Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo, katika matangazo ya kwa undani basi, tutaanza kuangalia kinachoendelea katika uchaguzi wa Marekani ambao umefanyika jana, wakati huu ambapo matokeo yanaendelea kutolewa huku kura zikiendelea kuhesabiwa zaidi. Tutaangazia kile kilichopo na hali ikoje kiujumla. Katika sehemu ya pili, tutaelekea nchini Kenya ambapo tutaangalia masharti mapya ambayo yamewekwa na raisi wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, mara baada ya maambukizo ya virusi vya korona kuendelea kuongezeka. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Kura zinaendelea kuhesabiwa katika majimbo mbalimbali ili kupata mshindi wa uchaguzi wa jana wa Novemba tatu wa Marekani. Mpaka sasa imekuwa ni vigumu kumtangaza mshindi kutokana na maelfu ya kura kuendelea kuhesabiwa ambazo zilipigwa kwa njia ya posta kwa sababu ya kuepusha maambukizi ya virusi vya korona wakati wa upigwaji kura. Licha ya kutokuwepo na uhakika wa mshindi wa uchaguzi wa urais wa Marekani mpaka hivi sasa, rais anayetetea kiti chake Donald trump alizungumza na wanahabari akiwa ikulu ya White House, mapema uh, leo hii, na kutangaza kwamba anaamini atakuwa mshindi na atapeleka shauri katika mahakama ya juu kuzuia uhesabiwaji wa kura ambao yeye ameonyesha kuwa na mashaka wa kutokea udanganyifu, wakati yeye anaona ameshinda tayari. Mapema mpinzani wake bwana Joe Biden aliwahutubia wafuasi wake akiwa katika mji anakotokea wa Wilmington, Delaware, na kwa shukuru na kueleza kuwa na imani ya ushindi wa uchaguzi wa kihistoria ambao matokeo yake hayajapatikana kwa haraka kama ilivyo kawaida. Kutaka kufahamu hali halisi ya hivi sasa uchaguzi ambao unaendelea e, dunia nzima ikiwa ipo mbele ya vyombo vya habari vya Marekani kufahamu kile kinachoendelea, nimezungumza na Profesa Fulbert Namwamba ambaye anafuatilia kwa ukaribu kabisa uchaguzi huu na nikaanza kumuuliza kile anachokiona hali halisi mpaka hivi sasa ya uchaguzi huo. Uh, kufuatana na mantiki uh, takwimu na vile niangaliavyo wakati huu, Joe Biden anaelekea kuwa na ushindi, na mantiki yangu ni sababu kuwa Biden anaongoza Arizona na Nevada, na hizo kura haziwezi kugeuka wakati huu sababu zimebaki chache za kuhesabu. Pili, uh, rais Trump hawezi akageuza ushindi wa Biden Michigan na Wisconsin, sababu kura za waliopiga debe jana zimeshahesabiwa na waliotuma kwa kwa kutumia njia ya posa ndio zinahesabiwa, na takwimu zinaonyesha kuwa wengi wa waliotuma kura na waliopiga mapema ni watu wa Biden. Kwa hivyo wakati huu Biden tu ataongeza mwanya wa kura katikati uongozi wake Michigan na Wisconsin halafu ukiongeza Michigan na Wisconsin halafu uweke Arizona na Nevada, hakuna njia hata kama Rais Trump akishinda Pennsylvania, North Carolina na Georgia, kwa njia ya kuwa ataweza kujaza na kupata electoral college vote za Joe Biden. Sasa jana usiku, Rais Donald Trump amewaeleza wafuasi wake kwamba anaelekea kushinda na atakwenda mahakamani na hakuna haja ya kuhesabiwa kura katika sehemu ambazo anaamini kabisa yeye ameshashinda. Eh, kwa zile kura ambazo tunazisubiri hivi sasa zilizopigwa kwa njia ya posta, je, uh, kuna huo mwanya wa kwenda katika