Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ikiwa leo ni Jumatatu Novemba 23 mwaka 2020, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja pia na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, idara ya uchunguzi wa jinai nchini Kenya yasema kuwa imekusanya ushahidi wa kutosha kufufua baadhi ya kesi sakasya, za ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2007. Kuna ujumbe upi kwa waliohusika namba hivo mbele ya koti na tuseme huyu ndi aliua huyu, na huyu ndi alichoma huyu, ndio alipuza mwingine kwa tambaki. Na katika habari nyingine, viongozi wa operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaomba wananchi katika miji ya Beni, butembo na wilaya za lubero na kutoa ushirikiano wa kutosha ili kuwakamata baadhi ya waasi wanaojificha miongoni mwao. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridi. Kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba rais mteule wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kutaja majina ya baraza lake la mawaziri kesho Jumanne, ikiripotiwa inajumuisha naibu wa zamani wa waziri wa mambo ya nje Antony Blinken kama chaguo lake la kuongoza wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Blinken ana uhusiano wa karibu na Biden baada ya kuhudumu katika nafasi ya ngazi ya juu katika usalama wa kitaifa wakati Biden alipokuwa makamu wa rais kwenye utawala wa rais Barack Obama. Matarajio ya uteuzi wake yaliripotiwa na vyombo mbali mbali vya habari Jumapili jioni. Pia miongoni mwa watu ambao wanatajwa kwenye baraza hilo ni Linda Thompson Greenfield aliyekuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa maswala ya Afrika kama mteule wa Biden kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, huku Jake Sullivan akitarajiwa kuteuliwa kama mshauri wa Biden wa usalama wa taifa. Wakati huo huo, rais mteule Joe Biden amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern, akiongeza orodha ya viongozi wa dunia ambao wamempongeza Biden kufuatia uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu, ijapokuwa rais Donald Trump anakataa kukubali matokeo na kuweka changamoto kuhusu matokeo hayo. Timu ya mpito ya Biden na Harris ilitoa taarifa Jumapili jioni ikisema kwamba Biden alimshukuru waziri mkuu wa New Zealand kwa pongezi zake na kueleza nia yake ya dhati ya kuimarisha ushirikiano wa Marekani na New Zealand. Arden alichaguliwa tena kushika wadhifa huo katika uchaguzi uliofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Taarifa pia ilisema Biden anasonga mbele kufanya kazi kwa karibu na Arden kwa changamoto za pamoja, ikiwemo suala la COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona, kuimarisha ushirikiano wa pande mbalimbali na kuimarisha demokrasia na kudumisha usalama na ustawi wa eneo la Indo-Pacific. Kampuni ya AstraZeneca imesema mapema leo kwamba majaribio yake ya chanjo ya COVID-19 nchini Uingereza na Brazil yanaonyesha ufanisi katika kuzuia maambukizi hayo bila ya wagonjwa kulazwa hospitalini au visa vya walio wa mahututi baada ya kujitolea kushiriki kwenye majaribio hayo kuongezeka. AstraZeneca ilifanya majaribio ya dozi mbili, moja ilikuwa na ufanisi wa asilimia 90 na ya pili na ufanisi wa wastani wa asilimia 70. Takwimu zaidi zitaendelea kukusanywa. Na uchambuzi wa ziada utafanywa ikiboresha usomaji kwa ufanisi, AstraZeneca ilisema katika taarifa Jumatatu. Matokeo haya yanaonyesha kwamba tuna chanjo inayofanya kazi ambayo itaokoa maisha ya watu wengi, Profesa Andrew Poland, mchunguzi