Ujambo popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede. Asante sana shabiki wetu, naitwa Salma Muhammed, karibu ili tukuangazie mengi ambayo tumepanga siku ya leo, ikiwemo ni siku ya Ukimwi Duniani tarehe mosi mwezi wa Disemba mwaka elfu mbili 2020 ni siku ambayo ina historia kubwa duniani kote. Siku hii ilianza kuadhimishwa mwaka 1988 ambapo dunia ilianza kuona ama kurekodi vifo vingi kutokana na maambukizi ya HIV na Ukimwi. Na licha ya changamoto za Korona wakati huu mgumu tunajua kwamba siku hii inasalia kuwa muhimu, kwani natukumbusha kuchukua tahadhari, kulinda afya zetu. Mataifa ya Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika bado yanaongoza katika idadi ya watu wanaoishi na virusi vya HIV, ikiwa ni watu milioni 20.7, eh, asilimia 73 kati yao wakiwa wanaishi wakitumia dawa za kupunguza makali ARVs na asilimia 58 wakiwa watoto. Hii ni idadi kubwa ya watu wanaoishi na virusi hivyo, wanatoka eh, Afrika. Na kwa kauli mbiu ya mwaka huu ikizingatia umoja na nguvu katika kukabiliana na hali iliyoko, tunaangalia nchi za Afrika Mashariki ambapo nchi ya Tanzania na Kenya na vilevile vile nchi ya Uganda tunaona kwamba Tanzania inaongoza kwa watu wanaoishi na maambukizi hayo kwa watu milioni moja na nukta saba kwa mujibu wa takwimu za mwaka elfu mbili kumi na tisa ikifuatiwa na nchi ya Kenya milioni moja na nusu na vilevile na vile Uganda ikiwa inafuata kwa karibu pia na milioni moja na nusu Kwa utofauti tu kati ya Kenya na Uganda ni katika asilimia ya wale ambao waliopatikana na maambukizi hayo katika miaka ya 15 na 49 kwa watu wazima ikiwa Uganda ni asilimia tano nukta n na Kenya ikija katika asilimia nne nukta tano ni baadhi ya dondoo tu tunazokupatia kuhusiana na siku hii ya ukimwi duniani. Kuna mengi ambayo tumekuandalia katika kipindi chetu cha VOA Express, lakini tuanzie hapa. Afrika Mashariki na kusini zinapoendelea kuongoza kwa idadi ya watu wanaoishi na HIV na ukimwi duniani, watu wanaoishi na virusi hivyo eh, katika taifa la Congo wanawahimiza wanaafrika mashariki kuchukua fursa ya kupima ikiwa wameambukizwa kuepuka kuwaambukiza wengine. Kongo inaendelea kuripoti maambukizi na kulifanya taifa hilo miongoni mwa zile zinazo idadi kubwa ya watu wanaoishi na ugonjwa huo. Austeri Malivika iko Butembo ametuandalia taarifa ifuatayo. Kavira Dina, mmoja wa watu wanaougua ukimwi katika mji wa Butembo hapa Kivu Kaskazini, na mmoja wa watu waliounda umoja wa watu wanaoathirika na ukimwi liitwalo Neema asema yeye amekubali ugonjwa huo na kwa sasa anaishi nao bila tatizo katika familia yake. Jamaa yangu yote najua gisi ni na virusi ya ukimwi na tunaendelea kuishi vizuri, sababu nilikuwa depiste depuis 1998 na na hakukuwa shida yoyote, sababu nilikuwa ninajua gisi mume wangu alikuwa ambiasere hali yake ya maisha ilikuwa imenitayarisha kwanza kupokea hii ugonjwa ya ukimwi, na ni ile iliacha ninayoweza kukipokea, na kila mmoja, hata katika kartie yangu, hata katika kanisa, wote wanajua ya kwamba nina virusi ya ukimwi. Ila tu mbele senye walijua etaserolojiki yangu, mie peke njo niliweza, nilikuwa na waza saa mwana, ma mode de transmission bo, nikakuwa na vicha vitu wangu vya niko natumia