mahakama ya juu? Kuna mwanya wa kwenda, ndiyo kwenye mahakama ya juu, lakini uh, wakati huu hawezi kusimamisha kuhesabiwa kwa kura, hana njia uh, kama si mahakama kuu kusimamisha lakini sasa hata akienda mahakama kuu ni kesho ndio watasikia hiyo kesi. Kufikia wakati huo, vile inavyoelekea sasa ni kuwa hata Biden anakarib, anamkaribia huko Pennsylvania, na hawe, na mahakama kuu haiwezi kusimamisha matokeo ya Wisconsin na Michigan. Kwa hivyo hata aende mahakama kuu haitamsaidia. Kile ambacho kinaonekana ni uchaguzi wenye upinzani mkali kwelikweli kweli. Kwa kihistoria Uh, je, unaweza ukasema kwamba huu ni uchaguzi ambao uh, una mvutano mkubwa? Huu una mvutano mkubwa, ndio, lakini, pale hapa, unashinda mvutano uliokuwa kati ya Algo na George Bush. Ni wakati wa George Bush na Algo hakuwako na watu waliosema kuwa watajihami na zana na mabunduki kwenda kusimamisha, hakuweko na kusema kuwa kuna hatari hakuwepo hali ya hatari, mpaka wakajenga ukuta. Wakati huu ukuta wa White House umejengwa upya, kwa hivyo upande wa mvutano, kusema kweli, hii ndio kura moja ya kusisimua na kwa mazingira yaliyopo. Uh, hali itakuwaje endapo Biden au Rais Donald Trump atatangazwa mshindi? Um, la kwanza, nimekueleza kuwa sioni kwa takwimu njia yoyote Rais Donald Trump atatangazwa, uh, mshindi kama tu ni Supreme Court tu, mahakama kuu, ikimtangaza, haitatangaza ushindi, itatangaza kuhesabiwa upya. Na ikihesabiwa uh, uh, Joe Biden kuwa mshindi, wafuasi wa Trump wamesema watakana, watafanya vurugu na ghasia, wanasema wamejihami, uh, wameweka kesi nyingi kotini. Mimi naona hizo ni kelele za chura, hizo ni kelele za chura, tutazisikia zitapigika lakini ukweli usemwe, ni kuwa taasisi hapa Marekani zina nguvu kuliko nchi zetu ambazo hazi, ha, e, nchi changa. Kwa hiyo taasisi ndio zitakuwa na nguvu, na hata sheria iwepo itakuwa kuhesabiwa upya lakini sasa itakuwa vigumu sababu takwimu hizi haziwezi geuzwa. Vipi sasa kwa upande wa yale mabaraza uh, mawili ya wawakilishi, yaani Senate na baraza la wawakilishi, hali hivi sasa ikoje katika uchaguzi huu? Najua kuwa kufikia wakati huu uh, Democrats walipoteza kiti kimoja cha Senate, halafu wamekuja wamechukua viti viwili. Kwa hivyo wakati huu naweza tu kusema kuwa mwanya umeziba kidogo, ingawa Republicans wangali mbele upande wa Senate. Hapo siwezi kutangaza wakati huu imefika wapi. Upande wa bunge la wawakilishi, eh, Democrats wameibuka washindi tena. Kile ambacho sasa unakiona ili uh, siasa ziendelee kuwa na mvutano, maanake haya mabaraza mawili huwa ni muhimu sana. Uh, kile kinachotakikana kufanyika ni nini? Uh, sasa Democrats kama watachukua ikulu ya White House, watakuwa wanasimamia sehemu ya executive ya serikali Uh, tukienda upande wa bunge eh, kunahitaji kuwe ratili yani balance kidogo upande wa Democrats na Republic. Sasa ikiwa Republicans watakuwa na kiti kimoja zaidi kuliko Democrats, hiyo italeta usawa kidogo, alafu upande wa bunge la wakilishi, shida kubwa kizungumkuti sasa ni kuwa uh, mahakama kuu yote ina majaji sita mrengo wa kulia na majaji watatu tu mrengo wa kushoto, na hapa itakuja kuwa ni shida kubwa. Na tumeona kuna baadhi ya wa wawakilishi