Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. E, karibu ushabik kwa matangazo ya VOA Express kwa show ya leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 2 mwezi Novemba mwaka wa 2020. E, kutoka hapa Washington jina langu ni BMJ Murithi. Na mimi ni Sandey Shomari, nikiwa tayari imekushajaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji, na tumekuandalia sho nzito kweli kweli, tukianzia hapa Marekani kuhusu hali ilivyo wakati wapiga kura wakijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa rais hapo kesho. Hali kadhalika utamsikia jamaa mmoja mmarekani mweusi wa asili ya Kenya ambaye anawania udiwani katika jimbo la Minnesota hapa Marekani katika uchaguzi ambao utafanyika hiyo kesho. Na uchaguzi wa Tanzania nao pia umeendelea kuwa gumzo, sio tu ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, bali hata katika nchi jirani. Hayo yote utayapata kwenye hoja kwa hoja. Tutakuletea pia barazani, kama ilivyo ada, burudani ya muziki, bila kusahau yavumayo mitandaoni. Lakini kwanza, kama tulivyokueleza, msikilizaji, tuanzie hapa Marekani. Ni kipindi cha lala salama, zikiwa zimesalia chini ya saa 24 vituo vya kupigia kura vifunguliwe, wa Marekani wakishiriki katika zoezi ambalo ni tofauti kabisa na chaguzi za miaka iliyopita. Namwona mwenzetu Abdu Shakur Abud yuko tayari kabisa kutueleza ni nini kinajiri kutoka chumba chetu cha habari. Wagombea kiti cha rais wote Rais Donald Trump na mpinzani wake makamu rais wa zamani Joe Biden wanafanya mikutano yao ya mwisho hii leo kwa kuwavutia wapiga kura ambao watashiriki kwenye uchaguzi huo wa kihistoria. Kitu kisichofahamika ni idadi gani ya wapiga kura kati ya milioni 230 wanaweza kupiga kura watajitokeza hapo kesho. Hadi hii leo zaidi ya wapiga kura milioni 95 wameshapiga kura zao kwa njia ya posta au kura ya mapema, ikiwa ni idadi ambayo haijawahi kushuhudiwa, na zaidi ya asilimia 67 ya watu wote walioshiriki kwenye uchaguzi wa mwaka 2016. Na safari hii kwa sehemu kubwa inatokana na wasiwasi wa ugonjwa wa COVID, ushindani mkubwa uliopo na wasiwasi wa wizi kwa kutumia njia ya posta ulioelezwa sana na Rais Donald Trump. Kila mmoja kati ya kampeni za wagombea wote wawili wa anadai ushindi ni wao. Jason Miller, mshauri mwandamizi wa kampeni ya Trump, anadai kwamba mgombea wake ameongeza uungaji mkono wa wafuasi wake, huku hasa wakiungwa mkono na Wamarekani weusi wa na wenye asili ya Amerika ya Kusini katika majimbo ambayo kihistoria ni ngome ya wa Demokrats. Has umbo la wapigaji kura limebadilika kabisa. Namna watu wanavyounga mkono kampeni safari hii imebadilika kutokana na kwamba Joe Biden amelazimika kurudi Minnesota, jimbo ambalo wa Republican hawajapata kushinda tangu mwaka 1972 inaonyesha jinsi walivyo na wasiwasi, mwelekeo wa majimbo unavyobadilika. Wademokrat kwa upande wao wanasema njia yao kuelekea ushindi imebadilika pia, kwani majimbo ambayo kawaida ni ngome wa Republican yamekuwa majimbo yenye ushindani mkubwa hadi siku ya uchaguzi. Biden na mgombea wake mwenza Kamala Harris wametembelea Texas, Georgia na Iowa, majimbo ambayo yalimuunga mkono Trump kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita na nadra kufanyiwa kampeni na wagombea wa chama cha Democratic. Anita