Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express right. Karibu shabiki wa matangazo ya VOA Express kwa show ya leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 4 mwezi Novemba mwaka wa 2020, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu ni BMJ Muridhi. Na moja kwa moja na mimi ni Sandey Shomari msikilizaji nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele mambo ni mengi kweli kweli eh, hapa marekani tunaangalia uchaguzi mkuu hali ilivyo wakati kura zikiendelea kuhesabiwa siku moja baada ya uchaguzi bado marekani haijajua mshindi ni nani katika kinyanganyiro cha kumtafuta raisi wa marekani 2020 uchaguzi mkuu ulifanyika hapo jana lakini vile usahau utakuwa na burudani ya muziki eh, na uvuma kwenye mitandao ya kijamii vile vile tutakuletea makala ya barazani bila kusahau biashara. Lakini kwanza, kama tulivyokudokezea, kuanzia hapa Marekani ambapo ndiyo stori inayotamba uh, inazungumziwa sana. Ni siku uh, moja tu baada ya uchaguzi, na mpaka sasa hakuna mshindi ambaye anajulikana wazi wazi, hasa kati ya rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden ambaye alikuwa ni makamu wa rais kwa wakati mmoja. Sasa huu ni uchaguzi ambao kama mnavyojua wasikilizaji, tumekuwa tukitaja kwamba ni wa kihistoria kwa sababu kadhaa, lakini nisiseme mengi, kwani nimezungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud akiwa katika maeneo ya Maryland. Na kwanza kabisa Abdu Shakur Abud, tumekuwa tukifuatilia uh, yale yanayoendelea hapa. Wewe jana ulikuwa mpaka uh, kule White House ukiangalia ni nini kimetokea baada ya vituo kufungwa, na mimi pia nilitembea maeneo tofauti tofauti vituo mbalimbali mbali, lakini uh, kuna mengi ambayo hatuyajui kufikia sasa. Tuanze hapo kwa vituo kufungwa, ni nini ambacho uh, uh, tumekishuhudia uh, tangu wakati huo? Kwa hakika BMJ, jana usiku, baada ya vituo kufungwa na kura kuanza kuhesabiwa, kwa dalili zilianza kuonyesha kwamba hali ni ngumu sana, kwa sababu ilionekana kwamba wapiga kura walijitokeza kwa wingi. Kwa hivyo haraka haraka matokeo yalionesha kwamba Biden na Trump walikuwa wanashika uongozi katika majimbo yaliokuwa wakitegemea, lakini usiku ulipozidi kuongezeka kufikia usiku wa manane, mashindano yakawa katika majimbo ambayo tumekuwa tukiyataja wakati wote, majimbo yenye ushindani, majimbo ambayo yanajulikana ndo yanaweza kuamua matokeo ya uchaguzi wa rais, na hadi hivi sasa hali ni hivyo hivyo. Mvutano hivi sasa uko katika majimbo matatu hasa. Kutokana na matokeo yaliyotangazwa na chumba cha habari, ni kwamba kuna mashindano makali katika Wisconsin Pennsylvania na pamoja na Michigan, ambapo hapo ndo mahala Biden na Trump wanabidi kuchukua majimbo hayo kuweza kujua nani anaweza kuwa ni mshindi. Hata hivyo kuna jimbo la Nevada, kuna mvutano mkubwa na kuna jimbo la Arizona, North Carolina na jimbo jingine la Wisconsin ambapo kuna mashindano makali na hivi sasa tunavyofuatilia ni kwamba kura zilizopigwa kwa posta ndio zinaanza kuhesabiwa. Kwa hivyo inaweza kuchukua siku nzima, au hii inakumbusha mvutano kati ya Bush na Gore. Kwa hivyo unasubiri hali ya mambo itakuwa nam. Umetaja hapo mambo ya Pennsylvania, na na vilevile jinsi hali ilivyokuwa kwa majimbo mbalimbali yenye ushindani mkubwa ikiwa ni pamoja na majimbo ambayo tayari tumejua wazi wazi ni nani ambaye atachukua wale wajumbe wa majimbo hayo, lakini tulizungumzia hilo baadaye, kwa sababu jambo ambalo linaonekana linavuma sana, naangalia hapa kwenye televisheni zote hapo