wale ambao ni mashuhuri kwelikweli wamerejea eh, kwenye uh, bunge. Je, kile ambacho unaweza kutueleza ni kwamba kuna baadhi yao ambao kwa namna yoyote ile eh, wameweza kushindwa kuingia katika uh, kinyanganyiro hichi. Profesa, mimi nafurahia kwa kinamama wale waliokuwa wa, wa wanyonge nasema, Ilhan Omar wa Minnesota amerudi, Ocasio Cortez amerudi, na kuna mama mwingine mwislamu hapo Wisconsin, naye pia amerudi. Uh, ni kuwa sioni kama kumekuwa mageuzi mengi ila democrats wameshikilia pale, na kile ambacho unakiona mwelekeo wa ndani sasa ya mabaraza haya, kutakuwa kuna mivutano ya vipi? Japokuwa bado matokeo hayajakamilika na umezungumza kwamba huwezi kubashiri nini kitatokea, lakini kwa picha halisi iliyopo hivi sasa hali unaionaje? Mivutano itapunguka upande wa bunge hizi na zitaweza kufanya kazi vizuri na Joe Biden? uh, shida sijui Uh, upande wa Senate eh, inabidi unipe kama siku moja au mbili ndipo nikupe utathmini mzuri. Lakini mpaka hivi sasa tathmini yako ya uchaguzi huu mzima ni nini? Tathmini hii ni kuwa uh, kura za maoni ndio zilikuwa na makosa makubwa. Kura za maoni uh, za Marekani huwezi ukazitegemea, lakini kura zenyewe zimeenda vizuri. Kwa wengine wetu waliobashiri kuwa itakuwa kari, itakaribiana sana, imetokea kwa Uh, sahihi vile na pia ubashiri wangu nilipoeleza kuwa kura zilikuwa aina mbili: waliopiga uh, mapema na kwa kutuma kwa posta wengi walikuwa upande wa Biden, na waliopiga kura kwa debe siku ya kura walikuwa wengi wafuasi wa Trump. Kwa hivyo kulingana na vile ilihesabiwa, niliambia watu wasiangalie, wangoje kwanza wahesabu hizi kura za posta ambazo zimeonyesha kuwa uh, Biden amepata ushindi mkubwa kwa kusaidiwa na waliopiga kura mapema na waliopiga kwa posta. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza hii ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na kama nilivyokuambia hapo awali kwamba tutaelekea nchini Kenya, ambapo serikali ya taifa hilo hi leo imetangaza kuweka kanuni zaidi za kufuatwa ili kuzuia hatari ya wimbi la pili la homa ya korona ambayo imeongezeka kwa kasi e, toka taifa hilo kulegeza masharti yaliyowekwa hapo awali, huku rais Uhuru Kenyatta akisema mwezi wa Oktoba pekee umeshuhudia idadi ya juu zaidi ya wagonjwa wa korona. Kwa maelezo zaidi tunaungana na Salma Muhammad na Josephat Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika kwa undani. Na alivyotanguliza ni kwamba masuala haya ya COVID 19 yamekuwa ni tatizo katika nchi mbalimbali. Kenya tayari imetangaza kwamba wimbi la pili limekuwa ni tishio kubwa. Kumekuwa umefanyika mkutano mkubwa nchini Kenya ulioshirikisha Rais Uhuru Kenyatta eh, mawaziri na magavana walio katika kamati maalum ya kitaifa ambayo inashughulikia lile baraza la magavana kujadili janga hili la korona, baada ya wataalamu wa afya kusema wimbi la pili limekuwa ni kubwa na ni hatari nchini Kenya. Kwa muktasari tu, ni kwamba rais amenukuliwa akitangaza leo kwamba wimbi hili la pili limesababisha vifo na kuongeza idadi ya waliofariki kwa asilimia 140 ikilinganishwa na wimbi la kwanza ambalo lilikuwa ni tisho liliporipotiwa tangu mwezi Machi. Idadi ya visa ambavyo ni vipya, maambukizi mapya