Leo ulimwengu unaadhimisha siku ya ukimwi duniani huku mashirika kote ulimwenguni yanasisitiza umuhimu wa kuwasaidia watu wanaoishi na HIV na kuathiriwa na virusi hivyo. Ni siku pia ya kuwakumbuka waliofariki kutokana na ugonjwa huo. Siku hii inaadhimishwa wakati ulimwengu unakabiliwa na janga la virusi vya korona. Shirika la Umoja Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS linasema janga la korona limefanya iwe vigumu sana kwa watu wanaoishi na HIV kupata huduma za afya na huduma nyingine, likisisitiza pia juu ya ukosefu wa usawa pamoja na hali ya unyanyapaa. UNAIDS imetoa wito kwa serikali kuongeza uwekezaji na kuchukua hatua dhidi ya ukimwi na majanga mengine. Umoja wa Mataifa unasema mifano inaonyesha kuwa kutakuwa na ongezeko la maambukizi mapya ya HIV laki moja na elfu ishirini na tatu hadi laki mbili na elfu tisini na tatu na kati ya vifo elfu sitini na tisa na laki moja elfu arobaini na nane kutokana na ukimwi ifikapo mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili hasa kwa sababu janga la korona limeathiri juhudi za kupambana na HIV. Kiasi cha watu milioni thelathini na nane wanaishi na HIV ulimwenguni kote, milioni ishirini na sita wanatumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi. Umoja wa Ulaya umesema leo kuwa itatoa chanjo dhidi ya COVID-19 kwa raia ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba, kama maafisa wa afya watapewa idhini ya dharura kwa ajili ya chanjo mbili. Rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amewaambia waandishi wa habari mjini Brussels kuwa mataifa wanachama wa EU wanafanya kazi kuhusu mipango ya ugawaji wa dozi kwa mamilioni ya raia wa Ulaya ambao huenda wakapatiwa chanjo ifikapo mwishoni mwa mwezi Disemba. Maoni yake yamekuja wakati kampuni ya dawa ya Marekani Pfizer na ya Ujerumani BioNTech wametangaza kuwa wameomba idhini ya dharura kwa ajili ya kuruhusiwa kusambaza chanjo dhidi ya virusi vya korona. Hatua hiyo imekuja pia baada ya kampuni nyingine ya Marekani Moderna kusema itaomba kwa wasimamizi wa dawa wa Marekani na Ulaya kuruhusu matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID-19 hiyo. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameiruhusu wizara ya afya kuendelea mbele na mpango wa kutafuta chanjo kutoka China kwa ajili ya COVID 19. Uamuzi huo umekuja kufuatia nchi tajiri huko magharibi kununua takriban chanjo za dola bilioni tatu nukta nane ambazo hivi sasa ziko katika hatua za mwisho kwa mujibu wa utafiti wa kituo cha Duke Global Health. Rais wa China Xi Jinping mwezi Mei mwaka huu aliahidi kuwa chanjo ambazo zimeonyesha kuwa zinafaa zitauzwa barani Afrika kwa bei nafuu. Kenya hivi sasa inafanya majaribio ya chanjo ya Oxford AstraZeneca. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha China kinasema nchi yake na chanjo tano ambazo zimeingia katika awamu ya tatu ya majaribio ya maabara. Kenya na zaidi ya watu elfu themanini waliothibitishwa na COVID kumi na tisa na vifo zaidi ya elfu moja mia nne kutokana na ugonjwa huo. Shirika la umoja mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR leo limetoa wito kwa viongozi wa Ethiopia kuruhusu shirika hilo kuingia katika jimbo lenye mzozo la Tigrei ili kuwajulia hali wakimbizi wa, wa Eritrea elfu tisini na sita waliokwama ndani ya jimbo hilo kutokana na mapigano. UNHCR inasema kuna uwezekano wa wakimbizi hao wameishiwa na chakula. Msemaji wa shirika hilo Babar Baloch amesema katika mkutano mjini Jiniva kwamba wasiwasi wao mkubwa ni taarifa kuhusu mashambulizi mapigano karibu na kambi za wakimbizi, taarifa za watu kutekwa nyara na kuondolewa kwa nguvu. Ndiyo maana ni muhimu sana kwetu kuweza kuingia Tigray na kuona kipi kinaendelea, ameongeza msemaji huyo wa UNHCR. Polisi ya Ujerumani leo imesema gari moja limegonga watu likaua wawili na kuwajeruhi wengine wengi kwenye eneo la watu wanaotembea kwa mguu katika mji wa magharibi wa Trier. Awali televisheni ya Ujerumani SWR imeripoti kuwa dereva wa gari hilo ameshikiliwa na polisi, ikiongeza kuwa maelezo ya tukio hilo hayakuwa wazi. Katika taarifa ya baadaye, polisi imethibitisha kwamba mtu mmoja amekamatwa na gari limezuiliwa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo ikiwa ni Desemba mosi, siku ya Ukimwi Duniani, matangazo ya Kwa Undani yatajikita kuangazia siku hii ya leo kuona e, dunia iko wapi, hali kadhalika eneo la Afrika Mashariki liko wapi katika mapambano e, dhidi ya virusi vya HIV vinavyosababisha ukimwi. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, siku ya ukimwi duniani inaadhimishwa kila tarehe mosi Desemba kama siku maalum ya kupanua ufahamu kuhusu maafa yanayoletwa na ugonjwa wa ukimwi. Desemba mosi ilichaguliwa kuwa siku ya ukimwi kutokana na tarehe hiyo kuwa ndiyo siku ambayo virusi vya ukimwi e, vilitambulika rasmi mwaka 1981. Toka mwaka 1981 mpaka hivi sasa um, mamilioni ya watu wameshafariki dunia kutokana na ukimwi. Na kati ya idadi hiyo ya mamilioni ya watu, mamilioni ya watoto vilevile wamepoteza maisha kutokana na virusi vya ukimwi, watoto ambao walizaliwa navyo. Siku hiyo ilichaguliwa rasmi mwaka 1988 na wakati wa mkutano wa dunia wa mawaziri wa afya kuhusu mpango wa kuzuia ukimwi. Kuanzia hapo, siku hiyo imekuwa ikikumbukwa rasmi na serikali, mashirika yasiyo ya ya kiserikali na wanaharakati toka mwaka 1988 eh hadi mwaka elfu mbili na nne siku ya ukimwi duniani ilikuwa ikiratibiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya ukimwi UNAIDS. Mwaka wa elfu mbili na tano UNAIDS iliipa shirika lisilo la kiserikali la kampeni ya ukimwi duniani the World AIDS campaign, wajibu wa kuratibu siku hiyo kila mwaka. Siku hiyo hufanyika kwa ujumbe maalum. Ujumbe wa mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili na kumi ulikuwa ni zui ya ukimwi, timiza ahadi. Lakini kwa kipindi cha hivi sasa, uh, ujumbe wa maambukizo ya virusi vya ukimwi yamejikita ya zaidi katika kuangazia uh, swala zima la namna ya kutokomeza ugonjwa huu itakapofika hapo e, kipindi cha mwaka wa elfu mbili na thelathini, basi katika siku hii ya kuadhimisha tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo takwimu zinaonyesha kwamba watu zaidi ya lakini wameambukizwa wame na ugonjwa huo wakati huu