Right after the international news... Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden amepata ushindi mdogo dhidi ya rais Donald Trump huko Georgia na Pennsylvania, wakati zoezi la kuhesabu kura linaendelea wakati huu. Hata hivyo, kampeni ya Trump inaendelea kupinga matokeo, ikisema katika taarifa ya Ijumaa kwamba uchaguzi huu haujaisha na kudai rais atashinda baada ya hesabu ya kura zilizotarajiwa kurudiwa katika majimbo yenye ushindani mkali ambayo matokeo yanakaribiana sana. Kampeni ya Trump pia imewasilisha changamoto ya kisheria juu ya madai yasiyothibitishwa ya ulaghai wa kura pamoja na kasoro nyingine. Biden kwa sasa anaongoza kwa kura za wajumbe mia mbili sabini zinazohitajika kupata ushindi wa rais, ambapo Biden tayari amepata kura mia mbili hamsini na tatu na Trump kura mia mbili kumi na nne Biden anaelezewa kuwepo kwenye nafasi nzuri ya kutangazwa mshindi wa urais kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Biden amesonga mbele ya Trump huko Georgia na Pennsylvania kwa kupata kura zaidi zilizopigwa kwa njia ya posta ambazo zilipigwa katika maeneo ya wafuasi wa chama cha Democratic, kama vile miji ya Atlanta na Philadelphia. Rusia iliripoti kesi mpya za COVID kumi na tisa elfu ishirini mia tano themanini mbili hii leo Ijumaa, rekodi ya juu kwa siku. Dmitri Peskov, msemaji wa Kremlin, hakutoa maelezo yeyote juu ya hatua gani maafisa wa afya ya umma wangechukua kuzuia ongezeko hilo. Na zaidi ya maambukizi milioni 1.7 nchini Rusia ya Covid 19, ni Marekani tu, India na Brazil zilizo na visa zaidi ya virusi vya korona. India iliripoti zaidi ya kesi mpya za Covid 47 leo Ijumaa. Mtu yeyote anayesafiri kutoka Denmark kwenda Uingereza lazima sasa ajiweke karantini kwa siku kumi na nne. Denmark iliondolewa Ijumaa kutoka ukanda wa kusafiri wa Uingereza kufuatia mlipuko wa virusi vya korona kwenye mashamba ya mink katika nchi hiyo ya Skandinavia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Operesheni za jeshi la serikali kuu ya Ethiopia kaskazini mwa nchi zina malengo ya wazi yenye mipaka na yanayoweza kutekelezwa, alisema waziri mkuu Abiy Ahmed leo baada ya mkuu wa Umoja wa Mataifa kusema alikuwa na hofu kubwa na mapigano katika mkoa wa Tigray wa, wa nchi hiyo. Serikali ya Abiy inahamasisha wanajeshi kutoka nchini kote na kuwapeleka Tigrei baada ya mapigano ya siku mbili kati ya vikosi vya serikali na kikundi chenye nguvu cha kikabila ambacho kiliongoza muungano wa watawala wa nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Maandalizi ya vita ya Ethiopia yameondoa matumaini ya kimataifa ya kuzuia mzozo kati ya serikali ya Abi na chama chenye nguvu cha ukombozi wa watu wa Tigrei, TPLF. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema ameshtushwa sana na mapigano hayo. Ripoti za vyombo vya habari zinasema waalimu kumi na mmoja waliotekwa nyara Jumanne kutoka shule mbili zinazoendeshwa na kanisa kwa lugha ya Kiingereza huko kaskazini mwa Kamerun waliachiliwa huru jana jioni. Washambuliaji wasiojulikana waliwateka waalimu hao Jumanne wakati wa uvamizi kwenye shule hizo katika mji wa Kumbo, lakini hakuna mtu aliyedai kuhusika na uvamizi huo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, basi