Hizi ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa kusimamia dawa na bidhaa za afya wa Uingereza wanaonya leo Jumatano kwamba watu wenye historia ya athari za mzio wasipatiwe chanjo ya virusi vya korona iliyotengenezwa pamoja na kampuni ya dawa Marekani ya Pfizer na BioNTech ya Ujerumani. Wakala wa udhibiti wa dawa na bidhaa za afya ulitoa onyo hilo baada ya watu wawili kuripoti athari mbaya baada ya kupatiwa chanjo hiyo hapo jana, siku ya kwanza ya chanjo hiyo kutolewa nchini Uingereza. Mkurugenzi wa huduma ya matibabu ya afya kitaifa, Stephen Powis, alisema wafanyakazi wawili waliripoti madhara mabaya ya mzio unaohusiana na kupatiwa chanjo hiyo. Alisema wote wapo katika hali nzuri. Pfizer na BioNTech hawakutoa maoni yao mara moja juu ya onyo hilo la nchini Uingereza, nchi ya kwanza kutoa chanjo iliyochunguzwa kwa matumizi ya dharura. Shule kumi na saba za msingi na za sekondari zimeamriwa kufungwa nchini Msumbiji kwa kutozingatia kanuni za kukabiliana pamoja na kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Msemaji wa idara ya taifa ya ukaguzi wa masuala ya uchumi na afya Thomas Timba amesema shule hizo hazikuwa zinazingatia usafi kuwa na vipima joto na wala kufuata maagizo ya wanafunzi kufunzwa kwa awamu ili kuepusha uwezekano wa kusambaa kwa kasi ya virusi hivyo hatari. Aidha, biashara zipatazo mia mbili kumi na sita zikiwa ni pamoja na baa na migahawa zilikaguliwa na kumi na saba kati ya hizo zikapatikana kwamba hazifuati maagizo ya wizara ya afya. Wizara hiyo inasema itaendelea na ukaguzi huo nchi nzima. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Kiongozi wa upinzani wa Ghana John Mahama ameeleza wasiwasi wake kuhusu matumizi ya jeshi kutishia na kushambulia wafuasi wake katika baadhi ya maeneo ya nchi. Wakati huo huo ameonya dhidi ya kuwepo wizi wa kura, wakati pande zote zinadai ushindi. Hata hivyo, serikali ya nchi hiyo imekanusha shutuma hizo. Zoezi la kuhesabu kura bado linaendelea. Takriban Waghana milioni kumi na saba walistahili kupiga kura zao katika uchaguzi wa urais na wabunge, ingawa pande hizo mbili zinadai ushindi katika uchaguzi huo. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa rais aliyeko madarakani Nana Akufo-Addo anaongoza katika ushindani huo. Tume ya uchaguzi ya Ghana imebadilisha ahadi yake iliyotoa ya kutangaza matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Jumatatu saa ishirini na nne baada ya watu kupiga kura, ikisema kuwa inahitaji muda zaidi kuhakikisha usahihi wake. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka Umoja wa Mataifa kuongeza muda wa wajumbe wake kuendelea kuwepo katika jimbo la Darfur nchini Sudan kwa miezi sita zaidi likidai kwamba serikali ya nchi hiyo imeshindwa kuwalinda raia wake. Linasema lina wasiwasi mkubwa kuhusu uwezo wa wanajeshi kuwalinda raia na kwamba vikosi vya Sudan havikutoa usaidizi wowote wa wakati wa mashambulizi ya hivi karibuni katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali. Na mamia ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini Kamerun, Maurice Kamto leo wamekusanyika nje ya nyumba yake baada ya kifungo cha nyumbani cha miezi kadhaa kusitishwa ghafla na serikali ya nchi hiyo. Maafisa wa polisi waliojihami na silaha nzito ambao wamekuwa wakilinda nyumba yake tangu tarehe ishirini na mbili mwezi Desemba waliondoka ghafla bila serikali kutoa maelezo yoyote. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa, utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi tunaangalia e, hatua ya uh, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuwapisha uh, mawaziri na manaibu mawaziri aliowatangaza ama kuwateua. Uh, mwanzoni mwa mwezi huu na katika sehemu ya pili tutaingia nchini Kenya kuangazia mapambano dhidi ya ufisadi, wakati eh, juhudi hizo zikiwa zinaendelea eh, nchini humo Kenya. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo undani hii leo tunaanzia nchini tanzania ambapo rais john pombe magufuli leo amewaapisha mawaziri ishirini na moja na manaibu uh, mawaziri ishirini na watatu ikumbukwe novemba 13 wali, aliwateua mawaziri wawili ambao ni waziri wa mambo ya nje palamagamba kabudi na waziri wa fedha philip mpango ambao wao waliapishwa e, wa na kuwa mawaziri wa ishirini na watatu katika baraza zima a, la mawaziri. Rais Magufuli ameeleza kwamba kumekuwa na changamoto mbalimbali za kuteua e, wa mawaziri hao na manaibu wake kwa kuwa na idadi kubwa ya wanasiasa ambao walikuwa wenye sifa za kupata e, hatua hiyo a, ya kuongoza katika wizara mbalimbali kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. E, kuna sura mpya ambazo zimejitokeza kwenye baraza hilo. Halikadhalika, baadhi ya mawaziri katika baraza lililopita, e, wakirejeshwa tena e, katika wizara zao zilezile zile na wengine kubadilishwa vituo vya kazi. Mawaziri waliosalia katika nafasi zao ni Profesa Joyce Ndalichako wa elimu, Doto Biteko madini, Jenisa Mhagama ofisi ya waziri mkuu, Selemani Jafo TAMISEMI, Uh, Joji Simba Chawene, mambo ya ndani. Eh, lakini vilevile bila vile vile kuwasahau mawaziri wawili aliowateua awali ambao ni Palamagamba Kabudi katika wizara hiyo ya mambo ya nje, na Philip Mpango wizara ya fedha. Wengine waliorejea kwenye nafasi zao ni Mwigulu Nchemba ambaye yuko sheria, William Lukuvi ardhi, George Mkuchika utumishi, na Medad Kalimani katika wizara ya nishati. Baadhi ya mawaziri wa awamu iliyopita wamerejea, lakini wamehamishwa wizara, nao ni Umi Mwalimu ambaye sasa ni waziri wa muungano na mazingira, kutoka wizara ya afya na Inocenti Bashungu ambaye sasa ameteuliwa kuongoza wizara ya habari na michezo akitoka wizara ya viwanda. Waliokuwa manaibu waziri na sasa wamepanda na kuwa mawaziri ni d Damas Ndumbaro, mali asili na utalii, alikuwa naibu waziri wa mambo ya nje; d Faustin Ndugulile anayesimamia wizara mpya ya mawasiliano na teknolojia. Huyu aliwahi kuwa wa makamu, uh, naibu waziri wa wizara ya afya na baadaye kutanguliwa eh, Elias John Kwandikwa ambaye ulinzi, eh, Mashimba Ndaki mifugo na uvuvi, na Juma Aweso uh, katika wizara ya maji. Sura mpya ambazo zilizopenya katika wizara uh, hizo kwa mujibu wa BBC ni Profesa Kitila Mkumbo, ofisi ya raisi uwekezaji, uh, Profesa Adolfu Mkenda kilimo, Geoffrey uh, Mwambe, viwanda na biashara. Sura nyingine mpya ni waliokuwa makatibu wakuu ambao sasa wameteuliwa kuwa mawaziri ni, nao ni Dkta Leonardi Chamuhilo, ujenzi na uchukuzi na Dorothy Gwajima ambaye anaenda kuwa waziri wa afya. Mawaziri walioapishwa wanatarajia kuungana na um, viongozi wengine wa serikali kuanza kazi zao mara moja. Katika hali ya kushangaza, mmoja kati ya manaibu waliokuwa waapishwe leo E, alishindwa kula kiapo na hali hiyo e, kuleta tafrani ambapo Rais Magufuli alitangazwa, a, alitangaza kwamba atateua e, mtu mwingine kushika nafasi hiyo. Mtu huyu ambaye alishindwa e, kula kiapo ni Francis Ndulane aliyekuwa ameteuliwa kuwa naibu waziri wa wizara ya madini. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Goodluck Nging'o, kufahamu kile ambacho amekiona na picha halisi ya baraza hili la mawaziri. Goodluck, kwanza tuanze nini, mapokezi yako juu ya baraza hili la mawaziri? Ukitazama kwa baraza ambalo limeweza kutangazwa na leo kuweza kuhapishwa, nafasi za uwaziri ni takriban asilimia sabini ya mawaziri kwenye awamu iliyopita kuweza kurudi lakini kwenye nafasi za manaibu kumekuwa na mabadiliko makubwa sana. Ni ikitazama kwa haraka haraka, ni naibu mmoja tu ambaye unaweza kusema amesalia kwenye nafasi yake ambaye ni naibu waziri wa wizara wa, uh, ya kilimo, lakini wengi wameweza uh, kuachwa kwenye ut. Lakini kuna manaibu wachache akiwemo aliyekuwa naibu uh, waziri wa wizara ya maji ameweza kuwa waziri kamili kwenye wizara husika, lakini vilevile kumekuwa na sura mpya nyingi ambazo zimeweza pia kujitokeza kwenye hili baraza la mawaziri. Kwa hiyo limekuwa li... Uh, baraza ambalo limekuwa na sura nyingi mpya tofauti na ilivyotarajiwa hapo awali, ya kwamba uh, baadhi ya mawaziri wangerudi, hasa wale ambao walikuwa kwenye awamu iliyopita, lakini vilevile, ukitazama sehemu kubwa ya watu ambao wameweza kuteuliwa kuingia kwenye baraza hili. Wengi wanaonekana kuwa ni vijana, wazee uh, wamekuwa ni wachache kwao, ni baraza ambalo limejaa pia vijana, lakini pia sura nyingi mpya na majina ambayo uh, si maarufu sana kwenye siasa za Tanzania ambao wameweza kuingia unaweza kusema hivyo. Na vilevile vile, swala la mgawanyiko wa wanaume na wanawake limekuwa vipi kwenye baraza hili? Ukitazama uh, okay, toka awamu ya kwanza Rais Magufuli nadhani zaidi alikuwa anazingatia utendaji na sifa uh, za wale watu wanaotaka kuoteua, kwa sababu hata baraza limepita uh, nafasi zilikuwa chache na hata kwenye baraza hili ingawaje nafasi zimeweza kuongezeka hasa kwenye uh, ngazi ya uwaziri kamili uh, Uh, wanawake wameweza kuongezeka kwa sababu kuna waziri ambaye anashughulia swala la muungano uh, lakini vilevile uh, waziri wa masuala ya elimu uh, na waziri wa afya pia ambaye pia ni kia kike na baadhi ya manaibu waziri. Kwa hiyo nafasi zimekuwa ni chache kwa sababu kundi nadhani uh, lina takriban zaidi ya mawaziri ishirini na lakini mawaziri watatu ambao ni uh, wanawake. Kwa hiyo kwenye uwiano wa kijinsia wanawake wamepata nafasi chini kidogo kwenye hili baraza kulinganisha na wanaume kama ambavyo pia ilikuwa awamu uliopita na inawezekana kigezo kikubwa labda, uh, yeye Rais amezingatia kuangalia labda wanawateua wana wanasifa zile anazotaka na wanaweza kuhimili kasi anayoitaka. Inawezekana ikawa ni mojawapo ya sababu ambayo imeweza kusababisha asiweze uh, kuweza kuwateua, na vilevile ikizingatiwa pia uh, baadhi ya uh, wakinamama ambao wameweza kushinda nafasi za ubunge kwenye majimbo kama vile ambavyo uh, katiba inawataka iliweze kuwa mawaziri wengi naonekana hawana ushindani ama hawana sifa ambazo uh, rais alikuwa anaweza kuzitegemea kwa sababu wengi wao ni ni wabunge pia paholi, pwepo, liupita, wa ambao walikuwepo uh, awamu liopita ukiacha wachache ambao wameweza kuingia na kuweza kuchukua majimbo. Kwa hiyo hiyo kidogo imekuwa ni changamoto hasa kwenye hilo suala la usawa wa kijinsia kwenye baraza la mawaziri. Kuna suala lingine ambalo linajitokeza juu ya mgawanyiko kwamba eh, hakuna waziri kamili ambaye anatokea visiwani Zanzibar bali tu ni manaibu waziri hili nalo linazungumzwa vipi hapo Tanzania? Uh, mwanzoni, baada ya kuwa ametamkwa ya majina, ilianza kuwa kama mijadala hasa zaidi kwenye mitandao ya kijamii uh, lakini uh, kikubwa ya kwamba uh, katiba yenyewe ya Jamhuri ya Muungano, ibara hii ya hamsini na moja ambayo uh, inampa rais wa Jamhuri ya Muungano madaraka ya kuteua mawaziri, haijamwekea ukomo ama mwelekezo ya kwamba uh, rais anavyoteua mawaziri ama manaibu waziri, anatakiwa ateue kwa uwiano gani hasa kwa kuzingatia pande za muungano