The African beat on VOA has it all. And it's happening right here, Mondays through Fridays at 09:05 and 20:05 UTC, right after the... Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi marekani inaendelea kuwa juu kwenye orodha ya maambukizi ya covid kumi na tisa marekani ina kesi milioni kumi na moja nukta saba ikifuatiwa na india yenye maambukizi milioni tisa na brazil ina takriban kesi milioni sita meksiko inakuwa nchi ya nne kuvuka vifo laki moja vitokanavyo na virusi vya korona Idadi ya vifo vya Mexico imepitwa na Marekani, Brazil na India. Wizara ya afya ya Ugiriki ilisema kuongezeka kwa COVID-19 katika mkoa wa kaskazini mwa nchi hiyo kumeilazimisha wizara hiyo kuchukua udhibiti wa kliniki mbili binafsi pamoja na wafanyakazi wake, kulingana na ripoti ya shirika la habari la Associated Press AP. Wizara ilisema ilivyoomba vituo binafsi vya matibabu kufungua milango yao na kutoa huduma kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID 19 ambapo tayari mahospitali ya umma yana mzigo mkubwa, lakini vituo vya matibabu na serikali vilishindwa kufikia makubaliano. Vikosi kutoka mkoa wa waasi wa Tigrei nchini Ethiopia vilifyatua roketi Ijumaa katika mji mkuu wa mkoa jirani wa Amhara. Maafisa wa Mhara walisema hali hii inaongeza wasiwasi kuwa mzozo unaweza kusambaa na kuwa vita vipana. Mamia huenda pia maelfu ya watu wameuawa na maelfu ya wakimbizi wamekimbia mapigano ya wiki mbili huko Tigrei na kuongeza maswali ikiwa waziri mkuu Abiy Ahmed anaweza kuliweka pamoja taifa lake lililogawanyika kikabila. Kundi haramu la TPLF limefanya shambulizi la roketi huko Bahir Dar majira saa saba usiku kwa saa za huko, ofisi ya mawasiliano ya serikali ya Mhara ilisema kwenye ukurasa wa Facebook, ikimaanisha chama cha Peoples Liberation Front, ilisema roketi hizo hazikusababisha uharibifu wowote. Bahir Dar, mji mkuu wa mkoa wa Mhara, upo mamia ya maili kutoka eneo la mapigano huko Tigray wakimbizi wa Tigrei wanaliambia shirika la habari la Roite kwamba wanamgambo wa Mhara wanapigana na upande wa serikali na maeneo hayo mawili yana mzozo wa mpaka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa u Washington. Mwanahabari wa Zimbabwe na mkosoaji wa serikali nchini humo Hopewell Chinono ameachiliwa kwa dhamana Ijumaa baada ya kutiwa mbaroni wiki mbili zilizopita kwa mashtaka ya kuingilia kati sheria. Kukamatwa kwa Chinono na kwa wanaharakati kadhaa katika miezi minne iliyopita kumepelekea shutuma kwamba serikali ya rais Emerson Mnangagwa ilikuwa ikiwatesa wapinzani, dai ambalo mamlaka inakanusha. Chinono ambaye anayekosoa serikali kwenye mitandao ya kijamii alikamatwa kwa mara ya kwanza mwezi Julai kwa madai ya kuchochea maandamano ya ghasia dhidi ya serikali. Amekanusha mashtaka tofauti na anasema serikali inamtesa kwa kufichua ufisadi. Jaji wa Mahakama Kuu Tawanda Chitapi aligundua Ijumaa kwamba mahakama ya chini ilikosea katika kumnyima dhamana Chinono, lakini alisema mwandishi wa habari hapaswi kutumia akaunti yake ya Twitter kuchapisha ujumbe ambao utaingilia kati sheria. Mahakama ya Russia imemhukumu mtu mmoja kifungo cha miaka kumi na tatu jela, aliyekutwa na hatia ya kuifanyia ujasusi Marekani. Kitengo cha usalama cha serikali kuu