Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya leo Ijumaa, tarehe 30 Oktoba mwaka 2020. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekuu cha Afrika asubuhi hii tunaripoti kuhusu uchaguzi wa Tanzania, ambapo chama kinachotawala cha CCM chapata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu, huku Marekani ikitilia shaka ushindi huo, wakati wanasiasa upinzani wamekataa kutambua matokeo, akisema ni udanganyifu mkubwa, haukuwa huru na wala haukuwa wa haki, na kwa sababu hiyo watu watakaokuwa wametangazwa kuwa wameshinda watakuwa wamekosa uhalali wa Watanzania. Kwa lugha nyepesi, uchaguzi umeporwa. isekubdi tak katika habari nyingine, nchini Sudan maandamano yameongezeka kupinga hatua ya serikali kuongeza bei ya mafuta kwa matumaini kwamba hatua hiyo itasaidia kufufua uchumi wa nchi hiyo unaopitia changamoto kadhaa. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka sauti amerika VOA. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umetaka viongozi wote nchini humo kushirikiana na kumaliza tofauti zilizojitokeza kufuatia uchaguzi mkuu ambao umekumbwa na utata baada ya wanasiasa wa upinzani kudai kwamba kumetokea wizi mkubwa wa kura. Katika taarifa kwa umma ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam umesema kwamba kero hizo zinastahili kushughulikiwa kwa uwazi ili kurudisha uaminifu na kuzuia mgawanyiko kati ya raia. Vilevile, taarifa hiyo inataka viongozi wote nchini Tanzania kujiepusha na vurugu pamoja na kujizuia kutoa maneno yanayoweza kuchochea ghasia. Ubalozi huo umesema kwamba unatambua kuwa wanasiasa wa upinzani, mashirika ya kiraia, waangalizi wa uchaguzi wametoa madai ya kuwepo dosari katika uchaguzi wa Jumatano na kwamba madai hayo yanaaminika. Umesema kwamba wametoa madai ya kuaminika ya kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huu, pamoja na vitisho na ubadhirifu. Taarifa hiyo inamalizia kwa kusihi mamlaka ya Tanzania kuheshimu haki ya wa Watanzania ya kujieleza na kuandamana kwa amani. Zaidi ya wamarekani milioni 80 wamekwisha piga kura ya mapema kabla ya uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba kulingana na takwimu zilizokusanywa jana na taasisi ya chuo kikuu cha Florida inayofuatilia uchaguzi wa Marekani. Kiwango hicho kimevunja rekodi; ni zaidi ya asilimia hamsini na nane ya watu walijitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita, na inaonyesha umuhimu wa uchaguzi wa mwaka huu ambapo kinyang'anyiro ni kati ya Rais Donald Trump Mrepublican na Mdemokrat makamu rais wa zamani Joe Biden. Idadi kubwa ya watu walipiga kura kwa njia ya posta au kwenye vituo vya kura kutokana na hofu kwamba virusi vya korona vinaweza kusambaa siku ya uchaguzi. Wataalamu wanatabiri kuwa idadi ya wapiga kura mwaka huu itazidi milioni mia moja thelathini na nane waliopiga kura kwenye uchaguzi wa rais wa elfu mbili kumi na sita alioshinda Donald Trump. Kura milioni arobaini na saba pekee ndizo zilipigwa kabla ya siku ya uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na sita. Wagombea wa rais nchini Marekani, Donald Trump na Joe Biden wamefanya kampeni katika jimbo muhimu la Florida siku chache kabla ya uchaguzi wa rais, wakati hesabu za serikali zinaonyesha kwamba uchumi wa Marekani umeanza kuimarika tena licha ya janga la virusi vya korona likiongezeka kwa kasi. Trump ameendelea kusema kwamba janga la virusi vya korona linaelekea kumalizika na kudai kwamba Biden ni msosialisti, huku Biden akisema kuwa Trump amekosa kuwajibika kwa majukumu yake. Kenes Bwir anasoma ripoti kamili. Trump mwenye umri wa miaka sabini nne amefanya mkutano mkubwa Tampa na kuambia wafuasi wake kwamba mpinzani wake Joe Biden mwenye umri wa miaka sabini na saba atafunga shughuli za kawaida kwa sababu ya virusi vya korona na hivyo kuharibu kabisa maisha yao ya kawaida. Watu elfu mia mbili ishirini na nane wamefariki nchini Marekani kutokana na virusi vya korona na maambukizi yameongezeka tena kote Marekani. Trump ambaye ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba yupo nyuma ya Biden katika kinyang'anyiro cha urais, ana matumaini kwamba kuimarika kwa uchumi na kueneza shutuma za uoga kuhusu Wademokrat kugeuza Marekani kuwa nchi ya siasa za mrengo wa kushoto itamsaidia kushinda mhula wa pili madarakani. Trump ana matumaini kwamba ujumbe wake utashinda nguvu ujumbe wa kampeni wa Biden unaoangazia janga la afya kutokana na virusi vya korona. Takwimu zilizotolewa Alhamisi zinaonyesha kwamba uchumi wa Marekani umeimarika kwa asilimia 33.1 katika robo ya tatu ya mwaka wa fedha, ishara kwamba uchumi umeanza kukua tena baada ya kuanguka kutokana na janga la korona. Akihutubia wafuasi wake katika kaunti ya Broward, Florida, Biden amesisitiza kwamba utawala wake utawajibika na kukabiliana vilivyo na janga la virusi vya korona. Shukran Kenes Bwire kwa ripoti hiyo. Wizara ya fedha na wizara ya mambo ya nje za Marekani jana zimetangaza vikwazo dhidi ya mashirika kumi na moja ya Iran, China na Singapore kwa kununua na kuuza kemikali za petroli za Iran. Pia wizara ya sheria ya Marekani imetangaza mashtaka mawili ya kunyanganywa dhidi ya Iran kufuatia kukamatwa hivi karibuni kwa zana za kijeshi zilizokuwa zimepelekwa Yemen na mafuta hafi yaliyokuwa yamepelekwa Venezuela. Naibu mwendesha mashtaka mkuu wa maswala ya usalama wa taifa John Demes amesema katika taarifa kwamba mashtaka mawili ya kuinyang'anya Iran yanahusu madai ya mbinu zisizokuwa za kawaida zilizotumiwa na kikosi cha mapinduzi cha Iran kwa kusafirisha zana za kijeshi kisirisiri kwa meli nchini Yemen na mafuta nchini Venezuela, wakati nchi hizo mbili ni tishio kubwa kwa usalama na utulivu katika kanda zao. Amesema nia ya Marekani ni kuchukua fedha zitakazokuwa zimezuiliwa kutokana na mauzo ya mafuta ya Iran na kuzigawa kwa Wamarekani waathirika wa vitendo vya kigaidi vinavyofadhiliwa na Iran mara tu kesi itakuwa imekamilika. viongozi wa Ufaransa