isipokuwa imetoa sifa za jumla ambazo, uh, rais kabla hajamteua mtu anapasa kuizingatia. Mojawapo ni mtu huyo kuwa mbunge. Kwa hiyo ukitazama hoja hii sana ilikuwa haina sana mashiko ya kisheria ama mashiko ya kikatiba zaidi tu ya kwamba, kama ambavyo imezoeleka, kwamba wakati fulani, uh, kulikuwa kunafanyika teuzi za angalia kwamba pia idadi ya watu ambao wanatoka upande wa visiwani, lakini yawezekana mojawapo ya changamoto ambayo imemfanya rahisi kuweza kuwa na uhaba wa kuweza kuteua, kwa sababu pia hata upande pia wa visiwani, na wenyewe wanafanya mabadiliko makubwa. Unaweza ukaona hata kwenye eh, baraza pia lile la uh, la mapinduzi watu ambao wameweza kupata uwaziri. So, ni sura nyingi mpya sasa. Yawezekana miongoni mwa ambao haridhani wangeweza kushiriki kwenye eh, baraza la mawaziri Serikali ya Jamhuri ya Muungano ni wale wale ambao wawezekana wameteuliwa kwenye baraza kule la Mapinduzi. Kabla hatujaenda kwenye hotuba ya Rais Magufuli aliyoitoa, ambayo imegusia karibu hali halisi, picha kamili ya karibu wizara zote, hebu tueleze hili tukio la leo la huyu naibu waziri mteule wa wizara ya nishati na madini kushindwa kula kiapo, na tumemsikia Rais Magufuli akisema kwamba atateua mwingine na watafanya utafiti ama uchunguzi juu ya elimu yake ambaye inaelezwa kwamba ana shahada ya uzamili. Nini ambacho kinaendelea kwa taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa huko? Na huyu ni mwanasiasa, ana historia gani? Huyu yye ni mbunge wa Kirwa Kaskazini, na ukitazama pia amepata kuwa mkurugenzi wa mji wa Ifakara. Kwa hiyo ni mtu ambaye zaidi yuko katika nafasi za kiutumishi, lakini ukitazama kwa namna gani ameshindwa kula kiapo, kuna mambo kadhaa. Inawezekana mengine yakawa labda ya kitabibu, ambayo kwa uh, sisi, so wacha masuala ya kisiasa hatuwezi kuyazungumza, lakini ukitazama ni kama alikuwa kidogo na hofu na mshtuko. Uh, labda hadhira yenyewe ambayo alikuwa akitazama ambayo inapaswa kumwapisha inawezekana ikawa ni sababu ambazo ziliweza kuchangia yeye na kupata hofu ya kushindwa, uh, kusoma ile hati ya kiapo saw sawasawa na, uh, kwa rais yeye kutaka ya kwa kwamba elimu yake iweze kuchunguzwa, kwa sababu anatazama, kwa sababu ili uweze kupata shahada ya uzamini ni lazima maandiko yako pia uweze kuyawasilisha hasa kwenye eh, wanazuoni na waweze kuyapitisha. Sasa kwa namna gani ameweza kuwa na, na hofu na woga namna ile kidogo rais pia ameweza kumtilia mashaka. Lakini uh, hoja aliyoitoa kwamba kama vile anaweza kuwa na hofu kubwa kwenye kiapo, anaweza akawa na wasiwasi hasa kwenye kushughulikia majadiliano ambayo yanahusiana na sekta ya madini, kwa sababu kama ameshindwa uh, kuwa na ustahimilivu ama kuwa na utulivu katika kila kiapo, ni kwa kiasi gani anaweza kuwa na utulivu kwenye majadiliano makubwa yanayohusisha mikataba ambayo inahusisha baina ya nchi na makafuni, na makampuni makubwa ya kuchimba madini na mambo mengine. Kwa hiyo rahisi limempa mashaka na akasema ni ni bora atafuta mtu mwingine ambaye anaweza kuwa na, uh, na kujiamini na pia mtu ambaye hatakuwa na hofu. Lakini ili aweze kujiridhisha na kuweka imani kwenye vyombo ambavyo za kupata taarifa za awali za kabla mtu ajapata uteuzi wa rais, ni lazima uchunguzi ufanyike wa kina, ili kujiridhisha kwamba ni kweli elimu aliyonayo ni stahiki na haina mashaka, na kutazama sasa, yawezekana likawa ni jambo la kitabibu, kama ni jambo lingine ambalo wataalamu wengine wanaweza kulielezea kama ni jambo ambalo linatokana na elimu yake. Kwa hiyo nadhani rahisi anataka kuondoa hicho kizungumkuti, ya kwamba badala ya watu sasa kuanza