ya Russia kilieleza Ijumaa, Novemba kumi na saba mahakama ya mkoa ya Bryansk ilitangaza Yuri Yeshenko. Ana hatia ya uhaini ilisema taarifa hiyo na kuongeza kuwa atatumikia kifungo pamoja na kazi ngumu katika gereza lenye ulinzi wa hali ya juu kulingana na FSB Yeshenko alijaribu kupitisha siri za kijeshi kwa CIA kuhusu meli ya Northern Fleet ya Russia mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia yale mambo yanavyoendelea nchini Uganda mara baada ya ghasia kutokea na vifo kutokea uh, toka alipokamatwa mwanasiasa wa upinzani mgombea urais, eh, Bobi Wine ambaye ameachiliwa hii leo katika sehemu miapili, angalia, ya pili basi tutaangalia mapigano yanayoendelea kwenye jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray, e, ambapo inaelezwa kwamba hali hiyo inaweza ikasababisha e, maafa katika sehemu nyingine za pembe ya Afrika. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu katika matangazo ya kwa undani. Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Uganda ambapo mgombea urais na mwimbaji mashuhuri Bobi Wine ameachiliwa kwa dhamana uh, leo hii Ijumaa, wakati vifo vya watu waliopoteza maisha kutokana na ghasia mara baada ya kukamatwa kwake siku ya Jumatano vimefikia 37 ambavyo vilitokana na maandamano makubwa. Mwanasiasa huyo ameachiliwa baada ya maafisa wa usalama kumfungulia mashtaka kwa madai ya kuwa kitendo chake cha kampeni kingeweza kusambaza virusi vya korona. Waini, ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulani, alikamatwa Jumatano alipokuwa anafanya kampeni zake upande wa mashariki mwa Uganda na hatua hiyo ilizusha maandamano makubwa yaliyosababisha vifo vya watu 37, kulingana na taarifa za polisi. Maafisa wa usalama wanasema wanajeshi walipelekwa katika sehemu mbalimbali mbali za mji mkuu Kampala na maeneo ya karibu kuwasaidia polisi kutawanya waandamanaji. Inaripotiwa kwamba wanajeshi na polisi wametumia risasi na mabomu ya kutoa machozi katika juhudi za kuzima maandamano hayo. Msemaji wa polisi Fredi Enanga anasema watu waliokamatwa, waliohusika katika hasi pamoja na kuwashambulia watu wasio wafuasi wa chama cha Bobi Wine cha NUP kutaka kufahamu mengi yanayoendelea E, katika taifa hilo la Uganda ambalo hivi sasa liko katika kampeni za uchaguzi mkuu utakaofanyika hapo Januari. Nimezungumza na mwandishi wa habari e, wa sauti ya Amerika e, katika ile idhaa ya Afrika ya kati Ignatius Bahizi na nakataka kujua kwamba kile ambacho kinaendelea. Bahizi, hebu tueleze nini kinaendelea hivi sasa kwa hapo Uganda? Kwa sasa unaweza kusema eh kuna usalama wote hapa mjini Kampala na mji karibu ya Kampala kwa sasa, kwa sababu Bobi Wine huyu mwanasiasa Bobi Wine ameshawachiliwa uhuru na mahakama ya Iganga. Kwa sasa ukitembelea hapa mjini Kampala na fasi tofauti, unaona kuwa uh, kuna jeshi, jeshi na askari polisi ambao wanachunguza kila eneo ili wawezi wa kuzuia kila kitu chochote ambao kinawezi kuzuka kitu kama gasia. Lakini sasa wanawezi kusema uh, kuna usalama hapa na kuna hizi taarifa ambazo zinatoa idadi tofauti ya watu waliopoteza maisha. Idadi rasmi ya hapo ambayo inaelezwa na mamlaka ama nyinyi wenyewe ambapo mnafahamu kama wanahabari, ni watu wangapi mpaka hivi sasa waambisha fariki dunia? Polisi