uamuzi kwanza hayo ni matakwa ya katiba ya zanzibar lakini zaidi uamuzi uh, wetu t u zalendo umezingatia hali ya kisiasa ilivyo zanzibar hivi sasa na tanzania kwa ujumla na kwamba baada ya uchafuzi mkubwa wa uchaguzi uliotokezea uh, nchi imeingia katika mtikisiko na watu wengi uh, wameumizwa kwa hivyo inahitajika jitihada za pamoja za kuweza uh, kuiponya nchi tunadhani kwamba tuna wajibu kama wanasiasa na viongozi uaoaminiwa kushiriki hatua za kupunguza makai yayayojitokeza na kuhakikisha kwamba sauti ya waza wazanzibari walio wengi ambayo mbaya haikusikika kupitia uchaguzi isikike kwa njia nyingine hiyo ndio hasa ambacho mimi binafsi naamini kiliwasukuma wenzangu mimi kama unavyojua sipo sasa hivi tanzania bado ina ndile la matibabu hapa kenya lakini nimebariki maamuzi hayo i kwa mjimbo wa kamati kuu nayaunga mkono mia kwa mia kwa sababu naamini na, na maslahi mapana kwa zanziba na watu wake na pia na maslahi kwa watanzania vile mnachukuaje maoni ya wengine wengi wanasema kwamba ni usaliti kwamba uchaguzi mmeibiwa alafu watu wameumia kuna watu walioko hospitali nini maoni yenu kuhusu swala hilo kwanza ukizungumza kama ni usaliti dhidi ya watu walioumizwa mia mmoja nimeumizwa lakini siamini kama nimesalitiwa kwa maamuzi haya na naamini walio wengi vile vile wana maoni kama hayo hasa hawa ambao wanaumizwa bahati mbaya kuna watu wanachukulia kuwasemea watu wengine bila hata kujua hisia za hao wanajaribu kuwataka kuwasemea kwa sababu kabla ya kuenda katika kamati kuu maalim sef akiwa ni mwenyekiti wa chama chetu alifanya ziara katika wilaya zote nne za pemba na wilaya saba za unguja na kukutana na viongozi wote wa chama na wanachama katika majimbo yote na matawi yote uja na pemba na miongoni mwa waliozungumza ni hao ambao wamepoteza ndugu zao na jamaa zao waliowawa na walioumizwa na wote kwa pamoja ukiondoa labda asilimia ishirini kati ya waliozungumza takriban asilimia themanini kwa mujibu wa takwimu ambazo likusana wakati kuchukua maoni hayo ni kwamba watu waliunga mkono hey, za lendo kushiriki katika serikali yamoja kitaifa wakiamini kwamba ndio njia pekee ya kupunguza makaa anayotokea lakini pia kulinda maslahi ya zanzibar ndani ya muungano lakini hata ndani ya zanzibar yenyewe na mnafikiri ni hatua gani mnaweza kuchukua au mapendekezo gani mnaweza kuleta kuleta mabadiliko uchaguzi ujao na hali ijayokuwa sawa ndani ya serikali nadhani kwa hivi kwanza ni mapema na hasa mimi huko kwa sababu ya huku nliko kuyazungumzia hayo lakini naamini kwamba ukitazama historia za uh, mazungumzo yaliyopelekea maelewano bahati nzuri kwa mara hii ni kwamba hili aliku lada s mazungumzosa a livyosema tayaia katiba ya zanziba kuft a badhiao liofanyika mwaka elfu mbili na tisa elfubili na kumi na hatimaye kufanyika kura ya maoni tarehe thelathina moja julai elfu mbili na kumio aswala yakiwemo ya, ya marekebisho mifumo ya uchaguzi ikiwemo tume ya uchaguzi sheria za uchaguzi masuala ya mwenendo a vyombo vya ulinzi na usalama hasa vikosi vya yatakuwa ni miongoni mwa mambo ambayo yatazungumzwa na hata kama uh, watu walifuatilia kwa kina tamko la kamati kamati kuu kuu juzi na na na ya ya pamoja kutaka kuchukuliwa hatua dhidi watu wote matukio yale upande wetu kamatikuutlwaa nafikiri aopandewetu kama chama imechukua hatua za kufungua kesi mbalimbali mbali katika za kimataifa kesi hizo hazijaondoshwa kuna njia nyingi za kufanya kwamba Uh, ama kupata uh, suluhu ndani lakini ikiwa haitowezekana bado kuna nafasi ya kutumia kesi ambayo tumezifungua kimataifa kuweza kutoa msukumo kwa mabiliko ambayo tunayohitaji