kujadili elimu yake labda na chuo alichotokea, waanze kutazama ya kwamba nini hasa kinaweza kuwa chanzo. Lakini vilevile vile ukitazama, kwa sababu si mtu mzoefu sana kwenye siasa, kwa sababu imekuwa ni mara yake ya kwanza kuihusisha na siasa za nafasi ya ubunge. Kwa hiyo inawezekana pia ikawa ni sababu ambayo pia inawezekana ikawa imechangia, yu ingawaje kwa sasa hatujui sana kwa kina ameweza kupatwa na nini, kwa sababu alikuwa naibu wa, wa, wa wizara ya fedha kutoka Zanzibar, naye alipata hofu kidogo, lakini baada ya muda akakaa sawa na akafanya kiapo chake vizuri, lakini huyu mwingine Francis yeye ameshindikana kabisa. Kwa hiyo kidogo imeleta mashaka makubwa zaidi kwa watu wengi zaidi. Sasa, kwa kifupi tu, labda tuambie, hotuba yake imegusia mambo mengi sana. Uh, picha kamili ambayo ameitoa ni ipi hasa ha? Ya hotuba yake ameonyesha kabisa kwamba anataka watu ambao ama mawaziri ambao watakuwa ni watendaji na ambao wataenda kufanya kazi, lakini vilevile ameonyesha kwamba hato sita kufanya mabadiliko kama ambavyo alikuwa wakifanya hapo awali na kuonyesha kwamba amewapa dhamana, lakini anataka wakafanya kazi naye. Kikubwa aligusia kwamba wakapokie, okay, watu na waache kutumia vibaya zile ofisi za umma ambazo wameweza kukabidhiwa kwa sababu mojawapo ya matatizo ambayo yalikuwa yakiripotiwa mara kwa mara kwenye awamu iliyopita ilikuwa ni baadhi ya wateule wa rais kutumia vibaya na kutumia rasilimali kutumia pia za umma vibaya na kushindwa kuendana uh, na ile haiba zile nafasi ambazo walizopewa, ambayo ilikuwa changamoto pia kwenye ngazi za mawaziri, ngazi za wakukoa tangazi pia hata za wakuu wa wilaya. Kwa hiyo ilo jambo amejaribu kuribushia na kusema kwamba anataka watu wakafanye kazi. Asante good luck Ngingo kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangazia ulimwengu ukiwa unaadhimisha siku ya kukabiliana na ufisadi. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya Afrika yaliyoandaa hafla mbalimbali kote nchini humo kuhamasisha umma kuona namna wananchi wanaweza kushiriki kamilifu katika kukabiliana na masuala ya ufisadi. Tunajiunga na wenzetu wa Mombasa, Amina Chombo na Collins Adede ambao wamezungumza suala hili katika awamu hii ya kwa undani. Asante sana mwenzetu Washington DC. Naam, hapa Mombasa, kama ulivyogusia, hivi leo tunafuatia masuala ya ufisadi. Kenya imejiunga na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku hii ya kukabili ufisadi. Kulingana na kauli mbiu ya siku hii ni kwamba kurejesha kilichoibiwa kwa uadilifu. Siku hii imeadhimishwa huku mataifa mengi ya Afrika yakiwa na majukumu ya kuwajibikia matumizi ya fedha zilizotolewa kusaidia wakati huu wa janga la COVID-19 haswa sana katika mataifa ya Afrika Mashariki. Ingawa hivyo, bado mataifa mengi ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na matatizo ya masuala ya ufisadi, haswa sana katika idara za serikali. Serikali mbalimbali katika Jumuiya ya Afrika Mashariki zimebuni mbinu mbalimbali mbali za kujaribu kukabiliana na tatizo hili la ufisadi lakini hatua zilizochukuliwa ama hatua zilizopigwa ni chache mno. Mwenzangu Amina Chombo amezungumza na Hari ya Tuashira mratibu wa mipango Shirika la Transparency International Kenya. Na hivi leo wamezindua ripoti inayoangazia tatizo la Wakenya kutoa rushwa wanapotafuta huduma. Katika mazungumzo hayo, Amina ameanza kwa kumuuliza idara ambazo zimeonekana kuongoza katika kupokea rushwa. Mahakama zetu ndizo zimechukua zime nafasi ya kwanza kwa zile mashirika ambayo yameathirika sana kwa maswala ya hongo, ikifuatwa na polisi, kisha ikifuatwa na huduma