Hivi sasa ni saa saba kamili kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mtuhumiwa anayedaiwa kufadhili mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne Felician Kabuga ametokea mara ya kwanza katika mahakama ya Umoja wa Mataifa mjini The Hague kufuatia kukamatwa kwake nchini Ufaransa. Kabuga ambaye alikwepa kukamatwa kwa zaidi ya miongo miwili alikuwa mmoja wa wakimbizi wanaotafutwa sana duniani, anayeshtakiwa kwa mauaji ya Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa wastani laki nane baada ya kubainika kuwa Kabuga alikuwa amekwepa kukamatwa kwa zaidi ya miaka ishirini na mbili, mahakama ilikumbushia mashtaka ya mauaji ya kimbari ikimhusisha kwa uchochezi wake wa moja kwa moja na wa umma wa kutekeleza mauaji hayo, pamoja na kula njama kuangamiza kama uhalifu dhidi ya binadamu. Marekani ilirekodi wagonjwa elfu sitini na moja mia tisa sitini na nne waliolazwa hospitali kutokana na virusi vya korona jana Jumanne, kulingana na mradi unaofuatilia COVID ikivunja rekodi ya kiwango cha juu cha siku moja kutoka katikati ya mwezi April kwa zaidi ya wagonjwa elfu mbili. Ongezeko la idadi ya wagonjwa waliolazwa hospitali kote Marekani inazidi uwezo wa vituo vingi vya afya hususan katika majimbo kadhaa ya magharibi hospitali nyingine zimeweka mahema katika maeneo ya kuegesha magari ili kukabiliana na idadi kubwa ya wagonjwa wa virusi vya korona au waliolazimika kuhamishiwa kwenda hospitali nyingine katika maeneo tofauti. Marekani inaongoza duniani ikiwa na zaidi ya kesi milioni 10.1 ikijumuisha zaidi ya kesi mpya 136,000 zilizoripotiwa Jumanne, kulingana na takwimu kutoka chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Marekani iliripoti zaidi ya kesi mpya milioni moja za Covid 19 katika siku kumi za kwanza za mwezi huu wa Novemba, wastani wa kesi mpya mia moja na kumi elfu kwa siku. Covid 19 ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Wakati virusi vya korona vinalipuka tena, shirika la afya duniani WHO linajikuta kwenye shinikizo kali la kufanya mageuzi na kuwa na matumaini kwamba rais mteule wa Marekani Joe Biden atabadilisha uamuzi wa Washington wa kuondoka kwenye shirika hilo, wakati katika mkutano wake wa kila mwaka ukiwa unaendelea wiki hii WHO imekuwa ikikosolewa vikali kwa kutochukua jukumu muhimu na kupaza sauti katika kushughulikia janga la korona. Kwa mfano, katika mikutano ya ndani ya faragha, katika siku za mwanzo za virusi vya korona, wanasayansi wa juu walielezea mitazamo kadhaa ya nchi kama ukosefu wa maabara za kufanyia utafiti wa virusi hivyo na fursa ya kuona kile kilichofanyiwa kazi kulingana na rekodi ambazo shirika la habari la Associated Press AP imezipata. Hata hivyo, hadharani, shirika la afya la Umoja wa Mataifa lilizipongeza serikali kwa majibu yao. Ziwa Naivasha liko kwenye eneo la Rift Valley huko nchini Kenya, linashuhudia viwango vyake vya maji vikiongezeka kufikia rekodi ya juu na kulazimisha mamia ya watu kuondoka kutoka eneo la mashamba yanayozunguka ziwa hilo. Mafuriko haya ni matokeo ya miezi kadhaa ya mvua kubwa za msimu zinazonyesha katika eneo la Afrika Mashariki kwa mujibu wa shirika la habari la Roita. Kwingineko, maelfu ya watu walihamishwa kutoka kwenye nyumba zao katika sehemu zilizokumbwa na dhoruba za Ufilipino leo Jumatano, wakati kimbunga Vamco kilipokuwa kikielekea nchini humo, eneo la Bicol ambalo kimbunga kitakatisha wakati kikielekea Manila, ambayo bado inaendelea kurejea katika hali ya kawaida