inatangaza kuwa ku, ni watu ishirini na nane ambao wamesha poteza maisha katika ya hizi um, kasia ambazo zilitokea juzi, lakini habari ambazo hatujafahamisha vizuri zinasema kuwa watu ambao wamesha kufa wanaweza kuwa wanafika thelathini na nane, lakini hizo habari polisi haizikanushi na kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa katika swala zima la kampeni, uh, wagombea wanaeleza nini? Je, wataendelea na kampeni mara baada ya Bobi Wine uh, kutolewa, ama msimamo wao bado uh, unaelezwa ni nini hasa? Tayari uh, wagombea kitiki Wine wameshasimamisha kampeni zao, walisimamisha jana uh, na juzi wakisema kuwa uh, mpaka Bobi Wine wachilo huru ndio wataamua kama wanawezi kuendelea na kampeni zao, kwa sababu haina faida ya kuendelea na hizi kampeni kama wanaona wenzao wananyanyaswa uh, ambacho uh, wanasema kinaonyesha kuwa Museveni hataki mpinzani yoyote kuendelea na hizi kampeni uh, lakini kuna wengine ambao wanaendelea na, na, na kampeni zao, lakini au uh, unawezi kusema ni wale ambao hawana nguvu nyingi uh, lakini na Bobi Wine pia, wakati alitoka jela leo alisema kuwa kesho atang, atatangaza uh, hatua ingine ata, atatoa kuhusu uh, kampeni zake na nani kitachofata, kita, kita na kile ambacho unaweza kutueleza vilevile jusi ya kampeni zinavyofanyika hapo, maanake kuna bado kuna hali ya mkanganyiko, uh, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi kwamba wagombea wazingatie juhudi za kukabiliana na covid 19. Je, sasa kampeni zita ama zinafanyika vipi? Ukiangalia za rais Museveni na za wapinzani kwa kweli, hiyo uh, uh, shirika ambayo inachunguza uh, uh, kuchagua ilitoa hizo uh, ilisema kuwa uh, kila kampeni iwezi ku uh, watu hawakusanyike hawa wengi zaidi uh, ya mia mbili, lakini ukiona hata rais Museveni, watu wengi wanakuja barabara kumsubiri wakati alikuwa anaenda, uh, na hata wanasiasa wa, wa, wa, wa, wa wengine. Hakuna mtu ambaye ameshafanya jinsi lile shirika ilisema, uh, na inaonekana ni ngumu sana, sababu siku nyingi watu wakitangaza wa, wa, wa, wa, wa, wa kuwa anate, wanaenda kupiga kampeni sehemu fulani, watu wanakusanyika, wanamwalika mabarabara bila kuwaika na itakuwa ki, itakuwa kitu. Kwa hivyo inaonekana kitakuwa kitu kigumu sana kuwazuia wananchi. Wenyewe wa Uganda hivi sasa, kiujumla, wako katika hali gani? Yaani nini ambacho wanakizungumza hasa eh, wakati huu wa kampeni na kuelekea uchaguzi wenyewe? Je, suala la utulivu na amani lipo kichwani mwao ama wako tayari kwa lolote? Kweli, wana mawazo yao ni ya mchanganyiko. Wengine wanafikiri hizi kampeni hazita na na, na kuchagua hakutaendelea vizuri, wanaogopa. Wengine wamesha amua kwenda kwao mbali na mji wa Kampala au kurudi kwao, eh, vijiji tofauti. Wengine wanafikiri kuwa kutakuwa shida nyingi mbele huko, na ukiona sana sana hapa mji Kampala biashara hazijaendelea tangu hizi kazia zilianza na unaona kuwa, leo nilikuwa mjini kuwa natembelea mjini unaona kuwa watu ni wachache sana kuliko wa kawaida mjini, na biashara zilianza vizuri lakini e, kinachoonekana kina, kina ni kuwa uh, serikali imesha mwaga maskari mengi mengi sana askari jeshi na, na polisi, yaani kuonyesha kuwa kuna um, usalama na na amani na leo hivi uh, msemaji wa, wa jeshi alitangaza