za, za ardhi na huduma za registration, civil registration. Uh, tukiangalia mwaka wa 2017 uh, kitle, polisi uh, huduma za polisi ndio zilikuwa za kwanza zikifuatwa na Uh, judiciary. Kwa hivyo wamebadilishana tu position, ni jambo ambalo judiciary uh, chief justice anaondoka ama atakayeingia, ili na wakiungana mkono na chief Registrar, ni mambo anafaa kuangalia ni, ma, ni mambo kama gani yanawezaelekeza wananchi kuwa wakitoa hongo wakienda kutafuta services, ni jambo gani ambalo linaifanya Kenya kuwa kati ya mataifa ambayo yanafanya vibaya sana katika vita dhidi ya ufisadi. Kenya kwa kweli, na ni jambo ambalo limesemwa kwa wakati ni kwamba Kenya tuna sheria, tuna sheria nzuri. Katiba yetu e, ni nzuri, ina, ina mambo mazuri ambayo yanaweza yanaweza kupambana na ufisadi. Tatizo tunalo uh, linalotukumba sana ni utekelezaji wa hiyo katiba, utekelezaji wa hizo sheria. Uh, kwa hivyo watu, ukiangalia ile assessment uh, kwa mfano ukiangalia hiyo report inafanywa na corruption um, ya corruption hiyo ya perceptions index inaangalia you know, um, inaangalia mambo kama hayo, kama kuna sheria na iwapo kuna sheria na tekelezwa, tunapata na, kwamba utekelezaji ndio tatizo. Ndio kuna sheria moja au mbili ambayo haipo, kwa mfano sheria ya kulinda whistleblowers ama wanao toa habari kwa, kwa siri ya, ya kuhusu corruption, hatuna sheria kama hiyo Kenya, lakini hizo sheria zingine zote zipo na zikatekelezwa kabisa basi tunaweza tukajipata tukienda the next step, lakini kwa sasa, shida tatizo kubwa kabisa ni utekelezaji, uh, wa hizo sheria. Ni jambo gani ambalo limefanya imekuwa rahisi, eh, kwa watu kuiba, hasa wakiwa wafanyikazi wa serikali? Yani naamba kwamba ukitaka kuiba basi wewe ni uajiriwe na serikali. Nini inachangia hili? Sifikirii ni rahisi, lakini kuna ukweli labda mm -hmm fulani uko hapo. Uh, jambo la kwanza tuna haya maadili eh, ethics ama val values. Tuna national values, national principles and eh, values, ambazo ziko kwenye katiba. Tuna chapter 6 ambayo inaangalia ethics eh, and ethical leadership, na kwa kiwango kikubwa hatuyatilii maanani. Uh, this national, tajirishe mimi mwenyewe na familia yangu at the expense of the rest of Kenya, and then pia ukiangalia sasa, jambo lingine linafanya hili eh, iendelee kabisa ni kwamba hata pale ambapo sheria inakupata, kwa sababu some of these issues sio ethical peke yake, na ethical matters threshold yake hauwezi ukapelekwa kotini kwa, kwa sababu ya ethical issues but kuna mambo ambayo hawa wafanyikazi wa serikali wanafanya ambayo ni illegal, they are criminal matters. Ikifika, ikifikia hapo, EACC Ethics and Anti-Corruption Commission ina jukumu la kuja kuinvestigate wawape well, Director of Public Prosecutions, kisha iende kwenye judiciary. Sasa unapata kwamba kuna delays, ama kuna upungufu fulani katika haya mashirika ambayo yanapatiwa hili jukumu la kuinvestigate prosecute and adjudicate corruption, hivi kwamba inaonekana kwa wananchi kwamba hata ukiiba kuna kitu kinakufanyikia. So kuna hayo, ni mambo pia tunafaa tuangalie sana, what are the capacity gaps within the ESC the ODPP the judiciary that would then enable them to act and act swiftly. Ukiangalia miradi mingi ambayo inaanzishwa, ile mikubwa, mfano SGR, mfano ni barabara hizi zinajengwa, ufisadi unazungumziwa sana kwamba pesa zinaporwa na vitu kama hivyo. Je, suluhisho litakuwa lipi wakati eh, miradi kama hii itakuwa inaanzishwa, ili kusudi mwananchi akisikia mradi fulani anasema, hapo watu watatia mfukoni? Nini kifanyike? Kwa gani uh, kwanza kabisa ni kujulisha wananchi ya kwamba um, overtime in