Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Tukukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni, ikiwa Jumatatu Novemba 30 mwaka 2020 Unasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu hii leo, Kenya na Somalia zimeingia katika mzozo wa kidiplomasia baada ya serikali ya Somalia kumrejesha nyumbani balozi wa Kenya nchini Somalia. Tatizo haswa ambalo nadhani limeleta Mogadishu kurikola ku amba, balozi wao ni kwa sababu Farmajo mwenyewe anaona kuwa hata uchaguzi hawezi kushinda bila kusaidiwa na majimbo tofauti ya Somalia. Na katika habari nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni asema kuwa serikali yake itaanza kufanya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya Korona ikiwa juhudi ya kukabiliana na janga hilo ambalo tayari limeambukiza zaidi ya watu elfu ishirini nchini humo. Ni baadhi ya yale utakayoyasikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa, kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA swahilicom. Kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed leo ameitisha kikao maalum cha Bunge wakati mzozo kwenye jimbo la kaskazini la Tigri kati ya majeshi ya serikali na vikosi vya chama cha Tigri Peoples Liberation Party TPLF ukiendelea. Jumapili jioni, shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa kiongozi wa TPLF Debrestion Gebremichael kupitia ujumbe wa simu alidai kuwa vikosi vyake viliangusha ndege ya kijeshi ya Ethiopia pamoja na kuchukua tena udhibiti wa mji uliokuwa umechukuliwa. Kufikia sasa hakuna ripoti zozote kutoka kwa, kwa upande wa serikali wala jeshi. Serikali jirani ya Eritrea imeripoti kusikika kwa milipuko sita karibu na mji wake mkuu wa Asmara usiku wa kuamkia leo, ikishukiwa kufanywa na wapiganaji wa Tigri. Milipuko hiyo imesikika saa chache tu baada ya Abi kutangaza ushindi dhidi ya TPLF, akiongeza kuwa wanajeshi wake walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Tigri wa Mekele. Hospitali mjini humo zinasemekana kuelemewa na, kueleme na idadi kubwa ya wagonjwa waliolazwa kutokana na mapigano hayo yaliyoanza Novemba 4 kufuatia amri ya Abiy akidai kuwa vikosi vya Tigray vilishambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko jimboni humo. Mtaalam wa ngazi ya juu hapa Marekani aliyetwikwa jukumu la kufuatilia janga la corona daktari Anthony Fauci jana Jumapili ameonya kuwa idadi ya maambukizi katika siku zijazo huenda ikaongezeka. Fauchi ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa idara ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukizwa, wakati akizungumza kwenye televisheni ya ABC amesema kuwa sababu kubwa ya ongezeko la maambukizi huenda ikatokana na kutangamana kwa watu wakati wa sikukuu ya Thanksgiving iliyofanyika au kuadhimishwa mwishoni mwa wiki. Wakati huo huo, daktari Dibola Bix ambaye ni mratibu wa maswala ya korona kwenye ikulu ya Marekani, wakati akizungumza kwenye televisheni ya CBS amesema kuwa waliosafiri wakati wa sikukuu hiyo wanahitaji kupimwa virusi vya korona baada ya wiki moja na kwamba kwa sasa wajizuie kutangamana na watu wa zaidi ya umri wa miaka 65 na hasa wenye changamoto za kiafya. Onyo kutoka kwa madaktari hao limekuja wakati Marekani ikiorodhesha zaidi ya maambukizi milioni nne mwezi huu unaomalizika wa Novemba, ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya maambukizi ya mwezi Oktoba, kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins. Marekani ina maambukizi milioni 13.3 ya jumla ya maambukizi milioni 62.7 ya COVID-19 yaliyoripotiwa kote ulimwenguni. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kuwa serikali yake itaanza kufanya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19, ikiwa juhudi ya kukabiliana na janga hilo ambalo tayari limeambukiza zaidi ya watu elfu 20 nchini humo kwa mujibu wa gazeti la The Daily Monitor, Museveni kupitia ujumbe wa televisheni jana Jumapili amesema kuwa wanasayansi nchini humo tayari wametengeneza aina saba za matibabu zinazofanyiwa majaribio huku tayari wakiwa wamepata dawa moja inayoongeza kinga mwilini. Kulingana na Mseveni, darzeni ya watu wameponywa na dawa hizo, lakini majaribio rasmi yataanza kufanywa Disemba 15. Wanasayansi nchini humo wanasema kuwa katika kipindi cha siku arobaini kutakuwa na idadi kubwa ya wagonjwa watakaopona kutokana na virusi hivyo, ili kushawishi wengine ambao sio sehemu ya majaribio kuchukua chanjo hiyo. Matamshi hayo yamekuja wakati kukiwa na ripoti kuwa taasisi ya utafiti wa maambukizi ya virusi ya Uganda, UVRI, imeshirikiana na chuo kikuu cha Imperial cha London katika kuanza kufanya majaribio ya chanjo nchini humo kabla ya mwaka kumalizika. Na shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba maendeleo katika mapambano ya kutokomeza malaria ulimwenguni yanaonekana kusimama. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika ripoti yake ya mwaka kuhusu magonjwa, shirika la afya duniani linasema kwa idadi ya kesi na vifo bado kwa kiasi kikubwa haijabadilika katika muda wa miaka miwili iliyopita, kinyume na kushuka kwa kasi kubwa ambako kulionekana karne hii ilipoanza. Malaria inauwa kiasi cha watu laki nne kila mwaka, wengi wao wakiwa barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Inahofiwa kwamba uhaba wa ufadhili kwa ajili ya programu dhidi ya malaria utakuwa mbaya sana kutokana na janga la virusi vya korona. Juhudi za kudhibiti ugonjwa unaosababishwa na mbu pia zinatishia ongezeko la baadhi ya dawa ambazo ni vigumu kutibu malaria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uzalishaji wa mafuta kutoka mataifa yenye bidhaa hiyo kwa wingi duniani ya OPEC unasemekana kuongezeka kwa miezi mitano mfululizo, kulingana na shirika la habari la Reuters. Ongezeko la uzalishaji kutoka Libya limevuruga makubaliano ya awali ya kupunguza bidhaa hiyo ili kudumisha faida ulimwenguni. Inasemekana kuwa mataifa yote kumi na matatu wanachama wa OPEC yamekuwa akizalisha mapipa milioni 25.3 kwa siku mwezi huu wa Novemba. Mataifa ya OPEC, Russia pamoja na washirika wengine wanaojulikana kama OPEC Plus, leo na kesho Jumanne, wanakutana kwa njia ya kimitandao ili kujadili kuhusu viwango vya uzalishaji kwa ajili ya kudhibiti bei za kimataifa. Libia ndilo taifa, taifa pekee la OPEC ambalo halijawekewa viwango vya uzalishaji kutokana na kuwa lilikuwa limefungiwa kwa miezi kadhaa. Hata hivyo, kuna hofu kuwa uzalishaji wake mwingi wa mafuta huenda ukavuruga bei za bidhaa hiyo ulimwenguni licha ya mataifa mengine wanachama kupunguza uzalishaji wao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Burundi. Serikali ya Burundi imeimarisha juhudi za kupambana na ufisadi ambao umekithiri zaidi miongoni mwa wafanyakazi. Hata hivyo, wanasiasa wa upinzani wanahisi kwamba ikiwa serikali inahitaji kukomesha ufisadi huo, ingeeleza harakati hizo kwa wanasiasa wanaoshikilia nyadhifa muhimu za uongozi serikalini, kwa sababu majina yao ndiyo yanatajwa zaidi katika vitendo vya ulaji rushwa. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu Jean Marie Viane Hichi Burundi kutoka mjini Kigali. Akisisitiza kuhusu kampeni ya serikali ya kupiga vita ufisadi, rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amewahimiza mawaziri wote kufuatilia kwa karibu shughuli za serikali kwa kuandaa mikutano yenye lengo la kuwahamasisha wafanyakazi wa sekta mbalimbali kujiepusha na vitendo vya ulaji rushwa. Na wakati huo huo wamewaonya wafanyakazi watakaojihusisha na ufisadi kuwa wataatishwa kazi na mali zao zote zitauzwa. Mfanyakazi wa serikali atakayekutwa na hatia ya uwizi, ufisadi, ulaji rushwa na uporaji wa mali ya umma, jina lake litaorodheshwa katika daftari maalum na atapigwa marufuku kupata ajira katika nchi hii ya Burundi. Mfanyakazi huyo, mali zake zote zitauzwa na pesa zitarejeshwa katika fuko la serikali. Hata hivyo Leonard Nyangoma, mwanasiasa wa upinzani aliyeuhamishoni, anahisi kwamba ikiwa kweli rais wa jamhuri anania thabiti ya kukomesha ufisadi nchini Burundi, anastahili kuelekeza juhudi zake miongoni mwa washirika wake wanaoshikilia nyadhifa za uongozi wa nchi, kwa sababu ndio wahusika wakubwa wa vitendo vya ulaji rushwa. Kile tunachomuomba rais Evariste Ndayishimiye, katika harakati zake za kupiga vita ufisadi, anastahili kuanzia katika vigogo mashuhuri wanaoshirikiana naye katika taasisi za uongozi wa serikali, ndio wanakuja kwenye safa ya mbele ya ulaji rushwa. Sidhani kwamba nia yake ataitekeleza, hiyo ni kauli ya kupotosha tu fikra za raia. Hayo yanajiri wakati tokea siku kadhaa majina baadhi ya ya viongozi wa makampuni ya serikali na washauri wakuu wa karibu wa rais wa jamhuri yamekuwa yakizagazwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba walifunguliwa mashtaka katika vyombo vya sheria vya Burundi kwa madai ya kujihusisha na ufisadi wa mali ya umma. Kwa upande wao, wanaharakati wa mashirika ya kupambana na ulaji rushwa nchini Burundi wameiumba serikali iheshimishe sheria na katiba ya Burundi kwa kuwalazimisha wanasiasa waliokabidhiwa nyadhifa za uongozi wa taifa kufahamisha mali zao kwenye mahakama kuu ya Burundi. Mashirika hayo yanakadiria ya kwamba juhudi za kupiga vita ufisadi zimeshindwa kufua dafu nchini Burundi, kwa sababu wanahusika na uhalifu huo wa ulaji rushwa wana nguvu nyingi kuliko serikali. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka huu 2020 ya shirika la kimataifa la Transparency International, nchi ya Burundi imeorodheshwa miongoni mwa nchi tano zinazokabiliwa zaidi na ufisadi kwa jumla ya nchi takriban 50 Afrika, za Burundi Sauti ya Amerika, Kigali. Hii ni VOA Swahili matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukiendelea na ripoti zaidi Kenya na Somalia kwa mara nyingine zinajikuta katika mzozo wa kidiplomasia baada ya serikali ya Somalia hapo jana Jumapili kumrejesha nyumbani balozi wa Kenya nchini humo Lucas Tumbo, kwa kile inachokitaja kuwa ni tabia ya Kenya kuingilia na kushinikiza mkondo mpya wa makubaliano ya uongozi kati ya Mogadishu na jimbo la Jubaland. Kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ni kwamba serikali ya Kenya imeeleza kusikitishwa na hatua hiyo ya Somalia, lakini itaendelea kuisaidia Somalia kupata uthabiti wa usalama. Makubaliano ya Septemba 17 mwaka huu yanayohusu uchaguzi wa urais na wabunge mnamo Februari mwaka 2021 kati ya serikali ya Mogadishu na jimbo linalojitawala la Jubaland yanaonekana kuiweka Kenya katikati, kati ya mvutano wa kidiplomasia kati yake na jamhuri ya shirikisho ya Somalia. Somalia inadai kuwa Kenya inamshinikiza Ahmed Mohamed Islam Madobe kuasi makubaliano yaliyoingiwa kati ya Mogadishu na kiongozi huyo wa Jubaland kwa Uchaguzi huu unaokuja, serikali ya shirikisho na majimbo yatateua tume ya tatiwa, uchaguzi katika viwango hivyo vya serikali na kuuendesha uchaguzi huo, na kuamuru