kuwa: Kuanzia ya leo mabarabara yote ya kuingia na kutoka mji wa Kampala atakuwa na ma road blocks, yani, uh, road blocks za ku check kila mtu ambaye anaingia mjini, na watasaidia polisi kwa kila kitu chochote ambacho cha kuzuia ma, ma, maandamano kurudia tena. Na wewe umeshafuatilia chaguzi mbalimbali mbali za hapo Uganda uchaguzi wa mwaka huu eh, kwa kuangalia kampeni zinavyokwenda mpaka hivi sasa ah, nini ambacho unaweza kueleza kile ambacho unakiona kina utofauti na uchaguzi uliopita? Ukilinganisha na uchaguzi uliopita kweli, hakuna tofauti sana na uchaguzi wa, wa, wa, wa mwaka huyu, kwa sababu tena vurugu hizi kama hizi tulikuwa tumezoea kuziona. Labda unawezi kusema, uh, kwa huu uchaguzi hizi vurugu zimewahi sana, sababu hata kama uh, uh, mgombea uh, mpinzani wa mwanasiasa wa mpinzani Kivaveshiji ambaye alikuwa ana uh, wafuasi wengi sana hata kama leo hajakuja haja, haja, kugombea iki, i, i, i, kwa huu uchaguzi hajakuja, lakini unaona kuwa huyu mwingine Bobi Wine na ule mwingine wa chama cha FDC uh, Patrick Omriat wote kinafasi wanafika wanapata nguvu um, za polisi na jeshi kuwazuia kufanya kazi zao za, za siasa na inafanana sana na miaka jana, lakini tofauti leo ni kuwa ni kwamba kuna wapinzani wengi wana nguvu sana kuliko waza, wa uchaguzi wa, wa, wa miaka uh, nyingine. Sababu uchaguzi wa miaka nyingine kuwa unaona kwamba mtu ambaye ako na nguvu sana ni Kizza Besigye na Museveni, lakini leo kuna uh, Museveni kuna Bobi Wine, kuna General Mugisha Muntu, kuna General General Tumukunde, kuna Patrick Amuriat. Sasa leo Museveni ana wapinzani ambao wana nguvu nyingi sana wengi sana kuliko zamani, ambao alikuwa anapingana ana, ana, ana, ana sana na Besigye na, na, na, na. Asante sana uh, Ignatius Bahizi kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka hapo nchini Uganda tutaendelea kufuatilia. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili, mapigano yanayoendelea kwenye jimbo lililo kaskazini mwa Ethiopia la Tigray hayatakuwa tu na athari katika siku za usoni za taifa hilo, bali pia yanaathiri sana nchi majirani. Akizungumza siku moja baada ya kuzuka mapigano hayo kati ya jeshi la Ethiopia na vikosi vya TPLF, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema utulivu wa taifa la Ethiopia una umuhimu katika eneo lote la pembe ya Afrika. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Jason Nyakundi, anaangazia athari zinazoweza kukumba mataifa jirani ya Ethiopia ikiwa mapigano yataendelea. Likiwa taifa lililo na zaidi ya watu milioni mia moja na moja ya nchi zinazokuwa kwa haraka zaidi barani Afrika, kile kinachoendelea nchini Ethiopia kinaweza kusababisha madhara makubwa. Licha ya hilo, serikali kuu imepuuza wito wa kuitaka itumie diplomasia kumaliza mapambano na kundi la TPLF linalosimamia jimbo la Tigray. Badala yake, serikali kuu imeendesha harakati za kijeshi, ikizitaja kuwa ni operesheni dhidi ya wale wanaotaka kuvuruga amani ya nchi. Mapigano haya huenda yametokana na misukosuko ya siku nyingi kati ya chama cha TPLF na serikali kuu, lakini maelfu ya wakimbizi wanaovuka na kuingia nchi jirani ya Sudan inaonyesha jinsi mzozo huu umesambaa na kuvuka mipaka ya Ethiopia. Pia kuna uwezekano kuwa mzozo huu