mkuu wa chanjo ya majaribio katika chuo kikuu cha Oxford nchini Uingereza, alisema katika taarifa yake taarifa kwamba kuna matumaini makubwa ya chanjo tatu sasa kutolewa na kufanya kazi zinasemekana kusaidia kuimarika kwa masoko ya hisa katika sehemu mbalimbali mbali duniani. Jopo la wataalamu wa haki za binadamu linalofanya kazi na Umoja wa Mataifa linasema kwamba mkuu wa zamani wa kampuni ya magari ya Renault Nissan, Carlos Ghosn, alitiwa kizuizini kimakosa nchini Japani na mesihi alipwe fidia pamoja na malipo mengine kutoka kwa serikali ya Japan. Katika e maoni yaliyochapishwa Jumatatu, kundi linalofuatilia maswala ya ukamataji holela liligundua kwamba kukamatwa kwa Gosni nchini Japan mwishoni mwa mwaka wa 2018 na mwanzoni mwa mwaka wa 2019 ilikuwa ni ukamataji holela. Kundi hilo linaitaka serikali ya Japan kuchukua hatua zinazohitajika ili kurekebisha hali ya Gosin e, bila kuchelewa. Gosin alikamatwa kwa mashtaka ya kuvunja uaminifu katika e, kutumia vibaya mali za kampuni kwa faida binafsi na kukiuka sheria za usalama, lakini anakanusha kufanya makosa hayo na kukimbia Japan kwenda Lebanon. Na mzozo kati ya wanajeshi wa Ethiopia na wapiganaji wa jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo Tigray umeendelea kutokota hii leo kufuatia taarifa kwamba vikosi vya serikali kuu vimeuzingira mji mkuu wa jimbo hilo baada ya kuwapatia wapiganaji wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF saa sabini na mbili kujisalimisha. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Ridwan Hussein ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mwanzo wa mwisho wa mzozo uliokabili nchi hiyo kufuatia makabiliano ya takriban wiki tatu uko karibu. Taarifa za awali zilieleza kwamba mji mkuu wa jimbo hilo ulikuwa umezingirwa na wanajeshi watiifu kwa serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed. Hii ni kufuatia makataa aliyotoa Ahmed kwa chama cha TPLF ambacho kimekuwa kikitawala jimbo hilo la Tigrei lenye wakazi takriban milioni tano kujisalimisha ifikapo Jumatano wiki hii au mji wake mkuu Makele wenye wakazi wa takriban laki tano ukabiliwe na shambulizi kubwa la mwisho. Lakini kiongozi wa TPLF Debretsion Gebre Michael amekanusha taarifa za kuzungukwa kwa, kwa mji huo na kusema kuwa makataa ya waziri mkuu Abi Ahmed ni njia ya kuwatafutia muda wa kutosha wanajeshi wake kukusanyika tena baada ya kushindwa katika maeneo tatu tofauti. Imekuwa vigumu kwa vyombo vya habari kuthibitisha uhalisia wa baadhi ya taarifa zilizotolewa kutokana na changamoto za mawasiliano. Mamia na huenda maelfu wamepotea, wameuawa tangu makabiliano hayo kuanza huku zaidi ya watu elfu arobaini wakihamia nchi jirani ya Sudan. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kushinikiza pande mbili zinazozozana kutafuta mwafaka wa amani kutatua mzozo uliopo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanaharakati watatu maarufu wanaunga mkono demokrasia walitiwa mbaroni Jumatatu katika mji wa Hong Kong baada ya kukiri mashtaka yanayohusiana na maandamano nje ya makao makuu ya polisi mwezi Juni. Joshua Wong na wenzake wa chama cha siasa cha Demostito, ambacho hivi sasa kimepigwa marufuku, Ivan Lam na Agnes Cho, wote wakiwa katika miaka ya 20, walikiri makosa hayo kwa ushauri wa mawakili wao. Hawakukiri shtaka la tatu la kushiriki huku wakifahamu maandamano hayakuidinishwa, baada ya upande wa mashtaka kutowasilisha ushahidi wowote juu ya suala hilo. Watatu hao wanaweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka mitano gerezani, kesi itakaposikilizwa hapo Desemba 2. Wafuasi wanaounga mkono demokrasia wanasisitiza kwamba mashtaka ya kisheria dhidi ya wanaharakati wa Hong Kong yana ushawishi wa kisiasa na ni sehemu ya kampeni ya unyanyasaji na vitisho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba serikali ya Kenya imetangaza kufungua upya kesi za machafuko ya baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2007 baada ya wahanga wa machafuko hayo kusema kuwa wameanza kupokea vitisho vya kifo. Mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini George Kinoti, mapema leo amesema kuwa hatua hiyo itahakikisha kuwa taifa hilo halitashuhudia hali kama hiyo katika miaka ya nyuma. Kennedy Wendera anatuarifu zaidi tutainua baibu mbele ya koti na tuseme huyu ndiye aliua huyu na huyu ndiye alichoma huyu ndiye alipuza mwingine kwa shamba yake miaka kumi na miwili baadaye serikali ya Kenya jumatatu imetangaza kuwa imepokea ushahidi mpya kutoka kwa wahanga wa machafuko ghasia na chuki za kikabila zilizosababishwa na uchaguzi wa mwaka 2007 na kuwafanya raia wa Kenya zaidi elfu moja kuuawa mikononi mwa magenge ya wahuni, huku zaidi ya laki tano wengine wakitoroshwa makwao, Eldoret, Kisumu, Nairobi na miji mingine ya Kenya. Mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini Kenya, George Kinoti, amevieleza vyombo vya habari jijini Nairobi kwa kesi 72 zinahusu mauaji 44 kuhusu watu waliotoeshwa makwao na mia moja na kumi na nane ikiwa ni vitisho vya mauaji vinavyotokana na dhuluma hizo za mwaka elfu mbili na saba mwaka elfu mbili na nane. Bwana Kinoti anaeleza kuwa wahanga hao wa ubakaji, kushambuliwa na mapanga, kuchomwa moto na hata kunajisiwa na magenge ya kikabila mara baada ya namagenge Kutangazwa mshindi wa kura ya urais mwaka 2007, dhidi ya Raila Odinga aliyekuwa mpinzani wake wakati huo, tayari wameandikisha taarifa kuwa maisha yao ya mahatarini. Akizungumza baada ya kupokea nyaraka za stakabadhi kutoka kwa wahanga hao ambazo zinaelezwa kuwataja waliohusika katika uhalifu huo, bwana Kinoti ameeleza kuwa hapata kuwapo na machafuko mengine ya baada ya uchaguzi nchini Kenya siku nyingine hata kama walifanya wakati huo, na wengine tunawajua, wako kwa starehe kule, walifaulu kwa mashamba ya watu, mali ya watu walichukua, na wengine hata wanapitia juu ya kaburi na wale waliua. Hiyo tukawaambia leo, msiwe na wasiwasi yoyote, tafadhali. Inaweza kuwa ilifanyika, mtusamehe. Tunawaambia. Sio tena. Na ingawa jopo liliundwa kuchunguza visa hivi na kutoa mwelekeo wa kuwafungulia mashtaka wahalifu wa makosa mengine madogo, mashirika ya haki za binadamu nchini Kenya yamekuwa yakieleza kuwa wahanga wa machafuko hayo bado hawajapata haki, hata kama walioshitakiwa katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC, mjini Hague, Uholanzi, waliachiliwa huru. Bwana Kinoti anaeleza kuwa amesikitishwa mno na simulizi kutoka kwa wahanga wa machafuko haya, hasa jinsi watoto wadogo, kinamama na wazee walilofariki katika kanisa la Kiambaa lililopo kusini mwa mji wa Eldoret, bonde la Ufa, Januari mosi, mwaka elfu mbili na nane mahali walikuenda kujisitiri dhidi ya vurugu za uchaguzi lakini walikoandamwa na kuchomwa moto. Sijaona mahali mbili tatu, pali mtu anamkimbilia Mungu unamfuata ndani na unaambia huyo Mungu bure, unachoma na wako hapa vile wengine. Mi nasema kabisa, wasi ndio hao watu wako hapa lakini, mbona sasa miaka kumi na mbili baadaye? Sio kusema kwamba kwa hii makesi hakuna watu wa, hakushikwa watu, walishikwa na hiyo ni ukweli, si ndio? Lakini wengine waliposhikwa, kama kule walikuwa 40 unapata that time wale kuwa arrested the on only seven. Then we asking ourselves where are the that three. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi t yaani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Wanasiasa wa upinzani kutoka Burundi walioko hamishoni na anaokabiliwa na mashtaka ya kujaribu kupindua serikali mwaka wa 2015 wameomba mataifa ya kigeni na hasa Rwanda kupuuza wito wa Burundi wa kuyataka mataifa ya jumuiya ya ukanda wa maziwa makuu kuwarejesha nchini ili kukabiliana na mashtaka. John Marvne hichu Burundi anatueleza zaidi kutoka mjini Kigali. Akitoa maoni yake kuhusu msimamo wa serikali ya Burundi wa kuyataka mataifa warejeshe nchini Burundi watu waliopewa hifadhi kama wakimbizi na ambao wanakabiliwa na mashtaka ya kujaribu kuendesha bila mafanikio mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa Burundi mwaka 2015, mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni ambaye ni miongoni mwa washtumiwa hao, Shovino Mugwengezo, ameitaka serikali ya Rwanda kuheshimisha sheria za kimataifa kuhusu wakimbizi na kupinga kuhusu. Kuwarejesha wakimbizi hao, sidhani kwamba Rwanda inaweza ikatumia fursa hiyo kutekeleza haya matakwa ya serikali ya Burundi, kwa sababu Rwanda kama taifa ambalo lilisaini mkataba kuhusu ukimbizi na wakimbizi, nadhani kwamba kupokea wakimbizi wa Burundi ilikuwa imewajibika, kwa sababu leo ukisema kwamba Rwanda ifukuze, itakuwa imekiuka sheria, E, na mikataba ya kimataifa kuhusu wakimbizi. Wakati huohuo, mwanasiasa huyo upinzani ametetea kwamba watu wanaoshutumiwa na uhalifu wa mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi wanachukuliwa kama wazalendo ambao nia yao ilikuwa ni kuheshimisha mkataba wa amani wa mjini Arusha pamoja na katiba ya Burundi. Sisi tunasema kwamba watu wote ambao walihusika na kutaka uziza asibuki muhula watatu wote tunakamata kama ni wazalendo, kwa sababu kinyume na kutabiriwa kwamba walitaka kupindua serikali. Sisi tunasema kwamba walitaka kunyoosha mambo na uheshimishwaji wa mkataba wa Arusha na katiba ya taifa letu. Mwanasiasa huyo wa upinzani ameyataja hayo siku chache baada ya rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye kuyatulia wito mataifa ya jumuiya ya ukanda wa nchi za maziwa makuu kuwarejesha nchini Burundi washutumiwa wa jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ili wahukumiwe kwa mujibu wa sheria na mahakama za nchini Burundi. Ni muhimu kukumbusha kwamba baadhi ya waliohusika katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya Mei elfu mbili na kumi na tano nchini Burundi walikwepa vyombo vya sheria na kukimbilia katika nchi za kigeni na hata katika nchi kadhaa za kanda hili. Tunayatolea wito mataifa yote jirani na yale ya mbali yaliyowapa hifadhi wahalifu hao ya wakabidhi serikali ya Burundi ili wahukumiwe kwa mujibu wa sheria. Itafahamika kuwa miongoni mwa orodha ya watu wanaokabiliwa na mashtaka hayo kunapatikana wanasiasa upinzani, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu, pamoja na baadhi ya wa waandishi wa habari ambao redio zao zilibomolewa wakati wa jaribio hilo la mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi mwaka 2015. Jean Marie Vianney, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali, VOA. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka, yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili com. Na viongozi wa operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba wananchi wa Beni, Butembo na wilaya za Lubero kutoa ushirikiano kwa jeshi utakaopelekea kukamatwa kwa baadhi yao wanaosemekana kutorokea kwenye miji na vijiji vyao. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka huko Butembo. Jenerali Peter Chirimwami, kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza, ikiwa ndiyo operesheni inayohusika kuwasaka waasi wa ADF wanaoshutumiwa kuwaua wananchi Beni, asema kwamba ni vigumu jeshi kumaliza uasi bila mchango mkubwa wa wananchi, na kinachohitajika kwa sasa ni ushirikiano wa wananchi wa Beni, Butembo, Lubero na wilaya zake. Antoni Mwalushai Msemaji wa operesheni hizo akiwa katika mji wa Beni. <coughs> tuligundua kwamba wananchi hawana taarifa kamili kuhusu kazi tunayofanya. Ndiyo sababu tumekutana na wananchi, tuliona kwamba kuna vita vya, vya uvumi yani kuwadanganya wananchi. Ndio sababu tunataka kuungana nao pamoja katika ushirikiano kuchangia swala la usalama pamoja, shirika hmm, ya kiraia ikiomba kwa upande wao jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwaazibu wote watakao kupatikana katika ushirikiano na waasi hao, akisema Edgar Mateso. Hiyo hatua ni, ni hatua nzuri na ndio maana tunaomba ishindikizwe ichindi, na waongozi wa mahakama ili iweze ikafaulu kul, na kuleta matunda. Japokuwa kumekuwa yule ambayo amejua kama amesichama wapi na ni sherti huyo mtu aweze akapelekwa mbele ya mahakama kwani yeye anakuwa amesaidia adui kuua watu. Watafiti kwa upande wao wakiomba jeshi nalo kuwajibika na kuwalinda wananchi vilivyo, watakaoshirikiana na jeshi hilo. Rishard Kiusu ni profesa kunako university katika mji wa Butembo. Kitu kinachohitajika ni kuweza kuleta kwanza hiyo matumaini kati ya wananchi na jeshi, sababu imezorota sana kuanzia hiyo mauaji ilipoanza. Wananchi wanakuwa kama hawatie matumaini kwa jeshi sana, wanahisi kama kuna kuwa watu ambao wanakuwa wenye kuhusiana na wabandia ndani ya jeshi. Butembo ambako uongozi wa jeshi ulifanya siku tatu kuhamasisha wananchi kuhusu operesheni hizo kushirikiana vizuri kati ya raia na jeshi, ili kwanza ile uhusiano ikikuwa mzuri na alafu wanaweza wakaweza kuendelea kuongea kuhusu kuchangia mahabari mbalimbali na itakuwa eh, mzuri zaidi. Wananchi wengi wakiwa wamehama vijiji vyao kutokana na makundi ya waasi hasa waasi wa Beni Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo, na moja kwa moja tunaanza na taarifa ambayo inaendelea kushangaza wadau wa soka barani Afrika juu ya taarifa za kufungiwa kujihusisha na soka kwa rais wa shirikisho la soka barani Afrika Ahmad Ahmad kwa kukiuka maadili, kwa mujibu wa shirikisho la soka duniani FIFA. Adhabu hiyo imeelezwa kuwa ni ya kipindi cha miaka mitano. Ahmad amekutwa na hatia za kukiuka maadili ya uongozi, ikiwa ni kutotii kanuni, kutoa na kupokea zawadi, kutumia vibaya madaraka na fedha. Anaruhusiwa kukata rufaa, lakini vilevile shauri hili linaweza kumwekea kizingiti kushiriki katika uchaguzi utakaofanyika mwakani, ili atetee nafasi yake ya urais wa shirikisho hilo la soka barani Afrika, CAF. Kutoka huko moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake Georgi Njogopa ambaye anatuletea taarifa ya Simba e, katika maandalizi yake ya kwenda kushiriki michuano mikubwa ya Afrika. Georgi Njogopa. Klabu ya Simba ambayo iko bado katika furaha ya kuikandamiza Coast Union ya Tanga kwa mabao saba kwa sifuri katika mchezo wa ligi kuu soka Tanzania bara sasa