Dunn, mshauri mwandamizi wa kampeni ya Biden, anasema idadi ya watu watakaojitokeza itavunja rekodi zote kwa sababu watu wamehamasishwa kutaka kuona mageuzi. Ukitazama jinsi watu walivyohamasika kwa kiwango ambacho tumeshuhudia mnamo upigaji kura wa awali, ni ishara kwamba watu wengi watakwenda kupiga kura na tutafahamu siku ya uchaguzi kwamba idadi kubwa ya watu kuwahi kutokea huenda wakajitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi huu kwa sababu wanataka mabadiliko. Wachambuzi wanasema upande utakaovutia wapigaji kura wengi kujitokeza ndio huenda ukawa na ushindi. Hata hivyo, haifahamiki wakati gani matokeo kamili yatajulikana baada ya uchaguzi. Kwa hivyo, Wamarekani watalazimika kusubiri kwa muda kuweza kujua matokeo ya uchaguzi huu utakaokumbukwa kwa miaka mingi ijayo. Asante sana, Abdu Shakur Abud. Basi, tukisalia katika masuala ya uchaguzi hapa nchini Marekani ni kwamba kuna wagombea wa tabaka mbalimbali kwenye uchaguzi wa mwaka huu, baadhi yao wakiwa ni wa asili ya Afrika ya Mashariki ambao wana uraia pacha kwa mfano Henry Momanyi, huyu ni Mmarekani mweusi mwenye asili ya Kenya. Anagombea kiti cha udiwani katika mji wa Brooklyn Park, katika eneo wa wakilishi la West District, jimbo la Minnesota, kwa tiketi ya chama cha Democratic. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza naye na hapa anaanza kwa kueleza kilichomsukuma kwenye ulingo wa siasa za jimbo hilo. Kwanza kabisa ni ile experience nimekuwa nayo kufanyia watu wetu kazi ya yale matatizo ambayo naona hatuna nini suluhisho, kwa sababu hatuna hatukai adu. Kwa hiyo kwa mesa mali yaye maneno yanatotoliwa ya, ya, ya. Kwa hivyo nikaona badala ya ku you know, kunungunika hapa na pale nasifanyi nini, nikaona wacha niwe nivolemwe nini kafara, niingie ndani nione, kama nikietimu niki nikichukua hiyo kiti nilete niwaletee news ni kwamba sisi hapa ndio tunafanya mzuri, hapa ndio tunafanya mbaya. Lazima tujitahidi, lazima tujikaze, na sisi tuwe tunasikika katika mahali suluhisho inatatuliwa. Ina na hapo Minnesota ni kwa nini, eh, kwa nini panaonekana kwamba ni kitovu eh, cha watu kutoka diaspora kutoka bara la Afrika kugombea ama kutafuta ofisi za kisiasa, inaonekana kwamba ni wengi kuliko labda sehemu nyingine yoyote ama jimbo lingine lolote la Marekani, ni nini ambacho kinawezesha ninyi ku, kuweza kugombea eh, nafasi hizi tofauti na ilivyo katika maeneo mengine? Eh, kwanza kabisa ni vile unajua, sisi vile tunakuja kama wanafunzi tunakaa mahali shule zingine kama hizi universities kuanga kwa mjini. Sasa sisi tumekuja hivyo tumekaa kwa mjini hapa na idadi ya watu wetu kama asilimia 75 tunakaa eh, eh, mjini na vile tumekuwa hivi, inaonekana kulingana na wale ambao wanaangalia, wanasema trajectory the next 30 for years, sisi ndio tutakuwa majority wale ambao tumetoka nje. So watu wetu wameanza sasa kuji, you know, kuji prepare kuona kama ni aje, lazima na sisi tuwe part of the you know, eh, hii mambo ina link to kwa sababu ya zile nini matatizo ile yanatulingana na sisi na vile wanaapili wana, wana, wana, wana kwa komuniti yetu. Tupe changamoto ambazo umezipitia kufikia sasa katika uh, safari yako hii ya kujaribu kupata kiti hiki eh. Changamoto sana kabisa, namba eh, mwanzo mwanzo