katika mwezi wa Oktoba peke yake uliokamilika hivi juzi ni elfu kumi na tano nchini Kenya, na ndiyo maana leo Jumatano Rais Uhuru Kenyatta ameongoza kikao maalum cha kujadili hayo na magavana kadhaa na wataalamu wa afya na wale wanaohusishwa zaidi kushughulikia janga hili la korona au covid-19. E, wametoa mikakati na kutangaza mambo kadhaa ambayo yatafuatwa katika yale masharti au kanuni za kufuatilia kote nchini. Vile twaongea leo, ni wengi ambao wananiangalia kwa runinga ama wananisikiliza kwa redio, ambao wanajua moja ama mwingine ambaye ameaga kwa sababu ya hii ugonjwa, na nikisema huu ugonjwa unaendelea kuenea, nawaambia kwa uhaki kuna wengine wanasema ugonjwa uliisha, ugonjwa hauko kule, hakuna kule, hakuna mimi nataka kuambia ni wa Kenya, tusichukue uhuru ambao tuko nao, uhuru wa wananchi kuelezwa na viongozi wao wa, wa serikali uhaki wa kile ambacho unaendelea, alafu mujipime na wengine ambao hawaongei ukweli ya yale ambayo yanaendelea katika nchi zao. Na, na katika duru zetu uh, ambazo tunafuatilia kama waandishi wa habari, ningependa tu kusema kwamba hali kama alivyoweza kutangaza Rais Uhuru Kenyatta kwamba si nzuri hapa nchini Kenya na pale nje, mambo yanayoendelea ni kwamba hivi sasa kuna watu ambao wako katika mashirika yasiyo ya kiserikali, wamejitolea pia vilevile vile, kutenga nafasi iwapo kutakuwa na dharura ya wagonjwa kukosa nafasi katika zahanati ambazo zilizopo na pia tumeona kwamba Uh, Wizara ya afya hapo awali imekuwa ikitangaza ikisema kwamba haina idadi ya, ama haina vifaa vya kutosha na pia nafasi ya kutosha iwapo itakuwa ni janga litakalozidisha idadi ya watu ambao watakuwa wameambukizwa na COVID-19. Kwa hivyo kama wanahabari, tumegundua ya kwamba baadhi ya viwanja pia vilevile vinatayarishwa vile, kutumika iwapo wagonjwa watakuwa wameongezeka kupita kiasi, wasikose kutoshea katika hospitali zilizopo. Kanuni ambazo rais Uhuru Kenyatta ametangaza zimeorodheshwa nambari moja hadi nambari kumi na tano na ikiwa baadhi ya hizo kanuni ni kurejelea zile za awali, kama vile kafu iliyotangazwa usiku nchini Kenya miezi kadhaa iliyopita. Lakini kabla ya kueleza na mengineo aliyozungumza, tumsikie kwa kifupi akizungumza wakati alipokuwa akitoa hotuba hiyo, na hapa akielezea wananchi kwamba serikali haina nia ya kufunga nchi kwa sababu za kiuchumi na mimi nawaomba kwa heshima ya kwamba hatutaki kurudi nyuma, hatutaki kufunga nchi tena, hatutaki uchumi wetu sasa urudi nyuma. Na hiyo yote itategemea vile wewe binafsi utachukua jukumu hiyo ya yako kibinafsi, kusema ni jukumu langu kuhakikisha ya kwamba nimepambana na huu ugonjwa na nimehakikisha sijapatia mwenzangu, sijapatia bibi yangu sijapatia watoto wangu, sijapatia mamangu, sijapatia babangu. Na hiyo ni kulingana na vile wewe mwenyewe utajitunza, ndio uweze kutunza wenzako. Huyo ni Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake rasmi akihutubia taifa hii leo. Masharti mengine ambayo aliweza kuzungumzia hii leo ni kurudishwa kwa ile kafyu kuanzia muda wa saa nne hadi alfajiri saa kumi, akisistiza kwamba itaendelea hadi Januari mwakani tarehe tatu. Amezungumzia kuhusu kufunguliwa kwa shule kwa wanafunzi