sawa maplastiki za kuogea vile nikakuwa na vificha me nikaona watoto au venye wanakuwa nanja kuwa na vitoshea upande wake. Kahindo Masaya Clarise, kiongozi wa kundi la watu wenye kuugua ukimwi mjini Butembo. Ilikuwa vigumu kwa mara ya kwanza kuambiwa kwamba ana ugonjwa wa ukimwi. Wakati nilipokea habari kama nina ukimwi ilikuwa habari ya huzuni sana, juu nilikuwa fidel, nikajikuta maanake sikuitika siku, siku juu nimaliza mwaka mzima na niko najifichafi ni kikombe kichungu. Wengi wanaoishi na ukimwi na ambao wameshakubali kupata tiba waishi vizuri bila tatizo, isipokuwa vidonge vyao kukosekana wakati mmoja, akisema Muhindo Karoli, mfanyabiashara wa kakao. Maisha iko sawa, paske jitutubo na enerji, nafanya kazi zangu, hakuna kitu inaharibika kwa sababu kuna iga dawa iko fasi yote pale. Tunashukuru guvernemat paske inakamata sharje ya kuhusika kutafuta dawa kabia meme misi vipate dawa yangu hapa, lakini omoens, niko muasociacion fulani kwenye vengine vapvv vanakuwa na tunajadiliana mara na mara, me iletariveye moma dawa ilikuwa kama vile inakosa u eh, ilifika kiwango ambako flako moja ya mamolekuli wanakuwa oblige kuigabula mara pili kupatia watu wawili, lakini kwa mama ni karasi lingia ile mama ilifika mi kwa sasa tu regle. Siku zilizopita ilikuwa vigumu mtu kukubali kwamba ana ukimwi, lakini kupitia hamasa kutoka watu, watu wengine wanaougua, watu wengi wameanja kubali na kuishi kama vile watu wengine ambao ni wagonjwa mwanzoni kwa kama ni haibu kuona mtu anayeugua ukimwi. Auster Malivika Sauti Amerika, Butembo asante sana Auster Malivika kutoka Goma, DRC. Hata hivyo kwa waathiriwa ni kwamba maisha na matumaini yapo, kwani ni kuzingatia tu masharti ya kiafya na kukubali na kukumbatia hali. Tukiangalia kwengine ni kwamba mbunge wa viti maalum Halima Mdee na wenzake 18 nchini Tanzania wamesema wanatarajia kukata rufaa katika Baraza Kuu la Chama cha Demokrasia na Maendeleo cha CHADEMA baada ya chama hicho kuwavua wanachama hivi karibuni kwa madai ya usaliti. Viongozi wa CHADEMA wanadai kwamba wanachama hao walivunja sheria za chama kwa kukubali kula kiapo kama wabunge wa viti maalum bila ya idhini ya chama. Dina Chahali anatusimulia zaidi kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, Halima Mdee akiwa ameambatana na wabunge wenzake wa viti maalum kumi na wanane amesema wanatarajia kukata rufaa baraza kuu, huku wakisema kwamba wanatambua kwamba wao ni wanachama wa Chadema licha ya kufukuzwa na kamati kuu. Sasa sisi tutakuwa wanachama wa hiari kwa mantiki ya kwamba, yani sisi na Chadema yani ni damu damu. Kwa hiyo kwa hiyo tutafanya taratibu za ndani ya chama za kikatiba. Mamlaka ya rufaa inakuwa ni ngazi ya juu ya kile kikao kilichofanya maamuzi. Kwa kwa lugha nyingine, mamlaka ya rufaa ya kikao cha kamati kuu ni baraza kuu. Mbunge huyo anafafanua ni kwa nini hawakuhudhuria kikao cha kamati kuu ya chama hicho kilichoitishwa hivi karibuni. Short notice ilikuwa ni sahihi kutokana na tafsiri ya mtu aliyeandika barua ya swala la dharura, kutokana na pressure kubwa iliyopo, na kutokana na press ambayo ilikuwa imeshazungumzwa na katibu mkuu, ikaongea mambo mazito sana, tuhuma kubwa sana zingine ambazo