Tunaangalia uchaguzi wa Marekani ambapo eh, mgombea Joe Biden anaendelea na kuweka ishara ya kushinda eh, uchaguzi wa Novemba tatu akiendelea kumpita rais Donald Trump katika majimbo ambayo yamekuwa yakisubiriwa ili kukamilisha uhesabiwaji wa kura na kutangazwa kwa mshindi wa uchaguzi huo. Katika sehemu ya pili tutaangalia eh, namna ambavyo baraza la mawaziri la Tanzania linavyoweza kuwa mara baada ya kuapishwa kwa Rais John Pombe Magufuli kwa ajili ya kwanza e, kutawala katika muhula wake wa pili wa urais wa taifa hilo la Afrika ya Mashariki ninayekukaribisha, mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanzia hapa nchini Marekani, ambapo mpaka hivi sasa mgombea Joe Biden anaendelea kufanya vizuri kwelikweli, kweli na ubashiri unaonekana kwamba anaelekea kushinda uchaguzi wa rais wa kipindi cha miaka minne ijayo wa mwaka huu elfu mbili na ishirini mpaka elfu mbili na ishirini na nne. Uh, Joe Biden ambaye alikuwa nyuma katika majimbo muhimu kabisa ya Pennsylvania halikadhalika Georgia, mpaka hivi sasa ameonekana kuongeza kasi na kumpita mpinzani wake rais Donald Trump. Na endapo hali itakuwa hivi, ni vigumu kwa rais Donald Trump kushinda uchaguzi huu. Kwa maana hiyo, Joe Biden atatangazwa kuwa rais wa Marekani. Hayo yanaendelea uh, wakati ambapo eh, vyombo vya habari vya Marekani hasa chombo cha CNN kimekuwa makini kwelikweli kutotangaza uh, moja kwa moja mshindi licha ya ubashiri eh, wa uchaguzi huo kuonyesha moja kwa moja kwamba hivi uh, sasa bwana Joe Biden anaongoza. Na kutokana na hilo, nimezungumza na profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, katika jimbo la uh, Maryland, ambaye amekuwa akifuatilia kwa ukaribu kabisa uchaguzi huu na kutueleza eh, kile ambacho anakiona anaendapo, Bwana Biden atashinda uchaguzi huu, Hali basi itakuwaje kwa kipindi cha miaka minne ijayo? na Je, Rais Donald Trump anaweza akatoa ile hotuba mashuhuri kabisa ya kukubali kushindwa ambao umekuwa ni utamaduni katika uchaguzi wa Marekani? Mpaka hivi sasa katika majimbo ya Georgia, Pennsylvania, Nevada na Arizona Joe Biden anaongoza kwa takriban kuanzia kura Georgia zaidi ya alfu moja na mia tano Pennsylvania zaidi, zaidi, zaidi ya elfu sita Nevada zaidi ya elfu kumi na moja huku Arizona ikiwa ni zaidi ya elfu arobaini na tatu, na bado uh, kura zinaendelea kuhesabiwa baadhi ya majimbo kama vile Georgia inaelezwa kufikia asilimia 99, eh, huku majimbo mengine ikiwa kati ya asilimia 90, eh, eh, mpaka 85 hivi 89. Basi Profesa Fulbert Namwamba, hebu tueleze sasa hali halisi jinsi ilivyo. E, katika kuelekea uchaguzi huu na mambo yanaweza kawa vipi, Profesa? Uh, wakati huu kwa wale ambao wa, ni wafuasi wa, wa, wa Biden ni wakati wa sherehe, na mimi mwenyewe nilifanya utathmini nikieleza kuwa vile mambo yalivyokuwa, njia ya Biden kushinda ilikuwa waziwazi -wazi. Na utathmini ni hivi, utathmini wangu ulikuwa kuwa rais Trump aliambia wafuasi wake sugu wapige kura mwisho, siku ya mwisho. A, wafuasi wa Biden wengi walipiga kwa posta na pia uh, kwa uh, kura za mapema. Sasa walivyohesabu, walihesabu kura za Trump zikaisha. Walipomaliza kuhesabu, kura ambazo zimehesabiwa masaa ya mwisho zilikuwa zote ni kura za Jo Biden. mwisho