Sabalheri msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi Afrika Mashariki, na kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa alfajiri hii ya leo Ijumaa, Novemba 13 mwaka 2020. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tunaripoti kuhusu ongezeko la mimba za mapema nchini Rwanda, wasichana wa umri mdogo wakishika mimba kwa kuwa na uhusiano na watoto wenzao. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani utawasikiliza wakazi wa mji wa Mombasa nchini Kenya walivyo na wasiwasi mkubwa kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Kuna mapolisi ndio twaka kandokando, lakini usiku changanya yote Hakuna vitu ambavyo vafuatiliwa ni miongoni tu mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anaendelea kufanya kazi kuelekea hata kipindi cha mpito jana Alhamisi, baada ya kumtaja msaidizi wake wa muda mrefu Ron Klain kuwa mkuu wa utawala wake wa White House. Klain awali aliwahi kuwa mkuu wa wafanyakazi wa Biden wakati wa utawala wa rais Barack Obama, na alikuwa afisa ambaye Obama alimweka kusimamia majibu ya mapambano ya Marekani kwa mlipuko wa Ebola mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Klain aliwita uteuzi huo mpya ni heshima kwa maisha yote. Uteuzi wa Klein ulikuwa wa kwanza na wenye umuhimu zaidi kwa Biden, na uteuzi wa baraza la mawaziri unawezekana kufanyika katika wiki zijazo. Papa Francis alipongeza ushindi wa rais mteule Joe Biden na akampa baraka wakati wa mazungumzo ya simu Alhamisi, kulingana na timu ya mpito ya Biden, rais mteule alimshukuru Baba Mtakatifu kwa baraka zake na pongezi na alielezea shukrani yake kwa uongozi wake katika kukuza amani, maridhiano na muungano wa kawaida wa binadamu ulimwenguni kote, na timu ya mpito ilieleza katika taarifa yake. Biden pia alionyesha hamu ya kushirikiana na papa kuendeleza imani ya pamoja katika utu na usawa wa wanadamu wote juu ya maswala kama vile kujali waliotengwa na masikini, kushughulikia matatizo ya mabadiliko ya hali ya hewa na kuwakaribisha na kuwajumuisha wahamiaji. Biden ni Mkatoliki wa pili kuchaguliwa kwa rais wa Marekani ambapo Mdemokrat John F. Kennedy alikuwa mkatoliki wa kwanza kuingia ikulu mnamo mwaka 1960. Na, na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kwamba karibu watu elfu kumi na moja wamekimbia Ethiopia na kuingia Sudan, wakikimbia mapigano. Nusu ya waliokimbia ni watoto. Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Mwanasheria wa UNHCR Alex Bichop amewaambia waandishi wa habari kwa njia ya video kwamba watu hao wanaokimbilia Sudani kutoka Ethiopia wengi wao hawana chochote na baadhi yao wana majeraha. Shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limesema kwamba mipango ya awali ilikuwa ya kuwapokea wakimbizi elfu ishirini lakini wamelazimika kuanza kupanga namna ya kuwapokea na kuwasaidia watu elfu mia moja. Hata hivyo, amesema ni mapema sana kujua idadi ya watu watakaokimbilia Sudani kutoka Ethiopia kutokana na mapigano yanayoendelea eneo la Tigrei. Karibu watu elfu saba wanaoingia Sudan wamewasili katika mji wa Hamdayat, jimbo la Kasala, wengine elfu nne wamewasili katika mji wa Lukdi, jimbo la Alkadarif. Wengi wanaokimbia kutoka Ethiopia wanatoka jamii ya Tigrey na asilimia 54 kati yao ni