Marekani, kwenye mitandao ya kijamii Anaendelea kusema hapa, huu ni wizi mkubwa nchini. Tunataka sheria itumike kwa njia nzuri. Kwa hivyo, tunaenda mahakamani kwenye mahakama ya juu. Nataka uhesabu wa kura usitishwe. Hii kwa hakika, hakuna mtu anaweza kujua, lakini kama tunavyojua katika matamshi yake toka mwanzo wa kampeni hizi, amekuwa akilalamika dhidi ya kura zinazopigwa kwa njia ya posta. Trump anasema kwamba akishindwa ni kutokana na kura zinazopigwa kwa njia ya posta, kwa vile kuna uwizi utakaofanyika. Hivi sasa basi, anasema kutokana na kwamba Pennsylvania anaongoza, lakini wana sema wanahesabu kura zilizoletwa kwa njia ya posta, hapo yeye anachukulia kawizi unaofanyika na inavyosemekana hivi sasa tayari wameanza kujitayarisha leo asubuhi hapa Marekani, watafikisha mashtaka huko Pennsylvania na majimbo mengine kutaka utaratibu wa kuhesabu kura usitishwe. Na inaonekana kwa vyovyote vile, wachambuzi wanasema kutokana na hali ya mvutano uliopo, huenda matokeo ya mwaka huu yakachukua muda mrefu zaidi na yakamalizikia katika mahakama. Na pia nimeona uchambuzi eh, kabla ya kujamsikia Joe Biden alivyozungumzia swala hilo, hata ingawa alizungumza mapema eh, wachambuzi tayari wanaeleza kwamba ni kama ni kitu kilitarajiwa. Kwani ni kwa haraka haraka Donald Trump na chama cha Republican walikimbiza ule uteuzi au kule kuidhinishwa kwa yule aliyekuwa amemteua kama jaji mmoja wa majaji wa mahakama ya juu. Labda hili unaona kama litamsaidia lita Trump na, na chama chake cha, cha Republican nazungumzia jaji Barrett. Bila shaka sasa hivi katika mahakama kuu kuna majaji sita ambao wana mrengo wa kulia na watatu mrengo wa Democratic. Ni mapema sana kusema ikiwa yanaweza kutokea namna gani, lakini inavyoonekana, Trump anaweza kupata ushindi katika mahakama hiyo kutokana na jinsi mahakama ilivyoundwa, lakini kwa upande mwingine wachambuzi wanasema hii itakuwa tofauti kabisa na wakati wa Gore na Bush, kwa sababu wakati ule ilikuwa ni jimbo la Florida peke yake. Hivi sasa kuna karibu majimbo kumi ambapo kuna ushindani, kwa hivyo matokeo yanaweza kuwa tofauti kabisa. Tunasubiri kuona vipi mambo yataweza kutokea. Uh, yale yaliyoyasema Donald Trump saa nane dakika chache yanaonekana kwamba yamekataliwa na baadhi Na hapo tunamsikia hapo akieleza kwamba uh, lazima kura zihesabiwe mpaka kura ya mwisho, na kwamba ana imani kabisa na mchakato huu, na kwamba pia ana imani kwamba chama chake au yeye mwenyewe atashinda urais na chama chake pia kitapata udhibiti katika e, uh, baraza la seneti na vilevile kwenye baraza la wawakilishi. Sasa Manake nini sasa, mvutano huu unaona ikielekea wapi, Shafu? Kama mwandishi wa habari, kwa hakika matokeo ya safari hii yameshangaza watu, itazungumzwa kwa miongo mingi kabisa. Utafiti wa maoni kabla ya uchaguzi ulionyesha kwamba Biden anaweza kushinda moja kwa moja kwa wingi wa kura. Matokeo yamekuwa tofauti kabisa, ushindani umekuwa mkali, na inasemekana ni kwamba watu wa Trump walijitokeza katika dakika ya mwisho kama ilivyotarajiwa, na umempatia nguvu. Kwa hivyo hivi sasa mvutano huu utakuwa mkubwa sana. Kwa hivyo, hatujui utaelekea wapi, itategemea vipi mahakama katika majimbo mbalimbali atachukulia kesi hizo, na ni wakati gani mahakama kuu itaingilia kati? Tusisahau kwamba katika, narudia kila mara, kesi kati ya Bush na Gore ilichukua siku thelathini na saba za kuhesabu kura kabla ya mahakama kuingilia kati. Kwa hivyo safari hii hatujui itachukua muda gani kwa sababu majimbo ni mengi, lakini