Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15, hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Novemba 30 mwaka huu wa 2020. Na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. ndani ya dakika takriban 30 za VOA Express Wakati ambapo dunia inaendelea kuadhimisha siku 16 za kutokomeza unyanyasaji wa kijinsia, taasisi ya V-Day inayoendesha harakati zake huko DRC inawahamasisha wanawake kufahamu kazi zao katika juhudi za kusitisha unyanyasaji dhidi yao na pia tutakuletea makala ya hoja kwa hoja ikiangazia ongezeko la matukio ya watu kutiliwa dawa za kulevya kwenye vinywaji huko Kenya. Vilevile vile tutakuwa na kipengele cha barazani, ambapo tuliuliza kwamba wabunge 19 walioapishwa kutoka chama cha upinzani CHADEMA huko Tanzania waendelee kushikilia nafasi hizo za viti maalum au. Lakini hivi sasa tuanzie kule Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwa ripoti inayoelezea mabalozi mbalimbali mbali nchini DRC. Si, wanaomba amani ya kudumu katika mkoa wa Ituri ili wananchi wanaokimbia na kuhama makazi yao kutokana na mapigano ya mara kwa mara waweze kurejea kwenye makazi yao. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Butembo. Timu ya mabalozi wa nchi za kigeni wanaopatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema Ituri inahitaji utulivu ili kuruhusu waliohama vijiji vyao kutokana na mapigano kurudi kwenye vijiji vyao ma mmoja wa mabalozi hao kutoka Uspania aliyetembelea muji wa Bunia mwishoni mwa wiki Kabazaire ni mmoja kaba wa akina mama mjini Bunia, mkoa wa Ituri. Imepita majuma mabili, tuliweza kupokea vile ambasaderi ya kutoka Kinshasa wanasiojini wahetazimi, lakini sauti yetu ko tu moja, tunatamani vita iishe kwa Ituri kwa sababu sisi wamama wa Ituri tumechoka na vita wamama wanabakwa, wamama wanawawa, wana wamama wanajereuliwa kwa namuna isiyofaa, wanapitika katika vitendo vyenye mwanamke hawezi kupata katika maisha. Na kufatana na ile ikiwa vita inakoma, tunaamini ya kwamba wale wamama watapata usalama na watarudia katika miji yao. Inabidi komunote internationale waweze kujiandaa kweli kweli, waungane na gavenment yetu ya Kongo kwa kutusaidia ile vita iweze kukoma, na wale wa milisi waweze kufikia kwa kurudisha masilaha zao, usalama ingie katika mji wetu wa Ituri. Mashirika ya kirahia katika eneo la Ituri kwa upande wake ikisema kwamba msimamo wa mabalozi ni muhimu na lazima uungwe mkono. Jabo Skolar, tunawaza hiyo msimamo ya ulozi wa Espanya ni, ni kweli, kwani unajua, tangu zamani na mara na mara waongozi ya serikali wanaendelea kuonyesha kama watu wanabidi warudie, na na hali ya usalama bado inazorota, na mara na mara wenye walirudi walipata msiba, na tunawaza hiyo kilio ya ya, ya Espanya tunawaza ni ya kweli, na inaomba tuitapoti. Machafuko ya Eturi imepelekea kea maelfu ya watu kubaki bila makazi na kuacha mayatima na wengine kwa sasa wakibaki katika mji wa bunia kuombaomba. Jean Baptiste Kasekwa ni mbunge wa Goma akiwa katika bunge mjini Kinshasa. Kwangu binafsi nimehesabu katika eneo la Irumu na Jugu kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili ni watu mia tisa makumi munane na saba ambao wameuawa, na wakimbizi wengi na vijiji vingi kulunguzwa. Ni kusema inahitaji pia haki wale wanaohusika na vitendo hivi waweze kuhukumiwa kuletwa mahakamani. Si huko Ituri tu, mambo ambayo yanapitika huko Beni. Tumehesabu watu zaidi ya elfu moja mia saba ambao kwa sasa wameuawa. Usalama na ustawi unahitajika. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa inatumia nguvu pamoja na mazungumzo kumaliza mzozo wa Ituri tangu alipoteuliwa rais wa Sauti Amerika Butembo, unasikiliza matangazo ya VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiwa bado huko huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, taasisi ya kimataifa inayotetea haki za wanawake V-Day inahimiza wanawake kuzidisha juhudi za kupambana dhidi ya vitendo vya udhalilishaji wa ngono na ubakaji vilivyofanywa dhidi yao kwa zaidi ya miongo miwili, hususan eneo la mashariki mwa nchi hiyo lakini pia Vdei yenye makao yake Marekani inahimiza wanawake kulinda mazingira ili kuepuka matokeo mabaya ya mabadiliko ya tabia nchi. Kutoka mjini Bukavu, Mitima de la Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. ni kuzorota sana mwanamke kama abebe mzigo hata kula. Teodil Mwabirindwa ni mkazi wa Mumosho katika mkoa wa Kivu Kusini, anayeelezea mazila wanayopitia baadhi ya wanawake mashariki ya Kongo. mwanamke peke ndio masomo bwana iko pale ana kazi So nakuya na ile muziki yako naisha tu pale kumwambia wewe oh, sunipatie so, sasa la mira sio bwana ananikaribia paka nipige asemi na mlomba rasio na na kazi. Wakati wa shughuli za wiki mbili za harakati za kutokomeza ghasia dhidi ya wanawake huko Mumosho katika mkoa wa Kivu Kusini mwishoni mwa Juma, kiongozi wa V-Day nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Christine Schuler Deschryver ameanzisha rasmi kampeni inayoitwa One Billion Rising inayofanyika kila mwaka tangu mnamo mwaka 2013 ili kuhimiza jamii kupambana dhidi ya aina zote za ukatili dhidi ya mwanamke na msichana. Kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na moja V-Day imetangaza pia kampeni mpya inayoitwa Rising Gardens ili kuhimiza wanawake kupanda miti na kulinda mazingira na hasa pia kufanya kilimo cha mboga mboga hata nyumbani au shambani kwa lengo la kupambana na shida za kiuchumi, hasa wakati huu mgumu wa janga la korona ambapo familia nyingi zimeathirika. Bi Christine Schuler de Scriver anaonya wanawake kufanya kile anachokiita green revolution. Mungu alitupenda sana, mwayesu tukivu ukiangusha ta mbegu yaliaraja tamo majiwe pale itaota usiku na ngoya. Angalia denye tuko nayo hapa, na tupande. Kama uko na ka kiwanja kadogo, panda muti yako ya avoka. Ile sensibilisation ndio tunapasha kufanya. Divine riziki ni miongoni mwa wanawake wa mji wa Bukavu, anayelinganisha mwanamke na udongo ambao pia unastahili kuhifadhiwa vilivyo. Anafanya kazi bora anazaa analea, anakomalisha hadi tunapata matunda, ndio maana tunafananisha mwanamke na mazingira na udongo. Hata hivyo baadhi ya wanawake wanaofanya shughuli ndogo ndogo za mlimo wanashuhudia masikitiko kwa vile mimea mingi imeshambuliwa na magonjwa na hali hii inasababisha kuiharibu na hivyo kuharibu pia mazingira bila kutaka. Anita Mwamuderwa ni mkazi wa kijiji cha Bushanye katika wilaya ya wa Walungu. Mimeze zinapata shida ya ugonjwa ni zaidi mugombe, naanza ukauka, maani