lingine eh, ni kwamba mashirika yasiyoweka information pale hayana hayawezi yakafanya chochote. Hiyo executive order is not, it's not enforceable by either national treasury or the public procurement regulatory authority so, lakini hiyo that step alone ya kusema kwamba tuambieni, ni kina nani mnapatia hizi contracts na mmezipatia kwa nini, na hizi kampuni ni za akina nani, directors ni akina nani, wanaopatikana wapi, that is a very big step. covid 19 Uh, vipi ufisadi umechangia kutopatikana kwa suluhu ama katika kushindwa vita dhidi ya, ya corona? Kwa sababu kuna hilo tatizo maybe I don't know if it is a loophole but ukiangalia vile corruption Kenya ipo kwa huwa iko kama iko kwa scale mbili, kuna hiyo ya public procurement e, inahusika sana public procurement, pale watu wana inflate tenders ama wanalipwa they didn't deliver Halafu na kuna hii ndogo ya kulipa well, not ndogo but kuna hii ambayo wananchi wanahusika ya kutoa hongo na, lakini pali pesa nyingi zinapotea sana ni kwa hii ya, ya public procurement. Na kwa sababu tumeona kwamba sijui kama ni vile sheria ya public procurement imeundwa au ni, kama huo uh, uh, uh, upungufu ambao nilikuwa nimetaja hapo awali wa mashirika ya kuinvestigate, prosecute and adjudicate imepatia watu hiyo nguvu ya kusema kwamba uh, leo unaweza ukaamka ukaenda ukajipatia tenda na uka na kabla itakuwa itachukua muda mrefu kabla ufikiwe, kwa hivyo ujienjoe wewe na familia yako, ukienjoy the proceeds of crime before the, the law catches up with you. Ilipatia watu a bit of confidence to, to get into serious malpractice even in the face of, of a global pandemic uh, na zaidi ya hapo sheria hiyo hapi hakuna mtu ambaye amepelekwa kutini, na hiyo ni mambo ambayo yanachangia wa wakenya kuendelea kudhika na haya mambo, na ni kitu ambacho serikali inafaitilia manani sana. Nitarudia kwa swali langu Asante sana kufikia hapo. Tunahitimisha kwa undani msikilizaji, tumeangazia swala so zima la ufisadi, kutoa hongo au rushwa, ikiwa ni katika kuadhimisha siku ya kukabili ufisadi duniani. Kwa niaba ya mwenzangu Amina Chombo, mimi ni Collins Libertia Dede kwenu Washington. Asante Libertia Dede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani na hapa, tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nasema shukran kwa kuwa nami sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.