upande wa pili ulipozungumzia baraza la Senate, kwa bahati mbaya inaonekana kwamba w huenda wasipate wingi wa kuwa viti katika baraza hilo. Inaonekana hadi hivi sasa wamekuwa sawa katika baraza hilo, kwa hivyo tunasubiri, ingawa wameendelea kudhibiti baraza la wawakilishi. E, kwa haraka haraka, Shakutu, tukimalizia naona utani utani kwenye mitandao ya kijamii, wengine e, hasa kutoka bara la Afrika ambako wanaandika kusema sasa tunaona kama Marekani imetumbukia e, kwenye lindi kwenye shimo ambalo e, baadhi ya nchi za Afrika huwa zipo e, ambapo uh, upinzani au uh, uzushi hutokea tu baada ya uchaguzi Unadhani kwamba demokrasia, nchi ambayo inajulikana kwamba uh, inaongoza ni moja ya nchi zinazoongoza kwa demokrasia, unadhani kwamba inaelekea upande wa uh, nchi za Kiafrika baadhi yake? na no, hata kidogo. Haijafikia huko, kwa sababu mahakama huku yako thabiti, taasisi za huku ziko na nguvu. Bila shaka, tutasubiri mahakama kuu, ndo tatizo kubwa iliyopo, kwa sababu imeelemea upande mmoja zaidi, lakini haiwezi kufika kamwe katika kiwango cha demokrasia katika nchi za Afrika. Hapa Marekani, taasisi ya sheria, taasisi ya tume ya uchaguzi iko imara na wanafuatilia kwa makini. Haiwezi kutumbukia katika hali ambayo tunashuhudia katika nchi zinazoendelea. Asante As sana Abdu Shakur Abud. Naona sasa msikilizaji, umetumia wakati ule wa kupata habari za dunia, tuungane naye Idi Ligongo katika majimbo mbalimbali ili kupata mshindi wa uchaguzi wa jana Novemba tatu wa Marekani. Mpaka sasa imekuwa ni vigumu kumtangaza mshindi kutokana na maelfu ya kura kuendelea kuhesabiwa, ambazo zilipigwa kwa njia ya posta, kwa sababu ya kuepusha maambukizi ya virusi vya korona wakati wa upigwaji kura. Licha ya kutokuwepo na uhakika wa mshindi wa uchaguzi wa urais wa Marekani, rais anayetetea kiti chake Donald Trump alizungumza na wanahabari akiwa ikulu ya White House mapema leo, na kutangaza kwamba anaamini atakuwa mshindi na atapeleka shauri katika mahakama ya juu kuzuia uhesabiwaji wa kura ambao yeye ameonyesha kuwa na mashaka wa kutokea udanganyifu, wakati yeye anaona ameshinda tayari. Mapema, mpinzani wake bwana Joe Biden aliwahutubia wafuasi wake akiwa katika mji anakotokea wa Wilmington, Delaware na kuwashukuru na kueleza kuwa na imani ya ushindi wa uchaguzi huu wa kihistoria ambao matokeo yake hayajapatikana kwa haraka kama ilivyo kawaida. Kimbunga Eta kinaendelea kuelekea kwenye mkondo wake katika mataifa ya Amerika ya Kati na kinatarajiwa kufanya uharibifu katika mataifa ya Nikaragua na Honduras, ikiwa ni saa kadhaa baada ya kusababisha mmonyoko wa ardhi katika mwambao wa Nikaragua. Kituo cha taifa cha Marekani cha kupima kimbunga kinaeleza kwamba kimbunga Eta kinaelekea katika bara katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nikaragua ikiwa na upepo mkali unaofikia kilomita 140 kwa saa. Utabiri wa hali ya hewa unatahadharisha kuwepo kwa dharuba zinazohatarisha maisha ya watu zikiambatana na upepo mkali na mafuriko katika sehemu za Amerika ya Kati. Jeshi la Korea Kusini linasema limemkamata mtu mmoja kutokea Korea Kaskazini baada ya kuvuka mpaka wenye ulinzi mkali wa kijeshi unaounganisha mataifa mawili yenye upinzani mkali. Mnadhimu wa jeshi alitoa taarifa ikieleza kwamba mtu huyo alionekana katika vifaa vya usalama jana usiku baada ya kufanikiwa kuvuka upande wa mashariki mwa mpaka na kusababisha jeshi kutoa tangazo la uangalizi wa kuzuia watu wanaovuka mpakani kihalifu. Mtu huyo ambaye hajatambulishwa alikamatwa