huenda ukaivuta Eritrea ambayo inapakana na jimbo la Tigray. Murithi Mutiga ni mkurugenzi wa shirika la kutatua na kuzuia mizozo la International Crisis Group, pembe ya Afrika. Ethiopia ni nchi muhimu sana katika pembe la Afrika. Uh, ni nchi yenye ujumla wa wananchi karibu milioni mia moja. Aa, ni nchi ambayo imetuma wanajeshi aa, katika nchi ambazo zimekuwa na migogoro na vita kama Sudani ya Kusini na Somalia. Aa, ni nchi ambayo um, imekuwa kwa kawaida kiongozi wa kutafuta amani katika hili eneo. So kwa sasa ukipata nchi kama Ethiopia imeingia kwenye mgogoro tunaweza kusema kuwa itakuwa na Uh, madhara kadhaa katika um, hili uh, eneo la kwanza. Tumeshasikia kutoka Umoja wa Mataifa kuwa kuna uh, kadri ya uh, uh, wakimbizi elfu uh, ishirini ambao wamekimbilia kule Sudan ambayo ni nchi tayari ilikuwa na tabu zake. uh, na tukikumbuka enzi za Mengistu Haile Mariam yule ambaye alikuwa kiongozi wa kiimla um, uh, enzi za zamani uh, kulikuwa na madhara kubwa sana ilipata wakimbizi um, uh, um, uh, maelfu na maelfu uh, kulikuwa na, na shida katika uh, nchi jirani uh, alafu baadaye tukikumbuka um, uh, e, e, wakati um, e, wa waziri mkuu Mele Zenawi uh, kulikuwa na vita kali sana kati ya Ethiopia na Eritrea na kwa sasa tukisikia wale viongozi wa Tigre um, e, wanasema kuwa uh, tayari uh, nchi ya kuingia kwenye hiyo vita, so kwa kweli ni muhimu sana Viongozi waendelee kusisitiza na ku, kuashuru, ku- kujaribu kuwahimiza wale viongozi wa uh, kutoka Addis Ababa na kule uh, Tigray wajaribu kutatua huu mzozo. Katika vita hakuna, hakuna mshindi. Vita ni uh, jambo ambalo huleta madhara na, na, na janga kubwa, lakini ukiangalia kwenye huu uh, mzozo ambao umetokea kwa sasa uh, uh, wale ambao watafurahia ni Alshabab tukisema karibu kule Southwest um, na jimbo la Gedo hao wa, uh, wamejaribu kutafuta pengo kule um, wanajeshi wa Ethiopia wamekuwa wakifanya um, uh, kazi kubwa ya kujaribu ku, um, uh, kupigana na Alshabab, na kwa sasa kama ni kweli kuwa uh, tayari um, wanajeshi elfu nne wameshaondoka uh, kwa kweli Alshabab wanaweza pata nafasi kule, na anaweza kuwa ndio wana, wanapata nafasi ya kuendelea uh, uh, uh, vita yao. Tukiangalia kwenye historia Ethiopia ni nchi ambayo kwa kweli haijakuwa Uh, ikikubali sana kuchukua usaidizi kutoka nje. um, ni nchi ya zamani, ni nchi ambayo husema itatatua shida zao kindani, lakini uh, hata hivyo, ni muhimu sana viongozi kutoka uh, eneo hili pamoja na wengine kutoka nje wajaribu kuhimiza na kujaribu kumwongelesha uh, sana sana, waziri mkuu Abiy uh, na pia viongozi wa the Tigray People's Front, wakubali kuwa vita sio suluhu. Hata pande moja ama nyingine ikishinda, itakuwa vigumu sana uh, kurudisha uh, uh, uh, uh, umoja katika nchi kama Ethiopia, so ni muhimu sana, hata kama ni vigumu, wajaribu uh, kuwahimiza wamalize wa, wa, wa hii vita. Eritrea ina historia ya uhusiano mbaya na TPLF na rais wake Isaias Afwerki ni mshirika wa karibu wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Kuna wasiwasi kuwa ikiwa mzozo huu utaendelea na kuvuka mpaka ulio kaskazini mwa jimbo la Tigray huenda yakazuka mapigano mapya upande huo, lakini hadi sasa mamlaka za Eritrea zimekana kuhusika kwenye mzozo huo. Pia kuna hatari kuwa ikiwa