wa utathmini. Ukiangalia katika jimbo la Pennsylvania vile vitongoji ambavyo vimehesabiwa mwisho, uh, mji wa Philadelphia na mji wa Pittsburgh viko kwenye sehemu ambao zina mash mashabiki wengi wa Joe Biden. Kwa hivyo ilikuwa ni kusema kuwa itakuwa ni muda, lakini uh, yalikuwa yote yameisha na kile ambacho sasa hivi kinaonekana sasa, kwa mazingira halisi jinsi yalivyo, uh, unadhani kwamba uh, kweli ama hotuba ya Rais Donald Trump ya kukubali labda kushindwa eh, inaweza kawa ni hotuba ya namna gani? Wakati huu Rais Trump ni mtu ambaye uh, ana majonzi mengi na jitimai, kwa hivyo waka, na, na tena ni mtu mmoja, huwezi ukajua ataenda upande sababu yeye haelewi kushindwa, hajui kushindwa. Akishindwa anasema ni sababu ya hiki wala au ni sababu ya kile. Kwa hivyo mimi sitaki kusema kuwa yeye, pengine mwanzo atasema kuwa ameibiwa kura, na tena aseme kuwa wanajaribu manake, upinzani ule huko kwa White House. Hivi ni kusema kuna wale wanaomwambia rais Trump aachane, ah, na mambo aende, um, amwambie ah, Biden ampe hongera. Kuna wale kama vijana wake wale wawili wanasema la, hakuna kufanya vile tuse, tunaenda kotini, tunaenda kushtaki. Lakini hata iende kwenye Supreme Court na hata Supreme Court ikubali kuwa haita hesabu kura elfu ishirini na tisa za Alegeni County, bado Biden ameshinda. Kwa hivyo ha, hakuna maana rais Trump, kama angeweza tu akubali alivyotukia kile ambacho unaweza kutueleza ki uh, kampeni kiujumla, uh, zilikuwa za namna gani? Kampeni kwa kiujumla ni vile isemuavyo nchini Kenya, ilikuwa ni mtu kujipanga, mtu kujipanga. Na shida ya rais Trump alivyopanga kampeni yake, alishurutisha na kuangalia upande wa wafuasi wake suku. Joe Biden yeye alisema kampeni yake ni ya wamarekani wote, kwa hiyo umeona marepublicans maarufu wakienda na kumu, kumpigia debe Joe Biden na kumuunga mkono. Kwa hivyo hawa wapiga kura wa katikati, kuna marepublicans na wale vijana pia na weusi ambao wamejitokeza kabisa kumpigia Joe Biden mwisho. Rais Obama ndiye alisaidia sana Joe Biden sababu weusi wanaume wengi hawakumpigia kura Hillary Clinton. Ob Rais Obama kujitolea kwenda kupiga kampeni eh, jimbo la Pennsylvania ndilo jambo limegeuza kura hii na kumpa Joe Biden ushindi mkubwa. Sasa kwa kwenda mbele unadhani hali uh, itakuwaje ya kisiasa hapa Marekani? Hali ya kisiasa Marekani uh, ina hofu kidogo. Ina hofu kidogo kuwa nchi sasa imegawanyika mara mbili, na ningependa hata ingawa Biden amepata ushindi mkubwa, Rais Trump amepata karibu kura milioni sitini karibu kura milioni sitini Kwa hiyo kama nusu ya wa, karibu nusu si nusu, lakini karibu nusu ya wapiga kura wangali wanafuata yale Rais Trump aliyosema, ambao hawataki kuva hawataki uh, yale serikali itasema kuhusu uchumi na mengine uh, huo mgawanyiko ni lazima wapate njia ya kuponya na rais Biden itabidi ajitolee, aongee uh, na Republicans, viongozi wa Republicans watafute njia ya mrengo wa katikati. So biden ata itabidi aongoze kwa mrengo wa katikati. Na kile ambacho tumekuwa tukiona, hasa wafuasi wa rais Donald Trump, kumekuwa na hali kama ile ya kusikiliza kile ambacho amekuwa akikizungumza katika siku mbili tatu zilizopita, kwamba uh, kuna hali ya uh, Uh, kuibiwa kura ambako kunaonekana