saa kadhaa baada ya kufanyika msako mkali. Jeshi linasema litaanzisha uchunguzi wa tukio hilo, ikijumuisha kuangazia kama mtu huyo alikuwa na nia ya kukimbia kutoka nchini mwake au la. Jeshi linaeleza kuwa hakukuwa na viashiria vyovyote visivyo vya kawaida kutoka kwa majeshi ya Korea Kaskazini yaliyopo katika mpaka huo. unasafiri Una na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Naam, baada ya habari hizo za dunia tuangalie kuhusu barazani. Leo tunakuuliza ikiwa huko nchini Uganda wanajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, na tayari kiongozi wa upinzani Bobby Wine amekwisha tangaza kwamba anagombea. Tunauliza, je, ataweza kumshinda Rais Yoweri Kaguta Museveni? Sawa, kwa jina naitwa Aminieli Ndamu, niko Tanzania, mji wa Arusha. Mimi maoni yangu yalikuwa kwamba nchi za Afrika itakuwa ni au, nchi za Afrika, katika nchi za Afrika vyama vya upinzani itakuwa ngumu kuvitoa vyama vikuu uh, vinavyoongoza nchi kwa sababu uchaguzi aui huru na wazi katika nchi nyingi za Afrika. Na tunavyozungumzia Uganda kwa bob Wine, angalia kwa mfano kama jana ametoka kupitishwa kuwa mgombea rasmi wa kiti cha urais kwa njia kwa upande wa upinzani, lakini baada ya kutoka tu pale purukushani zikaanza pale, kukamatwa na polisi na kupelekwa huku na kule, yaani usumbufu usiokuwa na maana yoyote, kisa tu ni mpinzani kwa hiyo tunavyoenda kwenye masanduku ya kura, inakuwa vigumu kidogo kuwatoa kwa njia ya maboksi ya kura. Vikiwa kama basi, hizo kura zitakuwa sio uwazi na uhuru na uhuru, kwa sababu siku za kwenda kufanya kuchagua unakuta tena kuna vitisho vya mapolisi kukamata watu, mara kupiga wengine. Kwenye vyumba vya kura kuna mawakala anataka waingia wa upinzani na chama kikuu, kuna mawakala kukamatwa kwao, inakuwa kidogo uh, kura za kupigwa, kuwatoa vyama vikuu lakini tungehitaji labda uhuru wa kuchagua nawazi katika hizi tume zetu za kusimamia uchaguzi, labda hapo tungeweza kuwatoa. Lakini kwa Uganda sidhani, au kwa nchi za Afrika sidhani sana. Kwa mfano kama Uganda, kama Bubwaini labda angeweza kushinda kwa njia inayoona, kwa usumbufu unaotendeka na dola. Asante sana. Kwa jina anaitwa um, Isak Saidi polo kutoka DRC Kivu Kusini, tarafa Fizi, jijini Baraka, na nitakachoweza kukisema kuhusu uchaguzi wa hapa nchini hapa ya barani kwetu Afrika, kwa kweli uchaguzi wa hapa barani Afrika ni uchaguzi ambao unaleta utata sana, kwani ukitazama eh, wapinzani hawana nafasi ya aiza, eh, wapinzani hawana tegemeo la kupita kwani Uh, madaraka wale ambao wanashikilia madaraka wana, ni wao wana pasenti mia moja ya kupita kwani kwa wao, wao, uh, wao wana nguvu korti kuu, utakuta kwanza wao ndio wanaishikilia, wao ndio wakubwa wa wasenata, wao wanapana hela za ku E, wakorofia wale wakuu wa tume huru la uchaguzi. Na ndio maana utakuta kabisa upinzani barani Afrika e, hauna nafuu ya kupita, kwani e, wale ambao wanashikilia madaraka ndio ambao wanabeba e, kila kitu na ndio ambao wanaongoza kuanza ndani ya korti kuu, pia ndani ya, uh, tume huru la uchaguzi na ndio sababu watu kutopita. Asante sana, upinzani kutopita. Haya, na ndio sababu hiyo. Nashukuru sana basi moja kwa moja nikiangalia kwa upande wangu kwenye barazani, wakiwa wanazungumza hapa. Maoni yake ni Emma Kiando akiwa mofindi Tanzania, anasema inawezekana kuwa wananchi ndio watakaofanya maamuzi kwenye masanduku yao ya kura, sisi hatuweze kujua. Lakini Richard Kambale wa benji rasi anasema ana endapo wataungana wengine inawezekana, ila kwake mwenyewe kushinda