kutokana na vimbunga Molave na Goni ambavyo viliua daruzeni ya watu na kusababisha maelfu ya familia kukosa makazi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza ambapo tunakukaribisha katika matangazo ya kwa undani ikiwa leo ni tarehe 11 ya mwezi wa 11 mwaka wa 2020 katika matangazo ya kwa undani tutaendelea kuangazia siasa za marekani wakati bado kukiwa kuna eh, hali ya sintofahamu Rais Donald Trump akiwa bado hajakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba tatu, na swali kubwa ambalo linaendelea kuwepo ni namna gani e, utawala mpya wa rais mteule Joe Biden e, utaweza kufanya kazi na rais Donald Trump katika kipindi hiki cha kuelekea Januari 20 ambapo ndipo ukomo wa rais wa sasa wa Marekani utamalizika. Katika sehemu ya pili, tutaelekea nchini Kenya kuangalia e, kanuni ambayo inataka E, inayopendekezwa kwamba magavana ugavana, uh, uangalie jinsia kati ya gavana na naibu wake. Endapo gavana atakuwa mwanaume, basi naibu wake awe mwanamke. Tutaangalia suala hilo katika matangazo yetu ya kundani hii leo, lakini kwanza kabisa tutaanzia Marekani, na mimi ninayekualika jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa undani. Hali bado inaendelea kuwa ya sintofahamu na kuzuka maswali mengi juu ya kubadilishana e, utawala baina ya rais mteule Joe Biden na rais wa sasa wa Marekani uh, Donald Trump ambaye bado hajatangaza kukubali e, kushindwa katika uchaguzi wa Novemba tatu ambapo maswali yanaendelea e, kutanda ikiwa ni je, rais Donald Trump anaweza kukubali mpaka dakika hiyo ya mwisho, au katika kipindi hiki mpaka Januari ishirini ataweza kutangaza na kukubali kushindwa katika uchaguzi huo. Lakini kile kinachoonekana mpaka sasa, uh, tayari amesha uh, kataa kukubali kuwa uh, bwana Joe Biden ameshinda na kudai kuwa waliiba kura bila kuonyesha ushahidi wowote mpaka hivi uh, sasa uh, na wakati haya yakiendelea Uh, vilevile wa Republican wenye nafasi za juu akiwemo uh, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell wa Republican, yeye amesema kwamba kwa asilimia mia moja anaona Rais Donald Trump wana kila haki ya kupinga matokeo hayo na anapaswa kusikilizwa na vile vile, eh, kuangazia shauri lake ambalo ameliwasilisha. Hayo akiendelea bado Rais Donald Trump na viongozi wengine katika utawala wake wameendelea kufanya kazi kama kawaida, na baadhi ya wa wachambuzi wakieleza kwamba wanafanya kazi kama vile wana uhakika kwamba watarejea tena madarakani baada ya jua Januari ishirini. Kutaka kufahamu kile ambacho uh, kinaendelea, basi nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa bwana Amin uh, Mwidau na kwanza kabisa nikamuuliza kwa mtazamo wake nini anachokiona, e, kufuatia hili wingu ambalo limetanda la mgogoro wa kisiasa na kidemokrasia wa hapa Marekani, kwa rais aliyopo madarakani kutokubali e, kwamba ameshindwa katika uchaguzi, jambo ambalo ni nadra sana kutokea katika siasa za Marekani. Sasa bwana Mwidau, wewe kile ambacho unakiona ni nini? Kwa mtazamo wangu ni zilizoko ni ndoto kwa sababu katiba ya Marekani iko, iko wazi kabisa kwamba kipindi cha rais aliyeko madarakani humalizika tarehe ishirini Januari baada ya miaka minne kutoka siku aliyochaguliwa. Kwa hiyo kikubwa zaidi tunachokiona hapa ni kama vile wachanguzi wengi wanavyozidi kueleza ni kwamba fikra za za za, za, za uongozi wa Senate ya Marekani, kwa maana hivi tulivyo nguvu ziko sawa baina ya na, Democrats na Republicans. Kwa hiyo kwa mwelekeo wao ni kwamba kila watakapokuwa wanazidi