mpaka sahii nasema ni ni hela you know, sisi ni vile tuna hatuna hatukwa endorse tunajaribu kupata hela kutoka kwa wananchi wana na mwananchi wana, wana lazima umweleze kabisa na asikie ni nini hasa unaenda kumfanyia. Asante sana, Henry Momanyi kwa kuzungumza na VOA Express. Msikilizaji, Henry Momanyi kama nilivyokueleza, ni Marekani wa asili ya Kenya, anagombea udiwani katika mji wa Brooklyn Park E, katika jimbo la Minnesota. Naona ni wakati mwafaka sasa tupate habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Mkandarasi wa zamani wa wakala wa usalama wa kitaifa nchini Marekani, Edward Snowden aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo Jumatatu kwamba yeye pamoja na mkewe wanaomba uraia wa pamoja na kuendelea na uraia wao wa Marekani. Snowden mwenye umri wa miaka 37 pia alitangaza yeye na Lindsay Mills wanatarajia mtoto wa kiume snowden alisisitiza kuwa hawana nia ya kukana uraia wao wa Marekani. Twiti ya Snowden imekuja wiki kadhaa baada ya Mosco kumpa makazi ya kudumu. Rusia pia hivi karibuni imebadilisha sheria zake kali za kuruhusu watu kushikilia uraia wa nchi mbili katika nchi yao ya asili pamoja na Rusia. Nchini Bangladesh, watu wasiopungua elfu hamsini waliingia kwenye barabara za mji mkuu wa Dhaka hii leo Jumatatu, kumpinga rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye ametetea ukosoaji wa Uislamu kama haki wa wa hao ya uhuru wa kuzungumza. Waandamanaji hao walidai kuhususiwa kwa baadhi ya bidhaa za Ufaransa na kujaribu kuandamana kuelekea kwenye ubalozi wa Ufaransa, lakini walizuiliwa na polisi. Ufaransa ni mshirika muhimu wa kibiashara na mtoaji mkuu wa misaada kwa Bangladesh. Polisi walikadiria kuwa karibu watu elfu hamsini walishiriki katika maandamano hayo, lakini waandamanaji au waandaji walisema zaidi ya watu laki moja walikuwa wamekusanyika kwenye mkutano huo. Macron alisababisha maandamano katika ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa ni pamoja na Bangladesh, wakati aliposema Ufaransa haitawahi kukana haki yake ya kuchora vibonzo. Maoni yake yalikuja baada ya kuchinjwa kwa mwalimu Samuel Paty mapema Oktoba, ambaye alikuwa amewaonyesha wanafunzi katuni ya Mtume Muhammad iliyochapishwa tena na jarida lenye makao yake katika jiji la Paris, Charlie Hebdo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 107.5 na FM Nairobi, Kenya. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na kimbunga kikubwa kilichopiga kisiwa cha Ufilipino cha Luzon siku ya Jumapili imeongezeka hadi kufikia 16. Kimbunga Goni kilipiga Luzon kikibeba kili upepo wa kilometa zipatazo 225 kwa saa na kukifanya kuwa kimbunga kikali kushinda maeneo ya visiwa vya pasifiki mwaka huu. Kuwasili kwa Goni kunakuja wiki moja baada ya kimbunga Molav kupiga eneo hilo hilo na kuwa watu wapatao ishirini na wawili. Richard Gordon, mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu la Ufilipino, anasema hadi asilimia 90 ya nyumba katika kisiwa cha Catanduanes ambao zilikuwa kwenye njia ya kimbunga Goni kikielekea Luzon ziliharibiwa. Goni ilisababisha kukatika kwa umeme, uharibifu wa miundombinu na mafuriko makubwa. Picha za video kutoka kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha mito kufurika na mabwawa mengine