itakuwa ni vigumu. Na vilevile vile tume ya uchaguzi ikiwa inashikiliwa na Museveni, ni vigumu kabisa kumng'oa huyo jamaa. Kinyozi mstaafu au sidiafuguru anasema, kwa kweli haiwezekani, maana katiba nchi hiyo hairuhusu na inaminda kiongozi wa chama tawala. Mfano haya anasema ni uchaguzi wa majirani wetu hapo Tanzania. Haya, naye Aaron Anselmo anasema, wembe ni ule ule ulowanyoa wapinzani wa Tanzania utaendelea kutumika kule Uganda. Nation ja arsenal akiwa kule nchini Kenya anasema, ikiwa Museveni hajajiuzulu au kustaafu siasa, bado atasalia na udikteta wa kiliongoza taifa la Uganda utaendelea. Marioni Mgimba anasema inawezekana vizuri tu, wala hakuna kipingamizi cha msingi, tume ya uchaguzi iwe huru, kila kitu kisiwepo bila kikwazo ambavyo vilimfanya uh, apige kampeni bila kipingamizi wala vitisho kutoka kwa jeshi la polisi. Basi hayo ni maoni ya baadhi za jetu. Endelea kutuma maoni yako, asante sana. Mambo yalivyo kutoka hapa Washington, atakusukumia vitu vizito vizito, msikilizaji, na sasa naona Eh, kama tunavyosema kila siku kwamba express bila mziki basi hiyo sio express, tafuta kitu kingine ukiite, uiite hiyo show, maanake hiyo sio express. Ngoma ya leo msikilizaji ni yake mwanamuziki wa Bongo Flava kutoka kule Tanzania, Lava Lava anasema ipekete, pata kitu Shodhi, baby show, ulivyomatacali baby show, unasongaje ugali baby show, baby show, mambo ya kizanzibari baby show, baby show, kama weni pisikali webamba amunene tuoneshe madengo changanya masabene. chakacha chakacha bolingo kwa chini tekenye wo ngongna migando. Haya basi, moja kwa moja, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Sasa tumulike masala ya biashara. Masoko ya hisa yametikiswa, bila shaka, wakati dhamana na dola zikiongezeka leo Jumatano, wakati matokeo ya uchaguzi wa urais wa Marekani yakionyesha kwamba kuna ushindani mkubwa au ushindani mkali kuliko ilivyobashiriwa hapo mwanzo. Eh, unajua uchaguzi wa Marekani unaangaliwa duniani kote, na kila kinachotokea hapa huwa mara nyingi kinagusa maeneo tofauti tofauti ya dunia. Tuungane naye Sande Shomari sasa tujuze zaidi kuhusu biashara. Nam, mgombea wa upinzani wa chama cha demokrati nchini Marekani, Joe Biden alijitokeza kutangaza kwamba alikuwa na matumaini ya kushinda na alitaka kura zote zihesabiwe bila kujali itachukua muda gani. Naye kwa upande wake, Rais Donald Trump alijibu kwa kusema kwamba ameshinda na kwamba walikuwa wanajaribu kuiba uchaguzi na kwamba atakwenda mahakama ya juu ya Marekani kupigania ushindi ikiwa ni lazima. Wawekezaji hapo awali walikuwa na imani ikiwa kuna uwezekano wa ushindi wa mgombea wa chama cha Democrat Biden, kunaweza kupunguza hatari za za kisiasa na kutoa nguvu kubwa kwa kuchochea fedha, lakini hali ibadilika haraka wakati Trump alipochukua ushindi katika jimbo la Florida na kuonyesha ushindani mkali zaidi katika majimbo mengine yaliyo na ushindani kuliko kura zilivyotabiriwa. Baada ya kushuka kwa asilimia moja nukta tatu kwa wakati mmoja, soko la Pan European stocks mia sita iliongeza asilimia sufuri pointi moja wakati DAX ya Ujerumani ilianguka kwa asilimia sufuri nukta nne na FTSE ya Uingereza iliongeza asilimia sufuri nukta moja. Trump alishinda jimbo lenye ushindaji mkubwa la Florida lakini Biden alisema kwamba atashinda uchaguzi mkuu kwa kuchukua majimbo matatu muhimu ya Wisconsin, Michigan na Pennsylvania, ingawa kuhesabu kura kunaweza kukasogeza mbele matokeo kwa saa au siku kadhaa, akiongezea kwamba kutojulikana nini hatima. Trump