ushindani wa kisiasa, wafuasi wa ndugu Trump watakuwa bado wana hari na moyo ya kuendelea na kupigania haki zao, ama kupigania ule wanaoona kwamba ni msimamo wao. Kwa hiyo nguvu zile zikiwa bado ziko na hari ile ikiwa inaendelea mpaka Januari tano ambapo ndipo itakapofanywa ile kura ya Senate ya kule Georgia, matumaini ya Republicans ni kwamba waweza wakawatoa watu wao kwa kiasi kikubwa ili kuwawezesha wao kushinda vile viti viwili vya Senate na kuwa ni ni baria ama ama kizuizi kwa uongozi wa wa rais mtarajiwa Biden. Lakini mbali na hapo, sioni jambo lingine lolote la muhimu ambalo kwamba ndugu Trump pamoja na wafuasi wake wanaolililia, kwa sababu ulimwengu ushaanza kutembea na kama vile tumevyoona nchi za Ulaya nchi za Ujerumani, nchi za Ufaransa, nchi za Uingereza, mpaka nchi za Uturki, nchi za Saudi Arabia tayari wameshampongeza Biden. Kwa hiyo ulimwengu umeanza kutembea. Kingine ambacho tungependa kukifahamu, uh, unadhani nini kipo kichwani mwa rais mwenyewe Donald Trump? Baadhi ya wa Republican ambao wana nguvu sana, kama akiwemo mwanasiasa mkongwe Mitch McConnell vile vile tumeshamsikia eh, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo akizungumza uh, wakati anahudumu bado wadhifa wake huu katika kipindi hiki cha mpito, kama vile uh, serikali ya rais Donald Trump itarejea madarakani kwa muhula wa pili. Nini unadhani kiko kichwani mwao? Sasa hapa ni masuala matatu, na yote yamejikita katika misingi ya maslahi. Rais Trump ana maslahi yake, Mitch McConnell ana maslahi yake na ndugu Pompeo pia ana maslahi yake. Tukianza kwa Pompeo, Pompeo ni mmoja kati ya viongozi ambao wasemekana ni wenye kunia na wenye hamu ya kusimamia uh, kiti cha urais kwa siku za usoni kwayo. Kwa hiyo kwake yeye itakuwa ni jambo la muhimu sana, akiwa amepata ufuasi huu wa u, uh, Donald Trump ambao uko nao ili kumsaidia kwa siku za usoni kwayo. Kwa hiyo kwake yeye atajaribu kile itakavyokuwa, ajibanishe pamoja na Donald Trump katika mpito huu wa uh, wa transition mpaka tarehe tarehe ishirini Januari. Kwa upande wa Mitch McConnell, kwa miaka mingi sana amekuwa akiongoza senate kama leader wa kiongozi wa senate kwa upande wa Republicans, yani ni majority leader na hiyo ni nafasi ambayo kwamba yamwezesha kuwa na kuwa na mwelekeo ama kuwa na decision making position katika Marekani. Kwa hiyo aweza akazuia kuchaguliwa kwa majaji wa koti kuu yani ya Supreme Court, aweza akazuia kuandikwa majaji wa federal court system, yani wale katika katika Marekani, na aweza akazuia masuala mengi ama ajenda nyingi inayoletwa na sera za za kidemokrati ambazo zimepita katika bunge la Congress, lakini likifika Senate anali akia mguu. Kwa hiyo atakapopata uwezo wa kushinda viti vya vya Georgia, ambayo ni viwili vimebakia atabaki kuwa ni kiongozi wa, wa walio wengi katika seneti, na hii haitawezekana atakaposhindwa kupata ufuasi ama usaidizi wa wafuasi wa ndugu Trump. Jambo lingine ambalo hivi sasa watu wengi uh, linawapa ugumu kufahamu kile kilipo uh, swala hili zima, jinsi lilivyo, kwa mujibu wa historia e, utaratibu Eh, hali kama hii inapojitokeza, nini ambacho kinafanyika ili kuleta eh, hali ya usawa na maelewano na mambo yakaenda kama kawaida. Sasa kuna kuna kuna mambo mawili. Kuna kuingilia kati kwa kisheria, ambapo pengine itambidi ndugu Biden ende katika kotini ajaribu kuyasimamisha haya yanayoendelea, lakini hayo ameyaondolea kando, amesema kwamba tumpeni wakati sasa kitu kizuri ambacho kiko katika Marekani ambayo