kumefanyika uh. Je, uh, kwa hali halisi ya hapa Marekani unadhani uh, nini kinaweza kujitokeza? Kuna wafuasi zugu wa Rais Trump ambao wamejihami na wamesema waziwazi kuwa hii miezi mitatu iliyopita walinunua bunduki na zana tofauti na kusema kuwa wataleta vurugu. Mimi vile ninavyoona, kutakuwa na hisia za kilio na hisia za kile wa Kenya tunaita makasiriko, lakini hayo makasiriko yataisha. Sioni kama hayo makasiriko yatapita siku mbili tatu, kwa hivyo watatulia na watapoa, lakini bado mgawanyiko kisiasa ungalipo Marekani. Wanaizungumzia kwamba ni taifa ambalo hivi sasa limegawanyika. Uh, hii dhana unaweza ukaizungumza vipi profesa? Hii dhana inaonyesha kuwa Uh, kuwa rais mzuri Marekani, ni lazima nilitumia neno mrengo kati wa katikati, uwe mtu wa kulete watu pamoja. E, jambo zuri, na pale nina imani ni kuwa Joe Biden hata na Mitch McConnell walikuwa marafiki, yule mkubwa wa Senate. Na umeona Joe Biden ameungwa mkono na Republicans, wakubwa wa Republicans wengi sana, wanajeshi Uh, waliokuwa mawaziri kwa rais kwa serikali ya Trump, hata kuna maseneta ambao walikuwa nyuma ya Biden. Kwa hivyo Biden akichukua mrengo wa katikati, achukua polepole, lakini sasa kama uongozi wa Republican Party utarudi upande wa Biden, mambo yatakuwa sawa. Kumbukwe kuwa Marekani, hakuna ati ukiwa mshindi na yule ambaye amekuwa karibu na wewe, hakuna nusu mkate Marekani kwa hivyo mimi nasema kutakuwa na ushirikiano na mwisho itasuluhika, lakini hisia zitakuwepo mwaka mmoja. Na kingine ambacho tungependa kukisikia profesa, uh, nini ambacho tutarajia kukiona? Manake uh, wanachozungumza ukiangalia umri wa uh, Joe Biden si umri ambao kwa namna moja manyingine, wengi wanasema si kuna uwezekano asigombee muhula wa pili. Hili nalo liko vipi? Nikuwa uh, hata gombea muhula wa pili, atagombea muhula wa pili Shida sasa upande wa Demokrat ni kumteua yule ambaye atachukua hatamu kutoka kwa Joe Biden, kura ijapo. Na mimi nikifikiria, mi huyu ni Fulbert na Mwamba mwenyewe, nafikiria yule ana nguvu hizo ni Bi Michelle Obama ndiye ana ushawishi wa kutosha kuingia kwenye viatu vya Jo Biden. Asante kabisa, Profesa Ulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo yote. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu ya pili tunaelekea nchini Tanzania. Rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli wiki hii ameapishwa kwa ajili ya kuhudumu muhula wake wa pili wa urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, ambapo kwa mara ya kwanza uapisho huo umefanyika katika mji mkuu wa Tanzania, Dodoma. Hali hiyo ikitokea E, bado kizungumkuti kimeendelea kutanda juu ya vyama viwili vya upinzani ambavyo vyenyewe vilitangaza waziwazi wazi, wazi kwamba havikubaliani na kuitisha maandamano e, ya nchi nzima kupinga matokeo ya uchaguzi, huku chama kingine cha upinzani CUF, chenyewe kikieleza kwamba uchaguzi haukuwa e, katika mazingira ambayo yangeweza ya e, kutotilia ya mashaka baadhi ya mambo, kwani kuna dosari mbalimbali ambazo zilikuwepo lakini hayo yakiendelea, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli mara baada ya kula kiapo alitangaza wazi kwamba uchaguzi kwa hivi sasa umekwisha na kile kinachohitajika ni kujenga uh, taifa hilo