the last few years kumekuwa na, na juhudi ambazo serikali imeweka ya ku-strengthen the public procurement process uh, na njia moja wamefanya, uh, ni kufanya transparency, kuwe na transparency in the awarding of contracts of public contracts na hili ni jambo ambalo limeanza kukuwa implemented polepole, it is slow yes, but it is slowly taking root. So, ma, katika mwaka wa 2018 eh, Rais alitoa executive order 2 of 2018, ambayo inaelekeza mashirika yote ya serikali ambayo yanafanya procurement yaweze kupublish ku information on all pro procurement um, uh, processes Na hii information inakuwa published kwenye portal ya public procurement information portal ambayo inaweza ikapatikana kwa tenders.go.ke. Na kutoka wakati huo eh, hiyo portal ikatengezwa, uh, na ma mashirika ya serikali yakaanza eh, kuweka information pale kwa hile portal portal. Um, tatizo ni kwamba sio mashirika yote yameweka information pale, na tatizo lingine eh, ni kwamba mashirika yasiyoweka information pale hayana hayawezi yakafanya chochote. Hiyo executive order is not it's not enforceable by either national treasury or the public procurement regulatory authority, so lakini hiyo that step alone ya kusema kwamba tuambieni, ni kina nani mnapatia hizi contracts na mmezipatia kwa nini na hizi kampuni ni za akina nani, directors ni akina nani, wanaopatikana wapi? That is a very big step. COVID 19 Uh, vipi ufisadi umechangia kutopatikana kwa suluhu ama katika kushindwa vita dhidi ya korona? ya kwa sababu kuna hilo tatizo, and maybe I don't know if it is a loophole but ukiangalia vile corruption Kenya ipo kwa, huwa iko kama iko kwa scale mbili, kuna hiyo ya public procurement, inahusika sana public procurement. Pale watu wana inflate tenders ama wanalipwa they didn't deliver alafu na kuna hii ndogo ya kulipa well, not ndogo but kuna hii ambao wananchi wanahusika ya kutoa hongo, na lakini pali pesa nyingi zinapotea sana ni kwa hii ya, ya public procurement, na kwa sababu tumeona kwamba sijui kama ni vile sheria ya public procurement imeundwa au ni kama huo uh, uh, uh, pungufu ambao nilikuwa nimetaja hapo awali wa mashirika ya kuinvestigate prosecute and adjudicate imepatia watu hiyo nguvu ya kusema kwamba uh, leo unaweza ukaamka ukaenda ukajipatia tenda na uka na kabla itakuwa itachukua muda mrefu kabla ufikiwe, kwa hivyo ujienjoy wewe na familia yako, ukijienjoy you know, you enjoy the proceeds of crime before the, the law catches up with you. Ilipatia watu a bit of confidence to, to get into serious malpractice even in the face of, of a global pandemic uh, na zaidi ya hapo, sheria hiyo wapi, hakuna mtu ambaye amepelekwa kutini na hiyo ni mambo ambayo yanachangia Wakenya kuendelea kuzikana haya mambo, na ni kitu ambacho serikali inafaitilia manani sana. Nitarudia kwa swali langu, tuangalie what are the capacity gap, is it budgetary gaps? does ecc eh, lack a substantive budget? Ukiangalia wenye ripoti zao wanasema kwamba they have resource challenges. ODPP atakuambia the same, judiciary watakuambia the same. Uliona wakifanya press conference, wamekatiwa budget na koti ya kwanza kuwa affected Asante sana. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani, msikilizaji. Tumeangazia swala so zima la ufisadi, kutoa hongo au rushwa, ikiwa ni katika kuadhimisha siku ya kukabili ufisadi duniani. Kwa niaba ya mwenzangu Amina Chombo, mimi ni Collins Libatia dede ni Washington. Asante Libert Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani. Na hapa tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nasema shukran kwa kuwa nami.