ambapo Umoja wa Mataifa ukilalamikia upungufu wa jitihada za kukinga maambukizi mapya katika miaka ya hivi karibuni. Mitimadi la Shansi, mwanahabari wetu wa uh, Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye ameandaa taarifa hii. kukunya vidonge Njua kisimaisha ilifanya kavili. Binti huyu ambaye tunampa jina la Rosali ni mgonjwa wa ukimwi ambaye amejikubali ya hali yake. Kumanzo mikuwa kabi ya nguvu sana na mei tushaka zoea. Kwa sababu wanatuchekaka na kwa vengine venye wanatukubalia. Katika mkoa wa Kivu Kusini ni zaidi ya watu elfu kumi na nane wanaoishi na ukimwi na wanapata huduma za matibabu huku wakisindikizwa na mpango wa kitaifa wa kudhibiti ukimwi maarufu penemeles. Mratibu wa mpango huo katika mkoa wa Kivu Kusini Fred Muchiza amesema hali ya maambukizi ni asilimia moja nukta mbili. Ifo tuendelee kupiganisha, watu wanajua namna gani wanaweza epuka ile kidudu ya ukimwi na namna gani wanaweza ipata. Mwezi yote ya Disemba tutaendelea pia kuhimiza population yetu kujua namna gani ya kujikinga na namna gani tunaweza ishi pia na watu wenye wanaishi na ile ugonjwa bila kuwabagua. Kwa mwaka huu, siku ya kupambana zidi ya ukimwi inaazimiwa katika mazingira magumu kwa sababu ya vita zidi ya janga mpya la COVID-19 lililoibuka ulimwenguni tangu mwaka mmoja, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa pia imeathirika kiongozi wa PNMLS Kivu Kusini Fred Muchiza anaeleza mara tena, miaka iliyopita kulikuwa pia upunguko wa pesa kungambo ya kupiganisha ugonjwa wa ukimwi mu Afrika yetu na dunia nzima, na pia ile kinyume ya COVID nayo ikakuya kuongezeka, nayo pesa zingine zenye zilikuwa za kiloko zikaenda za mingi mu njia ya COVID. Na sasa namna gani wagonjwa wa, wa ukimwi walihudumiwa wakati huu mgumu wa janga la korona? Josephine Mugaruka ni kiongozi wa mradi unaohusika na kukinga dhidi ya maambukizi kati ya mama mjamzito na mtoto kwenye shirika la Centre Medico Sociale Solidarite mjini Bukavu. Kwa leo, kwanza tunakuwa na zaidi ya mia tatu, tukaambia watoto wabakiwa kwa nyumba, tukatumika na wale waresponsable, kiongozi mwengene anatumia dawa, tukawagaulia matelefoni kwa kuwafundisha juu ya kujikinga kupita mulango kwa mulango, mungo, mungo, mungo, mungo, mungo, mungo, mungo, ile kwa mko mafundisho. Kwa fursa hii ya siku ya ukimwi duniani shirika la Umoja wa Mataifa husika na kupambana dhidi ya ukimwi UNAIDS linasifia kuboreshwa kwa harakati za upatikanaji wa matibabu ili kufikia kuondoa vifo vinavyotokana na magonjwa nyemelezi, lakini kwa upande mwingine UNAIDS inalalamikia upungufu mkubwa katika kupunguza maambukizo mapya ya ukimwi ulimwenguni. Takwimu za hivi karibuni za UNAIDS mnamo mwaka 2019 zinaonyesha maambukizo mapya ya ukimwi milioni 1.7. Watu zaidi ya milioni 38 wanaishi na ukimwi ulimwenguni kukiwa kumeripotiwa pia vifo vya watu ya pata laki saba kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukimwi. UNAIDS imejipatia lengo la kumaliza ukimwi kama tishio kwa afya ya umma ifikapo mwaka 2030. Kauli mbiu iliyochaguliwa mwaka huu ni mshikamano wa ulimwengu na wajibu wa pamoja, siku hii ikianzisha pia mfumo wa maandamano ya msaada kwa watu wanaoishi na walioathirika wa na ukimwi. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu, kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo janga la virusi vya corona nchini humo linatajwa kurejesha nyuma mafanikio yaliyopatikana kutokomeza kabisa virusi vya ukimwi wagonjwa wanaougua virusi hivyo wanapuuza kuelekea hospitali kwa hofu ya kuambukizwa virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Kenya, Kennedy Wandera, nimezungumza naye kutoka jijini Nairobi kutaka kujua maadhimisho ya siku ya ukimwi mwaka huu nchini Kenya yamefanyika vipi na ujumbe mkubwa umekuwa ni nini, ambapo uh, hali hii ya virusi vya korona Uh, inatishia juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi vya ukimwi. Kened Wandera, hebu naanza kutueleza juu ya hili nam. Leo ulimwengu unapoadhimisha siku ya ukimwi duniani kwa kusisitiza mshikamano wa ulimwengu, wajibu wa pamoja, Kenya haijabaki nyuma, imeadhimisha siku hiyo katika majimbo yake arobaini na saba na kuandaa hafla ya taifa katika jimbo la Kajiado na Nyamira na kile kinachoelezwa ni kupunguza kabisa kwa maambukizi ya aina yote, uh, ili kuhakikisha kwamba serikali inapiga hatua za kupambana na virusi hivyo. Na kingine ambacho pia kinatajwa hapa ni kwamba janga la virusi vya korona nchini Kenya linatajwa kurejesha nyuma mafanikio yaliyopatikana kutokomeza virusi vya ukimwi, kwa sababu wagonjwa wengi wa wei, liyo, virusi hivyo wanapouza kuelekea hospitalini kwa hofu ya kuambukizwa na virusi vya korona. Na kwa takwimu ni kwamba Wakenya milioni moja nukta tano wanaishi na virusi vya ukimwi, lakini ni asilimia sabini na tano tu ya hawa uh, walio na hivi virusi hutumia dawa za kupunguza makali ya ARV. na pia inaelezwa kwamba wagonjwa sitini wa virusi wa, wa ukimwi hufariki dunia kila siku nchini Kenya kwa mujibu ya mujibu wa ripoti ya baraza la kitaifa la kudhibiti ukimwi na licha ya Kenya kushuhudia viwango vya maambukizi ya virusi vya ukimwi kupungua kwa miaka iliyopita hadi chini ya asilimia nne nukta tano, maambukizi mapya yanaendelea kuripotiwa hasa kwa vijana waliobalehe kati ya miaka kumi na miaka kumi na tisa, ambao ni asilimia kumi na tano ya maambukizi mapya ya virusi hivyo, huku watu wanne kati ya kumi ambao ni vijana kati ya miaka kumi na tano na ishirini na nne wakipata maambukizi mapya lakini pia serikali inaeleza kwamba watu watoto walio katika umri wa kwenda shuleni e, elfu ishirini na moja mia nne na wanne wameambukizwa virusi vya ukimwi mwaka huu pekee, na hii ni zaidi ya nusu ya maambukizi mapya ambayo yamerekodiwa nchini Kenya kwa mwaka mmoja. Kwa hivyo ndio, ndio hali iliyopo, na serikali inaeleza kwamba sasa Uh, pakiwepo na mifumo yake ya kukomesha maambukizi zaidi, kwa sasa inalenga watu wanaoishi katika mazingira magumu, mayatima, watoto na wasichana walio na ujauzito, hata na watu ambao wanaishi na ulemavu, kwa sababu ipo hofu kuwa maambukizi ya virusi vya korona huenda ikatokomeza kabisa mafanikio yaliyopatikana kukomesha ukimwi. Labda unaweza kutueleza vilevile vile, uh, Wandera, kwa mazingira ambayo