wanawake. Maafisa wa UNHCR wamesema kwamba wamepata sehemu ya kuwaweka wakimbizi hao iliyo umbali wa kilomita kati ya 70 na 100 kutoka mpakani. Jeshi la Ethiopia limekuwa likishambulia wapiganaji katika eneo la Tigrey. Mashambulizi hayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ripoti mpya siku ya Alhamisi kutoka Amnesty International ilisema raia wengi waliuawa katika eneo la Tigre nchini Ethiopia mapema wiki hii, na wamethibitisha mauaji ya idadi kubwa ya raia ambao wanaonekana kwa vibarua tu bila kuhusika kabisa na shambulizi la kijeshi linaloendelea. Depros Mchena mkurugenzi wa Amnesty International mashariki na kusini mwa Afrika alisema katika taarifa kwa vyombo vya habari, hili ni janga la kutisha ambalo ukubwa wake utajulikana tu kwa wakati, ikiwa sasa mawasiliano katika mkoa wa Tigri bado yamefungwa, shirika hilo lilisema. Ripoti hiyo ilisema miili hiyo ilipatikana Novemba 9 huko Maekadra, katika sehemu ya kusini magharibi mwa mkoa huo. Amnesty International ilisema haijathibitisha ni nani aliyehusika na mauaji hayo. Mvutano umekuwa ukiongezeka katika mkoa huo tangu mwezi Septemba 9 wakati Tigrei, jimbo la kaskazini mwa majimbo tisa ya Ethiopia, kuamua kupinga kufanya uchaguzi wa mkoa baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kuakhirisha uchaguzi huo kwa sababu ya janga la COVID-19. Mtu mmoja alijichoma moto katika uwanja wa Tahariri katikati ya jiji la Cairo siku ya Alhamisi na alikuwa akitibiwa kwa majeraha ya moto katika hospitali moja katika mji mkuu, vyanzo vya usalama vilisema. Hakukuwa na maoni rasmi ya haraka juu ya tukio hilo. Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zilionekana kumwonyesha mtu huyo akijichukua picha ya video wakati anatembea barabarani na kisha uwanjani akilalamika kuhusu madai ya ufisadi. Akiwa amevalia suti na tai Alianza kupiga kelele kabla ya kuanza kuchoma moto nguo zake. Video nyingine iliyochukuliwa kutoka upande wa kibaraza kinachoangalia uwanja huo ilionyesha walinda usalama na wapita njia wakikimbilia kuzima moto huo kwa maji na vitambaa. Nchini Rwanda, maafisa wanaeleza wasiwasi wasi ya kuongezeka kwa mimba za utotoni. Ripoti zinasema kwamba kinyume na inavyoripotiwa kwa kawaida kuwa watoto wanakuwa na uhusiano na watu wazima, mara hii uja uzito unatokea baada ya watoto kuwa na uhusiano baina yao. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, ana ripoti kamili. Kukutikana na hatia ya kumpachika mimba mtoto chini ya umri wa miaka kumi na minane ni kosa la jinai nchini Rwanda inalohukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka ishirini jela, lakini hilo halijazuia kuendelea kuwepo na visa hivyo vya watoto wa kike kubebeshwa mimba, iwe kupitia kulazimishwa au kuolewa kwenye maeneo ya nchi au hata kubakwa wakati fulani. Vyovyote vile utakavyoleta tatizo hilo, sheria imeliainisha ni kosa la jinai linalopaswa kuadhibiwa vikali, lakini hali inakuwa tete zaidi inapotokea wanaojikuta kwenye ndoa hizo za awali wakiwa wote ni vijana wadogo. Katika operesheni iliyoendeshwa na taasisi ya taifa ya upelelezi katika jimbo la magharibi mwa nchi, imegundua utata zaidi kwenye tatizo hilo. Kijana huyu mwenye umri wa miaka 19 alijikuta mikononi mwa wanausalama baada ya kuishi