wengine ambao wamesalia nyumbani a, kuwepo kufanyika mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja ikiwa wale wengine ambao wana tahiniwa mwaka huu watatarajiwa basi kuendelea na masomo kama kawaida. Vile vile amezungumzia kuhusiana na maeneo ya burudani, ikiwa ni sehemu za kuuzwa vileo zitafungwa muda wa saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Naam, kuna mengi zaidi yamejadiliwa, ikiwa ni pamoja na kueleza idara ya usalama wa ndani kuweka vikosi maalum ambavyo vitakuwa vinapambana na watu wanaokataa kufuata yale masharti au kanuni zilizotangazwa zi na Wizara ya Afya, lakini mchakato wote huu na kanuni ambazo zinawekwa zinaonekana wananchi one kwamba huenda zinaelekea mtazamo wa kisiasa kwa sababu kampeni zimekuwa zikiendelea kuhusu ile BBI ama maridhiano ya kisiasa na ukilinganisha na nchi jirani ya Tanzania iliyotangaza kwamba hamna korona, imekwisha ilikuwa pia ni kipindi cha siasa na wakafanya uchaguzi. Huko Marekani, rais Trump mwenyewe alipatwa na korona, ilikuwa pia ni kipindi cha kampeni za kisiasa na uchaguzi huo tayari umeshafanyika. Sasa hapa Kenya, viongozi wakuu katika mirengo yote ya kisiasa akiwa hapo, naibu Rais William Ruto pamoja na Rais Uhuru Kenyatta leo alipotangaza kwamba rasmi wanasitisha mikutano yote ya kisiasa kwa miezi miwili ijayo. Ndio maana tunauliza, je, janga la korona linahusiana vipi na harakati za kisiasa hapa? VOA, idhaa ya Kiswahili tumezungumza na mwanaharakati wa kisiasa nchini Kenya. Kuna kuna maoni tofauti, wale wanaofikiria ya kuwa serikali inachukua mtizamo huu iweze kujitafutia hela ama pengine labda ni mbinu ya kuweza kutumia figures na uongezeko hii a, a, a, watu waliodhurika, ili waweze kujinufaisha wenyewe. Ni fikra tofauti tofauti, lakini ukweli ni kwamba korona ipo, korona ipo. Na kwa muda nafikiri sisi kama Wakenya tumekuwa tukiangalia majirani zetu wa Tanzania, na tunaona wao wanaendelea tu na maisha yao kama kawaida. Tunajaribu kufuatilizia runinga, tunaona yakuwa hata hawashughuliki na wao wako sawa, halafu hatusikii vifo, hatusikii chochote. Kwa hivyo na, na, nafikiri imekanganya ime watu wengi ambao mtazama wao wanafikiria korona hii hakuna. Majirani zetu hawajaumia, kwa nini sisi tuwekewe vikwazo na kuwe na mbinu nyingi sana za, ku, za kuendelea? Tukirejea hapa Kenya kwa mfano, wakati wimbi la pili limeripotiwa kwamba limefika na ni hatari, mikutano ya kisiasa kupiga kampeni za BBI ile ya maridhiano ya kisiasa, unaonaje hapo? Ya mikutano bwana, wao wanajua kuna korona. Hata ilipokuwa imesimamishwa wamesimamishwa ndio kwa sababu wanajua watu wame, inasikitisha kuona ya kuwa viongozi wenyewe wanavaa barakoa wanavaa magloves na wanahutubia mikutano ambayo wananchi wenyewe hawajajikinga kwa njia yoyote. Kwa hivyo kusema kweli, ina, inasikitisha, lakini si walaumu pia viongozi, nalaumu wananchi mimi kuweza kufuata viongozi kama vipofu na kuhatarisha maisha yao. Hakuna mtu anayelazimishwa kuenda kwenye mikutano ya kisiasa, kila mtu anaenda kwa hiari yake yeye mwenyewe. Na pale tumefikia, jamani, imekuwa ni kila mtu anaangalia nafsi yake kujikinga, kwa sababu korona imeenea. Na ha hata leo watu