balozi wa Kenya mjini Mogadishu Lucas Tumbo kurejea Nairobi ni mkakati wa, wa kunung'unikia kile Somalia inachokitaja kuwa ni mazoea ya Kenya kuingilia utawala wake bila kukaribishwa. Hata hivyo Nairobi inaeleza kuwa Mogadishu imechukua hatua ya kumrejesha nyumbani balozi wake kwa kuzingatia uvumi na kwamba haipo ithibati yoyote kuwa Kenya inaingilia mambo yake ya ndani. Wizara ya mambo ya kigeni ya Kenya kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Jumatatu inaeleza kuwa inaheshimu uhuru wa Somalia na haiwezi kuingilia masuala yake. Hata hivyo, Kenya inaitaka Somalia kulenga na kuendeleza jitihada za kuwaboreshea wananchi wake mstakabali bila kuonekana kutapatapa. Lakini si mara ya kwanza Mogadishu umemrejesha Nairobi balozi wa Kenya nchini humo Lucas Tumbo. Mwaka jana hali ilikuwa hiyo hiyo, huku utawala wa Farmajo ukishutumu serikali ya raj... Uhuru Kenyatta kwa madai kuwa Kenya inakatalia sehemu yake iliyo kwenye bahari Hindi inayoaminika kuwa na chemchemi ya utajiri wa gesi na mafuta. Lakini ni kwa kiasi gani Kenya inaingilia uhuru na mambo ya ndani ya serikali ya Somalia? Swali hili nilimuuliza Mustafa Ali, mfuatiliaji wa diplomasia na usuluhishi wa migogoro katika upembe wa Afrika. Kenya haijaingilia masuala ya Somalia, Kenya wako ndani ya Somalia chini ya mwongozo wa Umoja wa Afrika, Afrika Union mission amison Bwana Ali anaeleza kuwa huenda shinikizo la majimbo ya Somalia likawa ndicho chanzo cha Farmajo kuhisi Kenya inaingilia mambo yake. Farmajo mwenyewe anaona kuwa anu, uchaguzi hawezi kushinda bila kusaidiwa na majimbo tofauti ya Somalia, kwa hiyo anataka kuhangaisha haya majimbo ili wasalimu amri wampe kura. Mpango wa serikali ya Somalia wa kufanya uchaguzi ifikapo Februari mwaka 2021 kwa sasa unakabiliwa na upinzani kutoka kwa vikundi vya upinzani ambavyo havifurahishwi na uchaguzi wa kuwakilisha koo zao katika duru ya kwanza ya upigaji kura. Somalia inafanya uchaguzi wa moja kwa moja ambao wazee wa koo huchagua wabunge kupitia uchaguzi maalum, halafu wabunge hao 275 na maseneta 59 wanamchagua rais anayeliongoza Kisho, Ken Edwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na huko nchini Tanzania, kuelekea siku ya ukimwi duniani hapo kesho, imeelezwa kwamba matukio ya ukatili yakiwemo ya ubakaji ni mambo yanayochangia kundi la vijana hususan wasichana na wanawake wenye umri kati ya miaka kumi na tano hadi ishirini na nne kuwa miongoni mwa kundi lililoathirika zaidi na ukimwi. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo maelezo zaidi. Takwimu kutoka ofisi ya waziri mkuu, Sera, Uratibu na Bunge zinaonyesha kwamba kati ya vijana 80 hapa nchini wenye maambukizi mapya 64 ni wasichana au wanawake, hali ambayo imeelezwa inachangia kuangamia kwa walezi wa taifa kutokana na kwamba asilimia 50 ya vijana nchini ni kundi la wanawake. Katika mahojiano maalum jijini Dar es Salaam kuelekea siku ya UKIMWI duniani, Isabela Ipopo ambaye ni mganga mfawidhi wa zahanati ya Tambukareli Welani Temeke, wanakohudumia zaidi waathirika wa UKIMWI, anabainisha kuwa kundi hilo la vijana, hususani wa kike, linatajwa kuwa katika hatari kubwa ya kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kutokana na matukio mbalimbali mbali, matukio ya ukatili wa kijinsia yakiwemo ya ubakaji, lakini pia baadhi yao kujiingiza katika mahusiano ya kimapenzi wakiwa na umri mdogo na utakuta wanao deal sana na hao watoto, hasa kwa kwetu sisi kata ya Azinia, kwamba ubakaji ni mkubwa. Tunapokea kesi nyingi za ubakaji, watoto wamebakwa, wamefanyiwa ukatili wa kijinsia na ukatili wa watoto. Kwa hiyo