kama mume na mke na binti chini ya miaka 18 na hatimaye kuzaa pamoja mtoto. Sisi tulipendana na maswala ya umri sikutazama maana ilionekana kama tuna umri sawa. Kijana huyu ni sawa na baadhi ya vijana wengine wanaokabiliwa na kosa kama hili ambao sasa wanashikiliwa na ngazi za usalama wakisubiri kupelekwa mahakamani. Lakini mabinti waliozaa na vijana hao, wao hawakubali kama walilazimishwa kuolewa wala kuitwa watoto wadogo. Huyu ni mmoja wao, ambaye mmewe alikamatwa na kuzuiliwa huku akimwacha na mtoto mchanga wa miezi mitano. Mungana, mungana, ni mimi siyo mtoto mdogo. Kwani ulishoona wapi mtoto mdogo akijifungua? Yeye hajanilazimisha hata, majirani wanajua hilo. Zaidi ya vijana 50 kwa sasa wanasubiri kupelekwa mahakamani katika jimbo la Magharibi kulikofanyika operesheni hiyo, na wengi wao waliacha familia na watoto wachanga huko nyumbani. Familia zao ziliwategemea wao kwa ajili ya maisha. Kosa wanalokabiliwa ni kubwa na ni la jinai. Wadadisi wanahisi kwamba ijapokuwa ni kosa la jinai inalowakabili vijana hawa, lakini lisipotazamwa kwa jicho la karibu linaweza kusababisha matatizo zaidi. jiko, yiko, jerabu, bunge linatakiwa kuchunguza upya tena sheria hii, kwa sababu huyu akipata hatia adhabu yake si chini ya miaka ishirini. Kwa nini wasitafute njia ndani ya sheria hizi kiasi kwamba kuwe na adhabu nyingine mbadala ambayo ni ndogo, kwa sababu wewe fikiria kumpa mtu muda huo gerezani, yaani unajikuta unaadhibu zaidi familia yake aliyoiacha kule nyuma. Kadri operesheni hii inavyoendelea, ndivyo inavyozua gumzo miongoni mwa wananchi wengi, wakishikilia kuwa adhabu hii inaweza kusalia kali, lakini kwa mtu mzima na aliye na familia pale atakapojaribu kumonyesa mtoto mdogo wa kike chini ya miaka 18. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari anaendelea na habari muhimu za dunia. Walinda amani wa wanani wa kimataifa ikiwa ni pamoja na wamarekani sita walifariki dunia jana Alhamisi wakati helikopta ya jeshi la marekani black hawk ilipoanguka wakati wa operesheni ya kawaida katika rasia sinai nchini Misri kulingana na maafisa wa Israel na Misri. Kikosi hicho cha kimataifa na waangalizi ni kikundi linalofuatilia makubaliano ya amani ya Israel na Misri ya mwaka 1979 na kumiliki ndege hiyo iliripoti kuwa waathirika wawili wa ziada walikuwa raia wa ufaransa na Czech. MFO ilikataa kutoa majina waliofariki ikisubiri kutoa taarifa kwa familia zao kwanza. Mhudumu wa tisa ambaye pia ni marekani alijeruhiwa vibaya katika ajali hiyo na baadaye akapelekwa kwa ndege kwenye hospitali ya Israel kwa matibabu. Maafisa wote wa Israel na wa misri wanasema kuwa tukio hilo linaonekana kuwa ni ajali na kwamba hakukuwa na dalili zozote za ndege hiyo kushambuliwa. Jeshi la jamhuri ya chak lilihusisha ajali hiyo ya Black Hawk na hitilafu za kiufundi. Mkuu wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza nchini Ujerumani alisema jana Alhamisi kwamba wakati hatari ya COVID-19 nchini humo inabaki kuwa kubwa na hospitali nyingine zinafikia uwezo wao, pia ameona ishara za matumaini ila kwa tahadhari. Akiongea na waandishi wa habari wa huko Berlin, Lothar Wille, rais wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya Robert Koch, alisema taifa hilo mapema Alhamisi