ni tofauti na nchi zingine za ulimwenguni, especially zile ambazo za ulimwengu wa tatu ama third world countries, ni kwamba Amerika ina taasisi ambayo zina mamlaka maalum, na baada ya muda fulani, kwa mfano, kura baada ya kupigwa zile, kila jimbo linatakiwa li, li, li, li, liidhinishe rasmi kwamba matokeo yalikuwa ni haya. Kwa hiyo huu uidhinishaji wa kura utatokea baada ya wiki mbili tatu nne zinazopita hizo. Baada ya kuidhinishwa katika kila majimbo, kutakuwa zile taasisi zingine zinazohusika na kugawanya ama mamlaka ama kuhusikana na hii transition ya mpito kutoka rais Trump na kwenda kwa Bryce Biden itaanza kuchukua kasi, na itakapoanza kuchukua kasi, sasa kitu kitakachokuwa muhimu itakuwa ni personality ya rais Biden ambayo kwamba ni mtu mwenye kujaribu kuleta watu kwa kwa kwa, kwa kwa kwa kwa umoja, yani watu wakae pamoja, na sauti yake alioanza kuitumia na maneno alioanza kuyatamka si maneno ya kuleta bughudha zaidi, isipokuwa ni ya kupooza ili hali ya siasa. Kwa hiyo tukiipa muda, baada ya kuridhishwa yale matokeo kiserikali, ki, basi mategemeo ni kwamba hii hali itarejea kama vile ilivyo zamani ya shwari. Kuna wale ambao wana maswali kwamba huu ndio mwisho wa kisiasa wa rais Donald Trump, ama kuna hali ambayo kwa namna mmoja au nyingine bado wanataka kutumia nafasi yake ya urais kwa ajili ya kujiwekea mazingira labda fulani kwa hapo baadaye. Sasa hii yaonekana kwa, kwa, kwa, kwa kulingana na mimi fikira zangu, mimi ni kwamba sidhanii kama atakuwa na nafasi ya siku za mbele, na hiyo na hiyo fikira zangu zinatokana na umri wake. Miaka minne ijayo atakuwa miaka sabini na tisa. Kwa hiyo nguvu alizonazo sasa hazitakuwa kama wakati huo, na pia hii dalili aliyoonyesha ulimwengu kwa sababu wapigaji kura wengi Marekani ni wale independent voters, na hawa ni watu ambao wachukiwa sana na maswala ambayo yako kinyume na na tradition ama zile taratibu za, za za za community. Sasa huyu sidhanika kwamba ufuasi wake uta- utapanuka zaidi ya ya ya chama chake ama wale waliompigia in fact. Na mategemeo makubwa ni kwamba ufuasi wake utapungua. Kitu alicho nacho pengine ajaribu kuitumia nafasi yake kumtengezea mwanawe mazingira ili siku za mbele mmoja wa mtoto wake aingie kwenye siasa na aendeleze siasa zake ama siasa zingine zote ambazo atakuwa yuko nazo. Na mwisho kabisa, kwa ufupi, labda ungetueleza uh, matarajio yako katika serikali ambayo inakuja ya Rais Joe Biden ni nini? Matarajio yangu ni kwamba kuwe na mwelekeo imara waki wa kidunia kwa sababu kama tunavyotambua Marekani ni moja ya nchi ambazo dola kubwa katika ulimwenguni ambazo zenye kuleta mifano mizuri. Kwa hiyo na ni, ni nchi ambayo kwamba kwa, kama wazungu wanavyosema, ikichemua basi ulimwengu mzima hupata homa. Kwa hiyo watumie wa, wa, watumie nafasi yao kujaribu kuleta marekebisho ya mazingira, kujaribu kuleta marekebisho ya mahusiano mwemo wa kupambana na janga kama hili la korona, na pia kuleta marekebisho ya kidemokrasia ili sehemu zingine za ulimwengu zisikeuke mila na desturi za, za kidemokrasia. Asante sana, Amina Mwidau, kwa kutueleza hayo. Na hayo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea Mombasa, kwa wenzetu wa Mombasa kutueleza zaidi juu ya uwiano wa kijinsia katika nafasi ya ugavana na naibu wake katika nchi ya Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia uh, pendekezo la kisiasa nchini Kenya la kutaka kwamba kila gavana ambaye atateuliwa, basi naibu wake achukuliwe kulingana na jinsia