kuharibiwa. <totodolonga> Safiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na, na mwenzangu Sandi Shomari sana. Sasa tuangalie kuhusu ubarazani. Leo tunakuuliza nini unachokifahamu kuhusu mchakato wa kampeni na uchaguzi wa Marekani utakaofanyika kesho Jumanne, moja kwa moja uwanjani wenu wasikilizaji. Sawa ni kwa jina ni amineli kwa taire ndamu, niko mjini Arusha maeneo ya Mianzini. Kwa nilichokiona mwaka huu kidogo ni tofauti, sio kama miaka ya nyuma niliozoea kwenye midaalo wanavokaa na wanaulizana maswali. Kidogo nimeona kama vile upande wa hiki chama kinachoongoza Republican kimekuwa kidogo kinatumia kama nguvu kubwa kuliko miaka ya nyuma zoe ku, kuona lakini ukiangalia kwa upande wau mwenzetu huyu Kamal na mm-hmm. Biden kidogo siasa zao na kampeni zao ni za kistaarabu zaidi kuliko za upande wa pili kitendo ambacho nikiangalia na hali ilivyo ya kidunia kuanzia corona ianze jinsi Marekani na rais alioko madarakani walivyotriti ugonjwa inaendelea e kumpa nguvu rais ambaye anawania kupata nafasi hiyo Joe Biden na Kamali Harris kupata nafasi ya kuja kuchaguliwa na hatimaye ku kuongoza taifa la Wamarekani. Pointi kubwa sana itakuwa ya jinsi walivyo triti kama baba wa dunia walivyo triti ugonjwa wa coronavirus kwa sababu nikiangalia kwa mfano kama WHO ile kitendo cha chaku... kupunguza kidogo misaada katika hilo shirika na kujitoa katika kurifandi WHO, itakuwa ni pointi moja ambayo itaenda kuwatoa hawa wajamaa wa Republican kwenye kinyanganyiro cha urais hatimaye nakuja kuwapa nafasi ya wajamaa wa, wa Demokratik wakina Joe Biden na uh, Kamala Harris kuja kupata nafasi ya kuchaguliwa na Wamarekani na hatimaye kuongoza taifa hilo la Marekani. Asante uh, sana kwa majina, ni Chinihata Kakamega nchini Kenya. Na kwa kweli nikizungumzia siasa za Marekani, kile ambacho <todicolo> ninafahamu imekuwa nikiifuatilia pande mwanzo na imekuwa ni kampeni ya kusana sana ukiangalia wagombea wawili ambao wanagombania kiti right? ya urais wamekuwa na kampeni za kupana tangu waanze kampeni zao, na walikuwa wakiuza sera zao, na kilicho nivutia zaidi ni hasa wakati wa mwisho, ambapo mdahalo wa mwisho ulioendeshwa hapo Marekani, ambapo kila mgombea alipatia mwenzake nafasi ya kuweza kuzungumzia sera zake, ukilinganisha na ile mdahalo wa kwanza ambao ulijaa makishani na Wakati Marekani inapofania kuelekea katika uchaguzi hapo kesho, basi natumai ya kwamba ni uchaguzi ambao utakuwa huru na haki, na mgombea atakaa shindwa atakubali ushindi na yule atakaa shinda ataongoza Marekani kwa njia iliyo nzuri kabisa. Ukiangalia siasa za Marekani, mara nyingi huwa inagusa dunia nzima, na ndio maana sisi kama wananchi tunaifuatilia kiumakini sana, kuona ni yape ambayo yatakuwa yanaendelea. Naam, basi, nikiangalia katika barazani, wengine wametuma maoni yao hapa. Ni za ruisi Kamali Shawesi akiwauli Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kufuatana na uchaguzi wa Marekani, taifa la nchi hii Marekani wamekuwa bila uoga, kwanza wanamtanguliza Mungu ili kura zao zisiweza kuibiwa hata kidogo. Shukran. Kutoka Maryland, Tanzania, huyu anajiita nani? Amina Eli Fataeli Ndamu anasema kampeni za Marekani naona kidogo mwaka huu si nzuri sana. Anatarajia kuona Bwana Joe Biden na Kamala