lilikuwa limerekodi kesi mpya 21866 za maambukizi ya virusi vya korona katika saa 24 zilizopita. Wille alisema kwa wakati huo maambukizi yanaendelea kuongezeka, lakini bado alipata sababu ya kuwa na matumaini. Na mlipuko wa bomu katika jimbo tete la kusini la Helmand nchini Afghanistan siku ya Alhamisi limua ripota anayefanya kazi idhaa ya Afghanistan ya Radio Free Europe au Radio Azadi. Maafisa wa Afghanistan walisema mwandishi wa habari aliyeuawa Elias Dayi na kaka yake walikuwa wakisafiri kwenda kwenye klabu ya waandishi wa habari huko Lashkagar, mji mkuu wa mkoa huo, wakati kifaa chenye sumaku kililipua gari hilo mlipuko huo ulimjeruhi kaka yake ambaye pia ni mwandishi wa habari na watu wengine wawili. Dai hii alikuwa kiripoti kutoka Helmand kwa zaidi ya muongo mmoja kwa tawi la Afghanistan la huduma za matangazo ya nje ya Radio Free Europe na Liberty, ambazo ni za serikali ya Marekani. Hakuna uliodai kuhusika na bomu hilo mapema asubuhi huko Lashkargah, ambayo imekuwa ikishambuliwa na waasi wa Taliban wa karibu mwezi mmoja sasa. Shirika la afya duniani WHO limeripoti ongezeko la maambukizi na vifo kutokana na ugonjwa wa surua tangu mwaka 2016. Shirika hilo limesema kwamba idadi hiyo imeongezeka kwa kiasi cha watu laki mbili na sabini mwaka uliopita, na laki mbili na saba kufariki dunia, ikiwa na ongezeko la asilimia hamsini ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na sita. Idadi kubwa ya wagonjwa ni watoto. Kenneth Bwire anasoma taarifa ya mwandishi wetu Geneva, Lisa Schlein. Shirika la afya duniani linaripoti ongezeko la maambukizi ya surua kwa watoto kutokana na ukosefu wa chanjo dhidi ya ugonjwa huo hatari unaosababisha kifo. Shirika hilo limesema kwamba kushindwa kuwapatia watoto chanjo mara mbili dhidi ya surua ndiyo sababu kuu ya kuongezeka kwa maambukizi na vifo, kwani chini ya asilimia 95 ya watoto ndio wanaopata chanjo hiyo kwa sasa. Tatizo hilo limeongezeka zaidi kutokana na kuzuka kwa janga la virusi vya korona, japo idadi ya visa vya maambukizi dhidi ya surua vimepungua mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita. WHO inasema kwamba juhudi za kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona zimepelekea kuvuruga mpango wa utoaji chanjo. Mshauri mwandamizi wa kiufundi wa shirika hilo kuhusiana na surua na rubela, Natasha Crockroft, ameambia VOA kwamba mikakati tofauti inahitajika kuchukuliwa kuzuia maambukizi mapya ya surua wakati huu wa janga la virusi vya korona. Hatua ya kwanza kabisa tunayostahili kuchukua ni kizuiya mlipuko kutoka katika nchi zilizotajwa zipo katika hatari kubwa, na kuna nchi kadhaa hazina uwezo wa kuweka mfumo wa afya mzuri ambao ni wa kutegemewa. Crokroft amesema kwamba shughuli ya kutoa chanjo katika nchi ambazo zimekuwa na mfumo mzuri wa kutoa chanjo hiyo zitarudi kama ilivyokuwa kawaida wakati huu mgumu wa janga la korona. Amesema kwamba nchi zenye mifumo dhaifu ya afya zitaendelea kuwa katika hatari ya kukumbwa na mlipuko hatari isipokuwa kama hatua za haraka zitachukuliwa kuziba mwanya uliopo. WHO limeripoti kwamba zaidi ya watu milioni 94 wako katika hatari kubwa ya kukosa chanjo dhidi ya surua kwa sababu kampeni hii imesimamishwa kwa muda katika nchi 26. Mlipuko mkubwa wa ugonjwa