ti nakia napunguka, napunguka mpaka na inangua naanguka chini, aitatoa tena ndizi na mihogo nao sombe nakia nakauka na muti nakauka Chini, mizizi, na kauka. Jean Mkunilwa pia ni mkazi wa Bukavu anayesisitiza onyo hili kwa wanawake. Kila mwanamke anapashwa kuwa na kajarde kwake. Kila mwanamke anapashwa chunga mazingira. Katika hotuba mbalimbali viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamehakikisha nia ya kutokomeza ghasia dhidi ya mwanamke, kuboresha shughuli za mlimo kulinda mazingira na hasa ahadi ya kurejesha usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baadhi ya wanawake wamekuwa wahanga wa dhuluma tofauti tangu yapata miongo mitatu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express ikitangaza kutoka mjini Washington DC, tupate habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo ameitisha kikao maalum cha bunge wakati mzozo kwenye jimbo la kaskazini la Tigray kati ya majeshi ya serikali na vikosi vya chama vya Tigray Liberation Party TPLF ukiendelea. Jumapili jioni shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa kiongozi wa TPLF Gebretsion Gabriel Michael kupitia ujumbe mfupi wa simu alidai kuwa vikosi vyake viliangusha ndege ya kijeshi ya Ethiopia pamoja na kuchukua tena udhibiti wa mji mmoja uliokuwa umechukuliwa. Kufikia sasa hakuna ripoti zozote kutoka upande wa serikali kuu wala jeshi lake. Serikali jirani ya Eritrea imeripoti kusikia milipuko sita karibu na mji wake mkuu wa Asmara usiku wa kuamkia leo, ikishukiwa kufanywa na wapiganaji wa Tigri. Milipuko hiyo imesikika saa chache tu baada ya Abi kutangaza ushindi dhidi ya TPLF akiongeza kuwa wanajeshi wake walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Tigri wa Mekele hospitali mjini humo zinasemekana kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa waliolazwa kutokana na mapigano hayo yaliyoanza Novemba 4 kufuatia amri ya Abi akidai kuwa vikosi vya Tigri vilishambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko jimboni humo. Mtaalamu wa ngazi ya juu hapa Marekani aliyetwikwa jukumu la kufuatilia janga la korona Daktari Anthony Fauti jana na Jumapili ameonya kuwa idadi ya maambukizi katika siku zijazo huenda ikaongezeka auti ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa idara ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukizwa, wakati akizungumza kwenye televisheni ya ABC amesema kuwa sababu kubwa ya ongezeko la maambukizi huenda ikatokana na kutangamana kwa watu wakati wa sikukuu ya Thanksgiving iliyoadhimishwa mwishoni mwa wiki. Wakati huo huo, daktari dibora elbix ambaye ni mratibu wa masuala ya korona kwenye ikulu ya Marekani, wakati akizungumza kwenye televisheni ya CBS amesema kuwa waliosafiri wakati wa sikukuu hiyo wanahitaji kupimwa virusi vya korona baada ya wiki moja na kwamba kwa sasa wazuie kutangamana na watu wa zaidi ya umri wa miaka 65 na hasa wenye changamoto za kiafya. Onyo kutoka kwa madaktari hao limekuja wakati Marekani ikiorodhesha zaidi ya maambukizi milioni nne mwezi huu unaomalizika wa Novemba, ikiwa ni idadi zaidi ya mara mbili ya maambukizi ya mwezi Oktoba. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kuwa serikali yake itaanza kufanya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 ikiwa juhudi ya kukabiliana na janga hilo ambalo tayari limeambukiza zaidi ya watu elfu ishirini nchini humo. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Monitor, Museveni kupitia ujumbe wa televisheni jana Jumapili amesema kuwa wanasayansi nchini humo tayari wametengeneza aina saba za matibabu zinazofanyiwa majaribio huku tayari kukiwa wamepata dawa moja inayoongeza kinga mwilini. Kulingana na Museveni, dazeni ya watu wameponywa na dawa hizo lakini majaribio rasmi yataanza kufanywa Disemba 15. Wanasayansi nchini humo wanasema kuwa katika kipindi cha siku 40 kutakuwa na idadi kubwa ya wagonjwa watakaopona kutokana na virusi hivyo ili kushawishi wengine ambao sio sehemu ya majaribio kuchukua chanjo 50, 50. Sikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kukupatia makala ya Barazani. Kama alivyodokeza mwenzangu Mkamiti hapo awali, mada yetu leo inahusu wabunge 19 walioapishwa kutoka chama cha upinzani Tanzania, Chadema, waendelee kushikilia nafasi hizo za viti maalum au watii maagizo ya uongozi wa chama chao na kwenye laini ya simu kuna wasikilizaji ambao wanataja majina yao na kisha wanatoa maoni yao. Mimi naitwa mi Tito Mwinuka toka Mbeya. Ninaona jambo ambalo limefanyika kama viongozi wa chama limekuwa sahihi kabisa, kwa sababu hao ilitakiwa wasikilize wito wa chama. Kungekuwa na sababu za kutosha, ilitakiwa wao ndio waeleze kwenye chama sababu zao, kwa nini walienda kule. Chama ndo kinge, ile kamati kuu inge, ingekuwa na majibu ya kama kusamehe kama sababu zao zingekuwa za msingi, au kufukuzwa kabisa wanachama kutokana na sababu ambazo wao wangeeleza, au ni utovu wa nidhamu. Kama chama kimeita, uongozi umeita, kuna jambo ambalo imetakiwa wajenge kwenye vikao, wao hawakupata nafasi ya kuweza kuenda na wana taarifa kabisa, ni, ni utovu wa nidhamu, maanake hawakutaka kutii viongozi. Naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kulingana na wabunge wa huko Tanzania, kutoka katika chama cha kutokea katika chama cha Chadema ambao wamepata nafasi ya kuenda bungeni, nasema ni vizuri sana kwao kutumikia taifa badala ya kutumikia chama. Chama ni ka kundi ka kidogo tu, lakini taifa ni kundi kubwa na inanufaisha walio wengi, ndo maana kama wao watafukuzwa katika chama ya Chadema, ni afadhali badala ya kutumikia kundi ndogo, ni, ni vizuri sana hao wabunge kumi na tisa wa, wa chama cha Chadema ni vizuri watumikie taifa badala ya kutumikia chama chao hicho. Hiyo ndo ninapenda kuwashauri ao wanabunge kule Tanzania, kwa kuwa kazi ya kutumikia wananchi ni kubwa zaidi sana kuliko kutumikia chama chao cha upinzani cha Chadema hapo. Hiyo ni siasa, kila mara mtu anaona pale ambako wanapata faida. Kama wao wameona katika vyama vya utawala ndo kuna faida. Siasa ni zile ni, ni kutafuta mrongo. Labuda waliona katika wao kuweko katika chama cha Chadema hawataendeleza maisha. E, ni vizuri watoke, hata watasemwa, lakini wakifikia malengo yao mimi siwezi nikawalaumu kwa kuwa hiyo ndio siasa na kwa upande wangu basi, ninakamata ni maoni kutoka kwa Prosper Wilbert Karomba, yeye anasema lakini wana nafasi ya kukata rufaa, hata mwenyekiti wao amekiri hilo. Samson Samuel yeye anasema hivi: hiyo barua ya kuwavua