vile vile vya vyao vya bado havijakomaa. Sasa mtu mzima anapo mbaka, ni rahisi kumwambukiza, atamsababishia vidonda Alafu, atapata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Nini kifanyike sasa? Wito wako sasa kwa ujumla? Bwana George Richard Mbogo, baba wa familia mwenye watoto wawili, yeye anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi, anasisitiza kuwepo huduma fasaha za ushauri na saha utakaomwezesha mwathirika wa ukimwi kuendelea kuishi kwa matumaini. Hata kama antasusa, haitanisaidia. Ushauri kama upo, kaniambia saa kwa hiyo daktari yule alianza kunipa matumaini mapya ya kuweza kuishi. Nashukuru ushauri wake ulinisaidia mpaka leo, bado naendelea kudunda, sifikiri kufa leo na kesho, bado sana tu. Kama kuna kama saba huko mbele. Mwathirika huyo wa virusi vya ukimwi anatoa ushauri kwa waathirika wanaotumia dawa za kufubaza virusi hivyo, yani ARVs. Ni kuzingatia muda wa ufuasi wa dawa au utumiaji wa dawa. Kama umepanga kumeza dawa saa tatu, basi meza saa tatu. Kama ni saa 12, basi saa 12 meza. Mtu yeyote ambaye ni mtumiaji wa dawa za ARV, ninamshauri awe mfuasi mzuri wa chakula. Ninapozungumzia chakula, simaanishi kwamba mume kasumbue mke, hapana. Lakini pia tunashauri kwamba mtu ambaye anaishi na magonjwa ya ukimwi, ni vyema akapunguza michepuko kwa sababu kuwa na michepuko kutakupelekea wewe kupata virusi vipya, tutaita maambukizi mapya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kutokomeza ukimwi UNAIDS limezindua ripoti yake mpya ikionyesha kwamba kukosekana kwa usawa na fursa sawa kati ya wanaume na wanawake kunaendelea kuwafanya wanawake na wasichana kuwa katika hatari ya kupata virusi vya ukimwi yaani VVU. Dina cha hali Dar es Salaam, ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo. Tunaanza na taarifa ya Afrika na Senegal kuendelea kuomboleza kifo cha mwanasoka aliyefunga goli la kwanza la michuano ya kombe la dunia la mwaka 2022 dhidi ya bingwa mtetezi Ufaransa, Papa Bouba Diop kiungo wa zamani aliyekuwa akichezea timu ya taifa ya Senegal kwa zaidi ya mara 60 na kuchezea timu kadhaa za Ulaya amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 42 baada ya kuugua kwa muda mrefu amechezea timu mbalimbali za Ulaya hasa ligi ya Uingereza baada ya taarifa hiyo, moja kwa moja, tunaelekea nchini Tanzania kwake Georgi Njegopa atupashe yanayoendelea kwa timu ya Simba ambayo imeshinda katika mchezo wake wa klabu bingwa barani Afrika. Simba inashuka tena dimbani mwishoni mwa wiki katika mchezo muhimu wa marejiano na wapinzani wa Plateau kutoka Nigeria, huku mashabiki wa klabu hiyo wakiwa na matumaini makubwa na timu yao kusonga mbele katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Wakali hao Msimbazi wanashuka dimbani wakiwa na faida mkononi kufuatia ushindi wake hapo jana wa bao moja kwa sifuri. Iwapo itazichanga vyema karata zake na kukaza mkwiji wake barabara, Simba inaweza kuvuka kizingiti cha kwanza na hivyo kusonga mbele katika michuano ya kimataifa. Wachambuzi wa masuala soka taifa wameitahadharisha Simba kuwa makini wakati itapokuwa katika dimba la nyumbani kuvarana wakalia wakali kutoka Nigeria, ambao bila shaka watakuwa na uchu wa kutaka kulipiza kisasi eh, kutoa ruhusu eh, kutaruhusu kupata goli la, goli la away na kuweza kuwashambulia ili ili kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele kwenye hatua inayofuata. Iwapo itavuka hatua ya kwanza, Simba ina uwezekano mkubwa ikakutana na Platinum kutoka Zimbabwe ambayo nayo pia imeanza vyema katika michezo yake wa wakilishi wengine wa Tanzania katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika, Namungo nayo imetanua ufalumu wake kwa kuikandika Rabati ya Sudeni Kusini kwa jumla ya bao matatu kwa sifuri na hivyo kujiweka katika nafasi nzuri ya kuendelea kusonga mbele. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joo Njogopa. Na sasa tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, kwake Denis Wanyoni atupatie taarifa za kuanza kwa ligi kuu ya soka nchini Kenya. Kufuatia ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya klabu ya Wanamvinyu kwa maana Taska, mechi ya ufunguzi ya ligi kuu nchini Kenya Betking siku ya Jumamosi ugani Kasarani. Sasa baadhi ya mashabiki wa klabu ya AFC Leopards ukipenda Chui wameleza imani kuwa timu hiyo itavuna ama itavunja rekodi ya kutoa taji la ligi kuu mara tatu mfululizo wakianza na msimu huu wa mwaka elfu mbili na ishirini mwaka elfu mbili na ishirini na moja kulingana na kuwepo kwa viongozi wapya ikiwemo mkufunzi mpya wa Chek Republic, Thomas Tucha umewapa matumaini makubwa msimu huu Clinton mwinamo ni shabiki sugu wa AFC Leopards kipenda Ingwe. Hii inatusaidia sana, imeleta nguvu, inaonyesha kocha anaweza akona, uwezo anaweza tusaidia, anaweza tuinua timu yetu irudi kuyanga yenye ilikuwa kitambo. Matokeo ya mechi zinginezo za ufunguzi wa ligi kuu nchini Kenya ni Kenyani kama ifuatavyo: Kakamega Homeboyz ililaza Vihiga United goal moja bila jibu, sawia na Bandari waliopata ushindi huo huo dhidi ya Sofapaka. Kariobangi Sharks waliomiminia vijana wazito FC kipenda mabanyenye magoli manne bila jibu, kwa Sanstima ikisajili sa hasara ya sufuri bin sufuri dhidi ya Bidco. Aidha, wanabenki KCB walinyuka Posta Rangers magoli tatu kwa sufuri, nao Nairobi City Stars wakipata ushindi mnono wa mawili bila jibu dhidi Nzoia Sugar. Kumbuka ligi kuu nchini Kenya ilisitishwa mapema mwaka huku kufuatia mkoropoko wa virusi vya Korona. Aidha bingwa mtetezi, kwa maana klabu ya Gor Mahia walionyuka ugenini magoli mawili kwa moja na klabu ya APR ya Rwanda. Mechi ya klab bingwa barani Afrika watafungua kampeni yao msimu huu dhidi ya, ya zukericho ugani Nyayo mnamo tarehe mbili. Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana wetu mimi Dennis Wenyonyi. Na hivi sasa tuelekee basi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake mwanahabari Kahozi Kosha, atueleza kimichezo yanayoendelea nchini DRC. Namtuanza na, na mechi ya maingilio ya kombe la shirikisho la bara la Afrika hijana mjini Kindu timu ya Manyema Union inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipigwa bila huruma nyumbani na timu ya Bloemfontein ya Afrika ya Kusini goli mbili kwa sifuri. Mechi ya marudilio ni muda wa wiki mbili ijayo, inabidi timu ya Manyema Union ipate ushindi wa goli tatu kwa sifuri ili kupata tiketi ya kucheza raundi ya pili. Timu ya Manyema Inion ambayo imeshika taji kwa muda kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pwenti alama 25. Jana mjini Kinshasa, timu ya Vita Club ilienda sare na timu ya vijana chipukizi ya Renaissance goli moja kwa moja, matukio imepatia timu ya Vita Club kushika nafasi ya pili kwenye orode ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na alama 20. Bingwa mtetezi Tipi Mazembe ilipata ushindi jana dhidi ya timu ya Grup Bazano goli mbili kwa hewa, matukio ambayo imepatia Tipi Mazembe kushika nafasi ya kwenye orodha na alama 19. Tumalizie na mchezo wa basket Afro Africa ambaye inapigwa huko Kigali. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipata ijana ushindi wa pili dhidi ya timu ya taifa ya Madagaskar alama 86 kwa makumi sita na ine. Leopard ya DRC ilipoteza mechi yake dhidi ya bingwa mtetezi timu ya Tunisia kwa alama makumi sita na moja kwa hamsini. Ni mshindi wa kwanza na wa pili ndiye atakayoshiriki kwenye fainali ya Afro Basket Africa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja, meza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Kwa kumalizia michezo, ni kwamba waendesha mashtaka wa Argentina wanamfanyia uchunguzi daktari wa nguli la soka Diego Maradona aliyefariki dunia wiki iliyopita kwa uwezekano wa kufanya mauaji bila ya kuhusudia kutokana na kifo cha mwanasoka huyo. Tutaendelea kuangazia habari hii kujua kile kinachotokea ni hayo tu katika michezo kwa siku hii ya leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kwa nami na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na harison Kamau. Tunawatakia upendo, amani na furaha popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo tahariri inaeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Wakati kati kundi la ISIS ambao linavyoitwa uhalifa nchini Iraq na Siria umevunjwa, Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi na kupanda kwa ISIS na washirika wake katika maeneo mengine. Mwezi Novemba, Marekani na Nigeria waliitisha mkutano kwa njia ya mtandao na wanachama wa ushirika wa ulimwengu kulishinda kundi la ISIS na wawakilishi kutoka nchi za Afrika ya magharibi na mashirika husika ya kanda ili kujadili tishio linaloletwa na kundi hilo. Mjumbe maalimu Marekani kwenye ushirika huo Nathan Sales alisema mkutano huo uliwakilisha kitovu muhimu cha muungano katika moja ya mambo muhimu katika mapambano wakati. Ni lazima tutaendelea kulenga kuzuia kuzuka tena kwa ISIS katika nchi za Iraq na Siria, lazima pia tushughulikia mtazamo wa ISIS juu ya kutumia matawi yake na mitandao nje ya kitovu kama jukwaa ambayo tunaweza kuendelea kupambana. Mjumbe maalum Sayles alisema Hakuna mahali ambapo hali hii imekuwa ya kutisha kama ilivyo Afrika. Kama tuna nia ya dhati kuwashinda ISIS ulimwenguni, lazima tukabiliane nao huko Afrika, na hasa huko Afrika ya Magharibi. Mjumbe maalum Sales alisema kwamba mashambulizi katika nchi za Afrika ya Magharibi yanayofanywa na vikundi vyenye uhusiano na ISIS yameongezeka sana na hatari sana katika, katika miaka iliyopita. Lakini habari njema alisema ni kwamba muungano wa ulimwengu umeonyesha kuwa unabadilika na ina uwezo wa kurekebisha na kujibu tishio linaloendelea. Wakati alibaini kuwa vita dhidi ya ISIS lazima ipigwe kwenye eneo lake, muungano umeendeleza utamaduni wa uratibu katika safu ya juhudi za raia na za kijeshi za pande mbili na pande nyingi ambazo zinaweza kusaidia mipango mingine ya kukabiliana na ugaidi katika kanda hiyo. Mwakilishi maalum Sales alisema, alisisitiza kuwa hata hivyo muungano huo ulimwenguni unaamua kuchangia katika mapigano na ISIS, itakuwa muhimu kufanya kuboresha vikosi vya usalama, haki za binadam ambayo ni sehemu muhimu ya juhudi zetu. Ukiukwaji wa haki za binadam unaofanywa na vikosi vya usalama, alibainisha, huchangia moja kwa moja uwezo wa magaidi wa kuleta msimamo mkali, kuandikisha watu wapya na kudharau uhalali wa serikali. Tangu mwaka 2017, watu wa Marekani wamewekeza zaidi ya dola milioni 114 katika misaada ya kabiliana na ugaidi katika eneo pana linalojumuisha Sahel na bonde la ziwa Chad. Mjumbe maalum Sels alieleza mpango wa Marekani wa kuchangia zaidi ya dola milioni 30 zaidi kwa mwaka ujao. Mapambano yetu dhidi ya vitisho vya ISIS huko Afrika ya Magharibi, alisisitiza ni juhudi muhimu ambayo Marekani imejitolea kuunga mkono. Hiyo ilikuwa tahariri, ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani.