hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka studio namba 15 hapa washington dc mimi ni mkamiti kibayasi leo ni jumanne novemba 3 mwaka huu wa 2020 ambapo wamarekani wanapiga kura katika uchaguzi mkuu wa urais wenye ushindani mkali nam na mimi ni sande shomari tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele msikilizaji ripoti leo ni nyingi kweli kweli mbali mbali tukifuatilia matukio yanayoendelea katika kupiga kura kwenye siku hii muhimu ambapo mamilioni ya Wamarekani wanatibiwa kushiriki katika uchaguzi mkuu unaosemekana kwamba ni wa kihistoria kutokana na ushindani mkubwa uliopo kama ulivyosema Kamati hapo awali. Na kweli idadi ni kubwa sana ya watu ambayo tayari wamekusha jitokeza kupiga kura mapema kabisa. Hii leo Wamarekani wanapiga kura kumchagua wa rais, wajumbe wa mabaraza ya bunge la taifa, pamoja na wale wa mabunge ya majimbo na serikali za mitaa. Haya basi, Mkamiti Kibasi, hebu tuanze kutueleza hizo taarifa, jinsi uchaguzi huu ulivyokuwa muhimu na mambo yanavyokwenda wachambuzi na vyombo vya habari vinaripoti kwamba Wamarekani wana hasira na wamegawanyika kuliko wakati wowote ule tangu vita vya Vietnam miaka elfu moja mia tisa na sabini. Kutokana na hali hiyo, na hasa janga la virusi vya korona, majimbo yameruhusu watu kupiga kura mapema kwa kulegeza masharti ya kupiga kura kwa njia ya posta na upigaji kura wa mapema. Matokeo yake basi, kuna Wamarekani milioni mia moja waliokwisha piga kura zao ikiwa ni idadi kubwa kuwahi kushuhudiwa. Kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais kinatazamiwa kuwa na ushindani katika majimbo kumi yanayofahamika kama majimbo yenye ushindani mkubwa. Wakazi wa majimbo hayo huwa wanabadilisha uungaji mkono wao kila msimu wa uchaguzi. Safari hii utafiti wa maoni unaonyesha Joe Biden mgombea kiti cha urais kwa chama cha Democratic anaongoza katika majimbo hayo ya ushindani hasa ya Pennsylvania, Wisconsin, Michigan, Florida na Iowa, majimbo ambayo Trump walishinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Uchaguzi wa rais wa Marekani unafuata mfumo wa kipekee ambapo kura za wananchi hazimchagui rais moja kwa moja bali uamuzi wa mwisho wa kumchagua huchukuliwa kuchukuliwa na kura za baraza la uchaguzi linalofahamika kama Electoral College. Kuna wajumbe 538 kwenye baraza hilo wanaowakilisha majimbo yote 50 ya taifa hili na ili kushinda, mgombea anahitajika kupata kura za wajumbe 150. Na mbali na kumchagua rais, wapiga kura wanaochagua wajumbe wa bunge la 117 ambapo kuna viti 35 vya baraza la seneti vinavyogombaniwa pamoja na viti vyote 435 vya baraza la wawakilishi. Wademokrat kwa hivi sasa wana udhibiti wa baraza la wawakilishi na wachambuzi wanasema hakuna dalili watapoteza udhibiti huo. Mashindano haya wanasema wachambuzi, yako katika baraza la senati ambako Wademokrats wanahitajika kati ya viti vitatu au vinne kuweza kuchukua udhibiti wa baraza hilo linaloshikiliwa hivi sasa na Warepublican katika uchaguzi wa mwaka huu. Kulingana na takwimu, kuna Wamarekani milioni mia mbili na thelathini waliokwisha jiandikisha kupiga kura na kutokana na idadi ya waliopiga kura mapema, wachambuzi wanasema huenda mwaka huu idadi jumla ya wapiga kura itakuwa juu kabisa kuwahi kushuhudiwa. Pia katika uchaguzi wa mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na sita watu milioni mia thelathini na nane walipiga kura mbali na kuvunjwa kwa rekodi hizo, kulingana na kituo cha kufuatilia matumizi ya kampeni, Center for Responsive Politics, kampeni za vyama vyote viwili Democratic na Republican zimevunja rekodi upande wa matumizi, ambapo kila mgombea anatumia zaidi ya dola bilioni 6.6, ikiwa dola bilioni mbili zilizotumiwa na Trump na Clinton. Kwa ujumla, kampeni za uchaguzi mwaka huu tana na utafiti huo zimetumia dola bilioni 14 ambapo dola bilioni saba zilitumiwa kugombea viti vya bunge la taifa. Na wakati huo katika uchaguzi huu wa mwaka 2020. Uhamiaji umekuwa suala mojawapo kubwa kutokana na sera za utawala wa Donald Trump kuweka masharti mengi kuwabana wahamiaji pamoja na suala la ubaguzi wa rangi. Hivyo inatarajiwa wahamiaji wengi wanashiriki kikamilifu katika upigaji kura katika jimbo la Texas, mojawapo ya majimbo yenye wahamiaji wengi kutoka Afrika Mashariki. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Joel Ulomi, mkazi wa jiji la Houston na kwanza kumuuliza jinsi anavyochukulia uchaguzi wa mwaka huu. Uchaguzi huu kusema kweli, tunauchukulia kwa umuhimu sana, kwa sababu tunatambua kabisa kwamba kwa watanzania wengi ambao tunaishi hapa Marekani, maamuzi ambayo yatafanya na serikali yanatuathiri sisi moja kwa moja. Na vile vile tunatambua pia kwamba uchaguzi huu utakuwa ndio utaenda kumchagua kiongozi kwa taifa kubwa Marekani, na sera ambazo zitatengenezwa hapa zitaathiri sio tu hapa Marekani, pia hata nyumbani kwetu Tanzania na, na dunia kwa ujumla. Kwa hiyo tunaupa kipaumbele na tunaomba kipa tuna Mungu uishe salama na achaguliwe kiongozi ambaye ataweka sio tu Um, interest za nchi ya Marekani lakini pia nani, um, interest pia za bara la Afrika mbele. Nyinyi ni Watanzania ambao mko wengi katika jimbo la Texas, Watanzania wa, wa Marekani wenye asili ya Tanzania. Je, mmeshiriki vipi katika kampeni za uchaguzi? Kusema kweli uh, Watanzania wengi walioko hapa hatujashiriki uh, at, sana kwenye kampeni directly, lakini nadhani mmoja mmoja kila mtu ameweza kuwa anashiriki. Wengine unaokenda nyumbani kwa haba, kuna sign ambazo wanasema kwamba wanataka labda kiongozi gani ashinde, na vivile tuna tuna, tuna magrupu ya WhatsApp ambapo watu wamekuwa wakizungumza, lakini kikubwa ni kwamba watu wamekuwa tu wakiwaambia wale ambao wana wana sifa za kwenda kupiga kura wakapiga kura, na wachague watu ambao wanaona kwamba kweli wataweza tu kuliongoza hili taifa, na sio tu kwamba uongozi huu ni zaidi zaidi ya nani tu. Unajua, tunazungumza sana Trump na Biden, lakini kuna watu wengi, kuna uchaguzi wa maseneta, kuna uchaguzi wa majaji. Kwa hiyo watu wote, watu wote hao wanaomba kwamba wakapige kura kwa watu hao ndio watadetermine aa Yani vitu mbalimbali kama shule watoto hao watakazoenda, kutakuwa kuna nani gani katika hizo shule, vyakula, vitabu na vitu kama hivyo. Kwa hiyo watu wamekuwa wakiwashawishi waki, wakiwa motivate kwamba walikuwa wakapiga kura na katika jimbo la Texas ni moja kati ambapo kulikuwa na mashtaka mengi mamia mashtaka katika majimbo mbalimbali mbali ya kupiga kura. Hapo jana mahakama ya serikali kuu ilitupilia mbali ombi la warepublican kutupilia mbali kura za watu waliopiga kwa njia ya gari. Vipi mmechukulia na eleza nini hasa kinatokea katika maeneo hayo ya Texas? Ya maana ya Texas ni kweli, kama watu ambao wanajua historia ya hili jimbo ni kwamba uh, kumekuwa, kuna mabadiliko sana, kwa sababu wale wengi ambao ni wazao ambao wanaamini kwamba wao ni wazao, lakini like, naona kwamba kuna watu wengi ambao wanakuja ambao okay, kiasi wana wa, wa mlengo tofauti, kwa sababu kuna watu wengi ambao ni wa mlengo wa kulia. Sasa, katika jiji kama la Houston ambalo ni jiji la la nne kwa ukubwa Amerika, watu wengi sana wajitokeza kupiga kura, kwa hiyo kutokana na kwamba waliweza kupiga kura watu wengi sana na wanajua kabisa watu wengi ni wademokrat. Uongozi wa Republican wanaokaa natafuta njia, ni kwa jinsi gani waweze kwamba waweze kuzifanya hizo kura zisihesabiwe. Uh, wakisema kwamba kwa sheria za Texas inasema kwamba unapoenda upiga kura unatakiwa upige ndani ya jengo. Kwa hiyo wakasema kwamba hizi kura zilipigwa ndani ya gari, sio ndani ya jengo, kwa hiyo hazitakii kuhesabika lakini Uh, jaji alikuwa anasema kwamba walipiga ndani ya gari kwa sababu ya, ya ugonjwa wa corona. Sasa hiyo ni katika kuwawezesha watu waweze kupiga kura, mba watu wengi ambao walikuwa wanafanya hivyo inaeleweka kwamba ni wazee, uh, na wengine ambao wana uwezo mdogo au uh, watu wenye matatizo ya afya ambao hawawezi kusubiri mpaka hiyo tarehe hiyo, siku ya kesho, ya kesho ama hiyo tarehe tatu ambapo itabidi wasubiri ponye tutayari kwa muda mrefu, lakini jambo zuri ni kwamba uh, Jaji, mbali, kura. Huyo alikuwa Joel Ulomi mkazi wa Houston akizungumza na sauti ya Amerika nam. Kwa msikilizaji ambaye ndio kwanza anajiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa ku moja kutoka Washington DC. Sasa basi tupate habari za dunia azika... marekani wanapiga kura leo kwenye uchaguzi wa urais wenye ushindani mkali unaomhusisha rais aliyepo madarakani mrepublican Donald Trump na mpinzani wake mdemocratic Joe Biden. Katika siku yake ya mwisho ya kampeni rais wa Marekani Donald Trump alionya juu ya ghasia za baada ya uchaguzi kwa sababu ya uamuzi wa mahakama ya juu Marekani kuruhusu kuongeza muda wa kuhesabu kura katika eneo ambalo linaweza kuwa jimbo muhimu la Pennsylvania. Kura zinaonyesha makamu rais wa zamani Joe Biden akiwa anaongoza kidogo katika jimbo mahala, ambapo kura kwa njia ya posta zinazotarajiwa kuegemea kwa mdemokratik zinaweza kutowasilishwa kwa siku kadhaa kufuatia uchaguzi wa Jumanne. Katikati ya mikutano yake ya Jumatatu huko Traverse City kwenye jimbo la Michigan na Kenosha katika jimbo la Wisconsin, rais Trump alituma twit kwamba kuhesabiwa kwa kura kama hizo huko Pennsylvania kutaruhusu udanganyifu uliokithiri na usiodhibitiwa pamoja na kudhoofisha mifumo yetu ya sheria. Pia itasababisha vurugu mitaani. Lazima jambo lifanyike baadaye. Twitter iliripoti twiti hiyo ikisema, baadhi ya yaliyomo au yote yaliyoshirikishwa kwenye twiti hii yanabishaniwa na inaweza kuwa ya kupotosha kuhusu uchaguzi au mchakato mwingine wa uraia. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ameshinda muhula watatu madarakani wenye utata katika ushindi wa kishindo kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 3 katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Rais wa tume ya uchaguzi Ibrahim Kulibali Kuibert alimtangaza Watara kuwa mshindi mapema Jumanne, akisema kwamba kukiwa na zaidi ya asilimia 50 ya wapiga kura, Watara alipata zaidi ya kura milioni tatu ambayo ni zaidi ya asilimia 94 ya idadi Baraza la katiba la Ivory Coast bado linapaswa kuthibitisha matokeo ya uchaguzi na kutangaza mshindi baada ya kusikia malalamiko yeyote au changamoto. Watara alipata ushindi katikati ya ghasia za kabla ya uchaguzi zilizosababisha kifo na viongozi wawili wa upinzani walioongoza wananchi kususia uchaguzi huo. Wagombea wakuu wa upinzani nchini humo, rais wa zamani Henri Konan Bedie na waziri mkuu wa zamani Pasco Afi Nguensan wanasema hawatatambua ushindi wa Watara wakidai kuibwa kwa kura kwa sababu walisusia uchaguzi huo. Maafisa wa Austria wanasema mshambuliaji wa shambulizi la Vienna, Austria ambalo liliua angalau watu watatu na kuwa jeruhi 15 wengine alikuwa analiunga mkono kundi la kigaidi la Islamic State. tulishuhudia shambulizi usiku wa jana lililofanywa na angalau gaidi mmoja wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya ndani nchini humo Karl Nehammer aliwaambia kwamba mshambuliaji huyo alikuwa na bunduki ya kushambulia na alikuwa amevalia vazi bandia la kujitoa mhanga, oh. Sikiliza VExpress, matangazo yanayokujia kila siku juma, ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Na leo ndani ya VOExpress tunakupatia habari mbalimbali mbali za matukio ya upigaji kura unaoendelea hivi sasa katika uchaguzi mkuu wa Marekani. Msikilizaji wa VOA Express, tunakupeleka hivi sasa hadi jimbo la Virginia kujua hali ilivyo katika vituo vya upigaji kura. Tunajiunga na Ed Ligongo ambaye anazungumza na BMJ Murithi akiwa kwenye mojawapo ya vituo vya upigaji kura huko Virginia. Nam, niko katika kitengo cha Arlington mjini Arlington kwenye maktaba ambayo inaitwa Central Library. E, hapa kwenye mji huu ambapo si mbali sana na a, makao makuu ya Sauti ya Amerika. E, e, kwa hiyo nilipowasili hapa ni kwamba walishafungua vituo, a, watu wanaendelea kutiririka lakini taratibu kuingia kwenye sehemu za kupigia kura hapa. A, a, hivi tunavyozungumza siwezi kusema kwamba kuna mistari mirefu. E, bado hapana foleni hapa, lakini e, watu wanaendelea tu kuingia na kupiga kura, hali ikiwa ni tulivu tu kabisa hapa. Je, BMJ Muridhi, umefanikiwa kuzungumza na maafisa uh, wa usimamizi wa uchaguzi huu hapo, kueleza labda nini ambacho wanatarajia hii leo? E, bila shaka nimezungumza na wawili hapa uh, ingawaje singeweza kutoa sauti zao, walikuwa wanazungumza kwa, kwa lugha ya ya Kiingereza, lakini kwa kifupi tu hakuna kikubwa uh, wanachokisema. Wanasema kwamba hali eh, eh, hali inakaa ni tulivu, kwamba hamna ah, chochote ambacho wamekiona, ah, kinaweza kuleta ah, rafsha zozote eh, kama ambavyo imekuwa ikiripotiwa kwamba huenda eh, kukawa na ah, hali isiyo nzuri katika maeneo mbalimbali, lakini pahali nilipo, ah, ili ligongo hawa wananieleza kwamba hawana uh, uh, matumaini au hawategemei hawatarajii, kwamba kutakuwa na tatizo lolote, kwamba utaratibu uh, unaendelea jinsi ambavyo walifikiria utakwenda. BMJ ukizingatia kwamba kuna uh, zaidi uh, ya Wamarekani milioni uh, tisini na sita waliopiga kura tayari mpaka hivi sasa uh. Je, hili linatazamiwa kufanya watu wachache kwenye vituo hivyo? Uh, hayo ndiyo makadirio ambayo yamefanywa na wachambuzi na wale uh, ambao huangalia masuala haya eh, kwa sababu kama ulivyoeleza hapo ili ni kwamba kwa uh, kwa mara ya kwanza idadi uh, hii ni kubwa zaidi kuliko uh, ambavyo ishawahi kuwa katika historia ya uchaguzi hapa Marekani. Eh, manake ni kwamba kulingana na idadi ya watu waliojiandikisha kama wapigaji kura kwa jumla hapa Marekani takriban milioni mia mbili na ishirini na thelathini hapo, eh, eh, ni kwamba na pia kufuatiana na jinsi ambavyo uchaguzi umekuwa katika miaka iliyopita eh, inaonekana kwamba sio idadi kubwa sana ambayo imebakia ya wapiga kura. Utakumbuka hili kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita wale waliopiga kura walikuwa ni asilimia sitini na na kitu hapo, uh, haikuwa idadi kubwa sana. Kwa hivyo wakifanya hesabu hiyo inaonyesha kwamba eh, wako uh, katika hali ambayo Uh, ni kama idadi wa, wa ya wale ambao washapiga kura ni kubwa zaidi kuliko wale watakaojitokeza mwisho wa siku hivi leo. Asante sana BMJ Mrithi, ukiwa katika hayo maeneo ya kule Virginia kwa mambo yalivyokuwa katika vituo vya upigaji kura. Na sasa basi vya express na kupatia burudani ya muziki, kama anavyosema express bila muziki bado haija kwenda. Ni kibao chake Masauti, msikilizaji pata vitu hivyo, Masauti hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc maeneo ya kibiashara na majengo ya ofisi katika miji kadhaa ya marekani hivi sasa yamefunga milango yao na kuziba madirisha yao kwa mbao kwa kuofia machafuko ya siku ya uchaguzi na katika siku zinazofuata ifuatayo ni taarifa kamili Sauti za upigiliaji misumari zilisikika katika maeneo kadhaa kuzunguka White House na katika jiji la New York, ikiwa ni pamoja na jengo lake kubwa na maarufu la duka la Macy's. Polisi walisema mpango wa kuendesha farasi mjini Beverly Hills, California utafungwa kabisa leo Jumanne, kufuatia maandamano makubwa yanayomuunga mkono Trump katika eneo la maduka mwishoni mwa Juma polisi wa serikali kuu walipanga kuweka uzio kuzunguka ikulu kwa vitalu kadhaa ikijumuisha eneo lile lile lililofungwa wakati wa maandamano ya hivi karibuni dhidi ya ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi. siku ya Jumatatu, waendesha mashitaka nane wanaowakilisha majimbo Illinois, Minnesota, Nevada, New Mexico, North Carolina, Pennsylvania, Wisconsin na Michigan walionya kwamba hawatakubali vitisho vya wapiga kura lakini wiki iliyopita jaji wa Michigan aliunga mkono tetezi wa bundu haki za bunduki kwa kuruhusu kubeba waziwazi wazi bunduki zao katika maeneo ya upigaji kura siku ya uchaguzi na kuzia utekelezaji wa agizo la mamlaka ya serikali kupiga marufuku kuonyesha silaha. Hayo yanajiri wakati njama iliyofichuliwa na kikundi kimoja pamoja na wanamgambo wa mrengo wa kulia kumteka nyara gavana mdemokrat wa jimbo hilo bado ipo katika akili za wapiga kura hao. Huko Texas Sunday, FBI ilikuwa ikichunguza tukio lililohusu msafara wa wafuasi wa Trump wa magari ambayo yalizunguka basi lililokuwa limebeba wafanyakazi wa kampeni ya Biden. Msafara huo ambao Trump aliusifu, ulisababisha kampeni ya Biden kufuta angalau mikutano miwili huko Texas. Wana Democratic walimshutumu rais kwa kuhimiza wafuasi wake kushiriki katika vitendo vya vitisho. Wakati huo basi, watekelezaji wa, wa sheria wanajiandaa kwa vitisho mbali mbali kutoka kwenye vitendo vya vurugu vidogo vidogo hadi mashambulizi ya kupangwa zaidi. Yaliyopangwa na idara za polisi katika miji mikubwa kote hapa nchini zinasema zinapanga kuweka maafisa zaidi barabarani au kwenye hali ya tahadhari karibu siku ya uchaguzi nzima ili kuweza kuweka hali iweze kuwa shwari. Naona hatuna yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, naelekeza kwako Sande Shomari, utupashe zaidi. Haya basi, mkamiti ndikingaa na ujiri kwenye mitandao mbalimbali kuanzia kule Twitter, Instagram, Facebook, YouTube na kadhalika, hasa leo tukilenga uchaguzi wa hapa Marekani. Eh, wakati wa Marekani anaelekea kupiga kura kuchagua kati ya Rais Marekani Donald Trump na mpinzani wake Democrat Joe Biden wametumia, eh, saa zao za mwisho e, za mbio za kuelekea ikulu katika majimbo mengi ambayo wanasema ni magumu hapa Marekani. Hapo jana wakienda maeneo mbalimbali, baada alifanya kampeni zake kule Pennsylvania na Ohio, wakati rais Trump alikuwa kule Wisconsin, Michigan, North Carolina na Pennsylvania. Haya ni maeneo ambayo, ambayo kwa hakika yana uchaguzi wenye mvutano wa hali ya juu kwelikweli, kweli na ushindani ni mkali sana. Hivi sasa zaidi ya watu tayari milioni mia moja wamekusha piga kura zao za mapema mjini hapa Marekani, wakiwa wengine ndio wanakwenda kwenye vituo leo lakini ni kukamilisha, wengine wameshaanza kupiga mapema. Ni uchaguzi ambao ama kwa hakika eh, idadi ni kubwa zaidi kushiriki kwa ikitokea katika kipindi cha karne nzima nchini Marekani. Wengi wamejitokeza kwelikweli kwenye, kwenye mitandao, watu wanaandika jinsi ya kwenda kupeana ushauri wa kupiga kura, kuangalia namna ya kufika pale. Kwa hiyo wengi hivi sasa wako kwenye mitandao wakieleza eh, yale ambao wanayaona na kuendelea katika upigaji kura. Kwingineko inaripotiwa kwamba mashirika ya haki na ya kupigia kura na vikundi vya uhafidhina wanakusanya fedha hivi sasa na kupeleka majeshi ya mawakili, ikionekana kwamba inaweza kuwa ni vita ya kisheria ya jimbo kwa jimbo, kaunti na kaunti juu ya kura zipi hatimaye zitahesabiwa ukizingatia kwamba kumekuwa na kura nyingi zilizopigwa kwa njia ya posta na mapema. Kwa hiyo uhesabu hapa utakuwa na kazi. Wengi wanazungumza katika mitandao, na kwa mujibu wa jarida la New York Times, hii inawakumbusha uchaguzi wa mwaka elfu mbili kati ya Al Gore na Rais George W. Bush katika jimbo la Florida ambalo lilipiganiwa kweli kweli. Wakati huo huo, kitu ambacho kija kuonekana katika maeneo mengi hapa Marekani, hasa hapa tulipo mjini Washington DC, eh, kunakuwa na hofu kwamba pengine huenda ukawa na vurugu za baara ya uchaguzi kama ulivyoona maeneo mengine. Picha zimepigwa na wafanyabiashara mbalimbali wakionekana katika jiji la Washington hapa tulipo na jiji la New York. Wameonekana wakiimarisha usalama kwenye majengo yao eh, kutokana wasi wasi na wasiwasi kuhusu vurugu. Kwa hiyo wengi wanakuwa wakiziba eh, yale maeneo kutumia mbao, hasa maeneo ambayo ya yana vioo tupu wakiwa wanayaziba pale kwao. Mitandao inaonyesha picha mbalimbali eh, watu duniani wakifuatilia wa karibu eh, uchaguzi huu wa kihistoria hapa Marekani. Wakati huo huo pia wanamuziki wenye majina yao ma celebrity hawa Taylor Swift na Katy Perry wametumia mitandao yao ya Twitter kuhamasisha wa Marekani kujitokeza kwa wingi kuweza kupiga kura zao. Inaonekana kwa hakika wito wao umesikika kweli kweli. Basi hayo ni baadhi tu inayotanda e, katika mitandao ya kijamii. Kwako Mkamiti, mambo ndivyo yanavyokwenda. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. Haya basi, moja kwa moja katika swali la leo hii, nikiangalia upande wangu Mkabiti, kuhusu matarajio baada ya uchaguzi wa Marekani. Naye Bonher Isan Huyu yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule maeneo ya Bukavu, anasema matarajio yangu kuhusu uchaguzi wa leo, rais atakayejinyakulia ushindi atupilie mbali ubaguzi wa rangi, umwagaji wa damu, nasi watu weusi tujisikie kuwa na raha tukitembea Marekani, sababu nikikumbuka kwamba hasa yule askari polisi aliyeuawa au polisi mzungu aliyeua, ah, wakati ule, basi hiyo inaletea, eh, masikitiko makubwa. Natumaini kwamba Wamarekani watafanya uchaguzi ulio bora. Sawa, nikitoka huko na kuja kwako Amoni Ngongo Kaboma huko e, zero planet unasema Songe ya Tanzania anasema, matarajio yangu kuona demokrasia yakiimarishwa sana kote duniani, pia janga la Covid 19 kupatiwa ufumbuzi na kuisha kabisa hapa ulimwenguni, ili binadamu, jamani, tuishi kama zamani, kupeana mikono, kukumbatiana. Ah, ama kwa hakika, e, haya mambo yamebadilika kweli kweli, sio uongo. Haya, naye Gresi Raguha Nsakanabo kutoka DRC anasema mataraji yangu ni kwamba, eh, yule ambaye amekushachaguliwa na Wamarekani katika serikali yake aweze kusaidia kuondoa unyanyapaa kwa watu weusi. Bila shaka, Jean Pierre Mumba kwa upande wake anasema, yuko kule DRC, anasema maoni yangu, natamani wananchi wa Marekani wawe werevu kwa kuchagua kiongozi anayestahili kwa manufaa ya taifa lao. Bila shaka, Ndo Viakasiki ukiwa Butembo, mashariki mwa DRC anasema mimi sitarajii kitu kabisa katika uchaguzi wa Marekani kwa sababu tulidhani Obama angeweza kubadilisha haya mambo ya kusaidia Afrika lakini mambo yakabaki kuwa pale pale. Haya, Julius Masinda naye kwa upande wake anasema demokrasia ya pana iliyokomaa iko Marekani na sisi nchi za Afrika tujifunze kutokana na hilo. Bila shaka, anasemaje? Anasema mimi atakayeshinda natumai ataangazia masuala ya bara la Afrika kuliko wakati huu uliokamilika wa utawala huu unaomaliza muda wake. Naam, basi vyo express inakamilisha muda wake kwa hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isams, msimamizi upande wa pili kule ni Abdu Shakur Abud, hapa studio imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari imetekea. Jioni njema na maandalizi mazuri ya wikendi. Kwaheri kwa sasa.