wengi walikuwa wanategemea kuwa pengine kutakuwa na lockdown, lakini nafikiri hawakuwa na sababu ya kufunga, kwa sababu tayari imeenea. Ni watu tu wajikinge sasa, ili wahakikishe ya kuwa wameweza kuhifadhi familia zao labda kwa muktadha huo huo Bithurea, tangu kwanza kwa janga hili kwewe, kwa muktadha wako mzima unadhani kwamba janga la korona hapa nchini Kenya limekuwa likichukuliwa vipi? Labda mi naona watu wanafanya maskara, watu hawako serious. Watu ukiwatu wengine wanakwambia, hatujaona hatujaona mtu wa korona, wala hatujaona mtu amefariki na korona. Kwa hivyo mimi nalaumu serikali kwa sababu serikali imeweka sheria lakini sheria zile zenyewe pia hazijakazanishwa ili watu waweze kuzitii. Hata ukipanda magari ya raia sahihi, unakuta wengine wamevaa, wengine hawakuvaa. Ukiingia kwa supermarket, utakuta kuna zile supermarket wako very strict, na kuna zile supermarket ambazo unaweza kuingia ufanye shopping na utoke. Kwa hivyo pale imefikia, wananchi wenyewe lazima wajikinge, na mimi naona ni wao ndio wa ambao wamelegeza kamba, kwa sababu jana nilikuwa naona kwenye runinga, watu wa Mvita wanasema hawataki vita kliniki ibadilishwe kuwa isolation center. Mimi -hmm. Nikajiuliza nafsi yangu, wao wakiwa wagonjwa watakwenda wapi? Kwa jeneral limejaa, watakwenda wapi wakiwa wagonjwa, ama wakuwa isolated pahali gani? Kwa hivyo lazima pia tufikirie ya kuwa haya mambo yatakuwa yanaweza kupita mipaka, watu wakashindwa kujimudu mm -hmm. Na lazima kuwa na mikakati na mipangilio baina ya wananchi na wale watunga sheria ama serikali mm -hmm. ili waweze kuwa na maono moja waweze kupanga mikakati kwa sababu kule tunakoelekea mm, hatuwezi kujua itakavyokuwa edha itazidi, na ikiwa hatuna mikakati, basi nafikiri famili nyingi zitadhurika. Kama mnavyofahamu, shule zimefunguliwa nusu pia, na kuna misikiti iko wazi, watu wanaswali. Kuna misikiti ambayo imefata sheria, kuna misikiti ambayo wanaswali kama kawaida, lakini hakuna ambaye anakazanisha kuhakikisha sheria zinafuatwa. Hapo ndio tuko na changamoto. Naam, huyo alikuwa ni Bi Suraya Hersi mwanaharakati wa kisiasa akizungumzia kuhusu ama akitoa maoni yake kuambatana na hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta hii leo, na rais pia hapo mwisho mwisho utamsikia kwa kifupi tu akieleza kwamba vyombo vya habari pia vinawajibu wa kutekeleza katika vita dhidi ya hilo linatajwa kama janga kubwa duniani coronavirus. Tujikumbuke kama Wakenya na tutembee barabara hii kama Wakenya. Na tusaidiane kama Wakenya na nyinyi wenzetu waandishi wa habari, yangu ni kuwaomba tusaidieni kuelimisha watu wetu, tusaidieni kutambua yule amekataa kufuata, yule kiongozi ame-expose us. Naona muda basi umetupa kisogo, inabidi tuwaageni kutoka hapa Studio Kumi na Tano Afrika. Mimi naitwa Salma Mohamed na mimi ni Josephat Kioko. Tukurejesha huko Washington DC kuungana naye Idi Ligongo. Shukran kabisa Salma Muhamedi na Josephat Kioko kutoka Mombasa kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya Kwa Undani. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Kisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa na kuacha na burudani ya muziki <mulia>