imeanza kukusanya mabegi yake tayari kuelekea nchini Nigeria ambako itavara na wenyeji wake Plateau FC katika mchezo wa mwanzo kabisa wa michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Simba inaondoka Jumatano ikiwa na rekodi ya kushinda mchezo wake wa mwisho wa ligi kuu. Hivyo swali linalojitokeza, je, cheche zake hizo zitaendelea kuvuma pia katika ukanda wa Afrika Magharibi? Kocha wake Sven ameonya wachezaji wake ya kutobweteka, akiwataka kukaza buti sawasa sawa, itaposhuka dimbani kupata tathmini ya mchezo utakaofanyika mwishoni mwa juma. Tumepata maoni ya mchambuzi wa soka Frank Mwakapesa ambaye anasema kwamba Simba kama Simba haina historia nzuri sana na timu za Nigeria, ukiangalia kwa Nyimba FC huko nyuma. Siwezi nikatoa moja kwa moja, lakini naona kidogo Simba hapa, hizi mechi nne za mwisho Tunisia wafundisha kitu kwa sababu sisi tunamwona Jan Boko anakutana na mabeki wa Coastal tena ao, msuri nyama kwa nyama, anaweza, anawamudu. Inawezekana ikatuletea kitu kizuri pia kuelekea mechi za kimataifa dhidi ya Plateau ya kule Nigeria. Lakini Plateau kama Plateau pia ni surprise package msimu huu, kama ambavyo msimu miwili iliyopita ilitokea kwa timu kama FC Horoya ya kule Guinea, nadhani katokea wapi lakini madhara yake akaja kafika karibia nusu fainali ya michuano ile ya ule msimu. Kwa hiyo, mimi, hizi timu ambazo wanakuja kama FC uh, kama, kama, kama, kama, kama surprise package pia, huwasipendi sana kuzizungumzia direct. Simba imesema itapambana kufa na kupona, ili hatimaye itinge katika hatua ya makundi ya ligi hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam, mimi ni Joho Chinjokopa tukitoka nchini Tanzania moja kwa moja tuelekee nchini Kenya kwake Denis Wanyonyi, ambaye anatuletea taarifa ya maandalizi ya wanariadha walio chini ya umri wa miaka ishirini ambao wanajiandaa kwa ajili ya michezo ya kimataifa ya ngazi hiyo. Safari ya kwanza maandalizi ya riadha kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini imeanza kwa vishindo nchini Kenya, huku mshindi wa nishani ya shaba katika mbio za mita elfu tatu barani Afrika kwa chipukizi Gideon Rona akielezea matumaini ya kutamba nyumbani mwakani. Akizungumza na meza ya VOA jijini Nairobi baada ya kuibuka kidedea katika mbio za mita elfu tano kwenye zoezi la kwanza la kitaifa la mchujo uwanjani Nyayo siku ya Ijumaa, Rona anakiri kuwa licha ya ratiba ya mwaka huu kuathirika pakubwa na makali ya virusi vya korona, yuko katika hali nzuri ya kulihifadhi taji hilo nyumbani. Yes, ni, niliomba tu Mungu na, kuendelea na masaisi. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa makuzi ya talanta katika shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK, Barnabas Korir anasema hatua ya kuwa na michujo kadha ya kitaifa ni kupima uzani na hali ya kazi ya wanariadha hawa, ikizingatiwa wengi waliotarajiwa kushiriki mbio hizi mwaka huu wamepitwa na umri na hivyo kuanza upya shughuli hii. Kulingana na shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK, amkini wanariadha 60 wasiozidi umri wa wasi miaka 20 wanatarajiwa kuingia kambini kwa ajili ya maandalizi ya mashindano ya dunia IW. AF yatakayofanyika nchini Kenya kati ya tarehe 17 hadi 22 Agosti mwaka 2021. Nikiripoti Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi na sasa moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake kwa Hauzi Kosha atupasha kimichezo inayoendelea huko DRC kuhusu ligi kuu ya kandanda. Makala ishirini na sita ijana ilikuwa ni vuta ni