wanachama imefikishwa kwa Spika ili wasimamishwe ubunge wao. Na Jeo Maxi yeye anasema kwa upande wake anafikiri kwamba ni lazima watii uamuzi wa chama, kwa sababu chama ndiyo kimewabeba na kimebeba dhamana ya wao kuwa wabunge katika nchi ya Tanzania. Huwezi kuwa mbunge iwapo huna chama, na kwa mujibu wa katiba ni hivyo pia. Kwa hiyo yeye anasema cha msingi ni kwamba lazima waangalie jambo la muhimu la kufanya na kwamba wabunge hao wameondoa uaminifu wa kwa wanasiasa. Napokea maoni yake Edmu Edward kutoka Mbeya, Tanzania. Anasema kama kuna uwezekano wa kuingia bungeni waingie tu, maana wameshafukuzwa tayari. Kwa hiyo hapo chama kimemwaga mboga na wenyewe wamwage ugali. Aswile ni Ndumi yake anasema ni suluhisho la kijinga, kwa sababu nafasi za kufika bungeni ni za chama, sio zao, waliojipeleka sio kutumia ubabe ambao utawadhalilisha kwa miaka yao yote, eti tu kwa sababu wanalindwa na watawala. Naye Deos Charles anasema hapo sio kutii maamuzi ya chama, hapa kilichobaki ni kutii katiba ya nchi ambayo inasema mbunge akishanyanganywa au kuvuliwa uwanachama wa chama kilichomdhamini, hapo hapo atakoma kuwa mbunge. Hapa ni kati ya bunge na wao kutii sheria na katiba ya nchi. Chadema walishamaliza yao. Na msikilizaji wa VOA Express, tunakupatia hivi sasa burudani ya muziki. Ni mwanamuziki wa kizazi kipya kutoka Bongo, nchini Tanzania, anaitwa Mbosso na kibao chake Fall. Pata vitu ndani ya VOA Express. Let me fall in love. Ahe, ahe. Mwazako nipo salama, salaa salama. Mambo ya mastresi, nishasao izozama, izozama. Akusizeki, nanekezo tazani mwanae nam bila shaka hapo ulipo msikilizaji, kibao hicho fall kutoka kwake Mboso nchini Tanzania kimekuburudisha mahala popote unapotusikiliza kabla ya kukupatia matokeo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa, tusikilize kipengele cha hoja kwa hoja, ambapo polisi wa Kenya wanaripoti kuongezeka kwa matukio ya watu kutiliwa dawa za kulevya kwenye vinywaji kama vile pombe na kuporwa pesa pale wanapopoteza fahamu. Josephat Kioko ametuandalia hoja kwa hoja kutoka huko Mombasa. Wanaume ni kupenda kwao, maanake huwa wakati wa kafyu na ni saa nne, wakati wewe unaibiwa. Kwa nini usiwe nyumbani kwako na familia yako? umeketi kule kwa ba, umeenda umeibiwa, na mwanamke haramu, ambaye mwanamke wako halali umemwacha kwa nyumba. Kwa nini mfanyike hivyo? Bali huo ni uwezi wa utokea. Unapata mtu anajituliza kinywaji chake, hata kama skachua kafi, lakini wezi utokea hivyo hivyo. Mtu anaketa natulia, mtu labda anakwenda msalani, akirudi mtu akitumia kinywaji chake, mara amekiwa kama hivi dawa, mtu anasinzia, anaibiwa maela zake. Kama unataka kujituliza jitulize kwako nyumbani. Wewe unasema umeibiwa pesa, na wakati una wakati familia yako ile imeenda nyumbani imekula sukuma, wewe umekuja huku umeibiwa milioni moja. Bibi yako akuliza pesa asema hauna, leo hiyo milioni moja imetoka wapi? Si uzembe wa wanaume huo? Sio uzembe na kujituliza nyumbani, ngumu huwa, kuna mambo mengi, una marafiki labda naokwenda kujituliza, mmekutana, kuna maongezi ya kiume enyewe, lazima mtoke kwa pamoja. Hapo maswalo ya uzembe hapo, nakataa hapo kabisa. Sasa hiyo nahesabu kama nyuwizi tu. Kuna watu wanashirikiana katika hizi hoteli hoteli hivi