alidai kwa maneno yasiyo na ukweli kwamba ameshinda uchaguzi wa Marekani na mamilioni ya kura bado hayajahesabiwa, na akasema kwamba atakwenda mahakama ya juu kupigania ushindi ikiwa itahitajika. Huko Frankfurt, Ujerumani, mchambuzi Robert Halver wa benki ya Barder alitabiri kwamba miaka mingine minne ya Trump itamaanisha kuongezea kwa vita vya biashara. Sio mwisho, Carsten Bzeski mchumi mkuu wa benki ya Holanzi ING alikubaliana na maoni ya Halver na kusema kwamba kutokuwa na uhakika ni mbaya zaidi kwa masoko, akiongeza kuwa Trump kubaki madarakani kutapelekea ushuru wa magari ambayo tayari utawaathiri sana wasafirishaji wa, wa Ujerumani. Masoko ya hisa ya Asia yalianguka kabla ya kufungwa Jumatano, wakati matokeo ya uchaguzi wa urais wa Marekani yakiendelea. Sandy Shomari, Sauti amerika Washington. Safi sana Sandy Shomari, mambo mazito mazito hayo kuhusu biashara, hali ilivyo hasa kwenye masoko ya hisa Nam, kama tu ambavyo wasikilizaji wangetarajia ni kwamba kinachovuma sana kwenye mitandao ya kijamii ni uchaguzi wa Marekani na uh, hili, hili ni suala ambalo kwa hakika limekuwa top trending eh, kwa siku kadhaa sasa, karibu wiki nzima sasa, wakizungumzia tu uh, uchaguzi wa Marekani, kwa sababu ukiangalia uh, kwenye analytics zile za uh, Twitter na uh, na Google na vile vile uh, mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Instagram uh, hususan kwa watu ambao ni watu wazima, ni kwamba Eh, wanazungumzia sana hali ilivyo, na kufikia sasa eh, jana usiku ndio eh, ilipamba moto sana, wakisema kwamba wanafuatilia kwa karibu eh, nisome tu machache hapa. Namuonya huyu uh, Marilyn eh, Mosile Mosile, anasema uh, vitu vizito sana, anasema hapa hivi mimi natumai kwamba yule ambaye Mungu ndiye amemchagua ndiye atapata ushindi katika uchaguzi huu. Mambo mengine yote ni kelele tu. Haya, Joshua Makinti. Joshua Makinti anasema uh, sisi hapa Marekani tunaamini mambo ya demokrasia na wale wanaosema kwamba kutakuwa na machafuko, ole wao kwa sababu sisi hatuamini kwamba watu wanaweza kuuana kwa sababu ya uchaguzi. Msikilizaji, maoni ni mengi kweli kweli, na wewe pia unaweza kuchangia kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuona ni vipi ambavyo wengine wanasema, na wewe pia kutoa maoni yako moja kwa moja. Na sasa basi, kabla ya kulikunja jamvi la VOA Express, tuangalie swali la leo ambayo tumeuliza, tuangalie mambo ya uchaguzi. Je, umejifunza nini kutokana na uchaguzi wa hapa Marekani? Na katika swali hili la leo, mimi namwangalia Amisi Kashindi anasema hivi, kwa upande wangu nimejifunza demokrasia inavyokuwa na uchaguzi, jinsi ulivyokuwa ukionekana live, kila mtu anaona duniani kote, sio kama upande wa kwetu wa Afrika. Hapa nimejifunza mengi zaidi. Haya, mwingine huyu naye ni Gurusheni Muhesi Hassan anasema, kwa upande wangu huku kwetu sisi tu tunafuatilia eh, matokeo kuona yapi yatakayokuja. Zea Polivalent anasema kwa e, wa upande wangu naona kwamba uchaguzi wa Marekani nao kwa upande wao unaonekana kwamba wanataka kuwa na mzozo, maana tayari wamekushaanza kugawanyika. nini kinaendelea? Basi zeova, nitaendelea kufuatilia VOA Swahili, tutaendelea kupa mambo yanavyokwenda kila wakati katika uchaguzi huu mkuu wa Marekani. Basi hayo ni baadhi ya maoni yenu wasikizaji. Asanteni sana, na hapo ndio tunafika mwisho wa VOA Express hii leo, kutoka hapa Washington DC. Upande wa pili, Aida bin Isa, msimamizi Abdul Shakur Abud, langu jina Sandei Shomari. Nitigeni wote mchana mwema, kutoka hapa Washington DC.