Harris wakiibuka kidedea katika kinyang'anyiro hicho hapo itakapofika uchaguzi. Na mwingine huyu ni kutoka Tanga, Tanzania, Ali Mturufani anasema Marekani demokrasia ndio makao makuu ya dunia, na ufahamini uchaguzi wa huko utakuwa huru na haki ndivyo mambo yalivyo kwenye mitandao huku, katika ukurasa wetu wa mm, Facebook. Kumbuka kwamba unaweza kuchangia pia, msikilizaji wa kuingia pale na kuangalia mada zilizopo, ni nyingi tu, kila siku tutakuwa na mada mbalimbali mbali, kuhusu masuala tofauti tofauti nchini. Ngoma ya leo ni naanzaje yake msanii Dali Sykes, akishirikiana na Maua Sama, pata vitu Vizito kweli kweli. Hapo akiondoka chini kwa chini ni mwanamuziki Dilii akishirikiana na Maua Sama, wanakuambia nianzeje. Na sasa, hebu tuangalie hoja kwa hoja, ambapo gumzo kubwa limeibuka kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Tanzania uliofanyika Jumatano wiki jana. Gumzo hilo sio tu ndani ya nchi, lakini pia kwa majirani huko nchini Kenya. Maoni ni mseto kama utakavyosikia hapa katika hoja kwa hoja iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Josephat Kiyoko. ile uchaguzi wa Tanzania umeweza kutuonyesha uzalendo na amani kwanza. Ndani ya Tanzania maraka ya kwanza kumekuwa na Rais Magufuli, watu wamekuwa wakilia, kwanza ana nyanyasa lakini wali wale walikuwa wakielia, unapata ni, mata, ni matajiri angekuwa nchi ile ni akuna nyasa hata mpaka leo hii hawangezindua ndege zao. Na ukiangalia kwa sasa kwa uchaguzi ambapo wale wapinzani wako na wabunge wawili, hiyo inamaanisha nini? Kwanza naitwa Alex Webala. Demokrasia ya Tanzania mimi binafsi nasema kwamba hata afadhali ya Kenya, kwa sababu venye uchaguzi uchaguzi venye imekuwa imekuwa ni kwamba wanafinyilia sana wapinzani, mpaka wabunge ambao wameweza kuangushwa kwa sababu ya ile msukumo wa Magufuli. Kuna ile upande ambao unapata Magufuli yeye anaweza kuangusha delegates wa wapinzani ili akuwe na ile msukumo, kwa sababu ana nguvu yeye pale, ndio kusema. Unapata mpaka vyombo vya habari vinakuwa control, unapata mpaka yani wananchi wenyewe pia hawapatiwi nafasi ya kuweza, wanaandamana, wanaandamana kwa barabara magufuli. Magufuli ni rais wa kipekee, na ukiangalia hera nyakati za Moi kulikuwa na maendeleo kuliko saa hii, mbona vijana wanalia? Nitakupa mfano mzuri Ukiangalia Tanzania kuna uzalendo. Juzi kulikuwa na uzinduzi wa BBI Kenya, ulimsikia paka rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anakuambia, sisi tunatengana kwa ajili ya maslahi ya ukabila. Ukabila ndio unaganya nchi Kenya, ambapo Kenya hakuna uzalendo. Ukiangalia Tanzania, mimi nasema, mimi nasema hivi ngoja, mimi nasema hivi ngoja, tuongee kwanza. Maendeleo na demokrasia ni vitu mbili tofauti, na kama vinaandamana vizuri, inafaa maendeleo pia kuwe na demokrasia ndani. Sasa nasema hivi, demokrasia ni kupatia kila mtu nafasi yake, kila mtu amepewa na... nafasi mwanzo. Ukiangalia ndani ya Tanzania tulikuwa na wasanii, nitakupa mfano wa Professor Jay na nitakupa mfano yeah. wa producer wa Diamond ambapo alikuwa katika Wasafi Records, pia amepata nafasi kuwa mbunge kwa nafasi, kwa sababu wako kwa chama cha tawala ama vipi, CCM. Inamaanisha nini? Inamaanisha pale ndio kuna nafasi bora, maana yake ah, tunasema wewe mwanzo ni kijana kama ambapo wewe una imani yeah. ungekuwa ndani ya Tanzania sasa, ungekuwa kwa upande wa CCM, maana kwa angalia vijana ah. wote wamepewa nafasi ndani ya CCM. Mimi naongelea kuhusu demokrasia. Demokrasia ni nafasi ya kila mmoja, anakuwa nafasi, anapata nafasi sawa kwanza ni kwamba wameweza kucontrol mpaka ufinyanga upinzani, idhatao kuwe juu kabisa. Unapata sasa, hao ndio wametoa delegates wengi, hao ndio wametoa bunge wengi, hao ndio wametoa maeneo yote, watu wanapendwa sehemu zao, lakini wametumia mbinu yote ya serikali ile kwa finyanga hawa jamaa mtu. Kama mtu anakupenda hawezi kuku, hawezi kukuzunguka hata siku moja. Ina maana wale wapinzani, hizo kura si za ukweli. Hizo kura, kura gani ambazo unashinda tu? Hakuna wewe, sehemu zote unashinda wewe, hiyo si za ukweli zile ni kura, maana yake nini? Watu walichukua muda wao wakaunga. Pole ndugu yangu, acha nikwambie kwa utaratibu. Wewe ukiwa umechengwa unaambiwa tulia, wakati wale wapinzani wameshindwa, wakubali kufanya kazi na serikali waweze kuleta maendeleo. Maana yake kukiwa na mswada wote nyinyi watu wawili kama kawaida, nchi waga ina akili nyingi, watu ni wengi, kila mtu ana mawazo yake. Sasa kwa ufupi, huwezi wewe kuwa upande wako unashinda karibu kila kitu. Unanielewa? hiyo si usawa. Usawa wa nchi ni kwamba kuna mazuri na mabaya, kwa hivyo yanakaribiana. Ya yana, huwezi niambia wewe unashinda maeneo yote. Wewe ukiangalia upande wa Kenya kumekuwa na utata kule, ni watu wanafuata mambo na utaifa. Hivi sasa watanzania wanaandamana, wanaandamana nawako kwatv saihi wanaandamana kwa sababu hawajaridhika ukiangalia mwananchi wa chini aliye mashinani, wananchi wote wameweza kuunga mkono ndo. Kwa mfano kama juzi kulikuwa na utengenezaji wa barabara, ilibidi Magufuli wakuje waulize injinia gani alifanya hivi. Kukiwa kuna shida ya maji, wanakuja paka chini mashinani, wakati wanasikia kilio cha mwananchi. Sikiza kwanza, unielewe pia, hata huyo Magufuli hiyo pesa sio yake, ni ushuru wa wananchi. Safi sana Joseph Atikiwa kwa makala hiyo, hoja kwa hoja kutoka kule Mombasa, Kenya. Leo namuona mwenzangu Sani Shomari amekuwa akipekua pekua kuona e, ni nini e, kinachosemwa katika mitandaoni, ni nini kinavuma mitandaoni katika VOA Express. E, kazi kwako kwa Sunday. Nam, asante no, sana. Basi nikiangalia na utanda katika mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Instagram, Twitter, YouTube, Facebook na kwingineko, ni sherehe za kuapishwa kwa rais mteule wa visiwa vya Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi ambaye anakuwa rais wa awamu ya nane ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Hii inafanyika katika uwanja wa Amani katika visiwa vya Zanzibar. Mwinyi alitangazwa mshindi wa nafasi ya uraisi katika kampeni wiki iliopita kwa asilimia 76.2 huku mpinzani wake Maalim Saif Sherif Hamad akiwa katika nafasi ya pili kwa asilimia 19. Aliyekuwa rais wa Zanzibar Dr Ali Muhamed Shein alitangaza kuwa siku ya leo huko Zanzibar ni wapumziko ili Wazanzibari wote waweze kushiriki kwa ukamilifu sherehe hizo za kuapishwa kwa rais Mwinyi ambaye anatokea chama tawala cha CCM. Na habari nyingine ni wakili wa Kenya Paul Gicheru hii leo alijisalimisha katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Hii ni kufuatia hati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ya kukamatwa kwa uhalifu wa mashahidi walioshawishiwa na rushwa katika korti ya ya Hague. Hati ya bwana Gicheru ilitolewa mapema pamoja na ile ya Philip Kipkarch, bet Tano, mnamo mwaka 2015 na kufunguliwa mnamo Septemba 2015 na kuanza mchakato mrefu uliolenga Wakenya hao wawili Bwana Gicheru na Bwana Bet ambaye bado anajulikani alipo. Wote wanatuhumiwa kwa ushawishi mbaya wa mashahidi katika kesi dhidi ya naibu rais William Ruto na mwandishi wa redio Joshua Arap Sang. Kwingineko, kamanda wa polisi kamanda maalum ya Dar es Salaam sasa amesema wanawashikilia watu kadhaa wakiwemo viongozi wanne wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema kwa tuhuma za kupanga maandamano. Viongozi hao Chadema wanaoshikiliwa na polisi ni pamoja na mwenyekiti wa taifa wa chama hicho Freeman Bowe, Godbless Lema, Isaya Mwita na Boniface Jacob aliyekuwa meya wa Ubongo. Amesema pia wanawashikilia ya viongozi hao kwa kuwa wanahatarisha usalama na raia na mali zao, kwa kuwa walipanga kufanya maandamano kuanzia leo Novemba mbili, huku wanasema wakitaka kuwatumia vijana kuchoma moto miundombinu na vituo vya mafuta. Nacho chama cha wananchi kafu akishama kingine cha upinzani huko nchini Tanzania kimeeleza hii leo kwamba kutokana na uchaguzi mkuu ulivyoendeshwa nchini humo, chama hicho hakitashiriki tena uchaguzi wowote, na badala yake kitajikita katika harakati za kudai katiba mpya ili kupatikane kwa tume huru ya uchaguzi. Alizungumza na waandishi wa habari mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba, ambapo alidai kwamba wataendelea na kuwataka e, kutoa wito kwa Watanzania wote wapenda haki kuungana nao katika siku ya Alhamisi ambapo wanasema watafunga kutokula chakula saa za mchana na kufanya dua na maombi, akitaka kila mmoja kwa imani yake ya shiriki ili kuomba hukumu ya haki kutokana na kile kilichofanyika, alisema profesa huyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja tuangalie pia jamvi la VU Express, ndio hilo linataka kumalizika, lakini kabla ya kumalizika, tuangalie swali la leo ambapo tuuliza nini hatima ya upinzani Tanzania? BMJ, nini unaeleza? Nianze moja kwa moja kutoka huko nchini Kenya. Isaya Emuria kutoka Kitale, Kenya, anasema kusema kweli, Rais John Magufuli alifanya kazi safi kwa miaka mitano na, na kwanza eh, kwa hiyo ni zawadi, yaani miaka mitano ya kwanza na kwa hiyo hiyo ni zawadi kwake. Darius Bakari Mahombo anasema atakaa kimya tu, hakuna mpinzane anayekosa ah, kulia kila wakati wa uchaguzi, ulimwengu mzima Lisu ameshindwa na pointi nyingi sana. Angeshindwa na pointi ndogo labda tungemsikiliza kilio chake, lakini yeye akae kimya tu, ni baraka Acha, a, za mabeberu haya, maana yake sijui anaeleza nini hapo, lakini ndivyo hivyo maoni yake. Eh, huyo msikilizaji Rahabu changu anasema shida ni kwamba chama tawala CCM kinatumia dola ili kubaki madarakani, sio kupitia sanduku la kura. Tunahitaji msaada kutoka Umoja wa Mataifa kudai haki za wapinzani hapa Tanzania na hapa basi ndio tunafika mwisho wa Vio Express kwa siku ya leo. Asante sana BMJ upande wa pili ni mshukuru Aida Isa msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.