huo umeripotiwa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Madagaskar. Nchi nane kati ya ishirini na sita hivi sasa zimeanza tena kampeni dhidi ya ugonjwa huo. Nchi hizo ni Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ethiopia, Nigeria, Somalia, Brazil na Nepal. Ghana inaomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jerry John Rawlings ambaye aliaga dunia jana Alhamisi akiwa na umri wa miaka 73. Bendera zinapepea nusu mlingoti wakati taifa likiomboleza kifo cha Rawlings, huku raia wa Ghana wakiendelea kuzungumzia wema wake. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Aliyekuwa rais wa Ghana Jerry Rawlings aliongoza nchi hiyo mara mbili kupitia mapinduzi ya kijeshi lakini alitekeleza mabadiliko makubwa ya kidemokrasia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Alianzisha chama kikuu tawala cha NDC, National Democratic Congress. Alikuwa rais wa kwanza wa Ghana kuongoza nchi hiyo katika mihula miwili kama kiongozi aliyeingia madarakani kwa njia ya kidemokrasia kuanzia Januari 1993 hadi 2001. Prosper Bani, mkuu wa zamani wa shughuli za raisi na pia kushika wadhifa wa waziri katika utawala kuanzia y mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na saba Anasema kwamba alikuwa na uhusiano mzuri wa kikazi na Rawlings na kwamba watu wa Ghana watamkosa sana. You know, amekuwa mtu muhimu sana katika kutetea wanyonge, akiwa mstari wa mbele katika kukuza uchumi na siasa nchini Ghana tunamkumbuka vilevile kutokana na mapinduzi ya kijeshi na kuleta mabadiliko ya uongozi ambayo yameleta utawala wa kidemokrasia. Patrick Kwame, mfanyabiashara mjini Accra, anaomboleza kifo cha kiongozi huyo wa zamani akisema kwamba kifo chake kimesababisha pengo kubwa nchini humo. Kila mtu anamfikiria, wanamkumbuka na wanataka wamkumbuke kutokana na matendo yake. Raia wengine wa Ghana wamemtaja Rawlings kama mtu mzuri ambaye matendo yake yalikuwa mazuri kwa taifa kwa jumla. Vladimir Antwi Danso, msimamizi wa mafunzo katika chuo cha kijeshi nchini Ghana, amesema kwamba Rawlings alileta umoja nchini Ghana. Anasema kwamba mchango wake wakati alipokuwa madarakani kwa muda wa miaka ishirini ulikuwa muhimu sana kwa taifa hilo. The biggest legacy is, is readiness to accept democracy. Sifa kubwa nitakayompa ni kukubali mfumo wa kidemokrasia enzi baada ya mfumo baridi, wakati viongozi wengine walikuwa hawataki mfumo wa kukabili madaraka. Alichofanya ni kujiweka katika sehemu ya mchezo na kurudi madarakani kwa mara nyingine tena mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili chini ya utawala wa kikatiba na kuleta mabadiliko ambayo tunajivunia sasa. Rais Rawlings alikuwa akipatiwa matibabu hospitalini baada ya kulazwa kwa siku kadhaa. Hakuna ripoti imetolewa kuhusu kilichosababisha kifo chake. Amefariki wakati Ghana inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Desemba saba. Rais wa sasa Nana Akufo Ado na kiongozi wa upinzani John Mahama wameahirisha kampeni zao kwa sasa. Mitani Unasikiliza sauti ya Amerika katika VOA Mitaani. wa Kenya wanatathmini kuhusu wimbi la pili la ugonjwa wa korona nchini humo, wakizungumzia sababu zilizochangia kurudi upya na kusababisha vifo, kufungwa kwa baadhi ya shule na zaidi hofu miongoni mwa jamii. Okay, mi naona sababu mbayo ilisababisha ili, ili wimbi la pili la korona kuja ni watu kutofuatilia zile sheria ambazo zilitolewa. Maanake tukiangalia hivi, watu walikuwa kuvaa barakoa hawavai tena. Alafu Uhuru kule kutangaza kwamba kaunti zimefunguliwa, hapo lockdown imetolewa, curfew hours zimepelekwa mpaka saa tano usiku. So watu walikuwa na ile time nyingi ya kutangamana ku pale pamoja. Hiyo ndio ni know, mojawapo mimi naweza sema ni... ignorance uh... In the first place, <laughs> the leaders wenyewe ndio hawa wameanza rallies suddenly as if yani ni kama hii COVID haiko. So hizo kuandaandaa mikutano watu wanajazana nini, nini. I think hiyo ndio imesababisha the second wave, yes. Mimi nalaumu hawa wakuu wetu eh, sana, sana hii hii jamaa ya BBI hii. Uh, mi naweza sema dharau limechangia, sababu ukiangalia Wizara ya Afya ilikuwa imeweka uh, yale maelezo ya jinsi gani ambavyo watu wanatakana kuishi, ukizingatia labda uh, ukizingatia swala so zima la one meter and a half social distance, ukizingatia masuala ya kuosha mkono na kuvaa barakoa. Ilifika kipindi ikawa watu wamejisahau kana kwamba hakuna korona na hili lilitokamana na viongozi wetu. Viongozi walianza kuprove kwamba korona hakuna tena. Nikizungumzia hapa Mombasa, kuna tamasha lilifanywa World Tourism Day ambalo lilileta watu wengi kutoka Mombasa, Voi, Malindi, Kilifi, watu wakishangilia siku ya utalii. Tulipoona picha mtandaoni tunakuta hakuna barakoa, hakuna social distance, tukaona kwamba ngoma iko free, sasa kila mmoja afanye lake. Na ukiangalia, uh, rali za sehemu nyingine na watu wengine nao wamefungua rali zao, leo utasikia sijui nani yuko kisi, kesho nani yuko wapi, na hakuna barakoa wala social distance, tukajua kwamba sisi tushamaliza maneno, tukaanza kutembea bila barakoa, no social distance, mambo kuoshanaoshana mikono, na watu wajulikane watakula saa ngapi, tukaona pia tuyaachilie mbali kamua tuishi basi, mwisho wa siku. Na mpaka sasa, si tunaamini bado hakuna wevu yoyote, upuzi tu ndo wanaoleta lakini hakuna wevu wala nini. Kama nilivyotangulia kusema kwamba, eh, sijui kwa sababu serikali ilikuwa ishajitokeza kutaja kwamba maambukizi haya yangepungua kadhiri muda unavyosonga kwamba kufikia mwezi Disemba angaa tungeshuhudia kupungua kwa maambukizi yayo, lakini sasa tunaona kwamba ni kama amechipuza tena na kwa nguvu zaidi. Sasa mimi siwezi kuelewa swala tatizo, eh, liko wapi? Maanake mikakati kama kufungua shule ilikuwa ipo, e, katika ratiba ya serikali. Mambo kama haya hatuelewi. Wengine kuna ule mtazamo pia ni maradhi ambayo yapo hayapo. So basically mimi eh, sijui Si, neglect, nani? Kanune, watu wame neglect hizo nani hii zile kanuni ambazo zilikuwa zimewekwa kwa sababu watu wana ignore kuva mask. Twavaa mask kwa sababu ya polisi. Sasa huko wengine hata kuna social distancing hakuna, nini stage twasima kawaida, yani magari saa nyingine twajazwa, saa nyingine twaka wakiona mapolisi ndio twaka kando kando, lakini usiku changanya yote hakuna vitu ambavyo vafatiliwa. Watu wamepuuzia ile kanuni ambazo zilikuwa zimewekwa hapo awali, kuvaa mask, hii social distance, pia kutojazwa kwa matatu. kulingana na mimi, nimeona kwamba watu wanapuuzia zaidi mambo na kuvaa barakoa uh, kuweka ule