ndani ya zanziba ya tanzania kwa ujumla kuna wengine pande mwingine wametoa hoja kwamba maalim pengine ni uch wa madaraka na umri wake angeampa kijana mnasemaji juu ya suala hilo kwamba mmeingia tu ndani ya serikali kwa sababu ya kutaka kuwa na madaraka nadhani wamepotoka na binafsi tu dhidi ya iaamamati uu na mara nyingi hushangazwa kila wakati kama vile kwamba kwamba anayefanya maamuzi maamuzi nafikiri wote najua yalikuwa ni ya kamati kamati kuu kuu na, liyo, na, kamatiku. na kamatiku, ina wajumbe zaidi ya sitini sefu ni mjumbe mmoja tu kwa hivyo hilo ni viongozi wenzake tumeamini kwamba tumamini sefu anahitajika kipindi ch hasa baada ya kutokea lakini turudi upande mwingine kwamba unapokuwa na kiongozi wa kisiasa ambaye ndiye mwenye imani ya wa wazanzibari hata tukizungumza kwa mfano kwamba katika uchaguzi huu ilishinda e, tuu ambaye ameshinda amepata imani ya ni safe, Tukwevo, ni ndiyo wetu kwa hivyo haki kabisa katika hili na nafasi ya suala la umri umri kama kama mara nyingi kwa tukisema kwamba hilo swala litakuja wakati wakati wake lakini uongozi dhani, kama unapimu, umri uongozi yake unapimwa na na mahitaji ule kutokana zanzibar naamini anahitajika kiongozi mwenye busara kiongozi mwenye hekima kiongozi ambaye ana historia kusimamia maslahi ya zanziba na wazanzibari kiongozi ambaye anajua dira ya kile ambacho kinatakiwa na watu ambao wamekuwa wakiwaongoza kwa zaidi ya miaka thelathini sasa ao mi naamini hiyi ni chaguo sahihi na kama kunahitajika mabadiliko au kubadilishana uongozi nadhani wakati ukifika sefu atapisha nafasi hiyo wala tabu yote jusa kwa upande mwingine serikali ya tanzania bara au serikali ya muungano wa tanzania imeundwa waziri mawaziri ametajwa wa lakini hakuna mtu yoyote kutoka zanzibar mnaiangalia vipi swala hilo mimi binafsi katika ile siweze kukisemea chama sababu chama bado hakijatoa kauli yake lakini binafsi naweza kukwambia kwamba hiyo inawashiria suala moja tu kwamba baraza la mawaziri liloundwa sio la muungano linatanganyika kwa sababu jamhuri ya muungano inaundwa natanganyika na zanzibar na kuna watu wamefanya utetezi kusema kwamba kuna wanaibu mawaziri wawili kutoka zanzibar lakini sote tunajua kwamba wanabu mawaziri hawaingii katika baraza la mawaziri na katika mfumo wa jumuia ya madola hawa hawakaziyao kubwa zaidi ni kujibu maswali katika bunge na baraza la lawakilishi kwa niaba ya mawaziri wao kwa hivyo bado uh, aawaw haikutendewa haki na inathibitisha kwa mara nyingine tena tu kwamba usipokuwa na na watu ambao wana uchungu na zanzibar basi zanzibar itaendelea kukoseshwa haki zake na nadhani hiyo ni hoja nyingine kwa nini ni muhimu kwa hsiku yazalendo ushiriki katika serikali ya zanziba ili kuendelea kusimamia maslahi ya zanzibar ndani ya jamhuri ya muungano na hatimaye unafikiri katika kuingia serikalini huko zanzibar hivi sasa mtapata ushirikiano wa kikamilifu na serikali ya mwinyi nadhani hilo ni jukumu lake yeye sisi tutampa changamoto ya kwamba kama kweli alikuwa na dhamira ya yale aliyokuwa akiasema atapimwa kwa vitendo vyake sio kauli zake na kwa hivyo swala la ushirikiano baina yetu na na upande wa sm au kiongozwa na yeye dr hussein ali hasan mwinyi litakuwa ni kipimo kwa wazanzibari lakini naamini kama ni mtu uh, kiongozi makini basi atapaswa kuliona hilo kwa sababu kama hakufanya hivyo zanzibar itaendelea na mkwamu na sidhani kama ni kwa, fa, kwa faida au maslahi ya ccm au yam autyozalendo kuendeleza mkwamu wa kisiasa kwa upande wa zanzibar asante sana ismail jusa Ashkuru. Ashkuru. Ashkuru. Okay, nashukuru nashkuruok ban nsr