serikali kuu ya Ethiopia itaelekeza sana nguvu zake jimbo la Tigray huenda uungaji mkono wake serikali ya Somalia dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab ukadidimia. Pia mapigano haya ya Tigray huenda ikasababisha maelfu ya watu kukimbia makwao, aidha kutokana na mapigano hayo moja kwa moja au kwa kuhofia mapigano kusambaa zaidi. Samuel Gabriel, mwandishi wa habari wa shirika la Bloomberg nchini Ethiopia. Wakati huu inaonekana ni makabiliano ambayo haitaisha kwa wakati mfupi, makabiliano ambayo yako Tigra yenyewe inaonekana at least yataendelea kwa masiku zingine nyingi ama mawiki. Kwa hivyo ingawa serikali ya Abiy inasema iko na advantage uko Tigraylakini response ya TPLF inaonekana you know, pia ni i, iko njia mbili ndani ya Tigray na possibly nje yaTigray. Uh, pia uh, TPLF imeshambulia uh, ilishambulia Eritrea, na nafikiria hayo walifanya kwa sababu walikuwa wanataka haya mapigano yawe international isiwe tu ni mapigano ndani ya Ethiopia. Uh, unajua when, uh, this conflict ikikuwainternational ina involve more regional bodies hata kama ni mediation, lakini kwa sasa naona Eritrea hawajajibu hayo ma, that invitation has not been met uh, TPLF imeendelea kushambulia other regions, Amhara region kwa mara ya pili, jana walirusha more rockets into Amhara region. Uh, unavyokumbuka, this is the second time wanafanya hivyo, kwa hivyo labda watajaribu tena kurusha rockets into Eritrea to try and, uh, get involvement ya international organizations but kwa sasa uh, nchi kama America walivyozungumza, wamesema they understand hiyo tactic, wameelewa na they wame rebuke uh, TPLF for attacking Eritrea. Shida moja kubwa kwa from this conflict imekuwa ni the humanitarian cost. Kitu ya kwanza ni the humanitarian bodies hawajapata nafasi ya kuingia ndani ya Uh, some regions in Tigray kusaidia victims of the violence na wale ambao wame, wameweza kukimbia wamekuwa wakimbizi nchini Sudan. Nafikiri wako more than 30000 by now. I imeletea Sudan uh, a very big humanitarian cost. Tunavyojua Sudan ambayo ina serikali uh, mpya ambayo inajaribu ku reform economy uh, kwa hivyo hiyo stability ya Sudan pia itaathirika, ita Ethiopia imetoa some of its soldiers from Somalia. Kuna, kuna fununu kwamba some soldiers ndani ya AMISOM pia ni kama wanaondolewa, wana eidha kusaidia kwa vita uh, in Tigray ama kwa sababu ni wa ethnic group ya Tigray wako kwa, kwa, kwa hizo ami kwa hivyo hiyo ina, ni kama inafungua very Good opportunity for Al Shabab to expand na tunavyojua, Al Shabab has the history ya ku attack in Somalia in neighboring nchi za Kenya and Ethiopia, possibly itakuwa imeathirika. Serikali ya Sudani imekubali kujenga kambi inayoweza kuwahifadhi zaidi ya watu elfu ishirini umbali wa kilomita themanini kutoka mpakani, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Pia Umoja wa Mataifa unasema kwamba karibu watu laki sita katika jimbo la Tigray ambao ni karibu asilimia kumi ya wenyeji itari wanategemea chakula cha msaada, na kote nchini Ethiopia karibu watu milioni saba wanakumbwa na uhaba wa chakula. Iwapo mapigano yataendelea, idadi ya watu wanaohitaji msaada itaongezeka kwa haraka. Asante Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.