yake. Kwa mfano, gavana akiwa mwanaume basi Gaya naibu gavana awe mwanamke. Na kuangazia kwa undani suala hili, tunajiunga na wenzetu Collins Libert Adede na Amina Chombo kutoka Mombasa, studio zetu za huko wakiangazia suala hili. Asante sana wenzangu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo, kwa undani kutoka Mombasa, tunazungumzia suala hili ambalo linazua gumzo nchini Kenya kuhusu wanawake kuhusishwa katika mchakato wa uongozi haswa sana, kutokana na mapendekezo ya mchakato wa kubuni maridhiano maarufu BBI. Mchakato huo umezuduliwa hivi karibuni baada ya kuandaliwa kirasmi na kuwasilishwa kwa viongozi nchini Kenya. Baada ya ku, kuwasilishwa kwa serikali, ni fursa wa Kenya kuisoma na kuangazia vipengee ambavyo vinawagusa na vipengee hivi vimejitokeza katika mazungumzo mbalimbali. Hivi leo yanayojiri sana katika mjadala nchini Kenya ni kuhusu swala hili la kuwahusisha viongozi wanawake ama kuwahusisha wanawake katika uongozi wa sekta mbalimbali. Kulingana na BBI, kuna mapendekezo katika kuangalia kumhusisha ama kujumuisha usawa wa jinsia katika eh, BBI ambapo ukikumbuka ni miaka kumi tangu ku nishwa kwa katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi na ni mwezi wa tisa tu, ambapo jaji mkuu e, wa Kenya alipotoa ushauri wa kutaka kuvunjwa kwa bunge kwa kukosa kupatikana kwa sheria ile ya usawa wa jinsia kwa thuluthi mbili hivi basi, katika mfumo um, huu wa uundwaji madaraja na kuleta maridhiano kuna mapendekezo e, kwamba katika wale wanawake walikuwa wakiitishwa wa waki, wa, wa kike katika bunge la taifa hawatakuwepo, lakini katika kila kaunti kwenye majimbo arobaini na saba tunachagua maseneta wawili, mmoja mwanamke, mmoja mwanamume. Kwa hivyo tutakuwa na maseneta arobaini na saba wa kike na maseneta arobaini na saba wa kiume, na katika bunge la taifa Uh, wale wawakilishi uh, wakike watakuwa wametolewa lakini wanasema idadi pale ndani, thuluthi moja ndani ya bunge, ni wanawake na lilileta mvutano baina ya magavana kuhakikisha kwamba kila chama cha kisiasa Uh, mathalan, chama cha A kiko na magavana 47 ambao watakuwa wamewapitisha na kuwapeleka katika tume ya uchaguzi ya ABC, basi kati ya wale magavana 47 katika chama chao, thuluthi moja wawe ni wa jinsia moja. Kwa kufanya hivyo, wanaamini kwamba itakuwa inahakikisha kwamba wanawake wanapatikana katika kila nyanja za uongozi. Ni mapendekezo mazuri sana kwenye mchakato huo wa BBI, lakini sasa utekelezaji wake ndio unaleta kizungumkuti. Labda nikurudishe tu hapo tu kwa maswala ya bunge, ni kwamba katika bunge la kitaifa itakuwa sasa na jumla mia tatu wa wabunge 360 ikiwemo 290 ambao watakuwa wamepigiwa kura na 70 ambao watateuliwa kutoka kwa vyama vyao vya kisiasa kuhakikisha kuna usawa wa hali hiyo. Tukiachana na hayo, ni kwamba nilipoguzia hapo nyuma, nilikuambia kwamba swala hili ama BBI sasa inajadiliwa katika maeneo mbalimbali, na miongoni mwa wahusika wamekuwa magavana nchini Kenya ambao wamekuwa wakikagua na wakatoa mapendekezo yao. Wengi wao hawakufurahishwa na swala hili la kuwa na mgombea mwenza kutoka E, jinsia tofauti ni swala limeleta mjadala mkubwa sana e, ikiwa wanawake wanaweza kuhisi ni kama mfumo sasa ama mpango wa kuwarudisha pale nyuma. Na, bila shaka ni mjadala ambao umenoa nanga kwa sababu ukiangalia wabunge wanawake ule muungano wa wabunge wanawake katika bunge la taifa wakiongozwa na Gladys Wanga, wao wanasema kwamba wako radhi, na wanasema kutolewa kwa wale wawakilishi wa kike kwao