la Tanzania. Hayo yakiendelea, kubwa na mjadala ambao unatawala hivi sasa ni kuhusiana na je, baraza la mawaziri litakuwa lipi, kwa sababu mara baada ya kiapo kile alichokifanya siku hiyo aliyoapishwa Dodoma, Tanzania, basi baraza la mawaziri lilikuwa limevunjika ama limevunjwa uh, rasmi kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba. Hayo yakiendelea, mjadala ni nani ama sura zipi zinaweza zikarejea ndani ya baraza hilo. Mwenzangu Georgi uh, Njegopa ameangalia uh, lipi ambalo linaendelea na vile vile baraza la mawaziri ambapo limefikia ukome, lakini katika kipindi cha miaka mitano baraza hilo limepitia mengi kwelikweli. George Njogoba, hebu tueleze nini kinaendelea hapo? Baraza la mawaziri nchini Tanzania limefikia ukome wa kuendelea na majukumu yake tangu Alhamisi Novemba tano, siku ambayo rais John Magufuli aliapishwa kuanza muhula wake wa pili na wa mwisho kwa mujibu wa katiba kuongoza taifa hili kwa miaka mingine mitano. Katika uhai wake wa miaka mitano baraza hilo limeshuhudia likipitia mengi, ikiwemo kwa mawaziri wake kufutwa kazi na wengine kubadilisha wizara, hali ambayo inatoa tafsiri nyingi kwa wafuatiliaji wa masuala ya siasa nchini. Wapo wanaodhani kwamba rais Magufuli alikuwa akiwapa alama wanayopasa kuifuata wakati wakitekeleza majukumu yao itakayoakisi falsafa zake za kiutendaji, lakini wengine wanasema kwamba kiongozi huyo alikuwa kiranja aliyojaribu kuwaingilia kila wakati watendaji wake hao kiasi cha hata kuwatia hofu, wasiwe na uhuru wa moja kwa moja katika maamuzi yao kwa sasa lakini. Wakati baraza hilo limekoma katika majukumu yake, shughuli zote zilizokuwa zikifanywa na mawaziri hao zinafanywa na makatibu wakuu pamoja na wasaidizi wao hadi hapo rais Magufuli atakapotangaza baraza lake jipya katika kipindi chake cha miaka mitano. Ikilinganishwa na mabaraza mengine ya mawaziri, baraza la mawaziri la rais Magufuli linaongoza kwa kubadilishwa mara kwa mara, kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo wale anaodai kuwatumbua kutokana na kushindwa kwenda na kasi yake. Baraza lake linamaliza muda likiwa na sura tofauti nne. Kwanza, wale walioingia katika nyadhifa zao na kuendelea kudumu mpaka wanamaliza ungo ya kwanza ya miaka mitano. Mawaziri kama ume Mwalimu William Lukuvi ni sehemu ya mawaziri hao ambao wanajihesabu kama watu waliofaulu kudumu katika wizara zao kwa kipindi chote cha miaka mitano. Kuna wale waliohamishwa kutoka wizara moja hadi nyingine kama vile Angela Kairuki Kabudi Palamagamba, Profesa Mbarawa. Mawaziri hao angalau wameendelea kusaidia katika baraza la mawaziri la Rais Magufuli kwa miaka mitano, lakini hawakudumu katika wizara moja kwa miaka yote hiyo. Kundi lingine la mawaziri hao ni wale waliong'olewa katika nafasi zao na baadaye kurejeshwa tena katika orodha ya baraza la mawaziri hapo unaweza kuwakuta mawaziri kama George Simba Chawene na Mwigulu Nchemba, na mwisho hapo ambao waliondolewa katika nyadhifa zao na ikawa tiketi ya moja kwa moja na hawakurejea tena katika baraza hilo, mawaziri kama Chazi Kitwanga, Profesa Sostenes Mhongo, Nape Nnauye, Januari Makamba ni sehemu tu ya mawaziri wa mwanzo kabisa ambao walionja radhi ya uwaziri kwa muda mfupi na kisha