zinahusiana na manunuzi, kadhani kwamba ni busara labda tuombe extension ili hasira zetu zipungue, kwa sababu so, kila upande ulikuwa na hati ya kuwa na Akijibu tetesi kuhusu yeye na wenzake kununuliwa ili kusaliti chama, Halima Mdee amesema hajawahi kupokea fedha yoyote kutoka kwa mtu yoyote na kwamba wanachokitafuta ni haki ya chama chao kupata uwakilishi bungeni. Hakuna yeyote aliyelipwa, jamani. Mimi ni muhanga jamani wa siasa za nchi hii na tunavozungumza, nina makesi mengine yamebaki. Halima Mdee na wenzake kumi na wanane hivi karibuni waliapishwa na Spika wa Bunge Job Ndugai kuwa wabunge wa viti maalumu kupitia CHADEMA baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu, huku chama hicho kikipinga wao kuapishwa kwa madai ya kwamba hawatambui matokeo ya uchaguzi huo mkuu. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nam, asante sana Dina Chahali kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www voa com. Sasa tupate habari za dunia. Habari za dunia zinasoma kwenu, nami Patrick Nduimana. Leo ulimwengu unaadhimisha siku ya ukimwi duniani, huku mashirika kote ulimwenguni yanasisitiza umuhimu wa kuwasaidia watu wanaoishi na HIV na kuathiriwa na virusi hivyo. Ni siku pia ya kuwakumbuka waliofariki kutokana na ugonjwa huo. Siku hii inaadhimishwa wakati ulimwengu unakabiliwa na janga la virusi vya korona. Shirika la Umoja Mataifa la kupambana na ukimwi UNAIDS linasema janga la korona limefanya iwe vigumu sana kwa watu wanaoishi na HIV kupata huduma za afya na huduma nyingine likisisitiza pia juu ya ukosefu wa usawa pamoja na hali ya unyanyapaa. UNAIDS imetoa wito kwa serikali kuongeza uwekezaji na kuchukua hatua dhidi ya ukimwi na majanga mengine. Umoja wa Mataifa unasema mifano inaonyesha kuwa kutakuwa na ongezeko la maambukizi mapya ya HIV Laki moja na elfu ishirini na tatu, hadi laki mbili na, elfu tisini na tatu, na kati ya vifo elfu sitini na tisa na laki moja elfu arubaini na nane kutokana na ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hasa kwa sababu janga la korona limeathiri juhudi za kupambana na HIV kiasi cha watu milioni thelathini na nane wanaishi na HIV ulimwenguni kote milioni ishirini na sita wanatumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi Mwaka 2019 watu laki sita na elfu tisini walifariki kutokana na maradhi yanayohusishwa na, na ukimwi. Umoja wa Mataifa leo umetoa wito wa kupewa msaada wa dola bilioni 35 ili utoe msaada wa kibinadamu wa kuokoa maisha ya watu milioni mia moja sitini mwaka ujao, wakati madhara ya kiuchumi yaliyosababishwa na janga la virusi vya korona yalipelekea mamilioni ya watu ulimwenguni kujikuta katika hali mbaya ya umaskini. Mizozo, mabadiliko ya hali ya hewa na COVID-19 imesababisha changamoto kubwa ya kibinadamu tangu vita vya pili vya dunia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wakati wa uzinduzi wa wito huo. Amewaomba wafadhili kuusaidia wale ambao maisha yao yako hatarini. Umoja wa Mataifa unasema watu milioni 235 au mtu mmoja kati ya watu 33 duniani anahitaji msaada au ulinzi. Visa milioni sitini na tatu vya maambukizi ya virusi vya korona vimethibitishwa ulimwenguni kote, kulingana na takwimu za