haijaleta tatizo, kwa sababu kama ilivyosema kwamba kutakuwa na asilimia kubwa pa. Ale, lakini je, wa maendeleo ya wanawake, ikiwa ni moja kitengo cha wanawake humu nchini Kenya, ambao pia wamekuwa kipaumbele katika kusukuma, eh, kuwepo kwa usawa wa jinsia wa thuluthi mbili. Kumbuka mchakato wa usawa jinsia Kenya umeanza tangu mwaka elfu mbili kumi na tano mpaka kufikia sasa, ikafika wakati kwamba alikuwa bunge livunjwe, lakini wanazungumziaje? Mwenzangu hapa amefanya mahojiano moja kwa moja naye, eh, Rahab Mwikali, msimamo wa maendeleo na utakuwa pia ni msimamo wangu ni ya kwamba tumekuwa kwa process ya BBI e, tum, tulikuwa wa kwanza kuitwa na the, the, you know, the team ikiwa KICC in 2018. Nikapeleka our views one was inclusivity kwa sababu kama wamama tulionelea, wa kwanza ni better to have an inclusive government than ni kuwa na watu wanalia huko na you know, a family together a family of the nation of Kenya hmm. Sisi tukipenda kuona kama tutaingia Senate vile wamesema, but then 70 top ups ifanyiwe wamama wawe ndio watakuwa preferred in case we do not get the numbers, lakini pia tuko na shida kidogo. Kuna wamama wanafikiria waweke ile mbunge, wengine wanasema Senate. Kwa hivyo conversation inaendelea. Maneno ya governor ni vizuri kupata vile imesema eh, kwa, kwa BBI report ukiwa na mwanaume, the other gender becomes a woman, lakini budget is important kwa sababu ukiwa deputy na una budget, inakuwa ni vingumu sana to be effective. Haitakuwa ni mzuri, kuwa MCS wanaweza kuwa wanaweza kupata 5% or 10% na yule deputy governor hakuna kitu anapata, so whoever is the deputy woman or man, tunaonelea ni vizuri eh, iawe na kabudget ya kumsaidia pia kufanya kazi. Ba baadhi ya magavana wanaopinga pendekezo hili wanahisi kwamba huenda ikatatiza E, mifumo sasa ya, ya, ya siasa kwa sababu kuna mahali ambapo unasema unaangalia maslahi ya labda makabila ambayo yako pale, maslahi ya ni nani atakusaidia kupata ushindi, kwa sababu uchaguzi ni ushindi. Sasa mna uchukuliaje uh, uh, pingamizi hili? Mimi kwanza ningependa kusema, nataka pia niongelee 35 percent. Tukumbuke kwanza, hii pesa inagawana kati yangu wewe na mimi na mkenya wote, sisi ndio tunalipa taxis. Ndio conversation ikiambiwa ifunguliwe maendeleo inakumbalia, kwa sababu hi that 5% sio pesa kidogo. Na hapo ndio maendeleo inasema. Na sahi niko na kikao ya maendeleo tunasema, na jana likuwa na kikao ya maendeleo tunasema that 5% tungependa kujua ni ngapi inakuja kwa sisi. Kina mama tuko na shida ya water harvesting in the whole nation. Ukienda wajia, uende ukambani, uende Mombasa, kuna shida ya maji. Kwa hivyo kukiwa na budget yetu, tutakuwa tunasema kama water tank inatoka 70000 mama asaidike na half of that money aingie mkopo ya ile balance ya pesa, tumesaidia kila mboma nchi hii. Universal healthcare kama ile kazi First Lady anaendesha ya beyond zero, tungependa pia tu, tu, tuambiwe ni ngapi. What shall we do with the hospital? Saa hii tuko na Covid na we can hear the hospitals. Afu kwingine tunasikia mahospitali ilijengwa tu hivi, i mean vitanda ilijengwa hivi hivi Tuna support sisi BBI kama maendeleo, leo we've been right on it from the onset, lakini tunasema in the conversation, tuangalie really what is going to go to the family to the household to the woman to the girl. Mwisho ni kwamba je, mnadhani hii itatatua sasa mtafaruku ambao unakumba Kenya kuhusiana na swala la usawa wa jinsia hasa sana katika nya, nyadhifa za uongozi bungeni