barbaa hizi, maanake sio kazi ya mtu mmoja. Mzee mmoja hivi amepoteza kama milioni mbili mwaki, hivi timu yake imechukuliwa hivyo baada ya kuo kutiliwa dawadawa kwa vinywaji, amepoteza pesa hii. Yo huwa sio hesabu kama uwizi, kama pesa ni ya kwako, starehe ya kwako wewe mwenyewe. Sikatai kwamba starehe ni yako wewe mwenyewe. Lakini pia kama unaenda kustarehe, basi mbona wanaume kwa mara moja moja usibebe bibi yako kaenda kustarehe naye? Hawa wanawake mnawalaumu mnenda kustarehe nao kwamba wanawaibia. Ina maana hamwapi haki zao. Okay, la ona na mwanamke kwamba anaenda kumpatia pesa fulani, nenda ukampe, usipompa ndio hivyo atakuibia. Hyo ni sawasawa kabla. Tuka haba huo. Ni kazi kivyake hii Kenya haina hamna kazi, kama unasema kwamba wanawake wanawake wanafanya ukahaba na hii mambo ya wanaume kuwa na mipango ya kando, mia mwanaume anajulikana na mwanamke mmoja lakini huko kando kando ana wanawake na vitoto huko nje. Hata siku ile akifariki, vitoto vyaje kupanga foleni, utadanya vyaje kumpatia zawadi? Siwezi zungumzia mwanaume mwenzangu au wow, kitu chote, kila mmoja na stare zake. Kimemi hivi hapa ni huo mmoja, lakini kutoka lazima nitatoka nijipumzishe mwenyewe Utapata kama makaaba hivi wana ujanja mwingi ulionao sijui sana mafundisho masomo wao wanapata maanake, hata kuna venye hata naaa kuporewe pesa zako, hakuna venye utaja kuja kujua hivi. Hii shida kuisha, serikali provide kazi kwa wananchi, hata kama ni kazi ndogo. Vipi wanawake wake wachekua idol, hata kama ni hizo kazi za kufagia barabara. Vijana wapewe upande huo. Ni ulinzi pia, ongezewe, ndiyo watu kuibiwa kupungue. Security we juu starehe pia vile vile, vile zipungue, uwizi utapungua na Shukran josephat Kioko. Ninampisha sasa Patrick Ndwimana atujuze yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Yavumaye mitandaoni, Mkamiti. Wakati ulimwengu unaendelea kuomboleza kifo cha nguli wa soka Diego Maradona, tunaarifiwa kuwa waendesha mashtaka nchini Argentina wanamchunguza daktari wa Diego Maradona, Leopoldo Luke, wakimshuku kwa kuua kufuatia kifo cha nyota huyo wa soka kilichotokea Novemba 25 mwaka huu. Polisi mjini Buenos Aires wameisaka nyumba na kliniki ya daktari huyo huku wakijaribu kubaini iwapo ulikuwepo uzembe katika matibabu baada ya upasuaji aliofanyiwa Maradona. Polisi wanashuku kwamba nyota huyo wa soka aliruhusiwa kwenda nyumbani kwake akiwa bado hajatimiza masharti ya kumruhusu atoke hospitalini ikiwemo kupewa wauguzi wa kumhudumia saa ishirini na nne wataalamu wa uraibu, kupewa daktari anayeweza kumuita wakati wowote, na gari la kubebea wagonjwa lenye vifaa vya kumsaidia kupumua. Maradona alifanyiwa upasuaji kwenye mshipa wa ubongo kutokana na kuganda kwa damu, ambapo mapema mwezi wa Novemba alikuwa akipata matibabu kutokana na uraibu wa pombe. Familia ya Maradona inafuatilia kwa makini sakata hilo ili kubaini kama daktari huyo alifanya uzembe wakati wa upasuaji. Habari nyingine ya kusikitisha ni kifo cha nyota wa soka barani Afrika Papa Bouba Diop aliyecheza katika timu ya taifa ya Senegal na katika timu ya Uingereza ya Fulham. Kiungo mkabaji wa zamani wa timu ya taifa ya Senegal, papa Buba Diop amefariki dunia jana jijini Paris, nchini Ufaransa, akiwa na umri