chuo kikuu cha Marekani John Hopkins. Watu milioni moja na laki tano walifariki kutokana na ugonjwa huo, huku mamilioni ya wengine wakipoteza ajira wakati wa masharti magumu yaliyochukuliwa na serikali tofauti kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Raisi mteule wa Marekani Joe Biden na makamu rais mteule Kamala Harris wanapanga kutaja timu ya maafisa wa juu wa uchumi ambao wamewachagua kwa utawala wao. Watatangaza hivi leo Jumanne. Rais anayeingia madarakani na makamu rais walitaja timu hiyo kwa mara ya kwanza katika taarifa yao ya jana Jumatatu, ikiwemo kumchagua Janet Yellen aliyekuwa mkuu wa benki kuu ya Marekani kuwa mwanamke wa kwanza kuongoza wizara ya fedha na kuweka historia ya kuwa na kiongozi mwanamke katika historia. Karibu tena msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, jumanne ya leo, jumanne ya kwanza kabisa mwezi wa Desemba. Na baada ya kibao hicho kifupi, inakuwa ni wakati wa kuelekea katika kitengo chetu cha barazani. Leo Salma, barazani kuna nini? Barazani hii leo tunaangazia masuala ya kidiplomasia, ambapo uh, tunauliza hivi, nini itakuwa hatma ya mizozo ya kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia na tumepata maoni hapa mengi kwanza tuende kwake obiero odinga naomba utufafanulie basi maoni yako naona hapo umetuambia kwamba hatimaye ushirikiano utasitishwa kidiplomasia hata kibiashara karibu ndugu nasema kwamba ushirikiano kati ya somalia na kenya umekuwa ushirikiano tete hivi majuzi na ukiangalia tu ni kwamba hali ya kidiplomasia huenda ikazoroteka zaidi. Tunapoangalia tunapata kwamba Kenya na Somalia ni nchi ambazo zimekuwa zikisaidiana kwa muda mrefu, pengine kibiashara hivi, kidiplomasia na mambo mengine. Na tunapoangalia mzozo, mzozo mpaka sasa hivi unapata kwamba huu utaweza kuleta mambo ambayo yatakuwa ya kwa ya, ya, ya sababu unapata kwamba uh, kenya labda inapeleka huko vitu kama miraa kibiashara, uh, mambo ya biashara yatasitishwa. Kisha jambo la muhimu ni kwamba tunapata kwamba katika jeshi la AMISOM lililoko kule Somalia, Kenya pia ina, ni mwanachama wa AMISOM na inachangia katika kupeleka wanajeshi. Huenda hata Kenya ikaamua kutoa wanajeshi wake kule, kwa sababu wanajeshi walikuwa wamekwenda kule e, kwa minajili ya kupambana na hawa magaidi wa kialshabab hawa. Kwa hivyo endapo mvurutano utakuwa ukiendelea kati ya mataifa mawili, basi nafikiri itakuwa ni fursa nzuri sana ya Alshabab kuweza kujiimarisha kujipanga na hata kuendelea kusumbua nchi hizi mbili kwa sababu sasa e, nchi hizi mbili zitakuwa zikizozana e, na kupa kuwapa hawa magaidi nafasi ya kuweza kujiimarisha na hata kuleta maafa zaidi Obiero yeah. unadhani nini kilisababisha mzozo huu hivi karibuni siku zilizopita nafikiri miezi ama miaka iliyopita kuna gesi iliyogundulika Bahari Hindi hapa kwa hivyo nafikiri kwamba hapo mahali gesi ilipogundulika Kenya inasema kwamba ni nafasi yake ni, ni mahali pake Somalia pia vile vile nasema kwamba ni nafasi yake, kwa hivyo bado wanazozana. Kwa hivyo nafikiri hiki ndio kinaweza kuwa ni chanzo. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani kwenye VOA Express. Naam, asante. Tukiachana naye Ubiero wa Kenya, tunaenda kule nchi jirani ya Uganda sa sana mjini Kampala. Yes. Tuko naye Sengi Di Anteri, ikiwa unatupata mchango wako ni gani kuhusiana na mada yetu ya leo ya, ya barazani? Ukiangalia Kenya na Somalia ni nchi jirani sana Kenya na Somalia wamekuwa ni kama ndugu, nchi zingine zilizo mpakani wako kama ndugu. Halafu baada ya Kenya kujiingiza kwenye mzozo wa Somalia wakapeleka majeshi huko. Unajua serikali ya Somalia ni mchanganyiko, hata waliomo serikalini wengine wanahusiana sana na Alshababu. Kuna viongozi waliomo serikalini wanaohusiana na Alshababu na Nandu, ndugu zao waliopo Somalia kwa sababu wako majirani, wameoana, ndio mzozo huo. Itakuwa vigumu mzozo huo kuisha kwa sasa hivi, na kweli itakuwa vigumu, labda Kenya ikisema kwamba tunaweza tukatoa majeshi Somalia, lakini usipofanya hivyo na ikifanya hivyo vile itakuwa imejiletea shida kubwa. Ikishatoa majeshi haya majeshi yaliyopo Somalia anafanya kazi, yanazuia Al Shabaab kuingia nchini Kenya na kufanya makao yao zaidi kama walivyokuwa wanafanya, lakini mzozo utaendelea, itakuwa ni vigumu, kwa kweli itakuwa ni mzozo wa kidiplomasia utakuwa ni wataendelea kuwa na mizozo kwa sababu Kenya haiwezi kutoa majeshi Somalia. Somalia, viongozi baadhi wanajua kwamba wameweka wanaowasapoti, wana, wana, wana wa, wa, Alshababu. Wanajua kwamba Kenya ina majeshi tofauti na nchi nyingine hizi ambazo ziko mbali kama Uganda, kama Burundi, ni nchi ambazo ziko mbali na Somalia. Hawa wanaona kwamba sasa hawa jirani zetu tena wana, wanajifanya wana kama ndio wanafuruga, kwa sababu wanawapiganisha Alshababu wa na hawa watu wanajuana na Alshababu. Kwa hiyo unaona mzozo huo itakuwa ni vigumu, na Kenya ikichukua uamuzi wa kutoa majeshi yao vilevile itakuwa imejiletea shida. Haya, tukushukuru sana kwa mchango wako katika kipindi chetu cha barazani, asante. Asante hiyo, asante sana na endelea kuwa shabiki wetu, japo madai yake mazito hatuwezi thibitisha hilo. Naam, basi nafasi hiyo inatoa fursa kwenda kuangalia SMS, ikiwa ni jumbe nyingi kupitia kurasa yetu ya FB Swahili, na tunaanza na jumbe yake Dan Kool, huyo anasema kwamba Somalia ni nchi inayomilikiwa na pande mbili, ambapo hawaelewani wenyewe kwa wenyewe. Kenya ikiegemea upande mmoja kisiasa, Kenya wasifeli kidiplomasia kwa kupigania huko. Asanteni sana kwa wengi ambao mumetuma jumbe, tungependa kuendelea, lakini muda uturuhusu, na hivi sasa tunakwenda kwenye burudani ya mziki, ikiwa hii leo tunapata kiburudisho chake marehemu Michael Jackson, Heal the World. mzito wenye ujumbe mzito haswa sana, tukiangazia dunia sasa hivi iko katika hali ya kujaribu kutafuta tiba. Na matatizo makubwa sana, gonjwa la korona linatuangaisha sasa hivi, na siku hii tukiadhimisha matatizo ya ukimwi, kuna mafanikio mengi yamefanyika, lakini bado dunia inapitia wakati mgumu na maambukizi ya ukimwi. Nam kweli kabisa, na ndiposa basi tunaenda katika kitengo chetu cha ushauri hii leo na dada Amina, ambapo ameandaa ushauri kuhusu dunia inapoadhimisha siku ya ukimwi. Mzee Orenson Shikanga anaishi na virusi vya ukimwi kwa miaka 29 sasa, anashauri vijana dhidi ya ngono kiholela ili kupunguza maambukizi mapya miongoni mwao. Ushauri huko. Wajua, vijana wa