umbali wa kiasi wa mita, na pia ni kwa sababu vile Kantri imeweza kufunguliwa sasa, sisi wananchi wengine, baadhi yetu tumekuwa careless, ndio maana imerudi. Uh, kwa upande wangu nafikiri hii wevi ya pili ya COVID-19 imeletwa kutokamana na makongamano ambayo yameanza tu baada ya Rais kufungua nchi na kualau mambo na sherehe kufanyika. Maharusi siku hizi amekuwa mingi, matanga nini, hiyo pia inachangia katika ile kusambaza ugonjwa wa COVID. Mi naweza sema pia hizi political rallies zimechangia sababu, mwananchi hawezi fanya nchi yenye kiongozi wake afanye sasa, imekuwa ni maisha kama kawaida. Kabla ya kukamilisha matangazo ya leo, Sande Shomari anakusomea muhutasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anaendelea kufanya kazi kuelekea katika kipindi cha mpito jana Alhamisi, baada ya kumtaja msaidizi wake wa muda mrefu Ron Klain kuwa mkuu wa utawala wake wa White House. Klain awali aliwahi kuwa mkuu wa wafanyakazi wa Biden wakati wa utawala wa rais Barack Obama na alikuwa afisa ambaye Obama alimweka kusimamia majibu ya mapambano ya Marekani kwa mlipuko wa Ebola mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Papa Francis alipongeza ushindi wa rais mteule Joe Biden na akampa baraka wakati wa mazungumzo ya simu Alhamisi. Kulingana na timu ya mpito ya Biden, rais mteule alimshukuru Baba Mtakatifu kwa baraka zake na pongezi, na alielezea shukrani yake kwa uongozi wake katika kukuza amani maridhiano na muungano wa kawaida wa binadamu ulimwenguni kote, na timu ya mpito ilieleza katika taarifa yake. Ripoti mpya siku ya Alhamisi kutoka Amnesty International ilisema raia wengi waliuawa katika eneo la Tigre nchini Ethiopia mapema wiki hii, na wamethibitisha mauaji ya idadi kubwa ya raia ambao wanaonekana kwa vibarua tu bila kuhusika kabisa na shambulizi la kijeshi linaloendelea. Depros Muchena, mkurugenzi wa Amnesty International mashariki na kusini mwa Afrika alisema katika taarifa kwa vyombo vya habari, hili ni janga la kutisha ambalo ukubwa wake utajulikana tu kwa wakati, ikiwa sasa mawasiliano katika mkoa wa Tigri bado yamefungwa, shirika hilo lilisema. Mtu mmoja alijichoma moto katika uwanja wa Taharir katikati ya jiji la Cairo siku ya Alhamisi na alikuwa akitibiwa kwa majeraha ya moto katika hospitali moja katika mji mkuu. Vyanzo vya usalama vilisema hakukuwa na maoni rasmi ya haraka juu ya tukio hilo. Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zilionekana kumwonyesha mtu huyo akijichukua picha ya video wakati anatembea barabarani na kisha uwanjani akilalamika kuhusu madai ya ufisadi. Walinda amani wa nane wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na Wamarekani sita walifariki dunia jana Alhamisi wakati helikopta ya jeshi la Marekani ilipoanguka wakati wa operesheni ya kawaida katika rasi ya Sinai nchini Misri, kulingana na maafisa wa Israel na Misri. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kwamba karibu watu elfu 11 wamekimbia Ethiopia na kuingia Sudan, wakikimbia mapigano. Nusu ya waliokimbia ni watoto. Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riyami amesimamia matangazo haya. Mwelekezi amekuwa Diodon Chuvahiro, hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, ni ruhusu ni kutakie Ijumaa njema.