kivute mjini Kindu. Timu ya Manyema Union ilichapa timu ya Grup Bazano ya Lubumbashi goli 2 kwa sifuri. Mjini Kinshasa Vita Kleb ilifiega watani wao wa Motema Pembe goli moja kwa sifuri. Simba Mujo, Kolwezi, Mawana, wawa, blessing, mbili. Kwa mbili. Apa, ya Kolwezi ilienda maa na watani wao wa goli 2 kwa 2. Hapa Lubumbashi timu ya TP Mazembe ilienda sare na watani wao wa Goli moja kwa moja. Kasongo Ngandu, makamo kocha wa TP Mazembe, alisema watani wao wa Cente Lwa Lupopo waliwabana mbavu. Kwenye oroda timu ya Manyama Union imeshika taji kwa muda na alama 25, Vita Club ya Kinshasa alama 19. Bingwa mtetezi TP Mazembe imeshika nafasi ya tatu na alama 13. Meza ya michezo sauti ya Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha, kwa kumalizia michezo. Basi moja kwa moja tuangalie taarifa ambayo inaeleza uandaji wa kombe la dunia la mwaka 2022 la Qatar. Wanaeleza kuwa janga la korona linaweka changamoto mbalimbali mbali, licha ya wao kujitahidi kuhakikisha kwamba kila kitu kinakwenda sawa ni miaka miwili tu imesalia uh, kwa ajili ya michuano hiyo kufanyika nchini Qatar, ambapo wasiwasi bado upo juu ya janga la kidunia la korona. Ni hayo tu katika michezo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi BMJ, mrithi producer Aida Isa, jina langu Harrison Kamau aliyesoma habari. Usiku mwanana. Ifuatayo ni tahariri inaoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani ina nia yani ya dhati kufanya kazi na Pakistani katika kupambana na janga la COVID-19 kama sehemu ya ushirikiano unaoendelea na no, mamlaka ya kitaifa ya kudhibiti maafa au NDMA. Marekani kupitia wakala wake wa maendeleo ya kimataifa USAID kwa kushirikiana na idara maalum ya huduma ya afya na elimu ya tiba ya Punjab hivi karibuni, Marekani ilitoa mashine mpya za kuwasaidia kupumua 46 kwa hospitali 13 za Punjab kukidhi mahitaji ya wa Wapakistan wanaoathiriwa na COVID-19. Vifaa hivi ni sehemu ya mashine 200 za kusaidia kupumua zilizotolewa kwa Pakistan na Marekani. Uwasilishaji wa vifaa hivi vya kupumua ulifanikishwa kupitia ushirikiano na NDMA na Chemonics, kampuni ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani. Mashine hizi za kupumua, ndogo na zenye urahisi wa kutumia, hazizochangia tu majibu ya jumla ya Pakistan kwa kupambana na mlipuko COVID wa COVID-19, kwa kuongeza uwezo wa idara ya afya ya Punjab kutoa msaada wa hali ya juu kwa wagonjwa muhimu katika jimbo hilo, lakini pia kusaidia kuokoa maisha ya thamani zaidi katika janga hili alibainisha afisa wa juu wa ubalozi mdogo wa Marekani Katherine Rodriguez. Tunashukuru NDMA, wizara ya afya na idara ya afya ya Punjab kwa msaada wao wa kujitolea na uongozi. Ushirikiano wa Pakistani na Marekani unasaidia kuboresha na kupanua upimaji wa maabara, ufuatiliaji wa magonjwa, ufuatiliaji wa kesi, kinga ya kuzuia na kudhibiti, na utunzaji wa wagonjwa kote nchini. Marekani inaendelea kushirikiana na serikali ya Pakistan katika vita vyake vya kupambana na virusi vya korona na kulinda raia wake. Mkurugenzi wa USAID Julie Kinnan alisema mashine hizi za upimaji ni zana muhimu katika kuimarisha uwezo wa vituo vya afya vya ndani na utayari wao wa kutoa tiba ya oksijeni na huduma kwa wagonjwa wa covid-19 nchini Pakistan. Kufanya kazi pamoja na mamlaka ya kitaifa ya kukabiliana na maafa wizara ya afya na mamlaka za afya za mitaa. Juhudi zetu moja kwa pamoja zitapunguza mzigo kwa watoa huduma za afya kote nchini na kuokoa maisha. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.