sahesi, unlike sisi kitambo, wemendaci we katika mambo ya sexual activity mapema sana. Vijana katika hali ile iliyoko, wazazi washirikane na stakeholders. Wakati naenda kama mtaani, kama juzi nilikuwa mahali nafundishe vijana tunaanza na aini una, sababu unakuta vijana wako huwezi kuanza tu mambo, sasa ndo utachuja, sababu sisi tunaenda mpaka mashule, tunaenda primary secondary, sasa age group unaweka, sababu kijana ambaye yuko, lakini wale wadogo unaelezea, mtu asipofundisha, unamwambia tu tabia mbaya, na sasa hivi watoto ya, re, ya radio TV ya smartphone watoto wameshajua mambo ya sexual intercourse, unasikia na hizi pono eh, videos wanaona mtaani. Sasa na wazazi wachukue jukumu la kuchukua, kama mzazi na akiona mtoto msikizi atafute chb, wamekuwa 20 wengi na wote machv. Kuna wale ambao wana long term experience kama mimi mmoja. But, wale wa kitambo wanaita tunafanya counseling, sababu saa ingine tunafanya na hizi facilities basi na hudumia mambo ya HIV. Ni vijana wacho kuingia kwa wrong company, kuingilia mambo ya madawa kulevya, madawa kulevya, pombe yenyewe watoto wameathirika sana. Haya, tuangazie nini kinafanyika kwenye trending. Msimu wa sherehe unaanza rasmi ikiwa leo hii ni Disemba mosi, leo ikiwa ni sheshe kila mahali eh. Salma, najua umejipanga, lakini sasa hali itakuwaje ikizingatiwa makali ya janga la korona ulimwenguni? Tumwachie hili Harrison Kamau atuangazie hili na mengine ambayo yanazungumziwa mitandaoni. Harrison Kamau akiwa Washington DC, karibu. Asante sana wenzangu mkiwa Mombasa. Kwa kweli tumeingia Desemba, japo huenda ikawa tofauti kabisa kama tulivyozoea kihistoria. Kwa kawaida huu ni msimu wa kusafiri ili kuungana na jamaa na marafiki katika kusherekea Krismasi pamoja na kukaribisha mwaka mpya, lakini sasa, kulingana na maambukizi ya virusi vya korona, wengi wanajipata kwenye hali ya kufanya maamuzi magumu. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, wataalamu wa afya wanaonya kuwa ongezeko la watu wanaokusudia kusafiri kwenye sehemu za mashambani kutoka kwenye miji mikubwa ili kuungana na wanafamilia huenda likasababisha maambukizi zaidi na hasa kwa watu walioko kwenye umri hatari. Wanasema kuwa hatua hiyo huenda ikahujumu hatua zilizopigwa kufikia sasa katika kudhibiti maambukizi yaliyoripotiwa nchini kwa mara ya kwanza mwezi Machi mwaka huu. Mratibu wa kitaifa kwenye maswala ya afya katika wizara ya afya ya Kenya, Daktari Patrick Amoth, anasema kuwa ingekuwa salama zaidi kwa wanafamilia umarafiki kukutana kwa njia ya kimitandao. Kufikia jana Jumatatu, idadi ya maambukizi nchini Kenya kwa mfano ilikuwa ni watu 8618 kufuatia ongezeko la maambukizi mapya 302 hiyo jana pekee. Watu 1468 tayari wamepoteza maisha kutokana na janga hilo, huku takriban 55 wakisemekana kupona. Hofu kubwa sasa ni kwamba iwapo watu wengi watasafiri kwenye sehemu tofauti za taifa, itakuwa changamoto kubwa kufuatilia maambukizi pamoja na kudhibiti hali. Kulingana na wataalam, hali iliyoko sasa hivi ni wimbi la pili la maambukizi yanayokisiwa au linalokisiwa kuongezeka hata tunapokaribisha mwaka mpya. Huo ni mfano tu wa nchi moja ya Kenya, lakini utakubaliana nami kwamba usafiri wa watu katika