kufunguliwa milango na kwa mlio kuondoka katika viti vyao. Swali kubwa linaloendelea kujitokeza sasa ni kwa nini utawala wa miaka mitano wa Rais Magufuli umeshuhudia mabadiliko makubwa kiasi hiki cha baraza lake na yaliyokuwa yakifanyika mara kwa mara, kama anavyoona mchambuzi huyo Goodluck Ng'ing'o, pengine hayo yote yanatokana na msukumu wa Rais Magufuli kutaka kuona matokeo haraka kutoka kwa watendaji wake hao. Lakini changamoto kubwa ambayo aliweza kukutana nayo miongoni mwa wale ambao waliweza kuchaguliwa kama wateule, walishindwa kuendana na kasi yake, ama walishindwa kutafsiri uh, ilani, maoni na vipaumbele vya rais Magufuli. Uh, na mara kadhaa kutokana na hao mawaziri ambao walikuwa na dhamana kushindwa kuelewa rais anataka nini, ama kushindwa kufanya kazi uh, kwa mujibu ambavyo rais alikuwa anataka hasa kwenye vipaumbele, ili mlazimu mara kadhaa kuweza kufanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri, lakini tu si mabadiliko, na kuna baadhi ya mawaziri pia waliweza kuchukuliwa hata hatua fulani za kisheria, na wengine ikiwemo hata kuweza uh, kufikishwa katika vyombo vya sheria uh, kutokana na, na, na, na namna na, ambavyo mambo yalikuwa hayaendi sawa sawa. Lakini na changamoto nyingine kubwa ambayo alikutana nayo ni namna vile ambavyo baadhi ya mawaziri ambao walioteua kuzingatia maadili ya uongozi na hasa akiweza kuakisi uh, dhamira na kauli mbiu ambazo uh, rais Magufuli mwenyewe alikuwa akizisema mara kadhaa, ya kwamba anataka viongozi ambao watawatumikia wananchi na kuweza kusikiliza kero na shida za wananchi. Lakini uh, jambo lingine kubwa ambalo alikutana nalo kwenye awamu uh, ya kwanza uh, ilikuwa ni kukosekana mara kadhaa kwa ubunifu hasa kwa hawa uh, mawadhiri wenzamana na ingawa katika kipindi chote rais Magufuli alijipambanua kama kiongozi waliotaka kuona mambo yakifanyika kwa haraka, baadhi ya wachambuzi kama ilivyo kwa mwanasiasa huyu wa siku nyingi na mchambuzi wa mambo Sami Ruhuza anasema kiongozi huyo alikuwa kiranja aliyojaribu kuwaingilia kila wakati wa watendaji wake kiasi cha hata kuwatia hofu, wasio na uhuru wa moja kwa moja katika maamuzi yao. Baraza la mawaziri limekuwa sio maarufu kama mabaraza mengine yaliyotangulia, na hii inatokana na aina ya, ya rais ambaye yupo. Ni kwamba watanzania wengi wamezoea jambo fulani kumsikiliza waziri, jambo fulani kumsikiliza waziri. Sasa katika utawala wake huyu e, waziri alikuwa sio mtu maarufu, kwa sababu kwanzia waziri mkuu, ukisikiliza hotuba zake zilikuwa ni za nimetumwa na rais, nimeagizwa na rais, rais apendi hili, rais hataki kusikia haya N, nitalichukua hili, nitalipeleka kwa rais, rais atayatolea maamuzi. Kwa maana hiyo ni kwamba kuanzia waziri mkuu mpaka wote chini, karibu mawaziri wake wote kuwa hawana maamuzi yao wenyewe. Waziri anaweza akatoa maamuzi fulani, alafu nasikia mwisho rais anakuja anatoa ya kwake tofauti kabisa yani na sa nyingine anaweza akamblasti akam hata mbele, mbele, mbele, mbele ya hadhara waziri wake kwa maamuzi aliyoyafanya. Kwao mawaziri walikuwa ni waoga wa kutoa maamuzi yaani, hata kama analo jawabu la wa kutoa lakini, waziri anakuwa mwoga ana sita kutoa maamuzi ambayo kwake yeye labda yangeweza kuwa