na hata katika sehemu zingine? Ninafikiria um, conversation is on It is important we meet the two thirds jadaru commitment is shape ano hata imetoka kwa CJ na msimamo wa maendeleo ilikuwa what CJ has said is right, lakini inakuja at the wrong time. Tumeona willingness of the head of state na timu yake, that this even the deputy president this is important to be achieved. So mimi naonelea ile mikakati ya kuwa tuingie ianze saa hii ndio, tukifika 2022, it is clear kwa sababu ya had different com complaints ikija hii 70 for example, top up unasikia watu wanasema i campaigned na mimi sikuwa considered. Kuna ile inasema mtu asimame ndio awe nominated. Tuangalie hii vitu zote. Tukiingia kwa conversation saa hii itakuwa ni ngumu sana mimi kusema kiukweli, lakini we now on one-to-one meeting tukiangalia documents tutaongea na hapo ndio tunaenda conversation na endeleo is trying to get this document translated into Swahili. Saa hii niko na wamama wa Nairobi. Jana nilikuwa na wamama leaders wote wa wa wa Kiambu with the ESCC them, tuingie kwa wamama kaunti by kaunti, tuwasomeshe kwa sababu sio vile Rahabu anataka, sio vile ngavana mwingine ya woman may want, ni vile wamama wa mashinane wanataka, tuwapelekee hiyo document. Tuache kuzungumzia wamama tukiwa Nairobi, wacha tuende chini kwa wamama, hata wao waseme wanataka namna gani, na sisi tutapendekeza, lakini pia uamuzi wao utatusaidia, kwa sababu kodi ni yao, watoto ni wao, na nchi ni yao. Nikushukuru sana Bi Rahab Mwikali, kiongozi wa maendeleo ya wanawake, asante. Naam, huo ndio usemi wa Rahab. Ni swala ambalo wanasema wana jukumu kubwa sana kuzungumza na wanawake mashinani. Lakini gazeti la The Star la hivi leo pamoja na gazeti la The Nation pia limegusia taarifa hii likidokeza kwamba viongozi kama vile gavana wa jimbo la Kitui Charity Ngilu kiongozi ama mwenyekiti wa tume ya maswala ya usawa wa jinsia nchini Kenya, Wilfred Lichuma, na viongozi wengine wamefurahishwa ama wame, wamehimiza wamefurahishwa na pendekezo hili, japo sasa ni wakati wa utekelezaji wake, ikiwa itapitishwa na utekelezaji wake itakuwaje? Na ndipo wanagusia pale umuhimu wa kufika mashinani kupata uungwaji mkono, na labda tu kwa yule ambaye haelewi kuhusiana na swala hili la mswada um, wa thuluthi mbili wa usawa wa jinsia ukumbuka, mwaka elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane ilitoa majina chungu zima. ikawa Duale one Duale two, imekwenda hivyo lakini ilikuwa hakuna makubaliano na kile ambacho wengi wamezungumza kama vile grupu la eh, wanasheria kinafida fida wale wa usawa jinsia, tume usawa, maswala ya usawa jinsia. Watu wanaangalia huu mswada kama wanawake, lakini huenda ikawa usawa jinsia, siku zijazo boy child naye akahitaji E kupata usawa ule. Je, wakati huo ukifika itakuwaje? Ndipo sasa wanapigania kwamba sio tu kwa maeneo bunge, bali hata zile sehemu ambazo, uh, watu wana wanatajwa ama kuseme, wanateuliwa na rais kama hivi sasa. Kuna wale wengine wanauliza, mbona rais hajazungumzia uh, rais pamoja na naibu wake na wale ma, mawaziri waziri mkuu na manaibu wake, mbona hawajatajwa kwamba wangechanganywa uh, kuwa wa jinsia tofauti. Kwa hivyo huo ni mjadala ambao bado unaendelea nchini Kenya. Msikilizaji, hatuna la ziada, ila kukamilisha kwa undani kutoka Mombasa. mimi ni Collins Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesha Washington. Asante sana Amina Chombo na Libert Adede kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.