msimu kote ulimwenguni huongezeka kwa kiasi kikubwa katika msimu huu. Je, watu wanasemaje kwenye mitandao kuhusu hali iliyoko? kwenye Twitter Mike Ingram anasema kuwa licha ya COVID ni vigumu sana kuvunja utamaduni wa wanafamilia kukutana wakati wa sikukuu ya Krismasi na kwamba yeye ni lazima atangamane na watu wake. Michael Morrison akiwa Florida hapa Marekani anasema kuwa inashangaza kuona misongamano iliyoko kwenye viwanja vya ndege, ni vigumu sana kuvunja tamaduni za Krismasi. Thomas Halder anasema kuwa kwa kweli hali inatisha sana, matokeo yake yatajitokeza vyema ifikapo mwezi Januari. Jima anasema kuwa yeye na familia yake tayari wamepanga mikakati ya kufanya mikutano ya kifamilia kwa njia ya kimitandao. Kairos anasema kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi atabaki nyumbani wakati wa Krismasi kwa hofu ya kupata maambukizi ya COVID-19. Paul Kihiro akiwa Nairobi, anaomba watu wabaki walipo ili kuokoa maisha ya wazazi walioko mashambani. anasema bora kuwatumia fedha kuliko kuhatarisha maisha yao. Emily anasema kuwa licha kwa ya kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kuongezeka nchini Kenya, viwango bado ni vya chini vikilinganishwa na sehemu nyingine ulimwenguni, basi yeye anaona tu watu wachukue tahadhari, lakini wakutane na wanafamilia. Au ni haja ya kutotangamana na wafamilia msimu huu wa sikukuu? Sijui kwako umeamuaje. Katika lolote lile, kwangu nakutakia Desemba tulivu, yenye afya. Basi kwenu wana VOA Express Mombasa. Naam, basi ndio hayo katika yavumayo mitandaoni, watu wakijiandaa na pilikapilika hizo za sherehe za mwishoni mwa mwaka, ikiwa e, basi kuna changamoto tele. Basi natumai watu kidogo watajitumbuiza, wataji na mambo mazuri ya sherehe hizo. Haya, tuangalie swali la leo hii. Leo takriban miaka 40 tangu kugundulika kwa HIV, yani ukimwi. Je, unaona kuna mafanikio au la? Na, tuanze na James John Januari nasema mkoani Geita, Tanzania. Hakika hakuna mafanikio hata kidogo, mfumo wao unasema silent killer umetimia, imekuwa mauaji ya kimya kimya. Naye Agnes Asha Peter anasema mafanikio yapo. Zamani mtu akiambukizwa HIV alikuwa anaishi miezi michache na kufariki, ila kwa sasa mwenye HIV anaishi maisha marefu tu. Hapa nnampata Saleh Muhumbula anasema yuko Migori Kenya anasema dawa za mitishamba ya kiafrika zina mafanikio sana kwa HIV, tafuteni ugonjwa mwingine. Munguiko Modeste Batambara kutoka mashariki mwa DRC anasema kuna mafanikio ndiyo maana UKIMWI umepungua kwa kiasi kikubwa. Moses John anasema chanjo ya COVID 19 imepatikana miezi sita tu, kwa kuwa ni ugonjwa unaoua wazungu. Ukimwi hauna dawa miaka 40, kwa kuwa unaua sana waafrika no? <laughs> Mazito haya, mazito kweli. Nimalize naye Tokicha Siko Mondo anasema, haki watengezaji wa magonjwa wametunyima raha kitandani Hame, alafu ametuachia vyemoji hapo vya kucheka <laughs> <laughs> Asante sana kwa mchango wako msikilizaji, naona muda wetu umekamilika. Ni wakati wa kufunga jamvi letu la VOA Express. Asante sana waliosimamia matangazo ya leo, Abdu Shakur Abud pamoja na Josephat Kioko na Aida Isa. Mimi ni Collins Libertia Dedi na mimi ni Salma Mohammed. Endelea ya kutegea VOA Express siku nyingine, pia ni siku