sahihi, kwahiyo anakuwa anaogopa kuyatoa. Sasa hiyo hali imepelekea mpaka hata bungeni, bungeni unakuta mbunge kiamka uh, badala labda hata ya kupongeza serikali kwamba labda nimeipongeza serikali kitu fulani kimefanya vizuri au uh, kuisifia serikali imefanya kitu gani vizuri, cha kwanza kabisa atakachokianza ataanza nampongeza Raisi dkt eh, Joni Pombe Magufuli na serikali yake, yaani lazima amtaje raisi alafu baada ya pale a, hiyo serikali yake anaiondoa, anakuwa na mtaja yeye kama rais kwa chochote kitakachokizungumza, lazima tamsema rais, ra, ra, rais, ra, rais. Kwa hiyo unakuta rais anaonekana zaidi katika kuongelewa, pongezi zote ni yeye, e, ushauri utasikia, ninamuomba rais aweze kufika, ninamuomba rais tupate huduma hii. Yani tumekuwa ni watu wa kuombaomba na nini yani Bungeni ni hivyo hivyo mpaka eh, eh, spika naye anakuwa naye na, na nguvu zake zinaisha. Kwa hiyo mawaziri wamekuwa wanaonekana ni watu wa kawaida sana yani, kwa sababu mawaziri wamekuwa wamenyang'anywa madaraka yao yote, na ameamia kwa kwa mtu mmoja tu, huyo huyo ndo kila kitu. Kwa hiyo ni, ni one man show. Kuapishwa kwa awamu nyingine kwa rais Magufuli kunafungua milango kwa wanasiasa waliopenya katika majimbo yao kuingia serikalini kama mawaziri na manaibu waziri. Ingawa ni mapema mno kubashiri ukubwa wa baraza lake lijalo na sura zipi zitajitokeza, lakini fumbo hilo huenda likapata uteguzi wa haraka kwa kutupia macho vipaumbele ambavyo rais Magufuli alivibainisha wakati wa kampeni zake, baraza ambalo watalichagua uh, hivi siku za karibuni uh, ambazo katika kipindi chake cha pili uh, watakuwa ni watu ambao Uh, watakuwa na kaliba masifa ambazo uh, kwa uchache zinalingana na hizo kwa viongozi ambao uh, ni waadilifu weledi, lakini pia wana ubunifu, lakini pia wana uwezo wa kwenda kusikiliza kero za wananchi na kuwafuata kule waliko, lakini pia hasa kikubwa, namna gani watakuwa wabunifu ili kuweza kutatua changamoto na kero ambazo uh, zinawakabili wananchi, lakini zina moja kwa moja zinahusiana na waziri, na wizara ambazo wao wameweza kutoa dhamana uh, lakini vile vile uh, atazingatia Uh, kiwango cha elimu kwa sababu tumeona teuzi zake kadhaa zimekuwa zaidi pia zikizingatia vigezo vya, vya uh, uh, vya elimu na weledi wa yule mtu. Kwa hiyo hilo pia ni jambo ambalo uh, tunaamini anaweza akalitumia kama vigezo vya kuweza kuwateua watu kwenye baraza lake la mawaziri, na ikitazamia kwamba kuna miradi mingi ya kimkakati ambayo alishaanza na ni lazima imalize, na kuna mambo mengine kadha wa kadha ambayo anapaswa kuyafanya, hasa mambo ya kuboresha maslahi ya wananchi mmoja mmoja, uh, na kufanya vitu ambavyo vinaweza kuchochea uchumi. Kwa hiyo tunatazamia pia kwenye wizara ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaweza kusaidia kukua kwa uchumi ae Ma rais Magufuli, wakati anaanza ungo yake ya pili ya madarakani, tayari amemteua mwanasheria mkuu wa serikali, na huenda siku chache zijazo akataja jina la waziri mkuu wake atakayepaswa So, kuidhinishwa kwanza na bunge ambalo kwa mara ya kwanza tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi limekosa nguvu ya upinzani. Asante sana Georgi Njogopa kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.