wa miaka 42 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Bado vyanzo vingi vya habari havijaweka wazi sababu za kifo chake, lakini inaripotiwa alikuwa akiumwa kwa muda mrefu. Papa Diop alipata umaarufu mwaka 2002 katika fainali za kombe la dunia zilizofanyika huko Korea na Japan. Baada ya kufunga goli na kuipa ushindi timu yake ya Senegal bao moja kwa sufuri dhidi ya Ufaransa ambao ndio walikuwa mabingwa watetezi. Mashabiki wengi wa soka wametoa hisia zao kutokana na kifo cha mchezaji huyo. Huyu anaitwa Zetuma Lucas, ameandika "Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi, Amina." Anasema, nikimkumbuka huyo kwenye kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili kwa kweli, aliweka Senegal katika ramani ya dunia ya ulimwengu wa soka. Naye kijiti Msengi yeye anasema, shukuru kwa kila jambo, tulimpenda lakini Mungu akampenda zaidi. Tumalizia na habari hii kutoka nchini Kenya. Rashidi Mberesero mtanzania aliyehukumiwa kifungo cha maisha nchini Kenya baada ya kukutwa na hatia ya kuhusika katika shambulio la kigaidi lililotokea katika chuo kikuu cha Garisa mwaka 2015 amejinyonga hadi kufa katika gereza la Kamiti jijini Nairobi alikokuwa akitumikia adhabu yake maafisa wa gereza hilo wamesema mberesero aliyekuwa na umri wa miaka 26 alijiua kwa kujinyonga na blanketi lake katika dirisha la block H alikokuwa amefungwa akisubiri kusikilizwa kwa rufaa aliyoikata. Kuna baadhi pia wametoa maoni yao kufuatia taarifa hiyo. Huyu anaitwa Emma Mesange, yeye anatoa onyo, anasema mtanzania yoyote atakayekutwa anataka kujiua aokolewe haraka na ashtakiwe, maana sote tupo kwenye hali ngumu, hakuna kutoroka. Ni hayo tu kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwako Mkamiti. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Muda unakimbia kweli kweli, Patrick Nduwimana, na bado tuna mengi ya kukupasha wewe, msikilizaji. Haya basi, Patrick, kwa upande wako kuna yapi yanayoendelea? Hivi sasa tunakusomea maoni machache kutoka kwako wewe msikilizaji, kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, linasomeka kwa nini watu wanatumia vyetifeki kuonyesha katika mamlaka husika kwamba hawana virusi vya korona ili waweze kufanikisha shughuli zao wanazotarajia kuzifanya. Nam, Patrick, basi nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa Vator Mtunda. Yeye anasema anapatikana Buhongwa, Mwanza, Tanzania. Anasema kwamba ni kutokana na hofu ya kukutwa na ugonjwa, ndio maana watu wanaamua kutengeneza vyeti feki. Hamisi Shisekedi wa Mukendi, yeye anasema ku, anatokea huko DRC. Anasema kwa sababu Korona ni uongo mtupu na serikali zinasumbua watu, hivyo basi ndivyo maana tunatafuta njia nyingine ya kujikimu kimaisha. Catherine, yeye anasema kwa sababu bei ya hicho kipimo ni kubwa mno, mtu anaamua atoe kitu kidogo cha pembeni, ili apewe majibu ya papo kwa papo. Ndiyo hayo tu niliyokuwa nayo kwa upande wangu kutoka kwenye swali letu tulilolibandika kuhusiana na vyeti feki ambavyo watu wanavitengeneza katika kuhakikisha kwamba wanaonekana hawana COVID 19. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, naitwa Patrick Nduimana. Tunawatakia kwa pamoja wasikilizaji wetu upendo, umoja na mshikamano popote pale mnapotusikiliza.