yapo uh, toka Uh, mtu wa kwanza alipogundulika kuwa na virusi vya ukimwi hapo uh, Kenya ama Afrika Mashariki kiujumla. Sasa ni nini ambacho kinaelezwa kuenda mbele? Mwelekeo wa ugonjwa huu uko vipi kwa Kenya? Serikali inaeleza kwamba tayari imetambua, imeshatambua maeneo ambayo inahisi kwamba eh, kuna kuna kuna hofu kwamba kuna takwimu zinaeleza kwamba maeneo hayo ndiyo yana kiwango cha juu cha kuambukizwa virusi vya korona. Maeneo hayo ni kama jimbo la Kisumu, jimbo la Siaya, Nairobi, Mombasa, Kisii, Kakamega, Busia, Kiambu, Migori, Homa Bay na Nakuru, na inaeleza kwamba sasa imeunda mkakati wa kutoa hamasisho kwa umma kwamba eh, ni lazima watu wanaoishi katika maeneo hayo waanze naenda kwa tabia zinazohitajika zina, zina eh, kujiepusha na virusi vya korona, na vilevile vile kutumia mipira ya kufanya mapenzi, na vilevile kujiepusha kabisa na na tamaduni au vitu uh, ambavyo huenda vikawaweka katika mahusiano ya kimapenzi zaidi ya kuhusiana na mtu uh, mapenzi kuhusiana na mtu uh, watu uh, zaidi ya mtu mmoja na kuwa na tabia ambazo zinahitaji mtu kuhakikisha kwamba anakuwa katika nafasi nzuri ya kujiepusha na virusi hivyo, na vilevile pia uh, as, asilimia ilivyoeleza awali, asilimia sabini na tano ya Wakenya ambao wa, wana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, virusi hivi, lakini eh, ni as, asilimia hiyo pekee ya Wakenya wanaotumia uh, dawa za kupinga makali ya virusi hivyo kumaanisha asilimia ishirini na tano bado, huenda bado kabisa hawatumii hawatumii uh, uh, dawa za ARV. Asante Kennedy Wandera, lakini juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanywa na wanaharakati mbalimbali mbali. E, kama vile Stanley Ngara anavyoeleza kwamba katika juhudi za kukabiliana na virusi vya ukimwi bado watu wamekuwa waoga katika kuchukua, uh, dawa za kufubaza virusi ama changamoto mbalimbali zimekuwa zikiwemo. Kutokana na hili, walikuwa wanaogopa kwenda kuchukua dawa karibu ama pale wanaweza zipata karibu. Hiyo ilikuwa uhofu moja ya watu wale wanaishi na virusi, ambapo vile tulijitokeza kuwafikishia ililete raha kwao, sababu waliweza kujikinga na waliweza kuprotect ile image wako. Nayo ya pili, serikali yaikuwa inataka mtu yote apite, ambapo najua wengi walienda na barua katika ile roadblock kusema wanaendea dawa. Kwa upande wa nchi ya Tanzania, ambayo watu wake ambao wamegundulika kuwa na virusi vya HIV wamekuwa wakipatiwa dawa za kurefusha ama kufubaza makali ya virusi hivyo, ambapo ubalozi wa Marekani yenyewe imeeleza uh, kile ambacho imekuwa ikifanya chini ya mpango wake wa perfa ambapo miaka kumi na tano iliyopita eh, mpango wa rais wa Marekani wa kukabiliana na UKIMWI au kwa kifupi perfa ulipoanza nchini Tanzania na mahali pengine duniani kuwa na VVU ilikuwa sawa na hukumu ya kifo kabla ya mpango huo. Leo hii inaelezwa kwamba karibu zaidi ya aa, watu wako katika juhudi za kuelekea kulidhibiti janga hili kuliko ilivyowahi kuwa wakati wowote ule mwingine. Katika kipindi cha miaka kumi na mitano, serikali ya Marekani imetoa zaidi ya shilingi za Kitanzania trilioni mia moja themanini duniani kote ili kuokoa maisha ya watu milioni kumi na sita. Kwa nchi ya Tanzania, serikali ya Marekani imeshatoa trilioni tisa kusaidia ununuzi wa vifaa vya kupimia VVU, watoa huduma za afya, huduma za ushauri na saha na muhimu zaidi, dawa za kufubaza virusi vya ukimwi zinazotolewa bure kwa takribani watanzania milioni moja. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, kutueleza hali halisi jinsi ilivyo katika maadhimisho. Je, nini kinaelezwa hapo a, juu ya maambukizi ya virusi vya ukimwi hapo Tanzania, Dina? Naam, Migongo, kwa mujibu wa mamlaka zinazohusika na mapambano dhidi ya ukimwi hapa Tanzania katika siku ya leo ya siku ya Ukimwi Duniani imeelezwa kwamba Tanzania bado kuna tishio kubwa la kuongezeka maambukizi ya virusi vya ukimwi licha ya kwamba kuna mambo mbalimbali yanafanyika uelimishaji, elimu na na kampeni. Lakini aa, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu ametoa huyu Bidoroth mwaluko ambaye ni katibu mkuu ofisi ya waziri mkuu, amesema ukimwi bado unaongezeka hasa kwa vijana na vijana wenyewe hasa ni wa kike, ambapo amesema kwamba kati ya vijana themanini wenye maambukizi mapya sitini na wanne ni wasichana au wanawake. Kwa hiyo utaona kwamba ongezeko uh, kubwa zaidi liko kwa kwa wanawake, na hili nalo linachangiwa na mambo mbalimbali, ikiwemo maswala ya ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo hali bado ni mbaya, hasa kwa vijana ambao ni tegemeo la taifa. Na katibu mkuu Dorosi amesema hiyo kitu ina inatishia ina sana, uh, maendeleo ma, hata maendeleo ya taifa kwa sababu kama hivyo unasema wanawake wengi ndo wameathirika, wana, wana, ambao ni wasichana na wasichana ndio walezi na wanawake ndio walezi. Kwa hiyo hali bado inaonekana sio nzuri kwa Tanzania mpaka sasa, na kile ambacho uh, kinaelezwa kufanyika katika kuhakikisha kwamba uh, maambukizo mapya hayaendelei kujitokeza hasa kwenye kundi la vijana mm. hasa wasichana kama ulivyogusia, nini ambacho kwa sasa kinafanyika? kwa sasa kinachofanyika ni kampeni ni kampeni ambazo zinahamasisha wasichana hata vijana wasichana wa kike wasichana na wanawake ni kupima kupima ili kujua status uh, wanasema kwa Kiingereza, ili kujua hali yako ya ukimwi ikoje, na baada ya kufahamu ni lazima sasa kuanza kutumia dawa. Na sasa hivi migongo uh, kwa sasa hivi Wizara ya Afya ilishatangaza kwamba hawasubiri kwamba CD4 zishuke ili mtu aanze kutumia kutumia dawa za kufumaza yani ARV. Kwa sasa ukishapima ukigundulika una matatizo, ukishagundulika una maambukizi ya VVU, hapo hapo unaanzishiwa dawa za ARV, sio mpaka zamani kusubiri CD4 zishuke. Kwa hiyo kikubwa ni watu wanahamasishwa wa, wa, wa, wa, wa ni kupima, kutambua hali yao, pamoja pia na baada ya kutambua hali, hali yao ni kuendelea kuishi sasa, kupata elimu ya kuishi na virusi vya ukimwi kwa walioambukizwa na ambao wamesha wamepimwa ambao hawajaambukizwa waendelee kuishi vipi, ili pia ku-kuto kuwepo na maambukizi mapya. Kwa hiyo kikubwa ni elimu pamoja na pia kuhamasisha pia unyanyasaji wa kijinsia, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali unyanyasaji uh, mwingi wa kijinsia, mfano kubakwa, kulawitiwa, kunasababisha sana watu maongezeko la ukimwi kwa wanawake na wasichana. kwahiyo hivyo vitu vingine pia navyo vinaendelea kupigwa vita kama tunavyojua, wiki bado tuko katika siku kumi na sita za kupiga vita unyanyasaji wa kijinsia na siku ya ukimwi duniani imeangukia hapo. Kwa hiyo pia wanaharakati wa masuala ya kijinsia wamesisitiza kwamba ukimwi una unasaba kubwa sana na manyanyaso ya kijinsia, kwa sababu kubakwa, mtu anapata ukimwi bila kujitambua, bila bila kupenda. Kwa hiyo vitu kama hivyo pia navyo vinatakiwa vihamasike kwenye jamii ili angalau sasa maambukizi yaweze ya kupungua. Vipi juu ya ufadhili katika miradi mbalimbali ya ukimwi? Je, haijaelezwa chochote? Maanake mataifa mengi hivi sasa ulimwenguni yameanza kulalamika kwamba wafadhili wamekuwa kama vile hawatoi fedha kama ilivyokuwa ha -ha hapo awali. Kwa Tanzania hili limezungumzwa, ah, kwa Tanzania linazungumzwa, ingawa haliko katika ukubwa mkubwa, lakini bado ufadhili unapatikana kama sasa hivi kuna mashirika mengi ya vijana yanapata ufadhili. Kuna wa wa wa ukimwi, kuna ufadhili kutoka kwa balozi wa Marekani. Nakumbuka wiki chache zilizopita, balozi wa Marekani alifadhili baadhi ya ya ya miradi ambayo inashughulika na kudhibiti ukimwi. Kwa hiyo ufadhili wa miradi mmoja mmoja ambayo wanajiunga wana, wana kwenye kwenye NGOs bado upo sana na mashirika mengi ya kimataifa bado yanafadhili miradi mbalimbali ambayo inahamasisha uh, kupiga vita unyanyasaji wa kijinsia pamoja na ukimwi. Asante Dina Chahali kwa kutueleza hayo yote. Lakini vilevile nilipata fursa ya kuzungumza uh, na binti Dorin Uh, Odemba ambaye yeye ni kijana wa umri wa miaka ishirini na sita amekuwa akiishi na virusi vya ukimwi eh, kwa zaidi ya miaka kumi hivi sasa toka ilipogunduliwa kuwa na virusi hivyo vya VVU, licha ya kueleza kwamba yeye alizaliwa navyo kutoka kwa maambukizo aliyoyapata kutoka kwa mama yake Dorini, hebu tueleze hali halisi unavyoiona hivi sasa ya mapambano ya virusi vya ukimwi hapo Tanzania, hasa miongoni mwa vijana, hali ikoje? Uh, kiukweli kwa upande wa swala la vijana, hata na jamii kiujumla, hili swala kiukweli wanalichukulia kimzaa sana, na hata unapoongelea swala la kumhamasisha kijana kutumia kinga wanakuwa wanachukulia masihara sana. Wanaona ukimwi, wanaona ni kitu cha kawaida, wanaona ni kitu ambacho wani kama vile hakipo. Kwa hivyo vijana, hili swala wanajichukulia kimagwea kima, ama wanajichukulia kimasihara sana. Na unadhani ni nini? Unadhani ni nini hasa ambacho kinasababisha vijana kuchukulia swala hili kimasihara? ni je, ni kwa ile hali ya kwamba taarifa zinazotolewa jinsi inavyo, uh, elimu inayotolewa kwamba watu wasiogope ukimwi, dawa zipo, unadhani kwamba watu kwa hilo ndo linaofanya waone kama ni kitu cha kawaida? Uh, yani harakati zake hazichelei hazi, mara kwa mara ni kwamba harakati zinakuwa zinapamba moto. Labda kwa kipindi hiki cha siku ya UKIMWI, ndo unakuta kunakuwa na shamra shamra, kunakuwa na uhamasishaji, lakini hivi cela vimekuwa kila siku hadi siku aidha, vyombo vya habari ama mtandao wanakuwa wanagusia siku hadi siku kwamba jamani, kuna kupima, dawa, usijui kuwa na mpenzi mmoja yaani, ingekuwa ni hali ambayo kila siku hadi siku yaani kuanzia mwezi jana mpaka siku ya ukimwi duniani, elimu inatolewa. Kwa hiyo hata na watu ama vijana watazidi kuwa wanachukua tahadhari kwamba okay, watakuwa wanakumbushwa kwamba kuna ukingi na kupima, kuna kutumia kinga, kunakuwa na mpenzi mmoja. Kwa hiyo shida ni kwamba elimu bado imekuwa ni changamoto sana kwa upande wa vijana na hata jamii nzima na kwenye suala la uh, tiba kwenye upatikanaji wa dawa mpaka hivi sasa, unadhani kwamba uh, mwamko umekuwa vipi na kupatikana kwa dawa? Uh, kwa namna moja ama nyingine, unadhani kwamba labda kunafanya watu waone kwamba ni jambo la kawaida sana? Iko hivi sasa, ah, kwa upatikanaji wa dawa, sio swala sio swala gumu, dawa zinapatikana na hakuna, hakuna watu ambao walienda kuchukua dawa wakakosa. Lakini changamoto inakuja ni kwa baadhi ya vituo, huwa wanakuwa so, wanalalamika kwamba unapoenda kuchukua dawa, basi watu wanafahamu kwamba sehemu fulani pale wanaenda kuchukua dawa watu wa, wa, wa hali fulani. Lakini kwa swala la dawa kiukweli iko vizuri, dawa zinapatikana vizuri na watu wanapatiwa wana, wakazi ambavyo wanakuwa wana wanaandikiwa nao wauguzi wa vituo vya afya. Kwa mtu ambaye anashindwa kupata uelewa au anashindwa kuelewa vizuri kwamba uh, nini maana ya kuishi na virusi vya ukimwi, hebu tupe uzoefu wako wa namna ya kuishi na virusi vya ukimwi. Uh, kuishi na virusi vya ukimwi ni ni hali ya kawaida, nitaakaa na mtu ambaye anaunywa malaria ni sawa na mtu ambaye anaumwa maradhi mengine. Kwa hiyo hata kuishi na maambukizi ni hali ya kawaida. Watu wengi kwa wanadhani kwamba ukiishi na virusi basi weye ni mtu wakufa leo kesho, lakini kumbe si sawa. Unaweza ukaishi na maambukizi na ukawa unafanya shughuli zako. Kwa hiyo kuishi na virusi vya ukimwi sio hali ya kufanya mtu ufani na sio hali ya kufanya kwamba ujione kwamba kwa wewe ni wakufa leo kesho kwa sababu ni virusi tu, na vizuri ni kwamba ukitumia dawa vizuri, virusi vinalala, zinafubazwa kwao. So, unakuwa utupo kawaida kama watu wengine. Sasa labda ungeweza kutupa uh, uzoefu wako wewe binafsi, umeishi na virusi vya HIV kwa muda gani? Ulijuaje na maambukizo yako labda yalikuwa ni ya namna gani? Uh, mm, nimezaliwa na hii hali na naiweza uh, kutumia dawa takribani elfu mbili na nne kwa hiyo ni miaka kumi na sita sasa, tangu nimeanza kutumia dawa. Kwa hiyo nimeligundua kupitia msaidizi wetu wa pale nyumbani, ambaye aliwasilika tu, yaani alijikuta tu kwamba ametamka. Hakuwa amepanga kuniambia, kwa sababu nayee hakuwa nakuwa, ni mlezi ama ni ndugu wa karibu, alikuwa ni anaitwa muda mrefu. Kwa hiyo alijikuta tu anatamka kwa hiyo ni, mwisho wa siku nikajiuliza kwamba ok, mimi namkini kwa hivyo nikauliza kwa mlezi wangu ambaye alikuwa num mkubwa, nikamuuliza kwamba dada ameniambia mimi namkingi, kuna ukweli katika hilo, na kweli nikaambia kwamba ni kweli hiyo hali, na hata marehemu mama alifariki akiwa na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Asante ah, sana ah, Dorin Odemba kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.